Kipindi hiki cha maktaba yetu, jina langu ni Mujahid Rashidi. Studioni nina mgeni ambaye ni mtunzi wa kitabu ambacho tunakijadili katika maktaba yetu. Kitabu ambacho tunakijadili katika kipindi hiki cha maktaba yetu ni kama ambacho unakiona katika luninga yako hapo, kinachokwenda kwa jina la sunna katika kitabu cha Fiki alsunna. Kitabu hiki mtunzi ni Shekhe Muhammadi Alawi, ambaye pia yeye ndiyo mchambuzi wa kitabu hiki hapa studioni, Shekhe Halawi, karibu sana asante. Uh, kama ambavyo mtazamaji tumemtambulisha kwamba tuko katika kipindi chetu cha maktaba yetu, na katika kipindi hiki tunaendelea kuchambua kitabu hiki ambacho Shekhe umekiandika, kinaitwa Sunna katika kitabu cha al, uh, sunna, katika kitabu cha Fikhi al Sunna. Uh, tulianza na utangulizi na nadhani vipengele vya utangulizi vilikuwa vijakamilika no. Sasa leo mtazamaji, um, no. Atahitaji aone kwamba umemalizia katika kipengele cha utangulizi no. Alafu ndipo tuanze kuingia katika maudhui nyingine katika kitabu hiki no. Karibu sana Sheikh. Asante ah, a'udhu billahi minash shaitani rajim bismillahir rahmanir rahim alhamdulillahi rabbil alamin was salatu was salamu ala ashrafil anbiya'i wal mursalin muhammadin sallallahu alayhi wa ala alihi tayyibina tahirina wa ashabihil muntajabina wa baad. Tukiwa bado katika e, uchambuzi wa kitabu hiki ambacho tumekiita sunna katika kitabu cha fikhi sunna. Ni kitabu ambacho tumefanya baadhi ya e, utafiti kuhusiana na kitabu hiki mashuhuri cha fikhi sunna cha Sheikh Said Sabiq. Kama tulivyoeleza, lengo ni kuonesha sunna sahihi, lengo ni kuonesha Suna ambazo wengine wanazitenda, lakini pindi wanapozifanya wanaonekana kama kwamba hawazifanyi suna hizo na ziko katika kitabu hiki. Tulianza na utangulizi ambapo e, mwandishi e, Said Sabiki alitoa aya mbalimbali kutoka katika kitabu cha Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Taala zinazoonyesha umuhimu wa sisi kama Waislamu kufuata mafunzo ya Uislamu kwa maana kufuata Qur'ani kwanza na pia kufuata mwenendo wa Bwana Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallama. Kuna aya nyingi ambazo mwandishi aliziorodhesha na sisi tulisoma baadhi, na leo nitapenda kabla kuingia kusoma aya moja pia ambayo kwa ajili ya kutukumbusha umuhimu wetu sisi kama Waislamu kufuata mwenendo wa Bwana Mtume sallallahu alayhi wa sallama pamoja na Qur'an. Mwandishi ameandika aya hii, fala wa rabbika la yu'minuna hatta yuhakimuka fima shajara bainahum thumma la yajidu fi anfusihim haraja mimma qadayta wa yusallimu taslima. Hapa Mwenyezi Mungu anaapa, anasema naapa kwa Mola wako. Tukija katika Qur'ani tunaona kwamba Mwenyezi Mungu anaapa na vitu mbalimbali alivyoviumba mbali, mfano no. wa tini, wa zaituni, la oksini, wa shamsi, wal asri, lakini hapa anaapa na nafsi yake hmm. kuonesha umuhimu hichi anachokia pia. Kwa hivyo anasema naapa kwa Mola wako hawatoamini mpaka wakufanye wewe ndiye hakimu wao, yani wamfanye mtume ndio mwamuzi wa kila kitu. mm -hmm. Mtu akiwa na tatizo arudi kwa mtume sallallahu alaihi wasallam katika yale waliohitalifiana kati yao mm -hmm. kisha wasione dhiki nyoyoni mwao juu ya hukumu ulioitoa, na wanyenyekee wanye kabisa kabisa. Kwa hivyo mtume anapotoa hukumu, mwislamu anatakiwa nile wasallimu Taslima, asalimu amri, hatakiwi kulalamika, kulalamika wala kuingiza cha kwake, ndo nah. kuna nyingine katika e, surati e, Ahzab. mm -hmm. inasema wama kana limu'minin wala mu'minatin idha qadha llahu wa rasuluhu amran an yakuna lahumul khairatu min amrihi, kwa maana mwislamu hatakiwi kuwa na ile khiari pindi Mwenyezi Mungu anapohukumu juu ya jambo kwa hivyo e, mwandishi ameandika aya hii kuonesha umuhimu na kuna sababu ya kuteremka aya hii, lakini kwa mujibu wakati, kisa kidogo ni kirefu hatuweza, mm, kuelezea, lakini cha msingi kwa Muislamu ni kufuata sheria zomo katika Qur'ani na mwenendo wa bwana Mtume sallallahu alayhi wa wa sallam. Nah. Kwa hivyo kama nilivyosema, huu tangulizi ambao mwandishi ameueleza akatoa na aya mbalimbali, zitakuja kutufaa pindi tutapoingia katika maudhui. Mm. Kwamba, je kweli hukumu hii misimamia Qurani na Sunna za mtume au la, ni rai za watu. Watu. Naam. Sasa, shekhe, wakati huo huo kabla tujaingia kwenye kwenye swala zima, maanake kwenye ufumbuzi wa ikhtilafu uh, umeisoma hiyo aya hapo ya kwamba Mwenyezi Mungu na mtume wake wakishali wakishalipitisha jambo basi hawana yani, muumini au binadamu ana khiari tena ya kulipinga lile jambo. Sasa