Mtazamaji wa IBN TV Africa na karibu katika kipindi hiki cha mjadala. Jina langu ni Mujahid Rashid, lakini kama ambavyo utaweza kuona studioni, siko peke yangu, bali nina mgeni wangu leo. Mgeni wangu si mwingine bali ni Mr. Jovin Mwingira, yeye ni mhariri kutoka gazeti la Tabibu. Mtazamaji, utakuwa shahidi kwamba mgeni wangu si mara yake ya kwanza kuhudhuria katika TV zetu, lakini tuliwahi kumwalika na aliweza kutuitikia mwaliko wetu na alikuja kutoa elimu tosha kabisa kuhusiana na kazi ya Marovera katika wiki iliyopita. Lakini mtazamaji, leo uh, mgeni wangu nimemkaribisha tena kwa mara ya pili kuja kuzungumzia mada nyingine kabisa ambayo hivi punde vinaweza kuitambulisha baada ya kumkaribisha mgeni wangu Mr. Jovini, karibu sana ha, karibu kwa mara ya pili tena. nashukuru sana. Naona Uh, matunda yake yanaonekana. E, Hongera kwa gazeti lenu pia kuelimisha jamii. Mtazamaji wa IBN TV Africa leo, katika mjadala wetu ambao uko hapa mezani uh, tutazungumzia matumizi ya karanga. Mtazamaji unaweza ukastuka ukasema, mmm, leo karanga. Lakini tuangalie, mimi na wewe hatujui karanga ina kazi gani hasa kama tiba mbadala. Mr. Jovin ana majibu yote ya kuweza kutosheleza wewe. Wao kama tabibu wanaiandaje karanga mpaka iwe tiba tofauti na vile ambavyo tunajua wewe na mimi tunakaanga na kula tu. Mr. Jovin mtazamaji yuko tayari kabisa kukusikiliza na kuhusiana na mada hii ya leo ambayo nimemtambulisha kwamba mm -hmm. Leo tunazungumzia kuhusiana na swala zima ya karanga na. Hata mimi nastuka kidogo kwa sababu sija sijafahamu kwa, <laughs> kwa kweli Eh, karanga ina faida, inakuwaje kuwa ni tiba? Kwa hivyo hebu tupatie kwanza faida za hii karanga mpaka mm, kufikia katika kuwa tiba mbadala. Aha, mm, kwanza ni kama siku zote mm, katika chakula yeah, yeah, chote tunachokula ndio ndani yake kuna virutubisho mbalimbali mbali. Sasa vile virutubisho ndivyo vinavyohitajika mwilini kuweza kuwa kama tiba mm. Eiza kuwa kama kinga Ndiyo, au hata kupunguza makali, basi kama sio kutibu kabisa, kupunguza makali ya ugonjwa fulani no. Kwa hiyo kalanga nazo, ndiyo, kama chakula kingine, kina virutubisho kadha wa kadha. Moja wa virutubisho ambavyo vinapatikana kwenye kalanga, kuna madini ya potassium kwenye kalanga, lakini pia kalanga zina mafuta. Lakini mafuta aliokuepo kwenye, kwenye, kwenye, kwenye, kwenye kalanga ni tofauti labda na mafuta aliokuepo katika nyama labda ya ng'ombe. Uh, mafuta au fats zimegawanyika katika makundi makubwa mawili kuna kundi la naitwa saturated fat na kuna unsaturated fat. Unsaturated fat ni mafuta ambayo hayana madhara katika mwili wa binadamu, na, na, na badala ya kuleta madhara yenyewe yanakuwa yanaleta faida katika mwili wa binadamu, na haya mafuta ya unsaturated fat pia yamegawanyika katika aina mbili. Kuna mono unsaturated fat na kuna poly unsaturated fat. Nikisema poly maanake kama sa, yani ni zaidi yani multi, sawa? Lakini nikisema mono maanake kuna ina kwa monya, ya kawaida. Kwa hiyo ndani ya karanga kuna hiyo mono unsaturated fat ambayo ni mafuta mazuri katika afya ya binadamu. Mm. Lakini tukiachana na hayo mafuta katika karanga, pia kuna virutubisho ambavyo ukiondoa vile virutubisho ambavyo tumevizoea vya madini, uh, vitamini nini? Yeah. Kuna virutubisho ambavyo havijawekwa katika hayo makundi ambayo yamefahamika. Yenyewe virutubisho vinaitwa phytochemicals. Hizi phytochemicals nazo zina faida nyingi sana katika mwili wa binadamu mm. Lakini pia kwenye karanga kuna vitamini B3. Katika hii vitamini B3 au tunaita sias, eh, niacin. Mm -hmm. Niacin ni, ni, ni, ni kirutubisho ambacho muhimu pia katika afya ya mwili wa binadamu. Inapatikana katika hiyo karanga. Lakini pia ukiachana okay, na hiyo vitamini B3 pia kuna amino acid ambayo inapatikana kwenye hiyo hiyo karanga Ukiachana na amino acid, lakini kuna folic acid pia inapatikana katika nini, hiyo hiyo kalanga. Lakini pia kuna uh, kemikali mbalimbali ambazo hazina madhara katika mwili zinazopatikana katika kalanga. Kwa hiyo hivi virutubisho vyote kwa mkusanyiko wake mm, vinavyopatikana vin, katika kalanga unafanya kwamba ili zao la kalanga kuwa na sifa ya kuweza kutibu ama kukinga ama kupunguza makali ya magonjwa mbalimbali. Ndiyo. Kwa hiyo kwa kuanza mm. watu wafahamu kwamba karanga si tu kwamba kiburudisho. Na. Labda tu najisikia tu kuburudisha kuburudisha, aa <laughs> ni, ni, ni, ni kitu ambacho kina kina faida kubwa katika mm. afya. Sasa Mr. Jovine, Na. tuna aina nyingi sana za karanga. Diyo. Kuna zile kubwa, kuna Diyo. zile ndogo sana, kuna Diyo. zile za labda unavyozungumza hizi karanga ni general, karanga zote ni, au kuna aina yake? Hapana, ni general. Aha, kama general. Ndiyo. Sema tofauti na kuja labda hmm. karanga zilizo Uh, labda mbichi, eh, karanga zilizokaangwa au zilizochemshwa au zilizochemshwa mm, ndio hapo kidogo tofauti na kwa sababu mm. uandaaji wa mapishi mm. unaweza kuongeza ama kupunguza virutubisho sasa, kwa hiyo hapo ndani nitakuja katika kipengele hicho pia. Uh, sasa Mr Jovin baada ya kutueleza faida ambazo ziko katika hizi karanga ukizungumzia no. kwamba zina protini na, na mambo mbalimbali mm. tumeona kwe, ni kweli ambayo umesema kwamba inahitajika katika <laughs> mwili yeah. katika mwili yeah. Eidha ni kukinga au kuponya mm. Mm. au kwa namna moja au nyingine. Ndiyo. Sasa ni labda aina gani ya magonjwa ambayo sasa hii karanga mm. inaweza kusaidia kutibu? Okay. Mm. Uh, nizungumze tu kwa kutibu kukinga, no. na nana, no. Kwa