Vyote vinavyopatikana katika nyanya ndio vinaweza kuleta uh, tiba ama kinga ama kupunguza makali ya magonjwa mbalimbali. Ijue Afya Yako, Ijue Afya Yako. Karibu mtazamaji wa IBN TV Africa katika kipindi hiki cha Ijue Afya Yako. Jina langu ni Mujahid Rashidi lakini nina mgeni wangu Mr. Jovini Mwingira ambaye ni mhariri wa gazeti la Tabibu lakini pia ni mtafiti wa matunda kama tiba mbadala. Hivyo leo katika uh, Ijue Afya Yako tutazungumzia tunda la limao. Mr. Jovini yuko hapa kwa ajili ya kuzungumzia faida mbali mbalimbali ambazo zinapatikana katika tunda hili au tuseme ni tunda manake eh, na. katika tunda hili la limao. Mr. Jovini, karibu sana Sante katika sana. studio zetu Sante Aa, kwa mara nyingine tena mm. naona umekuja, tunashukuru sana na. umeacha kazi zako <laughs> majukumu yako Kabisa. ya kujenga taifa mm. lakini naamini pia umekuja kuijenga taifa hapa na. kwa sababu mimi na mtazamaji jinsi ninavyojua limau, yeah. mimi sijui zaidi ya kutia kwenye mchuzi labda kwenye samaki na nyama mm. basi yeah. Lakini leo nadhani pia natarajia kupata faida zaidi na mtazamaji wangu kujua kwamba kumbe limau si tu kazi ya kutia kwenye mchuzi yeah. labda kunaogesha mchuzi na vinginevyo mm. lakini inaonekana kwamba kuna faida mbadala ndani ya limao hii. Kwa hivyo mtazamaji, kaa tayari ili uweze kupata faida kutoka kwa mgeni wangu Mr. Jovin Mwingira na. Sasa, uh, Mr. Mwingira nadhani kabla ya mtazamaji kuweza kupata au kuingia kupata zaidi, hmm. kutokana na tunda hili la limao hmm. inawezekana kwamba mimi au na mtazamaji mwingine atakuwa hajui ili tunda limao likoje, nde au labda muonekano wake, na ikiwezekana hata uh, ina, linaota katika mazingira gani, au katika aina gani ya miti mm. Eh, labda ni kama mwembe au mm. tulizungumza kuhusiana na ukwaju hapa mm. Je, kama ukwaju. Kwa hivyo uh, tumpe picha, pamoja na kwamba pia tutamuonyesha na picha mm. Lakini tumpatie picha ya muonekano wa hili limao, lakini pia namna gani limao inaweza kuota au kufanyaje kwa picha ya kawaida na nyepesi, mtu kuufahamu, una mfanano wa karibu kabisa na na mti wa mchungwa na na, hata tunda lenyewe la limao pia lina mfanano hule, hule wa karibu na na, na, na, na chungwa. Tofauti yake inakuwa ni ndogo sana, kwa hiyo Uh, kwa watu ambao wa hawafahamu labda naliona tu mlimao linapotokea, lakini mfanano wa mti wa mlimao uko mm. sawia kabisa na mfanano wa mti wa mm. mchungwa mm. Uh. Unajua Mr. Jovini, mara nyingi sisi hasa watu wa mjini huwa mm. tunayaona tu matunda tunaletewa, lakini inawezekana yeah haujui mti wake asilia ukoje, ye, ukoje. Yeah. Naona mfano mtu anaweza kuwa kuna matunda machenja mm. unaita machenja au machenza mm. Sasa unaweza ukakuta mtu anakula tu mjini lakini, lakini hajawai kuona mmea wake. Kwa hivyo tukimpatia sura ya ule mmea taswira, taswira kidogo inakuja kwamba mm. ah, labda alifikiri unakuwa kama kama mwembe fulani lakini mm. ukishampa, mchungwa ni maarufu sana mm. watu wengi wanaofahamu, yeah. mchungwa kwa hivyo hivyo ndivyo ambavyo Mr. Jovini ameweza kuuelezea huu mti wa mlimau, lakini pia na limau yenyewe kwamba haija tofautiana kabisa mm, na tunda lile la chungwa ambalo wengi wetu tunalifahamu. Sasa Mr. Jovini, baada ya kumweleza mtazamaji wetu kwamba limau ikoje na mti wake mm, tunataka sasa tuende moja kwa moja kwenye, kwenye virutubisho ambavyo vinapatikana ndani ya tunda hili kwa, kwa ladha naamini ile tunda lina ukali kidogo tofauti we, na chungwa ee, na, lakini bado ina inaonekana ina kwamba kuna virutubisho. Sasa tunataka sasa sisi utuambie Mesajovini, mm -hmm. virutubisho gani vinaweza kupatikana katika limao katika lile tunda mm -hmm. hmm. uh, virutubisho ambavyo vinapatikana katika limao. Uh, watu wengi tunafahamu zaidi katika vitamini C, kwamba tunafahamu wengi sana tunafahamu kwamba limao mm. ina -hmm. vitamini C kwa sababu ya ule uchachu uchachu, uchachu. Ndio mm -hmm. matunda machachu machachu mara nyingi yanakuwa na wingi wa vitamini C mm -hmm. Lakini si hivyo tu, katika limao kuna virutubisho vingine kama vile kambali, kambalishe kwa maana ya fibers zile, mm. zile -hmm. zile nyuzi nyuzi ambazo mm -hmm. zinapatikana mm -hmm. hata kwenye chungwa pia mm -hmm. zipo, uh, zinapatikana pia kwenye limao, lakini pia kuna madini ya potassium kwenye limao, kuna madini ya uh, calcium, kuna madini ya copper, madini chuma Uh, na, na, na, na na petrochemicals mbalimbali mbali. Kuna citric acid, kuna petrochemicals zinajulikana kwa jina la hyperetic na zingine nyingi nyingi nyingi ambazo zinapatikana katika limao ambazo zina faida katika afya ya binadamu mm. Kwa hiyo limao na virutubisho hivyo. Naam, Mr. Jovin, umezungumzia kuhusiana moja katika virutubisho ni fibers zile kamba kamba