Vyote vinavyopatikana katika nyanya ndio vinaweza kuleta uh, tiba ama kinga ama kupunguza makali ya magonjwa mbalimbali. Ijue afya yako. Ijue afya yako. Habari mtazamaji wa IBN TV Afrika, karibu katika kipindi hiki cha Ijue afya yako. Studioni uko nami Mujahid Rashidi na mgeni wangu Mr. Jovini Mwingira akitokea katika gazeti la Tabibu. Aa, mada hewani leo tutazungumzia swala zima la mmea au mti wa mwarobaini. Mgeni wangu yuko hapa kwa ajili ya kuelezea zaidi mti wa mwarobaini. Karibu tuwe pamoja Mr. Mwingira, karibu sana sani, sani. Naona <coughs> tumekwisha maliza mchakato mzima wa, wa masuala ya uchaguzi ndio, ndio. Na sasa tunarudi tena mlingoni kabisa, kabisa. Karibu sana Saati. Kama ambavyo nimetoka kumtambulisha mtazamaji kwamba leo tutakuwa tunazungumzia mwarobaini. Kwa hivyo mimi nadhani moja kwa moja ndio. Ni kupatia nafasi ya kumweleza mtazamaji wetu kwanza, mwonekano wa umti wa mwarobaini unaonekana vipi, ndio. Uh, mwarobaini ni mti ambao una majani madogo madogo yaliyochongoka, uh, lakini pia mti huu unapozaa matunda yake huzaa matunda pia ambayo ni madogo madogo, na yanapokuwa machanga ama kabla hayakuiva, yanakuwa hayo ya matunda yanakuwa yanakuwa na rangi ya kijani, lakini yanapoiva yanakuwa na rangi ya njano. Kwa hiyo vitunda vyake pia ni vidogo vidogo. Ni mti mrefu wenye, wenye, wenye upana si mpana sana lakini una upana wake kikisiani. Naam. Asante sana, huo ni mwonekano wa mti wa mwarubaini ambao leo studioni mgeni wangu atakuwa anauchambua uh, Mr. Mwingira ndiye. Mti wa mwarubaini pengine una aina kadhaa za virutubisho, hmm. Uh, ni aina gani za virutubisho ambazo au ambazo, ambavyo vinapatikana katika mti huu? Mwarobaini umesheni kwanza, petrochemicals mbalimbali ama compounds mbalimbali mbali, kama vile nimbin inapatikana katika mwarobaini, lakini pia katika matunda ya mwarobaini y yale madogo madogo, tunaweza tukayazalau, lakini yana umuhimu mkubwa sana, sababu yale matunda pia yana madini kama ya potassium, lakini pia yale matunda yana vitamini mbali mbali, vitamini mbalimbali ikiwemo vitamini C ikiwemo vitamini B inapatikana katika yale matunda, lakini pia kuna virutubisho vingi kutokana tu na, na, na unatumia majani ama magome ama ni yale matunda, kwa hiyo kuna virutubisho vingi vinapatikana katika huo mti. Na vipi upande wa mizizi? Labda na hata mizizi yake, mizizi yake dawa yake inafanana sana na na, na, magome. Aha. Aa, na magome yake yali, yali. Tutakuja kuangalia. Tutakuja kuangalia. Asante sana, sasa moja kwa moja tuingie katika faida mm -hmm. ambazo zinapatikana katika mti huu mwa arobaini, kwani tukiangalia hata sehemu zile za uswahilini huu mti unakuwa una, unapandwa sana Mbada, na unahifadhiwa kwa, kwa kiasi kikubwa mno. Hebu mwambie mtazamaji faida ambazo anaweza kuzipata katika mti huo mwa arobaini. Ndiyo, ndio kwanza ni si mti mpya ama si si mgeni machoni pa watu Mbada, na bahati nzuri watu wengi wanaofahamu kwamba una sifa ya kutibu magonjwa kadha wa kadha, ingawa inawezekana wakawa wamefahamu baadhi, na magonjwa ni yako mengi. nafikiri watu wengine wanasema kwamba umeitwa mwarobaini kwa sababu una uwezo wa kutibu magonjwa zaidi ya arobaini. Uh, ina, inawezekana kuna ukweli ama wamenogesha kidogo na chumvi ndani yake. Ah, kwa hiyo ni mti unaofahamika katika maswala ya kimatibabu ki, lakini vile vimbegu si wote lakini baadhi ya watu, vile vimbegu pia wanavila kama kama matunda mengine ya zile tunda ndogo ndogo, wanakuwa