Habari za mda huu mtazamaji wa IBN TV Afrika, na karibu katika kipindi chetu cha ijue afya yako. Ndani ya studio uko nami Mujahid Rashidi katika kipindi hiki cha ijue afya yako, lakini pia nina wageni wangu ambao ni matabibu wataalamu wa afya hawa. Aa, nina Mr. Msangi hapa na nina Mr. Sabore Leza. Hawa ni matabibu wakitokea Sinai Heborist Clinic iliyoko Tabata Mawenzi. Karibuni sana wageni zangu. Asante, tunashukuru sana karibuni. Kwa mara ya pili, nashukuru sana mtazamaji wa IBN TV Africa. Leo wageni zangu wako hapa kwa ajili ya kujadili swala zima au ugonjwa huu ambao unaitwa UTI. Ugonjwa huu ni ugonjwa ambao watu wengi sana wanahangaika nao, nadhani hata tukitembea tembea mitaani mm -hmm. ni mwisho hivi Nadhani siku mbili tatu zilizopita mm. kuna rafiki yangu amekuwa akisumbuliwa na tatizo hili na amekuwa akiwa ana raha <coughs> kabisa. Kwa hivyo mtazamaji wa <coughs> TV Africa, karibu tuanze pamoja kufuatilia swala hili la UTI, na matabibu wangu wako hapa kwa ajili ya kukusaidia wewe mtazamaji uh, ujue nini uweze kufanya endapo pia kama utakuwa umepata tatizo hili au kuepukana na tatizo hili. Sasa moja kwa moja nikienda kwa Mr. Laser. Mm. Kabla at, manake tuhesabu kwamba UTI hatuna kwa mfano hatuna, mm. sisi mm. Sasa uh, bila shaka ugonjwa wote unavyoingia kwa binadamu kunakuwa na viashirio mm. au tunasema dalili mm. za kuonyesha kwamba mm. mwingine, kwa mfano, kama ni malaria atahisi viungo vinachoka, kichwa mm. mafua makali mm yeye atasema mbona, kama na dalili za malaria, ngoja nikapime. Na kweli anakuta anayo malaria. E, malaria sasa. UTI, nyinyi ni wataalamu, mtakuwa mnafahamu dalili <coughs> zinazo, yani viashirio vya UTI hmm. Tumsaidie mtazamaji kujua ni dalili gani ambazo mtu anaweza akijisikia, basi ajue kwamba pengine namnyemelea UTI. Karibu misasaboda na shukuru sana. Awali yoyote, kwanza ni shukuru kwa kuendelea kutupa fursa na kutualika kuweza kuwa na walio wengi wanaotizama ama bara la Afrika kwa ujumla kuhusiana na mambo ya kiafya <coughs> na pia ni, ni washukuru eh, wenzangu pale Sinai, maana majukumu ni mengi, lakini eh, bado pia wameona niwaache yale anaendelea Sinai mm -hmm. niweze kuja kutoa kidogo darasa kwa ajili ya wanaotusikiliza okay, wanaotizama eh, television ya eh, IBN TV Africa. Lakini awali yote niseme neno UTI ni kifupi cha maneno fulani ya Kiingereza. Kiswahili chake ni maambukizi katika njia ya haja ndogo actually, na tukisema kwamba mazingira yake ama basi, inakuwa inashambulia sana sana maungio yanayohusika na utoaji mwili ya kwa upande wa haja ndogo ee, ambayo kwa ujumla kila anaetizama kwa mda huu atakuwa Kiswahili hicho e, tume, tumeikana vizuri. Lakini sasa tukisema kwamba ni namna gani utaweza kujibaini kwamba basi unat, unatatizwa na tatizo hili la mchafuko wa haja ndogo mm -hmm. E, ni pale sana sana inapotokea kwamba unapoenda msalani kidogo, havijachana na dalili za mtu mwenye sukari, ingawaje kuna mazingira tutakutengenezea tuta mtizamaji wetu ili pia sija akaona akashindwa kutofautisha na dalili za ugonjwa wa kisukari hmm. Kwamba sana, sana mgonjwa huyu mwenye m au maradhi ya upande uh, uh, wa haja ndogo ni pale anapo, kwamba kila akienda msalani kinachomtoka kinakuwa na rangi ya njano sana eh, na pia rangi hiyo hiyo njano kinachotoka pia kinakuwa inaambatana na harufu ambayo sio ya kawaida hata eh, akinywa maji kiasi gani bado pia anakuwa na ile hali ya hajakuwa na rangi na kuambatana na harufu kali kidogo. Na pia mpenzi na mtazamaji wa TV ya Ibn Africa, kwamba unapoenda msalani sana, sana unapokuwa katika hali ya kutuma SMS, kuna hali ya