ambazo zinapatikana katika limao mm. mm. Tuliwahi pia kuzungumzia kuhusiana na kamba kamba zinazopatikana katika chungwa mm. Lakini pia katika u, u, nini ukwaju na matunda mengine ambayo nyanya vyenye asili ya namna hii mm. Sasa kwa upande wa chungwa mm. mimi naweza nikalimenya chungwa nikalila mm. nikapata faida zile <coughs> nini, fibers au kamba kamba mm. e, kamba kamba zile lakini tukienda katika upande wa limau mm. Nadhani ni mara chache sana kukuta mtu labda anatenga la limau akawa anachonga kama anavyochonga machungwa ili aweze mtu labda kula apate faida ile kamba kamba kamba, yeah, ile fibers. Sasa labda ni kwa maandalizi gani ambayo kabla hatujaenda kabla kwenye kazi zenye ile matibabu yenyewe ambayo ndio lengo, ni katika mazingira gani labda mtu atafaidika na E, zile kambakamba kamba ambazo zinapatikana katika limau amba, pia ni katika faida mojawapo katika mwili. Naam. Imekuwa labda si, si, si mara nyingi tukakuta mm -hmm. tuka, tuka, tuka mtu ana, ana labda anatumia kama chungwa lile anapokula limao. Mm -hmm. Limau uh, lakini uh, wataalamu wanasema juisi ya limau kwa maana ya yale maji yale mm. na unapotengeneza juisi mara nyingi unakamua, na unapokamua unapata maji, lakini pia kuna kamba kamba ambazo zinaingia. Kwa hiyo kwa, kwa mantiki ya kunywa kama juisi, tunakuja kuzipata ile faida ya nini? mm. ya ya ya kamba kamba ya, ya ambazo okay. zina, zina faida kiafya. Kwa hiyo katika mtindo huo ndio tunashauri mm. tutumie hivyo sawa. Mr. Jovini tunavyozungumzia kuhusu limao mm kuna tunda nyingine inafanana na limao. Ndiyo. na tabia yake okay. ni moja, tofauti tu ule ukubwa. Kuna tunda inaitwa ndimu. Ukali wa limao na ndimu vinafanana fanana wana... matumizi ya limao na ndimu yanafanana. ya. hmm. na fanana hmm. Sasa tukizungumza limao, je hmm. faida hizi ambazo tunazipata katika limao hmm. na ndimu zinakuwa ni hivyo hivyo au ndimu ina tofauti na limao? Asilimia kubwa ya ya vitu vinavyopatikana katika limau mm. pia vinapatikana katika ndimu mm -hmm. Asilimia mm -hmm. kubwa, sio asilimia zote njia mm -hmm. zote, lakini mm -hmm. ni asilimia kubwa. Kwa hiyo uh, ni kama tunazungumza kitu kimoja mm hivi -hmm. japo tumebezi sana katika mm -hmm. limau. Kwa hivyo labda natarajia pia katika mm kumuelekeza mtazamaji wetu mm. kipindi hicho ambacho kwa sasa tunaelezea kuhusiana na tiba sasa inayopatikana mm. katika limau mm. Basi utuangalizie pia zile tiba ambazo zinakuwa ni zinashirikiana kati ya limau na ndimu. mm. Inawezekana mtu mwingine, mazingira yake ndimu inapatikana zaidi kuliko limau mm. akaogopa labda kuitumia ndimu kwa sababu A, mtaalamu IBN TV Africa alizungumza kuhusu limau mm. kumbe angechukua ndimu ingefanya kazi ilele, yes. Kwa, eh, kwa hivyo yale magonjwa ambayo yanafanana, yanashahidiana ya unaweza ukamfahamisha. Basi baada ya kufahamu hivyo virutubisho ambavyo mtaalamu wangu ametoka kuvizungumzia hivi punde, na sasa tutakwenda Mr. Jovini moja kwa moja katika Uh, tiba manake, lengo kubwa ni kuona kwamba mm. namna gani ndimu au limau mm. inaweza kusaidia au kutibu mm. kufanya kuwa kama matibabu mm. tofauti na vile ambavyo tunafahamu eh tumevizoea. Sasa mtazamaji, Mr Jovini yuko tayari kusikiliza sasa, mm. ni aina gani ya magonjwa ambayo yanaweza kusaidiwa au yanaweza kutibiwa na tunda hili la limau? Naam. mm. um, magonjwa yako mengi. yako mengi mengi lakini kama kawaida yetu huwa tunaangalia baadhi, mm -hmm. tunaua, tunajadili tuna tuna tuna, mm -hmm. uh, kwa pamoja tunazungumza, tunafahamishana. Kwa leo, tutaangazia haraka haraka ugonjwa wa pressure, tutaangazia kisukari, tutaangazia uh, jinsi gani unaweza kutumia limao kupunguza makali ya saratani. Uh, tutaangalia jinsi gani unaweza kutumia limao kuondoa uh, tatizo la mawe katika figo au hata wakati mwingine yeah, mawe katika kongosho na, na magonjwa mengine yanayohusiana na na, na, na, figo mm, limao inasaidia sana lakini mm -hmm. pia tunaweza tukapata wasawa, kuangalia unajitibuje fungus ya kutumia limao pia, hiyo tunaweza tukaigusia kidogo tukaiangalia jinsi gani tunaweza tuka, ya, tukafanya tuka, lakini pia kuna kupunguza makali ya pumu au kuzuia yale mashambulio ya ugonjwa wa pumu kupitia limao, pia tunaweza tukaangalia tukaje kuangalia pia kifua kikuu unawezajie kutumia limao kama tiba, lakini pia tutakuja kuangalia UTI, maambukizi katika njia ya, njia ya mkojo mm, kwamba unawezaje kutumia limao katika kukabiliana na hayo matatizo mm. Labda sijui niendelee endelea ma... A, lele, lele. Sasa uwanja ni wako mtazamaji, uko kwa ajili yako. Naam, tukianza na, mm, na na pressure, awali nilivitaja virutubisho mbalimbali ambavyo vinapatikana katika limao mmoja ama mawili ama matatu yanayopatikana katika limao