wa IBN TV, Afrika, karibu katika kipindi hiki cha mjadala. Studioni uko nami Mujahid Rashidi lakini pia siko peke yangu kama ambavyo mnafahamu, uh, au unaweza kuona studioni nina wageni. Lakini kumbuka tu, mtazamaji, kipindi chetu ni Ijue Afya Yako. Katika kipindi hiki nawaalika wageni mbalimbali ambao ni wataalamu wa mambo mbalimbali ya afya, wanakuja kutuzungumzia masuala mbalimbali yanayohusu afya zetu. Lakini pia uh, mzungumzaji wa leo si mgeni mtazamaji, kwa sababu ni mmoja katika wadau wakubwa kabisa wanaosimamia kipindi hiki cha afya yako au ijue afya yako ambayo si mwingine bali ni Mr. Jovin Mwingira. Huyu ni mhariri wa gazeti la Tabibu, ni magazeti machache sana Tanzania miongoni mwa magazeti ambayo yanajali afya yako wewe Tanzania lakini pia yanakupa namna mbalimbali ambazo unaweza ukatumia uka, uka matunda mbalimbali mbali na yakawa tiba mbadala tofauti na vile ambavyo tunaweza kutumia kama tunatumia tu. Lakini uh, kwa hivyo upande wangu wa kulia ni Mr. Jovin ambaye ni uh, mhariri wa gazeti la Tabibu, lakini upande wangu wa kushoto pia ni Mr. Omari Maji, yeye ni mmoja katika watumiaji au wafuatiliaji wa haya matibabu ambayo yanatolewa na gazeta la Tabibu. Kwa hivyo amekuja kutoa ushuhuda kwamba no, mimi ni mmoja katika watu ambao walikuwa wanasumbuliwa na kitu fulani, lakini sasa nimetumia kitu fulani. Kwa hivyo mimi siyajui, ni ma- yepi ambaye ameyafanya ameyatumia, lakini wewe na mimi mtazamaji tutakuwa tuko pamoja ili tuweze kumsikia Mr. Omari pia ameweza kufanya vipi. Pengine tatizo lake nawe pia unalo, basi unaweza, Mr. Mari atatusaidia pia leo kujua namna gani ameweza kufanikiwa kutatua tatizo lake kupitia tiba hii ambayo inatengenezwa na Tabibu. Wageni zangu karibuni sana. Karibu ndani ya studio. Aa, kama ambavyo mtazamaji, nimetoka kumwambia vipunde no. kwamba tayari tunaendelea katika kipindi chetu ikicha Ijue Afya Yako no. na leo tuko na tabibu yeah. Uko na gazete la tabibu ambapo tayari, uh, uko hapa Mister kwa ajili ya kuwafahamisha au kumfahamisha mtazamaji yeah. Kile ambacho hivi punde tutamwelekeza kwamba leo mjadala wetu kako katika ijue e, afya yako, tabibu amejiandaa na nini zaidi? <laughs> <Sahabisa. laughs> Leo mtazamaji tabibu amekuja na kasi nyingine ya kukufahamisha namna gani mmea au mti unaoitwa mlonge nadhani wewe mimi tunaweza tukawa tunaufahamu mti huu, lakini tunavyojua sisi tofauti wanavyojua tabibu. Tabibu anaujua kiundani zaidi eh, na ndio maana wameamua kutuletea mlonge leo ndani ya studio. Nilitamani na huu mti uwepo hapa ili mtazamaji auone, lakini ataufuatilia no. Eh, kwenye like, gazeti zaidi kiundani, ataujua namna gani ulivyo wow. mm. nadhani mtatoa na picha yake zake kwa hivyo leo, mtazamaji, katika mjadala wetu tuna ujadili mti wa mlonge. Mr. Jovin yuko hapa kwa ajili ya kuchambua mti wa mlonge, unafanya kazi gani, upoje? Yote haya atayafanya Mr. Mwingira au Mr. Jovin Mwingira. Basi Mr. Jovin, kabla hatujaanza kuingia ndani zaidi, mm. inapendeza, pengine huu mti hata mimi nyumbani na miti mingi mingi tu, lakini mm -hmm. Mm -hmm. Huwa sijui majina hasa yeah. Inawezekana katika miti yangu iliyoko pale jirani mm. ya nyumba yangu pengine mlonge upo. Ndiyo. Sasa nitakuwa na kufuatilia kwa makini nijue kama katika miti yangu ile mlonge upo <laughs> ili na mimi sasa nianze ku, kuulinda vizuri watoto wasiucheze cheze. Sawa sawa. Unaweza ukanisaidia kwa dharura za hapa na, na pale kama ambavyo tutakuwa tunafuatilia, sasa vini nikupe nafasi hii mm. kuweza kumwelekeza mtazamaji kwamba mlonge ni aina gani ya mti Ndiyo, na ikiwezekana unaota katika mazingira gani? mm. Karibu sana asante sana ah, sande, sande. Ah, mlonge ah, si mti mgeni sana machoni kwa watu na watu wengi wanaofahamu, lakini kwa wale ambao hawaufahamu mti huu ni mti wa kawaida ambao una majani madogo madogo, lakini unazaa tuseme kama siwezi kuita matunda insachi hmm. Lakini kuna mimi na product zake ambazo zinazaliwa hmm. Au tunaita tunda fulani ambazo zinazaliwa eh, tunda eh, hmm. hmm. Lipo kama kama bamia. Aha. Lakini tofauti ya bamia, bamia ni, ni, ni, ni laini lakini wenyewe ni, ni, ni magumu na ni marefu. Sawa, hiyo mazao yake ukiyapachua okay, ndani ya na mbegu hmm. Uh, yana mbegu ndogo ndogo zinakuwa, uh, si ndogo sana. Kwa hiyo zile mbegu na huo mti, sifa yake nzuri kwamba majani yake pia yanaliwa, madogo yanaliwa, madogo madogo yanaliwa kama mboga, lakini pia yale yanozaliwa kama matunda yake tunasema, hmm. yanayofanana nayo na kama bamia shepu yake, lakini yenyewe hmm. ni marefu na magumu magumu hmm. pia yale yanaliwa mn lakini hata zile mbegu zake, ili zao lake linaozaliwa, ili linaofanana na bamia lenye urefu, likikauka zile mbegu zake unaweza ukazitoa kiurahisi, na ukizitoa, kuna kama kasha, ukilitoa ile kasha, ndani yake kuna kimbegu ambacho pia unaweza ukala kiini eh, kiini chake kidogo ambacho unacho pia unaweza ukakila iko mm -hmm. kiini chake, kwa hiyo ni mti huo, lakini kwa, labda wengine wataufahamu kwa jina la Kiingereza. mm. Wazungu wenyewe wameuita drumstick, mm, eh, eh, drumstick, lakini wanasayansi wanauita