Mtazamaji wa IBN TV Afrika , karibu katika kipindi hiki cha maktaba yetu. Jina langu ni Mujahid Rashidi, studioni ni na mgeni Shekhe Muhammad Alawi, yeye ndiye mchambuzi wa mada hii ambayo tunaizungumza. Mtazamaji, tuko katika kitabu hiki ambacho unakiona mbele yako katika luninga yako ambacho ni sunna katika kitabu cha fiki Al Sunna. Hicho ndicho kitabu ambacho tunakijadili katika studio hizi, lakini kumbuka tu kitabu hiki amekisamaraizi shekhe mwenyewe, Shekhe Muhamadi Alawi. Shekhe, karibu sana. Asante sana, karibu sana katika uh, uchambuzi wetu wa kitabu hicho katika kipindi hiki cha maktaba yetu. Na ni kipindi ambacho mtazamaji anapata nafasi ya kufahamu vitabu mbalimbali mbali, no. Lakini pia tunampa maelekezo ya vipi atavipata vitabu hivi, kwa sababu haitatosha tumchambulie sisi, hatuchambui chote, tunampa muhtasari no. raha na utamu zaidi anatakiwa akipate kile kitabu no. Sasa lazima pia tumuelekeze kwamba anakipata wapi hicho no. kitabu, kama ambavyo katika runinga yake itakuwa inapita namba pale no akipata ile namba basi atakuwa anaweza kutuma message na anaweza akaambiwa kwamba kitabu hicho anaweza akakipata wapi no. Shehe, tulikuwa katika upande wa utangulizi na tukagusa swala zima la ufumbuzi wa zile ikhtilafu ambazo tuliziangalia, no. katika utangulizi no. na sasa mtazamaji anataka asikie sasa moja kwa moja, kwa nini uliamua kukizungumzia kuki, kuki, hasa kitabu hiki au kukitengeneza kitabu hiki no zima la maudhui, kwa hivyo sasa aa, ni wakati mwafaka tuingie katika maudhui. Maudhui manake ni lengo hasa no. la hiki kitabu. Karibu sana, Sheikh. Na, bismillahirrahmanirrahim. Alhamdulillahi rabbil alamin. Wassalatu wassalamu ala ashrafil anbiya'i wal mursalin Muhammad sallallahu alayhi wa ala alihi tayyibin tahirin wa ashabihi al muntajabin wa ba'd. Naam, kwa hivyo lengo la kuandika kitabu hichi ni kuweza kuonesha baadhi ya vipengele ambavyo e, kama tulivyozungumza katika mada zilizopita kwamba vingine vinaonekana kwamba iko katika hali fulani, lakini uhalisia si kama vile ambavyo vilivyoandikwa. Kwa hivyo, hapa kwanza tumeanza na suala la kuhusiana na utohara wa haya maji ya uzazi au manii. Sasa tuna, kuna fikra <coughs> au mitazamo miwili tofauti kama ambavyo Sayyid Sabiq alivyoandika, kwamba kuna wale ambao wanaona kwamba ni tohara na wengine wanaona kwamba si tohara. Sasa tumejaribu kufafanua, kueleza ukweli uko wapi, ili mtu asije akafanya ibada zake na najisi hii, hali ya kuwa na fikra kwamba si najisi. Sasa tuangalie mwandishi alivyoandika juu ya swala hili. Kwa hivyo, maneno yetu ambayo tumeanza kuandika tunasema hivi kwamba katika mlango wa najisi, Said Sabik ameeleza ya kwamba manii sio najisi, pamoja na kuwepo baadhi ya maulamaa kupingana na uoni wake. Kwa hivyo, yeye uoni wake kwamba ni najisi, lakini pia amenukuu maneno ya maulamaa kwamba ni najisi. Kwa hivyo, Said Sabik amesema maneno haya baadhi ya maulamaa wameona ya kwamba manii ni najisi, lakini dhahiri yake ni tohara kwa mm. hivyo dhahiri yake ni maneno ya Said Sabik