vinavyopatikana katika nyanya ndio vinaweza kuleta uh, tiba ama kinga ama kupunguza makali ya magonjwa mbalimbali mbali. Ijue afya yako. Ijue afya yako. Habari za muda huu, mtazamaji wa IBN TV Africa, na karibu katika kipindi chetu cha Ijue afya yako. Ndani ya studio utakuwa nami Mujahid Rashidi, na nina wageni wangu hapa, ambao nikianza upande wa kulia ni Mr. Msangi, lakini pia nina Mr. Sabore Leiza. Hawa ni matabibu ambao wanatokea pale Sinai Herbalist Clinic iliyoko Tabata Mawenzi. Karibuni sana wageni zangu. Asante, tunashukuru sana. Mtazamaji wa IBN TV Africa leo, katika mwendelezo wa kipindi chetu hiki cha ijua afya yako. Aa, kama ambavyo kipindi kilichopita tulizungumzia kuhusiana na swala zima la vidonda vya tumbo, matabibu wangu walieleza vya kutosha kabisa kuhusiana na ugonjwa huo, basi leo tuko katika sehemu ya pili ya mwendelezo wa vidonda vya tumbo Aa, Mr. Msangi, naam ndugu yangu, tunaendelea na mada yetu ya vidonda ya vya tumbo. Ni kweli sawa, Mr. Leza. tuko pamoja. Eh, sasa uh, mahali ambapo tulisimamia kipindi yeah. kilichopita kwa yeah. kumkumbusha mtazamaji ilikuwa tunamwelekeza kwamba ni aina gani ya vyakula atumie ili asiingie katika ile matatizo, kama vyakula vya asili. Tulijaribu sana kuzungumzia vyakula vya asili mm -hmm. na hata Mr. Msangi alisema kwamba ni vyema mtu atumie vyakula vile ambavyo vinatoka kwenye asili, yaani moja kwa moja kutoka kwenye udongo yeah, na mtazamaji alitufuatilia vya kutosha kabisa. Lakini leo katika mwendelezo wetu sehemu hii ya pili, sasa tunataka tuangalie suluhisho, kama ambavyo Mr. Leza aligusia kwamba kuna makundi matatu. Kuna kundi la kwanza, huyu ambaye hajaumwa kabisa mm, ugonjwa huu wa vidonda vya tumbo huyu mm. Mtamshauri vipi Sao? Lakini pia kuna yule ambaye mlizitaja dalili ghafla, hmm. akastuka kwamba hizo dalili anahisi kama anazo, hmm. naye huyo, kuna nini anatakiwa akifanye? hmm. lakini hata yule ambaye tayari ni mwathirika wa vidonda vya tumbo, naye afanye nini? Karibu Mr. Msangi. Asante sana, asante sana. Ni ah, kweli wiki iliyopita tuliongea kwa kirefu sana juu ya dalili na hata kuongea kwamba mtu wale nini aache nini na dalili gani ambazo ni hatari. Tulisema dalili chache, kwa mfano mtu mwenye dalili za tumbo kujaa gesi, maumivu ya tumbo, tumbo kuchoma, kuchomachoma, kupata kiungulia, kukosa choo na kadhalika. Lakini leo tumejikita kwenye kuzungumzia suluhisho. Kuna wale ambao kama yosema, sabore ana mambo matatu. Kuna mtu wa kwanza ambaye vidonda vya vya tumbo havijamfikia kabisa, hajawa mgonjwa kuna mtu wa pili ambaye dalili hizi tukizitaja, anahisi moja anazo au, au mbili anazo au moja. Lakini kuna mtu wa tatu ambaye tayari ni mgonjwa na huenda yupo kwenye dozi kabisa sasa hivi na hata jana usiku huenda vilimtesa. Lakini hebu tuanze na mtu wa kwanza ambaye hajawanavyo, mtu wa ambaye ana vidonda vya tumbo ni wajibu kuzingatia kwamba mambo gani akiyafanya yatampelekea kuwa katika ugonjwa. Ili ayaache, tukasema wiki iliyopita kidogo, lakini leo tufanye kwa urefu kidogo, ili mtu aweze kupata picha zaidi. Kwanza mtu ambaye ana matatizo, hajapata matatizo ya vidonda vya tumbo, ni mzima, hajambo, hajawahi kuumwa. Ndiyo, na anataka akae bila kuumwa, abaki hivyo hivyo, abaki hivyo hivyo. Kwanza anatakiwa ajiepushe na vitu vya baridi, haswa wakati umesikia njaa, umetoka safari yako fulani hivi, umetembea mpaka ufika mahali unakokwenda pale unataka kupumzika kidogo, kwanza unataka kupata maji. Unapata maji ya baridi, si salama. Utasema baadaye ale nini, lakini pili, kuepuka vitu vyenye vyenye sukari wakati hasa unasikia njaa. Kwa mtu ambaye ni mgonjwa ni tofauti na huyu ambaye hajaumwa. Huyu ambaye hajaumwa, haja, tunasema si vizuri kutumia vitu vyenye sukari wakati yuko na njaa, hatari yake inakaribia kuwa kubwa. Lakini pia kuepuka kula kiporo. Kwa mfano chakula kimepoa jana usiku, alafu asubuhi anaweza akakivamia kakila moja kwa moja, sio salama pia, kwa mtu ambaye