Afrika. Karibu katika kipindi cha Ijue Afya Yako. Studio ko nami Salome Ezekiel. Na kama ilivyo ada katika kipindi chetu hichi cha Ijue Afya Yako, huwa tunawaalika wataalamu mbalimbali ambao wanakuja kuzungumzia masuala ya afya. Na leo studio tutazungumzia kuhusiana na nyanya. Siko peke yangu, pia nimemwalika mgeni ambaye ni Bwana Jovini Mwingira, ni muhariri wa gazeti la Tabibu yeye. Yeah, atakwenda kuzungumzia kwa kina zaidi kuhusiana na nyanya. Watu wengi wamekuwa wakijua nyanya kama ni kiungo cha mboga, lakini yeye yeah, atazungumzia kwa utaalamu zaidi nini maana ya nyanya. Karibu sana Bwana Ah, bwana, najua hivi tumeona watu wengi sana wakiwa kitumia nyanya kama kiungo cha mboga, na wengi hawajui nini maana ni ya nyanya. Kwa faida ya mtazamaji, ni vyema ukamweleza nini ni maana ya nyanya. Naam, nyanya kwanza tunaiweka katika la uh, pamoja na viungo, lakini pia inaweza ikatumika kama mboga mboga, mboga hizi ambazo tumezizoea zingine, lakini katika masuala ya tiba nyanya inaweza ikatumika katika kutibu magonjwa mbalimbali mbali, lakini pia kukinga ama kupunguza makali ya baadhi ya magonjwa uh, Hii ni kutokana na virutubisho mbalimbali ambavyo mbali mbali vinapatikana katika hizo nyanya ambazo tunazizungumzia leo. Na leo tunazungumzia, niweke tu wazi kwamba tunazungumzia nyanya maji, sio zile nyanya chungu ama ngogwe. Hapana, nyanya maji hizi ambazo tunatumika katika kuunga vyakula vyetu, hususan mboga, ndizo hizo ambazo tunazizungumzia leo au umezungumzia kwamba kuna matumizi mawili ya nyanya ambayo ni kama kiungo cha mboga, pia ni virutubisho katika mwili, yeah. Sasa ukiachia mbali na kwa kiungo cha mboga watu wanakuatumia, mm. Katika kupika, hicho kirutubisho kingine cha mwili unapata kwa kutumia njia gani? aha. Virutubisho vinavyopatikana katika nyanya vinaweza kupatikana pia katika mapishi kama tunavyo tulivyozoea katika kupika mboga zetu, lakini wataalamu wa afya katika kupambana sasa na magonjwa mbalimbali yanayo yanayotukabili ya, ya, ya sisi binadamu, wanapendekeza zaidi nyanya iweze kutumika katika aidha, kama kama kama kachumbari, ama kama juice, ili kuweza kutibu hayo magonjwa ambayo yapo yanamkabili binadamu. Umezungumzia suala la juice, unaiandaa vipi hiyo nyanya hadi ifikie kuwa juice? Naam. Uh, katika kuandaa kwa juisi ni ni ni uandaji wa kawaida tu. Kwanza baada ya kusafisha, na hapa katika usafishaji, wanapendekeza wataalamu usafishwe na maji ya moto, kwa sababu unajua ukisafisha na maji ya baridi ya kawaida inaweza kupelekea matatizo mengine kama ya minyoo na vitu kama hivyo, kutokana na, na, na hali halisi ya, ya nyanya jinsi zinavyolimwa na zinavo pangwa katika masoko yetu hapa. Kwa hiyo anashauriwa kwanza tuoshe kwa maji ya moto, halafu baada ya hapo ikatwekatwe na kuweza kusagwa kwa kutumia labda mashine hizi za kusagia hizi ambazo tunazijifahamu kwa jina la blenda, au njia yoyote ambayo wewe unaweza ukaona kwamba unaweza kupata ile juisi yenyewe ya nyanya na ukaweza kuinywa kama katika tiba. Bwana Jovin umeongelea suala zima la virutubisho Naam, ni virutubisho vipi vinapatikana kwa kutumia hii nyanya au kutokana na nyanya yes? Katika nyanya kuna virutubisho kadha wa kadha. Uh, kuna vitamini A. Uh, kuna vitamini C katika nyanya, lakini pia kuna makundi mbalimbali mbali ya vitamini B, maanake kwa maana ya vitamini B12, vitamini B6, uh, hivyo na, na, na, na, na kadhalika. Lakini pia ukiachana okay, na hivyo vitamini, kuna kuna kuna folic acid katika nyanya, lakini pia kuna virutubisho ambavyo Uh, wataalamu wanasema hatuja vigrupu katika haya makundi ambayo tunayafahamu ya vitamini, madini na na na, na labda <coughs> hivi ambavyo vimezoeleka ambavyo wenyewe tunasema ni phytochemicals, tunaziita kwa, kwa lugha ya, ya, ya kisayansi kidogo. Hizo phytochemicals ambazo zinapatikana katika nyanya ni pamoja na lycopene, alpha lipic acid beta carotene pamoja na lutein. Hizi virutubisho vyote vinavyopatikana katika nyanya vina faida kubwa katika mwili, lakini ukiondokana ukiondokana nazo hizo phytochemicals pia, kuna kambalishe nyingi fibers katika hizi mm, nyanya. Lakini nyanya kama inavyojulikana, ina kiwango