ujumla kwa ujumla no. Uh, kwanza kuna magonjwa ya moyo ikiwemo pressure mm. Uh, karanga inasaidia sana lakini pia uh, sambamba ya mna pressure kuna kisukari mm. karanga inasaidia sana lakini pia kuna kiharusi mm. uh, inasaidia na karanga uh, tatizo la nguvu za kiume na matatizo ya uzazi kwa ujumla wake mm. kwa wanaume tunasema tatizo la nguvu za kiume lakini, mm. pia katika masuala ya mayai ya kike uzazi kwa ujumla wake hata mm. kwa wanawake mm. pia karanga inasaidia sana kwa hiyo hayo, lakini pia katika afya ya ngozi mm. afya ya ubongo karanga pia ina umuhimu wake mkubwa sana. Baada ya kujua uh, matatizo ambayo yanaweza kutatua kwa mm. kutumia karanga mm. Sasa mtazamaji hatojua ili hii karanga iwe, iwe tiba mbadala sasa mm. mm-hmm. ataiandaa vipi sasa, au mm. kama ambavyo tumesema kwamba karanga ni ile moja, lakini mm. ya, kuna mbichi kuna, kuna ya kuchemsha kuna ya kukaanga, kwa hivyo itategemea na magonjwa yepi au maandalizi yepi, yepi yanatakiwa mm. yaje kuwa dawa kwa tatizo hili, maandalizi sasa, yep. ya karanga sawa, ili ije kuwa dozi iliyokamilika. sawa, sawa. mm. Ah, labla, labda nipende ku kuunganisha yani kilichokuwemo kwenye karanga mm -hmm, na kinaenda kufanya nini kufanya nini katika mwili sawa. Yeah, tu, tuanze na pressure pamoja na kiharusi mm. kama nilivyotangulia kusema mwanzo, kwenye karanga kuna potassium na kuna phytochemicals mbalimbali mbali, lakini pia kuna unsaturated, Fats. Mm. Sasa tukianza na unsaturated fats, hii haya ni mafuta mazuri, hmm, na ambayo hayana hathari yoyote mm. Lakini haya mafuta yanapokwenda unapokula kalanga yanapokwenda mwilini yanakuwa na kazi kubwa ya kuboresha mfumo wa mzunguko wa damu pamoja na moyo. mm -hmm. Kwa mantiki hiyo, kama inaboresha mfumo wa, wa, wa, wa, wa, mzunguko wa damu pamoja na, na, na, na moyo, maana yake ugonjwa wa presha pale unakuwa unapunguzwa nini makali yake, lakini ya wakati huu, hii haya mafuta yanapunguza makali, lakini kuna madini mengine yanaitwa potassium katika kalanga. mm -hmm. Potassium, sifa yake um, Potassium ni mpinzani wa madini ya so sodium. Ndiyo. Sodium yanahitajika mwilini lakini yakizidi huwa yana madhara na moja ya madhara ya sodium ni, mm-hmm. ni, ni, ni pressure. Kwa hiyo potassium uzuri wake ni kwamba katika kalanga sodium ipo kidogo sana na binadamu anahitaji sodium kidogo, kidogo sana ndio maana tunakula chumvi. Sawa? Uh, sodium kidogo lakini potassium iko nyingi kwa mantiki hiyo kwamba ukila karanga hakuna matatizo yoyote ya sodium, lakini ina faida ya nini ya potassium. Kwa hiyo unapokula karanga nyingi, potassium inapokwenda kwenye, kwenye, kwenye mfumo wa mzunguko wa damu nayo ina, ina, mtu mwenye pressure mara nyingi anakuwa na mafuta mengi katika mfumo wake wa mzunguko wa damu, hususan katika mishipa ya damu ya ya atel. Sasa ile ile cholesterol ile hemu yale mafuta mabaya yanapoenda yanapoganda katika ile mishipa ya damu inafanya kipenyo kuwa kidogo sana kipenyo yeah, cha, cha damu. Kwa hiyo damu, mm -hmm. damu inakuwa inashindwa kupita katika hali yake ya kawaida, sababu moyo kazi yake ni kusukuma tu kusukuma, haijui kama mishipa kipenyo kimepungua. <laughs> kime, kime mm -hmm. wakati kule kipenyo ni kidogo means kwamba ndio pale tunapata shinikizo la yeah, damu yeah, mm -hmm. au inaweza kusababisha pia kiharusi vile, vile, au kuna ugonjwa wa kukakamaa mishipa ya, mm -hmm. ya, ya, ya, artel sawa. Kwa hiyo potassium ikienda mule sasa inaenda kufanya kazi ya kuondoa yale ya mafuta mabaya katika ile mishipa ya damu ili damu e, iweze kuflow vizuri pasipo Dibu. Shida yoyote. Kwa hiyo kama damu ina flow vizuri, maanake inazuia lile shinikizo la damu kuweza kutokea. Kwa hiyo potassium, kumbe ina faida yake, lakini Koyos. pia hizo phytochemicals ziko za aina nyingi, na kwenye karanga zimebarikiwa kuwepo kwa aina nyingi. Kwa hiyo zinaenda kufanya vitu kadha wa kadha za kuhusiana na mfumo mzima wa nini wa mzunguko wa damu Dibu. lakini labda mtu anatakiwa aleje hizo karanga, labda ili kutatua tatizo hili, ili tatizo la nani, kinachoshauriwa zaidi kula kutumia mafuta ya karanga au karanga zilizo zilizopondwa zilizopondwa, zima nyingi, sisi tunaita tui, tui fulani hivi, sawa. Ile ndio inashauriwa sana, una, una, una kula na tunakulaje? Unakula vijiko vitatu asubuhi, uh, vijiko vitatu mchana, vijiko vitatu usiku, inakuwa inasaidia, aidha ukipata mafuta Ha, halisia ya, ya, ya kalanga, kalanga au kalanga ukaziponda, mm. Ukaweza kupata ukisha unaziponda vivyo zikiwa mbichi au unazikanga kwanza, uh, unazikanga una kidogo ili, uh, unapoziponda pate, pate yeah. Mafuta mafuta yake, kwa hiyo hivyo ndio inavyotumika katika mm. upande wa hiyo pressure. Mr. Jovini, hapo hapo, kabla hujaendelea mm -hmm. kuna wengine hasa maeneo ya vijijini mm -hmm. wanatumia sana karanga hasa mm. maeneo ya kusini mm, mm. hata Dodoma nimeona mm. Lakini utumiaji wake ni kwamba kweli, kama ulivyosema, akishazikaanga anaziponda anapata mm -hmm. ule unga mm -hmm. alafu anatia kwenye mboga yes. pamoja na kwamba mboga inakuwa na ladha nzuri sana je, mm. kwa matumizi haya pia yanaweza kusaidia kwa namna hiyo? Ya inasaidia, lakini kuna asilimia fulani inapunguza. inapunguza kutokana na lile joto la mapishi okay. inapunguza baadhi ya virutubisho mm -hmm. kwa hiyo ukitumia hivyo tu kwa kidogo umevi uh, kuzipasha moto kidogo mm. ili iweze kuzitwanga vizuri mm. ukizitwanga pale unapata rutubishi yeah. kitu ambacho yeah. kiko chenyewe kabisa