wanazila zinapoiva, wanazila kama matunda mengine. Kwa hiyo ni mti ambao una faida kubwa sana katika masuala ya matibabu, lakini pia matunda yake yanaweza kutumika kama mm, kiburudisho, lakini pia matunda yake yanaweza kutumika pia katika masuala ya matibabu mm. Ndio labda katika huo upande wa hizo faida mm, uh, ni upande tu wa kimatibabu, lakini hatujajua kwamba labda faida zake kubwa tukiachana matibabu mm. make tuna labda mzizi mm. tuna ule mti wenyewe magome Deo, yake tuna ake, majani labda hivi vyote faida zake zinalingana au zinaweza kuwa ni tofauti tofauti. Um, kwa, kwa mujibu wa tafiti mbalimbali za za wataalamu wa ndani na nje, uh, kuna baadhi zinafanana, mm. lakini kuna baadhi zinatofautiana zina. <coughs> kwa maana gani? Kwamba inawezekana ukatumia magome ukapata faida ya kutibu ugonjwa fulani, lakini pia kumbe hata majani yake pia yanaweza kutoa faida hiyo, lakini katika njia tofauti ya matumizi mm. Lakini pia inawezekana labda uh, majani yakapata faida ya kutibu kitu fulani, lakini magome yasiwe na uwezo huo wa, wa, wa, wa, wa kutibu hiyo kitu. Lakini sana sana sana, sana, tafiti zinaonyesha majani ya mwarobaini yana uwezo mkubwa sana wa kupambana na magonjwa kadha wa kadha, lakini pia magome yake yana faida kubwa katika kupambana na magonjwa kadha wa kadha pamoja na, na mizizi. Matunda sio sana lakini pia nayo yamo katika faida hizo. Sasa, Mr. Jovini tuna wagonjwa mbalimbali, nadhani okay. mmoja katika watu ambao labda wanatufuatilia pia ni mgonjwa no. <coughs> na, ni mgonjwa pengine, utakavyokuwa sasa, moja kwa moja unataja aina ya magonjwa ambayo inaweza mm. kutibiwa mm. na mwarubaini na ikiwezekana, unaweza pia ukamwambia mtazamaji kwa kiasi gani atumie mwarubaini mm. aidha majani au chochote mm. basi <coughs> pengine naye pia anaweza akafaidika kwa hilo Mbele. Sasa tunaomba utumfahamishe mtazamaji Mbele. aina ya magonjwa ambayo yanaweza kusaidia kutibu kwa kutumia mwarobaini. Niorozeshe kwa haraka haraka, kwanza A, magonjwa alafu tutakuja kufanya tiba yake inakuwaje. Magonjwa ni mengi sana kama walivyosema watu wao wa zamani, magonjwa zaidi ya 40, lakini kwa leo mimi nitagusia baadhi ya magonjwa kama pressure, tutagusia kisukari tutagusia uh, kifua kikuu ama TB. Uh, tutagusia malaria, tutagusia kidogo kipindupindu, masuala ya kuhara, kuhara damu na vitu kama hivyo, tutagusia homa ya, ya matumbo ama typhoid, vidonda vya tumbo tutagusia maswala ya magonjwa ya zinaa kama kisonono na kaswende. Uh, tutaangalia kinga ka, ya saratani, tutaangalia na maambukizi katika njia ya mkojo ama tumezoea kuita UTI. Uh, sasa labda twende tunatumiaje katika kila kila kila ugonjwa yeah. Tukianza na, na pressure au shinikizo la damu, hapa tunaweza kutumia matunda ama tunaweza tukatumia majani. Kwa matunda, wataalamu wa tiba mbalimbali hizi za, za masuala ya kutumia mimea tiba wana, wana, wanapendekeza mtu mwenye tatizo la pressure kujekea utaratibu wa kula matunda yale. Ni vitunda vidogo vidogo sana, kwa hiyo kula matunda manne uh, maybe asubuhi alafu uh, tena ukala na manne mengine jioni, yani kwa kutwa ule jumla ya matunda yale nane. n Si, si matamu sana yanalaza ya, ya kidogo utata fulani hivi uh, na yanapendekezwa matunda ambayo yameiva uh, kwa hiyo ukila haya, haya, haya matunda yanaleta faida ya kuondoa uh, mlundikano katika mishipa yako ya damu na kufanya shinikizo lako la damu liweze kuwa katika hali nzuri kabisa. Eh, kuzuia shinikizo la damu kuweza