tulisema kuna Potassium, madini ya potassium, lakini pia tumesema kuna kambalishe za kutosha, lakini pia kuna vitamini C. Hivi virutubisho vyote vina umuhimu mkubwa, lakini pia nimesahau madini ya chuma mm, madini chuma hivi -hmm. virutubisho vyote uliyazungumza vina, e, vina, vina, yeah. vina umuhimu mkubwa sana katika afya ya mfumo wa, wa, wa usambazaji wa damu au mfumo wa mzunguko wa damu mwilini ukianza okay, na, na na madini chuma tunafahamu wazi kwamba madini chuma kama una upungufu wa madini chuma, maana yake inapelekea ya, upungufu wa damu pia mwilini. Kwa hiyo madini chuma ni muhimu sana katika masuala gani? Masuala ya damu, lakini pia tuna madini ya potasiamu Haya, nimeazukua nimekiazungumzia ni mara na mara napokuja humo tunapozungumzia vitu mbalimbali, kwamba yanasaidia sana kuondoa ule mlundikano wa mafuta mabaya katika mishipa ya damu hususan mishipa hii ya atel. Na mlundikano wa mafuta mabaya katika mishipa ya damu unasababisha aa, magonjwa ya moyo, kwa maana ya presha, kwa maana ya shambulio la moyo aa, lakini pia hata kiharusi, lakini pia hata kukakamaa kwa mishipa ya damu ya atel. kwa hiyo unapokula vyakula vyenye madini ya, ya, ya potassium unaondoa una, una ule mlundikano wa mafuta mabaya katika mishipa ya damu katika mwili na sehemu zote, na, na kuboresha mfumo wako wa mzunguko wa damu, lakini pia kuondoa tatizo la shinikizo la damu. Kwa hiyo unapokula una, limao unapata vitu vingi, unapata hiyo madini ya chuma, unapata potasium na unapata kambalishe na, na vitamini C ambavyo vyote ni muhimu katika mzunguko wa damu. Sasa labda niende moja kwa moja na atumiaje hapo hapo katika katika katika mm -hmm. katika, katika afya ya moyo ama pressure tuseme kwa ujumla wake. Uh, mgonjwa natakiwa kutengeneza juisi ya ya, ya limao kwa idadi ya marimao yasiyopungua 17. Uh, alafu akishatengeneza hasichanganye na kitu chochote, hiyo juisi awe anakunywa taratibu taratibu kuanzia asubuhi mpaka jioni, hakikisha ile juisi ameimaliza, asinywe kwa wakati mmoja. Mm, inaweza ikaleta shida kidogo za hapa na pale, kwa hiyo taratibu taratibu, sababu haitokuwa nyingi sana. Kwa hiyo atakunywa taratibu taratibu mpaka itakaofika jioni atakuwa ameimaliza, na aendelee na hii dawa au hii tiba kwa muda wa siku kumi akifanya hivyo kwa muda wa siku kumi, yeye mwenyewe atakubali kwamba kuna kitu ambacho amekiona kwamba kimekuwa tofauti mm, na hapo awali. Huo ni kwa upande kwa ugonjwa wa pressure, lakini pia kwa upande wa ugonjwa wa kisukari, kuna virutubisho vya kambalishe, lakini pia kuna virutubisho vya vitamin C, lakini pia kuna petrochemical inayojulikana kwa jina la rutin. Hivi vitu vyote vina, vina faida kubwa sana ya kupambana na ugonjwa huu wa, wa, wa kisukari Tafiti zinaonyesha vyakula ambavyo vinakambalisha ya kutosha pamoja na, na, na, na vitamini C vina faida sana ya ku, ku, ku, ku, kusawazisha kiwango cha sukari, kuzuia sukari kupa, kupanda juu, lakini pia hii phytochemical ya rutin, uh, tafiti zinaonyesha kwamba wagonjwa wa, wa, wa, wa kisukari wanapokuwa na ugonjwa wa kisukari wanakuwa na shida ya kupungukiwa kwanza madini vitamini C, lakini pia wanakuwa na shida ya, ya kupoteza hata uwezo wa macho kufanya kazi yake kwa maana ya kuona. Kwa hiyo hii rutini yenyewe inapoingia inakuwa inazuia hilo tatizo la kupoteza uwezo wa macho, lakini pia kuboresha afya ya macho kuweza kuwa katika hali yake ile ile, lakini pia vile vile unakuwa umezuia kiwango cha sukari kuweza kupanda mwilini. Kwa hiyo unakuwa umeweza kuweka sukari yako katika kiwango kile kinachohitajika. Kwa hiyo inasaidia sana kukabiliana na ugonjwa wa kisukari. Lakini pia uh, madini haya na tunda hili la li, limao lina hapo sisi, nimesahau kusema tiba yake ikoje? Sijaona, mbona hajazungumzia? Naam, nayo inakuwa sawasawa na yule mtu wa wa kwanza wa wa moyo ama pressure mm, anatumia dozi ile ile, lakini hapa tunashauriwa sana kuanza asubuhi na mapema, kabla hata ujala kitu chochote, uanze nayo unaendelea mpaka utakapomaliza kwa kiwango mm, kile kile na siku zile zile kumi utakuwa umeweza kupata manufaa yale ambayo ulikuwa unayahitaji, lakini pia Uh, kwa tatizo la magonjwa mbalimbali ya moyo sa, ya, ya, ya, ya figo uh, ikiwemo na suala la mawe katika figo, au hata kama una shida pia ya kongosho kongosho, labda vitu kama hivyo, inakuwa inasaidia sana unapotumia juisi ya, ya limao. Uh, kwa nini? Kwa sababu katika limao kuna kuna kuna kirutubisho kinajulikana kwa jina la uh, citric acid. Hii uh, citric acid inapokwenda kule inasaidia sana kuyayusha hii uh, mawe katika katika figo na kuondoa matatizo kadha wa kadha ambayo anaweza akapelekea figo kushindwa kufanya kazi. Kwa hiyo uh, juisi ya limao inaweza ikawa mkombozi sana kwa