mm. lakini maulamaa wameona kwamba ni najisi. Pamoja na hayo ni mustahabu, kwa maana anasema ni vizuri, maana mm. ni vizuri kuyaosha, yaosha pindi yanapokuwa ni yako katika hali ya urutuba, umaju mm. maji Bibi Aisha radhiallahu anha amesema, nilikuwa nikiyakwangua manii pale alipokuwa makavu, na nilikuwa nikiaosha pale anapokuwa ni rutuba, nyuma jumai. Anasema Said Sabiq kwamba hadithi hii kaipokea ikaipokea Adar Qurtuni Qurt, na Abu Awanat na Al-Bazzaz. Kwa hivyo haya ndio ambayo Said Sabiq aliyoyaandika. Pia ni kwamba Said Sabiki amenukuu hadithi nyingine inayosema kutoka kwa Ibn Abbas radhiallahu anhu, aliulizwa Mtume ali, eh, kwa maana aliulizwa Mtume sallallahu alaihi wasallam, anasimulia Ibnu Abbas, aliulizwa kuhusiana na haya maji ya uzazi yanayomwingia katika nguo, kwa maana pindi mtu anapoingiwa na maji haya katika nguo yake afanye nini kwa hivyo mtume salallahu alaihi wasalam akajibu akasema, hayo, kwa maana hayo maji ya uzazi ni kama kamasi, kwa maana alimafua machanga akiwa bado katika hali ya uchanga mwanzoni na mate, basi na kutosha kufuta kwa maana unapangusa tu kwa kitambaa au majani. Hadithi hii imepokewa pia na adaru kurtuni na Albaihaqi na Atahawi. Haya ndio ambayo ame yaeleza. Kwa hivyo mm. Hadithi hizi mbili ndizo ambazo zinazungumzia juu ya hoja yake kwamba maji haya ni tohara, ni tohara. Mm. Hasa hapa <coughs> tunakuja kuangalia hizi hadithi. mm. Anasema kwamba au nimeandika kwamba sasa tuangalie nafasi ya hadithi hizi mbili tukianza na hadithi ya pili ya Ibnu Abbas ni kwamba Said Sabiki mwenyewe amesema waziwazi wazi ya kwamba hadithi hiyo ama ni marfu au ni maukufu katika vile vigawanyo vi vya vi hadithi no. Kwa maana ni marfu sawa, eh? Mm. Kwa maana ime hakuna ile sanad an fulana an fulani e, kuweza kuwajua kuwa wapokezi, wapokezi. Mm. Ili kuweza kuangalia kwamba hawa wapokezi ni thika au si thika? Mm. Ni madhubuti au si madhubuti? Nah. Kwa hivyo ile hadithi iliyofananishwa na mate, mm. au mafua, hadithi hiyo ni marufu au maukufu, ni kusimamishwa haifanyi kazi. Kwa hivyo kushikamana na hadithi hii halafu kuitolea kutolea fatwa, ndio wale ambao nilizungumza, ufumbuzi wa hizi ikhtilafu ni kurudi katika hadithi. Nah, sahihi. Sahihi. Hasa hadithi ambayo ni marufu au ni maukufu haingii katika hadithi sahihi mm. kwa hivyo hapa nikasema kwamba hatuna haja ya kujadili kwani imekosa mwega wa kukubalika cha msingi mm. imekosa mashiko. Mashiko ni kurudi kule kule, fala warabbika la yuminuna hata yuhakimuka fi mashajara bainahum ni kurudi katika Qurani. Qurani inaeleza wazi, pindi mtu anapopata janaba anapotokwa na maji akoge. mm. Ikionyesha hichi kilichomtoka najisi ya hali ya juu kabisa kiasi ambacho haifai tu kuiondosha kwa kuosha ile sehemu iliyotoka ama. Sasa turudi hadithi ya kwanza pale ambapo Bibi Aisha alisema kwamba kwangua au ikiwa na majimaji anaosha na hmm. Anasema kwamba amesema Alamatulhili al katika kitabu chake Almutabar ya kwamba aliyokuwa akiyafanya Aisha kwa nguo ya Mtume yalikuwa si kwa amri ya Mtume. Kwa hivyo alikuwa