yeah. yeah. yeah. yeah. yeah. kwa hiyo, hiyo kwa katika upande wa, wa presha pressure pressure na kiharusi kiharu na yeah. Sasa katika afya ya ngozi kirutubisho mm. kinachofanya kazi hapa ni eh, vitamin B3 mm. ambayo tunasema niacin. Okay. Uh, hapa sasa unatakiwa una utengeneze mafuta ya karanga kabisa, mafuta ya uyatengeneza, uyakamua, ehe, uyapate ile mafuta. Ukishapata ile mafuta huo mm. unapaka katika ngozi oh, yako inasaidia ngozi kuwa laini, kuondoka na mikunjo. Mikunjo ile inaonekana kidogo kama mzee, hata kama umri mdogo hivyo <laughs> <Ndia. laughs> vitu kama hivyo so, vinakuwa mm. vinasaidia sana, lakini kirutubisho hiki cha, cha, cha vitamini B hiki pia kina kazi ya kuongeza kumbukumbu -kumbu. mm. naona kwa watu ambao kidogo umri umeanza kwenda, unaweza ukaona matatizo una ya kuongo kupoteza kumbukumbu kumbu. Kwa hiyo kumbe unapojiwekea utaratibu wa kula vitu mazao ya karanga mara kwa mara, hmm. unaongeza ule uwezo wako wa kuwa na kumbukumbu hata baada ya kuwa na umri mkubwa. Mm -hmm. Laki, mm -hmm. Lakini pia ulaji pia huu wa karanga kwa watoto wadogo, faida inaendelea mpaka ukubwani kwamba unakuwa na uwezo mkubwa wa kuweza kufikiri vizuri au kuwa na uwezo wa darasani wa kutambua au kukumbuka masomo ya darasani kutokana na virutubisho ambavyo vimekuwepo humo. Kwa hiyo kuwatengenezea chakula au ulaji tu wa kalanga hizi mbichi ama nani wa mara kwa mara, kama sehemu ya chakula inasaidia sana katika masuala ya kumbukumbu, afya ya ubongo kwa ujumla wake, lakini pia hata mtu kama ana matatizo ya maumivu maumivu ya kichwa ndio, eh, ulaji huu wa kalanga wa mara kwa mara unasababisha ku, ku, ku, kuondoa hayo maumivu mm -hmm. ya, ya, ya kichwa. Lakini vile vile kalanga mbichi zina kiwango kikubwa cha amino acid, sawa. Hii amino acid ambayo ipo, ipo katika kalanga mbichi inasaidia ina, ina, ina, ina, ina sana katika masuala ya, ya nguvu za kiume katika masuala ya hamu ya tendo la ndoa, mm-hmm. inasaidia sana kwa, kwa watu wenye, wenye tatizo hilo. Pia kati ya amino acid katika masuala ya mtu ambaye anakuwa labda na hasira hasira, zieleweki zimetokea wapi? Ndiyo. mtu muda wote yuko kafula hivi mm. au mtu anakuwa na, na mawazo mawazo, msongo wa mawazo mwingi. Hii amino acid pia unapoitumia inakufanya uweze kujisikia mm. vizuri, yani kalanga ambayo unakula una, una ukula, ambayo mbichi sasa mm. ukila kalanga mbichi unapata hiyo amino acid ambayo ndani yake inakuwa ina, ina virutubisho ambavyo inatuliza hasira ina ile hasira na, na kuweza kufanya uweze kuwa wa kawaida. kawaida mm. yani usiwe na hamaki hamaki, hasira yeah. za pale na, na hapa na pale zinakuwa zinaondoka zina, zina, lakini tukija katika kirutubisho kingine kinaitwa folic acid mm. Hii folic acid, uh, ni muhimu sana katika maswala ya, ya, ya kupambana. Kwanza, folic acid pamoja na phytochemicals zinazopatikana katika, katika kalanga ni, ni, ni muhimu sana katika kupambana na ugonjwa wa saratani hasa saratani ya utumbo mm. Uh, wataalamu wanasema ulaji wa karanga wa mara kwa mara uh, unasaidia sana kinga usipate saratani ya utumbo. Wamesema asilimia yake inacheza ina, ina, ina katika 27 mpaka 58 8 inategemea, na na wewe unakulaje. mm -hmm. Unakula karanga ya katika aina gani, labda mbichi. mm -hmm. Au ilo, ilo, au hivyo. Kwa hiyo wanacheza hapo katika asilimia 27 mpaka 58. Kwa hiyo ni asilimia nzuri ambayo inaweza ikakupa kinga ya ugonjwa Harafo wa saratani Mr. ya Jovini. Ni rahisi sana kupata eh, hii karanga kwa sababu nadhani katika shilingi mia tu ya, uza, kama ukiamua kila siku kutumia kutumia, kutumia, ni shilingi mia tu badala ya. yake inakuokoa kutoa mamilioni ya hela katika kujitibia kabisa, kabisa, hmm, kabisa. Lakini sasa hapo nilikuwa tunaizungumzia folic acid pamoja na petrochemicals ambazo zipo kwenye karanga lakini, hmm. folic acid yenyewe kama yenyewe pia ina faida kubwa sana katika mfumo wa uzazi hasa wa mwanamke, hmm. Uh, kwa watu ambao wame, wamesha, wamesha wanawake wana watoto, nafikiri watakuwa wanafahamu unapokwenda clinic mm. kuna vidonge vya folic acid unapewa, okay. kwa sababu ya kufanya afya nzuri ya kiumbe ambacho kipo mwilini mm. lakini pia inashauriwa uh, folic acid kula vyakula vya folic acid au hata hivyo vidonge kama una plani ya kupata ujauzito, labda miezi mitatu mbele mm. Hii kwa nini? Folic acid ikienda mwilini inachochea ina, ina uzalishwaji wa mayai ya mwanamke ndio kwa mantiki hiyo, kama una mpango wa kupata mtoto, inakuwa rahisi zaidi mm. Lakini pia folic acid inaimarisha mfumo wa homoni mm. Unapokula una, una, una, una, una hizo chakula chenye folic acid kama kalanga Indeed. Ama vile vidonge, lakini pia folic acid inazuia tatizo Mwanamke kuzaa mtoto mwenye kichwa kikubwa okay. au wanasema mgongo wazi sawa, so, haya, haya ni matatizo mawili ambayo anaweza akampata mtoto. Kwa hiyo unapokula vyakula vyenye folic acid kama karanga mm. kabla ya kushika ujauzito inakusaidia ina sana ya. Na ndio maana hata hospitalini, wakina mama wanapokwenda wanashauriwa kula vidonge vya folic acid, kwa sababu tuna wanahofia kwamba inawezekana ulaji wako wa vyakula vyenye folic acid ni ndogo, kwa hiyo wanakupa ile, ili mtoto aweze kukua vizuri. Lakini kama ukiweza kuji nani mwenyewe, unaweza unaongeza kama karanga inaongeza mm. ina sana sasa katika, katika maswala labda labda un, unakula karanga lakini unataka kujua labda kipimo chake mm. ni laje labda katika yeah. ili niweze kupata folic acid mm. ya, wanashauri kwamba hakikisha kwamba