kupanda. Aa, tuki tukiachana tuki na ugonjwa wa pressure. Lakini pia kuna ugonjwa wa ah, tukiachana na masuala ya, ya, ya matunda, lakini pia katika ugonjwa huu wa pressure tunaweza kutumia majani yake hapo. Katika majani tuna wataalamu wanashauri kwamba tutumie, uh, majani katika kuyachemsha na hawasemi tuchukue majani mengi sana. Tunaweza kuchuma majani yapatayo manne hadi sita tukayachemsha katika maji kiasi cha glasi moja na na na na, na, na nusu. Tukichemsha ile maji, tunatengeneza tuna, tuna, tuna, tu tunaacha achemshe yachemke mpaka yapakie yabakie glasi moja, alafu mgonjwa anakuwa anakunywa ile glasi moja na hii na, nayo atakayofanya asubuhi na, na na, na jioni, ili kuweza kupata faida ya tiba ya pressure. Tukiachana na pressure Upande wa kisukari pia, uh, hapa pia tunatumia majani lakini tofauti na tulipoona mwanzo uh, mwanzo tulisema tunachukua majani tunayachemsha, lakini katika pressure yenyewe tunachukua majani tunayaponda tukishayaponda tunapata ile juisi maji, katika yes, kisukari tunaponda tunapata yale, yale maji ya, yes. Maji sasa, tukiapata maji maji, tuna mgonjwa anatakiwa atumie kipimo ki, ki, cha kijiko kimoja cha chakula a, aweze kula kutwa mara mbili, yani, asubuhi anaweza akanywa kile kijiko kimoja na na, na, na jioni ama usiku akapata kijiko kimoja ili kuweza kuondokana na ile tatizo la kisukari kwa sababu hii, hii tiba um, compounds mbalimbali zinazopatikana katika katika huu mti katika haya majani mwarobaini ya, yanasaidia ya ya, ya, ya sana ku, ku kuweka sawa kiwango cha sukari uh, mwilini, lakini pia yanasaidia kuondoa vile vizuizi vya vinavyosababisha insulini isiweze kufanya kazi yake ya kuse, kuweka, kuweka, kuweka sukari uh, sawa katika mwili, lakini pia ina, ina, ina boost, uh, kongosho tezi ya kongosho ambayo inahusika kutoa hiki kitu kinachoitwa insulin ambacho kinashughulika na masuala ya ku, kuratibu sukari katika damu. Kwa hiyo kwa kwa, kwa kunywa hii tiba unaweza kupata kuzuia ama kudhibiti ugonjwa wa kisukari, lakini pia unaweza ukawa unarejekea mazoea ya kunywa taratibu, uh, mara moja moja kama kinga, sio mbaya. Pia uh, tiba hii ambayo tumeiona katika kisukari, dozi hii kwa maana ya kunywa kijiko kimoja cha majani yaliyopondwa inatumika pia kwa mtu mwenye tatizo la kifua kikuu ama TB. Uh, hapa compounds ambazo zinapatikana katika katika mwarubaini ah, uh, zinakwenda moja kwa moja, unajua mwarubaini una una uwezo wa kupambana na bacteria fungus pamoja na virus. Kwa hiyo kifua kikuu ama TB unasababishwa uh, na aina fulani ya bacteria naona kwa hiyo unapokunywa hii dawa inaenda kushambulia kupambana na wale bakteria ambao wanasababisha, hususan tunazungumzia ile kifua kikuu cha, cha cha kwenye mapafu kile, sababu wengine wanasema kuna kifua kifu wa kikuu kinashambulia mifupa. Tunazungumzia ile ya kwenye mapafu zaidi, unapata hiyo faida. Lakini pia, uh, ugonjwa mwingine ambao unaweza kukabiliwa na na mwarobaini ni malaria. Hapa katika malaria, nafikiri watu wengi tunafahamu fahamu tuna, tuna, tuna, tuna, tuna fahamu. E, unaweza ukatumia mizizi lakini pia unaweza ukatumia majani. Tuizungumzie majani majani, tunachukua kwa kiasi cha kiganja kiganja cha mkono, tunachemsha katika maji kiasi cha lita moja na nusu tukichemsha haya maji tunayaacha yabakie japo lita moja baada ya kuchemka. Alafu mgonjwa anatakiwa anywe maji haya kutwa mara mbili, kwa maana anaweza kanywa asubuhi na jioni. Ugonjwa mwingine ambao kwa kiwango gani katika