akifanya hivyo, akiosha au anakuangua, anakuangua, lakini Mtume hakumwa. Haya maneno anazungumza alama tulhili, hayamo katika fikhi sunna, lakini kwamba nimeanukuu ili kwa ajili ya kuweza kufikia mwafaka na kufikia Eh, makubaliano ya Uislamu juu mm. ya jambo fulani. Kwa hivyo huyo <muchilis> alimu anasema haya ni alikuwa akiyafanya, lakini si kwa amri ya mtume. Mtume hakumwamrisha hivyo mm. Kwa hivyo bila shaka kwamba baada ya kumuislamu ambaye ataziweka vyema eh, hadithi hizi mbele ya macho yake na akili yake, ataona kwamba hata kama kweli hadithi ambayo imefananishwa maji yamefananishwa na mate mm. au mafua mm. machanga. Kwa hivyo hii ni tashbihi no. na tashbihi huwa inalenga sehemu fulani, tashbihi huwa haichukui kitu chote ambacho kimefanana. Mwenzako ukisema wewe umefanana na fulani, si kwamba ni kila kitu mpaka finga, alama za vidole ah, sera, na mimi sio yule, sio yule <laughs> yeah. kwa hivyo tashbihi hapa inawezekana ni tashbihi ya, ya ile rangi ndiyo au necha ile necha ilivyo ya, na kwa sababu mm. hiyo ndio mtu akitemamate mm. au akitokwa na kamasi mm. hamrishwe akoge. Ni kweli? <laughs> Sasa e, kama sasa ingekuwa ingekuwa kwamba ndio hiyo sasa, ina maana lazima angekuwa nakoge angekuwa nakoge e. Sasa kwa hivyo lazima tuangalie hizi tashbihi <coughs> imeshabihishwa katika mm. mrengo gani, katika kipengele gani? Sasa hapa ndio tunakumbuka kwamba nilizungumza, nigusia kidogo na Abu Hanifa alipoulizwa na Imamu Sadik alaihi ssalam kuhusiana na, na ni ipi ni najisi kubwa zaidi kubwa. kati ya mm. haja ndogo na haya maji ya uzazi mm. kwa hivyo akajibu ni haja ndogo, mkojo. Imamu akamuuliza kwa nini mtu anapokojoa anatakiwa aoshe sehemu tuliotoka mm. lakini akitokwa na maji ya uzazi aoshe mwili mzima, mwili mzima hiki maanisha mm. kwamba hii ni najisi kubwa zaidi no. <laughs> Akili, hivyo ndivyo navyohukumu mbali, yeah. ya kiacha maandiko mm. kwa hivyo Waislamu, kama kweli tunataka kurudi katika e, sunna sahihi, ni kurudi hapa ambapo Imam Jafar Sadik alaihi salam mm. alipopatolea fatwa na Abu Hanifa mwenyewe akajihisi kwamba ana mapungufu no. akaamua kwenda kwa Imam mm. Jafari Sadiki alaihissalam akaenda kusoma mm -hmm. Na akasema maneno yake, lau kama si miaka miwili basi Nuuman Angi angamia, nge, angamia. Mm -hmm. Na maneno haya masahaba wengine makhalifa walizungumza juu ya Imamu Ali alayhisalam kwamba si lau kama si Ali basi Khalifa Umar Uthman wenge angamia. Wamezungumza kwa vinywa vyao sasa no. Katika eh, kipindi kilichopita tumezungumza ufumbuzi wa hizi ikhtilafu sahihi. kwa hivyo moja ni kurejea kwa watu ambao ni hoja, naam, kama mlolongo unavyoonyesha, kama inavyoonyesha <coughs> mm. na kama Said Sabik alivyozungumza kwamba hawa walijaribu tu kuelekeza watu, hawakuwa hoja, wao hakuwa hoja, mm. Na hakutaka kufuatwa. Kwa hivyo hapa ndipo <coughs> pakuweza kurudi mm. na isije ikatokezea mtu akaweza pengine nguo yake imeingia maji haya, na akafanya ibada hali ya kuwa iko katika E, unajisi huu mm. Hapo ndipo wakueza kurudia. Naam Sheikh. Uh, baada