moringa, Moringa oleifera. Kwa hiyo huo ni mti ambao watu ambao wanaufahamfahamu mm. watakuwa na ufahamu. tutauzungumzia leo faida zake na na unaweza kutumika vipi katika masuala ya matibabu mm. lakini pia kama mboga unaweza ukatumia majani yake pia. Basi mi nadhani nikitoka hapa nipige tu simu kwamba chakula cha mchana nile na, na, <laughs> na, na majani ya mlonge, mlonge <laughs> <Sao>. <laughs> E, mimi nitakula kama chakula kwanza, mm. si hivi kama dawa, sababu mm. sijui kwamba <laughs> nini, lakini madamu ameshasema kwamba kumbe inaweza kuliwa <laughs> kumbe ilikuwa na uchachacha tu. Na, na kwenye masoko pia, hii haya mazao yake yanapatikana, naona baadhi ya masoko ndio yanapatikana. Kwa hiyo ila tatizo ni kwamba kumbe vitu tunavyo, lakini hatujui matumizi na ndio maana Mr Mwingira huwa tunawaita nyinyi wataalamu wa vitu hivi ili mweze kutuzindua mm-hmm. Ili inawezekana, ukawa unakata tu maskini, unakata na, na, shoka na shoka shoka kumbe, unatupa nini, mali mm, mm, <laughs> <laughs> Haya basi, baada ya kuelezea huo mti namna ulivyo, ili mtazamaji awe makini auelewe mm. Kwamba ni mti labda anauona tu kila siku mm -hmm. Eh, alikuwa haufahamu, basi huo ndio mlonge kama ambavyo Mr. Jovin ameuelezea mm. Lakini Mr. Jovin, mimi nadhani kabla ya kukuruhusu sasa tuingie ndani na. ya maudhui yetu na. naona mtazamaji ana hamu sana ya kutaka kujua mm. mgeni wa pili kwamba mgeni wetu wa pili hapa naye ana nini la kusema kusema sasa, eh, kwa sababu ni mmoja katika watu ambao wamefuatilia gazete la Tabibu kwa muda mrefu na, na amekuwa amefaidika na gazete la Tabibu Sa. labda mimi nimpe uh, nafasi kidogo ya kuweza kujua kwamba uh, kwanza alikuwa na tatizo gani atueleze, eh, alafu baada ya kutueleza alikuwa na tatizo gani, amewezaje kufuatilia sasa akagundua kwamba labda ni wapi naweza nikapata suluhisho. Baadaye akagundua kama ni tabibu, alianzaje kufuatilia ili ajue kwamba kumbe, mpaka alipata gazeti la tabibu na akagundua kama ni tatizo lake naweza kutatuliwa katika gazeti li. lile. Mr. Omari Maji, yeah. Upo katika TV hizi za ABN TV. Africa ni moja katika TV ambazo huwa zinaita watu namna hii na kuweza kujadiliana masuala mbalimbali yanayohusiana jamii yetu. Moja katika vipindi vya IBT vya IBN TV Africa ni kipindi cha Ijue Afya Yako. Sasa, katika kipindi hiki wadau wetu wakubwa ni, ni, ni, ni gazeti la Tabibu ambao wamekuwa wakijikita kabisa katika kuelimisha jamii matibabu mbalimbali. Nadhani wewe ni mmoja katika watu ambao wamefaidika na na tiba zinazo tiba mbadala zinazotangazwa au zinazotolewa na gazeti la Tabibu, hebu Mwambie mtazamaji, umewezaje wewe, kutatizo gani ulikuwa nalo, lakini umewezaje kuletatua tatizo lako kupitia gazete la Tabibu. Ah, namshukuru Mwenyezi Mungu, mm. Alhamdulillahi, kiukweli kwamba nilikuwa ni mfuatiliaji mzuri sana mm. katika gazete la Tabibu mm. na kwa kuwa nilikuwa na matatizo mm. ya vidonda na matumbo mm. kiukweli kwamba kikubwa kilichokuwa kimenipa motisha kwa mm. kuwa nilikuwa na matatizo na bwana nikatamani sana kujua je, yes, suluhisho ya matatizo yangu ni, ni kipi mm. au ni nini? mm. Kweli baada ya kufuatilia gazeti ya tabibu lakini, wakati huo ulishaenda hospitali labda? Ah, nilishaenda hospitali. Naam, umejaribu mara kadhaa? Ndio, ikashindikana, ikashindikana mm. kweli, labda ukwenda kwa masangoma <laughs> <Ah, hapana, hapana. laughs> <laughs> ah yeah. Na hapana hapana, sawa, hapana hapana, kwa sababu sina imani hizo, isipokuwa nilikuwa napenda sana kutumia yani, baada ya kufuatilia gazeti la Tabibu mm. Mm. nikaamua kwamba kumbe kuna kitu ambacho mm. mm. kinaweza kukusaidia special mm. na na bwana, ili mradi niishi vizuri katika maisha yangu tofauti na ambavyo ulikuwa kipindi hicho mm. Labda ni kitu gani hicho ambacho unaikiita kama special ukiona kwenye gazeti la Tabibu kikakusaidia? Kwanza nilikuwa ni mfuatiliaji ni, ni mzuri tu. Ndio, mm, wa, wa, wa, wa, wa, mm. wa, wa magazeti Tabibu mm. na na kikubwa yale ambayo yalikuwa naandikwa mle mm. na bwana tiba mbalimbali ambazo ni special mm. wa wanaandika tiba kwa ajili ya miti shamba kwa hiyo mm. mimi mimea, mimea hea, matunda, mm. matunda mm. Mimea. na mboga mboga hizi mm. kiukweli kwa tatizo mm. langu mm ambayo nilikuwa nalo nikaamua kwamba baada ya kufuatilia nikaona uminaeza nika, nika mm. mm. Bwana, kweli nashukuru Mungu, ukalitatua tatizo lako. Labda vidonda vya tumbo ulivyopata, umetumia tiba gani kupitia ilo gazeti la Tabibu? Ni aina gani ya tiba labda ulipata Yeah, kabichi hizi ambazo tunafanya kachumbari, kitu special nilichokuwa nakifuatilia yeah. Na kikawa ni uongozo mara kwa mara pale nyumbani, kuwa nawasumbua kiukweli, ndio kwamba siwezi hmm, nikala chakula bila hmm, kupata mboga hmm, kunitengenezea mboga hmm, ya kabichi. Kabichi kwa hivyo hiyo mboga au kabichi, namna ambavyo ulipata maelekezo kutoka katika gazeti la Tabibu kwamba unazipika tu kama kawaida, kama mboga unakula tu au labda unatafuna ikiwa mbichi, au ulipata maelekezo ya namna gani? Ah, pale maelekezo hmm, ambayo nilikuwa napata kwa sababu baada ya hmm, hapo nikaona kwamba ni moja