malaria? Ah, yes. Mm. Ah, ni, ni, ni glasi moja. Anatakiwa anywe glasi moja asubuhi, glasi moja jioni. Ah, ugonjwa mwingine ambao ah, tunaweza kuukabili kupitia huu mwarobaini ni ugonjwa wa kipindupindu ama kuhara. Hata kama unajua kipindupindu na kuhara kunaenda sambamba, lakini Uh, ni vitu viwili tofauti. Mtu unaweza ukahara lakini hauna kipindupindu okay. Kwa hiyo unaweza kuhara, kuhara damu hapa, unaweza ukapata tiba ya kupitia mwarobaini. Uh, wanashauri tiba iliyotumika kama katika malaria, tunachemsha kiganja kimoja cha, cha, cha majani uh, uh -huh, katika maji lita moja na nusu, kisha uh, mgonjwa anakunywa glasi moja ya uh, hayo maji, lakini pia hapa tunashauriwa pia uh, kunywa maji mengine ya matunda kwa wingi, kwa sababu ujue katika magonjwa haya tunapoteza kiasi kikubwa sana cha maji mwilini sababu, kipindu, kama kipindupindu unaharisha pamoja na kutapika, kwa hiyo kiasi kingi cha maji kinakuwa kinapotea, kwa hiyo wanashauri ulaji wa matunda, uh, um, juisi tuseme, uh, maji ya matunda kwa, kwa wingi uh -huh. Uh, ugonjwa mwingine ambao unaweza kuzuiwa na na na, na, na ni ugonjwa wa taifodi. Ama tunasema homa ya matumbo hapa kidogo, tiba yake inaweza ikawa shida kidogo, sababu unajua mwarobaini ni mti mchungu sana. mm -hmm. Aa, sasa hapa wataalamu wanakuambia ili kuweza kupata tiba nzuri ya, ya homa ya matumbo inashauriwa mgonjwa ya, aweze kula majani 20 mpaka 30 kwa siku, hayo taratibu aweze kuyatafuna yale majani na aweze kunywa ile nani yake maji yake taratibu taratibu, lakini sio kwa wakati kwa <laughs> sababu <laughs> wakati mmoja inaweza ikawa shida kidogo mm. -hmm. kwa hiyo akifanya hivyo anaweza kupata tiba ya tatizo lake, lakini pia kuna ugonjwa wa tatizo kubwa, hii tatizo la vidonda vya tumbo ambalo mm -hmm. nalo inasababishwa na aina fulani ya bakteria. Hapa wataalam wanasema ni vizuri zaidi kutumia unga unaotokana na kusagwa kwa magome ya mwarubaini. Um, unga huu uh, ukishaupata unatakiwa kuutumia kwa kwa kipimo cha nusu kijiko cha, cha, cha chai kijiko cha chai, usikijaze mpaka jio aa, nusu tu unaweka katika maji ya uvuguvugu yenye yenye ujazo wa nusu glass, kisha mgonjwa anakuwa anatumia hiyo hi, hi tiba kwa dozi ya kutwa mara mbili, asubuhi na usiku, anakuwa anapata faida yake. Lakini pia tafiti zimeenda ku, zikiendelea kuchunguza zimebaini pia hata magonjwa ya zinaa yanaweza kukabiliwa na mwarobaini, na magonjwa ambayo yameonyeshwa kukabiliwa kwa kiasi kikubwa sana ni pamoja na kaswende aa, kisonono, lakini pia kuna ugonjwa unaitwa masundo sundo, pia ni ugonjwa wa zinaa huu, unakuwa unatokea kama malengelenge, lakini mara nyingi anakuwa katika sehemu za siri, na, na, na huu unasababishwa na baadhi ya aa, virus pamoja na, na, na, bakteria ambao wanashambulia katika lea ya ngozi ya chini, kwa hi, hiyo wanasababisha hiyo hali. Kwa hiyo haya magonjwa yote matatu yanaweza kukabiliwa na mwarobaini na, na, na hapa, ili kupata tiba yake, tunashauriwa kutafuta majani ya mwarobaini yapatayo manne hadi sita, kisha tunachemshe katika maji kiasi cha kikombe kimoja na nusu, tuyachemshe tuweze kubakia ya at least ile nusu yote ikapotea then ile ile nusu inayobakia tuweze kutumia kwa kutoa mara mbili. Uh, wataalamu wamethibitisha hili wanasema kwamba uh, kwa muda wa wiki saba, uh, tatizo litakuwa limetoweka li, li kabisa. Uh, lakini pia mwarobaini unaweza ukatumika katika kutibu ugonjwa uh, tunasema maambukizi katika njia ya mkojo ambayo tumezoea