hajawa mgonjwa. Lakini hata matumizi ya vyakula vya kawaida kama nyama, tumezoea toka kazini, unapitia mahali na marafiki zako, mnakaa basi, pale mnapata nyama choma, unapata na vinywaji Unakaa mpaka usiku wa saa tano au zaidi, unakula nyama choma, unatoka pale ume, tumbo limejaa nyama choma, unaenda kulala saa tano za usiku, saa sita na kadhalika. Inapelekea kuingia katika hatari ya vidonda vya tumbo, lakini pia kuwa na mawazo, usongo wa mawazo ambayo hayana majibu, yaani unafikiri lakini hitimisho lake halipatikani. Kuwa na mawazo yasiokuwa na majibu kwa muda mrefu inakupelekea kwenye hatari ya kupata vidonda vya tumbo kwa ambaye hajawahi kuvipata. Lakini pia watu ambao wanakaa na njaa kwa muda mrefu, leo unakunywa chai saa mbili asubuhi, lakini siku inayofuata unakunywa chai saa tano au hunywi kabisa. Leo unakula chakula cha mchana saa saba au saa nane lakini siku inayofuata unakula saa kumi au huli kabisa. Hii inapelekea uvuruga mtiririko wa umeng'enyaji wa chakula. Kusibabu, ya kwa sababu mwili una tabia kuratibu mambo yako ya jana. Kama jana ulikunywa chai saa mbili, basi leo ikifika saa mbili mwili unakusaidia kusaga chakula kwa kushusha tendikali. Kama wewe hutakuwa umekula basi unaanza kupata madhara, na, na mchana hivyo hivyo. Kwa hiyo mtu ambaye hali kwa wakati anajiacha na njaa kwa masaa mengi, ni rahisi kuanza kuingia kwenye tatizo kidogo, kidogo. Ziko sababu nyingi, ni kwa sababu ya muda tunataka tuende na hii chache, -chache. No. Huyo ni yule ambaye tunasema hajawa mgonjwa mm, ajiepushe na vitu hivi yeah. Au umeenda kwenye sherehe, umealikwa sherehe kubwa, basi sherehe imechelewa sana mpaka saa kumi, ndio pilau inaletwa. Matumizi ya pilau na wakati mwingine ikiwa ya baridi ni hatari zaidi kwa yule ambaye hajawa kuvipata, aliye navyo ni hatari mara mbili zaidi ambaye hajavipata. Tunasema kuepuka vyakula vyenye viungo vingi wakati una njaa kali. Kwa hiyo huyu ambaye hajaumwa ajifunze na pia kula vitu vya asili, kwa mfano nafaka kamili, mtu anatumia ugali wase, wa, wasembe, anatumia sana ubwabwa e, vitafuno kwa ambavyo viangano nyeupe, vitu vya kusindika. Tumia vitu vya asili, vinakusaidia sana. Utakuja kuona kule utakapozungumza kwa mtu aliye navyo atakavyokuwa na vitu vya asili na vitumia, utaona faida yake. Labda kwa huyu tuachie hapo, tuingie kwa mtu wa pili ambaye ameanza kuona dalili sasa. Mwenye enye dalili naye afanye nini sasa? Hmm. No. Asante sana. Ah, mtazamaji, huyo ni Mr. Msangi ambaye ni tabibu wetu wa leo, ambaye amekuwa akikuelezea wewe, ambaye umesalimika na vidonda vya tumbo, epuka vitu hivyo, basi utakuwa mzima, uheri wa afya kabisa, kama ambavyo matabibu wangu usemi wao mkubwa wanasema hawataki mtu augue sana. Eh, kwa hivyo waepukane na hivyo, ni kweli hawataugua. Ah, sasa naelekea kwa Mr Sabore Mr. Leza. Naam na. Tumemwona na. tabibu Msangi amezungumzia yule mtu ambaye hana kabisa vidonda mm -hmm. vya tumbo mm -hmm. amempa tahadhari ya kwamba asitumie vitu hivyo na naamini tayari mtazamaji wetu ameshavifuatilia vitu hivyo mm -hmm. na atakuwa salama kabisa endapo atakuwa amefuatilia. mm -hmm. Sasa kutokana na dalili ambazo mmekuwa mkizieleza na pengine mtaendelea kuzieleza, bahati mbaya, mimi nikahisi kwamba no, mbona dalili hizi tabibu amezieleza na mimi ninahisi kwamba ninazo. Sasa na mtu kama huyu mnakuwa mnafanyaje? Nikushukuru sana kwa kumtangazaji na nikupongeza ambao unakuwa unafuatilia ama unatizama kipindi hiki ambao kwa ujumla umekuwa ukikutana na mambo mapya kuhusiana na masuala ya afya. Niseme tu, tunapoongelea changamoto hasa kwa upande wa mfumo wa chakula ni, ni kati ya maradhi ambao ni tofauti na yale kama mtu anaumwa malaria, mtu anaumwa eh, matatizo mengine kama pressure. Yani kuna mazingira ambayo ni yani probability ama eh, uwezekano wa kupatwa na tatizo ni kubwa. Tatizo hili kutokana na nini? Kama ni sehemu ya maisha kila siku, unachokula na unachokunywa ndio inaweza ikakudefinia kwamba