watu. Dosi yake tumesema ni ni, ni, ni ni ile ile kama tulivyoona katika katika magonjwa mawili adiu, zongumzi, ya juu ambayo tumeyazungumzia kisukari na na na pressure. Ukiachana okay, na hiyo, ukija kwa mtu ambaye ana tatizo la kifua kikuu au TB, limao kwa, kwa, kwa kutokana na phytochemicals ambazo zinapatikana katika limao, linaipa nguvu limao kuweza kuweza kupambana na na vimelea vya huu ugonjwa wa kifua kikuu uh, na kuweza kuvishinda kabisa. Kwa hiyo inachoshauliwa, ina, ina kama dozi tulivyoiona ya ya ya, ya, ya magonjwa yes, hayo huko, eh, ya juu, naye mgonjwa wa kifua kikuu anatakiwa kufuata mtiririko huo, huo, ili kuweza kupata faida nzuri ya huo ya ugonjwa. Uh, faida zinazidi kuendelea katika kwa mtu mwenye mwenye ugonjwa wa pumu. Uh, haina maana kwamba itatibu kabisa, ila inachokifanya ni kupunguza yale mashambulio ya, ya, ya ule ugonjwa E, kupunguza makali ya ule ugonjwa wa pumu hmm. Na na hapa, anachotakiwa kukifanya mtu ambaye ana tatizo la pumu, anatakiwa kuchukua limao a, kwa maana ya kipande cha limao a, akamue, ili aweze kupata yale maji, maana juisi, lakini pia achanganye na maji ya uvuguvugu nusu glasi eh, awe anakunywa asubuhi uh -huh, lakini pia awe anakunywa kwa jioni ama usiku anapotaka kwenda kulala. Hiyo inakuwa inasaidia sana kumweka mbali na alima shambulio ya ya pumu, lakini pia kwa wale watu wenye ugonjwa wa masuala ya saratani eh, saratani ya damu labda saratani ya, ya, ya, ya ngozi ya mapafu na vitu kama hmm, hivyo um, hasa katika ile saratani ambayo iko katika stage za mwanzo mwanzo um, inakuwa ina limao ina inafaida sana kwa sababu limawe na virutubisho vya flavonoids ambavyo hivi virutubisho na pamoja na citric acid na, na, na virutubisho vingine compounds, sababu wataalamu, tafiti zinasema kwamba limawe lina compounds zipatazo ishirini na mbili ambazo hizi compounds zote zina uwezo wa kupambana na na na na, na maswala ya saratani, hmm. Kwa maana ya, vi, ya visababishi vya saratani, lakini pia kupambana na zile seli ambazo zimeshaathiriwa na, na, na saratani. Kinachofanyika kwamba hivi virutubisho, hizi compounds zinazuia uzalishwaji au ule uvunjwaji uvunjwaji wa seli ili ziongezeke zile zile, zilizoathirika zote zinakuwa zinazuiwa kuweza kuvunjwavunjwa, lakini pia kama ni seli, ni ugonjwa ambao unataka kusababisha kuwa na uvimbe a, hii, hii, hii limao hizi compound zilizokopa kwenye limao zinasaidia kuzuia zile vimbe za saratani. Kwa hiyo inakuwa inasaidia kusana kupunguza makali ya huu ugonjwa um. Hapa mgonjwa mwenye tatizo la saratani anatakiwa kutafuta malimao ya patao labda kumi ama kumi na tano kwa maana hiyo ili aweze kupata ile juisi ambayo ya kujitosheleza. Akishapata hii juisi asichanganye na kitu kingine chochote, anachotakiwa yeye ni kunywa juisi hii Uh, taratibu kuanzia asubuhi mpaka jioni, kama tulivyoona kwenye kisukari, kwenye presha na na, na na mawe katika figo, kama tulivyoona kule. Na hapa tofauti tu labda ni idadi, uh, ya ya ya, ya, ya, malimao ndio imetofautiana. Kule tulikuwa tunafanya 16 mpaka 17 hapa tunataka 10 mpaka 15 inakuwa yanatosha ya, lakini pia hapa tunashauriwa kuanza mapema sana, yani asubuhi sana saa kwenye kabla hujanywa hujapata kifungua kinywa asubuhi sana hasa kwenye saa 12 hujapata kifungua kinywa, unaanza nayo una, unaenda nayo sawasawa. Na kwenye pumu nako pia natakiwa tuanze asubuhi sana, kuanza ile tiba yetu ya limau jimeshana ya maji ya uvuguvugu Aa. Aa, lakini magonjwa mengine ambayo yana yana yana yanaweza kukabiliwa na yanaweza kupamba limau inaweza kuyakabili ni ni, ni mafua. Unaweza tukaona na ugonjwa mdogo lakini, unakela wakati mwingine, kwa hiyo kwa kwa kwa mtu ambaye ana la mafua labda anakelwa la na, na na mafua mara kwa mara anaweza akatumia limao na ikawa tiba nzuri. Anachotakiwa kukifanya hapa, labda kwanza ni nini ambacho kinasaidia sana katika katika mafua. Uh, tumesema mwanzo limao lina wingi wa vitamini C lakini pia lina Petokemico ya flavonoid. Hivi vitu viwili vina uwezo mkubwa sana wa kupambana na vimelea mbalimbali vya magonjwa hususan hivyo hivyo vimelea ambavyo vinaweza kusababisha mafua. Kinachotakiwa kukifanya ni kama tulivyofanya katika katika katika mtu mwenye pumu uh, unachukua limao nusu kipande kile kwa unakamua katika glasi ya maji ambayo yako nusu pia, lakini hayo maji hayo ya uvuguvugu, kisha mtu ambaye mwenye tatizo anakunywa huo mchanganyiko, anakunywa asubuhi, lakini pia anakuja kurudia tena nakunywa mida ya ya, ya jioni ama usiku mm. Akifanya hivyo mara kwa mara, anakuwa anajiweka mbali na na magonjwa mm. Lakini pia tulisema limao lina faida katika kupambana na maambukizi katika njia ya mkojo, kwa maana ya UTI. Uh, kirutubisho ki cha citric acid ambacho