kwa moja kuweza ku, ku, ku mm, mm. mm. kumpigia simu mhusika mm. mhusika mm. akupe maelekezo ya ndani zaidi eh, maelekezo ya ndani zaidi, kwa sababu nilikuwa ni mpatikaji mzuri, na baada ya kumpigia simu namshukuru Mungu akakupa maelekezo alionipa ni mazuri, mm. Nilichokuwa nakitumia kwamba ile mboga huwa mm. inapikwa, lakini haivi sana. Ay, lakini asilimia kubwa kama mtemsho fulani na asilimia kubwa eh. Nilikuwa napendelea na kingine mm. kutengeneza kabla ya kachumbari kwa wa mfumo wa bichi bichi fulani hey, hey, hmm. hmm. hmm. kwa sababu hayo unayo yasema kuna mwingine naye na matatizo ya magonjwa ya tumbo yeah. Anafuatilia kwa umakini zaidi <laughs> kwa hivyo yeah. Naye unamshauri kwamba akichemsha isiive sana hey, na wala asiweke nyanya hey, wala mafuta wala vitungu, iwe kama mtokoso fulani chemsho fulani hey, akawa ametatua tatizo lake hilo ah. Basi Mr. Omari Maji ni kushukuru pia yeah, kwa kutoa mwongozo huo, lakini nitarudi na wewe pia baadaye kidogo ili niweze kujua mengi zaidi kutoka kwako, ambayo naamini mtazamaji wangu pia atakuwa anahitaji kujua zaidi kutoka kwako. that's that's, tukiacha masuala ya kabichi ah, Mr. Jovini. Naam. That. naona tumemsikia mgeni kabisa, kabisa, kwamba namna gani ameweza kufanikiwa kabisa, na tatizo lake ambalo lilikuwa linamsibu hmm. na amewezaje kutatua tatizo hilo hmm. uh, kupitia uh, kabichi, kabichi, ambayo mliwahi kuiandika katika atiko zenu na kaonyesha namna gani kabichi inaweza ikatatua moja katika matatizo nadhani ni matatizo mengi lakini na, kila mmoja anatumia kutokana na jambo ambalo yeye hanalo tatizo lake, kwa hivyo kaka alikuwa na tatizo, Mr. Omari alikuwa hmm. na tatizo la vya la, tumbo la, na naamini na, na, ni moja katika matatizo mengi ambayo yanasumbua ya na, ya hmm. Hivyo naweza nikaku, nikakualika tena hmm. ili tuje tu, tu, uje angalau ukumbushe tena pengine yeah. Mtazamaji yeah. hakuweza kupata gazeti hilo la toleo la siku hiyo hmm. hakuweza hmm. kupata kwa sababu najua magonjwa ya vidonda vya na, na, tumbo ni, ni magonjwa ambayo yako yanasumbua sana san, watu sana watu san, san, yanasumbua san. Kwa kweli sio siri kwa hivyo tutakuja kuizungumzia hiyo pia sawa, haina shida. Uh, tukirudi sasa katika kutambua huu mmea mlonge sasa. Na, uh, nataka pia nipate sasa faida, tunaingia kwenye faida mm. Mm. ambazo tunaweza tukazipata au mtazamaji anaweza kuzipata mm. katika matumizi ya huu mlonge, mlonge, faida, lakini unatumikaje mm. unatatua matatizo gani, magonjwa mm. gani, maradhi gani? mm. Mm. mlonge unaweza ukafanya kazi sawa, lakini atumie vipi pia yeah. Uh, kwa kuanza vitu ambavyo faida za mlonge hmm. Kwanza kama nilivyosema mwanzo. Mlonge tukianza na majani analiwa kama mboga lakini pia anaweza kutumika kama tiba. Uh, ukija kwenye ile mazao yake analiwa kama mboga lakini mbegu zake zinaweza kutumika kama tiba. Uh, ma, ma, magome yanatumika kama tiba hmm. Mizizi inatumika kama tiba. Kwa hiyo mti mzima umesheheni faida. Hakuna kinachotupwa. Basi kuanzia leo unaenda kuwekea uzio kabisa kabisa. Sasa turudi, mti una nini? mm. Kwanza sifa yake, mti huu una madini ya kashiam kiasi cha mara nne ya ilivyokuwa katika maziwa. Tunafahamu mm. maziwa yana, yana wingi wa madini ya kashiam mm, lakini unaambiwa tukipambanisha sasa mlonge na na, na maziwa Mlonge una mara nne, kama kai, kama maziwa yana yana, yana moja, maana ile moja hiyo zidisha mara nne, ndio sasa iwe sawa sawa na nini? Na mlonge. Au kama ina mbili zidisha mara nne mm, iwe sawa sawa na nini? Na mlonge. Lakini pia vitamini C a, uh, mlonge ina, wataalamu wa hivyo utafiti una vitamini C mara saba ya machungwa, na machungwa yanasifika kuwa na vitamini C ndiyo, kwa wingi, lakini sasa ikija kupambanisha na mlonge, ile ya machungwa izidishwe mara saba, ndio iwe sawa sawa na nini? Na mlonge. Ukija katika madini ya chuma mlonge una madini ya chuma mara nne ya spinach, ambao ni mboga ambayo inafahamika kwamba hii ina madini mengi ya chuma, lakini ukipambanisha na mlonge inakuwa ni mara nne. Sasa unaona no. Lakini pia katika vitamini A, vitamini A ni mara nne ya karoti katika mlonge kwamba, mm. karoti inasifika uwepo wa vitamini A kwa wingi, lakini ukipambanisha na mlonge inakuwa mara nne, yani zile karoti, kama utachukua karoti, mara uzidisha mara nne, ndio uweze kupata kiasi cha nini ya vitamin A katika mlonge. Lakini wakati unaongea, mm. yani picha yangu sasa inakuja namna ambavyo ule mti nauona, nah, yani nah, inakuja moja kwa moja lakini pia zile tunda nah, zile ndefu huwa naziona. Lakini nilikuwa na sasa wanatumiaje hizi? Sasa na kusikiliza kwa makini huku mm. unavuta picha kabisa <laughs> unaona <laughs> lakini pia tukiangalia uh, kiasi cha protein katika mlonge, maziwa yana protein, lakini mlonge una protein mara mbili ya maziwa naona lakini, ukiachana na hivyo, katika mlonge pia kuna madini mengine mengi, lakini pia kuna virutubisho vingine ambavyo vinaitwa petrochemicals mbalimbali ambazo zipo katika huo mti wa mlonge, ambapo hivi kwa pamoja sasa vinafanya kazi ya kuweza kutibu magonjwa mbalimbali. Wataalamu wanakwambia mlonge