ya maelezo hayo mimi nilitaka umweke mtazamaji wetu uh, vizuri tu kutokana nao, na Kiswahili ambacho huwa kinafahamika zaidi nao, yani hapa katika lugha ya kawaida kinachofahamika na kile ambacho pia tunakitumia hapa ndani ya studio nao. Kwa mfano uh, kama mtoto amebakwa, naam, huwa wanasema amenajisiwa. Sasa na sisi tunalizungumzia swala la najisi, ili mtazamaji asije akafikiri kwamba najis tunayokusudia hapa na. ni Kiswahili kile cha kunajisiwa, naam, ni vitu ambavyo viwili tofauti, tofauti. Na. Labda jaribu kumpatia utofauti wake hapo eh, uh, ili asije akashangaa <laughs> na bila shaka ni hivyo eh. Kwa maana ni ile hali tu kwamba katika nguo yako mm, sehemu yako ya kusalia mm, au katika mwili wako mm, kuna maji haya mm, ya shahwa kwamba hapo hutolazimika au kwa maana hapo wewe hutokuwa na haki ya kumwabudu Mola wako mpaka mm. utoharishe hali hii utisafishe. mm. Hebu turudi katika hapa nimenukuu eh, <laughs> ikiwa sisi Waislamu tunazungumza au mm. kama Said Sabik alivyoeleza kwamba baadhi ya maulama wanasema si najisi eh, ndio. hebu turudi katika e, kitabu cha ndugu zetu wa Kristo cha Bible. Kuna nukuu hapa nimeitoa katika mambo ya Malawi mm. e, kumi na tano, Malawi 15 ina 16 mpaka 18, mm. wanasema hivi kama mwanaume yoyote akitokwa na shahawa mm. yake ni lazima aoge mwili mzima, hiyo mm. ni upande wa kitabu cha Biblia, cha Biblia. Mambo ya Walawi nao, na ki, katika Uislamu ni hivyo hivyo sheria zimefuatana. Zimekubaliana. Kwa hivyo wanasema kwamba tuangalie, wao wamekuwa ni wakali zaidi juu ya hili sasa, mm. sisi tunakuja kurahisisha ku rahisisha <gulegeza>. kidogo wanasema ikiwa ametokwa na shahawa yake mwanamme, ni lazima aoge mwili mzima mm. kwa maji mm. naye atakuwa najisi mpaka jioni. Asipofanya, asipofanya, asipofanya, asipofanya, asipofanya, na na, na atakuwa ni najisi mpaka jioni mm. vazi liliodondokewa na shahawa mm. au ngozi yoyote iliyoguswa na shahawa mm. hiyo ni lazima ioshwe kwa maji mm. <laughs> Mambo ya Walawi ngapi hiyo? Malawi 15, na mm. 16 mpaka 18. na nane sawa mm. naona mm. ambayo hii ndio pia sheria sahihi ya Uislamu naam. Kwa hivyo hakuna haja ya ku, kusema kwamba wengine wamesema kwamba si najisi kwa sababu ndio asili ya mtoto mm. mtoto kiumbe Mwenyezi Mungu katika surat Al-Mu'minun ameeleza system zile mzima, ngazi zote mm. au step zile ambazo mm. anapita kiumbe tokea shahwa mpaka kuzaliwa mtoto naam. na katika eh, zile hatua anazopitia pia anapita anakuwa ni pande la damu. Ndiyo. Mwishoni sasa. Naam, katika step anazopita anapita anakuwa pande la nyama pande <coughs> la damu, kwa hivyo na hakuna yoyote ambaye anasema damu ile pindi mwanamke mathalan mimba napoharibika na akatokwa na, mm. na, na damu mm. hakuna anayesema kwamba damu ile ni tohara <laughs> kwa sababu ni katika ngazi anazozipitia mtoto, kumire, mtoto. Lakini wengine wamesema kwamba si najisi mm. kwa sababu eti ndiyo asili ya binadamu. Tukisema le ni najisi itakuwa pia huyu mwanadamu ni najisi. Kwa hivyo <laughs> alijengea hoja kama hizi kwa hivyo hapa Biblia