vichomi hasa katika maungio ama katika viungo vile kunakuwa unasikia kabisa, ni chomi ni, ni, ni kiashirio eh, ya kuweza kubainisha kwamba kuna tatizo la maambukizi katika njia zile. Na pia kuna wengine wanakuwa wanapata maumivu sana hasa ya kiuno, mgongo, saa ingine na moyo kwenda mbio kwa kushabiana kwamba ni kiasi gani, kwamba hata hii hali inakuwa inahusisha na mzunguko wa damu. Unapopata maambukizi kwa kina zaidi, ama unaposhambuliwa na maambukizi kwa muda mrefu, unakuwa na hali fulani, kuingi wanakuwa nasikia mapiga ya moyo inaenda mbio sana. Kwao ni namna gani kwamba hata hata, pia mtu wa sukari nini, nini akisikia pia, anaweza pia akasikia dalili kama hizi, lakini pia ukijaribu kuangalia kwa wanaume kuna hali fulani ya kutoa malalamiko wanapofika sinaye kwa baada ya kuwa na hali hii ama kusumbuliwa na tatizo hili la UTI, kwa upande masuala ya urijali kunakuwa na usumbufu sana kijinzia, kwa upande wa masuala ya kijinsia pale kwa upande wa urijali kwa wanaume. Lakini kwa mwanamke kuna hali, kuna kitu tunaita kwa lugha wenzetu ni masuala sexuality behavior kwamba wakati wa wa masuala ya ndoa kunakuwa na usumbufu fulani kutokana kwamba, tutambue kwamba haya ma, maambukizi katika njia ya haja ndogo inakuwa ni rafiki sana na fangasi, kwayo inampelekea mama ama unayesikiliza um ama kipindi hiki kwamba inampelekea kushambuliwa haraka, haraka, na tatizo la fangasi maambukizi mbalimbali kwao hata anapoingia kwenye mzunguko wake wa ada. Kwa, kwa upande wa kina mama pia kuna hali fulani inaweza ikampelekea kupatikana kwa ushambulizi kwa haraka kwenye via vyake vya uzazi ama kwenye mirija eh, vya mji wa uzazi na ukijaribu kuangalia sana sana pia itawatatiza sana wakati wa mzunguko wa ada, na wengi wanaofika Sinai tumekuwa pia tukijaribu kuwa makini kwamba pamoja na kwamba labda alikuja akishitaki tatizo la, la, la, la, matatizo ya uzazi, pia tunakuwa makini sana kufuatilia na historia ya maambukizi mbalimbali ikiwa ni pamoja na UTI na fungus, ili tuweze kuhakikisha kwamba tunapokuwa tunajitahidi kutatua mambo yale ambayo tuko unashtaki, lakini hauna maambukizi haya ambayo kwa namna moja au nyingine inaweza ikasababisha matatizo mengine katika mifumo mbalimbali mbali, ya mwili ama afya yako. Pia dalili moja hapo ni, ni, ni, ni, ni kwenda haja hasa upande wa haja ndogo mara kwa mara. Eh, kunakuwa ni mtu ukienda haja basi u, u, u, yani utokaji wake ni tofauti na pale unapokuwa na afya njema, kwamba kwanza kuna mambo mawili, unakuwa ni mtu kwenda frequently urine alafu uki uki ukienda haja kwamba haishi. Unajua, kuna ile unapoenda msalani, basi kuna ishara kwamba hapo umemalizana moja kwa moja, lakini sasa huyu mwenye tatizo la UTI tatizo lile ama ile habari kumjia kwamba tayari imeisha haimjii, ama taarifa inamjia kwamba hii hali imeisha lakini pamoja na hii imeisha, kwamba kuna kitu naangalia ni kipimo japo, ambayo hata anayenitizama ama anayotufuatilia, kwamba utokaje ile distance kutoka ulipo kwenda towards kwenye sehemu husika, kwamba utokaje na kwa tofauti eh, kwa kuna picha halisi kwamba hu, hu mtizamaji wetu awe tu makini kwamba ajihoji mwenyewe kama tayari ameshaona rangi, vichumi, maumivu fulani. E, mtu akuenda msalani mara kwa mara pia ajitahidi kufanya observation ama uchunguzi, mm. Kwa pale anapo ji anapoenda msalani ule urushwaji wa haji inakuwa ni tofauti na anapokuwa na afya njema, mm. pia na hali fulani ya kuchoka na kuambatana na maumivu ya viungo kutokana na hiyo hali ya madhara ya maradhi ya UTI, mm. na ukijaribu kuangalia kwa mtoto mdogo anakuwa mtoto wa kulia kila saa, na