kikubwa cha maji ambacho pia ni muhimu katika afya ya binadamu. Kwa hiyo unapokula nyanya unapata vitu vingi, lakini pia katika nyanya kuna kiasi cha protein kwa hiyo virutubisho vingi hivi vyote vinavyopatikana katika nyanya ndio vinaweza kuleta uh, tiba ama kinga ama kupunguza makali ya magonjwa mbalimbali ambayo tunaweza tukayataja hapo mbeleni. And now. Mpenzi mtazamaji, kipindi hewani ni juu ya afya. Wengi mlivyokuwa mkijua kwamba nyanya peke yake hutumika kama kiungo cha mboga, lakini umeweza kumsikiliza Bwana Jovin, amekueleza matumizi mengine ya nyanya. Unaweza kutumia kama juisi, kama kachumbari na kuweza kurutubisha mwili wako ukawa na afya bora . Yes. Umeelezea swala so zima la vitamini hivi mm. Vitamini vinavyotokana na nyanya au zinazopatikana kutokana na nyanya huwa mm, zinasaidia kitu gani katika mwili, mm? Uh, vitamin uh, zina kazi mbalimbali. Kwa mfano, vitamin A. Vitamini A ina inashughulika zaidi na swala la afya ya macho kuweza kuwa na macho ambayo inaweza kufanya kazi yake vizuri kwa maana ya ku, ya kuona. Kwa hiyo kwa, kwa watu ambao wana matatizo kidogo ya kuonaona, e, unapokula vyakula vyenye vitamini A inasaidia kukurudishia ule uwezo wako kuweza kuona vizuri. Lakini pia ukiangalia vitamini labda vitamini C inaboresha kinga ya, ya, ya, ya, ya mwili kupambana na magonjwa mbalimbali ya kuambukiza. Sawa. Mm. Lakini pia hivi vitamini A, C ah uh, vina kazi kubwa sana katika kuboresha afya ya ngozi ya mwili na na na na, na vitu vingine mbalimbali. Labda tu, tu, tu nigusie na hivi virutubisho vingine ukiachana na mm -hmm. vitamin. Ah mm -hmm. uh, kama kirutubisho wao ni sema kuna phytochemicals katika nyanya. Ah uh, moja phytochemicals inayopatikana katika nyanya ni alpha lipoic acid. Hii alpha lipoic acid ni muhimu sana katika katika mwili hasa kwa wale ambao wana AIDS wanataka kuingia kupata ugonjwa wa kisukari kutokana na sukari yao kuzidi, au tayari wameshaanza kuumwa ugonjwa wa kisukari. Kwa sababu gani? E, e, e, inakuwa muhimu sana hii e, alpha lipoic acid husaidia kubadilisha sukari kuwa nishati. Sasa mtu ambaye ana kisukari, maana yake sukari yake iko juu na mwili hauitumii ile sukari, ndio maana inakuwa inazidi kwa hiyo ili mwili uweze kuitumia sukari, inapaswa sukari ibadilishwe iwe ndio katika nishati, ili wewe, katika shughuli zako unazofanya kila siku, uweze kumudu kufanya shughuli zako na mwili uweze kuendelea sawia. Lakini pia hii uh, alpha lipoic acid nilisema kuna vitamini A ambayo inasaidia masuala ya macho, lakini pia hii alpha lipoic acid inasaidia sana kuzuia kuharibika kwa retina za macho, na tunafahamu jicho lina retina ndani yake, sawa. Kwa hiyo Uh, linapoingia inazuia hii, hii retina isiweze kuathiriwa na, na na na matatizo mbalimbali. Hivyo kama inazuia maanake, inazuia kupoteza uwezo wa wa, wa, wa kuto kuona au kupoteza uwezo wa kuona, hususan hili tatizo linatokea sana kwa hata kwa wagonjwa wenye kisukari wanapoteza wa, wa, wa, na, uwezo wao wa kuona vizuri kwa hiyo kwamba pia mgonjwa wa kisukari licha ya kwamba tunasawazisha kiwango cha sukari, unabadilisha kisukari, kisukari, kwa nishati lakini pia inakuzuia wewe sasa, kama unaumwa kisukari lakini usipoteze uwezo wako wa, wa kuona. mm -hmm. Lakini faida yake inaendelea zaidi kwa wagonjwa wa kisukari, wana tatizo la mfumo wa neva huu ugonjwa unasababisha neva zao kuasiliwa. Sasa zinavyoathiriwa hizi neva, zinapelekea viungo vya mtu mwenye sukari kufa ganzi, maumivu ya viungo. Sasa hii lipoic acid inavyokwenda, inaenda pia kuzuia ubongo pamoja na mfumo mzima wa, wa, wa neva kuharibiwa. Uh, hivyo kuzuia ile tatizo la ganzi, maumivu ya viungo na, na vitu kama hivyo ambavyo vinawapata sana wagonjwa wa kisukari. Kwa hiyo hiko ni kirutubisho kimoja tumekiona ambacho kinapatikana katika katika hii nyanya na faida zake kwa wagonjwa wa kisukari hmm. Lakini vipo vingine kadha wa kadha. Kwa hiyo kimfano, kuna kirutubisho kingine ikitaja mwanzoni kinaitwa folic acid hmm. Folic acid ni muhimu sana kwa wamama wajawazito Sawa so, au mtu ambaye ana plani kupata ujauzito hivi punde, labda baada ya miezi mitatu, labda nataka nipate ujauzito