kuna mimi napenda Shekhe kuna, yaani unavyosoma unanikumbusha mambo ambayo nayasikia huko Uswahilini. Sasa nadhani kwamba hii ni wakati au huu ni wakati maalum kabisa wa kumkumbusha yule mtazamaji ambaye pia huwa pengine mimi namsikia akiwa na wasiwasi juu ya swala fulani no. Kuna dhana hizi zimepelekea kwamba kwa mfano tunajua kwamba kuiba ni makosa au ni dhambi ambayo Mwenyezi Mungu, moja katika amri zake ni kwamba usiibe. Lakini mwingine anasema hapana, mimi nimechukua hiki, hata Mungu mwenyewe ananiona tu kwamba mimi kwa kweli leo sina chakula nyumbani, kwa hivyo nimechukua hiki kwa sababu tu nyumbani hakuna chakula, labda sijui, katika hukumu za namna hii kwamba Mungu pia kweli kashakataza kile, lakini mtu anasema hata Mungu mwenyewe anajua kwamba mimi leo nina dhiki, kwa hivyo atanisamee nachukua. Akawa labda shekhe, umeangusha hapo elfu tano basi. Mtu anachukua bila kuambia shekhe ila yako hii, lakini anasema sababu nyumbani ana njaa na Mungu anajua kwamba yeye ana njaa, anaichukua ile. Naam hmm. na kwa kweli hayo ni makosa na watu hujaribu kutaka kujihalalishia hmm. vitu ambavyo ni vya haramu. Mimi nisha kumsikia mtu kabisa kwa maana alimuona mtu anatoa pochi lake, nilikadondoka na akaenda kuelekea mguu, alikuwa anashuka daladala. Bwana aliposhuka akainama na kuchukua lile pochi, akakuta mna 30 mm -hmm. na akasema kwamba zile ni kwamba Mwenyezi Mungu amempelekea, alishamhalalishia na ile hali anamuona. Kwa hivyo tusijaribu kuhalalisha mambo kama haya, eh, dhiki ambazo pengine tunakuwa nazo ni baadhi ya mitihani no. na Mwenyezi Mungu kama tutaweza kushinda katika mitihani hii anaweza akatupa kile ambacho ni kikubwa zaidi. Sasa hmm. Aya kwa kweli zinaeleza Waz. yani, wazi hmm. kwamba wamakana limuminin wala hmm. muminati, hii sio tabia ya mumin wa kike hmm. na wa kiume kuhalifu mambo ambayo mtume ameshatolea hukumu. Kinachotakiwa hmm. ni kusalimu amri juu ya hukumu za Mwenyezi Mungu subhanahu wa Ta'ala, inshallah. Shekhe, shukran kwa jibu na lako, nadhani mtazamaji ameshapata majibu sahihi kabisa na. Sasa tujaribu kuingia kwenye, tumezungumza kuhusiana swala zima la ikhtilafu kule na, na sasa nadhani itakuwa ni wakti mwafaka wa kuangalia sasa ufumbuzi wa zile ikhtilafu ambazo tulikuwa tunazijadili pale awali mm, katika utangulizi kwamba je, ikhtilafu hii eh, ufumbuzi wake umekuja hivi ni sahihi au sio sahihi? Mm, basi shekhe karibu katika kipengele hicho. Eh, kabla ya swala hilo mm, sababu tulikuwa na kipengele kile cha utangulizi ambacho eh, mwandishi na mm, napenda mm, kwamba mimi nasoma hapa ambacho nimekitafsiri kutoka katika kitabu cha Fiqh Sunna, nimekinukuu tu mm, nimebadilisha lugha kutoka Kiarabu mm, nikapeleka Kiswahili sahihi. sasa napenda kwamba watu wasomi warudie katika utangulizi kwenye kitabu wenyewe cha asili cha fikisuna mm. Kwa hivyo kabla ile swali nitapenda naam, kwanza niendelee pale ambapo tuli, tulishia tuli tuli pale katika utangulizi. Bila shaka tulizungumza juu ya masala ya kuwepo madhehebu ya manne, na kwamba maimamu wenyewe walisema wao hawataki kufuatwa okay. Walichokifanya alikuwa anatoa maelekezo. Sasa ni vipi aliibuka haya madhehebu mm. Said Sabiki anasema hivi kwamba kitu kilichosaidia kuenea madhehebi haya ni ule mchango mkubwa walioutoa watawala na matajiri katika kuanzisha vyuo na majumba ya kufundishia mm. Kuonesha kwamba kuna michango mikubwa ya watawala yeah. a yeah. Mtawala yeye yeah. ana eh, kamili mm. upande gani? Kwa hivyo ule upande alioumili ye anachangia na matajiri hivyo hivyo, walikuwa nguvu wanatia nguvu nguvu kusambaza na so. kuatia nguvu madhehebi Anasema huku kila mtu akishikilia kusaidia madhehebi yake mm. Hii ikawa sababu ya kukubaliwa madhehebi hayo na kuachana na mambo ya ijtihadi, kile ambacho tulizungumza juu ya ijtihadi. Kwa hivyo watu wakaachana ijtihadi Waka wakashika sasa. tu na milango ya maimamu, basi walichosema mm. maimamu, na anasema ili kulinda kipato ambacho mm -hmm. kiliwekwa kwa hao wanafikhi anazungumza Said Sabik ndio. <laughs> Kwa hivyo wanafikhi kama leo tuweza kukuta baadhi ya nchi za Kiarabu ambazo za Waislamu, kwa maana wale mashekhe wameajiriwa mm. na wanakwenda kwa mujibu wa watawala. <laughs> Kwa hivyo wanakiongea kwa mujibu wa matakwa ya utawala. ya utawala. ndio. E, kwa hivyo hichi pia Said Sabik anakizungumza mm. kwamba kilitokea naam leo Misri adhabu ya kifo mpaka ipitishwe na Mm. Shekhe mkuu wa Azhar mm. Unakuta kama hali