kinapatikana katika limao kina uwezo wa na bakteria ambao wanasababisha hayo maambukizi katika njia ya mkojo. Kwa hiyo unapokunywa juisi ya, ya, ya limao inaenda kule katika njia yako ya mkojo na virutubisho itub vile vinavyoingia kwenye kwenye, kwenye mzunguko wa damu vinaenda uh, kupambana na hao bakteria wabaya. Nachotakiwa kukifanya mtu ni kutafuta limao Aa, lakini hapa nakunywa kwa kwa, kwa uwiano mdogo sana na unaweza ukapata faida kubwa sana inaweza mm, ikawa tofauti na kule tulivyozoea no. Unakunywa <coughs> nyingi kidogo hapa, wanasema unaweza ukachukua limao ukakamua katika kijiko kikubwa tu kile aa, ukaweka alafu ukatafuta maji uku, kidogo sana ambayo nayo ni ya vuguvugu tuseme, inaweza ikawa labda ni robo kikombe mm, au hata kile hata kile, au nusu kikombe cha kahawa yani ni, ni maji kidogo tu mnadupate E, mchanganyiko mzuri, lakini akiwa ya, ya uvuguvugu inakuwa ni vizuri zaidi. Na akawa huyu mtu anakunywa asubuhi kabla ya ya, ya ya kula kitu chochote, lakini pia anywe katika hiyo siku, ahakikisha amekunywa hizo mara tatu au ikiwezekana hata mara nne, hiyo hiyo dawa ili kuweza kupata faida zaidi. Lakini pia katika zile fungus ambazo zinatusumbua labda katika vidole vya miguu wapi, limao inasaidia sana na sababu limao ina ina tunasema ina nguvu ya kupambana na, na, na fungus wa aina mbalimbali. Kwa hiyo unapo unapotumia limao katika kupambana na fungus unapata matokeo mazuri haraka zaidi. Kwa hiyo unachotakiwa kukifanya kama una fungus katika vidole, labda unatengeneza hiyo juisi, lakini unachukua kitu ambacho kitakuwezesha kupaka, ama unaweza ukaimiminia pale sehemu ambayo imeathiriwa na, na fungus. Kwa hiyo inakuwa inasaidia sana kukausha, kuondoa bakteria na kukausha na kuondoa harufu yote kwa ujumla. Lakini pia kuna tatizo, watu wengine wanakuwa labda wanatoa harufu mbaya kidogo ya kinywa. Ukiwa unakunywa juisi ya limao mara kwa mara, ile tatizo linakuwa una liondoa kwa sababu hizo harufu mbaya wakati mwingine zinakuwa zinaletwa na m, uh, vimelea fulani vya bakteria ambavyo vina kuwa vipo kinywani kutokana na mabaki ya vyakula na vyakula na vitu kama hivyo. Kwa hiyo hizo kwa haraka haraka zinakuwa ni faida ambazo tunaweza tukazipata katika ili tunda la limao. Halikadhalika tunaweza kutumia pia ndimu. Tunatakiwa tu pale ni kuangalia, uh, kwa sababu limao ni kubwa mm. Ndimu ni ndogo. Kwa hiyo mm. Itatulazim ita sasa katika ile idadi sisi tuongeze ki, kipimo kidogo ili hmm. kuweza kupata ule uwiano ambao uko sawa sawia. Hmm. Ah, Mr. Jovini <coughs> nadhani kuna kipengele miongoni mwa vipengele hivi ulivyokuwa unavizungumza hmm. kime kimekuja kunipa jibu mimi sahihi. Nadhani ni, ni, ni jana tu hmm. uh, usiku mtu mmoja alikuwa anasumbuliwa na fungus. Naam. Sasa wakati napita eneo lile, wanaambizana, bwana na wana fangasi ya vidole vimenikatika kabisa. Mwenzie akamwambia tafuta ndimu, changanya na chumvi, halafu weka. Yule mtu akasema mm. Hivi vitu vyote ni vikali, sintahangaika nini. Sasa ulivyokuja kueleza kuhusiana na ndimu, nikaona ah, inaonekana kama kweli yeah, huyu alikuwa na idea ndiyo. Labda tofauti yake ni kwamba alimuongezea tu masala ya chumvi, lakini tayari nimekushapata pata jawabu kabisa na, kwamba kumbe ile limau inajua kweli itamsumbua, itamsumbua mtu, ni kali sana ya, ya, ya, lakini wanasema dawa chungu ndio inaponesha haraka. Kwa hivyo hapo <laughs> umenikumbusha sasa, uh, Mr Jovini na. kuna kitu ambacho nataka pia nikifahamu hapo, kuna watu wana, wana utamaduni wa kula hiyo hiyo limao, wanaona tu, na hata hawa akina mama ambao wanauza labda miogo kwenye mabeseni na. siku moja moja ukiangalia utakuta limao mbili tatu hivi fulani, lakini wana chumvi na pilipili pembeni kwa hivyo wako watu ambao wanakatiwa ile limau mm -hmm. Anachukua chumvi na pilipili wanachanganya changanya. Kisha changanya anaanza kula okay. Ile limau na chumvi pamoja ikiwa na pilipili mm -hmm. Labda lengo lake apate ile juisi lakini anaiongezea ladha nyingine kwamba mm -hmm. isimuumize sana mm -hmm. Sasa sijui kama mtu atakuwa amechanganya chumvi na pilipili mm -hmm. lakini akawa anakula anakunywa ile juisi yake mm -hmm. Je, akiwa na lengo la kwamba kuna kitu anataka akitibu mm -hmm. Uh, na tayari kutokana na utafiti wenu nyie mmesema kwamba hatakiwi kuongeza kitu kingine chochote cha nje. Je, mm. hii chumvi na pilipili mm. inaweza kuiathiri ile juisi na isiweze kufanya kazi katika mwili vile ambavyo nimekusudia? Aha. uh, kwa, kwa, kwa kula hivyo kwa chumvi, unajua chumvi mm. chumvi ni nzuri mm. uh, kwa sababu ina madini ambayo yanahitajika mwilini, lakini chumvi pia ni mbaya <laughs> yeah. Ma, sasa chumvi unapoizidisha ina hathari kubwa kwa mfano unataka kutibu presha mm. Alafu