ili nije kuzaa, unahitajika kula vyakula vingi vyenye folic acid. Uh, kwa watu ambao nalizungumza sana, sababu hiki si kipindi cha kwanza mm. Nalizungumzaje sana kwa watu wenye ujauzito, wanaokwenda clinic huwaga wanashauriwa kupata vidonge vyenye folic acid Yani hivi kirutubisho kinatengenezwa vidonge vyake kwa ajili ya kuwaongezea hiki, uh, hii folic acid wa mama wajawazito. Kwa nini wanapewa? Kumbe badala ya kutumia vile vidonge, unaweza kutumia nyanya, ndio ninachokizungumza haswa. Hmm. So, kwa hiyo kwamba kwa nini. Hmm. Lakini wanapewa folic acid wa-wanapewa folic acid kwa sababu folic acid ikipungua kwa mama mjamzito, kinachokuja kutokea ni kwamba mama ana hatihati hati ya kuzaa mtoto mwenye kichwa kikubwa, sawa? Ama ana hatihati hati pia ya kuzaa mtoto mwenye tatizo anaita mgongo wazi. Kwa hiyo unapokula vyakula vyenye folic acid kwa kutosha, alafu unapokuja kupata ujauzito, unatengeneza mfumo wa kinga ya haya matatizo kwa mama kwa mama kwenda kwa mtoto yani mtoto kuja, kuja kuzaliwa na hilo tatizo la hivyo. Lakini pia unapojia kama utaratibu wa kuendelea kula wakati uko ujauzito, una ujauzito, inakuwa inakusaidia zaidi. Kwa hiyo hii ni muhimu sana, ni muhimu sana lakini folic acid vile vile ukiachana masuala ya ujauzito, inasaidia sana watu wenye tatizo la, kupo, la kutopata usingizi. Mtu anakuwa yani anaingia kitandani, anageuka tu usingizi hauji mpaka panapambazuka, hamna anuigktandangeukasngunapambazuka hajapata hata tuna usingizi Nyanya inasaidia sana kwa sababu ina nini, ina folic acid. Folic acid, uh, mm, folic acid inapoingia mwilini inaenda kupunguza ama kuzuia kitu kimoja ambacho kiko mwilini kinaitwa homocysteine. Hii homocysteine uh, inasababisha inapokuwa mwilini inasababisha virutubisho mbalimbali mbali, pamoja na damu kutoenda vizuri katika ubongo. Kwa hiyo kama damu na virutubisho havifiki vizuri kwenye ubongo, kinachokuja kutokea mtu kujisikia uchovu na hisi umechokachoka na kukosa usingizi, na wakati mwingine unakosa hata hamu ya kula. Kwa hiyo sasa, folic acid ikiingia, inakwenda kupambana na hiko kitu kinaitwa homocysteine. Kwa hiyo inazuia na kupunguza. Kwa hiyo ikizuia na kupunguza, wale wenye matatizo ya usingizi, kukosa hamu ya kula, wanakuwa na iko kiwango kikubwa cha hiko kitu. Kwa hiyo kinapopunguzwa, maanake unapata nafuu, unapata tiba ya kutopata usingizi, maanake sasa wanakuwa naweza kulala usingizi mnono na na, na, na vitu kama hivyo. Kwa hiyo hiyo ni folic acid. Nikizidi niseme nichambue kama utanipa fursa hiyo, kwenye nyanya pia kuna lycopene. Hii lycopin pia ina faida kubwa katika maeneo mawili. Eneo la kwanza katika afya ya ya nguvu ya za kiume kwa wa baba sisi wanaume, lakini pia faida ya pili ipo katika kukinga na kupunguza makali ya magonjwa ya saratani ya aina mbalimbali. Tafiti a, kuna tafiti moja ulifanywa na Dr. Ashok ambaye anapatikana Uingereza huyu dokta alibaini kwamba hiki kirutubisho cha ricopin kina uwezo mkubwa wa kuboresha ufanisi wa mbegu za kiume, na akatoa kwamba uwezo wake ni asilimia sabini. Kwa hiyo kwamba unapokula nyanya kama una kidogo nguvu zako unahisi haziko sawa, sisi wa baba, hmm, unapokula nyanya hii hasa hususan ju juisi yake unajiongezea uwezo kwa asilimia sabini. Kwa hiyo ni, ni, ni kitu ki, kizuri sana sawa. Sa. mm. Lakini pia tafiti nyingine iliyofanywa na profesa mmoja uh, wa huko Marekani anajulikana kwa jina la John Edman, huyu jamaa naye alifanya utafiti kuhusu hii lycopene, lakini pia alifanya utafiti kuhusu beta carotene, ambapo virutubisho vyote vinapatikana katika nyanya yeye, yeah, yeah, alichokisema ni kwamba uh, Lycopene, pamoja na beta carotene zinazopatikana katika nyanya zina uwezo mkubwa wa kupunguza makali pamoja na kukinga saratani ya tezi dume, utumbo mpana, mapafu, tumbo, kongosho na matiti. Kwa hiyo, unaweza ukaona kwamba ni kitu kidogo ambacho labda tunaweza tukaona uh, nyanya kitu gani bwana? Hmm. kinaongeza tu ha, hamu ya, ya, no, ya, ya, ya kachumbari eh, eh. Hmm. Lakini kumbe kinaweza kukatoa faida kubwa kubwa kubwa kuliko tunavyoweza kukifikiria ama kukichukulia. Okay. Kwa hiyo hivyo ndivyo vinavyopatikana katika