una uwezo wa kutumika kutibu magonjwa yapatayo mia tatu mm, tafiti mm, hizo Ndio. Lakini kwa leo hatuwezi kuorozesha yote hayo, okay. Mia tatu lakini tutaangalia machache machache machache. Tumana, ni ma ma hayo ya, sana yeah, yanasumbua. hayo mm. mm. machache. Mlonge unaweza kukabiliana na kisukari mm. Kuweka kiwango cha sukari sawa, mko mgonjwa wa kisukari. Ah, shinikizo la damu vile vile, ugonjwa wa pumu ah, vidonda vya tumbo masuala ya uzazi hususan, ni mambo ya nguvu za kiume pamoja na na na, na, na masuala ya uzazi kwa wanawake, masuala ya upevushaji wa mayai aha, na vitu kama hivyo. Lakini sasa huu um, mti unagawanyika una, una, una gawanyika sasa. W wanasema katika masuala ya uzazi hapa sana sana zinapendekezwa mbegu Hmm. Kwa ma, ma, hmm, nini zinapendekezwa mbegu na sio majani, labda na magome yake, nini? Wanasema kwenye kwenye kwenye mbegu kuna kiasi kikubwa sana cha madini ya zinc. Na haya madini ya zinc ndio madini ambayo yana, yana faida kubwa sana katika afya ya mfumo wa uzazi, aidha kwa mwanamke ama kwa mwanaume. Yote yakiingia ya kule yanafanya kazi ya ambayo inatofautiana ina, ina, ina, ina, ina kutokana na maumbile yenyewe, sawa hmm. lakini pia unaweza kutumia majani, unaweza kutumia magome, lakini kiwango cha, cha, cha madini unakuwa na tofautiana kutokana na kitu ambacho umeweza kukitumia, sawa. Katika katika tukirudi katika tuangalie labda kirutubisho gani labda kina, na, na kina kazi gani, kama tulivyoona hapo katika, katika katika madini ya zinki. Ukiachana na madini ya zinki, katika hiyo hiyo afya ya uzazi, kuna madini yanayojulikana kwa jina la folic acid. Hii folic acid ambayo inapatikana katika mlonge, pia katika majani yake hususan Uh, ina faida kubwa katika masuala ya uzazi hasa kwa wanawake. Niliwahi kuzungumza nafikiri, mm, katika vipindi vyetu vilivyopita kwamba una wakina mama wanapokwenda clinic kipindi kile cha, cha cha ujauzito, wanashauriwa kupata vidonge vya folic acid. Kuna vidonge kabisa vimetengenezwa, vina, vina madini ya folic acid. Kazi yake vile vidonge ni kufanya ukuaji wa mtoto aliye tumboni kuwa mzuri, lakini pia kumkinga mtoto asije kuzaliwa vichwa, sana, hmm, na tatizo la kichwa kikuwa kikubwa sana tofauti na kawaida au kuzaliwa na tatizo la mgongo wazi Nona? kwa hiyo sasa, kumbe wataalam wanasema vizuri, mwanamke anayetarajia kushika ujauzito miezi kadhaa kabla ya kulenga zile siku zake za hatari, akawa anakula vyakula vyenye folic acid kwa wingi, ili kutengeneza mfumo wake wa hormone, mfumo wake wa wa, wa wa uzazi kuwa tayari kwa ajili ya kushika mimba, lakini pia mimba itakuja kushikwa hapo iweze kuwa katika afya nzuri na kukua katika afya nzuri na kumkinga mtoto asipate hayo magonjwa mengine mengine. Lakini katika zinki pia, iwapo mwanamke atakosa madini ya zinki Sawa. Uh, kuna asilimia kubwa sana ya ujauzito atakaoshika kuweza kupochoka mm. Kutoka miscarriage. Um, upande huo huo kwa wanaume pia mwanaume anapokosa madini ya zinki ya kutosha, uh, zile mbegu zake kromosomu za mbegu, tuseme, tuseme, mbegu, mbegu, yeah. Tumie neno rais ni mbegu zile yeah. zinakuwa na udhaifu fulani ambao zitapokwenda katika kurutubisha yai, kitakachokuja kutokea, ile mimba ina asilimia kubwa ya kutoka kwa sababu kromosomu zake hazijakaa vizuri. mm. Kwa hiyo ukiangalia katika afya ya uzazi, hapo mlonge umesheheni faida pande zote mbili, lakini pia inaongeza stamina katika shughuli ya tendo la ndoa. mm. Na, na, na, na kutia hamu ya tendo lenyewe pia. mm. na kuwezesha shughuli iende barabara. mm. kwa, kwa, kwa upande wa kiume huo ni upande wa afya ya uzazi mlonge, jinsi unavyoweza kufanya kazi. Lakini labda kabla hujafika kipengele cha pili, eh, umesema kwa mwanamke ni bora atumie zile mbegu naam eh, yaani kwa mwanamke na mwanaume kama, eh, unataka kutumia kwa ajili, yeah, ya afya Tumisha, ya uzazi ah, atumie mbegu, atumie mbegu inapata faida kubwa zaidi. Labda katika hizi mbegu matumizi yake ni kwamba anatafuna tu uh -huh. Ah, ziko aina mbili za utumiaji wa hizi hmm, mbegu no, naam Aina ya kwanza tu unatakiwa kuzisaga zile mbegu. Ndiyo. Sawa, mm. na uzisage pamoja na lile kasha lake lile. Oh, sawa. Okay, sawa? So lile jiti mm -mm, ukishalipachua ule ule jiti kama kuna utepe fulani e, e, e, e, sasa lile unalisaga pamoja, pamoja, pamoja. nao yeah, yeah. sababu lile linasemekana ndio lina zinki ya kutosha mm kwa hiyo -hmm. ukishalisaga lile unapata unga ule sawa. Sasa ule unga unakuwa unauchota kwa kipimo cha kijiko kijiko kimoja na, na, na, na, na, na nusu cha chai au hata unaweza ukachota kijiko kikubwa kutokana na, na maji, sababu unatakiwa uchanganye na, na maji ya vuguvugu. Kwa hiyo mm. utaangalia maji yako ya vuguvugu yes, kiasi gani utengeneza, unachanganya mule, unakuwa unakunywa kama chai mm. chai yake ni nzuri sana na inasisimua, kwa sababu mimi ni mtumiaji wake pia yeah. kwa hiyo ni nzuri sana ina ladha nzuri sana mm. kwa hiyo ukinywa ile kama, kama, kama chai inakupa ina faida hiyo, lakini pia unaweza kwa sababu haya majani ya mlonge unaweza ukaya, kama hutaki kutumia mbegu sasa, sababu wengine, sio