kwa siku unakula japo vijiko vitatu vya karanga hizo ambazo yani umezitwanga au yeah. ambazo kama kama upati mm. kwa matikio unajiekea tena utaratibu labda asubuhi unakula kidogo, mchana <tipa> <tipa> unakula kidogo na usiku kama burudani, lakini wakati huo unajitibia kabisa kabisa. Ah, tukija katika kisukari, kisukari katika kalanga kuna kuna kuna kemikali ambayo inaitwa chromium. hmm. Hii chromium kazi yake inapokwenda mwilini inarekebisha insulin, kwa sababu kisukari kinasababishwa na, na, na insulin kuweza kongosho kushindwa kutoa insulin ya kutosha ama insulin inayotoka kuto kutambuliwa na, a, ani kuto kufanya kazi yake ipasavyo hmm. ya kurekebisha kiwango cha sukari mwilini. Kwa hiyo hii iko kirutubisho kinachopatikana kwenye karanga kinapokwenda kule kinafanya kwanza kuboresha kurekebisha kiwango cha insulin iweze mm -hmm. kuwa kiwango kinachohitajika kutoka, lakini pia kuweza kutambulika na kuweza kufanya kazi. Lakini hivyo inapofanya hivyo, pia inafanya kazi ya kumsaidia insulin pia kushusha kiwango cha sukari mwilini mm -hmm. kwa hiyo unapokula kalanga mara kwa mara, kiwango chako cha sukari cha mwilini kinakuwa katika kiwango kinachostahiki mm -hmm. sio cha juu sana wala sio cha chini sana kwa hiyo mm -hmm. inashauriwa kula kalanga mara kwa mara katika milo yako ya kila siku mm. kwamba mla wako asubuhi unaweka kidogo, na wakati mwingine pia wataalamu wanasema karanga inaweza ikawa kama asusa ya katikati ya chakula, yani wakati umekula asubuhi, kabla hujaenda mm. kula mchana mbada. Katikati hapo unapata mm. kitu ambacho yeah. Sasa kile kitu kinaweza kikawa karanga za mm. kuchemsha mm. ukawa unakula ama hata mbichi unakula, ile inakuwa inasaidia sana kuboresha afya ya, ya, ya mfumo wako kwa ujumla wake okay. Mr. Jovini wakati unazungumza hapo ndiyo, kutokana na jinsi ambavyo unawezaje kutumia hizo karanga a, kuna kitu nimekiangalia ki, nime hapo kwamba kwa mfano kama mtu anakula zile karanga mm. ni kweli kwamba anakula kwa ajili kama ya burudani yake tu ndiyo, ndiyo. Lakini kuna mwingine anaweza kuwa anakula nyingi sana zile karanga ndiyo, yani na naona ume umetoa ushauri kwamba ikiwezekana, kutokana na matatizo labda vijiko mm. vitatu mm. ukaamua kula kijiko kimoja kutafuna mm. mchana iwe unatafuna mm. au ukatumia mafuta na nini no. Lakini kama mtu ameongeza sasa, ametafuna zaidi mm. Kwa mfano mtu mwingine anaweza kula kutafuna robo kilo mm. Akawa ameziweka <laughs> mfukoni <laughs> akawa <laughs> anaondoka anasema, sipandi daradala <laughs> nataka mpaka yeah. nifike mjini yeah. Hii kitu imeisha yes. Huyu naye atakuwa katika madhara yoyote au hatokuwa katika madhara fulani? ah, kwa uzuri wa karanga sasa hmm. tofauti labda na vitu vingine, vingine ah, watafiti hawajasema kama ina madhara kwamba kila sana labda madhara yale kama unavyokula ugali tu, kila ugali sana utavinywa vitu kama hivyo, inaweza vikatokea, lakini shida hmm. inaweza ikatokea iwapo utakula karanga ambazo zimeharibika. Aha. Kwa hiyo tuangalie sana zile zilizooza, zile zile zilizooza. Karanga inapokuwa inaoza, inatengeneza aina fulani ya sumu. Kwa hiyo unapotengeneza ile aina fulani ya sumu, unapokula inaweza kaja kukuletea matatizo makubwa sana katika mwili. Kwa hiyo uchambuzi wa karanga pia unahitajika mm, ili kuweza kuweka sawa kabisa. nadhani hata hilo naolisema mm, hata kama una karanga nyingi mkononi ukizi mm, ukianza kutafuna kama moja tu imeoza yeah, uh, hautasikia ladha kabisa, kabisa, kabisa. utazitema zote kabisa, kabisa. Uh, labda Mr. Jovini yeah. Nitahitaji pia moja katika vipindi vyetu mm, hivi ambavyo tunaendelea navyo vya tabibu mm, nitahitaji pia uh, siku nyingine nikikualika studioni hapa yeah. Uje na mgeni mwingine ndio, na huyu mgeni mwingine nitahitaji awe ni mmoja katika watu ambao wametumia mm. mmoja katika, uh, vitu ambavyo mba tunavieleza hapa katika, katika kipindi chetu cha tabibu eh. Kwa hivyo nitapenda kwa mfano, kama ni mtu ambaye labda ni mdada ametumia mafuta ya karanga mm. alafu akasema kwamba mimi kwa kweli nimeshuhudia kabisa kuona mafuta ya karanga anafanya kazi hii mm. au mtu yoyote tu ili angalau hata mtazamaji wetu hmm. aweze kuwa na na imani kwamba hmm. anachokisema Mr. Jovini ni kweli. Ingawaje yes, yes. pia waendelee pia kufuatilia gazeti Kotelea. Wanaweza kuona mm. mambo mbalimbali na watu pia nadhani mle watakuwa na, wanazungumzana hapa, huwa tunazungumza kifupi sana mm. lakini ukipata nakala yako ya gazeti kupata, kuna vitu vingi ambavyo sijaviongea, kuna tafiti mm. za wataalamu ambazo zimefanyika kule, zimeorozeshwa pale. Sasa nikisema nianze kuchambua tafiti moja <laughs> <auto> kwa hiyo <laughs> ni wasi mm. Alhamis kesho mm. gazeti liko mtaani na habari yetu kubwa pia itakuwa imehusu karanga, kwa hiyo wakisoma watapata vitu vingi. Kwa hivyo haya machache hapa, kule yatakuwa mengi zaidi, kuchambuliwa ya kwa kina zaidi hmm, kwa kina zaidi, tafiti uh, labda kama kuna kuna watu ambao walitumia hii kwa si kwa hapa mm. kwa huko nchi zingine wakapata manufaa, atakutana navyo vile vitu, kama hajasikia hapa, labda atumiaje kitu fulani, atapata maelekezo pale, mambo yote yatakuwa yako hadharani, ndio na kwa hiyo atafute na kama yake kesho. mm. na mimi nitahitaji, uh, kipindi kingine nitakuja na uje na, na, na, na mmojawapo katika, kwa sababu nimeona watu wengi wame, mm. wamekuwa wakizungumzia kuhusu Marovera jinsi ambavyo imekuwa ameueleza Marovera, watu wengi sana wameuelewa Tunaona kwamba