katika nyanya okay. Tukiangalia, lakini faida zake haziishii hapo. Kuna watu wengine wana tatizo la kupata choo kikubwa. Yaani mtu apate choo au anapata choo lakini ni kigumu kiasi kwamba akiingia chooni huku ni, ni shida tu, ni, ni maumivu. Hata ilo tatizo naona pia kwa watoto wanakuwa wanalo, yeah. Pia, pia wanakua watoto, watoto wanaweza kutumia nyanya, lakini kwa hii juisi wanatakiwa kutumia kiasi kidogo sana na hasa inapendekezwa kwa watoto ambao zaidi ya miaka mitatu. Uh, kwa chini ya chini miaka mitatu mitatu kidogo uh, inakuwa inaweza ikaletea matatizo fulani fulani hivi mm. Kwa hiyo wanapendekeza sana watoto wenye umri zaidi ya miaka mitatu. Kwa hiyo ili tatizo la la choo, kwenye nyanya tunafahamu kuna kuna kuna maji maji, ukikata tu nyanya unaona kwamba ina maji maji mm. lakini pia nyanya ina kambalishe nikisema kambalishe, ikisema kambalishe inamaanisha fibers Kambalishe zinahitajika sana katika mfumo wa mmeng'enyo wa chakula ili kuchochea utendaji wa mfumo wa mmeng'enyo wa chakula, lakini kuchochea uh, movement ya, ya, ya utumbo mpana sawa. Wa wenyewe wataalamu wanasema bowel movement, ule utumbo mpana na movement yake, ambayo ile movement inachochea uh, uh, inapelekea ndio kutoa ule uchafu ambao ume, ume, umezalishwa katika mfumo wa, wa, wa chakula kwa hiyo kuongezeka kwa maji katika mfumo wa chakula kuongezeka kwa kambalishe katika mfumo wa chakula na kuchochea mfumo huu wa, wa, wa, wa, wa, wa mjongeo wa utumbo mpana kunafanya mmeng'enyo na ufunzwaji wa virutubisho katika, katika mfumo wa chakula kuwa sawa na utoaji wa zile taka, taka zilizobakia kuwa sawa kwa hiyo tatizo la la la choo kigumu linakuwa lime limeondoka lime kwa, kwa, kwa, kwa, kwa, kwa, kwa namna hiyo Um, ili tatizo la kuwa na choo kigumu unaweza ukalichukulia kiwepesi. Uh, uko na bwana choo kigumu nini, kitu gani hmm. Lakini madhara yake yanaweza kuja kuwa makubwa zaidi kwa sababu gani? Uh, kama unapata choo kigumu acha acha unapata unawezekana ukawa unapata hmm. Lakini kigumu unaona. Kwa hiyo ukajikuta kwamba kuwa muda wako mwingi kwenda chooni na kwenda ku, kutumia nguvu zako nyingi kupush Uh, zile takamwili ziweze kutoka mm. Madhara yanayotokea ni kwamba kuna hati hati wewe kuja kupata tatizo la mgolo au bawasili. Nikisema mgolo au bawasili ni ni ni ni kama kakanyama fulani ambacho kinatoka kwenye utumbo mpana, kinakuwa kimetoka, kinatoka mpaka sehemu ya kutolea haja kubwa, kinachungulia mm. lakini wengine kuna hii, sababu hii mgolo au bawasili ziko za aina mbili mm. kuna moja ambayo kinyama hakionekani kwa nje ukienda chooni lakini unapoenda chooni unatoa una, unakuwa uh, choo chako kinakuwa na damu, lakini kinaambatana na maumivu makali sana, unaona. Kwa hiyo hili ni tatizo ambalo linaitwa bawasili au mgoro kwa Kiswahili, na madhara yake ni yapi? Madhara yake kwamba unapo, kwanza maumivu makali, sawa, hmm. maumivu makali ambayo wenyewe ambao washawahi labda kuumwa wana, wanaweza kukuambia, yani usisikie hmm. ya maumivu yake, lakini pia unatoa damu katika katika katika katika njia ya kutolea haja kubwa. Maana yake ni nini? Kwamba kama unatoa damu, maana yake e, either kiwango cha damu kinapungua, kina, kina mm -hmm, au kuja kupata shida nyingine inahusiana na masuala ya mzunguko wa damu, lakini pia uh, kutokana na maumivu unaweza ukashindwa, au kutokana na ugumu kile choo, inawezekana ukashindwa kutoa kile choo. Choo ni ni, ni takamwili ambazo zinahitajika zitoke, lazima zitoke sasa, kama hazitoki maanake kuna madhara mengine katika utumbo mpana na hata kupelekea saratani au tunasema kansa ya utumbo mpana au utumbo mkubwa. Kwa hiyo, tunaweza tukadharau kitu kidogo lakini tukikiachia baadaye kikaja kuwa na athari kubwa. Mwanzo nili, nilitaja nilitaja baadhi ya vitamini nikataja baadhi ya petrochemicals lakini sikutaja madini. Hmm. Sawa? Aa, katika katika nyanya pia kuna kuna, kuna madini ya phosphorus, kuna madini ya kopa, kuna madini ya calcium. Haya madini ni muhimu sana katika kuimarisha afya ya mifupa, aha, mifupa pamoja, pia yakishirikiana na protein, yanaimarisha pia misuli ya ya mwili, lakini pia kuna vitamini ya vitamini K sikuitaja