Mtazamaji wa IBN TV Afrika, karibu katika kipindi hiki cha mjadala. Jina langu ni Mujahid Rashid, studioni nina mgeni katika kipindi changu hiki ambacho hivi punde nitakutambulisha, naye si mwingine bali anaitwa Mr. Jovin Mwingira. Yeye ni muhariri wa gazeti la Tabibu, lakini pia ni mtaalamu wa kufahamu matumizi mbalimbali mbali ya matunda na mimea kama tiba. Basi huyo ndio mgeni wangu wa leo ndani ya studio hizi. Mr. Mwingira, karibu ah, sana. Mimi napenda nikuite Mr. Mwingira kwa sababu <laughs> najua pia sijapotea. Uh, Mr. Mwingira, nadhani leo tuko katika eh, mjadala wetu huu, lakini napenda pia niweze kumtambulisha mtazamaji wetu kwamba mada yetu ya leo studioni ni nini. Uh, mtazamaji, mada iliyoko mezani leo ni kazi ya mmea wa Marovera, kama ambavyo nimekutambulisha mgeni wangu kwamba ni mtaalamu wa kuifahamu mimea mingi, kazi yake sio mganga, lakini ni mtaalamu wa kufahamu kazi ya mimea na matunda. Kama ni chungwa, wewe na mimi tunakula, lakini mwenzetu analijua zaidi ya kula kama tunda la kawaida. Kwa hivyo kaa vizuri, kaa kabisa hapo kimya kabisa, ukiwa unapata maelekezo mbalimbali kutoka kwa mtaalamu wangu, lakini yeye pia kama ambavyo nimekutambulisha, ni mhariri wa gazeti la Tabibu. Nadhani gazeti lenu linatoka kila siku ya Alhamisi. Ndiyo, kila Alhamisi. Basi nadhani baada ya hapa mtazamaji atakuwa analifuatilia zaidi. <laughs> la, ya. Ya. Basi mtazamaji, moja kwa moja napenda tu niingie katika mjadala huu, lakini kabla hatujaanza chochote katika mjadala huu, kwanza ningependa ni kumuuliza Mr. Jovini Mwingira kwamba kwa nini wao kama Tabibu na ni miongoni mwa magazeti ambayo machache sana nchini yanakuwa yanatoa elimu mbalimbali kuhusiana na matunda, mimea na kadhalika. Lakini pia nitahitaji kujua kwa nini wao wameamua au uh, wanatumia mimea na wanatumia pia matunda kama matibabu mbadala. Yeah. Mr. Mwingira karibu mwelekeze kwanza mtazamaji. Aa, kikubwa katika gazeti letu la Tabibu tumejikita katika tiba kinga na lishe no. Lakini tunapozungumzia tiba tuna bezi zaidi katika tiba mbadala mm. Na sababu inayotufanya tubezi katika tiba mbadala kuna sababu kama mbili. Sababu ya kwanza uh, madawa ya hospitalini sio kila mtu mwenye uwezo wa kumudu zile gharama zake yeah. Kwa sababu hiyo Kumbe tunaweza tukaangalia, tunapata wapi mbadala? Mm. Kama kwa sisi ambao wenye kipato cha chini ambao hatuwezi mm, kumudu labda gharama za matibabu tunapata wapi mbadala? Mm. Tukaja kugundua kwamba inawezekana kutumia matunda au mimea mbalimbali mbali, kama tiba ya magonjwa ambayo yanatusumbua yana hasa sisi binadamu, mm. Hilo moja, lakini pili uh, hata wataalamu wenyewe wa afya ambao wame wametengeneza hizo dawa, wamependekeza matumizi ya hizo dawa, wakati mwingine wanasema kwamba zina hatari mbalimbali iza ndogo ndogo ama hata kubwa ndiyo. Zile kubwa huwa zinatokea iwapo utatumia hiyo dawa mfululizo mfululizo mfululizo. Kuna hali ya, ya, ya, ya, ya, ya matatizo ambayo yanajijenga katika mwili wako kutokana na hizo dawa, kutokana na kemikali ambazo zinatumika katika hizo dawa, lakini pia Uh, hasali ndogo ndogo kama labda overdose labda, mm -hmm. au tu mtu dawa inakuwa haimkubali, kwa hiyo mm. anakuja yeah. kutupata madhara tofauti tufaut, tofauti. Lakini tukiangalia katika hizi tiba ambazo za mbadala ambazo tumeziangalia tutakuja kuziangalia sisi yeah. Mm. tumegundua nyingi hazina madhara kwanza, au ya muda mrefu au mm makubwa, lakini pia hata yale madogo yanayotokea sio yale ambayo yanaweza kumwathiri mgonjwa kwa kwa kwa kwa, kwa, kwa sababu ni, ni, kama chakula cha kawaida unachokula mm. kila siku. Kwa hiyo chakula ki, ni mara chache sana kukuzuru, na hasa labda zinapoingia sumu mbali chakula no. Kwa hiyo hiyo ndio sababu kubwa iliyotupelekea sisi mpaka kuanza kuanzisha hili gazeti, kwa sababu tunaamini kwamba wapo waganga wa tiba mbadala mm. lakini e, si, si kila mganga anaweza kupatia wasaa wake akaanza kukuelekeza kwamba chungwa labda lina hili yeah. na hili na hili, na ina hili. Mm. Kwa kwa hiyo kurahisisha maisha kwa, kwa, kwa Tanzania kuweza kwa kupata hii elimu. Tukaona gazeti ni chombo ambacho kinaweza kuwafikia umma wa, wa watu wengi mm. lakini pia kwa bei nafuu zaidi tofauti na gharama zingine mm. Kwa hiyo hiko uh, ndio kitu tusukuma zaidi. Vizuri sana, mtazamaji, hayo ni maelezo ya Mr. Mwingira akiwa anajaribu kukuelekeza kwamba kwa nini wao waliamua uh, kutumia matunda na mimea iwe kama tiba mbadala, na mimi naamini kabisa umempata vizuri. Hata mimi mwenyewe nimeshampata vizuri kabisa uh, kwa nini wameamua kufanya hivyo. Sasa Mr. Mwingira, leo tunazungumzia mmea Mwarovera mimi si, si mtaalamu sana wa kufahamu mmea huu deo. Lakini huwa