ilionavyotokezea mm. na nini hali mapinduzi yalofanyika, lakini mauaji. Kwa hivyo pia mufti, eh, ana nafasi katika serikali. Kwa hivyo mm. anachangia kutoa maamuzi, na, kutoa maamuzi. Kwa hivyo, anasema, kwa hivyo anasema hii ilikuwa kufanya hivyo kwa ajili ya kulinda kipato cha wale mafukaha. Anasema siku moja Abu Zaraat alimuuliza shekhe wake huyu ambaye alikuwa anaitwa Balkani mm. alimuuliza, ni kasoro gani ulionayo, alionayo mm. asabaki ya kutokuwa mujtahid, kwa maana ameshafikia mm. wakati sasa atoe fatwa mm. Sasa huyu ana kasoro gani? Anamuuliza shekh wake na ilhali ameshafikia daraja hiyo, ni alimu mkubwa mm. lakini sasa kipi ambacho kinamfanya asitoe fatwa? Hasa shekha akamjibu al, huyu Albalkani alba, e, al ansema kwamba alinyamaza kimya. Abu Zarati e, Zara alisema mimi sina jawabu. Kwa hivyo yule muulizaji muulizwa hakutoa jawabu alikaa kimya. Kwa hivyo muulizaji akasema mimi sina jawabu isipokuwa kinachomzuia kwa mujtahid ni ajira ambayo wamepangiwa wanafikhi wa madhhabi manne kwa hivyo, jitihadi, kwa hivyo ndio maana mlango wa jitihadi utatakiwa kufungwa kwa sababu ukifungua pengine utakwenda kinyume Ndiyo. na watawala, watawala. Kwa hivyo unabakia pale pale mm. Haya kazungumza si ya kwangu, ni mimi Nime, mm. nimeandika kwa lugha ya Kiswahili mm. kwa hivyo masala kipato, na yoyote atakayetoka katika ajira hiyo hatopata kipato <laughs> na atazuiliwa kuwa kadhi na watu watazuiliwa kufuata fatwa zake. Kwa hivyo hata kwa, kwa kadhi na watu, watu hatu, mamlaka sasa na, ya kiserikali kama leo katika hizo unazozungumza nchi za, za kiarabu Ndiyo. kwa maana kuna kila nchi inafuata madhehebu fulani na, flani hivyo akitokozea mwingine na rai nyingine na fikra nyingine, kwa hivyo hatokubali fatwa zake zitakuwa ni ni bure na ataambiwa ya kwamba yeye ni mzushi. Ndiyo. Na na, na mm, haya ndio yamo katika kitabu hiki, mm, na nimerahisisha tu kueleza mukaddima kwa lugha ya Kiswahili, mm. Mm, kwa hivyo anasema katika swala la kufungwa kwa mlango wa ijtihadi kama tulivyozungumza ni kwamba mwandishi kama vile anatoa kilio juu ya kufunguliwa mlango wa ijtihadi mm. Kwa hivyo anasema katika swala la kufungwa kwa mlango wa ijtihadi umma wa Kiislamu umeingia katika shari na balaa, na kweli. Na pia umeingia katika shimo la nge ambalo Mtume sallallahu alayhi wa sallama alitutahadharisha nalo. Hali hii ilipelekea umma kukhitalifiana na kugawanyika katika makundi mbalimbali. Ilifikia hadi ikawa wanakhitalifiana kuhusu ndoa kati ya mwanamke wa madhhebi ya Hanafi na mume wa madhhebi ya Shafiri kwamba je, inafaa wanaweza kuoana na, wa <laughs> na ah. Kwa hivyo hii ndio hali ilikuwepo mm. Na anasema kwamba baadhi yao walisema haifai kwa, wali kwa vile mwanamke anatiliwa shaka katika imani yake yani, kiasi ambacho huyu mwanamke akiwa ni wa Hanafi mm. Kwa maana hao, upande mwingine wanamtilia shaka kwamba kweli ni muislamu sahihi na wengine walisema inafaa kumwoa kwa kumfananisha na mwanamke kafiri anayeishi katika himaya ya dola ya Kiislamu ah. hali ilifika, ilikuwa mbaya zaidi, ilikuwa ni mbaya hmm. Na sio kwamba ilikuwa ni mbaya ni mbaya ni nah, mbaya kwa sababu bado hmm. hayo madhahabu yapo mpaka leo nah, nah, nah, nah, nah. Na anafanya kazi na sijui kama hizi fikra hizi sasa fikra hizo ndio atumie kama zinaendelea au wa zifanye, lakini hali ilikuwa ni hmm. ni mbaya kwa hivyo haya ndio ambayo Said Sabiq akazungumza mm. katika e, katika utangulizi na, wa kitabu hicho cha fiqh al-sunna. Sasa shekhe, mimi hapa nina mambo mawili kabla hatujaingia huku. Uh, swali langu la kwanza tumeona, kumbe hawa walifunga mlango wa ijtihadi kwa sababu ya maslahi ya wale wanafukaha, kwamba waendelee kuwa na maslahi na hasa ni kutokana na zile ajira ambazo walikuwa wamepewa. Sasa je, ni bado mpaka leo ndiyo maana mlango wa jitihadi katika madhahabu haya manne umefungwa? Ni kwamba bado wako katika maslahi, au ni wale tu wa mwanzo ambao ndo walifunga kimaslahi, au hata mpaka sasa hivi bado? Kwa sababu tunazo madhahabu hizo, sio? Naam, tunao mpaka leo mahambari, mashafi, mahanafi tunao. Naam na wanatumia sheria zile zile ambazo ni za zamani no. hawana mlango mpya wa ijtihadi. Labda ni kwa sababu hiyo hiyo kwamba wanaendelea katika maslahi, au kwa sababu kama ni zamani, ni zamani, maslahi ilikuwa ni dola zile zimeshikwa na no. dola za Kiislamu no. sasa hivi Tanzania kuna hambari labda, kuna no. shafi, kuna maliki labda no. lakini Tanzania sio dola ya Kiislamu