kuita UTI ambayo ni neno la Kiingereza kidogo hapa tunachemsha majani pia ya, ya, ya, ya, ya, ya mwarubaini kiasi cha kiganja kimoja katika maji kiasi cha lita moja alafu aa, mgonjwa hatumie sasa, baada ya kuchemsha kupata yale maji aliochemka yakiwa vuguvugu, sasa akishapoa, akishayachuja atumie kiasi cha glasi moja kutwa, eh, nusu glasi kutwa mara mbili, asubuhi na, na jioni. Akifanya hivi atakuwa amepata faida kubwa sana kupitia mti huu. Faida ziko nyingi za masuala haya ya mti huu wa mwarobaini, lakini hatuwezi kuorodhesha zote na kuna nini, lakini kwa msingi anaweza kupata faida hizo kwa haraka haraka. Kwa undani zaidi, atafute nakala yake gazeti letu la Tabibu, ataweza kupata kama atakuwa limempita lime, basi anaweza kufika pia IPS pale, uh, posta, uh, katika ofisi zetu tukaweza kumpatia nakala ya gazeti hilo ambalo ilikuwa linahusu mwarobaini, akasoma na kuweza kufahamu faida zingine ambazo hapa hatujaweza kuziolozesha. Asante ah, sana Mr. Jovin kwa kuweza kumwelekeza mtazamaji wangu ndiyo matumizi na faida. Lakini pia ni aina gani ya magonjwa yanaweza kutibu mwarobaini? Ah, ni kweli kabisa kwamba mwarobaini ni mti maarufu sana na watu wanaotumia, lakini ndiyo, leo naamini mtazamaji wangu atakuwa amefungua ukurasa mpya na kujua Mwere. Sasa matumizi sahihi mm. ya mwarobaini, kwani watu huwa wanakuwa wanatumia tu mdye, mdye. wanakunywa bila kipimo, mwisho inaweza kuwa ina madhara mdye. Sasa nilikuwa na swali moja ambalo katika maelezo mdye. nime nimelipata ili swali mdye. katika matumizi ya kwa mfano mtu anaweza kuwa na pressure labda tumchukue mama ana pressure, lakini wakati huo ni mjamzito labda ndio Um, naye anataka kutumia mwarobaini hmm. na mara nyingi mwarobaini unasadikika pia kwamba ni moja hmm. katika uh, dawa ambazo huwa zinatumiwa zina sana na baadhi ya watu katika kuharibu haribu labda yeah, mambo kya maswala ya, ya mzito sasa, labda kwa huyu mama ambaye ni mjamzito lakini ana tatizo labda pressure au kisukari au ugonjwa ambao unaweza ukasaidiwa na mwarobaini yeye hmm. naye anatumia vipi? Sawa so, uh, unajua tukinapokuja katika swala la mjamzito, hata hizi dawa za hospitalini mtu anapokuwa mjamzito anaambiwa kuna dawa fulani hautakiwi kuzitumia hmm, na kuna dawa zingine unatakiwa kuzitumia. Kwa hiyo hii dawa pia kama ilivyokuwa, uh, nilikuwa nasubiri labda ungeniuliza swali la, la, la, la, la angalizo ama ama hasa lizaza hii dawa hmm. uh, kwa hiyo hii wataalamu wanasema si nzuri sana kwa mwanamke mjamzito na hata kwa anayenyonyesha. Uh, inaweza ikawa inaleta shida kidogo katika masuala hayo, lakini kama hana uh, tofauti na, na, na, na watu hao magrupu yao ya watu uh, unaruhusiwa kutumia hii dawa, lakini pia kuzingatia vi, vipimo ni swala la msingi, kwa sababu unapozidisha kipimo inaweza ikaja kuleta shida hususan, katika wakati mwingine unapozidisha kipimo kama hiki cha, cha hivi vitu. Unajua humu ndani pia kuna, kuna, uh, kuna falsafa moja, kuna wataalamu wanasema kwamba Uh, pamoja watu wa tiba mbadala ama tiba ya mimea kidogo tunakuwa kama tuikubali, lakini ni, ni ukweli usiopingika kwamba dawa yoyote inakuwa na element ya, ya, ya sumu iwapo utaizidisha ki, kiwango. Kwa hiyo ukiuangalia mwarobaini haujakaa kama mti ama, ama, ama, ama chakula zaidi, umekaa ni kama mti ambao kimatibabu zaidi, kwa hiyo kwa maswala ya, ya, ya matunda inaweza isiwe na shida hata unapozidisha kipimo, lakini tukija katika maswala ya, ya, ya majani, mizizi, magome, sababu