namna gani unaweza kuepuka tumbo. Kama kama ulivyosikia kwa tabibu hapa akijitahidi kutoa namna gani sasa huyu mtu aepukane, awe makini, ale nini, aepuke nini kwamba aijikana kuna ratiba. Kwa mfano, sasa hivi kuna mwanafunzi ameingia darasani saa nne kamili na pengine po alitoka Gongola Mboto anajii kuwahi maana kipindi saa tatu kamili kwa pengine po hata ameamka amedamka asubuhi hakupata muda wa kunywa chai. Sasa katika ile haraka haraka ile aweze kuwahi kipindi kipindi kikaendelea ka mpaka saa sita na nusu hapo mwalimu baada lecture kutoka au mwalimu kutoka akaendelea pia kwa kipindi group discussion, muda si mrefu kao kuna mazingira fulani itambana akashindwa pia kujua kwamba kuna muda wa kula. Sasa inaposikia inapofikia sehemu, anapata maumivu ya tumbo, sio kwamba ni, ni njaa tayari. Kuna damage flani tayari, kuna hali ya kushambulika kwa mfumo wa chakula. mm. ni moja kwamba huyu sasa kwamba kwa sababu lako kwamba sasa ni namna gani tunafanyia pale sinai no. mm. ni kutoa elimu ama tumekuwa pia tukitoa ushauri kwa kina zaidi kwamba angalau mimi naweza kashinda siku nzima bila kula lakini nahakikisha kwamba asubuhi nimekunywa maji ya kutosha. Maji ya saa nne angalau nimepata hata ndizi moja, ndizi mbivu moja itaniwezesha kalori ambazo nitapata kupitia tunda lile itanitengenezea uwezo kupambana na wakati huu wa katikati bila kupata chochote. Endapo nikiona kwamba ha, hata pia mbeleni si nitapata muda. Pia nitaangalia ni tunda gani itanisaidia angalau tumbo langu lisibaki bila kuwa na chochote. Ili tu niepukane na ile hali ya kujisikia sivyo ndivyo, eh, kuanza kuhisi dalili kama alivyokuwa anasema tabibu, ili kuruhusu mfumo huu isiwe ente kabisa. Kwa ni muhimu, awali ya yote uwe makini sana kwa matumizi ya maji mm -hmm. kwamba unapotumia maji inasaidia angalau kuweka mfumo huu na ile tindikali ambayo na inatengenezeka angalau isishambulie kute za mfumo wa chakula na baada ya hapo angalia distance ya kazi yako na, u, na na na na je, utakachoweza kupata kama utapata matunda basi, matunda yako yale yawe yanaweza kuendana na variation ya muda ambao utakuwa kwenye majukumu. Inawezekana ni driver, inawezekana ni, ni, ni, ni na operate machine fulani ya mtangazaji kama wewe mm -hmm. a <laughs> kwa muda fulani mm hakikisha -hmm. kwamba ule muda haita ku disturb mpaka unahisi maumivu wa tumbo kisa tu am um, chochote tumboni alafu ujaribu kuangalia pia, wengi wanaotufikia kwamba watu pia wamekuwa wanazingatia hivyo, kwamba naingia kwenye kipindi sasa hivi itatoka saa nane, anakula. Lakini ulichokula italendana kweli na afya ya, ya mfumo wako wa chakula kwa ujumla? Usijui kwa unakula, lakini baadaye utaingia kwenye kundi la watu wasiopata haja hapa, utaingia kwenye kundi la watu wanaoelekea kuwa na vidonda vya tumbo. Unasema kama dalili moja yako, ukikaa siku mbili, siku ya kwanza, siku ya pili, siku ya tatu ndio unaenda kupata ama, ukipata unapata kwa taabu, tayari unasema huyu mtu ana dalili ya vidonda vya tumbo na bila shaka ni wengi sasa hivi, ukisikia uh, kwamba tatizo la kutopata haja kubwa ni kati ya visababishi <coughs> vya hali ya juu ya vidonda vya tumbo, basi wengi wataanza kushtuka kutokana kwamba tumekuwa tunakula bila kujiuliza unachokula kweli italendana na umeng'enyaji unapotakiwa, kwamba unakuwa umeingia kama alikosema Tabibu Msangi kwamba asubuhi umedamkia kiporo cha wali. Sasa umeng'enyaji wake ni tofauti na ul ulivyokula jana. Kuna tofauti mkubwa kwao, ifike sehemu huyu ambaye tayari ameshaona dalili, basi kwa makini. kuna kuna kuna makundi mawili ya matunda mbali na maji, kuna makundi mawili ya matunda. Kuna matunda ya chachu na kuna matunda ya baridi ambayo hayana uchachu. Matunda yenye uchachu yoyote ile ni muhimu sana endapo ukila kula wakati umekula, pata tunda lako chocha kama pension kama nani, maembe, machungwa ni rafiki sana ukipata wakati umeshakula. Lakini matunda baridi <coughs> kama papai kama ndizi kama