no. Sasa kwa nini wao wasirudi katika mfumo wa ijtihadi? Kwa sababu hauwafungi sasa tofauti na wale walifungwa kipindi kile. Sasa hivi mila, wao wako wako huru kwamba wanaweza kufanya ijtihadi na wakaamua kuwachagua labda au kuwapitisha mashekhe wao au namna ambavyo mm. wataweza na ijtihadi kaendelea. Naam e, sasa huu unatakiwa kwamba kwanza kuwe na uoni kuwe na fikra mm. kama hizi ambazo zimezungumza na. na pia watu wakubali kwamba kuna mambo ambayo E, kama tulivyozungumza najitokeza, hawa mafukaha hawa wa zamani wa maimamu hawa madhhab manne hawakuyatolea fatwa. Kwa hivyo kuwe na haja kama hii nani, mm. kwa kweli sio kama ni jambo rahisi, kama tulivyozungumza kwa no. upande pengine, tukifaniza na upande wa sekula kwenye vyuo vikuu, ni mtu ambaye pengine amefikia ngazi ya shahada ya tatu mbali sana e, kwa hivyo ni mbali sana e, na pia wa, kuwepo hawa watu ambao wanatoa hizo elimu mm. Sasa ikiwa kwa sababu watu mm-hmm. Eh, hakuna ambaye eh, kwa sababu daktari bingwa ndiye anazalisha madaktari yes. Sasa, bingwa hayupo sasa, sasa, daktari bingwa <laughs> hayupo. Sasa vipi <laughs> ataweza kutokuzalisha pia madaktari bingwa? <clears throat> Kwa hivyo kuna haja hii na ni jambo ambalo liko wazi, kuna mambo ambayo hakutolea fatwa <clears throat> kuna mambo ambayo pengine fatwa zake kuna haja ya kuangaliwa tena upya, mengine yamezaliwa na mengine yamezaliwa hata hizo mm. zotolewa fatwa mm. kwamba kuna haja watu sasa, ile ijtihadi wenyewe kwa maana ni kufanya juhudi so, so, ndio maana yake kufanya juhudi katika kuleta e, kuleta ufafanuzi na ufumbuzi juu ya swala fulani mm. inawezekana jambo hili limezungumzwa lipo na kweli mengine yapo, tunashuhudia katika vitabu na wengine wanatolea fatwa, lakini akili ya binadamu akileo mm akili tu ya binadamu anakubali kwamba jambo hili anakiri kwamba jambo hili haliwezekani, jambo hili halimu katika Uislamu na yamezungumzwa hata Said Sabiq azungumza, lakini tu kwenye kitabu hicho hatukulizungumza. Lakini kitabu toloji lijalo, kuna jambo yeah. ambalo tumelizungumza, lakini akili hana fatwa hili tolewa Misri mm. kama miaka kumi nyuma, hili jambo ambalo kuna kitu ili jambo ambalo nalizungumza, anaita babu ridhaul kabir no. yani mtu kumnyonyesha e, mtu mzima hmm. Yani, kama alitoa fatwa mkuu wa kitengo cha hadithi Misri al-Azhari akajuzisha jambo hili hmm. Kwa sababu limezungumzwa liko katika hadithi lakini akila binadamu haikubali haipokei. Hey, hey, hey! Kwa hivyo kuna haja ya kuchunguzwa zile hadithi ambazo watu hmm. wamezisimamia ili baadaye kuweza kutoa hukumu ya kupinga ma masala kama haya hmm. Na no. Ndio maana pale tulizungumza pia swala la hadithi kwamba, no. sio kila hadithi inafanya kazi no. bali ni ile hadithi ambayo inaendana no. na Qur'ani, ndio no. inaweza ikafanya kazi. Lakini cha ajabu ni kwamba hadithi zinaweza kuwa ni nyingi zaidi hata ya Qur'ani yenyewe, aya za Qur'ani, hadithi. Tabia ni hivyo. Ndivyo ilivyo. <laughs> E, uhalisia, hadithi ni e, nyingi kuliko aya za Qur'ani. Sasa mm. kwa sababu hadithi majami ni wengi. Na, ni, wengi. Kusanya, ni wengi waliokusanya ni wengi lakini Zimu. sifa uh, za wakusanyaji pia zilikuwa zinazingatiwa. Haya, inshallah shehe, baada ya kuangalia na. upande wa utangulizi, sijui kama utakuwa una kitu kingine hapo cha kuongeza katika utangulizi utangulizi, eh, na ufumbuzi ufumbuzi wa, wa ikhtilaf hmm. zimejionyesha ona wengine kama kwamba imani zao si Waislamu Islamu. Sasa e, kitu gani ambacho kimeweza kutokezea hivi, na tukawa e, na mirengo na miono mbalimbali tofauti? naam, naam. Kwa hivyo bila shaka ni kwamba tukumbuke kwamba e, Mtume sallallahu alayhi wa sallama e, kabla ya kuondoka katika ulimwengu huu. Kwa hivyo hapa sisi me, mimi nimejaribu tukuandika haya ambayo ni maoni yangu. Baadaye tutakuja katika vipengele ambavyo walivyoeleza. Kwa maana hii ufumbuzi wa ikhtilafu hii ni, eh, haya ni kwa mujibu wa mawazo yangu kwamba kitu gani kimetufanya sisi Waislamu kugawanyika? Naam. Kwanza nimeweka juu ya tukio la karatasi na, ambalo nadhani hata mtazamaji atakuwa analikumbuka kidogo na, na, yeah. Hili liliwacha Waislamu katika makundi pale, yes, Mtume sallallahu alaihi wasallama mm. alipotaka eh, karatasi na kalamu, andike usia ambao hatutopotea, kwa hivyo watu wakashitalifiana. Kwa hivyo hichi miongoni mwa mambo ambayo yamewafanya Waislamu au kupatikana ha madhehebi mbalimbali sababu Leo, kila mmoja akiuliza, wewe ukisema madhehebu