wote wanaweza kuzipata, labda mbegu mm, zenyewe zile, au maandalizi yakawa shida kidogo, majani yake pia unaweza ukayasaga. Sawa. Uh, ukayasaga kwa ajili ya matumizi hata ya baadaye mm, kwa kwa hiyo ukutwanga tuanga, uh, tuanga sawa. Ukipata <coughs> ule unga wake unaweza ukawa unaongeza kama kionjo katika chakula chako <coughs> ambacho unakula labda umepika ume wali wako na, na mboga nyingine yoyote mm. Unatia, unaongeza ule unga kama kiungo fulani kinaenda kufanya kazi. Kinaenda kufanya kazi mm. Sawa, lakini inashauriwa zaidi usitie wakati wa kupika Yaani tayari ushachanganya usha, ah, na vitu vyako vimeiva ah. Kwa hiyo unachanganya tu pale, kama unaongeza labda chumvi ya kutia nje ya jiko ile mba, basi na yenyewe ndio unatia kama una hivyo lakini mbegu pia unaweza ukala mm. Lakini sasa kula na lile kasha lake inakuwa ni ngumu sana, kwa hiyo tabidi kasha lile ulitoe u, ule kile cha ndani, kwa hiyo baadhi ya madini pale umeapunguza mm. Lakini kile cha ndani wakula na inashauriwa kwa siku kutumia zile mbegu, at least kwa siku ule mbegu nane. mm. Lakini chonde kabisa, mm. usije ukala kwa pamoja sababu kidogo zinaweza zikaleta hatari kidogo mbaya, ukapata kujisikia vibaya, ukaalisha kutokana na naniye. Kwa hiyo nashauriwa, labda umekula asubuhi tu tumeamka ukapiga kimoja kile kimbego, ukaendelea masaa mawili matatu ukapiga kimoja, lakini mpaka siku inaisha unatafuna tu, mm, baada ya kutoa lile kasha lake, lakini mpaka siku inaisha at least umepiga mbegu nane pale zime. Labda lazima uzikaange au hata ikiwa mbichi? No, no, no. Yaani lile likishakauka lile linaopikwa lile dude lile zao lake tuseme tunda lake lile likishakauka lile, likisha kauka, lile. Ukilipachua sasa mm, ndani kunakuwa na mbegu ah. Ile mbegu ukishaichukua nayo unatoa kasha Jio. Ndani kuna kidude kidogo sana mm, cheupe cheupe mm, kile ndio kinacho kinacholiwa. Oh, okay. Lakini kama unaweza kula na kasha lake pia unaweza ukapelea na kasha lote, kwa hivyo ni kama karanga mm, ukimenya um, kuna kile cha ndani ndio mm, unakula sawa. A mm. Uh, nadhani kuna kipengele ulikuwa unaendelea, nataka na niingie, ndiyo nilikuwa nataka kuzungumzia ambazo zipo kwenye umlonge mlonge ambazo pia zina faida katika afya ya binadamu Jio. Kuna phytochemical ambayo inaitwa quercetin, quercetin. Hii ina faida nzuri sana katika mgu, kwa mgonjwa wa kisukari. Kwa sababu gani? hii inapoingia katika, katika mwili inachochea uzalishaji wa insulin. Na hii insulin watu wa wengi wanafahamu na wale wasiofahamu ni wakumbushe tu, insulin ndo, ndo, ndo kitu ambacho kinaratibu sukari ya mwili kwamba sukari iwe katika kiwango chake kinachostahili. Sasa insulin inapokuwa inapo inapo inapo inapo haba, maanake sukari yako, kuna hatari ya sukari yako kupanda na hatimaye kuwa mgonjwa wa kisukari. Lakini pia inaweza ikawa nyingi, lakini inashindwa kufanya kazi yake, haitambui kazi yake aliyokuweza kupambana na ile sukari, au inafanya kwa kiasi kidogo. Kwa hiyo inakuwa inaleta shida. Kwa hiyo hii iko kirutubisho cha petrochemical kinachopatikana humo, kinaenda kuzalisha kuchochea uzalishwaji wa insulin katika tezi ya kongosho kwa hiyo hapo, insulin in in inakuwa ya kutosha, lakini pia inapoenda huko huko katika kongosho inazuia kuharibika kwa, kwa seli zilizokuwepo katika kongosho, kwa sababu wakati mwingine kongosho ikipata madhara fulani, seli zake zinaharibika, na seli zake zinapoharibika, ndio inakuwa shida ya ya kirutubisho kutolewa kwa hiyo inaweza kitolewa kwa uhaba au kisitolewe au kikatolewa lakini kikaja kikawa kazi yake haiwezi kufanyika vizuri inavyotakiwa. Ina kwa mantiki hiyo kwamba kama inaenda kudili na hiyo insulin pamoja na kongosho kwa ujumla wake. Kwa mantiki hiyo, ulaji wa hiki kitu kama mboga hizi, ama kutumia kama nilivyosema pale, kama katika chai, kuna uwezekano mkubwa wa mgonjwa wa kisukari kuweka kiwango chake cha sukari katika kiwango kinachohitajika kukishusha, kwa mantiki hiyo akapata nafuu kubwa, na hatimaye hata kuishi kama mtu ambaye hana ugonjwa kabisa wa kisukari. Sawa. So, mm -hmm. Lakini pia sio hiyo tu. mm -hmm. Phytochemical nyingine ambayo inapatikana katika, katika mlonge inaitwa Moringa nine. Hii nayo ikienda katika katika, katika mwili unapokula okay, inaenda kuchochea ufanyaji kazi wa insulin. Nilisema mwanzo kwamba insulin inaweza ikawa itoki kabisa au inatoka mm -hmm. kidogo mm -hmm. Sasa kama inatoka kidogo, maana yake ile ya kwanza inaenda inachochea uzalishaji. Yes. Lakini inaweza ikawa nyingi mm. lakini isifanye kazi. Njim. Kwa hiyo kumbe, kuna petrochemical nyingine nyingine katika mlonge inaenda kuchochea sasa kwamba fanya kazi yako inavyotakiwa. Kwa hiyo mwisho wa siku kiwango cha sukari kinakuwa vizuri. Lakini petrochemical hizo hizo nilizozitaja pamoja na madini ya potassium, ambayo pia yapo katika mlonge, yanafanya kazi kubwa sana katika kuzuia shinikizo la damu na kushusha kuzuia pamoja na kushusha shinikizo la damu ambalo liko juu zaidi, kwa sababu hizi petrochemical pamoja na au, haya madini ya, ya, ya potassium, kama kazi yake nilivyowahi kusema katika potassium