naona baadhi ya product au baadhi ya eh, kama mafuta na nini yamewekwa kwa nembo ya mti huu Mwarovera, lakini nadhani tayari, kwa, kwa sababu wewe ni mtaalamu mm. utaweza kutufaidisha zaidi kuhusiana mmea huu. Sasa ninachotaka kujua zaidi ni kwamba huu Mwarovera, tunavyozungumza Mwarovera ni, ni aina gani ya mmea zaidi? Aha. Kwanza anza tukianza, kimwonekano mwarovela ni ni mmea ambao ukiuangalia kwa haraka haraka unaweza ukasema hauna shina, ah, ha, lakini kiukweli kwamba shina lipo. Okay. Ila shina lake ni dogo sana ama ni fupi sana kiasi mm, kwamba halionekani kiurahisi mm. Na matawi yake mwarovela yanakuwa na rangi mm, ya kijani, mingine yanakuwa na vidoadoa kidogo njimu. Lakini mengi ni ya kijani na, na kama yanataka kufanana kidogo kama na mm, mkonge kwa mbali sana ha, eh, lakini wenyewe ni, ni mlaini zaidi mm. na una maji mengi sana huu mm. mti wa rovela kwa hiyo mm. ni mti kama miti mingine, ni mmea kama mmea mwingine mm. lakini una faida nyingi katika masuala ya kiafya zaidi. Nzuri sana mm. labda na huu mmea huu wa rovela mm. unapatikana kila mahali labda popote Tanzania au una sehemu zake maalumu kutokana na hali ya hewa ya maeneo hayo kutokana na huu mti unavyokuwa una ni mmea ambao unapatikana kiurahisi, si si si mgeni sana ndiyo. Lakini pia sifa kubwa ya aloe vera unaweza kuhimili kuhimili hali ya ukame, okay. Kwa hiyo hata sehemu ambazo hazina hazina mvua za kutosha huu mmea mm -hmm. unaweza ukaupata, mm -hmm. na ukautumia katika mahitaji yako kila siku, na wa watu wengine wameutumia kuupanda katika hata bustani zao za maua, wanapanda na wanapopata wa shida kama wanafahamu, wanakuwa wanautumia kama tiba tiba ya magonjwa ambayo wao wanafahamu. Nadhani Mr. Mwingira, kwanzia hivi leo kila mwenye mwarovera akishapata faida za hapa leo, atautunza vizuri sana kamisa, kamisa, lakini kamisa. Kabla ya hapo pia nimeshaona watu wanaufuatilia sana mwarovera na kuutunza pengine kwa namna moja au nyingine, ila leo watapata faida nyingine mpya kutoka tabibu. Asante sana sasa, uh, moja kwa moja Mr. Mwingira mimi napenda kwa kuwa mtazamaji yuko hapo katika luninga yake ana hamu sasa, Ndiyo. ya kutaka kujua kwamba mwarovera unafanya kazi gani? Mwarovera ni tiba haya. Kama ni tiba, ni tiba ambayo inatibu kitu gani, ugonjwa gani? Naam. Lakini kama ni tiba nafanyaje? mm -hmm. ili ifikie kuwa katika tiba, sababu ataukuta tu mmea mm -hmm. atauchuma, lakini ana, yuko nao mkononi hajui kweli unafanya kazi gani? lakini at, kama unatibu tumbo kama ni yeah, tumbo labda deo. tumbo gani? uh -huh. lakini atafanyaje mpaka ufikie. Asante sana. Uh, kwanza hilo ndio, ndio lengo kubwa okay. la gazeti letu la Tabibu uh -huh. na niwadokeze ni, ni tu na. Wapenzi wa, wa, mm. wa IBN, na. kwa wapenzi watazamaji wa IBN kwamba uh, siku ya Alhamis kesho. mm. tutakuwa na, na, gazeti letu mtaani kama kawaida na aloe vera ndio itakuwa stori yetu kubwa. Mm. Kwa hiyo mimi nitaeleza lakini kwa habari zaidi kesho akijipatia nakala yao, anaweza kufahamu zaidi kuhusu aloe vera. Aha. Uh, kwa kuanza, nianze kusema kwa virutubisho vichache ambavyo vinapatikana. Siwezi so, kuvitaja vyote lakini no. kwa, kwa uchache wake tu. Mdia. Uh, kwanza aloe vera ina, ina vitamini mbalimbali. Mbali. Kuna vitamini A, kuna vitamini B, kuna vitamini C lakini pia kuna vitamini E. Lakini mbali na vitamini, aloe vera ina madini ya aina mbalimbali. Nitasema kwa achache, kwa machache. Kuna vitami, kuna madini ya zinc, kuna madini ya manganese na kuna madini ya selenium. Ukiachana na hivi ambavyo vimezoeleka madini pamoja na na na, na na na vitamini, lakini aloe vera imekuwa na, na zaidi ya hapo, yenyewe ina compound mbalimbali mbali za asili ambazo zipo katika huo mmea. Compound moja hapo ambayo inapatikana inaitwa laxatives hiyo ni compound ambayo inapatikana kwenye aloe vera, lakini pia compoundi nyingine inaitwa anthraquinone ambayo inapatikana katika huo mmea. Lakini ukiachana pia na hizo compound mbalimbali, lakini kuna hormones za asili katika huo mmea pia wa aloe vera, ambao kuna hormone inaitwa auxins na hormone nyingine inaitwa gibberellin. Hizi hormone pia zina, zina faida kubwa, compound zina faida kubwa, pamoja na hii vitamin na madini vina faida kubwa sana katika afya ya ya ya, ya mwili wa binadamu. Ah, samani, Mr. Mwingira unavyozungumzia kuhusu compound unakusudia nini zaidi? Compound ni Kiswahili chake kidogo labda kinaweza yeah. kisiwe kisiwe endio, kisiwe na ni, ni... msombo, wenyewe wanasema msombo uh-huh. lakini eh, si si jina ambalo linafahamika sana si, lakini ni muunganiko wa vi, okay. vitu mbalimbali mbali, okay. ambavyo vime vimekaa kikemikali yeah, ziki yeah. kikemia zaidi hmm. ambazo