fulani, nakuambia, kwani Mtume alikuwa na madhehebu gani? eh, Mtume na gani, Mtume hakuwa na madhehebu madhehebu mm. yake au mwenendo wake ni Qur'ani. Kwa hivyo alikuwa akienda kwa mujibu wa Qur'ani mm. kwa hivyo hili ni tokeo, nadhani tulizungumza katika eh, uchambuzi wa kitabu kilichopita, kwa hivyo kimeweza kuleta mgawanyiko katika miongoni mwa Waislamu. Jambo jingine ni swala la kule kuzuliwa hadithi mm. kwa kipindi kirefu, kwamba kwa muda wa miaka takriban mia moja watawala walikuwa hawakubali kuandikwa hadithi za bwana mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam na hata zile ambazo zilikuwa zimeandikwa, eh, mmoja kati ya makhalifa alizichukua na akazichoma moto sasa kufungwa au kuzuuliwa kuandika hadithi sahihi za mtume katika kipindi kile, na ambapo masahaba walikuwepo wako hai hmm. Moja kwa moja amemsikia mtume, ikasababisha watu kuingiza hadithi zao. Naam. Sasa hizi hadithi ndizo ambazo zikaweza kupelekea kwamba sasa watu watoe hukumu na fatwa kwa kutumia hadithi ambazo nyingine si sahihi, zimetengenezwa, zimetengenezwa. hmm. Sasa hili ni ni tatizo. Sasa cha msingi ni kwamba ni kurejea katika hadithi za mtume, na kitu ambacho Imam Sadiq alayhi salam na Imam Hadrul Bait alayhi salam walivotupa njia ya kuweza kujua hadithi sahihi <tuhi> na isiyo sahihi. Moja ni kuweza kujua kwamba hadithi hii kwamba haigongani na Qur'an. <tuhi> Kwa hivyo hadithi yote tutakayoiona inakwenda kinyume na Qur'ani, inakwenda kinyume na shakhsia ya mtume humu, tutakuja kuona Said Sabi kaweza kuandika baadhi ya mambo ambayo kwa kweli hata mtu wa kawaida hafanyi, lakini amewekwa kwamba sasa ni sunna kwa sababu mtume kayafanya. Sasa <laughs> mtume kama mtume anaweza kufanya hivi? hawezi kufanya? <laughs> mm. Kwa hivyo hii tayari inakwenda kinyume na Qurani, kwa hivyo hadithi si sahihi. mm. Sababu mtume lakad kana lakum fi rasulillahi uswatun hasana. mm. Kwa hivyo tunalopoona tendo lolote baya ambalo e, mtu wa kawaida hawezi kulifanya basi kwa mtume ndio liko mbali zaidi jambo hili, kwa hivyo tusifanye kwamba hii ni sunna mm. kwa hivyo ni kurudi katika hadithi sahihi naam. Labda nimalizie hili kipengele hapa. Vingine ni kwamba ni e, ambalo limetuingiza katika ikhtilafu na ufumbuzi wake ni kinyume chake, ni kule kushikamana na hadithi dhaifu katika mm. kutoa fatwa, kwa hivyo yeah. cha msingi ni kurudi katika hadithi ambazo za kweli. ni za kweli mm. jambo jingine ni kwamba ni kule kushikamana na watu ambao si hoja ah. Ndio kwa maana pindi anaposema jambo lake, wanadamu au Waislamu hawataulizwa mbele ya Mwenyezi Mungu subhanahu wataala, kwa sababu hakumsikiliza hakum, <gibu> mtu, <gibu> mtu, mtu fulani <gibu> kwa hivyo ni kushikamana na watu ambao ni hoja <gibu> na mtume ameeleza miongoni mwa watu hao sawa. mtume Qurani ambayo ndo alikuwa mwongozo mtume, suna zake, maneno yake, ile kukubali kwake jambo ambalo kuridhika ambalo linafanywa. mm -hmm. Lakini mtume kama binadamu alikuwa anaondoka katika ulimwengu huu anaondoka, anatuambia kwamba anawachia vizito viwili, e, kitabu cha Mwenyezi Mungu na e, ahli baiti wangu, kionyesha kwamba hawa ni hoja. Kwa hivyo ufumbuzi wa haya matatizo na ikhtilafu ni kushikamana na watu ambao ni hoja kwetu sisi, Sheikh. mm. hilo neno hoja hapo, naam. Aa, kwa sisi ambao hatujafahamu Kiarabu labda, mm. unamaanisha nini hasa kusema hoja? Naam, hoja nilivyokusudia kwamba, eh, nadhani nimeeleza kidogo, ni kwamba eh, mfano mtume, naam. kile alichokisema mtume, alichokiamrisha mtume, wewe usipokifanya, ah. utakuja kuulizwa. Sawa. Qurani kwa hiyo sisi tunasema ni hoja yeah, sawa sawa, eh? Hmm. Kwa maana tusipoifuata Qurani Mwenyezi Mungu atakuja kuuliza, kwa nini hukufuata mm, hili moja, mbili, tatu. So. kwa nini ulifanya hivi na mimi katika Qurani imekataza jambo hili so. Hasa kuna watu ambao sisi tusipo mamlaka, hawana mamlaka, wana mamlaka. Hmm. Kwa hivyo kuna watu ambao wana mamlaka mm, sisi tuwafuate kama sasa hivi kuna eh, pengine kuna madhhabi bado anajitokeza hmm, ambayo hakufikia katika ile <coughs> ijtihadi hmm, pengine leo pengine kuna masalafi ambao wanasema ni wanafuata salafu saleh kwa maana le watu wa nyuma waliopita wema, lakini napenda kuwakumbusha kwamba kuna salafu tahir, kuna mm. masalafi ambao wametoharishwa no. na Mwenyezi Mungu Subhanahu wa taala, kwamba hawa ni aula kuwafuata, na wakisema ile salafu saleh wakusudia kwamba ni masahaba wote kwa ujumla walioishi zama mm. za mtume lakini kama