unachukua limao nachangana na chumvi. Chumvi ni kichocheo cha cha cha cha presha sio, sio tiba. sio tiba ni kichocheo cha pressure. Sasa hapo unaona, unaweza ukapata picha kwamba yeah, yeah, yeah. Unataka kutibu kweli, na kweli mao tumesema inatibu, lakini unawekea upinzani tena, kwa sababu sasa pale kuna shida, sababu pale unapambanisha sasa, mm. madini ya <clears throat> sodium <clears throat> unapambanisha na madini ya potassium mm. kwa hiyo pale unaweka mpambano sasa, atakayeshinda ndio <laughs> atakayefanya kazi. Unaona sasa hapo kuna kuna shida kidogo, kidogo. Hmm. Eh, yeah, anakuwa na shida kama hiyo na zaidi unasema chumvi ya kuongeza juu ambayo sio kwenye mapishi, mm. Wanasema ni ina madhara zaidi mm. kuliko ile chumvi ambayo inaingizwa kwenye maana kama chumvi mbichi. Ehe, mm. Kwa hiyo ina- inakuwa, unaona hapo sasa <coughs> athari inazidi kutanuka kwa zaidi kwamba sasa ona, chukua, unawekea kwa juu. Haijapikwa. Kwa hiyo inakuwa inaongeza inaongeza shida mm -hmm. si, si, kwa kwa pilipili pilipili pili na faida zake mm -hmm. kiafya lakini sasa, <coughs> unajua tunaheshimu hao wataalamu ambao wamefanya tafiti zao mm -hmm. kwa hiyo wamesema ni vizuri ukaiacha yenyewe ili iweze kufanya kazi mm -hmm. kwa hiyo basi, na sisi tuseme hivyo hivyo, ni vizuri kuiacha yenyewe ili iweze kufanya fanya kazi yake. mm hasa -hmm. Katika chumvi si supporti kabisa. Sijafanya utafiti kuhusu pilipili inakuwaje, mm siwezi -hmm. si kusemea, lakini katika chumvi hapo kwa matumizi kwa maana ya kula mm hapana -hmm. inakuwa ni kuna tatizo kidogo hapo inakuwa <coughs> <coughs> ah, msajovini mm hapa -hmm. nadhani kipindi chetu tunajaribu kuwafahamisha watazamaji kuhusiana mm. na swala zima la limao kama mm. tiba mbadala mm. Lakini si limao tu, umekuwa mkijitahidi nyinyi tabibu mm. kutoa katika kipindi hichi cha ijua afya yako mm. kutoa mfumo mbalimbali mbali wa matunda mbalimbali mbali ambayo yanawasaidia. mm. Na kweli katika pitapita pita yangu mitaani mm. nimegundua kwamba tayari watu ujumbe mm. unawafikia na, na wanaongeza wana sana moja katika Uh, watu ambao nadhani wamefaidika zaidi katika kipindi chenu hiki mm. cha jua afya yako kupitia IBNTV, IBNTV Africa ni pamoja na miongoni mwa stafu wetu mmoja mm. amekuwa sasa, sasa amehamia kwenye karanga. Naam. Alikuwa anatumia nyanya, akasema nimesoma gazeti ni, mm. la tabibu, nikagundua pia karanga inatengeneza ubongo mm. n ina, mm. ina, ina, ina, kumbukumbu eh, hey, kumbu kumbu. mm na akanihakikishia kabisa kwamba kweli toka metu. Kila siku anakuja na nusu kilo mm. na anamaliza nusu kilo, sasa akatukatuhamasisha na sisi <laughs> wengine na mimi nikasema mimi ni mmoja katika watu ambao <laughs> na, niko karibu sana na Tabibu. Kwa nini sasa nisifaidike na mimi? <laughs> kwa hivyo <it's> na <wala>. <laughs> mimi nimeshaanza kuwa uh, mfuatiliaji <mimu> wa karibu, na nimegundua kabisa kama kweli hivi ukivitu mm. vitu ukivitumia ni kwamba, bahati nzuri ni kwamba sio vitu vya kemikali, ni vitu vya kawaida ambavyo sio tu kwamba unakula kwa ajili ya tiba, lakini hata burudani yeah, hata kiafya, kiafya kawaida, ya kawaida hata kama mm. Sasa labda Mr Jovini nikupe pia nafasi hii kuweza kumshauri huyu mtazamaji wetu ambaye ana akiona gazeti la Tabibu huwa mm-hmm, pengine halizingatii sana pengine anaona ah, ni kama magazeti tu mm-hmm, naona lakini napenda umfahamishe kwamba Taarifa za Tabibu pengine zinaweza kuwa ni tunasema ni za kipekee kidogo, kwa sababu zinaambatanishwa na eh, afya ya binadamu. Sawa kabisa mm. Uh, kama ulivyosema, labda mimi sasa hapa nijazie ndio <laughs> <laughs> kwamba Tabibu ni zaidi ya gazeti kila mm. siku, mimi napendaga kusema Tabibu ni daktari wako wa nyumbani mm. kwamba uh, si kila mtu anaweza kuwa na, na, na, na daktari wake, kwamba labda nimejisikia vibaya nikampigia simu, hebu daktari njoo hivi na hivi na hivi Hapana, sio kila mtu anaweza kumudu. Sasa kama uweze kumudu, sisi tumekufanya uweze kumudu. Kwa maana gani? Kwa maana ya kupata nakala zako za tabibu kila wiki, kila Alhamisi, kuweza kupata nakala yako moja. Mule utaweza kufahamu vitu kadha wa kadha. Sisi tupo na kuja, labda leo tumezungumzia hapa uh, limao, lakini haiwezekani kwamba limao likawa gazeti zima, hapana. Kuna limao, utakuja kukutana kitu kingine na kingine na kingine cha magonjwa mbalimbali, utapewa ushauri kwamba ni chakula gani, kina vitamini gani kwa, kwa, kwa, kwa, kwa, kwa, kwa faida gani? Kwa hiyo unaweza kupata mule, lakini pia utaambiwa ni vyakula gani labda ambavyo labda tunavipenda tume, ama tumevizoea kwa mazoea yetu, lakini vina athari eh, vinaweza kuchochea vitu kadha wa kadha mm -hmm. kiafya yako. Kwa hiyo utajua na utaweza kuviepuka. Kwa hiyo