watu walikuwa wengine, mtazamaji mwingine alikuwa ana, ana Mwarovera uwanjani kwake pale, basi ameweza, ameanza kuutunza vizuri sana kwamba <laughs> utanisaidia huko <laughs> kabisa na, na nimsii tu kwamba upalilie hakikishe vizuri kwa vizuri, sababu uh, shida shida uh, shida na, na, itakapofika, yeah. kabla haijafika mm. anaweza kutumia taratibu taratibu kama no, kinga pia kidogo kidogo kwa kidogo, kidogo, mpaka ni yeah. kweli kama vile vile kuna tatizo mm. utamsaidia kwa kiasi kikubwa sana ndio. mm. Uh, Mr Jovini, nadhani nimekuuliza swali sasa hivi hapa, mm. lakini uh, niliuliza kwa namna moja kwamba kama yule mtu kazidisha kile kiwango mm. lakini ukasema kwamba kutakuwa hakuna madhara sana kwa mm. kutokana uh, shahidi mbalimbali za watafiti wata hawajaonyesha yeah. kama hakuna mm. madhara sana mm. labda vipi akipunguza kile kiwango kama anahitaji mm -hmm. kula labda karanga kijiko kimoja mm. yeye akachukua labda karanga nne akadokoa, akadokoa. E, akadokoa tu kama vile una, tunaona barabarani ukimkuta <laughs> yeah. muuza karanga kabla mm hujanunua -hmm. mm -hmm. anakupa karanga mbili zile yeah. Yeah, we, kaya, sasa kama aa, mtu anaweza kusema sina hela ya kununua, lakini nakumbuka mhariri wa gazeta la Tabibu alisema hata mbili tu zinaweza kunitosha. Ngoja mm. anionjeshe mm. halafu zinatosha labda. <laughs> Hata kwa karanga mbili tu zinaweza mm. kufanya kazi, au lazima kile kipimo kizingatiwe pia? Aa, kipimo ni muhimu kuzingatiwa, kuzingatiwa, kwa sababu diyo. hata hivi virutubisho ambavyo tumevitaja hapa mm. katika taasisi za chakula na masuala ya lishe wanaeleza kwamba mtu ili awe na afya nzuri, labda madini ya potassium, kwa siku anatakiwa ale vyakula vyenye madini ya potassium ambavyo vitampa kiwango gani cha madini haya kwa siku mm. mm. wanataja pale kiwango chao na kwa, kwa bahati e, mbaya lao nzuri pia wakati mwingine, kwamba kila nchi shirika lake linasema kiwango kutokana na hali ya hewa mm. watu wake, vitu wanavyovitumia. Kwa hiyo wanasema watumie kiasi gani, kwa hiyo utakapotumia kidogo maana yake unaweza usifikishe kile kiwango kinachotakiwa kwa siku, kwa hiyo ukapata faida lakini sio kwa asilimia kubwa kama ukifata eh, kile kitu nachokisema sisi mm hapo -hmm. Na. Uh, hapo na kuna hoja nataka niitengeneze kidogo na. Tuna kwa mfano unatoa mfano wa mahindi wanasema mm. Uh, kwa mfano tuna haya mahindi ambayo tunaenda kukoboa. Ya. halafu tunasaga tunatengeneza unga. hmm. normale unga wake unakuwa mweupe. hmm. tunakula chakula ugali. hmm. Hmm. lakini kuna wengine, yale mahindi tu kama Ndiyo. yalivyo, Ndiyo. labda atayasafisha tu, yakishakauka anakwenda kuyasaga Ndiyo. kwa namna moja au nyingine, unga wake huwa tunaita dona, dona, na wako no, wanaosema, mimi si mtaalamu sana lakini hmm. wanasema kwamba no huu unga ambao umekobolewa Haa, unakuwa virutubisho vyake ni vichache kuliko unga ambao haujakobolewa, kwamba kwa una virutubisho vingi ndi, zaidi, ingawaja watu wengi tunapendelea huu uliokobolewa mweupe na nini, mwe. na, nini yeah, na tunaacha huu unga wa dona ambao mm. ndo labda virutubisho mm. viko vingi mm. Sasa tukichukua dhana hii kwa upande wa karanga mm. kuna wale ambao wanachemsha mm. na kuna wale ambao wanakula mbichi na mm. kuna wale ambao wanakula zilizokaangwa mm. Sasa katika makundi haya matatu zilizochemshwa mbichi, na, na na zilizo labda kaangwa hivi mm, mm. Ni zipi ambazo ni yani, tunasema kwamba ni bora zaidi mtumiaji akazitumia katika kulinda vile vitu ambavyo viko ndani ya karanga? Ndio mm. kipaumbele kinatolewa katika karanga mbichi. Aha, karanga mbichi mm. au unaweza pia kuzichemsha kidogo mm. ikawa pia nzuri yeah. ama hata zile ambazo kama nilivyosema kuzitwanga mm. ili kuweza kupata Ndiyo. mafuta yake pia mm. ina faida kubwa sana mm -hmm. Kwa hiyo kipaumbele karanga mbichi na, na kipaumbele kikubwa mm -hmm. zaidi lakini, kwa karanga kwa kiwango chochote ambacho tutakao na kitumia kina hey, matatizo hey. hata kama ni za kuchemsha kidogo hmm. hata akiwa za kukaanga kidogo na yeah. kuzitwanga naam hey, nakumbuka hey. na pia kuna watoto awa wachanga mm. Unakuta kunakuwa na kitu fulani kinaitwa lishe yeah, yeah. Katika mle ukiangalia pamoja na mchele pamoja mm. na mahindi wanachochanganyishwa karanga ah, zipo hii. mle ndani kabisa. Sasa unanipa akili nyingine upya kwamba labda wa, walipata hili somo mapema mm. au ya, ya, ni jambo ambalo watu hmm. ambao wanafuatilia masuala ya lishe Ndiyo. wanafahamu kabisa umuhimu wake, kwa sababu hata tunaposoma shule tu za msingi huko tunafundishwa ma, ma, makundi mbalimbali mbali ya chakula hmm. na lishe. Na ukiangalia katika ile makundi kuna vyakula vya mafuta kwa hmm. hiyo karanga ni moja ya vyakula hmm. ambavyo vina mafuta hmm. na kama nilivyosema, mafuta yake ni mazuri, sio mafuta yale ambayo yana, yana, yana lehemu kwa resto ambayo ina matatizo. Yenyewe ni unsaturated fat, sio hmm. saturated. Kwa hiyo ni muhimu sana kutumia karanga. Nadhani hata mtoto ambaye anatumia lishe hiyo anakuwa na afya njema kabisa, sio tu kwamba unamtibia lakini unakinga pia na vitu vingine. Na hapa nikasema yeah. Kabisa, mwanzoni nilisema kwamba inaboresha uwezo wake, afya ya ubongo, kwa hiyo uwezo wake wa kufikiri hata ule unakuta mtoto mwingine goigoi darasani aelewe. Unaona tatizo labda ni ya mtoto, kumbe tatizo nilipo katika lishe eh, lishe yake ambayo amekuwa ame ame, anakuwa nayo mm -hmm, haikuwa vizuri. Kwa hiyo hata imeenda kupelekea uwezo wake