Mtazamaji wa IBN TV Afrika na karibu katika kipindi chetu cha Ijue Afya Yako. Katika kipindi hiki utakuwa nami Mujahid Rashidi, lakini pia nina wageni zangu hapa ambao wanatokea au ni wataalamu matabibu wanaotokea Sinai Herbalist Clinic inayopatikana pale Tabata Mawenzi. Hawa leo wataalamu zangu wamekuja kuzungumzia tatizo la vidonda vya tumbo, Nikianza na upande wangu wa kulia ni Mr. Msangi au Mr. Abdulrazak Msangi, lakini yeye anafahamika kama Mr. Msangi zaidi. Kushoto kwangu ni Mr. Sabore Leza ambaye pia uh, si mgeni mtazamaji katika macho yako, kwani tumesha kwa tukimwalika mara kwa mara katika studio zetu, ila mzee Msangi, wewe ni mgeni katika studio we. zetu. Karibuni sana asante, shuko, karibuni sana karibuni sana jisikieni eh, huru katika studio asante, zetu asante kama ambavyo tumetoka kumtambulisha mtazamaji wetu kwamba leo tutazungumzia suala zima la vidonda vya tumbo hmm. kwani ni tatizo ambalo limekuwa likishamiri sana De. na watu wengi wamekuwa wakilalamika eh, kwamba wanasumbuliwa na mambo haya De. Lakini kwa kuwa nyinyi ni wataalamu, kwa, kwa hivyo mtatusaidia sisi kujua kwamba nini tatizo hasa linalotokana na vitu hivi. Moja kwa moja tukianza na mada yetu, ningependa kwanza tuzungumzie au tuangalie dalili za vidonda vya tumbo mm. Labda nimkaribishe kwa sababu ni mgeni mm. Mr. Reza, wewe sio mgeni sana. Nakaribisha Mr. Msangi, eh, Mr. Msangi aanze kutueleza dalili zinazoweza mtu kujistukia kwamba ana vidonda vya tumbo. Karibu sana mzee Msangi ja. asante sana ndugu yangu. Kwanza nashukuru na, na, na, kwa kutualika kipindi hichi ambacho ni kipindi cha jamii kinachosaidia kumwilimisha mwenzetu namna ya kukaa au kuachana vidonda vya tumbo na ajijue atafanyaje, ili visimpe tabu, ajue mazingira gani. Sisi tungependa sana e, sisi watu wa tiba asili, mtu asiumwe kabisa. Dhamira yetu ni kwamba ujijue mwenyewe, ujihadhari, halafu usije ukapata ugonjwa wa vidonda vya tumbo. Sasa ukizijua dalili, utaanza kujihadhari mapema kwamba huenda dalili hizi moja katika hizo unazo, na ukaona ni vema sasa kuanza kutafuta mbinu au ukaeza utafanya nini. Dalili za tumbo ziko nyingi, kwa kuangalia muda, tutaangalia zile chache. Moja wapo ni mtu kupata kiungulia sana baada ya kula chakula au baadhi ya vyakula. Kwenye chembe ya moyo panakuwa kama panawaka moto ambao ndio dalili za, za kupata kiungulia. Wengine wanasema chembe ya moyo, lakini pia baadhi ya watu wako na vidonda vya tumbo wana, tumbo unajaa gesi, anaanza akala chakula kidogo sana, lakini akajikuta ameshiba kwa muda wote. Mwingine anaweza akajikuta anapata tatizo wakati anasikia njaa, njaa inakuwa ni kali, tumbo linawaka moto, hawezi kuumilia njaa yani, n wakati wa njaa kwake ni tatizo kubwa, anapata anakosa amani kabisa, tumbo unakuwa na moto mkali lakini kuna baadhi ya watu wakati anapokula akati kinashuka kwenye koromeo kwenye kwenye mdomo, akikitia chakula mdomoni kinashuka mpaka tumboni, anakisikia yani, anapata maumivu wakati wa kumeza, na ile maumivu anasikia na inaendelea kushuka kwenye koromeo lake, lakini hata hiyo ikifika tumboni pia hujisikia maumivu ndani ya tumbo lake. Yani, wakati wa kula anapata maumivu, akiwa na nje anapata maumivu. Lakini baadhi ya watu wengine, tukimwenda tumbo iko upande gani, baadhi ya watu wengine inawezekana