alafu anakuwa pia na hali ya joto kutokana na kwamba ile inakuwa inampelekea mwili kuchemka. Wakati nimeshabainisha kwa watu wazima kwamba anakuwa katika hali gani, mm, lakini pia baadaye tunapotabibu anapokuja, atakapokuja kudadafua kwamba ni mazingira gani, maana kumekuwa pia na mkanganyiko kwamba kwenye visababishi vya UTI anasema ah kama mnasema ni mazingira moja, mbili, tatu, inakwaje kwa mtoto? Bila shaka tabibu ataliweka vizuri na, ili tuweze kumwandaa huyu mtizamaji wetu kwamba e, pamoja na hayo, sio kwamba kwa mtu mzima tu ndio, mm, kuna tatizo hili la UTI hata kwa watoto, kutokana na mazingira ambayo tabibu ataliweka bayana vizuri, mm. Mm, asante sana Mr Sabore Leza kwa kuweza kumfahamisha mtazamaji wangu dalili hizo ambazo umezizungumzia hasa kuhusiana na ugonjwa huu wa UTI. Aa, ni kushukuru pia mm -hmm. lakini nitarudi tena kwako kwa kuangalia kwa, kwa kitu gani kitakuwa kinaendelea kujiri. Sasa nitakwenda kwa tabibu Msangi. Naam. Aa, <coughs> sasa, hivi baada ya kwa kujua dalili ambazo zina zinaweza kujitokeza kwa kwa mgonjwa wa UTI au kabla mtu hajapata UTI ameeleza Mr. Sabore hapa dalili zile ambazo mtu anaweza akaziona mm -hmm. kama ambavyo tumeweza kuzifuatilia. Sasa Uh, tunaweza tukajiuliza sasa ni wapi mtu au visababishi vya UTI ambavyo pengine akiepukana navyo vitu hivyo hatoweza kupata UTI <coughs> yeah, kwa sababu kama upande wa malaria tunaambiwa lala na chandarua yenye dawa <coughs> mbu akija atakufa, kwa hivyo tumejilinda hapo. Upande wa UTI, mtazamaji wangu afanye nini, ili ili <coughs> UTI asiweze kupambana nayo? Asante sana yeah. Na Sabore kaongea vizuri sana kwenye dalili zile mm. Uh, mini zigawe gawe hizi dalili katika makundi tofauti mm. Kuna kundi la wat, eh, eh, bisababishi kwa makundi tofauti visababishi mm. Kwa mtoto ni tofauti mm. Na kwa mtu mzima, pia kwa mwanamume inaweza kuwa tofauti na, na mwanamke. Pia kwa mtu mzima mzee inaweza kuwa tofauti na mtoto mm. Uh, na pia viko visababishi pia vya aina mbili visababishi vya mazingira ya uzembe uzembe, na visababishi vya unywaji na ulaji. hmm. Pia iko sehemu mbili. Sasa tuna kidogo kidogo, sasa nitakumbuka vyote lakini kidogo kidogo, <laughs> yeah. Kwanza visababishi kwa mtoto mdogo ambaye huyu ni malaika ambaye nitakuwa tumhurumie sana. Mtoto mdogo hana maamuzi juu ya utendaji kazi wake wa kiafya wa kiusafi. Kwa mtoto mdogo anawezekana akawa ni mwathirika wa kwanza kwa sababu hana maamuzi. Nachukulia jinsi jamii ilivyokaa sasa hivi, watu wako makazini kutwa nzima, watu wetu nawachia wasaidizi wa nyumbani. Mtoto anapashwa pempas kwa masaa mengi, anajisaidia, habadilishi pempas zile. Sababu cha kwanza kikubwa sana, mtoto anaachwa na na nguo, hata kama sio pempas, lakini nguo aliyoivaa akajisaidia haja ndogo na haja kubwa, vikachanganyika na kwa kuwa huyu mfanyakazi anaona kinyaa au hajali, naangalia TV, hafanyi haraka kumfanyia usafi mtoto na kumwondoa na ule uchafu. Moja, sababu moja ambayo inaathiri sana watoto na hupelekea kwa hata ukubwani ikamletea shida watoto wadogo. Jambo la msingi, tunawashauri sana kina mama wae makini kwa sababu mtoto akianza kuathiria kwa mdogo, anaweza karibu via vyake vya uzazi ikamwaribia mambo mengi yeah, hata ukubwani. Mm, kwa athari bado akawa anayo, lakini kwa, tuanze kwa wanaume, wanawake sababu ziko nyingi, wanaume ziko chache sababu za wanaume ni chache. Waathirika mm, kubwa ni watoto na kina mama na, na kundi la wazee ambao huhitaji hu, hu, hu, utegemezi kwa wasaidizi wao mm, kwa ajili ya kwenda uwani hasa mm, kwa wanaume Mwanaume ambaye anaweza kupata sababu za kupata