mwanzoni, hmm. Hii vitamini K pia nayo inaboresha inahitajika sana katika katika afya ya, ya, ya mifupa na nakumbuka pia uliniuliza vitamini gani, vitamini C mm -hmm. Nikasema kuhusu kuhusu kuhusu kinga na afya ya ngozi pamoja na macho uh, ambayo ninajumuisha na vitamini A. Lakini pia hii vitamini C uh, ni, ni muhimu kwa ujumla wa kuboresha afya ya mtu kwa kwa, kwa, kwa, kwa maana ya ya, ya ya kufanya uwe na afya njema, lakini kama nilivyosema, katika katika ngozi, vitamini C vitamini A lakini pia na kile kirutubisho cha lycopene vinahitajika sana kwa sababu inasaidia ngozi kufyonza uh, kufyonza hewa ya oxygen, hivyo kufanya ngozi yako e, isiwe kavu sana iwe ambayo iko katika hali ya kawaida. Uh, kwa mantiki hiyo, pia hufanya ngozi kuondo, ku, kuondokana na, na me, makunyanzi tunasema makunyazi mikujo, mikunjo mikunjo ya ngozi, mtu kijana tu lakini anaonekana kwamba labda uumli wake ni mkubwa sana, kumbe umli wake si mkubwa ila virutubisho, kuna virutubisho amevikosa na moja ya virutubisho ambavyo anavikosa ni hiyo vitamin vitamin C pamoja na hiki kirutubisho cha ziada ambacho kinapatikana katika nyanya na bahadhi ya vyakula ambavyo kinajulikana kwa jina la uh, kwa hiyo kwa wadada, lakini hata kwa wakaka kama unataka kuwa mtanashati na ngozi yako kuwa yenye mvuto yenye muonekano mzuri, uh, isiwe na vichunusi labda Mm-hmm. isiwe na mikunjo mikunjo, inashauriwa sana matumizi ya nyanya, lakini hapa matumizi yake yako tofauti kidogo. Unaweza ukatumia kama juisi, unaweza ukatumia kama kachumbali, lakini ili upate zaidi Hmm. katika ngozi inashauriwa ile nyanya yako uikate, then ukishaikata U, u, kama sehemu ambayo ina vichunusi ama sehemu ambayo ina ina labda ina makunjo mikunjo, unafanya kama unasugua, una lakini si kwa kutumia nguvu nyingi, mm-hmm. sababu nyanya ni laini, kwa hiyo unatumia taratibu, na inashauriwa usugue kwa kwa mzunguko taratibu taratibu taratibu. Baada ya kusu kusugua hivyo, unakaa kwa dakika 10, 15 and then unaosha ama unaoga unajisafisha kwa ujumla wake. Ukifanya hivi atiristi mara tatu kwa wiki ngozi uh, yako itakuwa iko vizuri, yenye afya njema. Ukizingatia na ukila nyanya mara kwa mara, nayo inakuwa bora zaidi. Bora zaidi. Hi, hivyo ni vitu ambavyo vinapatikana katika katika, katika nyanya. And now, back to Mjadala. Mpenzi mtazamaji wa IBN TV Africa, umeanza kumsikia bwana Jovin akikueleza mambo mbalimbali kuhusiana na nyanya. Watu wengi imekuwa mkidhania kwamba nyanya ni kiunge pekee yake tu cha mboga, lakini umeanza kusikia mambo mbalimbali mbali kuhusu nyanya. Vitamini vinavyotokana na nyanya, matumizi yanayotokana na nyanya, umeona na faida nyingi na kubwa sana katika mwili wako, katika kuhakikisha yote hayo unaboresha afya yako. Na bwana Jovin umeongelea faida nyingi sana za nyanya. Mm. Na hapa na tukiangalia hasa katika watu wengi yani hiyo ni asili ya watu wengi wanapenda mm, kuchukua nyanya, wanapenda kununua nyanya alafu wanaziweka kwenye friji. Unakuta mm, mtu kaeka nyanya ameziweka kwenye friji zinakala bakaidi karibu wiki nzima ziko kwenye friji. Mzio. Sasa zile nyanya zikikaa kwenye friji akija kuzitumia katika matumizi ulio or orodhesha hapo mwanzo, mm, faida bado inaendelea kuwepo au virutubisho vinakufa? Uh, virutubisho vipo, ila kadri unavyoiweka kwa muda mrefu sana katika friji hmm, baadhi ya virutubisho vinapungua, unaona vinapungua utendaji wake, lakini uh, un, unahusiwa kuweka kwenye friji kuhifadhi kama kama kitu cha kuhifadhia, lakini isipite muda mrefu sana ikawa ikaleta shida kidogo ikapunguza baadhi ya virutubisho. Kwa hiyo tunaruhusiwa lakini kwa kwa muda na tuangalie sio muda mrefu sana zaidi. Na hmm, vipi kuhusu tunaona hawa wa, wakulima huwa wanatumia dawa katika hmm, kupulizia zile nyanya unaona sasa. Hmm. Hmm. Sasa hii nyanya unamshauri kwamba mtu aichukue aioshe na ianze kuitumia na bila kugandua ile maganda yake? Mara nyingi naona tukitengeneza kachumbari wanakata bila kugandua ile maganda yake, sasa hii uone kama itamletea madhara huyu mtumiaji. Uh, kwanza unajua Uh, wataalamu walivyofanya tafiti zao mpaka wakatengeneza zile dawa ambazo zinatumika katika, katika mboga