akawa anakosa tu choo, anapata choo kigumu, au anakosa choo kabisa. Ziko dalili nyingi, moja hapo ni kuumwa na kichwa, maumivu ya mgongo, kukosa hamu ya kula, kujaa na mate mdomoni. Wakati mwingine akuta wazee wa miaka mingi, miaka 60 70 na kuendelea, mzee huyu, imefika wakati anashindwa kumeza. Mgonjwa anamkazania mzee, meza mzee, kwa hatupendi kula siku hizi. Mzee huyu Kumbe ha, hana uwezo wa kumeza kwa sababu ya vidonda vya tumbo. Wakati mwingine analazimishwa, lakini yeye kumeza ni adhabu. Akimeza anapata maumivu, hapati hamu ya kula, mdomo unakuwa mchungu. Ziko dalili nyingi sana, pamoja na na athari zingine, kwa mfano kupata hasira za mara kwa mara eh. Mtu mwingine anaweza kuwa na maumivu ya kichwa nguvu za kijinsia na sababu nyingi zingine mm. ziko nyingi zaidi ya hizo, tuangalie kwa muda labda kwa upendo wako unaweza ukaziongeza mm. chache katika hizo ambazo mzee Msangi kazisema. Ni nikushukuru sana ndugu mtangazaji nah. niseme tu kama alivyotujuza tabibu Msangi mm. kwamba kuna dalili mbalimbali, lakini kama tunaweza tukaweka katika makundi mawili nah. kwamba kuna dalili hatarishi na kuna zile dalili za awali ambayo itaweza kukutengenezea picha kwamba uko katika kundi gani. Mm, na tunapoongelea dalili zile za awali ni picha mojawapo ya kukuandaa uwe karibu na tabibu wako na penginepo uweze kuondokana, kama alivyosema tabibu kwamba nia yetu na dhamira yetu sisi watu wa tiba, mm, tungetegemea uishi salama salimini bila kuuma. Mm. Tunatambua mchango wa kila mmoja wetu anapokuwa na, na afya njema. Mm. Kwa tunaposema dalili hatarishi na dalili zile za awali, moja kati ya dalili za awali ni kama alivyosema tabibu kwamba kuna wengine inafikia sehemu akila kidogo, anahisi kama tumbo tumbo kujaa, lakini na ametirika ame, ame, ame vizuri, lakini dalili hatarishi tayari, pengine po pale Sinai, tunakutu, tunakumbana na changamoto pale tunapokutana na mtu ambaye tayari akila kidogo anaharisha hmm. Ama penginepo kuna baadhi ya vyakula kidogo, akigusa, mathalan kama dagaa hmm. Akigusa dagaa basi tayari mgonjwa hoi bin taban, kisa tu ni jinsi nature ya dagaa ilivyo, kwamba kwa mgonjwa viduda vya tumbo inakuwa ni tatizo kidogo, ama vyakula ambavyo kwa, kwa, kwa, kwa, kwa utengenezaji inabeba misombo ya uchachu ama ugwadu ugwadu kama matunda mbalimbali ikiwemo juisi. Sasa hivi kuna utumiaji sana kwa upande wa juisi mbalimbali kama juisi ya ukwaju, kama juisi ya pension, maembe. Sasa kidogo pale unapokuwa unapo, unapo ume, umejawa na ile humping lepo unapo umeenda ugenini uko kwako, wamekushauri penginepo utumia kwa ajili ya vitamin C ama kwa ajili ya folic acid au folate acid, unapotumia pale unakuwa tena kutafuta namna kupata vitu vingine, lakini inakuwa ni tabu kwako. Pale tunasema tayari huyu mgonjwa yuko katika dalili kidogo ni hatarishi, lakini kuna wengine anachelewa kwa muda mrefu sana, wiki nzima mtu hajaenda msalani, hasa kwa upande wa haja kubwa. Sasa tunatambua kwamba sio jambo sio sio afya. Inapotokea kwamba mtu unakaa siku nne na kuendelea, bila kwenda msalani kwa upande wa haja kubwa, ni sehemu hatarishi pia, inaweza ikaleta picha ama inaweza ikampa tabu pia. Kuna wengine kabisa, ukiwa makini kumzaliza kitabibu, anakupa picha kwamba hata akienda msalani anapata haja ambayo kwa ujumla inakuwa