tango, juice ya karoti, juice ya nani ilishe, na kama tikiti tiki. tiki. <coughs> ni matunda ambayo ukitumia yani, yani, anaweza ku control tindikali ile ama mfumo wote wa chakula isibadilike. Maana kitu tunachokipigania hapa ni namna ya kuratibu mfumo huo wa chakula ibaki katika mtiririko wake kwamba kwa yani, kuna mtu asubuhi saa mbili kamili lazima ataiji atahisi kwenda haja, ni kutokana na ilivyo rekodiwa, alisema tujumsangi ni kutokana na mfumo wa chakula ilivyoseti. Yani ni ni taarifa kabisa, kuna huyu hasa kabisa yani akila yeye anahisi kwenda msalani pindi tu akila. Sasa imefika sehemu ile ratiba kwamba we muda wako wa kula ni saa saba kamili. Sasa ujana unasikia na msalani. Sasa uendaji wako msalani, ukienda msalani ututumia nguvu nyingi na kitakachotoka ni tofauti na inavyotaka, lakini ukifuata ulaji wa matunda haya itakuweka bayana na mfumo huu wa chakula, hautakuwa na usumbufu mara dalili mara. Itafika sehemu kila tabibu anaingia kwenye media, ukisikia anachotangua kuhusu dalili unakuwa ni kwa pressure kutokana na nini? Kwamba unakosea mambo madogo madogo, tunakosea lakini laki, kwa makini ukijaa kutofautisha namna ya kunywa maji, muda wa kula, kutofia matunda yako, namna pia eh, ya kufanya mazoezi mepesi hautakuwa katika maradhi, na hakuna sehemu yenye tabu kama mfumo wa chakula, maana ndio mfumo mama a. Endapo tuksna vidanda vya tumbo, basi kuna vyakula vingine tutakushauri situmie kwa muda kutokana na kwamba itatuletea matatizo na tayari pia unakosa virutubisho, kuna misomo utakosa kwao, kuna, kuna hatua nyingine pia utakuwa unadhofika kiafya, na pia unajua kwa kwamba kudhofika kiafya, kuna vipimo vingine pia nakosa virutubisho muhimu kwao, hata maswala ya uzazi utaanza kusikia watu wana complain kwao, kuna mambo kadha wa kadha wakiweza wa kuangalia kwa huyu ambaye bado hajawa mgonjwa vidonda vya tumbo. Asante sana, Mr. Sabore Leza uh, huyo ni yule ambaye amejihisi kwamba kutokana na zile dalili anazo sasa. Hapa nina swali kidogo, naam a, kwa mfano kuna mtu labda anafanya mazoezi makali sana hmm, na akawa labda anatokwa na jasho kali sana, lakini akaenda dukani akanunua maji magonj... ya baridi, akawa saa ile la anakunywa wakati bado mwili unaendelea kuchemka, sijui hiyo haiwezi kupelekea katika hiyo matatizo ya vidonda vya tumbo? ya kwa kweli ni tatizo kwa sababu tunasema kila siku kwamba mwanadamu anaweza kujua sheria za mpira, sheria za vyama, kuendesha gari, lakini eti hajui kanuni ya kula, katika jambo lilo la muhimu katika afya ya mwanadamu. Nama tunasema dawa ni sehemu kidogo ya kukusaidia. Sehemu ya kwanza ya afya ni wewe mwenyewe kujie, kuiweka afya yako ikae vizuri, dawa iwe ni kisaidizi. Sasa huyu ambaye uliyemsema ambaye anakunywa maji wakati anatokwa na jasho kwenye mazoezi, na haja la kitu, si wakati sahihi ni kwa kunywa hayo maji, tena ni ya baridi. Kwa hiyo ni vema basi wafuatilie, ili mtu ajifunze kanuni bora za afya. Usijue tu sheria za michezo, sheria za alimpendelea ukiona refa, refa pale, lakini wewe mwenyewe hujui sheria hata ya kula kwako eh. Kwa hiyo ni watu wajue kwamba tutaendelea kusema kidogo kidogo kwamba mtu ale wakati gani, lakini ulivyosema sio sahihi, mtu kula kwenye maji kiasi hicho mm -hmm. Anaweza akanywa maji, lakini bora siwa baridi, kama anakunywa maji tu ambayo hayajaka kwenye friji yanafaa. Asante sana, sasa tunakwenda kwenye huyu mtu ambaye tayari amesha pata vidonda vya tumbo maana, hmm. Tumemzungumzia yule ambaye hana kabisa, na tabibu Msangi umemsaidia mtu huyo hmm. Lakini tukamwona yule ambaye anahisi dalili pia eh, tabibu Leza amezungumzia mtu huyo hmm. Sasa tumzungumzie huyu ambaye tayari amekusha ingia kwenye mfumo wa vidonda vya tumbo hmm. Naye huyu anatakiwa atunzwe vipi katika nah. mfumo wa nah. vyakula kwanza unajua vipindi hivi tukialikana mara kwa mara kama hivi inasaidia, kile ambacho mimi nimekijua kumwambia mwenzangu. Na kutokujua sio kwamba wewe ni mjinga hmm. kwa