UTI, kwanza kwa ambao hajaenda kwenye jando hajafanyiwa tohara, wanapata rahisi kuwa na sababu ya kupata UTI. Inahitajika wawe makini katika wakati wajaa kujisafisha, wasibaki na uchafu katika sehemu zao. Lakini kwa mwanamume ambaye ataingia katika tendo baya na kufanya ki, mapenzi kinyume na maumbile, huyu anawezekana UTI yake ikawa haibanduki. Kwa sababu bakteria wa UTI ni rafiki kuishi kwenye haja kubwa. Kwa hiyo mwanaume ambaye ataenda kinyume na maumbile kwake ni hatari sana. <coughs> Lakini kwa vijana, mwanamume ambaye wanaingia kwenye tabia mbaya ya kujichua cha <coughs> kujichua kinasababisha kupata kama michubuko ndani kama e, e, e, kwamba kati, maambukizi katika njia ya mkojo, kwa hiyo anaweza akapata michubuko katika njia ya mkojo, kusababisha kupata UTI wale ambao wanajichua na au vifaa wanavyotumia vina kemikali kama sabuni kadhalika, zinaweza vikamwingia vikamtea shida kwa wanaume. Lakini pia kwa mwanamume ambaye hanywi maji ya kutosha, chini ya lita mbili kwa siku, anaweza kupata UTI. Lakini sababu nyingine ni mwanamume kufanya tendo la ndoa na mwanamke ambaye ana matatizo au mwenye ugonjwa wa UTI mm-hmm. pia inampelekea kupata maambukizi kutoka kwa kwa mama kwenda kwa baba. Sababu zi nyingi, tuende na hizi chache mm. Tuongee upande tena wa mm. mm. mm. mm. kina mama, sababu tumeongea watoto, wanaume, tuongea hawa wanaume na vijana. Kundi lingine ni akina mama. Akina mama wao wana sababu nyingi zaidi, na umakini wa usafi wa mama ni jambo kubwa na la msingi sana. Mama anapokuwa katika hedhi, katika ada yake ya mwezi ni mahali panapoweza kumpelekea kupata fungus na UTI kirahisi, kwa sababu akichelewa kubadilisha pad, vihifadhio vyake wakati wa hedhi vinampelekea kupata bakteria watakaosababisha kupata UTI. Kwa hiyo, angalau wanasema masaa mawili hivi uwe umeweza kubadilisha, sizidi masaa mengi sana kuondoa vile vihifadhio vyao. Lakini wanapoenda kujihifadhi katika haja kubwa mazingira yao ya kibiolojia yanaopelekea kuwezekana kuwa na uwezekano wa kinyesi kwenye sehemu ya haja ndogo. Kwa hiyo wanahitajika kuwa na umakini wa kufanya usafi ili kutokupelekea kinyesi katika sehemu ambayo haitakiwi kuingia na kusababisha bakteria wa UTI kwa wanawake. Hili kwao ni jambo kubwa na wengi wanaingia hapo. Atakapoanza kufanya usafi sehemu ya haja kubwa mkono ule ule ukahama kwenye sehemu ya haja ndogo kama hujafanyiwa usafi kwa kutumia sabuni, atakuwa amehamisha bakteria ambao kwenye haja kubwa, bakteria ile ndio wako wengi sana, watamletea madhara. Lakini katika mazingira ya mjini, kina mama wanavaa nguo nyingi sana za ndani na kwa kutwa nzima, kupelekea kupata joto, fukuto na unyevu utakaotengeneza aina ya umajimaji utakaoleta bakteria kumweza kumsababisha kupata UTI kwa matumizi ya nguo nyingi za ndani napelekea kuingia katika shida hiyo pia, lakini kutokunywa maji, na kwa wanawake ni zaidi kunywa maji chini ya lita mbili kwa siku kunaweza ku kupelekea kuingia katika tatizo la UTI haswa. Kunywa maji ya kutosha, lakini kula vitu vyenye rangi kama soda, juisi na kadhalika, kwamba katika au nyama katika haja ndogo yako inakuwa inakala ambayo inasababisha kupata UTI kirahisi, kwa sababu hukunywa maji ya kutosha. Ukadairuti ukapata mkojo ambao una rangi nyeupe kama kawaida, yani mkojo ambao ni msafi. Lakini pia kwa kina mama kufanya tendo la jimai kwa, kwa, kwa mtu mwanababa ambaye ana shida hiyo Mm. Na hiyo inatupelekea sana matatizo kwenye tiba kwa sababu ule mfumo dume kwa wanaume anapoambiwa mkewe, anatsema mimi sina wewe tu. Kwa hiyo tunaendelea kumtibu mama kila siku, baba hatibiwi