na ugumu kwa kiasi fulani, inaambatana na chembechembe e, za damu tayari kuna kitu tunaita ni kupata madhara katika njia ya haja kubwa. Kwa hiyo kwa ujumla, kuna changamoto kama hizo, na sana sana tumekuwa tukijitahidi kutoa ni na namna gani ambasa ndio, ndio dhamira yetu kama ndio vision yetu kwamba ni namna gani sasa utatoka huko Mm -hmm. na penginepo, lakini kwa siku ya leo kama ulivyotuuliza frame hii ama, mm -hmm. itafika baadaye, tutaangalia kwamba ni wapi tumekosea, mm -hmm. e, tunapoongelea vidonda vya tumbo hatuongelei tu kwamba kama ilivyo malaria, malaria o, ni mazingira kwamba kuna mdudu kabisa itakungata, lakini vidonda vya tumbo ni mfumo wote, tutaingia baadaye tao ukitupa uwanja vizuri. Haya. Tabibu Msangi namba. Mara nyingi huwa nakumbana na watu ambao wanasumbuliwa na vidonda vya tumbo. Ndio. Mara nyingi ni kwa nini hasa, wakati labda wa baridi hivi, unakuta mtu yule mwenye vidonda vya tumbo anahangaika sana hmm. na pengine utamhurumia hmm. Uh, labda ugonjwa wa vidonda vya tumbo unawasiliana vipi na haile hali ya baridi? Kwanza ya, vidonda vya tumbo, ndio maana tunamwambia mtu asile vitu, asinywe maji baridi hmm. tunamwambia mtu kwa ajili ya vidonda vya tumbo asile kiporo, chakula ambacho kimelala. Kwa hiyo kwenye mwili wa mwanadamu utendaji wake wa kazi ni wa joto Unapokuwa umeingiza e, tumbo lako kuingia baridi nyingi, maanake utajaa gesi, na ile gesi inapojaa tumboni mwako ndio inapeleka ule mvurugano wa tumbo na kujihisi hali imekuwa mbaya. Unaweza kusikia kama mtu ambaye ana homa, lakini na mojawapo ni kwamba kuna watu ambao huenda ulaji wake haukuwa imara, huenda amekula vitu vya baridi, huenda tumbo limebaki jeupe, halina kitu mm -hmm. so, moja wapo ya sababu za vidonda vya tumbo kubwa ni kutokula kwa wakati. Sasa, mtu ambaye hakula chakula kwa wakati. Aa, leo unakunywa chai saa mbili asubuhi. Unakunywa chakula cha mchana saa saba au saa nane. Kesho yake unakunywa chai saa saba au hukunywa kabisa. Hakuna mpangilio maalum. Hakuna mpangilio maalum. Alafu mchana unapata chakula cha mchana saa kumi au kuendelea. Sasa, mwili una tabia ya kujiratibu kwamba jana ulifanyaje, leo unafanyaje. Ukifika ule mm mda wa jana utakuta ndio mda ambao tumbo unakuwa ka moto, kwa hiyo moja ya sababu kubwa ya kutokana huyu mtu ambaye anapata baridi, maanake, kuna hapo katikati, huenda hakula vizuri, tumbo limebaki jeupe likaingiza upepo na kupata gesi. Inaweza kuwa sababu moja hapo, ingawa kazi kwa nyingi, lakini hiyo ni moja ya sababu niuliza. Ndio wakati huo huo, uh, kuna aidha, tuseme kuna yale mambo ya asili au vyakula, mfumo wa vyakula vya asili ambavyo pengine mtu asipozingatia kuvipata mm -hmm. Inawezekana pia vikawa akatengenezewa aka katika hatari ya kuweza mm -hmm. kupata vidonda hivi vya tumbo mm -hmm. Labda ni vitu gani hasa hivi vya asili? Kwanza sisi watu wa tiba asili tunasema tuna kwamba tungependa mtu asiumwe eh. Yaani mona... Msangi, sasa kama mtu ataumwa wewe <laughs> tunasema kwamba mtu inabidi aumwe ili upate riziki? Hapana, hapana. Hiyo hiyo, hiyo sio dhamira, dhamira eh, ni, ni kwamba mtu asiumwe, aliyeumwa karibu e. Lakini tukisema mtu asiumwe, ndio maana tunajitahidi kama hivi ambavyo leo umetualika kama hu tunaupenda, kwa sababu tunapata nafasi na sisi ya kuongea na