pia inasema kwamba nguo au ngozi iliyoangukiwa na maji lazima na ioshwe. yes, yes, yes, na itakuwa najisi mpaka jioni, yaani mm. kama haitotoharika tu na, kwa kukaa tu wenyewe, bali kwa maji. Kama mwanamme akilala na mwanamke akatokwa na shahawa, basi ni lazima wote wawili waoge kwa maji hmm. hu ujumbe huu pia hmm. ni ujumbe kwa watu wa dini nyingine, kwa Wakristo wanajaribu kusisitiza kile ambacho kiko ndani ya Qur'an na, naam <laughs> kwa hivyo pia huu ni wajibu wao, wanatakiwa wafanye hivyo, hivyo. hivyo. E, ni kweli na endapo nao hawafanyi hivyo wajikute kwamba wanafanya makosa ni kufanya mm. makosa sasa, shekhe hapo hapo uh, tunaona kwamba tujisafishe kwa maji naam, lakini mwingine anahisi kwamba akishatokwa na yale maji basi lazima atafute sabuni za kunukia Marexona, nini manini manini, eh, sasa si, sijui kama inachukua nafasi hapo. Vitu kama hivyo naam, vitu kama hivyo vina si mbaya mm. vinachukua nafasi lakini na. si nafasi ya wajibu na, sawa sawa, kwa maana pale mtu ambapo sasa nataka kukoga mm. kwa sababu ya kutoko na hizi shahwa mm. aina, yale maji mm. yawe ni maji ambayo hakuchanganyika na najisi yoyote na hmm. au na kitu chingine sio najisi tu hmm. hata kitu chingine kwa maana yale maji ambayo yanatiririka hmm. yanadondoka kutoka mwilini hmm. yasitoki, yasiwe na harufu. Naam, sasa. Kwa hivyo kwanza anaweza kutumia hizo sabuni Naam. za manukato akajosha vizuri hmm. kama ni joshi la kawaida sasa, baada hapo, akaanza kuekania sasa, anapoga maji ambayo ni sheria ni kuanza kuosha kichwa chake mpaka katika shingo, kisha kaosha upande wa kulia, kisha upande wa kushoto hmm. Ile hapo itakuwa josho la sheria, sio kama josho ili analokoga kawaida hmm. Akaanza na sabuni alafu <laughs> akajitia maji, ikawa maji yale na yanaodondoka hmm. ni yale ambayo yana mapovu na harufu hmm. Hapo itakuwa si sawa. Shekhe, kwa kweli mimi naamini kabisa kwamba tunahitaji yani masomo yako hmm. ni muhimu sana Uh, samani kidogo, katika pitapita pita yangu huko mitaani niliwahi kukuta watu wanabishana. Ile swala ambalo walikuwa wanabishana ah, uh, walikuwa wanasema hivi kwamba mtu akiwa tumemaliza mwezi wa Ramadhani lakini no. swali hili lilikuwa linahusiana wakati ule wa mwezi wa Ramadhani kwamba mtu akiwa katika funga no. ile ya mwezi wa Ramadhani ana anatakiwa aoge saa kumi na mbili ya alfajiri au asubuhi baada ya hapo, atakiwi kuoga tena. Sasa sija sikumuuliza yule mtu kwamba je, atakiwi kuoga tena mpaka kesho saa kumi na mbili au hata inapoingia usiku? Lakini kwa concept nikaijua kwamba anatakiwa aoge tena usiku, kwa maana anasema mchana hauruhusiwi kuoga wakati jua linawaka, utakuwa umeupoza mwili na utaweza ukapelekea umefungua kwa sababu ume- umeburudisha mwili na. Sasa shekhe, vitu kama hivi unaona kabisa kwamba bado watu wanahitaji wapate elimu no. Tena muhimu mno. Kwa hivyo hata katika swala hili la kuoga naona no. Nadhani si wote wanajua utaratibu wa kuoga hiki kitu kinachoitwa mm. Janaba no. Inawezekana mtu anajua tu kwamba nimeambiwa nioge basi ni kwenda bafuni