hmm. Akidai kwamba hana. Hana. Hmm. Kwa hiyo inatupelekea ugonjwa huu kutokupona kwa wakati, kwa sababu tunamponyesha, tunamtibu mtu mmoja, lakini baada ya muda kidogo anaenda kuongezewa kwa mwenzake tena ile ugonjwa hmm. Kwa kina mama wanadali nyingi na sababu nyingi, lakini aa, hata tuseme kwa, kwa mazingira tu ya kawaida. Wakina mama ambao kwa, kwa umri walionao wanapata aina fulani wanaita mchozo aina fulani ya, ya, ya, ya kupata majimaji ambayo yanampelekea kuwa, kuwa, kuwa na ubicho fulani kwa muda mrefu. Mm-hmm. Na kwa mazingira alio labda mjini kazini atashindwa kuweza kujibadilisha mavazi alionayo ili kuwa na mavazi atakaomwacha katika ukavu wa kumweza kusukua salama yo pia kwa mwanamke walio wengi na wadhuru kwamba katika biolojia wana matatizo ambayo wao usafi wao ni jambo la, ndio maana tunasema hata mabinti wanaokuwa sasa, wazazi wanatakiwa wawaelimishe kwa kirefu sana, ili kuwasaidia mabinti hawa. Usafi wa binti katika via vya uzazi ni tofauti na usafi wa, wa baba wa kijana. Binti akiwa hakujua namna ya usafi wake wa via vyake vya uzazi na akazingatia na akatenda atapata maradhi na madhara haraka na makubwa kuliko anayopata mwanamume asiyekuwa msafi. Kwa hiyo ndio mm, sema kwa, kwa wanawake jambo kubwa, kile sehemu ya mwisho. Sababu nyingine nimeweza mm, hizi chache kwa, kwa, mm, kwa angalau. Lakini kuna kundi la mwisho la wazee, wazee ambao kwa umri walionao hawawezi kwenda wenyewe uani, hawawezi kwenda wenyewe uani na kujisafisha wenyewe au wanaweza wakaenda lakini hawana umakini, hawana ule uwezo wa kudhibiti usafi wao kwa kiwango cha kutosha no. Anapoenda haja kubwa au haja ndogo, anaweza kutumia maji machache au mikono yake isimudu isi, isi kujisafisha vya kutosha. Kwa bahati mbaya, kabaki na ina uchafu ambao kidogo kidogo utamletea UTI, na hawa watu hawa wanakuwa wako ndani wanauguzwa kwa hiyo mtu anamuona baba anaumwa, mama anaumwa, mgonjwa wake amefika wakati anakuwa na haja ndogo yenye rangi na harufu sana, analalamika kuumwa na kichwa, mwili kuchoka, uchovu, homa si homa. Wazee hawa wanaugulia maradhi na mateso kitandani, na sisi tukihangaika kuwalazimisha kula na kunywa vitu, yaani kwa sababu unampenda, una, una mzazi wako, utamletea soda, mayai, chipsi na nini na nyama lakini anapougulia maradhi kwamba huenda UTI imeshamshika, lakini hujui. Kwa hiyo dalili hizi kwamba homa za mara kwa mara, mkojo una harufu sana, una rangi sana, anapata maumivu wakati haja ndogo, kama alivyosema Sabore, basi ni wakati wa kumwangalia mzazi huyu kwamba huenda usafi wake haujakamilika. Kwa nadhani hii chache, kwa sababu ya muda, tunaendelea yeah. Hapo ah, mimi nina swali moja ambalo pengine kwa kuwa niko na wataalamu wanaweza kunisaidia. mm -hmm. mm -hmm. Tuna mfumo huu wa tunakaa nyumba mfano za kupanga, tuna nyumba moja na wapangaji labda kumi au kumi na mbili eh. mm -hmm. Lakini choo ni kimoja, mfano mm -hmm. choo ni kimoja na pengine kila mmoja na matumizi yake ya kile choo mm -hmm. pengine kuna watoto mle pia watu wazima wengine ambao pia hata eh, maofisini pia eh, eh, kwa mfano kitu kama hicho, kwa hivyo labda katika matumizi ya kile e, choo mwingine unakuta labda katoa haja ndogo pale, halafu ajamwaga maji kaacha tu hivi hivi, na mwingine mm, akaja pia akaongeza. Sasa <coughs> labda matumizi yavyonayo, je, inaweza mm, kuwa ni moja katika e, visababishi? Ni kweli, mm, labda kwa sababu nimeziongea ni kutoka kichwani, huenda eh? hiyo ni ruka ni moja katika sababu moja ambayo ni kwa watu wote inawadhuru, ina, ina, ina, mm. mm, kama ulivyosema, jamii nyingi inapata shida hiyo kwamba