wenzetu ambao tusingeweza kuongea nao kwa wakati mmoja. mm -hmm. Lengo la tiba asili ni kukufikishia ujumbe usije ukaumwa kabisa, na ili usiumwe, tunasema rudi katika asili yako Mungu aliyekupa. mm -hmm. Sisi tumeumbwa kutumia udongo, historia nzuri. mm -hmm. Hasa kwenye udongo ndiko tunatoka, vinavyotakiwa kuliwa anayeta kwenye udongo, kama vile kwenye udongo. Huyu amerudi kwenye asili yake Mungu alimuumba nayo. Hasa moja ya vidonda vya tumbo, ukiita uzembe haitapendeza, lakini ni kama hivyo. Wagonjwa wa vidonda vya tumbo kwa asilimia kubwa wanajiingiza wenyewe. Kwanza tunasema kanuni moja, kwamba mtu ajue kwamba mwanadamu anavyokula na kunywa ndio anakula afya yake. hmm. Mwanadamu anavyokula na kunywa ndivyo anavyokula maradhi. Kwenye kula unakula maradhi kama umekosea. Kwenye kula unakula afya, unakula dawa. Yaani chakula kila siku kiwe hiyo ndio dawa. Unapoendea kwenda kula mezani jua unakula dawa ya maisha yako na afya yako. Unapokunywa na kula vibaya jua unakula sumu na maradhi yatakao kuingia katika mwili wako. Mm. Hasa ukiweza kuishi kwa asili ukizingatia asili na vitu vya asili hutaingia katika maradhi ya vidonda vya tumbo. Sasa tunasema vitu gani vya asili? Sasa hiyo ndio pointi ambayo nimeuliza. Vitu kwanza, mm, mm. Asili ni vitu vilivyotoka kwenye udongo kama vilivyo. Nitoe mfano wa kitu kimoja kwanza. Kwa mfano mahindi, mahindi yanakuwa na ganda lake la nje na kiini chake kwa ndani. Ukiyachukua ukienda kuyakoboa ili kupata unga mweupe, unayaondoa kwenye uasili wake yale mahindi sio salama kwenye afya yako, kwa vidonda vya tumbo na, na kadhalika. Kwa hiyo kitu cha kwanza ni kula vitu vya asili kama mahindi, ngano na vyakula vingine ambavyo vipo kwenye asili yake. Unapochukua vyakula ukavikanga, kwa mfano mihogo, ndizi, viazi na kadhalika, unaviondoa katika uasili wake na kuviweka mazingira ambayo sio rafiki na afya yako. kwa nini? kwenye mwili sisi tunajua kwamba hivi vyakula Mungu ameviandaa ili viweze kuharibika mwilini mwako, ili kuwa lishe, kumeng'enywa, kutumika. Hasa mahindi yalipowekwa na maganda, ni ili kwenye mwili wako viweze kutumika. Nikupe mfano, kwamba tunasema kila siku kwamba mtu ukichukua mahindi yaliyokobolewa ukiyaweka ghalani hata miaka ishirini, anakaa vile vile, hata panya, hata panya hali <laughs> <laughs> lakini, ukichukua mahindi yaliyo mazima ukiweka store, utaliwa na wadudu, utaliwa, utaliwa na panya, kwa maana haya ndiyo yaliyo salama. Na kwa nini panya hali mahindi yaliyo kubolewa? Hapati choo akiyatumia, kwa sababu hayamengenyeki tumboni, kwa sababu hayatumii maji tumboni, hayamengenyeki. Kwa hiyo kila vitu vya asili tumboni mwako vinaondoka kwenda kwenye maeneo ambayo ndio yanatakiwa yafike kwa wakati ukia okay, vitu ambavyo sio vya asili haviwezi kuendelea na mzunguko wake na kumengenywa kwa sababu vitakuwa havikukaa ha, havi katika Mungu alivyoandaa ni kama mtu ambaye ana gari. Kuna gari la diesel na gari la petroli. Huwezi kutia petroli kwenye gari la diesel na likaweza kuondoka. Kwa hiyo sisi wanadamu tunaharibu afya zetu kwa kukosea kufi, kufi, kufi, kufu, kufu, kufu, kufu, kutumia mtambo. mwili ni mtambo, kutumia mtambo kwa kile ambacho sicho kichoundwa nacho anapokuandalia gari au kifaa, lazima ukilisha ambacho kinachohitajika. Hasa huu mtambo ambao