tulivyozungumza na musanifu pia amezungumza kwamba e, zile tabaka za ufahamu wa watu wana tofautiana, na hata e, masahaba lihza mtume walikuwa na ikhtilafu zao, walikuwa na uelewa ambao una pishana, wengine wanafahamu zaidi, wengine hawafahamu zaidi. Kwa hivyo cha msingi ni kufuata watu ambao kwetu sisi ni hoja. Na vipi hoja? Kwamba mtume ametulazimisha tuwafuata, ambayo hajatulazimisha yeah. Atuwezi kufuata. Kwa hivyo tushike hoja za, kwa hivyo e, kwa vipengele hivi vinaweza kututoa sisi kama Waislamu katika hizi ikhtilafu na mizozo <coughs> mm. Sheikh tumezungumza au umezungumzia swala la kile kipindi cha miaka mia moja ambacho kilizuiwa hadithi za mtume zisitoke. No. au zisisomwe tena no, wale ambao walikusanya wasizitoe nje no. Na hata zile ambazo zilikuwepo zilifanywa jitihada, wale viongozi wakazikamata na kuziteketeza kwa kipindi takriban cha miaka mia moja no. <coughs> labda walifanya hivi wakiwa wanahofia kitu gani? Hiyo mosi, lakini mm, mbili, kama kipindi hicho cha miaka mia moja hadithi zilizuiwa mbona sasa hadithi zimekuwa nyingi zaidi pamoja na kwamba miaka mia moja ilizuiwa? Na wasiwasi wangu ni kwamba je, kama miaka mia moja isingezuiwa, sasa hivi hadithi nahisi kwamba zingefunika hata Qurani. Sasa kwa sababu nadhani zingekuwa nyingi zaidi. Lakini kwanza nataka nijue konsept ya kufungwa huu mlango wa kwamba hadithi zisisomwe na zilizo zilizokuwepo zikachoma moto. E, hapa kuna watetezi ambao waku eh, kwa maana uungaji mkono Haan. wa wale waliozuia, na walikuwa na hoja zao Haan. kwa maana wakisema kwamba eh, zilizuiwa kwa sababu zisije zikawachanganya watu kati ya hadithi na Qur'ani, Qur'ani. tukufu watu wasiweze kujua kwamba hii ni Qur'ani Haan. na hii Haan. Haan. ni hadithi Haan. lakini hoja hii tunasema kwamba eh, ule muundo wa maneno kati ya Qur'ani mm. na hadithi ni vitu vili tofauti ni tofautiana. Eh, hata usomaji mtu leo akisikia akisoma Qur'ani haisomi kama anavyosoma hadithi, si rahisi. Kwa hivyo muundo ulikuwa <laughs> ni hivi, halafu pia kwamba Qur'ani kwa kiwango kikubwa au masahaba wengi walikuwa tayari wameshahifadhi Qur'ani, kwa hivyo walikuwa mm. wanaweza ku, kutofautisha mm. kati ya hadithi na Qur'ani pia kuna riwaya ambazo zinaeleza mm. hoja kwamba pia wanaeleza kwamba mtume mwenyewe sallallahu alaihi wa sallam ndiye aliyetoa katazo hili Aha. Lakin, kwa maana zisiandikwe ndio. Lakini tukija kwa upande wa pili nasema, kuna pia kuna hadithi mm -hmm. ambazo zimo katika kitabu hichi tumezieleza, mm. ambazo mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallama akihimiza watu waandike hadithi <laughs> na hadithi ambayo iko wazi zaidi na ni sahihi zaidi ni ile mm. hadithi, tunazungumza juu ya tukio la karatasi mm. nileteni kalamu na karatasi niwaandikie usia. Yeye mwenyewe anataka watu wa, yule usia wauandike, na usia pale ilikuwa ni ile imlaa mm. ya mtume dictation, pale atakayesema atakayesema kiandikwe. mm. kuna sahaba mmoja alizuiwa na, masaha, na Makuresha, siandike akenda kwa mtume sallallahu alayhi wa alihi wasalama, akaeleza kwamba kuna watu wananizuia nisiandike. Mtume akamwambia andika, kila kinachotoka kwangu kwa sababu katika kinywa hichi hakutoki isipokuwa ni haki. hmm. na riwaya mbalimbali mbali, zinatuambia kayidu lilma bilkitaba, hifadhini elimu kwa kuiandika. <coughs> Kwa hivyo kuna hali kama hii. Kwa hivyo eh, sidhani kwamba Mtume sallallahu alaihi wasalam, ambaye Mwenyezi Mungu amemfundisha kwa kalamu. Mwenyezi Mungu ameapa na kalamu, nun walqalami wama yasturun, anaapa pia kwa kalamu yenye kuandika. Alafu vipi kwamba hadithi zizuiliwe? Na ikiwa kwamba ni sunna ya mtume kwamba kuzuia hadithi zisiandikwe iwe ni kuhifadhi tu, kwa nini zikajazika zikaandikwa eh, kwa mara nyingine sasa, kwa mara nyingine mm. na kuja kuandikwa ndo kama hali ilivyotokezea baada ya mlango ule kufunguliwa no. Ni kwamba kulikuwa na hali ya kuhifadhi hadithi mm. baadhi ya watu wanahifadhi, lakini fikiria kwamba je, kweli hadithi zote hizo watu <laughs> walikuwa mamillions ya hadithi ya leo kweli walikuwa wamezihifadhi? Eh, si eh, si rahisi mm. kwa hivyo eh, na ndio leo ukakuta ule cheni ya wapokezi ni kubwa kwa sababu ya an an fulana mm, fulani kuonesha kwamba Kina Bukhari na Muslim walipokuja kuandika walilazimika kupata si, mlolongo, mlolongo mpaka ifike, mm. kwa kwa mtume. Kwa hiyo oh. Yote ni ishara kwamba hadithi zilichelewa kuandikwa no. e zika. Na zilipoandikwa hata wenyewe kina Bukhari