kwa matikio wakifuatilia nakala zetu wakifuatilia kipindi chetu cha Juu ya Afya Yako hapa mm -hmm. IPN TV Afrika, watakuwa wamepata faida kubwa, na kikubwa na wasii wazingatie, wasipuuze, wafate. Na kama mtu kua ana matatizo, anaumwa, basi afate zile kanuni za za ambazo tunazungumzia kama kipimo kiko hivi mm, ajaribu kufuatilia kwa muda kadhaa mm, afuatilie. Akiona labda matokeo hayako mazuri, awasiliane na sisi, mm. awa, eh, sisi tutamwambia labda, ah, nini cha kufanya, ama tunaweza tukamconnect na wataalamu wengine ambao wana, wana, wana hospitali wana vituo vyao vya, vya afya ambavyo wataenda watamfanyia vipimo zaidi na watamshauri zaidi, watamtafutia dawa ambazo zinatengenezwa kupitia vitu hivi hivi tunavyokula, sababu unapokuwa unavitengeneza sasa, unakuwa umefika katika hali nzuri. Unachukua labda umechukua ya mmea um, fulani, ukachanganya na mmea fulani, ambao vyote vina nguvu ya kutibu kitu hicho. Kwa hiyo unavipamba, unaviweka kwa pamoja ili kuongeza nguvu, ukatengenezewa pale mchanganyiko mzuri, ukapewa ile, inaweza ikakusaidia katika matatizo yao. Kwa hiyo wa wafuatilie wa, wa, sana gazeti letu, uh, kila alhamisi linatoka kwa bei nafuu kabisa, shilingi mia tano, watapata kuhabarika, watapata kujua waishi vipi, waende vipi ili afya zao ziwe bora na zenye kudumu zaidi hmm. Mr Jovini, najua kwamba tabibu ni moja katika magazeti ambayo mnatoa kwa ajili ya kuiboresha kui afya ya Tanzania lakini na, pia ya mwafrika au ya mtu yoyote ya, sasa <coughs> Najua ni ngumu kweli kwamba kwa sababu mnahitaji kufanya utafiti wa kina sana mpaka mm. mm. kutoka lile gazeti. mm. ndio maana mmeamua litoke kila, kila, wiki. Ehe, kila wiki lakini mm. kwa kumsaidia huyu msomaji mm. aa, labda hamna mkakati wote kwamba muongeze kidogo idadi ya siku badala ya kuwa wiki, eh, kwa siku labda, kwa wiki labda mara moja labda ikatoka mara mbili kwa wiki. Aha. Mm. Aa, mkakati huo hupo lakini tunachokifanya sasa hivi Uh, tuna changamoto mm -hmm. Changamoto ambayo tunayo ni hasa kwa mikoani mm -hmm. Uh, gazeti linafika mikoani uh, lakini kule ndani ndani limekuwa shida kidogo, kwa jinsi tulivyofanya utafiti uh, ndani ndani wale maagents wa pale Uh, wilayani pale wanakuwa nabaki nalo tu pale pale, linaisha haraka, lakini pia tuna, tuna changamoto kwa baadhi ya watu ambao majenti uh, tunawapelekea magazeti mikoani, wanakuwa shida sana kulepe, kuleta kile kipato, mzunguko mzunguko unakuwa mrefu, kwa hiyo inakuwa inatuia vigumu sana kuweza kumudu kutoa kila wiki, lakini tunataka kukifanya sasa. Watu wetu wa, wa, wa usambazaji na watu wetu wa, wa masoko, watu watu wa, wa fedha wanataka kutembelea huko mikoani sasa. Uh, wanachotaka na ukifanya ni kuingia interior kule kutafuta watu, ma, ma, ma, watu wauzaji wa magazeti kwa maana ya mavenda na maagent ili waweze kufanya nao mikakati mizuri, mikataba mizuri ambayo itahakikisha kwanza gazeti linafika kule interior zaidi, na na, na kuhakikisha kwamba hawa watu tunawapatia gazeti wanarejesha, uh, kile kipato kidogo, ili kuweza kufanya hii system ya, ya utengenezaji iweze kulan uh, baada ya hapo sasa soko liko lishakaa vizuri, watu tunawafikia wote, ndio tunataka sasa tuongeze, tuangalie jinsi gani tunaweza tukaongeza labda kutoka mara mbili ama kutoka mara tatu, kwa sababu tunaamini kwamba litakuwa linafika na ulipaji wake huko kwa wakati. Tunaweza tukaongeza hata wataalamu wengine kuja kufanya kazi, ili kwamba tuweze kufanya kwa urahisi zaidi. Lakini pia tuna mkakati wa pia, watu wanatuambia wana stories zinakuwa chache kwenye gazeti. Kwa hiyo mm. tuna mkakati pia wa kuongeza peji lakini ni mkakati wa mbele kidogo. Tunataka tuanze hivyo ishaka sawa, tuongeze peji na ikiwezekana tutaongeza kidogo mm. mambo ya, ya ya ya uchangiaji uchangiaji ili mambo yaweze kukaa sawa. Lakini ni mkakati <coughs> bado kidogo baada ya hawa wataalamu wetu kwenda kule kutengeneza mazingira akiwa vizuri. Kwa hapa mm. Dar es Salaam kweli hatupati shida. Ndiyo, na watu wanatuambia sana, jamani ongezeni hata peji, ongezeni mm. uh, litoke hata mara mbili mara tatu." Lakini tuna tunathamini tunaweza tukatoka mambi matatu, lakini mkapata nyinyi tu wenzenu wakawa hawapati. Kwa hiyo itakuwa bado hatuja watendea haki. Kwa hiyo nataka tuweke eh, hali ikiwa vizuri iweze tuweze kufika huko. Kwa hiyo wao ae wapole wa, wa, wa, wa, wa, kidogo ah, mm. wasubiri wakae mkao wa kula, kwa sababu Mr Jovini mm. uh, kama ambavyo umesema kwamba kule vijijini au interior kule mm. unajua maisha kule kidogo yanakuwa ni shida, kwa sababu mm. lakini naamini uh, kama atalipa labda kiasi kidogo kama hicho mm. cha pesa mm. akapata faida nyingi zaidi mm. na akajikuta akaji anajitibu magonjwa ambayo pengine hospitali