ndio mwili wa mwanadamu, unatakiwa uupe, uingize material yanayofanana na mahitaji. Kwa hiyo kama tunaacha kuweka mahitaji halisi kwenye mwili wako, unaofanya mwili wako kwa kwa sababu kwa wakati upande huo wenyewe kwenye maradhi moja, hapo vidonda vya tumbo tu, kwamba kinabakia, ukila vyakula vya asili ambao ni mahindi gani hajakubolewa kubolewa, ukila mchicha kwa wingi carrot, ndizi kama zilivyo, viazi vitamu. Mtu hebu fikiria, zamani unaweza kuta kule kijini kwetu, wazee ana miaka 30, anakuambia hajawahi kwenda hospitali hata siku moja. Ndio, ni kweli. Hajawahi kuugua. Matatizo makubwa kabisa. Akiamka asubuhi anakunywa chai na muhogo na pengine kuchena viazi vitamu akunywa ndizi za kuchemsha, ataishi maisha bora na miaka mingi. Anakunywa hakunywa uji, hmm, uji. <laughs> Lakini we ambaye unakaa unakula vitu vitamu vimeandaliwa vizuri vina rangi kumi kumi mezani <laughs> siku chache unaenda katika matatizo. Kwa hiyo mm. kwa sababu hiyo kwa sababu hii kipindi kipindi tunaendelea na siku zingine na mwenzangu hapa nishi hapa. Uh, Tabibu Msangi, umezungumza vizuri sana kuhusiana na matumizi haya ya vyakula vya asili mm -hmm. tuvitumie kama vilivyotoka katika ardhi mm -hmm. ambayo ndo asili yetu. Mr Sabore. Naam, nadhani na umemfuatilia vizuri sana Tabibu Msangi. Nimempata vizuri, nimempata vizuri, wewe una nini cha kuongeza hapo zaidi? Niongeze tu kidogo ndio, pia nikimpongeza tabibu kwamba mwili wa binadamu ina tabia ya kuendana mm -hmm. na akili yako ilivyochunia, akili yako na ndio maana kuna familia zingine ukishauri kwamba kwa hali uliofikia, hebu badilisha, achana na mfumo huu, enenda hivi, anakwambia yaani ni ile ugali wa dona, achukulia kama ni kitu kabisa, haingia akilini mm -hmm. mwake. Tayari akili yake na mfumo wake wote wa chakula imeshaendana na tabia yake, kwa hiyo tuseme na huona saburi anahisi Umaskini ni umaskini yani kukosa pesa. Oh. E. Kufanya kula ule ugali wa dona, mm -hmm. ni mtu ambaye ana viwango vya chini, ujaribu kuangalia ni niuelewa tu, ndio maana hata kauli mbiu sana sana pale Sinai tumekuwa tukiongea um. kwamba ishi bila kuumwa. Oh, na hatuwezi kukosa riski. Okay. Maana kwamba unajua unapofanya unapokusudia kufanya um. jambo jema pia pale Mungu Mungu hata tukipiga kampeni miaka na miaka watu tutaendelea tukuishi, na tunapoongelea ni namna gani sasa, kwamba huyu mtu anapotumia vikolo vyake hivi vya asili, maana ndio atakwambia ah, mahindi na ni asili, aa, umenyang'anya asili yake, hatuwezi tena kuweka kwenye kundi la vyakula vya asili. Sasa ukijaribu kuangalia ni namna gani sasa wewe unachukulia ile uelewa wako, maana kwamba tumeshaongelea kwamba ukichukua mahindi aliyokubolewa nimeipenda. Da toka ingine kwa hiyo nikiunganisha na kile na pointi za tabibu Msange, ifike sehemu familia zetu tubadilike kifikra eh, kwamba ndio unakula miogo, lakini miogo hiyo umeiandaaje? Mimi katika tafukuri yangu nimekuwa nikiangalia namna gani, unakuta nyumba ya pili hapa wanakaanga miogo nyumba ya, ya, ya jirani yako wao wanachemsha. Ukiingia mm, katika meza moja kudadafua maandalizi eh, ya chakula kile au kitafuna kile kuna tofauti mkubwa sana sana. Mm, kama mama ma, ma, fulani yeye kachemsha, mama yetu pale yeye, hami, hami, nani, na yake, aina yake, yeye kazikaanga ni na mafuta yake aina