sababu mimi siwezi kujua kuendesha ndege, kujenga nyumba, kuchimba choo, kutengeneza makochi, kufunga umeme. Lazima utajua baadhi ya vitu, vingine utajua na mtu mwingine yeah. kwa kule kutokujua kwamba hizi e, kanuni zikoje, hukujakosea wala hujachelewa. Ni kwamba tu tum, tumegawana majukumu, kama sijui kuendesha gari, kama si, si, sijui kucheza kochi, lakini na, na, najua taratibu za afya mm -hmm. Kwa hiyo kwa nafasi ambayo mnatualika sisi, tunashukuru sana kwa sababu sisi tun, kama ibada ni sema sisi ya kutoa sadaka yetu kwa wale ambao wanatusikiliza ili na wao wajifunze yale ambayo sisi tumejifunza kwa bahati Mungu ametupa hayo mm -hmm. Aa, kwa huyu mtu ambaye tayari ana vidonda vya tumbo cha kwanza ni kuenda hospitali kupata tiba, kwamba aende vituo vya afya kupata tiba, ndio hatua ya kwanza. Lakini kama tulivyosema pale mwanzo kwamba tiba ni moja ya sehemu na sio suluhisho kamili. Ni sawasawa na kwamba wewe umepata ugonjwa wa sukari, lakini ukaambiwa usinywe pombe, usile nyama, usile ubwabwa, ukasema mimi nitachaji kwa vitu vyangu bwana, mbona anakuwa tangu zamani utakuwa ume, umekosea. Ingawa unapata dawa umekiuka umekiuka, mm. Unaweza kuompata ugonjwa wa TB ukapewa dawa za TB nzuri tena za bure, lakini unavuta sigara unavuta bangi unakunywa pombe, utakuwa umekosea. Kwa hiyo dawa ni moja ya sehemu, utagundua hiyo mm. Kwamba kama mimi na dawa za TB, kwani sipombe yangu dawa sinazo, nivute na bangi yangu si dawa ninazo si kama tumia dawa kwa ukweno, nipe dawa na masharti. Kumbe sehemu ya tiba si dawa tu sehemu ya tiba ni pamoja na mazingira na tabia yako utakayokuwa umeiweka. Ndio maana tunasema kule Sinai kwamba katika tiba mbadala moja ya tiba ni utaratibu wako wa kula, utaratibu wako wa kuacha, utaratibu wako wa kunywa. Tunasema siku ile kwamba chakula kinaleta afya kamili. Yaani mlo mzuri uliopangwa unaleta afya kamili, lakini tukasema pia kwamba ulaji usiokuwa sahihi na unywaji unaleta maradhi kamili na matatizo ya kiafya. Sasa ndio hapo tunakufika leo mm-hmm, kwamba huyu mtu ambaye anaumwa, tunamwambia kwanza apate tiba, lakini la pili aijue misingi ya afya, kama ilikuwa nasema Sabore sasa hivi, kama misingi ya afya aijue, ili vidonda vya tumbo visiwe ni, ni, ni, ni tatizo kwake, aweza kaonavyo na visimdhuru, lakini la pili akajifunza hizi kanuni na misingi yake kwamba atakulaje, lakini pia ajue kwamba ukiwa kwa na vidonda vya tumbo wewe una hatari kuliko wale tuliosema kule mwanzo kwanza kula kwa wakati. Kama alisema Sabore, usikubali kuacha tumbo lako likabaki halina kitu kwa muda mrefu. Na ujue kabisa kwamba huuminjana vya tumbo. Hatua ya msingi ya kwake wakati anapokuwa na njaa ndio tumbo linakuwa la na moto, njaa inakuwa kali, anakuwa na hali mbaya. Sabore amesema, ukiwa unaviona vya tumbo vimeshakavika kali kama hivi, njaa imekushika barabara, anza kula tikiti, anza kula parachichi. Ala, anza kutumia matunda ambao ni baridi, mm. Usiwe, usitumie matunda ambayo ni machachu mm. yeah. <coughs> Hii ni hatua moja nzuri sana, ni msingi ambao tutakuwa tuijue, lakini watu wanaowagonjwa, tusemea mtu anamgonjwa ndani ya nyumba ambaye ana vidonda vidonda vidonda vya tumbo. Anamuuguza. Hawajui kanuni, kwa sababu mtu anapewa maziwa freshi vidonda vya tumbo wakati vimechachamaa, mgonjwa vimemshika barabara ukimpa maziwa freshi humsaidii. Kwa hiyo tuwatahadharishe kwamba maziwa freshi yanachangia kuongeza shida vya tumbo, kwa sababu ndani ya tumbo panakuwa pana tindikali, gesi limejaa tumboni. Tabia ya maziwa, ukiaweka limau yanakatika, yanaharibika. yeah. <coughs> kwa hiyo tumboni, unapok viona vya tumbo, unayo maji kama limau, tindikali kali kwao, ukimeza maziwa freshi yanafika na kuharibiwa kwa mara moja kwa msiwapi wagonjwa wenu waliozidiwa vidonda vya tumbo maziwa freshi. Lakini pia <coughs> kwa kumpenda mgonjwa wako, unampa kasoda, kajuisi. Mgonjwa anaumwa vidonda vya tumbo, tumbo na mwaka moto ukiungulia, lakini kasoda tena