vinaunda vina, vina, vina, vina kitu kimoja, sasa so. ambacho so. tunasema okay. compound so, yeah. so. Yeah. Mm. Sasa tukija katika swali la msingi umesema, uh, magonjwa gani yanaweza kutibiwa na na na kwa na namna gani na kwa namna gani labda mm nitazungumzia sababu yako mengi lakini nitazungumzia machache, hasa yale uh, aru... ambayo watu unajua kwamba yanawasumbua na... Aloe vera ina uwezo wa kutibu vidonda vya tumbo mm. vidonda vya tumbo nafikiri ni ugonjwa ambao umekuwa ukiwasumbua watu wengi sana na no. uh, hawajui uh, wafanye nini saa nyingine na wamekuwa kupata maumivu makali uh, kwa sababu sisi kama kama kama kama tabibu mm. tuna hatuandiki kwa utashi wetu tu kwamba kujirizisha, tunashirikiana tuna, tuna, tuna na madaktari wa ndani okay. Lakini pia tunaangalia watu wa nje wameweza kuandika kuandika nini mm. Aa, katika ku, ku, ku, ku, kutafiti hivyo, kuna dokta mmoja anaitwa Ax Josho ambaye yeye ana mtandao wake unaitwa Dr Ax. Huu mtandao wa Dr Ax aliweza kukuelezea aloe vera faida zake katika vidonda vya tumbo. Huyu dokta anasema kwamba aloe vera, kutokana na hizi compound mbili ambazo nimezitaja hapo awali imekuwa na uwezo mkubwa sana wa kuweza kupambana na bakteria ambao wapo katika katika bakteria mbalimbali ambao hmm, wapo katika mfumo wa mmeng'enyo wa, wa, wa chakula hasa wale bakteria ambao wanasababisha vidonda vya tumbo wale H, H, H. pylori. Wamesema hizi compound zikienda kule zinapambana na hao bakteria wanaosababisha na kuwaangamiza. Kwa, kwa mantiki hiyo, kama wanaweza kuwaangamiza wale bakteria ambao wanasababisha vidonda vya tumbo kukuna, ni, ni wazi kwamba una uwezo wa kutibu nini? Hivyo vidonda vyenyewe vya nini? Vya tumbo. Kwa hiyo, kwa hiyo mtu ambaye ana, ana, ana, ana tatizo la vidonda vya tumbo anaweza akautumia mwalovela kuweza kujitibu tatizo lake. Mm. Lakini lakini labda tukiachana na, na vidonda vya tumbo labda kuna, kuna, kuna kitu gani kingine ambacho kinaweza kutibiwa na alovela? Ukiachana na, na vidonda vya tumbo vilevile vile, tafiti mbalimbali mbali zinaonyesha kwamba mwalovela ama juisi yake inayopatikana na, na, na, na, na, na yale majani ya, ya mwalovela inaweza kutumika kupunguza kiwango cha sukari katika damu hmm, pamoja na mafuta mabaya mwilini ambayo tunayafahamu kwa jina la Koresto ama le Lehem, ndio. Kwa hiyo kumbe, mtu ambaye mwenye, vi, mwenye, mwenye tatizo la kisukari anaweza kutumia mwalovela kuweza kupata tiba hiyo ya aidha kupunguza makali mm -hmm. ama ina, kama unatumia mara kwa mara mara kwa mara, hatimaye tunaweza kabisa ile tatizo likawa kama hauna tatizo mm -hmm. la la kisukari. Lakini pia ukiachana na masuala ya kisukari, huo huu wa aloe vera unaweza ukatumika vizuri kabisa katika masuala mazima ya kutibu vidonda katika ngozi, mm -hmm. lakini vile vile kuti, kufanya ngozi yako kuwa na na, na laini, yani muonekano mzuri usio kuwa na machunusi, usio kuwa na madoadoa, huu huu kutumia aloe vera na ushahidi unaonyesha hata hata malkia wa Misri Cleopatra Patra alikuwa akiutumia mmea huu wa aloe vera katika kufanya ngozi yake iwe laini zaidi na kuwa yenye mvuto zaidi. Lakini pia kihistoria, ki bwana Christopher Columbus uh, huyu alikuwa ni, ni, katika wale watangulizi wa ukoloni Njio. alikuwa amefanya misafara mingi sana yeye alikuwa anatumia umea katika kutibu majeraha mbalimbali alikuwa anayapata yeye, lakini hata katika mihangaiko mihangaiko, uh, wanajeshi walinzi wake wale walikuwa wanaambatana wote katika misafara yao walikuwa wanapata majeraha. Kwa hiyo yale majeraha yeye alikuwa anayatibu kwa kutumia mmea huu wa aloe vera. kwa hiyo kumbe, kwa mtu ambaye ana matatizo ya majeraha mbalimbali anaweza akapata tiba kupitia aloe vera, lakini ukiachana na masuala ya, ya, ya ngozi pamoja na vidonda vya tumbo. Mmea huu wa aloe vera unaweza pia ukatumika kutibu tatizo la bawasiri ama mgoro tunasema. Uh, bawasiri au mgoro kwa wale ambao labda hawatokuwa familia na hayo maneno, mm -hmm. Uh, mgoro au bawasiri ni, ni, ni ugonjwa ambao unatokea kinyama, okay. Sehemu ya haja kubwa. Okay. Au wengine sababu hii bawasiri ipo aina mbili. Kuna bawasiri ya nje na bawasiri ya ndani. Yeah, Sasa hii ya nje inatokea kinyama kabisa, mm -hmm. Kinaonekana wakati unapokwenda uh, haja Kanya, kubwa. Andio. Lakini hii ya yeah. ndani kinyama kinakuwa hakionekani, lakini unakuwa unapata maumivu unapopinda haja kubwa. Wakati mwingine hata damu inakuwa inatoka. Hiyo ndio tunazungumzia bawasiri hmm. au mgolo. Kwa hiyo umu alovela unaweza ukatibu pia hilo tatizo la bawasiri au mgolo, lakini sambamba na hilo, kwa watu wenye matatizo ya kupata choo hmm. mtakuwa apati choo choo kabisa, au mwingine anapata lakini kigumu