na Muslim ukisoma katika nini za mukaddima, utangulizi wao no. anakueleza kwamba alikuwa na hadithi ngapi ngapi no. mtu ana hadithi laki mbili kakusanya. No. No. Lakini mwisho anapata elfu saba ambazo ndiyo anaona kwamba ni Yes, na, kwa hivyo hili ni janga namna fulani ambalo hmm. au ni tatizo ambalo liweza kuingia katika Uislamu eh, hmm. hmm. na sasa, tukirudi katika ufumbuzi huo wa ikhtilafu hizo, Naam. ambazo maanake, hii nilikuwa tu nahitaji kukurudisha kidogo nyuma na. lakini tulikuwa hasa tunaendelea tuna hapo katika ufumbuzi wa ikhtilafu naam. mm. Kwa hivyo ufumbuzi wa ikhtilafu ni, ni haya ambayo nimeazungumza. Kwa maana kwanza tushikamane na watu ambao kwetu sisi ni hoja. Mwenyezi Mungu atakwenda kutuuliza kwa nini hamkumfuata mtu fulani, mm. hamkushikamana naye na badala yake mmeshikamana na vitu vingine vingine. Mm. ni kufuata hadithi ambazo ni sahihi, maandiko ambayo ni sahihi ama kushikamana hadithi dhaifu, tutaingia katika janga. Aya za Qur'ani, nazani Said Sabiq kazieleza mm, wazi kabisa kwamba sisi tunatakiwa tufuate e, maamrisho ya bwana mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallama mm, kwa hivyo ahlilbeiti alayhim salam. Na kwa bahati mzuri, e, Said Sabiq katika katika baadhi ya vipengele kuna kipengele kimoja humu mm. ambacho nimekinukuu. E, katika kule kufikia au katika kutolea fatwa na kuelezea usahihi, amejaribu kuwanukuu maimamu wa ahlulbeiti alaihi ssalam ndani ya kitabu hiki cha fiqhi no. sunna mm. ambapo wengine hujaribu e, wakufurisha wafuasi wa ahlulbeiti <laughs> lakini Sayyid Sabiq amejaribu kufanya kufanya hivyo mm-hmm. kwamba tunaona kwamba zaidi amekwenda katika Qurani kwenye suna za Mtume, mafatwa za hama, e, e, za masahaba pamoja na fatwa za maimamu wanne. Hii ndio ambayo uslubi ambao ameutumia, lakini pamoja na hivyo kuna kipengele ameweza pia kusikiliza rai mm. za ahlulbeit alaihimussalam, lakini kwa bahati mbaya ame hakufuata hakueleza, kwamba hukumu hii huu ndio sahihi wake no. amebakia pale pale katika hukumu au fatwa ya mahalifu eh, ya maimamu wanne wa mm. pamoja kwamba Mwenyezi Mungu kasema hivi mtume kasema hivi, na maimamu Ahlulbeiti wamesema hivi no. kwa maana hawa wote wamekubaliana, lakini hukumu ikaachwa na wakafuata hukumu za Hawa maimamu. Cha msingi tunachomshukuru kwamba ametambua hawa maimamu na, na kawazungumza vizuri mkweli. Na mchango wao kwa, kwa, kwa na, na, kataja na kanakataja mchango wao. Mm. Tutakuja kuona. Ndiyo. Katika kipengele ambacho ni muhimu sana katika maisha yetu haya na, ya kijamii. Naam. Sheikh na, na, na, Shekhe, nakurudisha kidogo katika swali la hoja. Lakini na. Swali langu la msingi leta utalielewa tu. Katika upande wa hoja sisi kwanza tunaangalia Qur'ani kwamba ni lazima tuifuate. Usipoifuata, Mungu atakuuliza. Katika hoja pia tunaangalia mtume alichokisema, mtume lazima tukifuate na. Lakini baada ya mtume tuna hoja wengine ambao ni maimamu na. Maimamu pia ni hoja kwamba walichokiagiza lazima tukifuate na, na. Tuki, endapo hatujakifuata tutakuwa tumefanya kosa na. Lakini pia kwa upande wetu sasa na. Naendelea hapo kwamba baada ya Ahlulbait au maimamu na. kutoweka tukawa na hoja nyingine tumepewa ambao ni mujtahidi no. Ambao wao wametawalishwa kusimamia mambo yetu sasa hivi no. no. Sasa huu ni mlolongo mzuri wa hoja no. Na kwamba lazima hizi zifuatwe no. Hizi hoja sasa kwa upande huu huku tuna Qurani no. Najaribu kutengeneza hoja kwa upande wa wenzangu Qurani no. no. Tuna mtume hapa halafu no. Tuna maimamu no. Wale maimamu tuseme wanne no. Sasa maimamu ni wanachukua sawa na upande wetu pia kuna maimamu ambao ni Ahlbait, lakini huku sasa hawajaendelea tena. Baada ya hao maimamu hakuna tena mlolongo wa huku chini na, na tunafahamu kwamba maimamu hawapo sasa hivi Taba, katika dunia hii na, lakini Uislamu bado upo na unaendelea kufanya kazi. Sasa kama maimamu hawapo, kipindi chao walikuwa na mambo anayatolea fatwa na au walikuwa manake, kipindi hicho wao ni hoja na, tunasema kwa na, upande wao sasa. Baada ya hawa je, hii hoja ambayo sasa huku hakuna basi waendelee kufuata kule kule juu au shehe, hapa inakuwa kuwaje, hasa katika masuala ya zile ambazo yani hazifungamani sasa, yani ziko ziko lazima kwamba ziwepo, na, kama ambavyo nilitangulia pia nyuma pale ku kutoa mchango kwamba Qurani mm -hmm. inakuwa ina, ina na sehemu kuu tatu. Qurani no. inazungumza mambo yaliyopita. Qurani no. inazungumza mambo yaliyopo, lakini no. pia ina