uh, walifanya tafiti ya kutosha, lakini shida inatokea, utumiaji uliopendekezwa kutumia zile dawa na huo utumiaji ambao wakulima wa, wa, wa wetu wanatumia huko, sawa, hapo shida inaanzia hapo kwanza, sawa kwa sababu wakum, uh, tumekuwa na huruka ya kibinadamu ya kupenda faida kubwa, labda mm. uh, au kupenda faida ya haraka, inawezekana ikawa ya kiasi kile kile, lakini unataka kwa haraka mm. kwa matikio, kuna wakulima wengine badala kaambiwa labda weka kimfano, natolea mfano tu labda, umewekewa, umeambiwa weka na chota kulega kimoja ndio uchanganye mm. uo ukataka ni kimoja kinachochelewa kitakuwa labda miezi mitatu , ngoja mimi niachote labda makulega matatu mm. Unaweka matatu, sasa ile kuongeza kipi, kipima, au kutumia kwa jinsi yoyote ambayo sio sahihi, ndio inakuja kuleta shida. Kwa sababu swali hilo ambalo unaniuliza mimi, pia nilishawahi kukutana na na mtaalamu mmoja ambaye yupo TFNC, mamlaka ya chakula na na rishe, ukiachana na, na hii mamlaka ya chakula na dawa mm. chakula na lishe, anaitwa mm, um, somebody Kasankala. nilikutana naye na nikumuuliza hilo swali hiyo uh, ni alikuwa nafanya tafiti kuhusu kuhusu matumizi ya mbolea na hizo dawa dawa pamoja na mboga mboga zinazolimwa katika mabonde kama Msimbazi. Uh, yeye jibu ambalo lingia la msingi ni hilo ambalo nakupatia leo hapa kwamba kinachotokea ni kwamba kiwango kinachotumika tafiti zinaonyesha, alisema ni tafiti ambayo ilifanywa na wanafunzi wa chuo kikuu cha cha, cha nani Dar es Salaam pale University, Mlimani pale wanaita mlimani wenyewe kwamba kiwango kinachotumika na hao wakulima wengi katika kuzalishia hizi bidhaa ni kwamba wanatumia kiwango kikubwa zaidi ili kupata faida ya haraka ama kupata faida kubwa. Kwa mantiki hiyo, ndio kinachokuja kuleta athari kubwa zaidi. Lakini kumekuwa na mkanganyiko, wataalamu wengine wanasema kwamba matumizi kwa ujumla wake hutumia kwa kiwango kikubwa au kiwango kidogo, kwamba lazima itakuwa na madhara baada ya muda fulani, baada ya muda mrefu, lakini kumekuwa mm -hmm. na huo mvutano. Kwa hiyo na mimi natoa kama hivyo hivyo ilivyokuwa katika mvutano wao mm -hmm. na kwa hiyo matumizi yanaweza kuleta shida, lakini kama anatumika kwa kiwango kizuri, wenyewe wanasema kwamba haina shida. Lakini swali lingine hapo hapo, japo hujaulizia yeah. kwamba ukiachana na mbolea na ukiachana na hizo hizo vitu hizo za chemical chemicals, ambazo zinakuzia, lakini pia kuna baadhi ya nyanya zinalimu katika mabonde. Sawa. Mm. Na maji yanayotumika kumwagilia yanakuwa ni katika mabonde hayo. Lakini mabonde hayo ukifuatilia mkondo wake, kinachotokea kwamba kuna viwanda ambavyo vinatililisha kemiko zake katika haya mabonde. Hapa tunakuwa hatutibu sasa, mm, tunaenda kuongeza tatizo. Kwa hiyo kumbe, inawezekana ukanakula nyanya na unakula juisi yake, lakini unaona kwamba tatizo lako labda hiyo ndio saratani ndio inashamili badala ya kunani hiyo. Kwa hiyo kuna shida pia upande wa mkulima huyu, anakuzaje mazao yake, lakini pia anatumia nini kumwagilia mazao yake? Hizo ni tafiti ambazo nilipatiwa na bwana Kasankara, na yeye alisema amepata ku uh, ni tafiti ambayo ilifanywa na chuo kikuu cha Dar es Salaam kwa kwa kushirikiana na na hiyo na, na, na TFNC. Kwa hiyo kwamba inaonyesha kwamba maji yale yana makemiko mengi na alitajia kemiko moja, alisema ni mercury, ambayo inapatikana katika hizo kemiko ambazo zinatoka katika viwanda, ambayo ina madhara makubwa sana. Hayo madhara ni yapi? Ah, moja madhara aliyosema ni kwamba ni saratani mm -hmm. Unaweza kupata tatizo la saratani ya aina mbalimbali, inategemea na na na, na, na, na bidhaa yenyewe unaitumiaje labda mm -hmm. Kwa hiyo moja tatizo ambayo alilitaja ni ni saratani lakini hmm, amesema yapo matatizo mengine mengi ambayo bado haijafanyia utafiti bado. Kwa uo utafiti yeye alimpatia hiyo ya saratani hasa, hmm, alizungumzia. Mpenzi mtazamaji wa IBN TV Africa, kama ilivyo unavyoona hapa hmm, hewani hmm. Kipindi ni Ijue Afya Yako, tuko na mtaalam kutoka katika gazeti la Tabibu ambalo linahusiana na, lina na masuala ya, ya tiba, bwana uh, Jovin na, na ameweza kukuambia masuala mbalimbali kuhusiana na nyanya, faida