mm -hmm. wa kufikiri uwezo wake wa kukumbuka unakuwa ni mdogo mm -hmm, na matokeo yake yeye ya anakuwa ya, mtu wa mwisho tu darasani mm -hmm. Kwa hiyo lishe ni sehemu muhimu sana katika, oka, katika, katika o, mwisho mwimu wa siku nasema mtoto wangu yeah, kafanywa ka, ka, ka vibaya, wanamuonea, yeah, wanamuonea, eh, wa, wa, wa, wa, utaanza kuingia kwenye ushirikina sasa, kumbe ni fumo ule, fumo wa vyakula, nakumbuka no. Na ni kweli kabisa, kuna daktari mmoja aliwahi kuthibitisha kwamba Ukila matunda mabichi yani asili ya matunda ale, mm. yani vitu vyenye asili ya ubichi, ubichi, hasa mm. kama matunda mm. wanasema inasaidia akili yeah, kuwa kuwa makini sana, ni kuwa sharp na, na ndio maana unakuta saa nyingine hata kule vijijini yeah. Uh, watoto mtoto anasoma hakuna tuition lakini ana akili ya ajabu sana, nadhani kwa sababu ya mfumo, mfumo, mfumo huu wa vyakula vya, vya, kula kula vya ubichi, ubichi tofauti labda na watu wa mijini na kwa wanatumia hey. E, nadhani mmoja katika kitu ambacho nitaka pia nikuulize ni hicho mm. Ni kwamba huyu uh, mtu ameamua sasa kutumia labda mafuta ya karanga mm. uh, lakini kwa mfumo wetu wa hapa mjini mm. Unakuta kama ambavyo nimesema hata baadhi ya vijiji wanatumia ile tui t tui, mm. Kama ni tunaita tui eh, eh, mm. Alafu anatia kwenye mboga mm. ile za majani na nini yeah, kadhalika yeah, yeah. Sasa kwa huku mjini unakuta kwa mfano, Mr. Jovini, umetoka nyumbani Naam. Umekwenda umekuja kazini kwako, auendi tena mchana kula nyumbani, unaenda kula labda hotelini. Lakini pale hotelini mfumo wa mafuta sio ule ambao wewe unahitaji. Inawezekana hawatumii mafuta ya karanga pale Ndiyo. Na hata kama wanatumia mafuta ya mengine, unakuta leo labda wametumia mafuta mafuta haya, kesho haina mafuta nyingine, e, kesho nyingine kutwa Mm. Sasa mfumo huu wa kubadilisha haya mafuta labda, je yeah mafuta ya karanga yale ambayo unayatumia haiwezi, haiwezi, yani haiwezi kuzidiwa labda na mfumo huu wa mafuta mengine ya hapo hapo. Shida ipo mm. Shida ipo kwa sababu kama wiki iliyopita nilisema mambo haya ya kupambanisha kwa sababu uh, baadhi ya mafuta yanakuwa na tatizo lile la mafuta mabaya lehemu, mm. cholesterol mm, kuweza kwenda kuganda katika mishipa. Kwa hiyo karanga itakuja inaondoa, wakati wewe tena unakuja unaweka. Kwa hiyo mtindo utakuwa ni ku shindanisha, huyo anaweka huyo anatoa, huyo anaweka huyo anatoa. Kwa hiyo system ya ulaji mzima inatakiwa wenayo izingatiwe iweze hmm. kubadilika sawa. So, umezungumzia pale mahindi yaliokobolewa na mahindi yasiyokobolewa. Ni kweli kabisa kwamba mahindi unapokoboa unakiondoa kile ki, kidule cha njano kile kile, kile cha njano kile kidu kiini cha njano ndo kilichoshika virutubisho vingi. Kwa hiyo unapokiondoa kiini, pamoja na lile kasha lake lile tio, gamba kwa hiyo unapokoboa manake, kasha umeliondoa, kiini umekiondoa, umebakia ile ya ndani. Ile ya ndani maanake, yote ni ni ni carbohydrate, hmm, ni, ni ni ni ni wanga, sawa na wanga, mwisho wa siku unapoingia mwilini unabadilishwa kwa sukari. Sasa unapojiweka tu sukari sukari sukari, manake una, una, una, Lazimisha mwili sasa hmm. insulin kufanya kazi kubwa zaidi kiasi kwamba inaweza ikaja kuzidiwa. Kwa hiyo si nzuri. Kwa hiyo inatakiwa tujidengee pia mfumo wa ulaji uliokuwa mzuri. Tuangalie katika chakula chetu tuhakikishe tunapata mboga za majani. Sidhani kama mtu anashindwa kununua mboga za majani akasema kwamba bei ni kubwa sana, si, si, si, si, si, si, si, nini, nini. Tuangalie tupate mboga za majani kidogo, hizo karanga kidogo pale zinakaa kama sehemu ya vyakula vyenye mafuta, ukapata labda dagaa wako wazuri ama, ama samaki wako, kama unaweza kumudu kununua samaki ukapata pale, ukapata kaugali ka kako kazuri ambacho kadona ukapata lishe nzuri na, na, na Mr. Jovini, sasa hivi watu wanapenda sana kula chakula hicho cha dono na nimeona sana. Sawa, kwa hiyo kwa hiyo ukitengeneza mfumo huo wa chakula unakuwa vizuri, umepewa umemaliza chakula chako, ukapata tunda, unywaji wa maji uko vizuri mm. Nafikiri afya yako itarudi vizuri, lakini hii ku ulaji mbovu tu, kula umakunywa masoda mengi mm. umakuja umepiga bia kidogo mm. umeshtua labda mm. nyama za mafuta kwa ze, unachagua zile ni kesta kesta kile mafuta mafuta <laughs> unaweka pale nyama za kuchoma hizi ni kwa, nafanya interview moja na na, na watu wa saratani mm. nani pale Ocean Road, watu wa, wa, wa saratani wameniambia wame, wame kabisa kwamba nyama za kuchoma mm. zinachangia sana magonjwa ya saratani, okay. Kwa sababu wenyewe wa, wakitaalamu walieleza Sikujiandaa sana kwa katika hilo lakini, wanasema unapochoma ile nyama, yale mafuta yanayodondoka kwenye mpaka moshi unasababisha mm, moto kuzimika, kuzimika hmm, na kutoa moshi hmm, ya, yanaenda kutengeneza sumu ambayo, unapokuja ku ile moshi unapokuja, maanake unaleta sumu katika nyama hmm, inaingia katika nyama. Kwa hiyo unapokula unakula vile vitu ambavyo vinaenda kuleta athari ambavyo baadaye inakuja kuleta magonjwa ya saratani. Kwa hiyo watu napenda tu mishikaki hapo sijui nini tunapiga. Kwa hiyo vitu vyote system yote ya ya ulaji mwisho wa siku tunajikuta kwamba tunatengeneza bomu ndani ya mwili wetu. Na huo ni mtihani nyama choma naona ndio inashika hatamu hiyo. Sawa inawezekana wewe ukasema ah, mimi nakula sekalanga sasa hivi. Unakula karanga afu mwisho siku kaja kuumwa ugonjwa ambao tumesema hapa ni unazuiliwa. Ukasema kwa dini sasa au kwa jamani wa karanga, lakini kumbe sio tu kula