predict yajayo au inatabili ina, ina mambo yajayo no. Sasa mambo yaliyopo sasa hivi yanaonekana kwa upande huku, hakuna hukumu yake no. Haipo, nadhani hata tukirudi katika sheria za nchi Katiba ipo no. ile katiba inatuongoza sisi, lakini ile katiba haijatulia sehemu moja kwamba sheria za mwaka 77 ndizo zifanye kazi leo no. Unakuta katikati inatokea kitu kipya ambacho hakiko na sheria yake mle, wanatengua kitu fulani, wanaweka kipya no. Sasa na Qur'ani, ina tunaendelea nayo kila siku kuwa, kuwa nayo, kuna vitu vipi ambavyo sasa Qur'ani inaonyesha kwamba kuna vitu vya sasa lakini sisi hatuna mtu sasa wa kututegulia kitu hicho cha sasa sapo, inakuwaje? Hasa katika upande wa hoja katika upande wa hoja hiyo, wenzetu hiyo hoja, sijui kama umenielewa na nimekuelewa sasa na. hili mm. kwa kweli hichi ndicho kilio cha mwandishi wa kitabu cha fiqh sunna, sasa kufungwa eh, mlango wa ijtihadi mm. na si tu kwamba hizi hoja ambazo zipo na umezungumza upande wa fuasi Al-Baiti kuna maraji wapo hmm. no. ni kwamba si tu kwamba ni kazi ile ya kuandika fatwa apa. Pia ni kutoa maelekezo kwa wafuasi wao hmm. kwamba mtu ajitambue wa pia wale wanakuwa ni viongozi wao S na hili ndilo ambalo Amerika, ameweza kushindwa Ira Iraki. hmm. kuna gazeti moja liwaikusikia alikuwa kipindi cha magazeti e, nadhani ni New York hmm. Times, kama hmm. hivi wanasema walichokigundua Iraki ni kwamba wanasema Wairaki wengi wana mafungamano zaidi na maulamaa wao kuliko walivyo na mafungamano na wanasiasa mm, au na serikali. Na serikali, mm, mm, na wanasiasa ndio hasa wa, yaani Waislamu kufikia hatua kama hii ni jambo jema kabisa. Ni kweli. hii ni fahari kwa sababu mm, unapata mtu unamwelekeza fanya hivi, usifanye hivi. Leo tunakuta Eh, leo pindi tunapoangalia TV katika hizo harakati za uchaguzi no. unakuta kwamba kuna kina mama walikuwa wameshika dini vizuri, wana wanavaa hijabu no. wanajistiri, lakini kwa sababu wamepewa mamlaka fulani madaraka mm. hijabu anaacha pembeni au mm. havai vizuri mm. Sasa lau kama yeye ana kuna alim huyu mujtahidi anajua, huyu ni mfuasi wangu au yeye mwenye angejua kwamba kuna shehe wangu mm. mujitahidi wangu ambaye ananiangalia, basi kiasi fulani angekuwa na staha. Sasa no. kukosekana vitu kama hivi ndio umma humegawanyika, kila no. mmoja anakuwa na la kwake, kila mmoja na, mm. na fikira zake mm. ambazo, na fikira nyingine ni hizi ambazo leo zinatusababisha matatizo, uvunjifu wa amani, kwa sababu ni mtu anakaa anatengeneza kikundi chake mm. <laughs> na leo mtu anaanza kikundi na silaha jihadi. hmm. Wapi Mtume? ni kigumu na hmm. haiwezekani. ndio Mtume ameambiwa kwanza ikra hmm. Na hata Waislamu walipotaka kupigana, wanateswa hmm. Mwenyezi Mungu ambia kufu aidiakum yaku na. Na walikuja kupigana kwa ajili ya kujitetea hmm. na tayari una serikali, lakini leo nakuta watu kwa fikra zao tu, kwa sababu wamekosa hoja wamekosa uongozi, wamekosa mujtahid mm. <coughs> wanajamlia <coughs> mambo yao, mm. yao. Kwa hivyo hili ni tatizo. Kwa hivyo tutakaporudi katika mtiririko huu ambao umeueleza basi tutaishi katika amani na usalama <coughs> na mafunzo <coughs> ya Uislamu ulio sahihi ah, Asante sana shekhe nadhani kiangalia pia wakati wetu no. nao unazidi kututupa mkono ingawaje no. bado mtazamaji no. atahitaji kuyajua mambo mengi kutoka no. kwako, lakini tumkumbushe tu mtazamaji kwamba hii safari bado ni changa kabisa no. ni safari mbichi kabisa, atarajie kuyapata mengi zaidi na mengi zaidi kutoka hapa studio no. labda tu utanipatia kitabu niweze kumkumbusha mtazamaji no. kwamba tuko tunajadili kitabu gani, wakati huo ndo tunamaliza no. kipindi chetu no. mtazamaji wa IBN TV Africa, kitabu ambacho shekhe wetu anakijadili ni hicho ambacho unakiona mbele yako, kitabu ambacho kinakwenda kwa jina la sunna katika kitabu cha fiki al sunna, hicho ndicho kitabu ambacho mtazamaji tunakuwa tunaendelea nacho hapa ndani ya studio hizi za IBN TV Afrika. Mtazamaji, kitabu hicho ni muhimu na unaweza pia ukakipata wewe kwa kutumia hizo eh, namba za simu ambazo utakuwa unaziona hapo chini ya luninga yako. Basi ukituma message, unaweza ukapata maelekezo ya wapi utaweza kukipata kitabu hiki. Basi mtazamaji wa IBN TV Africa, mpaka kufikia hapo studioni, hatuna la ziada. Ulikuwa nami Mujahid Rashid, lakini pia ulikuwa na shekhe wangu Sheikh Muhammad Alawi katika kipindi hiki cha maktaba yetu. Wa hadha, salamu alaikum, wa hadha rahmatullahi wa rahmatullahi wa barakatuh.