pale inakuwa ni tiba zaidi. Kwa hiyo kwa hiyo tunaambiwa tuuzingatie tuna, sana vipimo kwa sababu unapozidisha inaweza ikaja kuleta hathari sana, sana sana katika maswala ya, ya ini, masuala ya figo unaweza ukaliova dozi uh, ikawa inaleta shida kidogo katika haya uh, mambo tuna, tunatakiwa kuzingatia dozi. Kwa maana hiyo, asante sana mm -hmm. Mtazamaji wa IBN TV Africa, kipindi hewani ni Ijue Afya Yako, ambapo mgeni wangu Mr. Jovin Mwingira akitokea gazeta la Tabibu anatueleza faida mbalimbali mbali zinazotokana na mti wa mwarubaini. endelea kuwa nasi sasa. Mr. Jovin mimi no. nataka pia umpe ushauri hasa upande wa kinadada au akina mama kwa, kwa namna moja au nyingine ambao mara nyingi huwa wanauvamia sana umti katika swala zima la kuharibu labda ya uzito, unaona. Kwanza ni kitu ambacho hakitakiwi katika jamii zetu, katika dini zote zinakataa kabisa swala kama hilo. Lakini pia wanatumia hizi njia, tunasema ni njia ambazo yani, za kienyeji yani kama tofauti tofauti tu, tofauti tofauti sasa yeah. Kutokana na madhara ambayo yanaweza kupatikana katika huo mwaarobaini mm, wamshauri vipi huyo ambaye anatumia hasa hiyo eh, huo mwaarobaini katika kufanya eh, shughuli kama ile? Ndio eh. Kwa ujumla kwa ujumla nisiseme tu mwaarobaini eh. Kwa ujumla okay, njia zote <laughs> njia zote ambazo uh, zimekuwa zikitumiwa na na, na na kina mama zetu kina mm, dada zetu mm, katika kufanya abortion, utoaji wa mimba mm, haziko salama uh, na na na madhara ambayo anaweza kuja kuyakuta yanaweza akawa makubwa kuliko madhara labda anayoyakimbia, kwa kuiacha mimba yakuwe na kuzaa, labda akihofia kwamba atashindwa kumu, labda kumhudumia yule mtoto, ama atapoteza uzu, labda ule uzuri wake, umbo lake, labda hayuko tayari ha. hayo ni madhara madogo ukilinganisha na ile madhara ambayo anaweza kumkuta. Kwanza lilokuwa mm -hmm, kubwa zaidi, anaweza kupoteza uhai wake. Hilo ni jambo ambalo liko wazi kabisa, kwa sababu uh, unapotumia arobaini sababu wao wanachoangalia katika mwarobaini vitu vichungu vichungu. Sio tu mwarobaini, hata nakwambia majani ya chai yale unaweka mengi. Sasa majani ya chai kihalisia kabisa kwamba ni ni, ni ni kitu ambacho unapozidisha kina madhara katika afya yako. Kwa hiyo, kwa hiyo yeye anatumia hiyo kwa ajili ya yeye kutoa mimba inakuwa ni, ni, ni shida kubwa, kwa kwa hiyo mwarobaini, sijui majani chai, sijui vidonge gani ni nini, au hata kwa, kwa kumwona mtaalamu ambaye labda ni daktari, lakini anakiuka miiko ya, ya kazi yake, anaanza kutoa kinyume. Kuna wale ambao wanatakiwa watoe ili kunusuru maisha ya mama. Mm. Ile uh, niseme matibabu lakini kutoa tu kwa maana ya kutoa ili mradi kwa sababu zako binafsi ambazo hazieleweki uh, ni swala ambalo halikubaliki, hali hata mara moja unaweza akapoteza uhai wake yeye mwenyewe, lakini pia anaweza kupoteza uh, uwezo wake wa kuendelea kushika ujauzito hapo baadaye atakapokuwa anahitaji. Sasa tunakutana na kesi nyingi hizo kwamba leo uhitaji kweli mimba na umeweza kuitoa, lakini baadaye sasa umeingia kwenye ndoa, labda unahitaji sasa kupata mtoto Uh, unakuta kwamba ushaaribu ushazuru kizazi chako, mji wako wa mimba, ama mirija yako ya faropio ishachubuka, zile mbegu zina yale mayai yanashindwa kusafiri kufika katika sehemu husika ambayo urutubishaji unatakiwa ufanyike, mwisho wa siku kwamba inakuwa ngumu wewe kupata uwezo uh, uwezo wa, wa, wa kuzaa. Lakini pia tumekuta uh, siku hizi kuna kesi nyingi za masuala ya uvimbe