yake mafuta anayejua yeye akaweka mezani hapo na najua ukimwekea Msangi ataenda tabibu. Msangi ataenda kwenye zilizo. Sasa ukifuatilia, tunaongelea vitu vya asili, namna gani ukitumia kwa njia isiyo, utaingia katika matatizo. Sasa hebu tujitahidi kwamba, ukichukulia watu wa Tanga wana misi fulani, kwamba wao unakuta vyakula vyao vya asili kwa asilimia kubwa, wana staili yao pia ukienda Arusha vyakula vya asili wana staili yao kila mahali. Hey, kumbe uliokuja tujuzi hapa mjini sasa hivi umekimbia ume ile asili yako, unaendana na asili ya watu wengine, itakugharimu kwa sababu tukija huku mjini, tuache mambo ya kule kule Munduli, pengine ya kuti <coughs> eh. sabotu... hapa sasa mimi eh, kuna siku moja nimepita sehemu nikakutana yeah. na na rafiki zangu, nimekuwa sana nikishabikiana na, la, ni, yeah. ni kwasana, yeah. ni na watu, watu kutoka Same mm. kuna, aina, kuna, aina mm. kuna aina kuna aina mapisha ambayo tumeingiliana, kuna aina chakula tunaita kibulo. Hmm. Sasa ni aina mapisha ambaye e, <laughs> hata kule kwetu tumekuwa pia lakini sio yale makande hapa mjini. Makande hapa mjini yanakuwa eh ni mahindi yamekobolewa hmm. lakini kule kwetu tunachukua mahindi mabichi, unachukua hajakoma sasa, unakula ni unaendelea kupata hamu kila, kila, kila saa, yani unahisi hata umingenyaji wake hmm. Sio unaona hata uminenyaji wake ukienda katika hali baada ya kuchukua hatua ya mfumo wa chakula kumeng'enya kumeng'enyeka au kuchukulia kuchukua metabolism reaction kuchukua nafasi yake, hata kwenda msalani ni tofauti. Sasa ndio utaisi kwamba umekula tofauti na mtu aliyekula ugali wa sembe, akienda msalani kama ni mazingira taasisi kubwa kubwa, utasubiri unasema labda anaumwa kutokana na nini, umenyeji wake haikukatika mfumo unaotakuwa na. Ndio maana tabibu anitoa mfano mzuri sana kwamba paka, yani, panya akiingia ndani ya gala ataacha kama ilivyo, kama vimekobolewa, lakini anachagua ni kutokana na tathimini, kwamba yani wanyama wasio na akili wanaitambua, lakini si, sisi ambaye tuna akili tunaenda katika matabaka ambayo haita tunufaisha hata kidogo, na ndio maana tunasema kwamba vyakula vyakula vya asili pia, na mazingira ambayo ukitumia sivyo ndivyo utaingia katika maradhi pia. Aliongelea pia ngano kwamba ni, ngano ni kundi la nafaka lakini ukitumia katika njia ambayo sio uta, uta, uta, utashangaa umeingia katika matatizo eh, sana sana ukiangalia tu asubuhi, asilimia kubwa atakufanya sasa hivi tafidi, maana tunauigwa mpana si kama, kama, nyie kama tasini ya habari, ukiingia kwa undani zaidi asubuhi, fuatilia asilimia tisini ya familia zetu na tunatumia ngano iliyokwisha pitishwa kwenye process za viwandani, mm -hmm. kama ni unga mbalimbali, sasa kutaja majina kitu kimoja hapo hapo mm -hmm. kwamba watu hawa wanashida sana, kwa mtu akasikutana wapati choo yeah. yeah. mm -hmm. hii ni moja ya iu nasema mm -hmm. Tabibu Sabore kwamba matumizi ya vitafunwa ya, ya mm -hmm. okay. yanatuingiza kwa asilimia kubwa kutokupata haja kubwa kabisa mm -hmm na t -t tatizo hilo tatizo kwa watu wengi na hawajui si vyanzo vyao, lakini mm mtu -hmm. aliyekunywa chai na viazi mm -hmm. na ndizi asili. Sasa vitu vya yeah. asili yeah. sio asili sisi hapa sisi <imparisce> ni mambo ya <tuya imparole> kiasili yeah. asili tu na si <imparole> <imparole> asili tu kwenye meza mm. -hmm. Hata mm. hata tunakoishi pia tunaishi hivyo, maana sisi tumeshika hivyo hivyo kweli, kwamba ni tatakuwa tunapokisema tunakitenda pia. Kwa hiyo hata sababu ilichokuwa nisema hapo kwamba nimekiongezea tu kwamba mm. utumiaji wa vitu vilivyokobolewa na haswa vitafuno vya asubuhi, watu wajue kwamba sababu za kutokupata choo mm. wana asubuhi na usiku mrefu. Mtu ametoka kazini, anaenda kwenye klabu, anapata kinywaji mm. na nyama choma mm. Asubuhi amekula mandazi, vinaitwa gani lakini, ngano nyeupe mm. ameitafuna na chai, afu usiku akaongeza na nyama choma mm. Lazima huyo jamaa kule wazibe, tukiingia na kuwa jiwe inafunga safari inakuwa haiendelei shida kwenye Asi. kwa kwa shida mm -hmm. No. tiba asili anasema <coughs> hivyo vitu vyote havifai mm. ah. Una, unaona bwana tabibu, mm. uh, tabibu Msangi mm. yeye amekwenda ame mm. eji eh, imeenda lakini unaona bado ana nguvu kwa Alaa. sababu asili na, msaidia <laughs> <laughs> <laughs> na, pia, asili kuna, na pia kuna sali moja ambayo inatupelekea Watanzania tuwe katika yeah. hali ya maradhi mbalimbali mm. hasa mfumo wa chakula na tutambue tu itambue kitu kimoja mfumo wa chakula ni mfumo mama. Unachokula pale inapotokea kwamba umeshakiingiza, na kuna ninukuu kauli moja tabibu, kwamba unachokula na unachokunywa ndio heri, na pia usipokuwa makini ndio adha na gadhabu kwa upande wa afya yako. Sasa mm. tukitumia kauli hiyo tabibu, kwamba inaweza kufikia sehemu ukiingia ingia tu kwenye migahawa, kwamba ifike sehemu mtu anaagiza atakachoagiza pale ataagiza sijui kitafuno ki, ki, ki, chake au unakuta mtu ameagiza chipsi yake hapo, sijui na mayai sijui na nini, hapa kuna chai hapo, kuna soda baridi au maji baridi. Sasa picha tu haraka haraka, hata kama mtu hujasoma kabisa, picha haraka haraka, yani ukitengeneza tu wiano na juu tumbo lako utakapopokea, kuna mawili nusu saa baadaya baadaya hapo au hautaweza kuepuka hali ya kuvimbiwa, ama ukicheua, ama kiungulio kikali, kubeua ama ukibeua na beua, kitu ambacho pengine pata jirani yako atakuchukulia kwamba haujatenda vizuri. Sasa ukitokea kwa mazingira haya, ameshafikia mpaka anajiri nje ya afya yako ya basi hata ndani Manake, ikitoka nje mm. Pakoje sasa mm. Usiseme kwamba utaweza kuepukana ku, ku, ku na maradhi mbalimbali hasa kwa mfumo wa chakula mm. Na tumekuwa pia tukijitahidi kutoa elimu pale kwamba ili tuweze kuondokana na maradhi haya, sana sana vinono vya tumbo mm. ama hali kutopata haja kubwa, ni muhimu sana tujue ni namna gani tule, ni namna gani pia tunywe so. Sio tu kwamba eti unakula, hata kama unakula ndio unakula viasili mm. Lakini sio unakula chakula si chako kizuri, unashusha na maji, nakula una unachokula, unashusha una, na nani? E, utakuwa bado hujaendana na kanuni na taratibu za ulaji. Kuna kitu kiutagurimana kwa wale, tukirudi katika masomo mbalimbali. Sasa naposema tabia njema haianzii tu kwamba namna kuamkia, hata pia na ulaji, hata pia na ulaji, kwamba sisi na ulaji. Nakumbuka ndugu wangu mmoja ananiambia kwamba, nyewe wanafunzi mnajidai ostaarabu, ngoja siku moja, ngoja nipokea mshahara kila mwezi, nitakuwa nachukua na watano, nachukulia kama tunatoa, natoa lunch na naangalia tabia yenu kwamba unakuta unakula chakula chako kizuri kweli, umeagiza ulichoagiza, lakini