sana hmm. kwa shida hii, alovela ina uwezo mkubwa pia wa kurudishia uwezo wako kuweza kupata choo kilichokuwa katika kiwango cha kawaida mm, na kuondokana na maumivu ambayo yanaweza kuyapata wakati unatoa hiyo iko choo. Lakini, mm, pia mmea huu umeenda mbali zaidi katika masuala mazima ya uzazi. Uh, watu ambao wana matatizo ya masuala ya mfumo wa uzazi, mmea huu unaweza ukawa msaada kwa upande wao kuweza kupata faida kadha wa kadha kutokana na wao, matatizo yao yaliokuwepo labda sasa. Nimeongea sana hey, na, ni na, na mfululizo labda labda, <laughs> mtazamaji anaweza akapata shauku kwamba sasa kaolozesha na, mm -hmm. kwa <laughs> <laughs> tu kaolozesha, labda inakuwaje mambo haya yanatokea na, na mimi hasa nilikuwa nataka kama umeniwateke zaidi inakuwaje mambo haya labda, tuanze na na bawasiri mm. Kwanza niwadokeze ni, ni nini kinachosaidia kinacho katika bawasiri kilichokuwepo kwenye alovela ambacho kinasaidia kwenye yeah, yeah. bawasili kutibu mm, yeah. Uh, wataalamu wanasema bawasili, kama, kama nilivyosema ni, ni, ni mwanzo, wataalamu wanasema kwamba kuna, kuna, kuna katika alovela kuna compound mbalimbali yeah. Moja ya compound ambayo inapatikana katika alovela inaitwa athroquinon. Hiyo athroquinon unapokunywa ile juisi ya alovela ya alo, ya inapokwenda hiyo hiyo compound uh, uh, inapokwenda katika kuta za mfumo wa mmeng'enyo wa chakula inafanya kazi ya kuzi, kama iwapo kutakuwa na tatizo sasa katika yeah, zile kuta mm, labda zimekaa vibaya sababu kile kinyama kinatokana na, na, na, na nyama za kwenye ukuta wa utumbo hasa mm, utumbo mpana mm. Kwa hiyo hii anthraquinone inapoingia pale, ina inarudisha, ina zile kuta za ule utumbo mm, zinaivuta kwa hiyo kile kinyama kinakuwa kinaweza nini? Kinanywea, kinanywea kina na kinarudi katika hali okay, yake ya kawaida okay. Mm-hmm. Hiyo ni moja, lakini pia hii athroquinone inapoingia katika, katika mfumo wa mmeng'enyo wa chakula inafanya kazi ya, ya, ya kuua vimelea mbalimbali vilivyokuwepo katika ule mfumo wa mmeng'enyo wa chakula. Kwa hiyo kama kuna bakteria anapambana nayo, kama kuna vimelea vingine vyovyote inapambana nayo. Kwa hiyo, hiyo inakuwa ni faida namba ngapi? Namba mbili ya kuweza kuua kupambana na ile swala la bawasili lakini sasa tunatumiaje? Na swali linakuja hapo, najua hapo wengi wengi watakuwa wanataka sasa tunatumiaje? hmm. Tunachotakiwa kukifanya hmm. ni kuchukua lile jani la mwalovela. Ushalichukua lile jani, labda unatakiwa kulisafisha vizuri liwe liondoe hmm. li uchafu wote. Ushalisafisha unatakiwa kulipondaponda ponda ama kulitwangatwanga, ili mradi upate ile juisi yake ile yale maji yake yale ya hmm. alovela Ukishapata yale maji yake unakuwa sasa una, unayatumia yale maji kwa kwa kwa, kwa, kwa kutwa mara mbili, mm, lakini kwa kiwango gani? Kwa kiwango kidogo sana, kiasi cha kijiko kimoja cha chakula. Kwa hiyo unakunywa asubuhi mm, na jioni wataalam wa, wenyewe wamethibitisha kwamba kwa, kwa kutumia dozi hii unaweza ukalikabili uka, uka, kabisa tatizo hili mm. la bawasiri. Lakini wanapendekeza baada ya kunywa hiko kijiko kimoja cha, cha, cha, cha alovela e, uhakikishe kwamba unakunywa maji ya kutosha glasi moja, uh, glasi mbili, na huo na utaratibu wa kunywa maji eh, sawa kabisa. Na na kingine, unajua tatizo linapokuja tusiwe tunalitibu huku bado tunaendelea kusababisha visababishi vingine vya tatizo <tutu> <tutu> kwa kwa hiyo, tuna, e, tunapambanisha tatizotunapambanisha mm, naona ili, ili, ili kusaidia sasa dawa iweze kwenda vizuri mm, tunashauriwa pia kula mboga mboga pamoja na matunda ya kutosha. Kwa tunashauriwa kwanini, kwanini mboga mboga na matunda ya kutosha? Uh, mboga mboga na matunda vina kambalishe fibers mm, za kutosha, na tatizo moja wapo kubwa ambalo linapelekea bawasili au kukosa choo ni, ni, ni ukosefu wa hizi kambarishe katika mtu, utumbo kwa sababu kambarishe zina, zinapelekea mmengenyo wa chakula kwenda vizuri sasa, sawa kumengenywa vizuri, kusisimua vile vimengenyo viweze kufanya kazi yake vizuri. Kwa hiyo kama vile vitu havipo ina, inapeleka shida katika mmengenyo yeah, wa chakula okay. yeah. mm -hmm. Lakini pia maji tunashauriwa sana kunywa maji, ndio maana hata tibe okay. inasema unywe maji baada ya kula neno, kwa sababu maji yanapokuwa hakuna maji, ule mmengenyaji pia unakuwa mgumu mwisho mm -hmm. wa siku yale mabaki pamoja na chakula akijameng'enywa vizuri, kinakuwa kinaweka magando magando katika ule utumbo mpana. Jambo mm -hmm. linakuja kutokea kwamba kama tunywi maji, maanake inakuwa kuna kauka yeah. ukavu mm -hmm. kwa hiyo mwisho wa siku ile mipasuko sasa ya utumbo sababu, sawasawa na tope tope ukilibandika sehemu Ba, baada ya lile tope