katika masuala ya kizazi, uvimbe katika mirija ya, ya, ya, ya, ya uzazi ya faropian uh, mirija mi, imeziba mi, mi, mi, mi lakini ukija kufuatilia background ya huyu mtu utakutana tu na hivyo vitu, aidha aitumia vibaya vi, vi, vidonge vya majira, mwisho wa siku akaathiri, akak, mfumo wake wa uzazi, ama alipita katika hizo njia za utoaji mimba, aidha kwa kutumia mimea kama hiyo mwarobaini, ama, ama majani ya chai ama, ama aa, kwa mtaalamu kufanya mambo yake mwisho wa siku akaweka majeraha katika hiyo mirija katika mji uh, wa uh, uzazi na, na vitu kama hivyo. Kwa hiyo kuna hathari kubwa, wakati mwingine hata kansa inaweza kusababisha kutokana na vitu ambavyo wanavyovitumia, wanavitumia kinyume, kwa sababu unaweza akatumia dawa za kihospitalini, lakini kwa dozi tofauti na kwa material, dawa ambayo natakiwa kutumika katika tiba nyingine, yeye aka overdose kwa ajili ya kutoa kile kiumbe ki, ki, ki, ki, ki, ki, ki ambacho kishaanza kujiunga katika tumbo la uzazi. Kwa hiyo hiyo Naomba wawachane wa, wa nalo kabisa. Naam. Uh, katika mlolongo ule ambao tulikuwa tunajaribu kuzungumza kuhusiana na magonjwa ambayo yanaweza kutibika. Ulizungumzia pia kwamba mwarobaini unaweza ukawa kama kinga. Hmm ya magonjwa mbalimbali, labda kwa kiwango hiki cha kinga huyu mm. mtu anatakiwa ni mtu wa kawaida maana yake, okay. wewe kama mimi mm-hmm. au yoyote ambaye hana haumwi lakini anataka kufanya kinga labda, hiyo kinga atakuwa ana kinga aina gani ya magonjwa mm. na labda atumie kwa kiwango gani pia? Aha. katika kinga kun, tun, tunashauri vitu aina mbili, aidha anaweza akatumia vile, vile vitunda vidogo vidogo mm -hmm, kwa kula a, vilivyoiva, a, vile kidogo havina shida, lakini pia kama anaweza pia anaweza kutumia yale majani kwa maana ya kuyachemsha na kuweza kunywa maji yake, na kipimo sana sana tunachokipendelea hapa kikiwe kipimo cha nusu a, a, ama hata robo ya ya glasi ama kikombe cha, cha chai kidogo sana, kwa sababu ile mara nyingi inakuwa ni chungu. Kwa hiyo ukimwambia mtu anywe glasi nzima inakuwa shida, kwa hiyo ukijiwekea utaratibu wa kula, labda kwa wiki unakunywa ile mara moja ama mara mbili, kwa maana ya kupata kinga, inakuwa inasaidia sana. Lakini katika tiba lazima afate zile yale maelekezo ambayo tumeyatoa hapo awali. Na labda kwa ajili ya kupambana na hii hali ya uchungu, kama labda mtu anaamua kuchanganya na asali au anaweka sukari kwa ajili labda ya kukata ule uchungu, hiyo itakuwa ameharibu ile dozi au atakuwa Sawa, napata kigugumizi kuitolea kulizungumzia kwa sababu hapo kuna mchanganyiko mwingine, sasa ameongeza sasa kitengeneza, na bahati mbaya uh, kama nilivyosema mwanzo kwamba uh, ni mti ambao matunda yake yanaliwa, lakini ya hajakuwa familia sana, na katika masuala ya kuliwa unajulikana kama tiba. Sasa Ingekuwa ni chakula tungeweza kusema kwamba kwa sababu hivi vyote viwili ni vyakula, anaweza kuchanganya, lakini sasa hapa napata na, na kigagaziko kusema kwamba hachanganye ama hasichanganye, tukisha ha, na, na, na, na na tuulize tu, tu, tu, tu, tu tafiti zaidi mm, za wataalamu mm, uh, tuone kama kuna athari ama hakuna athari katika, katika kuchanganya hivi, lakini uh, nitafuatilia zaidi katika upande wa asali kwa sababu hii uh, ndio iko kiafya zaidi kuliko hata hii sukari, ambayo unajua, sukari nayo ukizidisha zidisha <laughs> e, na, ina, ina, ina shida yake. Ni kweli haipendezi. E. Mm. Uh, Mr. Jovini, nadhani tumeweza kuzungumza vya kutosha kabisa na, na