kabaridi, labda na mgonjwa mwenyewe anaagiza ni soda ndio. Kwa hiyo tunasema kwamba wale ambao ni wagonjwa, epukeni kuwapa kuwapa juisi na kama wewe ni mgonjwa, unajua uko mwenyewe, unatembea barabarani, unajimudu kuna mahali hapa na pale, epuka matumizi ya juisi, soda na vitu vya viwandani. Hata kama ni biskuti, ni pipi, vote sio rafiki kwa kipindi hicho. Kwa hiyo vitu ambavyo havitakiwi, hiyo ni moja wapo. Lakini pia kumpikia mgonjwa uji wenye ndimu, hii ni tabia sisi tumeizoea kwamba mgonjwa amelala kitandani, amezidiwa, lakini uji natua ndimu na limao kidogo Kabla hujamwekea mgonjwa wako ndimu na limau kwenye uji, fanya kwanza tafiti, je, hana hana vidonda vya tumbo. Kama anavyo, unamwongezea uchungu wa, wa tumbo lake. So, tunasemea hawa ni wale ambao wanavyo. Kama sio mgonjwa ukimpikia uji ukimwekea ndimu, lakini hana vidonda vya tumbo hana neno. Lakini kama vidonda vya tumbo vikali, itakie tumbo inaendelea kuvuruga utaratibu wa tumbo lake. Lakini pia wakati mwingine vidonda vya by, by, tumbo ananuliwa nyama za, za mishkaki nyama choma ni moja katika siku moja, nyama haikubali katittia skumoja, hiyo ni hatari tu, hawa ambao tani wagonjwa tusiwape vitu kama hivyo hmm. lakini pia pilau, pilau ni moja katika vyakula ambao vinatengenezwa na viungo vingi. Hiyo tunawashauri wale ambao ni wagonjwa v vya tumbo hacha kutumia pilau katika tatizo zaidi. Sisi lengo letu mm, ni, kweli, ni kumfanya huo ugomvi huo au, aukubali, yeah. Lakini ajue akiamka asubuhi ameumwa zaidi, akumbuke kwamba jana alikula nini. Kama ulivyosema, ugomvi huo tuupokee, mm. Lakini tutamsaidia yeye mwenyewe. <laughs> Lakini lingine ni pamoja na kama tulivyosema, usongo wa mawazo Saburi amesema mtu mwenye vidonda vya tumbo, machungwa, maembe, mananasi, ndimu, vitu hivi kwa mgonjwa una, akivitumia atahisi maumivu zaidi kuliko ni wakati hajavitumia. Kwa hivi tunavyotaja kwa haraka haraka watu wajitahidi kuviepuka. Lakini matumizi ya sigara, pombe, mihadarati, ukishajua ndugu yangu wewe kwamba ni mgonjwa na vidonda vya tumbo umeshaambiwa kwa, kwa kupimwa au kwa kujua dalili ulizonazo, kwa kusikia dalili kwa maeneo mbalimbali, achana na ulevi wa pombe, sigara na mihadarati. Unajiingizia ugonjwa kuwa mkubwa zaidi, badala ya kupunguza tatizo unaliongeza tatizo. Lakini pia tuangalie sasa, huyu mwenye vidonda vya tumbo tunamtahadharisha, usongo wa mawazo, ajitahidi kuepukana na kuwaza sana. Inafikia wakati hata jana juzi nilipigwa simu mwana Omari mama mmoja mzee kule, ha hakuweza kula siku mbili, mgonjwa pasna, napigwa simu na mgonjwa hivi hivi, hivi. Watu wanapokuwa na mgonjwa ambaye ni mtu mzima ameshindwa kula, wanakaribia kumchapa viboko. Mtu jana hakula mama yako unambembeleza, jana hakula, leo hakula, au baba yako mzee kula. Leo umeenda ukaleta chips na mayai, amegoma. Umeleta hichi mpako, natamani huyu mzee, mbona anataka kunifia? Mm. Mzee hujui, usipokuwa utakufa, kula. Sasa nipiga simu jana niambia, bwana akakataa kula, tunamsumbua usimbishi, huyu anagoma kusuli. Mm. Kwa makusudi, kumbe si kweli. Watu wajue kwamba ukiwa na mgonjwa mwenye vidonda vya tumbo hawezi kula. Hakuna mtu asiyejua kwamba kula ndio uhai. Mkiwakuta wagonjwa wenu ambao mko mnawauguza kula kula, ambao mnafanya ibada ya kuwalea wagonjwa, kwa ni watu wazee au watu wenye umri wa kawaida, wanapofikia wakati wanagoma kula, tafadhali, suluhisho. Kwa nini hawali? Suluhisho la kwanza ni kuhisi kwamba huenda wana gesi tumboni na lazima so, muamulize tumbo lake likoje, au pate wataalamu wa kuelekeze. Na kama itafikia hali hiyo, kwanza unaweza kufanya njia rahisi, kwanza unaweza kumpa parachichi ambapo naweza kusaidia kupunguza hiyo shida, au kutengeneza bamia, kama mboga ya bamia akalo kwa wingi, tamsaidia kupunguza hiyo tatizo. Lakini ikifikia hatua kwamba ile gesi nasumbua mgongo, unawaka moto, maumivu mpaka ya mgongoni, tengeneza ukwaju saboda anapenda sana hii juisi ya ukwaju. Mm, mpere, tengeneza