kukauka, lazima kutakuwa na kukuna mipasuko. Kwa hiyo mipasuko, ile mipasuko ndio inaleta mianya labda ya, ya damu ye. Ye, inaleta huo tatizo la, la, la mgolo kwa hiyo tunashauriwa pia, sio kwamba tunatumia dozi, lakini tunaacha vitu vingine hivi vya msingi ambavyo <laughs> vinaweza ku, kushabiana na hivi ye, katika swala la mgolo pamoja na kukosa choo mm, lakini tukija katika, katika maswala haya ya ngozi labda Uh, labda Mr. Mwingira, wakati wa wakati wa kuiandaa hii juisi. Naam. Uh, najua tumetofautiana katika mazingira, kuna no. mwingine yuko kijijini, mwingine yuko mjini. Ndio. Kwa kijijini nadhani ili wapate kitu kama hicho mm. wanaweza kuhusisha zaidi kinu labda na mwicho, yeah. wakatwanga. Je, pia wanaweza kufanya hivyo? yeah, inaruhusiwa. Ha, na huko mjini kuna wengine wanakatakata labda vipande alafu wana... wanaweka kwenye grinder wana... labda wana... wana, wana yeah. Yeah, yote inaruhusiwa yote. Kimsingi ni kwamba upate juisi, upate juisi, mm. na, na si tu juisi lakini vifaa yeah. vyako unavyoandalia iwe viwe safi. Safi. Yeah, safi. Kwa hiyo kama unatumia kinu, hakikisha kinu chako tuko vizuri kabisa, mchi uko vizuri na, ufanye kitu ambacho kina sio, umetoka kutanga unga alafu unaongeza mungu tena, umu tena. Umu tena. <laughs> A, au umekiacha <laughs> <laughs> mawi, kina mawiki na mawiki, alafu unaweza kutengeneza sumu bila matibabu kabisa. Ha, tuendelee Mr. mwingine. Naam, sasa yeah. Tukija katika katika labda vidonda vya tumbo sasa ndio Vidonda vya tumbo pia ni, ni, ni, ni kama nilivyosema mwanzo, ile zile zile zile compound, compounds ambazo zinapatikana ndio zinaweza hizo kufanya kazi ya kunani kupambana na hao bakteria mm. Lakini pia hii juisi ina inafanya mmeng'enyo pia kwenda vizuri mmeng'enyo wa chakula katika utumbo nakwenda vizuri, lakini sambamba na hiyo, niligusia pia kuna hormones, ndio hormone ya auxins pamoja na gibberellins mm, hizi hizi hormones nazo zina faida kubwa sana katika kupambana na maambukizi katika utumbo au mfumo wa mmeng'enyo wa chakula kwa ujumla wake. Sasa mtu ambaye mwenye tatizo anatakiwa kutumiaje labda hii harovela mm, ili aweze kupata faida kama kama tulivyoona katika katika katika tiba na namba moja tuliweza kuizungumzia mm. kwamba tunachotakiwa ni kutengeneza juice yes. ya aloe vera. Ukishapata kutengeneza juice ya aloe vera kinachotakiwa um, mgonjwa ile anapoamka asubuhi kabla hajaala kitu chochote, mm, anywe kijiko kimoja mm, cha chakula cha juisi ya aloe vera, sawa. Mm. Ba baada ya, ya, ya kukaa mchana kabla hajaenda kwenye lunch kula mm, chakula cha mchana anatakiwa tena anywe vijiko vitatu mm, vya aloe vera kwa wakati mmoja mm. Baada ya hapo aendelea na shughuli zake za kawaida. Mm. Usiku kabla ya chakula cha usiku pia mm, anapata vijiko vitatu mm, vya hii juisi ya aloe vera kitu ambacho kinaweza kumsaidia kwa kiwango kikubwa. Ndiyo. sana. Mm. Lakini kama ilivyokuwa kule, tuangalie vitu ambavyo vinaweza kuchochea tuviepuke, ili ili tatizo liweze kupata tiba, tusilipambanishe yani sasa kwe, dawa na, na, na, na kuchochea. Nadhani hata madaktari wanakuuliza labda kutokana na msimamo wa dawa fulani no. labda unatumia kilevi chochote wanakuuliza no, no, kama no, ni kweli no. Basi nakwambia usitumie mpaka umalize hizo dawa ili yeah. kachangana, ukamwona daktari haja hajakutibu. yeah. <laughs> <laughs> <laughs> <Yeah. laughs> ni kweli kabisa ah. Ah. ah ama, Mr. Mwingira kwa no. kweli hizi faida ambazo unazitoa hapa kwa kwa mmea huu marovera ni faida ambazo Uh, hata mtazamaji wangu hata, mm. ana hamnazo sana kuzi, kuzipata na anaendelea kusi, kuzifuatilia vizuri kwa sababu tofauti na mafuta ambayo tunayatumia mm, kama ambavyo moja katika kazi umesema kulainisha ngozi, nadhani wengi tunafahamu kwamba Marovera kazi yake kubwa ni kulainisha ngozi, ngozi kwa mfumo wa mafuta, lakini kumbe Marovera ni dawa ambayo, lakini pia kuna sabuni pia zinatengenezwa Marovera, ikiwa na maana ya ngozi, ngozi kama ambavyo ume katika nimekufuatilia, kuna magonjwa ya ngozi pia ndiye, ndiye. Marovera unafanya kazi hiyo ndiye. Kwa hivyo labda nyinyi kama tabibu mnavyokuwa mna utafiti huu wa kujua kwamba Aloe Vera inafanya kazi hii mm. Je, baada ya kwamba huwa mm, yani, mnapata ripoti au mnafuatilia kwamba ni wangapi wameweza kutumia Aloe Vera kwa, kwa matibabu haya ambayo tumeyataja mm. Na mkagundua kwamba wana wanakiri kabisa kwamba wameweza kufanikiwa ni yeah. Kweli nilikuwa na tatizo hili lakini nimetumia Aloe Vera kutokana yenu, mm. na maelekezo mm. yenu gazeti nilifuatilia na hatimaye nimefanya hivi, mnapata mrejesho. Mrejesho kama huo? naam, naam. Mrejesho tunaupata na ndio maana tunaendelea kila siku. <laughs> unajua, <laughs> unapofanya