ya nyanya, umuhimu wa nyanya katika afya yako mm. Bwana Jovin nikushukuru sana pia, huwezi kuondoka hivi, ni vyema kwa washauri wakulima, no, pamoja na watumiaji wa nyanya mm, katika kuhakikisha wanaboresha wanaboresha hizi afya zao Ndeo, ni vipi wanatakiwa kufanya? Mm, uh, kitu kwanza tuanze na, na, na mkulima Uh, tufate zile kanuni tunazopewa na wataalamu kwamba uh, weka kiasi hiki cha mbolea au uh, weka kiasi hiki cha dawa ya kuzuia labda kuua wadudu, weka kiasi kile kile, usizidishe wala usi, usipunguze kwa utashi wako binafsi tu kwa kujiamulia. Hiyo moja, lakini mbili, uh, hawa ndugu zangu, ni kweli tunatafuta pesa, lakini si vema kutafuta pesa wakati unamwangamiza mwenzio, kwamba tunalima katika mabonde tunamwagilia kutumia yale maji, lakini tunafahamu wazi kwamba kuna kemiko nyingi zinazoingia katika ule mkondo wa maji. Kwa hiyo tuangalie alternative, lakini si kuangamiza watu kwa kumwagilia zile maji ambayo yana, yana kemiko. Lakini pia tuangalie system nzima, pia haijakaa vizuri, haijakaa vizuri kwa maana tunaruhusu vipi viwanda katika ma vitiririshe katika kemiko zake katika mikondo ya maji yetu mm, ambayo unajua wazi kabisa kwamba haya maji yanatumika. Kwa hiyo serikali pia ina sehemu yake ya kulifuatilia hili swala na kuhakikisha kwamba wanalikomesha ili kufanya afya nzuri kwa, kwa, kwa, kwa, kwa, kwa jamii mm. Lakini kwa upande kwa mtumiaji uh, na kwanza tuhakikishe kwamba inawezekana, kawa ngumu ku prove kwamba inyanya inatoka wapi, mm. Lakini basi tu play nafasi yetu kwamba tuhakikishe kwamba tunaiandaa katika usafi. Tumesema hapa, kama unatengeneza juisi ama unatengeneza kachumbari, hakikisha nyanya yako unaiosha na, na maji ya moto ili kuua vi, baadhi ya vijidudu. Sijakaleta matatizo, tena sijakaleta matatizo. Mm -hmm. Uh, hapo pia katika uandaaji, licha ya kuiosha, lakini kuna uoshaji pia si ambao mimi siukubali mm. kwamba unachukua nyanya unazidumbukiza kwenye bakuli moja au au sufuria yako, unaosha afu unazivubua, una na wengi wamekuwa akifanya hivyo. Huo uoshaji mimi mm. wagana upinga kwa sababu, unapofanya vile, maanake kama kuna vijidudu vitaingia kwenye yale maji, na yale maji ndio unaosha vile vile, itarudi tena pale pale kwenye nyanya. Utachukua sawa, utasafisha tope, lakini kama vijidudu basi, vinakuwa vinabaki mwingi eh, utakuwa bado unavyo. Kwa hiyo tuchukue ile taratibu wetu kwamba maji labda ipo katika bakuli moja, tunachukua nyanya yetu, tunaisafisha, tunaiosha vizuri, tuna tunaiweka pembeni, tunachukua nyingine, tusione uvivu. Hmm. wa, wa kusafisha, tufuate utaratibu huo. Um, hmm. Uh, pili katika utalishaji huo huo tena nije, Uh, kuna umenyaji wa nyanya hmm. Kuna umenyaji mtu anamenya na ichimba mpaka ile nyama ile inaofuatia, okay, ukiondoa kile kiganda che, chepesi. Hmm. Sasa, so, yeah. Unapochimba. Uh, kuna baadhi ya vitu unaviondoa pale. Kuna kamba kambalishe nyingi sana ambazo unazichimba unaziondoa. Hmm. Uh, inapendekezwa kuna wengine wana wataalamu, sio wataalamu, mm -hmm. mapishi tu, watu wa mapishi wana kama wana kwa, kwa, kwa ngua ile nyanya kabla hawaimenyi wanaisuguasugua mm -hmm. wana, wana, wana, wana mm -hmm. ili kuifanya ile ngozi ya juu kuitoa kiurahisi, hiyo mm -hmm. moja, lakini mbili, kuna hivi vidude vimashine watu wa jikoni unafahamu vizuri mm -hmm. unakuwa unaisugua ile nyanya unapata nani, bila kuitoa eh, kuimenya mm -hmm. kwa hiyo inasaidia ku kuhifadhi baadhi ya hizi, mm -hmm. kambalishe mwisho kabisa. Na sisi tumekuja na Tabibu kwa sababu ya kutoa elimu hii ya afya kumfanya mtu Mtanzania mwenye kipato cha kawaida kuweza kujikinga, lakini pia kujitibu na kuboresha afya yake kwa kwa, kwa, okay. kwa gharama ya, mm. ya chini kwa maana hiyo akinunua gazeti lake la Tabibu ambalo linatoka kila Alhamisi mm. kwa shilingi 500 ataweza kupata taarifa zinazohusu nyanya, aitumiaje mm. lakini pia nyanya ni tiba ya nini, labda inawezekana yeye anaumwa au si asiumwe, lakini ikawa ni kinga kwake, au rafiki yake anaumwa ya au ndugu yake, akamweleza tumia moja mbili tatu, na pia wafuatilie kipindi hiki cha juu afya ya yako ambacho kinarushwa na ambayo TV, TV. inatoa elimu kwa