hmm, kuondoa mlundikano wa mafuta katika mishipa ya damu hususan okay, mishipa ya ateli hmm, sawa so, Unapoondoa yale mafuta inafanya damu ina flow vizuri mbizuri, mfumo wa usambazaji wa, wa, wa, wa, wa, wa, wa damu unakuwa uko katika hali nzuri, kwa hiyo kazi inakuwa inatendeka vizuri, damu inaenda, kwa hiyo shinikizo la damu linazuia. Lakini sio hiyo tu, unapoondoa yale mafuta pia unapata faida nyingine ya ziada, kwa sababu inakuwa unazuia ugonjwa wa kiharusi, lakini pia unazuia shambulio la moyo, lakini pia unazuia kukakamaa kwa, kwa, kwa mishipa ya atel kwa hiyo unaona hapo umuhimu wake jinsi yes, ulivyo ulivyokuwa mkubwa katika yeah. hivyo virutubisho. mm. Mr. Omari Maji yeah. Tukiacha na tatizo la ugonjwa wa tumbo ambao ulikuwa nao wewe yeah. na ambao ukawa umepata tiba yake kwa kutumia kabichi nadhani ni chakula cha kawaida sana ambacho huwa tunakipata tu, yeah. na uwezekano wa kukipata hicho chakula ni, ni, rahisi. ni rahisi kwa sababu siku hizo wanaweka hata kwenye shilingi yeah. yeah. yeah. na vipaketi hivi vya shilingi shilingi. Labda katika ufuatiliaji wako wa gazeti la Tabibu umegundua labda kitu kingine, tukiacha na ugonjwa wa tumbo au vidonda vya tumbo umegundua labda kuna aina nyingine ya magonjwa ambayo labda si wewe, hata jirani, hata ndugu yako umeshawahi kumsikia kwamba ameweza kutumia, lakini amefanya, amepata unafuu au amepona kabisa. Ah, ni kweli mm. Kuna ugonjwa ambao mm -hmm. tayari bwana na bwana mm -hmm. una rafiki yangu mmoja mm -hmm. mimi baada ya, ya, ya, ya, ya kufanikiwa matatizo mm -hmm. yangu mm -hmm. kiukweli kwamba nilimtochi ni, ni, ni mm -hmm ni vyema ufuate mm. dawa za hizi za kiasili mm. ambazo kama, mm. mm. yeah. mm. kama eh, eh, yeah. utakuwa eh, eh, eh, mfuatiliaji mzuri sana wa gazeti la Tabibu, basi nadhani matatizo yako bwana, alikuwa na matatizo ya yani tuseme, shinikizo wa damu, ndio kama ambavyo mtaalamu wetu katoka sasa hivi kuzungumzia hapa, mafuta yanakuwa yamejaa kwenye mwili, basi msukumo wa damu unakuwa si mzuri sana basi yule ndugu yangu yule... mm. kind of yeah. yeah. mm. so, mm. kwamba yule alikuwa anapata shida sana ndiyo, lakini namshukuru Mungu kwamba akaanza, nilipomwelekeza akaanza kufuatilia. bwana sio sisi, namshukuru mwenyezi Mungu ndiyo kwamba waarili kulakta Tabibu leo hii wanatufungua macho na akili zetu na na bwana ndiyo kwamba tusing'ang'anie ma vidonge vya hospitali kumbe mm. kuna uwezekano wa kukaa kupona na dawa na, ambazo na, na, na, na, na, na, zipo za kiasili yaani yaani vitu ambavyo tunavitumia wanachokifanya tabibu wao ni kwamba wanakupa option labda umeshindwa ume labda unahisi una kwamba Daf, da, nini za, dawa za hospitali umeshindwa kutumia, umetumia kwa kiwango kikubwa sana sababu, nazo zikiwa zikinani sana, hmm. zikiadapti mwili pia hmm. mwili Zine, mwili za mwili za, kwa hivyo wao wanajaribu sasa kwa upande wa pili eh, kuonyesha matunda make. Tunda ni kitu cha kawaida tu, unakula kama burudani eh, eh, lakini wakati huo kumbe kinakufanyia kazi fulani kwenye mwili yeah. Watanzania wenzangu mm. hebu mm. tujaribu kubadilika, naona bwana, tujaribu kufuatilia hizi dawa ambazo zinazozungumziwa zina mm. na wataalamu wetu mm. ambazo zipo mm. kila siku majumbani kwetu na haya matunda tuseme mm. miti, naona bwana, mboga mboga hizi tukifuatilia mm. tukifatilia ambayo tulikuwa nayo mm. na na hisi kwamba tunaweza tuka unyanyua uwai wetu mm. tukasonga mbele zaidi. Ndio, ah nikushukuru Mr. Omari kwa mchango wako huo ambao umewataka pia Watanzania kwa ujumla wazijali afya zao, wazijali afya zao, aa, kwa kufuatilia haya matunda ambayo mm -hmm. Eh, wenzetu watabibu hawalali usiku na mchana wakiwa wanafuatilia kutafiti kwa ukaribu zaidi. Ndio maana Mr. Jovino unamwona hata saa nyingine eh, nikienda ofisini kwake anasinzia kwenye kiti <laughs> <laughs> anakuwa anafuatilia sana kwa ukaribu lakini kwa faida tu ya mtanzania kwa sababu wameamua kuwajali wa Tanzania wameamua kujali jamii zetu. Kwa hivyo tuwapongeze pia kwa hilo. Mr Jovini, tunaendelea upande wako na katika kuangalia kwamba mlonge uh, mm, unawezaje kutusaidia mm, umetoa Mambo uh, baadhi ya matatizo ambayo unaweza ukawa msaidia, nadhani ulikuwa unahitaji uendelee kidogo zaidi kidogo, namna gani mlonge unazidi kutoa faida una, una, kwa, kwa, kwa jamii yote sawa sawa. Mm. Sasa tulikuwa tunaangalia petrochemicals na madini mbalimbali ambavyo yanaweza kusaidia katika kutibu ma, ma, matatizo mbalimbali mbali. Mm. Uh, kuna petrochemical nyingine ambayo inaitwa uh, niazimicin hii. Hii kazi yake ni, ni kupambana na ugonjwa wa saratani hususani zile vimbe zile, kupunguza vimbe uh, au kuzuia zile vimbe zisitokee kabisa katika uh, saratani za aina mbalimbali, lakini wataalamu wanasema hasa kwa ile saratani ambayo ipo katika stage ya pili. Unajua saratani zinakuwa katika stage, stage, stage. Kwa hiyo katika stage ya pili uh, kushuka chini, inakuwa inaweza ku kuondoa hizo mm. vimbe mbalimbali ambazo zina saratani za aina mbalimbali ambazo zinasababisha vimbe. Kwa hiyo mtu ambaye mwenye tatizo la, la, la hiyo mambo anaweza kupata