mpere. Eh, mm. Tengeneza ukwaju, hata kama tutachukua majani tu ya ukwaju. Majani katika vitu vya tiba asili, wala haitaki gharama kubwa. Chukua majani ya chemshe vizuri mpaka atoe rangi, alafu yaweke ya chuja, tia kwenye kikombe au glasi, alafu chukua asali, changanya na asali upate testi kabla haijapoa sana, isiyo ya moto wala isiyo baridi sana, lakini una uvuguvugu kidogo upate testi nzuri. Mpe glasi moja mgonjwa, imalize kuinywa, lau kama atatapika usipate wasiwasi wasi ni bora atapike ili kutoa ile nyongo ambayo ndio inamsumbua. Kwa mgonjwa wako atakapokuwa ametapika, anaanza kutapika nyongo, lakini baada ya muda atapata utulivu mkubwa na utarudia tena kumpa na, na jioni na kesho, au siku mbili tatu utaona mgonjwa anaanza kupata nafuu ya kupata utulivu. Kwa hiyo ziko hatua za hawa wagonjwa ambao tunao majumbani mwetu, tunalea wazazi wetu wa, wazee baba zetu wanashindwa kula, wanateseka sana, mm. Na nafikia hatua mtu anadhoofika, mpaka uhai unataka kukua kwenye matata, kwa sababu chakula hakipiti na hatujui suluhisho. Kwa hiyo suluhisho mojawapo ni kumpa vyakula vya asili kama ugali wa, wa, wa dona, tusimpe ubwabwa, tusimpe vitafuno vya ngano, tumpe mihogo, tumchemshie mihogo, tumchemshie ndizi, magimbi na mihogo na kadhalika. Huyo ni ule ambaye ni mgonjwa ambaye hali yake hivu. Lakini pia unaweza hata yule ambaye ni mgonjwa ambaye hajalala chini, lakini afanya shughuli zake, ajaribu akiamka asubuhi kabla hajapiga mswaki apate maji ya moto, maji ya moto ya vuguvugu ambayo yamepoa, kama chai iliyopozwa, apate lita moja ya maji ya vuguvugu, kama atashindwa hata nusu lita, aitie asali ambayo ina testi ya kutosha Alafu anywe asubuhi kabla hajapiga mswaki, asipige mswaki na jua lisitoke, yani kabla ya 11 hivi 11 11 hmm. hmm. hmm. alfajiri ile, anaweza kupata hiyo, itamsaidia kupunguza tatizo. Na akichunga vyakula vile vilivyosema vyote, itampunguzia shida, lakini matumizi ya bamia, mchicha, nafaka kamili vitampelekea sana kumsaidia. Lakini pia niseme la mwisho kabisa, mpe saburi amalizie hmm. Kunywa maji kwa mpangilio. Ni kosa kunywa maji huku na kula. Ni vizuri. Ujue kwamba maji ni moja ya silaha ya muhimu kwenye afya yako. Maji asipungue ya lita mbili kwa siku, lakini maji usiyanywe wakati unakula. Kunywa maji dakika 45 kabla hujaanza kula, nusu saa kwa uchache. Wakati unakula chakula chako usinywe maji wala soda. Wala kitu chochote kile cha baridi. Ukimaliza kula chakula chako, subiri tena dakika zingine 45 zipite ndio unywe maji. Lakini sio maji ya friji. Nadhani kiasi fulani. Asante sana. Kwa kweli huu mpangilio ukifuatwa kweli aa, mna haki ya kusema kwamba hataki mtu aume mm. kwa kuwa mpangilio huu vizuri ratiba ukiufuata kupata matatizo. Asante sana. Sasa hapa mimi naongea na matabibu naongea na, <clears throat> na, na wataalamu wa tiba mbadala za asilia naam. Tumeshazungumza kuhusiana na haya makundi matatu ya hawa wagonjwa wa, wa vidonda vya tumbo mm -hmm. Tumemwona huyu ambaye hana mmeonyesha namna gani asiingie kwenye matatizo, na huyu mwenye dalili na namna gani ile aweze kujiepusha, na hata huyu ambaye tayari amekushaathirika na vidonda vya tumbo kwa namna fulani. Aa, tabibu Msangi kagusa suluhisho ya kwamba wafanye nini, na pengine pia wametoa miongoni mwa tiba za Sinai Herbalist mm -hmm. Clinic, kwamba mnasaidia vipi mm -hmm. Lakini nataka kwa kumalizia Sabore, wewe sasa, nyinyi kama Sinai Ballistic Clinic, watu hawa mnawasaidiaje hasa? Ni nikushukuru sana ndugu mtangazaji, nirejee tu kwa kusema kwamba kwanza tunafikiwa na watu ambao kwa ujumla hali kama kukata tamaa, kutokana kwamba kwa asilimia kubwa wameaminishwa kwamba vitendo vya tumbo havitibiki, na ndio dhana ambayo kidogo imetawala dunia na, lakini ukikaa ukitafakari hasa kitu sisi ambacho tunafikiwa na wagonjwa, unakuja kuelewa kwamba sio kwamba hata tafiti mbalimbali havizaidi vidonda vya tumbo ni elimu, elimu kama alivyokuwa wanasema tabibu kwamba mtu alicho alichokilalia