urahisi, tunarahisisha tuna, tuna vile tunavyoviandika vingi kwenye kwenye nani, tunachukua moja, mm -hmm. Tunaiweka hapa ili kumfikia, inawezekana hakupata nafasi ya kuweza, na wengi hawa walikuwa hawajui kabisa matumizi ya nyanya na, na, na wanajua ni kama kiungo tu cha mboga, kumbe kuna faida kubwa nyingi sana sana za nyanya sana, sana. Hmm. kwa hiyo pia waangalie, wafuatilie vipindi vyetu vya juu afya yako hapa IVN TV, waweze kupata faida kubwa kubwa kubwa. Lakini mwisho kabisa nyanya, uh, licha ya kuwa na faida kama itatumika vibaya inaweza ikawa na baadhi ya athari, mm -hmm. Na moja ya athari ambazo zinaweza zikatokea zikawa mbaya ni ni huweza ni, ukapata minyoo iwapo hujasafisha vizuri mm -hmm. hiyo nyanya yako. Lakini pia kama nilivyosema mwanzo, e, si vema sana tiba hii kuitumia kwa watoto wenye umri chini ya miaka mitatu. Licha ya hapo unaweza ukaitumia nyanya yako katika kachumbari, na katika kachumbari wanapendekeza sababu tumezoea kachumbari tunaweka makoroko mengi mm. Lakini wenyewe wanapendekeza wana, kwamba katakata nyanya yako aa, kama unataka kuongeza ladha unaweza ukatia chumvi kidogo sawa. Lakini pia kuongeza tiba, unashauriwa unaweza ukaongeza pilipili manga zilizosagwa, ukatia katika katika nyanya, kwa sababu pilipili manga nayo ina faida zake nyingi zinazoshabiliana na nyanya ambazo siku nyingine tutapata nafasi ya kuweza kuzielezea. Kwa hiyo ukiweka pale unafanya tiba kwa kubwa zaidi. Na vipi, huwa unaweka kachumbari, unakuta na inawekwa ndimu nyingi sana, ile vile virutubisho vinakuwa vinaondoka au bado virutubisho vitaendelea kuwepo? Aa uh, unapochanganya vitu vingi mm -hmm. ndio maana hata asijapendelea kuzungumzia katika mapishi mm -hmm. kama kupika ingawa kuna virutubisho vipo mm -hmm. lakini unapochanganya vitu vingi, kuna baadhi ya vitu unakuwa unavipunguza, kwa sababu vinakuwa vinafanya kama reaction mm -hmm. unaona, vinakuwa vinapo vinapungua, ndio maana mm -hmm. tunataka, kama unataka kutumia tiba ya nyanya, tumia nyanya, nyanya, nyanya kama ilivyo yenye mm -hmm. ni za kama juice ama unaweza kutumia kachumbari, lakini katika kachumbari kitu cha kuongeza ni chumvi kidogo. Chumvi nyingi na madhara mm -hmm. lakini pia pilipili, pili manga unaweza kuongeza iliyosagwa kidogo ili... Na kama tunavyojua kila kitu tumie kwa kiasi, kiasi, kwa kiasi ukizidisha hata nyanya nyingine nao ukizidisha inaweza ikawa madhara, ikawa shida kidogo. Nashukuru sana na asante sana. Mtazamaji um, wa TV Africa umeweza kumsikia bwana bwana nani Jovi, Jovi ni Mwingira kutoka gazeti la Tabibu ameweza kuelezea mambo mbalimbali kuhusiana na nyanya nah. Wewe ulikuwa umeshazoea kwamba nyanya ni kiungo tu pekee yake cha mboga hmm. Lakini nyanya unaweza kuitumia kama juice, pia nyanya unaweza kuitumia kama kachumbari katika kuhakikisha kwamba unaleta afya yako kuwa katika ubora mzuri Nde. Na kuepukana na magonjwa kama unaweza, umeweza kumsikia umeweza kusema kwamba unaondosha saratani katika mwili nah. Pia magonjwa mbalimbali, watu wengine wanakuwa hawaoni, wanakimbilia tu hospitali hmm. Nini ndio hatukatazi uende hospitali, lakini jitahidi kutumia njia mbadala katika mbadala kuhakikisha unafanyaje, unaboresha afya yako. Nyinyi nasaidia katika macho, kuboresha ngozi. Mtu unakuta ni kijana kabisa, lakini ngozi imechoka. Tiba ipo, nyanya. Yaani, shilingi mia mbili, mia ngapi, unapata nyanya, unaboresha nini, afya yako. Ni vyema ukafuatilia kipindi hichi kuweza kujua mambo mbali mbali, kama ulikuwa hujui matumizi ya nyanya, sasa umeweza kujua matumizi ya nyanya. Oh, yeah. Unaona, na bwana Jovi, na ameweza kukufahamia kwa undani zaidi virutubisho vinavyotokana na nyanya na mambo mbali mbali yanayotokana na nyanya, umuhimu, faida, kila kitu kuhusiana na nyanya. Natumanikua umelimika kwa namna moja au nyingine, kulingana na kipindi chetu hichi cha chaij afya yako. Sina la ziada zaidi ya kukushukuru kuchukua wako na kuweza kuangalia kipindi hichi. Matumaini yangu utakuwa umefaidika sana na kipindi hichi. Mtangazaji wako ni mimi Salome Ezekiel, nikutakia utazamaji mwema wa vipindi vinavyoendelea katika ya IBN TV Africa. Asante sana.