wanapoenda uwani hasa kina mama wao ni tabu zaidi kuliko na wanaume. Yale maji yaliyotuama katika shimo la choo mm. yawe ni shimo la kuflashi au shimo la choo la kawaida lile ambalo liko moja kwa moja, uchafu ule ukimrukia kwa namna moja au kwa namna nyingine, yote ile atapata bakteria utakamsababisha kupata utie, kama usafi hautakuwa makini. Kwa hiyo ma, ma, ma, ma, matumizi ya vyoo kwa kweli ni athari kubwa sana. Hata wanapokuja pale tunawajaribu kuwaeleza kina mama na niseme lingine hilo, nadhani li, limesemeka kwamba hata wagonjwa sasa, ili apone uti, afanyeje? Pia kesi ingine hiyo ndiya, ndiya, ndiya. kwamba swala tulivyosema tangu mwanzo kwenye vipindi vyetu vya siku za nyuma mm. kwamba dawa ni sehemu na sio suluhisho kamili. Ndia. kwamba kila ugonjwa una vitu vyake ambavyo ni kanuni mm. vya kuachana navyo ili uweze kutibika. Kwa hata kwenye uti kuna mambo ambayo usipoyazingatia unaweza ukawa unapata dawa nzuri kabisa, dawa njema sana, lakini ukatumia dawa, mtu akwambia, nautia miaka miwili, nautia kwa mwaka mzima, ni kitibu, ni kipimo unaambiwa nayo. Kumbe dawa ni nzuri, kuna kanuni zingine ambazo hakuzizingatia. Kwa kuwa sio swali ambalo umeniuliza nasemea tu kwamba kuna kanuni, labda muda ukinao, lakini swala ambalo lachoo ni swala la msingi sana na watu wawe makini, ukienda e, kwenye choo kama ni cha kuchuma au namna gani, hakikisha umekisafisha kwanza kabla ya kukitumia. hmm. Eh, naam asante sana kwa uh, kuweza kutufahamisha hivyo visababishi ambavyo vinaweza kuwa vinachangia kupata kwa UTI. Mr. Sabore. Naam. Muda wetu unatubana Kwe, na mtazamaji anahitaji mambo mengi sana hmm, kutoka kwetu hmm, kama ambavyo mnaendelea kufahamisha <coughs> mtazamaji wetu hmm, eh, vitu ambavyo tunavyo katika jamii zetu, na ni vitu vya msingi ambavyo kuzingatia hmm. hmm, katika jamii, nikupe nafasi ya kumalizia. Nafikiri na, na, na pia swala ambalo wewe uta, utalimalizia, tudokezee labda nyinyi eh, Sinai Naamini kabisa kwamba mnapata kesi hizi za UTI pale mm -hmm. kwenu, labda inavyokuja kesi kama hii mnatatuaje? Hasa kwanza, nizidi kusema kwamba <coughs> kila jambo nakuwa na changamoto yake okay? Kama alivyosema mm -hmm. tabibu kwamba issue au tatizo la UTI ni jambo la kuhusisha penginepo, kama ni mama amekuja, basi tunakuwa tunapambana kweli kweli tuatibu na na na mwenza wake Amu kama baba akaja kishtaki UTI, ni jambo ambalo tunatamani tu hiyo familia kwa ujumla tufuatilie pamoja, na kutoa elimu ya mazingira kama ulivyokuwa unaongelea mandipato, ama ama VIP, ni mazingira ambayo tunakuwa tunajaribu ku, ku, ku, ku, kutafuta namna kwamba baba una tatizo ya UTI, basi na mama apate tiba, basi kuna koga na kaubishani hapo, lakini tumekuwa pia tukilishughulikia tuki, tuki kwa, kwa kwa hali ya juu sana tatizo la UTI pamoja kwa kwamba tumebahatika basi kufanya tafiti ambayo kwa kina inawasaidia, lakini kwa, kwa kifupi ijulikane kwamba UTI pamoja na mazingira kama alivyokuwa anasema tabibu, lakini pia hata kwa wewe unayetutazama kwamba umeandikiwa dozi ya vidonda vya tumbo, toka huko ulipoandikiwa, umeandikiwa dozi ya malaria, usipotumia maji ya kutosha wakati wa kumeza dawa Eh, adandaa yoyote ile ambayo inakuwa ina uwezo wa kuweza kupambana na bakteria yote mwilini ama virusi yote mwilini, tunakuwa tunaushauri sana watu watumie maji, hasa eh, pale sinae tunapokaa nao tunakuwa kwamba kwa dawa yoyote ile tumia maji ya kutosha. Naunga kwenda tabibu kwamba maji unakuta mtu ametumia dawa yoyote ama vyakula vigumu ama sengine vyakula ambavyo vinakuwa na tindikali ya uric acid kwa wingi, lakini watu hawanywa