mm. angetumia pesa nyingi ambazo yeye hawezi kuzipata. mm. Na ukiangalia asilimia kubwa ya hayo magonjwa pia hata watu wa vijijini wanayapata sana, ingawaje tulikuwa tunahisi kwamba hayo ni masuala ya mjini Nen, sana nini, lakini sasa hizi pressure hata vijijini naona UTI kisukari kila mahali na, sasa magonjwa haya yeah, yapo yeah. Na pengine matibabu yake yanahitaji uwe na uwezo na fulani. Kwa hivyo kama tunda ambalo mwanakijiji pia anaweza kulimudu nipati. tena pengine bila hata gharama akalipata gharama yake ni kununua tabibu ili apate maelekezo ya kwamba afanye nini. Hmm. Basi naamini kabisa mtakuwa mmemsaidia eh, huyu mwana kijiji, na anaweza akafaidika zaidi na ndio maana mm, wanawapigieni kelele siku hadi siku, muongeze ule wigo na nini na mm, nini. Basi na sisi kwa nafasi yetu pia tungewaomba pia msikilize kilio chao uh, wananchi, na, ili waweze kupata hivyo, okay. Nadhani <coughs> kwa kuwa wewe ni moja katika ngazi ya juu ya, ya, ya tabibu, basi mtakaa mkajadili ili namna kum... ili ya kumsaidia mtazamaji wetu yeah. Na kila kile ambacho wanakihitaji mm, lakini, lakini pia iseme ni, mm. ni, ni, ni seme kwa wale ambao wako interior huko, inawezekana ni interior, lakini ana access ya umeme ana access ya kupata dish, anaweza kutufuatilia TV Afrika kwa hiyo anafuatilia akapata faida. Hicho licho lichokisema ni sahihi kabisa <laughs> e. Kwa e. sababu Uh, Azam TV ame, ame, uh, yuko sehemu nyingi wakane, sana nyingi. Na sisi matangazo yetu tuko e, karibu na Azam TV kwa hivyo, popote anaweza kutupata, nadhani Mtwara, wapi mm. Kilimanjaro kila sehemu mm. wanaweza kutufuatilia mm. Mtazamaji uh, wa IBN TV Africa studioni, niko na Mr. Jovin Mwingira, uh, katika kipindi hiki cha ijue afya yako ambapo tunazungumzia kuhusiana na swala zima la tunda la limao, vipi uh, linaweza kufanya faida katika kutatua matatizo mbalimbali, kama ambavyo mmeweza kumsikiliza kwa makini kabisa, yeah. Yeah. Lakini Mr. Jovin tunaangalia muda nao unatutupa mkono, yeah. Kwa hivyo kabla hatujamaliza kipindi chetu, nilitaka mm -hmm. tu uh, nini ni, ni, labda nikuulize swali dogo tu fulani hivi kwamba uh, umezungumza tunda hili la limao uh, kazi za kiafya ki, ki zaidi mm, lakini leo hii sasa mtu ataogopa hata sasa kulitumia katika njia nyingine, labda akiona ah, kumbe napoteza mimi mm, labda tukiachana na swala ili la tiba mbadala katika limao unadhani mtazamaji anaweza kulitumia kutumia tunda la limao kwa kazi gani nyingine ya kawaida zaidi? Aha, sawa so. mm -hmm. Uh, nje ya kuwa kama tiba uh, limao inatumika katika mapishi mm -hmm. Uh, kwa maana ya kuongeza ladha uh -huh. kwa vyakula vile ambavyo vina kama nyama, samaki, wanasema kuna kuna shombo shombo. Kwa hiyo unapotia limao, unaondoa ile shombo, unakata shombo, unakata shombo, <laughs> <wanasema naam. laughs> lakini pia unapotumia katika chakula, sio tu ladha, lakini vile virutubisho vinakuwepo vinakuwepo. Mm. Lakini sasa pale ndio kwa kunakuwa na mchanganyiko wa vitu vingi, kwa hiyo unapata faida, lakini kwa maana ya sasa pale inakuwa kama maana ya kinga au maana ya kuboresha afya. Kwa hiyo wasizalau katika hiyo njia nyingine, wakasema mm-hmm. Huku tu mimi ndio ha. Hata huko pia wanaweza wakatumia, waka, waka lakini pia unaweza wanatengeneza wana juisi mm. Ya ya matunda mchanganyiko mchanganyiko, na ukawa unatia kidogo na limao wow. ule ukawa unapata na nakumbuka hata kipindi mtu anakuwa na malaria kali, basi mm. Vitu vitamu vitamu au vinakataa kabisa, e, mdomo unakuta na. basi kama ni chakula kama ni basi anatia ndimu nyingi sana na. Limau nyingi sana mm. Pale ndo anajisikia yaani, kwa hali ya kawaida pengine kila siku ya kawaida hawezi inakuwa kali, lakini akiwa na malaria inamsaidia kuweza kupata ile... ina, inaongeza hamu ya kula, hmm, hamu ya kula. Basi Mr. Jovini, mimi ni kushukuru kwa kuweza kufika studio na kuweza kutoa elimu hii ambayo, uh, kwa namna moja au nyingine tayari hapa ambapo tumezungumza nadhani tayari yuko Mtanzania sasa mm -hmm. Anaendelea kuifanya hiyo shughuli kutokana na tatizo ambalo alikuwa nalo kwa muda mrefu mm -hmm. Na tayari Mr. Jovini umemfungua huyu mtu na anaweza kwa, kwa namna moja au nyingine kufaidika mm -hmm. Kwa hivyo ni kushukuru kwa kuweza kutoa mchango wako katika taifa no. Mtazamaji wa IBN TV Africa, mpaka kufikia hapo, hatutokuwa na la ziada ndani ya studio hizi. Kumbuka tu ulikuwa nami Mujahid Rashid na mgeni wangu Jovine Mwingira akitokea katika gazeti la Tabibu katika kipindi hiki cha Ijue afya yako. Mpaka hapo, nasema kwa heri na asante. hivi vyote vinavyopatikana katika nyanya ndio vinaweza kuleta uh, tiba ama kinga ama kupunguza makali ya magonjwa mbalimbali mbali. Ijue afya yako. Ijue afya yako.