karanga ikatosha, lakini mfumo wako pia wa ulaji unatakiwa ubadilike ubadilike. Kweli. No. Uh, labda Mr. Jovini, kuna hizi karanga ambazo tunakula mm. ambazo hata ukitoka nje ya studio tu hapa mm. unaweza kukutana na kijana akaweka labda kwenye kasha fulani mm. naona akawa anauza mm. zile za kukaanga zile. Yes. sasa kuna namna mbili. Kuna wengine huwa mm. wanazimenya zile mm. ili apate tu kile kiini cha ndani, ile ganda jekundu mm. analiondoa mm. kuna mwingine anapeleka moja kwa moja bila hata mm. kumenya mm. wewe unashauri vipi katika hilo, labda kutokana na hali ya matibabu zaidi? Ah, unajua tunapenda, sawa, ni vitu ambavyo vishaandaliwa mm. rahisi. Kuna ninasisemi hivi kwa ubaya, kwa maana ya kuharibu biashara za watu, hapana, lakini tunapokula vitu hivyo lazima tuangalie mazingira ya uandaaji wa hiko kitu mm. ndio unaweza kukupelekea wewe ule labda na ganda au moto ganda au ule zile au usile. Kwa sababu kama zimeandaliwa vizuri, zimeandaliwa vizuri, ganda haliwezi kukusumbua kitu chochote. Kwa hiyo unaweza kukaa na ganda na ukabili ukapata vitu zaidi vya virutubisho, lakini kama maandalizi yake atakuwa mabaya, maanake inaweza kupelekea madhara pia, katika katika mwili wako. kwa hiyo Wakati mwingine tuwe na utaratibu tu wa kutengeneza vyakula kama hivyo nyumbani na kuweza kuvitumia kwa urahisi zaidi. Mm. Nafikiri karanga mbichi zinapatikana kwa hiyo mtu anaweza ukaandaa ikawa ni bora zaidi, uka, uka, uka anda, mm, zaidi. Kuliko kuwa kula kitu ambacho hujui mazingira yake yalikuwaje labda kama unamwamini huyo mfanya biashara wapo wa ambao waaminifu wanaandaa vizuri katika mazingira masafi, kwa hiyo unaweza ukala na usipate matatizo yoyote, lakini uandaaji mm. ni sehemu kubwa sana katika kuhakikisha chakula chako kinakuwa ni tiba ama kinakuwa ni sumu mm, yeah. Mr. Jovini, kwa nini unajua nimekuuliza kuhusiana na ulaji wa karanga kwa kumenya na kutomenya? Ndio, ndio, kwa sababu kuna siku ilikuwa niko na marafiki zangu tunakula machungwa, tumenunua tunakula. Sasa katika ulaji mimi na rafiki yangu tulivyomaliza kufyonza yale ma maji yale tukawa sasa tunamenya lile chungwa tunachukua vile vitu vya katikati nah, tukaanza kuvitafuna, ndio huyu rafiki yetu mwingine akasema, ah, jamaa mna njaa sana <laughs> nibona mpaka hivyo mna mnavimaliza. Rafiki yangu mwingine akasema je, hapana, yaani mm. chungwa sio hayo maji chungwa ndio hili sasa mm. hili protini sasa mm. ni ndio maana nikuuliza kuhusiana hilo, sijui okay. kama nani alikuwa sahihi katika kutokana na utafiti wenu, ingawaje leo si kazi yetu sana yeah, chumba lakini <laughs> angalau <wajibu. laughs> <wajibu. laughs> um aliyokuwa sahihi ni yule aliyosema mm. kwamba tunatakiwa tule na mpaka hii ya ndani, jawapo naye hakuwa sahihi kusema ni protini hey, <laughs> hakuwa na uhakika tu, lakini kumbe alikuwa sahihi kwamba <laughs> <laughs> kiliwe kweli si protini lakini tunasema ni kambalishe fibers mm. ambazo zinapatikana katika zile nyuzi nyuzi zile unazoziona zile nyuzi nyuzi, mm. nyuzi, nyuzi mm. zina kazi nzuri kabisa katika mfumo wa meng'enyo wa chakula mm. inafanya mmeng'enyo wa chakula uwe katika hali yake nzuri, kuna mjongeo wa utumbo mtumbo mpana mm. uweze kuwa mzuri kwa mantikio, unapokula vitu kama vile matatizo kama ya kukosa choo yanakuwa yanakuepuka, matatizo kama ya bawasiri haya yanakuwa yanakuepuka, lakini mfumo wako pia mmeng'enyo unakuwa mzuri, mambo ya gesi gesi haya tumboni yanakuepuka. Kutokana na nini? Zile kambalishi ambazo unakula kwa kiasi kikubwa. Lakini pia ina, ina katika masuala hata ya damu masuala ya yeah, mfumo wa damu katika mm. masuala ya hata ya sukari haya yanaweka vizuri, kwa sababu tafiti pia zinaonyesha kwamba kambarishi inachochea uh, kuweka kiwango cha sukari kwa vizuri mm. na kushush shusha kidogo masuala ya, ya pressure. Kwa hiyo katika swala la, la kambalishe alikuwa yuko sahihi sana kusema, <laughs> tule mpaka hizi hizi hizi mm. kama kama na wengine wanashauri si tu zile zinazoonyotoka yeah. Basi hata ile jeupe lile lenyewe dude la nje unaweza ukala pia. Ule tu katika kile kipande kimoja ukala hata lile mm. dude jeupe, ikawa inaongeza kamba lishe za kutosha katika mfumo wako wa mmeng'enyo wa chakula. Kwa hiyo haikuwa na matatizo, alikuwa sahihi, japo sio kwa usahihi huo kwa kusema kuna protini lakini <laughs> alikuwa anajua kwamba kuna kitu mule ndani. Lakini alikuwa hana uhakika ni kitu gani, kitu gani. Naam. Mm. Mr. Jovini, uh, tunajua kwenye karanga kuna kama asili ya sukari fulani. Mhm. Mm kwa mm mbali -hmm. ukila mm -hmm. karanga unaona kama kuna asili flani, flani, ya sukari fulani. Ah, vipi kuhusiana na sukari ile ambayo inapatikana kwenye karanga haiwezi kumwathiri mtu kama atakuwa anatumia mara kwa mara zaidi? Mm, hapana. I mean. ha, haina madhara yoyote, ule ni utamutamu tu ambao hupo ambao ha, ha, hauna shida sana katika katika mfumo wa mmeng'enyo. Kwa mtazamaji wa IBN TV Africa, studioni niko na Mr. Jovini Mwingira, ambaye ni mhariri wa gazeti la Tabibu, miongoni mwa magazeti machache nchini ambayo yanatoa elimu mbalimbali kuhusiana na matunda haya haya ambayo tunayatumia kila siku, tunaweza kuyapata hata kwa shilingi mia moja Uh, kwamba yanaweza kufanya kazi tofauti na ile ambayo wewe unaifahamu ya kula tu kama burudani, lakini pia inaweza kufanya kazi zingine kama ambavyo umeweza kumsikia au unaendelea kumsikia, uh, Mr. Jovini. Kabla hatujamaliza kipindi chetu, naona kinaelekea ukingoni kidogo, na