maji ya kutosha. Kwa hiyo tunapokukumbana nao pale Sinai tunakuwa na tuki tukishikilia tuki, sana hiyo point. Lakini twende kwenye point kidogo tu, kama nilivyosema tabu ngaje muda itatosha mm. Kwamba ijulikane e, e, kwamba tu kwa ugonjwa wote ule ina principle zake mm. Kwamba bwana wewe huwezi kuondokana na tatizo hili usipoacha moja mbili tatu miongozo, miongozo lazima tuweze, yaani tabibu yote ambaye ana nia njema kwa mgonjwa yote ile, anapomfika usini kwake, sio kama ni masharti kama zile za maswala ya jadi, lakini kitiba kikanuni, lazima kwamba ala kuna nature ya bakteria husika kwamba kuna bakteria uki, ukiwa nani, mpenzi ya vyakula vya starch sana sana, ile starch ambayo inakuwa na element ya utamu sana, ndio unaendelea kwa, kwa kuoleza wa kushambulia mm -hmm. Na kuna bakteria pia amba, kwa mfano kama tulitoa ile mfano kwa nani vipindi vilivyopita tuliongelea eh, vyakula vichacho mpelekea mtu kugadhabika zaidi, lakini pia hata kwa maradhi mengine kama UTI kuna namna yake Yeah, ma tumekuwa tukipigia kelele maji, kuhusu maji kwamba pamoja na mambo mengine mengi ambayo tutazidi kujuziana kwa vipindi vipengine, tukipata mwaliko kwamba ni pia na maji kwamba wewe unameza no dawa ambao umekaa muda mrefu ukiwa katika mambo yako ujayo umefanya. Yani, tu mazoezi haitoshi, kwamba kutoa kwa njia jasho ile takamwili imetosha kufanya execution uh, yani, utoaji takamwili, hapana pia tuitambia, kuna mifumo rasmi ambayo inahusika kwa kusafisha eh, mwili wako kwamba ni katika utoaji taka mwili kwa njia mbalimbali mbali, lakini ikiwemo pia kitakachopelekea kutu, kutoka kwa asilimia kubwa pia na kujikinga na madhara mengine ni pia na unywaji wa maji. Umambo mengi ambayo ameeleza tabibu ni pia kuzingatia maji, lakini kidogo nitoka ushauri kabla tuja nani, kuna jambo nzuri sana tabibu ameelezea kwa upande wa kinamama, kuangalia visababisha ambaye tabibu ameweka bayana, pia ni hali tu ya kutokuelewa kwamba mama unakaa masaa yote hayo mpaka unasikia ile taulo yako inakubadilikia, unasikia mwasho ni sehemu. Japo kwamba inatupa saa ingine changamoto kwamba wanapotutembelea pale Sinai kabisa, una, una, umempa dawa ambayo unaiamini kwamba kati ya wagonjwa tisa waliokutembelea ama kumi baada ya kuingia katika mzunguko ule, kuna zile taulo za kujifanya kujistiri, wanashindwa kwamba ni namna gani taulo zile kwamba anajistiri ana, lakini ni sababu moja hapo, naongeza sababu zikisababisha mojawapo, taalka bayana kwamba ni sababu moja hapo kwamba unaweza kwamba unapoacha kwa muda mrefu, unaalika bakteria kusababisha maambukizi mbalimbali kama fungus na UTI. Ifike sehemu tusisubiri mpaka tuanze kupata mwasho ishara. Ukisubiri mpaka ishara mm -hmm, ni sawasawa na tunasubiri mpaka isikie kiu ndo anywe maji. Ni hatari kwamba huyu anayesubiri mpaka anywe maji tayari kuna kuna mashine zimeshapata itilafu. mm -hmm, pamoja na huyu mama ambaye ameacha ameacha tu zile taulo zao, basi ubadilisha kwa wakati mwafaka, kwamba ikifika muda fulani, ukisikia ishara fulani badilisha, sio mpaka ifikie sehemu ibadilike nature, ndio ubadilishe. Sasa inakuwa ni, ina kwa, ni kwa ni elimu ambayo ni moja kati ya ushauri ambao tumekuwa tukizingatia pale Sinai, kwamba zingatia moja mbili, na kwa kweli kwa wingi wanaotembelea wakizingatia kwamba wamekuja kwa lengo la tiba, wakifuata procedures zote ambazo tunakuwa tunawapa, watu wengi wamekuwa familia na Sinai mm, kutokana na kuyazingatia yale ambayo tumekuwa tukiwashauri. Pia kwa watoto wadogo mm, ni kwa swali lako ni maksudi kwamba kabla hujamkaribisha tabibu Msangi, ilikuwa nikijaribu kama