mtazamaji wetu ameweza kutufuatilia mm. kwa makini kabisa, na mimi pia ni kushukuru hasa kwa kuweza wewe kuja hapa studio na kutoa hii elimu kwa mtazamaji, kwani mara nyingi tu tumekuwa tukitumia umwa mm. arobaini lakini si kwa, kwa kiwango hiki. Hata mimi umeniamsha umeni vizuri sana kwa, kwa sababu watu wengi wanaumwa kweli malaria na nini, mtu anaona mm. Uh, dawa za hospitali labda zinazimkubali anaamua kutumia mwarobaini sasa. Hapa kwenye malaria hapa, uh, umesema tu, ni vyema kutumia majani, majani, majani. Mm. Eidha anaweza ku kiasi fulani kwa, cha kwenye kiganja yeye mm. uh, akishachemsha mm. na umesema kwa muda wa wiki ngapi anaweza, no, no, no kwa muda gani? mba mba mba labda unahisi una, unahisi kwamba anaweza akawa ame, mepata amepata unafuu mm -hmm. uh, akitumia hii dawa mm. uh, ndani ya siku tatu Ndiyo. Kama anaona hali inazidi, mm. inawezekana dawa haijamkubali, lakini akiona uh, inapunguza ina, ina, ina ujue dawa, ujue si dawa zote ambazo kila mtu zitaweza kum, kumkubali, ndiyo maana hata malaria inakuwa na dawa za aina kwa hiyo ndani ya siku tatu ataona mabadiliko. Kama hajaona mabadiliko, basi hapa kunakuwa na, na, na, na shida kidogo, lakini pia ni nitoe ni angalizo kwa kwa watu, unajua watu uh, tumezoea kwamba ukisikia joto kali uh, kichwa kinauma kidogo, labda hii malaria, lete mwarobaini tupige vitu. Tusifanye hivyo <tusipanya> tupate uhakika wa vipimo kwanza, kwamba hii ni malaria ndio tuanze kutumia hizi dawa zetu ambazo tunakuwa tunazizungumzia kila kila siku, lakini tusikimbilie tu kwa sababu dalili hii, basi ngoja nipige kitu hichi, unaweza mm -hmm. ukapiga, alafu ukaona kitu kikiendelei, ule muda ambao ungetakiwa kwenda hospitali kwa ajili ya kupima ili kujua, uone direct katika dawa husika, unakuwa unazidi kupoteza na kufanya vile kama ni ugonjwa mwingine kupa vile vimelea vya magonjwa nafasi ya kuweza kushambulia zaidi. Kwa hiyo tunapoona dalili tu tuweze kwenda kupima, lakini pia tujijengea utaratibu wa kupima afya zetu mara kwa mara. Kwa hiyo itatujengea misingi mizuri. Na hiyo uliosema nadhani kwa maeneo ya vijijini kule ambako hata pengine hospitalini unakuta mm -hmm. vile vidispensary vidogo au mtu yuko mbali mm -hmm. sana na dispensary, basi yeye mm -hmm. huwa anajishika tu hapa au anamshika ah, mwanae tu anajua mwana. Mwana. Huyu hii basi ana mara moja. Kwa hivyo hiyo umetoa angalizo, na, na labda huyu mtu ambaye ametumia mwarobaini mm -hmm. alafu, kwa bahati mbaya labda akatumia dawa nyingine ya hospitali mm -hmm. ametumia mwarobaini alafu kwa muda kama dakika mbili tatu, akaongeza dawa ya hospitali hapa, mm -hmm. hawezi kuleta mkanganyiko kidogo kiafya? uh, uh, hazipe muda ajapo masaa sita mm -hmm. hazipe muda Asante sana Mr. Mwingira, no. na niweze tu kukuomba radhi kwa kuweza kukuchelewesha kukutoa katika oh. shughuli zako Kusiliari, na kuweza kuja hapa, lakini naamini kabisa kwamba uh, mtazamaji wetu atatufuatilia no. vizuri, lakini no. pia apate nakala yake ya gazeti vizuja la Tabibu, ataweza kama ulivyosema kwamba vizu. ni daktari wa nyumbani ne, no. Tabibu ni daktari vizuja wa nyumbani, wa nyumbani. hakuna sababu ya kumwajiri daktari, tayari daktari wa nyumbani <laughs> <laughs> Asante sana yeah, yeah. Mm. Mtazamaji wa IBN TV Afrika, mpaka kufikia hapo hatuna la ziada katika studio hizi. Ulikuwa nami Mujahid Rashidi na mgeni wangu Mr. Jovini Mwingira akitokea pale gazeti la Tabibu. Mpaka hapo tutasema kwaheri na asante.