kweli tuna mambo mengi kabisa ya kumwambia ya ya mtazamaji wetu. Ndiyo. lakini Uh, kama ambavyo umemgusia kwamba wewe unam, unampa tu taarifa mm, chache lakini zaidi, akipata a, ile nakala inaweza ikamsaidia zaidi mm. mm. Uh, labda kwa kumalizia kipindi chetu uh, wewe kama mtaalamu wa haya matunda na vyakula mbalimbali ambavyo tunavitumia kila siku mm. katika maisha yetu ya kila siku mm. unamwachaje una mtazamaji katika kumshauri hasa kwa kitu hiki ambacho leo tumekizungumzia kuhusu swala la karanga na mm. Uh, kitu ambacho namshauri kwamba cha kwanza kabla tujaenda kwenye karanga. Ndiyo. kubadilisha mfumo wetu wa ulaji Na. sawa mm. eh, matunda yazingatiwe, yapewe kipaumbele mm. katika kila mlo unaokula uhakikisha unatunda ama una juisi ya tunda mm. asilia, sio ya kiviwandani mm. sawa lakini pia mboga mboga za majani. Katika masuala ya nafaka tuhakikishe nafaka zile ambazo hazijakobolewa ndio, tusikimbilie tu kwa sababu hii labda ina ladha nzuri mm -hmm, lakini ukaacha uka, uka virutubisho mm -hmm. Eh, napendeleza matumizi ya mafuta si mafuta, vyakula vyenye mafuta tuangalie chakula hiko kina aina gani ya mafuta mm -hmm. Kama kalanga tumeona kuna mono unsaturated ambayo ni muhimu katika afya yetu. Kwa hiyo tuzipe kipaumbele matumizi ya, ya, ya mafuta kama ya karanga, lakini pia alizeti. Hayo ni mafuta mazuri ambayo tunaweza tukayatumia, lakini pia tusichukulie tu karanga kama kiburudisho kwamba ah, umeona labda zimeuzwa leo, ngoja nipate ni, ni, ni, ni kiburudisho tu cha karanga. Ah, karanga iwe ni sehemu yetu ya mlo wa kila siku mm-hmm. Zaidi ya hapo, sio karanga. Kuna vyakula vingi ambavyo vina faida kubwa, ambayo labda mmoja au wa wawili hawatakuwa hawavifahamu. Kwa hiyo wapate nakala yao ya gazeti la Tabibu mm -hmm. siku ya kesho liko mtaani, mtaani. Nje ya karanga, kuna vitu vingi, kuna mmea wa mkaratusi na faida mm -hmm. zake mule ndani. Aa, kwa wale wanaopenda michezo kwa sababu mm -hmm. ni gazeti la afya na michezo ni mm -hmm. sehemu ya afya, yani pia kuna habari kule za kuhusu michezo wanaweza wakapata, wanaopenda masuala ya vyakula, mapishi, kuna mapishi, kuna masuala ya urembo Naam na, na, na, na, na, na, <laughs> na, na, kwa hiyo pale utajua utapewa hits mbili tatu kuhusiana na mm. masuala ya vyakula mm. eh, na aina gani do... ya vyakula ambavyo vinatakiwa ule suathiri na nini naam, lakini pia kuna wataalamu mbalimbali kule wanaandika articles zao mm. kuna mama kina Dr. Lusanzo kina Jum. Dr. Kapagi wanaandika, na sasa hivi tumeanzisha safu mpya ambayo inadili kumleta mtaalamu Yo wa tiba mbadala yoyote yule, au uko kwa mikoani. Kama watu wa mikoani wananisikia, wataalamu wa tiba mbadala wa mikoani mm. ni, ni nafasi yenu hii safu mm. kuweza kuelezea tiba ambazo mnazitoa nyinyi, kupitia edha vyakula, edha dawa mnazozitengeneza kutokana na miti shamba mm ni nafasi yao kujielezea na kujinadi na kuweza kuelezea kuisaidia jamii kwa urahisi zaidi. Unawezekana wewe ni mtaalamu lakini watu hawakujui, uko wapi, unafanyaje? Kwa hiyo hiyo safu tulianzisha gazeti la Kesho ndo ni, ni, ni sehemu ya kwanza ya safu hiyo, inatokea ipo katika ukurasa uh, namba namba kumi na moja kumi na mbili. Kwa hiyo watu pale wataanza kupata nafasi ya kuwafahamu wataalamu wa tiba mbadala mbalimbali wakielezea tiba mbalimbali. Kwa hiyo tabibu, uh, tunazidi kupanua kuwakusa yeah. watu mbalimbali mbali. Sababu tumeangalia kwamba tuna labda tuna deal na madokta ambao tuko nao karibu huku Dar es Salaam, lakini mikoani tunapata watu wanawapataje, a watu labda wanaweza ikawa ngumu kuja Dar es Salaam. Kwa hiyo tumetoa hii safu kwa maana kwamba huyu dokta kama yuko Uh, labda tuseme Bukoba akiandika pale watu wa Bukoba watajua, ah, kumbe naweza nikaenda kwa daktari fulani nikaweza kupata msaada kama ningeza kupata Dar es Salaam au wapi? hmm. Kwa hiyo nafasi yenu, watu wa mikoani, wataalamu wa tiba hiyo, safu imekuja kwa ajili yao na labda tu no. kwa kumkumbusha mtazamaji wetu kwamba inawezekana gazeti la tabibu pia kwake likawa limemwea mbali kidogo, labda yuko mbali mikoani no. au hata nje ya Tanzania no. labda tunaweza pia kumkumbusha kwamba IBN TV Africa ina vipindi vinavyotolewa kwa ajili no. vinavyo no. ya, gazeti, ya la tabibu, gazeti la tabibu kuelimisha ya. jamii kwa kupitia Bisa. gazeti hilo la tabibu kabisa, kwa hivyo tumkumbushe tu kwamba no. akishindwa kupata eh, no. gazeti Gazete. lakini pia ta, eh, IBN TV Africa ipo kwa ajili yake kabisa, kabisa. na pia jie kwenye gazeti mnaweza no, no. pia mkamkumbusha mka mtazamaji no, no. kwamba au msomaji kwamba pia tufuatilie katika IBN, IBN TV Africa. Ni kitu ambacho kipo uh, eh, basi kiwekeni okay pale ili kabisa. akikosa huku basi anajua anapata huku, kama ambavyo watu wengi wamefuatilia Marovera kupitia pia IBN TV Africa. Tunamkumbusha tu kwamba IBN TV Africa, timu yote ya tabibu iko e, hapa hapa iko kabisa ka, katika kuelimisha jamii mm, kwa mambo mbalimbali basi ah, mtazamaji wa IBN TV Africa, mpaka kufikia hapo hatutakuwa na la ziada ndani ya studio hizi. Kumbuka ulikuwa nami Mujahid Rashid, lakini pia nilikuwa na mgeni wangu Mr. Jovini Mwingira, yeye ni mhariri wa gazeti la Tabibu. Aa, kama ambavyo nasisitiza kwamba ni magazeti machache sana nchini ambayo yamejikita zaidi katika kuelimisha jamii kupata tiba mbadala kupitia matunda ambayo tunayatumia. Ni matunda ambayo kuanzia shilingi mia unaweza ukapata. Jenga afya yako na Tabibu. Mpaka hapo basi, nasema kwaheri na ahsante.