ku, kumtengenezea mazingira kukumbuka e, kwamba watu wamekuwa wakisema mazingira choni ndo ndo kisababishi kikuu cha UTI, lakini pia hasa ukijaribu kuangalia kwa watoto kuna kesi kubwa kwa upande wa UTI. Bahati nzuri ameweka bayana, lakini hasa tukijaribu kuangalia hata siku hizi kuna maji ya visima hmm. maji ya visima, saa nyingine mama umemwacha mtoto mama sasa inaweza kuchukua jukumu na kuipasha kidogo ile maji afadhali, tunaweza tukasema, au au pengine tukasema ni sio moja japo ya kuweza kuangamiza bakteria zile. Sasa bakteria zile sasa, pengine umemwacha dada wa kazi, si waharibii ajira zao zingine ajira zao, lakini eh, umakini <wives> sasa, na umakini huo inategemea na uhusiano kati ya mama mama yake na mtoto, namfanyia <fahrern> kazi. Kwa bahati mbaya umemkoromea <phenomenon> basi, <shocks ivory> ulipo ulipompa mgongo, umeenda kazini kachota maji kisimani, hakupasha kidogo angalau ile maji ibadilike, angalau tuweze kuangamiza bakteria zile. Kamkosha mtoto, kamuogesha hasa bakteria zile, unatengenezea mazingira. Maana pengine po kwa sana sana kwa watoto wadogo, uwezekano uwezekano ni mdogo hasa, unashangaa baadaye mtoto yule unamweka pia hatarini kwa maji ambayo ni hatarishi ha, yametoka katika mazingira ambayo pengine po vishimo vyenyewe ni kwangu, unakuta choo hapa imechimbwa hapa, kwa kunakuwa na connection na vitu kama hivyo pia aliongelea vizuri sana tabibu, kwamba hata saa nyingine mtoto katika kutangaliza mazingira ya stara, basi umemwacha muda mrefu, sio uti tu, hata baadaye, baadaye katika umri wa utu uzima, kuna matatizo madogo madogo atakuja kujiri. Eh, ndio wale wale unakuja baadaye kuna nini? Kuna dawa za kuongeza hatua kwenda mbele. Sasa inakuwa inakuwa sasa, sisi sisi matabibu tunakuwa unajua kwamba ah baadaye akija kifika usini unajua a b c d lakini yameshatokea inakuwa ni hadi tu kuweza kwa shauri. Kwa, kwa, kwa, mm, kwa ni mambo kadha kadha ambayo tunakuwa tukikutana nazo, mm, na kuna changamoto kweli maana unakuta kama nilivyosema tabibu kwamba kuna kwa na upizi sana kati ya baba na mama kubishana. Mm. Eh, maana wengi wamekuwa kichukulia pia yote kwamba ni ugonjwa wa aibu. Lakini mimi niseme tu kwamba sio kwamba ugonjwa ukiingia uskuili aibu, ila ni aibu ndipo ukiipa nafasi kuendelea kukosa kama hatimaye baadaye ikumalizie uchumi na muda wako mwingi bila mwiila. Asante sana Mr. Sabore Leza kwa kuweza kutuhitimishia kipindi chetu, kwa kuweza pia kutupatia somo hilo ambalo ni somo muhimu sana. basi nichukue pia nafasi hii kwa mara nyingine kuweza kuwashukuru No. kwa kuweza No, no, no. kufika na kutoa masomo haya muhimu kabisa kwa jamii yetu No, no, no. na pia ni kwa kuwa tumejadili UTI dalili na visababishi, ningependa pia niwaweze kuwaalika kwa kipindi kingine, mm -hmm. tuje tuzungumze sasa tiba pengine no, ya UTI mm -hmm hasa kwa upande wa nyinyi Sinai Ebalist Clinic mnatumia hmm, so, so, tiba gani katika kuhakikisha kwamba, na tiba, kuna madhara e, kuna madhara hmm, e, kuna mambo ya kuchukana, kuzingatia, wakati wa kuwa mgonjwa azingatie nini ili asiumize zaidi na yule ambaye pia hana Ha, afanye nini? Kwa hivyo tuna vitu kama hivyo ambavyo pia mtazamaji wetu atakuwa anahitaji aendelee kuvifahamu. Inshallah. Nashukuru sana. Mtazamaji wa IBN TV Afrika, mpaka kufikia hapo hatuna la ziada ndani ya studio hizi. Kumbuka, ulikuwa nami Mujahid Rashid katika kipindi hiki cha Ijue Afya Yako, lakini wageni zangu ni Mr Msangi na pia nilikuwa na Mr Sabore Reza. Hawa ni matabibu wakitokea Sinai Hebarist Kliniki iliyoko pale Tabata Mawenzi. Mpaka hapo sema asante na kwaherini.