fa, faida kadha wa kadha, lakini labda nirudie ni, ni tena katika, katika matumizi mm, aa, kwa, kwa magonjwa ya kisukari, presha mm. au unene uliopitiliza, nguvu za kiume tulivyozizungumza. Akumbe hata tatizo la unene uliopitiliza hiyo, yeah, yeah, pia, mlonge pia unasaidia una, una, una mm. uh, kwa kisukari, presha na unene tumezungumza. Kuna unga mm. unaotokana hey, kutokana na majani ama mbegu mm. za mlonge mm. unga huu unachota kijiko kidogo kimoja na nusu mm. sawasawa, tunasema ni gram saba hivi mm. mm. sawa mm. unachukua unachota huo unga alafu unaweka kwenye kikombe cha chai chenye maji ya uvuguvugu nusu, mm. unakunywa. Unajiwekea utaratibu wa kunywa asubuhi, mchana, jioni, inakuwa inasaidia sana kupambana na hayo matatizo ambayo nimeyasema. mm. Lakini pia unaweza kuamua kuchota unga huo huo ai hey, ulotokana na mbegu ama majani ya mlonge ukatumia katika chakula chako ukachanganya chakula chako cha siku hmm. Lakini unapotumia sasa katika chakula uh, unatakiwa kidogo uongeze kipimo cha cha huo unga sawa, hmm. Uh, kule tuliona tunachota kijiko kimoja na nusu cha cha chai, lakini huku sasa tunachota vijiko vikubwa vitano, hmm. Tunachanganya katika chakula, sababu leo kuna kuwa na vitu vingine hmm. tena ehe hmm. hmm. kwa hiyo tunachanganya humo tunakula, lakini pia unaweza ukatengeneza tunasema supu ya majani mm -hmm. Yani una ku, kuyachemsha mm -hmm. yale majani mm -hmm. alafu ukishachemsha unakula kawaida kama sehemu yako ya mlo, unaweza kujitengenezea ukala asubuhi au ukala mchana au ukala usiku au ukala uh, sehemu zote hizo tatu mm -hmm. ukawa pembeni ukishakula na vyakula vingine, lakini unayo supu yako hiyo ya kuchemsha. Lakini pia unaweza ikawa majani kuyala yalochemsha ikawa shida, kwa hiyo mm -hmm. kaamua ukachukua majani yale ukachemsha, halafu wewe ukachukua maji yale sasa, ukapima kwenye glasi yako moja, ukawa umekunywa kwa siku tu. Unaweza kama waka, juisi fulani, unaweza ukanywa asubuhi, ukanywa mchana au jioni, ukachagua tu, mimi nitakunywa muda fulani. Glasi yako moja kwa siku ikawa inatosha kabisa kurekebisha mambo yako yote. Ah, kama nilivyozungumza mwanzo, kwa wale wenye tatizo la uzazi, unashauriwa zaidi kutumia mbegu, kwa sababu mbegu na ndio zina faida kubwa zaidi. Kwa hiyo kwa ufupi, kwa uondo zaidi ni waache kesho <laughs> <Yeah>. <laughs> kesho wakajionee kule wa, wa, wa, kwa shilingi mia tano yao tu mm -hmm. watatosha kununua nakala yao ya tabibu. Mm -hmm. kila Alhamisi inatoka, wanunue tabibu kwa shilingi mia tano wapate faida za huu mmea wa mlonge, una nini ndani yake kule mm -hmm. kuna research mm -hmm. mbalimbali zilizofanyika mm -hmm. wataalamu mbalimbali wanaongea nini kuhusu mlonge tumesema magonjwa mengi yanatibika, kwa hiyo yeah, kule kuna umesema eh, karibia 300 karibia 300 Kwa hiyo inawezekana katika hayo unaweza mm, ukawa mmoja wapo wewe eh, unaathirika ugonjwa wowote wa aina hiyo, sawa mm. Pia kuongeza kinga, mambo ya CD4 yeah, kule yeah, tumezungumza mm. Wakienda kule wataona wata, wata, wata, wata faida zake. Kwa hiyo niwaache hapo mm, waende kupata faida zaidi kule naam na. na. na. Uh, Mr. Jovini na. kama ambavyo tunafahamu kwamba dawa ni kitu ambacho kinaenda kufanya kazi katika mwili, tatua tatizo fulani katika mwili kabisa. Na wataalamu ambao wanatuelekeza matumizi ya zile dawa mara mm. nyingi wanakupa kipimo fulani mm, mm, na kama ambavyo nyinyi pia au ausemi tu kwamba tumia, mm, tumia, unaonyesha kwamba kwanza uiandae vipi mm, lakini utaitumia vipi mm. Sasa labda katika matumizi nimeshaiandaa katika yale matumizi Mm, labda anatakiwa kunywa juisi kama juisi, labda maji mm, kwa kiasi cha glasi moja mm. Pengine nikahisi kwamba nikinywa glasi tano kwa wakati mmoja, tatizo langu litaenda haraka haraka, litaisha haraka. Vipi? <laughs> Labda ikitokea mtu au au kwa kujisahau akaongeza ule unga labda, mm. au kwa kujisahau badala ya kutafuna mbegu moja akatafuna mbegu tano kwa wakati mmoja mm. pengine hapo madhara yanaweza kujitokeza kiafya. Sasa zaidi au kwamba kwa sababu ni, ni, ni mmea tu hakuna matatizo yoyote mm. kwa majani uh, majani hatujawahi kusikia kesi yoyote mm. wala wataalamu hawazungumzi sana kama kuna shida ya majani utumiaji wa madani, lakini shida inaweza ikatokea katika mbegu zile mm mbegu ulaji wa mbegu kama unakula mbegu wingi kwa wakati mmoja, inategemea, kuna wengine wanaweza kala nyingi na wasipate madhara yoyote, lakini wengine wakinapokula zile mbegu shida inaweza ikatokea. Ni shida ndogo ndogo kama vile kuhala ukaisikia mm. kidogo, hali yako unaendesha endesha ya, lakini pia inaweza ikatokea kichwa, maumivu ya kichwa kidogo inaweza ikakufikia, ni kama karanga kila nyingi. Lakini pia unaweza ukasikia hali ya usingizi, usingizi hivi hmm. kuchoka, kuchoka hivi eh, kizunguzungu. Kwa hiyo hivyo hasa hasahasa katika mbegu hmm. hizi ndio tokea kidogo tu eh, umakini hmm. kidogo uh, jinsi ya kutumia, labda hali hiyo ikijitokeza uh, unamshauri kwamba itajiondoa yenyewe au atumie kitu fulani mbadala ya kuondoa ile hali? Cha kwanza natakiwa kwanza kusimamisha ile ile ile tiba, asitumie, asitumie