bado umeharibu tena kwa ulichokifuatisha. Dakika tano ajeisha maji, unaweza kuchushia hapo hapo, unaweza kusikia kama vichomi tayari. Umesharibu ile mfumo na kula vitu vya asili, lakini bado hujajua namna kutumia vitu vya asili. Ndio maana tunasema kwamba jitahidi jita sana kufuatilia saa ingine vipindi kama hivi itamweka eh, mtu yeyote ile ambaye o ni mdau wa afya ama ni mtu mwenye kupenda afya yake mm. Kukaa katika malengo kwamba ala, kumbe hata mfumo huu unaweza kupelekea familia yangu kuwa katika adha na gadhabu kama namna hii, kwao kuna namna fulani ya kuepukana mm. na kad, mambo kadha wa kadha. Asante sana Tabibu Msangi, tuna mengi sana ya kuyazungumza na mtazamaji wetu anasubiri kutoka kwetu mambo mengi sana, mm -hmm. lakini pia muda nao unatukimbiza mm -hmm. na mtazamaji naye anataka anataka apate ah, mambo mengi. Sasa ndio tunafikia pale kwenye kusema jambo lenyewe sasa, eh, lakini sasa na muda nao unatuambia hapana, tupishane, hamtakiwi na muendelee eh. lakini tunamwahidi nini mtazamaji? Labda eh, kwa haraka haraka niseme kwamba tunaahidi kwamba kama tutaalikwa tena tukipata nafasi kama hii. Bila shaka kipindi cha afya. Aha. Aha. Na nyinyi ni wadau wa afya Aha. Kwa hivyo karibuni sana. Tuta, mara na mara na mara na mara. Asante. <laughs> tutazungumza. <laughs> mm. Namna kama yosema sema ndugu yangu hapa, kuna utaratibu wa kula mtu wa mm. sheria za kula, yani ili sinivunje <laughs> vya tumbo uleje ndio lakini pia ule nini ninihuyu, huyu anayeumwa na vidonda vya tumbo, kumbe anaweza akakaa visimdhuru kwa kufanya nini? ah huyu ambaye hajavipata atafanya ni asivipate kanavyo yule ambaye hmm. hmm. aka, aka, aka tuko, hmm. na dalili za awali hazijao kubwa, kumbe anaweza akaelewa tu kwa kueleweshwa na akakaa salama. Labda tuahidi kwamba kama mkitualika utafanya hilo siku ijayo. Kwa hivyo hapo ndipo ambapo tutasimamia siku kwa, kwa kipindi, <coughs> kipindi kijacho. Basi kipindi kijacho, mtazamaji wetu nadhani atakuwa yuko tayari kabisa hmm. kutaka sasa kujua yale ambayo anatakiwa sasa aepukane nayo kama ni vyakula ale vyakula gani asiweze, au kama amesha kuwa tayari mm -hmm, amepata vidonda vya tumbo asile vipya kwa sababu ni kweli, wengine hata akipata vidonda vya tumbo sasa, mimi maharage tumbomi na vidonda vya tumbo lakini maharage tu, eh maharage tu, anasema maharage tu, eh vingine anaruhusu na haji vingine. Aha, basi mimi kwanza niweze kuwashukuru wageni zangu kwa kuweza mm. kupoteza muda wenu kuja mpaka hapa, lakini naamini mlichokiongea hapa ni kwamba mmeelimisha jamii kubwa sana kama ambavyo mnafahamu IBN TV Africa si tu Tanzania mm. lakini imejichimbia almost Africa mm. kwa hivyo na si tu kwamba ni Watanzania peke yao wanafahamu Kiswahili, lakini wako Afrika nchi nyingi wanatumia Kiswahili. Lakini pia magonjwa magonjwa ya vidonda vya tumbo sio tu Tanzania mm, ni maeneo no, no, no. yote kama ulivyosema mm, ni tatizo kubwa sana. Kwa hivyo na tumwage tu mtazamaji wetu kwamba uh, Mtazamaji wa IBN TV Africa, mpaka kufikia hapo hatutokuwa na la ziada katika kipindi hiki cha Ijue afya Yako. Kumbuka ulikuwa nami Mujahid Rashid na wageni wangu alikuwa ni Sabore Leza na Mr Msangi, wakitokea au uh, ni matabibu kutoka Sinai Ballistic Clinic iliyoko pale Tabata Mawenzi. Asante na kwaherini.