kazi alafu kama haina mrejesho wowote, <laughs> ni bora hata uletoe mrejesho, uambie kwamba kazi yako mbaya e, kuliko kutopata e. <laughs> <laughs> Tunapata mrejesho, na baadhi ya hatiba ambazo zimekuwa na mrejesho mzuri zaidi, tuliweza kuandika article ambayo inahusu jinsi gani unaweza kujitibu ugonjwa wa pumu kutumia miti mbalimbali, matunda mbalimbali. Mm. Tulipata mrejesho mwingi kwamba, na watu wakawa wanataka tuirudie tena na tena. Mtu anamwambia rafiki yake, labda mimi sikupata ile gazeti, kwa hiyo anakuwa anataka aone, anataka rudieni, rudieni. Tunaambia basi, njoo ofisini, unaweza kupata nakala yako iliyopita, ukajua hiyo uka, uka, uka, uka, uka. Kwa hiyo mrejesho tunaupata vizuri. Katika ugonjwa wa pumu tulipata mrejesho mzuri, lakini pia tuliandika tiba mbalimbali mbali, tiba tunazozipata mbalimbali tunakuwa tunapata mrejesho mzuri, na watu wengi wanakuja ofisini, labda wanataka gazeti, nimeambiwa hivi na hivi, kwa hiyo naomba gazeti lenu ili niweze kukufuatilia zaidi. Mwingine anaweza kukuambia, nimepoteza gazeti langu, lakini nilikuwa nataka kujua ile tiba mlisema dozi yake inakuwaje, maana yake niliitumia ma nikaikatisha. Ni kwa hiyo hivi vitu kama hivyo vinatokea. Kwa hiyo mrejesho ni mzuri mm, na tunashukuru kwamba Watanzania wameanza ku, kuelewa nini tunachokifanya. Mm. Na, na, na labda nitakuuliza swali lakini inawezekana likawa pengine nje ya uwezo wako, ni swala la kimasoko zaidi kwamba mm. uh, gazeti lenu linakuwa linapatikana tu hapa Dar es Salaam au hata Tanzania mzima linakuwa mnaweza kulisambaza? Gazeti letu linapatikana Dar es Salaam, lakini pia linapatikana katika mikoa mingine japo, uh, hatuja cover Tanzania mm. nzima, lakini mm. mikoa mingi inapatikana. Hata visiwani Zanzibar gazeti letu linaenda mm. tunaenda Mwanza, tunaenda Morogoro, tunaenda Dodoma na, na, na mikoa mingi mingi mingi mingi lakini bado tunaendelea kutanua zaidi wigo hmm, wetu, na tupo katika harakati za kuongeza kopi zaidi, hasa kwa kwa mikoani. Maanake mikoani Arusha, wamekuwa wakilalamika sana kwamba gazeti linakuja kwa uchache, kwa hiyo tunaomba muongeze, kama gharama za usamb, la usambazaji labda ni ngumu, basi ongezeni hata bei, lakini mwambia hapana, tutawaletea gazeti kwa bei hiyo hiyo, kwa sababu tunataka kila mtu aweze kumudu kupata gazeti. Kwa hiyo gazeti letu hmm, inapatikana mikoa mingi ya Tanzania na tunazidi kulitanua ili kuweza kufika mbali zaidi, na tunamshukuru Mungu. Kopi tunazoziuza pia si haba, ni kopi nzuri. Kwa hiyo tunashukuru sana Watanzania kwa kutuelewa. Naam, labda kwa, kwa kitu kingine ambacho nilihitaji pia kukifahamu kutokana na shughuli hizi ambazo mnazifanya, nafahamu kwamba gazeti lenu ni, ni miongoni mwa magazeti ambayo kazi yake hai expire yani, haishi kwa, kwa nini nasema hivyo kwa sababu kama, kama najua natoa kila alhamisi uh, likitoka alhamisi iliyopita mm. ina maana uh, kuna mtu ambaye labda alikuwa anafuatilia mm. tunda fulani mm. uh, kwa hivyo ata kama mm. unavyosema kwamba atalazimika kuja ofisini yeah. ulitaka hata kama ni la mwaka jana hata kama ni la juzi hata kama ni la wiki mbili zilizopita mm. kwa sababu Ee, maelekezo hayatapita hayatakuwa hayata na muda e, wake Zaline. Maelekezo ni yale yale, yale ya, tofauti na aina nyingine magazeti, nadhani mm -hmm. Sasa ikiwa hali ni hiyo, labda nyie labda mnapata changamoto gani hasa, kwa hawa ambao, nakusudia nini? Nakusudia labda mmetoa me, tiba ya mmea fulani yes. Au mmetoa tiba Umeelekeza tiba ya tunda fulani yeah, lakini tunda hili labda ni, ni ghali sana kulipata mtu Engaji, yeah. yeah, no, wa kawaida ingawaju umesema kwamba mnajitahidi kutumia matunda ambayo yanapatikana kiurahisi kama mchungwa no. hata mm. u mti wa aloe vera unapatikana mm, mm. mapera nimeona mm, baadhi ya magazi mm, yenu yeah, yeah. Lakini ikitokea labda mmeelekeza tiba kwenye tunda ambalo ni zito, zito kidogo kulipata, yeah. mtu wa kawaida m-mnakuwa mna, mnatoaje msaada sasa katika mm. kumshauri au kum, kumpatia nafasi um, ya weze, yule nani aweze yule mgonjwa labda aweze mm. kupata lile tunda aha mm. um, tunapoandika tuna po, tuna atiko zetu tunaangalia tuna pia hali ya, ya ya ya wateja wetu, hmm. tunaangalia kwamba wateja wetu tukiandika hiki kitu wangapi wanaweza kupata uwezo wa kukinunua hmm. Uh, mara mara chache tumekuwa tumejikuta tumeandika vitu ambavyo labda kidogo wateja wakasema hii bei ya gali nini. Nakumbuka tuliandika kuhusu viazi vyekundu hmm. viazi vyekundu uh, ambavyo vina kazi ya kuongeza damu sana kwa kwa wagonjwa ambao wana matatizo ya pungufu wa damu na tukapata maoni kwamba Uh, hivyo viazi kweli wanavijua Wahindi, labda sisi hatuvijui hatu, na