kwanza, kwanza mpaka hmm. ile hali itakapokaa sawa hmm. itakapokaa sawa una atumie sasa maelekezo ya usika katika kutoka inajitokeza uh, e, tu yenyewe inakuwa ina tatizo Aha. ina tatizo ah uh, basi Mr. Uh, Jovin Mwingira mm. nadhani kwanza umempa umempa, umempa kazi mtazamaji ya mm. kuweza kulitafuta pia gazeti na lakini Arhamis mm. gazeti litakuwa mtahani mm. kwa hivyo aweze kulikamata mm. na aweze kupata faida mm. nyingi mm. kutoka katika mti huu mm. wa mlonge mm. mm. Kabla hatujaagana katika kipindi, mm. labda tu niweze kumpa nafasi ya sekunde kidogo, Mr. Omari Maji aweze kumwaga mtazamaji wetu halafu nitakupatia Mr. Jovini pia nafasi kidogo ya kuweza kumwaga mtazamaji. Omari, yeah, unamwacha una vipi mtazamaji, ambaye leo ulikuja kumthibitishia kwamba wewe ni mmoja katika watu ambao wamefaidika na maelekezo haya ambayo yanatoka, yanatolewa na gazeti hili la Tabibu na ukawa umepata faida kubwa kabisa ya kuweza kuwa na afya njema kabisa, sasa uko fiti kabisa, lakini ulikuwa unasumbuliwa na, na vidonda vya tumbo vidonda ambavyo vidondo vya tumbo havitakiwi, ule maharage labda, u ubaridi, ubaridi kama sasa, unaona studio kuna kipupwe <laughs> kikubwa kabisa. Kama ingekuwa bado una <laughs> na tatizo hilo, nadhani tungekatisha kipindi tukutoe nje tena. Labda unamwachaje mtazamaji yeah? Nawaacha kwa kauli moja mm. kwamba tuweze kufuatilia mm. kwa matatizo ambayo tulikuwa nayo, wataalamu ambao wapo, hususan mm. katika gazeti la Tabibu maana mm. bwana kule kwamba kuna mambo mengi sana walihwata, kiukweli nawapa shukrani ongera yao mm. bwana sawa. Eh, mimi nadhani mm. hiyo ni mzuri kabisa, umemwacha mtazamaji mm. kwamba aweze kufuatilia ile gazeti lakini pia bila kusahau kumwambia tu mtazamaji kwamba ajitahidi, kwa sababu wengine wako kijijini kabisa, inawezekana Mr Jovin hajaweza kulifikisha gazeti lake huko kijijini. Wengine wako mbali kabisa, naona hawajaweza kulipata, lakini TV itafika huko. Kwa hivyo akifungua tu ITV Africa <laughs> eh, mara moja anakuta mtaalamu yuko pale, tunazungumza na tunazungumza <tombe> kwamba mtaalamu anaelekeza. Kwa hivyo unamshauri pia kwamba aifuatilie IBN TV Africa hey kwa kipindi cha afya afya, bwana. Asante sana nashukuru yeah. sana Mr. Omari Maji Saasana, kwa mchango wako, lakini pia ni kushukuru kwa kuweza kuja ndani ya studio hizi umeweza mm. kuacha shughuli zako, lakini yeah. umekuja kwa ajili kwa yeah. ya kuelimisha jamii kwa ujumla. Basi ikitokea tena siku tutakuhitaji, tunaomba ushirikiano wako. haina shida. asante Shukuru asante sana Mr. Jovin. Naam. unamwachaji mtazamaji uh, ni neno la kusema mm. kwamba tu, tuwe tunafanya, tunapokea mabadiliko katika mm -hmm. masuala ni yani, tusiishi tusi kwa kukremisha mambo yani kwamba lazima nitumie pan... kwa mazoea. Kwa mazoea. Ni, <laughs> ni, lazima nitumie panado ndo nitapona. Aa, mm -hmm. kuna vitu ambavyo vipo vinatiba, kwa sababu hata hizo dawa before zenyewe kuwepo, watu walikuwa wanatumia hizi hizi ambazo leo tunazizungumzia mm -hmm. kwa hiyo wazipe kipaumbele, wafuatilie gazeti la tabibu kwa shilingi 500 kila Alhamisi. Iben TV Jumatano usiku tunakuwa kama hivi tunazungumza. mm. Alhamis marudio yake pia tunapatana. mm. vizuri kabisa tunazungumza katika mm. ijuu ya afya yako, mm. tunaweza kuhabarishana, lakini pia katika mlonge huu mm. kuna bio, watu wamelahisisha kuna vid, kama vidonge vimetengenezwa kupitia Aha. mazao ya mlonge Mijia. ya kuna mafuta hasa mm. katika wagonjwa wa wa saratani wanashauriwa mm. sana kutumia mafuta. kwa hiyo mm. kuna mafuta yametengenezwa ambayo yana bidhaa mm. ya mlonge uh, vitu vingi, sabuni hmm. mambo mengi hayo ya, ya urembo urembo wakina dada huko wanapata vitu vingi, kwa hiyo vinaweza kupatikana. Kama unaona labda huna huu mti hujui utaupata vipi, wasiliane, tunaweza kuwasiliana na namba za IBN, wanaweza kuwasiliana katika gazeti la Tabibu hmm. tukamuelekeza, nenda sehemu fulani utapata product zako usipate, yeah, yeah. kuumia kichwa. Kwa hivyo sio kwamba aende duka la dawa lolote, sio lolote, sio lolote, kwa sababu hey, wengi wanauza zile dawa za hospitalini. Okay, lakini yeah, yeah, bidhaa za mlonge zinaweza kupatikana labda katika masupermarket, lakini mimi nafahamu sehemu mahususi ambayo tunaweza ah, tukamuelekeza mm, yes. Kwa hiyo akiasiliana na namba ya IBN ambayo mara nyingi inatumika kama anahitaji kupata hiyo, na hata utamuelekeza kwa wapi atapata, au kama akinua gazeti akisoma hata namba za walili za nini utaziona pale, utasiliana sisi, tutamuelekeza wapi apate, asiumie kichwa kama haujui mti labda au basi nikushukuru sana kaka kwa kuja IBN TV Africa na kutoa mchango kwa jamii. Nashukuru mtazamaji wa IBN TV Africa mpaka kufikia hapo studioni, hatutokuwa na la ziada. Kumbuka tu ulikuwa nami Uh, Mujahid Rashid, lakini pia nilikuwa na Mr. Jovini Mwingira yeah, lakini na mgeni wangu mwingine alikuwa ni Mr. Omari uh, maji akiwa anatoa ushuhuda kwa namna gani ameweza kufaidika na matibabu mbadala yanayotolewa na gazeti la Tabibu. Mpaka kufikia hapo hatuna la ziada ndani ya studio hizi, kwa heri na ahsante.