jana ndicho anachokidamkia asubuhi, ama mtu anaishi kwa kula chochote kile atakachokutana nacho mbele kiasi yes, kwamba sisi naye tunapokutana, yani, tunapokuwa katika harakati ya kuwasaidia watu wa namna hii ni sharti kwanza umuondoe, umtibu kwanza kwa ekolojia, umtibu akili yake kwanza, kwamba bwana, vidonda vya tumbo sio kama ilivyo malaria. Kwamba malaria ukilala bila kutumia chandarua, usipofika mazingira yako pale kukatakata, sije majana kufikia madimbwi, unakuwa ni kiwanda cha umbo, ambaye unapopita mazingira yako anakuwa anakungata, anaku, timu na kupata malaria. Sasa tukiongelea vidonda vya tumbo ni mazingira kila siku, so, yani yeah, ni unavyoishi ndio unakaribia tatizo la vidonda vya tumbo. Kwa hiyo tunajitahidi tunapoandaa tiba kama nilivyosema, tabibu Msaki, kwamba ni sehemu ndogo kwamba elimu tutakai kutengenezea pale Sinai kwamba bwana, we kwa mfumo huu unapokufanyia consultation kwanza, tutachukua ile lifestyle yako kwamba bwana, we nini kinakusumbua moja mbili tatu. Sasa wanapojieleza mgonjwa, utajua kabisa a eh, mpaka z kwamba Ah, life yake style ana ya anavyoishi ndugu huyu kwa kweli kwe ni, ni, sio bura so anaumwa kitu hiki na kutokana na moja mbili tatu kwao, lazima utafutie mbinu kwanza, umbadilishe, umtengenezee ratiba kabisa kwamba kwa bwana, hebu epuka moja mbili tatu nne, jitahidi e, kuenda kwa njia hii na hii na hii, huku ukitumia kibaa hii na utamtengenezea pia na kliniki yake kwamba atakuwa anakuona kila baada ya siku ngapi. Hatimaye sasa hivi tumekuwa yaani wanakuja kwa kuletana wenyewe na wengi, tunamshukuru pia Mungu, maana ukijaribu kuangalia, miaka 98 kabisa ilikuwa mtu akusikiliza kwa mbele bila vitu vinatibika, lakini kwa kwa sasa hivi yaani okay, imefikia ya sehemu wanaletana, kwamba ah nimeponea fula, kwa fulani nimeponea hapa, nimeponea snai kwa kwamba, inatupa sasa kwamba tuna tuna tunapata tuna, tuna, tuna picha nzuri kwamba wanatuelewa na wanaelimika wana, wana, wana kwa namna moja tu kwamba ifike sehemu kwamba mtu, kwa mtu uiondoe ile dhana kwamba havitibiki, kwamba mazingira yako ama mfumo wa maisha ya kila siku ndio kinachokupelekea uwe katika madhara au kuingia katika hatua ya kuwa mgonjwa naaatumbo. Na bahati nzuri tiba asili na tiba mbadala tumekuwa karibu na jamii eh, tunatumia muda mwingi kuangalia kuwatoa ile thinking capacity ile mawazo yao kwamba E, kwamba hili halitatuliki hili hatatuliki hali, yani ni mambo ambayo ni katika ujio wa elimu ya magharibi, imewapelekea watu wengi kushindwa kuamini mambo mengine kwamba yanatatulika, lakini kwa kweli naondosha kwa kwamba kwa kwanguu mimi ambaye nimekuwa nikikutana na wagonjwa ambao na hali mbaya kwa upande wa vidonda vya tumbo, kwa kweli ni elimu tu kwanza. Bahati nzuri kwa, kwa vyakula vinavyopatikana e, hapa nchini kwamba kila mkoa ina vyakula vyake vya asili Alafu ukiangalia hali halisi ya udongo, udongo wa Tanzania yaani bado iko katika cream ambayo kila chakula, kila, yaani kila zao bado iko katika hadhi ya kutumika na bila kutengeneza madhara kwa afya ya binadamu, ila mradi tu ufate msingi wa afya. Asante sana Mr. Sabore kwa kuweza kutoa suluhisho hiyo, ambapo tayari mtazamaji wetu atakuwa anafuatilia. Kwa kweli mimi sina cha kuongeza hapo takuwa <laughs> <Mimisi tabibu. laughs> na haribu kwa sababu mimi si mtaalamu, mimi si tabibu. Basi nichukue tu nafasi hii kuweza kuwashukuru kwa kuweza kuja kutoa mchango huu na jamii, na naamini kabisa itakuwa inatufuatilia vya kutosha na itafaidika na haya masomo ambayo mnayatoa. Nashukuru sana. Mtazamaji wa IBN TV Afrika, mpaka wa kufikia hapo, hatuna la ziada ndani ya studio hizi. Kumbuka, ulikuwa nami Mujahid Rashid na wageni zangu walikuwa ni Mr Msangi na Mr Sabo Reza wakitokea Sinai Herbalist Kliniki iliyopo pale Tabata Mawenzi. Asante na kwaherini. katika nyanya ndio vinaweza kuleta uh, tiba ama kinga ama kupunguza makali ya magonjwa mbalimbali mbali. Ijue afya yako, ijue afya yako.