labda bei yake inakuwa ghali, lakini uki, ukiangalia kimantiki viazi vyekundu ukiangalia uh, Kariako vinapatikana na Kani, na bei yake si si kubwa sana Kani, ukilinganisha labda uh, unajua kuna masoko pia yanatofautiana pia uh, bei uuzaji wa Kariako na uuzaji wa, wa Kisutu ni vitu vile tofauti, kwa sababu uh, au posta ni ni, vitu vile tofauti mm-hmm. na labda kwa sababu wateja wanaokwenda katika lile soko. Kwa hiyo tunachojaribu sisi ni kumweleza tu kwamba hivi hiki kitu katika soko fulani unaweza ukapata kwa, kwa bei nafuu zaidi kuliko yeah, yeah, kuliko, kuliko sehemu fulani na na hatujawahi kuandika kitu ambacho kikubwa sana mpaka mtu aweze kushindwa kwa sababu lengo ni kwamba tumeshindwa labda kule kupata huduma katika hospitalini kutokana na, na gharama za matibabu. Sasa, okay. <laughs> <kikubwa> <laughs> msaidia msaidia. sasa. kwa nini tumwandikie tena kitu kikubwa? Kwa hiyo kwa mantiki tunamuelekeza sehemu ambazo unaweza ukalipata tunda lile, lile lakini kwa okay, bei nzuri zaidi. Mtazamaji wa IBN TV Africa uh, mjadala ambao uko mezani leo ni tunaozungumzia mmea wa mwarovera. Nadhani ni moja katika mimea ambayo aa, ni maarufu sana, kila mmoja, mmea huu anaufahamu kwa namna yake, lakini uh, nimemwita Mr. Mwingira ambaye pia ni mtaalamu wa kuufahamu mmea kama ambavyo unamsikia anauchambua mmea uta Nadhani Mr. Mwingira unauchambua vizuri <laughs> sana. Kama <laughs> Sure. nadhani hata oh, maeneo ya nyumbani utakuwa nao mmea. <laughs> Kabisa kabisa. <laughs> Kwa hivyo nitakutembelea. <laughs> Ah, sio sio. Lakini pia Mr. Mwingira yeye ni mhariri katika gazeti la Uh, Tabibu. Nadhani ni mmoja katika magazeti ambayo unafahamu mtazamaji uh, yanatoa elimu mbalimbali kuhusiana na matunda ambayo kila siku tunayatumia, lakini leo tu tumeamua kuchagua Marovera. Nitamuomba pia Mr. Mwingira asiwe mvivu wa kunitembelea hapa ili tupate faida ya matunda mengine zaidi, lakini pia mimea mingine zaidi pengine unaweza kuwa mmea unaukata, una, una tu na shoka na panga na, kumbe ule mmea thamani yake ungeujua <laughs> <ngeukumbatia>. <laughs> kabisa lakini kabisa, kwa kuwa hatufahamu na. Eh, mimi naamini kuna magonjwa mengine kweli hospitali, mm, mm, unaweza uka, ukaenda mm, uh, ukapata tiba lakini yeah. Uh, mimi mwenyewe nilikuwa na kidogo na <laughs> tatizo fulani, kuna tatizo wanaita mdudu. Matatizo kwenye vidole. Lakini katika pitapita pita yangu kuwauliza wow. watu kidogo wakaniambia kuna nude fulani hivi zinaitwa tula eh, yeah, ya yeah. <coughs> kama yeah. nyanya chungu fulani ndio, yeah, yeah. ndio wakaniambia toboa, alafu vesha kidoleni pale. Nilivofanya hivyo, ningeja mm. nisikia maumivu mm. kama vile inavuta, lakini baada ya siku mbili tatu nikaonea hali nipotea nika kabisa, naona yes. kwa hivyo nikaona kumbe ni kweli, yeah, hivi vitu yeah. vipo yeah. na ukiwapata wataalamu kama akina Mr. Mwingira wanaweza kukupa faida zaidi kabisa. Sasa Mr. <laughs> Mwingira, naam Aa, wakati huo tunaona kwamba mda wetu pia unataka utukilize, lakini aa, tutajitahidi pia kuweza kumfanya mtazamaji wetu aa, aweze kufahamu kila ambacho tumekusudia kumfikishia leo, labda katika matumizi ya uu, marovera Mm. Ikitokea bahati mbaya mtu amesahau dozi yake, namna gani alikuwa anakunywa na na nafahamu na kwamba umeelekeza vizuri kabisa <coughs> kwamba utumie kijiko, kijiko. Yeah, kile kijiko unakunywa na. na. Sasa kwa bahati mbaya mtu akawa ametumia ame, ame, ame kikombe labda cha chai akanywa, oh, sasa itakuwaje? Mimi akaanza kuwa na wasiwasi kwamba kwa labda itamletea madhara makubwa sana na. Kwa sababu kutoka kwenye kijiko mpaka kufika kwenye kikombe ni sehemu kubwa labda kwa kutumia au kwa tiba hii ya marovera kama mm, mtu tunasema mm, ame overdose sio? Mm. Sasa hiyo ni kwa overdose mm. Ndio, ndio, ndio, kama madawa ya hospitali nasema overdose, ndio kunywa mbili ukanywa tano. Najua kwenye kwa madawa ya hospitali ni ni mbaya zaidi, lakini sijajua yeah, kwa upande wa, kwa, wa marovera sawa um hmm, uki, uki, overdose inategemea kiasi gani ulicho ulicho ulicho kunywa hiyo juisi ya aloe vera na, inapotokea umekunywa kiwango kikubwa sana cha aloe vera hmm, shida ambayo utaipata Uh, wakati mwingine unaweza ukapata kuharisha okay. Uh, lakini pia wakati mwingine unaweza ikaita maumivu kidogo ya tumbo au kichwa mm. Eh, inategemea na kiasi ambacho umekunywa ume ume, ume lakini hiyo ume ni, ni, ni kiwango kikubwa sana utakuwa umepitiliza okay. Kunywa iko hiyo aloe vera, ndio maana inaweza ikaleta shida kama hiyo, lakini ni jambo ambalo baada ya muda lenyewe linapotea lina kwa hiyo si, halitaendelea kuleta athari, halitoleta athari yoyote katika mwili. Kwa hiyo ni kitu ambacho ndio maana tunapendekeza kwa sababu mm -hmm. hata inapotokea emergency inakuwa si ishu kubwa sana mm -hmm. Kwa hiyo katika hilo niondoe shaka, lakini pia kupata kipimo ina ni swala msingi. Labda mimi nimetoa tu mfano wa kikombe na, labda ili mtu aone kwamba ameoverdose kutoka mm. kwenye kijiko kile mm. ni kiwango gani ambacho ni sasa anakuwa ameodha dozi? Kimfano aki akinywa tuseme zaidi ya glass moja Ah. Au tuseme miligram mili mia, mia, mia tatu. Mm. Zaidi ya hapo, kidogo inaweza ikaja kumletea shida. Mm. Kwa mfano kama dozi ni kijiko kimoja, Yeli mm. yeye akanywa labda vijiko vitano yeah. au vijiko... Uh, ni, ni, ni, nadra sana kumletea shida ah. katika, katika hilo. Eh. Sana. Ni nadra sana kumletea yeah. tatizo. Hila inapotukea kama mwakunyo glasi mbili labda <laughs> hivi hapo kidogo. Mm. Inaweza kuletea shida. Sababu ni, nilisoma kitabu cha Dr. Mandai. Mm. Ambacho yeye alikuwa nazungumzia mwalovela katika kutibu... Um, wanasema maumivu ya viungo nini yeah. Na na kisukari mm. Yeye uh, kwa utafiti aliofanya mm. Na nimetumia katika article pia ya, yeah. Sababu tunaheshimu pia mchango yeah. wa watu wa ndani yeah. Okay. Uh, anasema katika kisukari unywe ile uh, kwanza uoshe jani kama kawaida mm. Ulitwange ulitwange twange lile, alafu uliweke kwenye, kwenye maji sawa, mm. Ukishaweke kwenye maji ukae kwa masaa kumi, ukishaka kwa masaa kumi uchuje yale maji sasa ndo uweze kunywa. Lakini unakunywaje? Unakunywa kwa kiwango cha nusu kikombe cha chai unaona mm. Kwa hiyo unaweza ukaona kwamba inategemea tatizo lako likoje, lakini sasa inapotokea kwamba umepitiliza, hmm. kiwango zaidi, ndo inakuwa shida. Maana hata chakula cha kawaida naam, ukipitiliza kiwango lazima kitakuleta matatizo, kusumbua kidogo eh. Naam basi, msta Mwingira, kabla hatujafikia mwisho wa kipindi chetu, mimi ningependa uchukue nafasi hii pia na kuweza kutoa ushauri nyinyi, kama tabibu, mnatoa ushauri gani hasa kwa matumizi haya ya mimea mbalimbali na matunda? Naam, kama tiba kwamba, uh, mnatoa ushauri gani hasa katika kwa jamii ya kwa matumizi, matumizi haya? kitu cha, cha kwanza unajua, kama mtu hujajua huwezi kumlaumu. Kwa hiyo cha kwanza tu si si, si, si si wote tunaweza kwenda kusoma labda vitabu mm. au kuingia katika mitandao kuanza kutafuta habari mm. zinazohusiana na afya, lakini kutumia gazeti letu mm. unaweza ukapata habari. kwa hiyo yeah, kwa kuanzia yeah, yeah. ni washauri kwamba wasikose mm. kupata nakala yao okay. Kila Alhamisi ya gazeti la Tabibu mm. kila Alhamisi kwa shilingi 500 tu linapatikana, utasoma kule vitu vingi, kwamba chungwa sijui pela sijui mwalovela nini inaweza kutumikaje kama tiba mm. ya magonjwa mbalimbali au kama kinga ya magonjwa mbalimbali, sawa. Kwa hiyo wakishajua hilo, maanake sasa kinachofuata sio kupuuza mm. kufuata kile ambacho kimeandikwa kime, kime mm. katika ile gazeti kwa sababu uh, tumekuwa tunatumia dawa za hospitalini, lakini wakati mwingine zinakuwa hazina matokeo. Zinakata, mazuri, naam. Na, mm. kwa hiyo tunaweza kutumia hiyo njia ikawa mbadala mzuri zaidi kwa, kwa kutibu. Kwa hiyo tusidharau tiba mbadala, kwa sababu zina, watu wamezitumia na wamefanikiwa kwa. Lakini pia wataalamu wanafanya tafiti na wanasema kwamba eh kwa hiyo wasikose gazeti letu, mm. Wapate taarifa na wafuatilie zile taarifa wasifanyie kazi. Kwa hivyo badala ya chungwa lile tu kukata na kula, mm. Lakini inawezekana ukakuta kuna faida nyingine Ndaidi. Zaidi kwenye yes. Chungwa, chungwa ambayo ukaitumia na kwa sababu ni tunda tu ambalo unakula basi inakuwa inarudi faida nyumbani kwako moja kwa moja. Ndiyo, kwa moja Ndiyo, kabisa. Ndiyo, kabisa. Basi mtazamaji wa IBN TV Africa uh, hatutokuwa na la ziada ndani ya studio hizi za IBN TV Africa. Lakini kwa kukumbusha, kumbuka tu leo tulikuwa tuna mgeni hapa studio, ambaye ni Mr. Jovin Mwingira. Yeye ni mhariri wa gazeti la Tabibu, lakini pia ni mtaalamu, kama ambavyo umemsikia ameelezea kwa kina kabisa matumizi ya mmea huu Marovera, namna gani unaweza ukafanya kazi ya kuku, eh, kukupa suluhisho ya matatizo yako mbalimbali lakini pia namna gani unaweza ukapata Marovera wapi, ila kwa kusaidia tu katoa ushauri kwamba fuatilia ya magazeti yao ambayo yanaweza kuwa yanatoa elimu hii endelevu kila mara mm. Lakini pia uh, kama ambavyo pia amesema kwamba tujitahidi tu kufuatilia, maanake unaweza ukisoma, alafu una dharau lakini ameomba kwamba ukiisoma ukihisi kwamba unaweza tatizo ukawa ni wewe au ndugu yako au jirani yako, pia unaweza kumsaidia kwa namna moja au nyingine. Aa, basi mpaka kufikia hapo hatutokuwa na la ziada. Ulikuwa nami Mujahid Rashidi, pamoja na mgeni wangu Mr. Jovin Mwingira akitokea gazeti la Tabibu. Asante sana.