no. Kuchukua maji anaoga au no. Kama inatoka juu basi anaoga no. Na sabuni yake tayari, ukimuuliza nishaoga mimi tayari no. Kumbe kuna utaratibu maalum no. Sasa shehe, na kuudhi, lakini naomba tu kama sekunde uurudie tena huu utaratibu vizuri, na kama kuna dua umweleze mtazamaji kwamba sio lazima iwe dua ya Kiarabu, kama inawezekana hata kwa kilugha chake ambacho anakijua, lakini kwa utaratibu no. nadhani ni muhimu sana, na kumwonyesha kumwenye tu kwamba bila kufanya hivyo hata akioga na maji pipa zima, bila utaratibu hata akioga na sabuni mia. No. Atakuwa bado yeye yuko katika hali yake ile ile ya janaba no. Ni muhimu sana Sheikh. Na nakuomba tu umkumbushe tena mtazamaji no. Naam no. Ndugu no, zangu ni kwamba Uislamu una taratibu, una kanuni. Mwenyezi Mungu anasema, mafaratna filkitabi min shei, hatukuacha kitu katika kitabu. Kwa hivyo katika mazingira kama haya, mtu kutokwa na shahawa au kukutana kimwili ni kwamba watu wa Uislamu watalazimika, na si Waislamu tu, tumesoma hapa katika Biblia mambo mm. wa ya Malawi, hata Wakristo wanalazimika kwa mujibu wa mafunzo ya dini yao. Kwao ni kuoga josho la wajibu, ambalo halina masharti makubwa mm. ni kuweka nia mm. kusudia kwamba hili unalokoga ni kwa ajili ya kutekeleza amri ya Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala. mm. nia hii, fikira hizi zibakie mpaka mwisho, kiasi ambacho kama utaulizwa unafanya nini mtu mm jawabu ya kwamba unakoga josho ila wajibu. Kwa namna kukoga ni kuweka nia, kuhakikisha kwamba katika mwili wako hakuna kitu chochote ambacho kinazuia maji kufika katika ngozi, na baada ya hapo kuanza kuosha kichwa mpaka katika shingo, kimaliza kuosha upande wa kulia wa mwili wako na upande wa kushoto wa mwili wako, hakikisha sehemu zote zime zimepata maji na hapo itakuwa tayari umeshakamilisha wajibu wako, na hapo unaweza kuingia katika ibada, ikiwa ni ya swala ya kufanya tawafu, ibada ya saumu. Pia kwa sababu hatutakiwi kuamka e, siku ya ile ambayo tunafunga ikiwa mtu ametokwa na hii shahwa, kwa hivyo lazima akoge kabla ya kufika ule muda unaozuiliwa e, kula ule walfajiri, kwa hivyo muhtasar ni, ni hivyo. Na tunatakiwa ndugu zangu tusome dini yetu. E, kuna kisa kimoja nimekisikia. Kuna shekhe mmoja aliandika masala ya tohara katika mji wa Mombasa, ambapo ni mji wa Waislamu. Kuna bwana mmoja alikisoma hicho kitabu, akaenda kwa shekhe, baada ya kukusoma kuona taratibu zile, akaenda kwa shekhe akamshukuru sana shekhe kwamba ameandika kitabu kile, lakini ameshangazwa kwamba kuna kitu ambacho ni kuoga baada ya watu E, kukutana kimwili akaeleza kwamba kwa muda tokea awe ni baligh mpaka kusoma hicho kitabu ni muda wa miaka 40 na yote anafanya ibada, lakini hajui kwamba kuna wajibu huu wa kukoga pindi mtu anapotokwa na hii shahawa, ikawa anafanya ibada zake hivyo hivyo, anaswali na kufunga katika mazingira kama hayo. Kwa hivyo cha msingi ni kupata Kiasi angalio cha msingi wa mambo ya msingi no, ya dini yetu no, kweli, ili kwa sababu ni matendo ambayo tunafanya kila siku mm, na tuache kuzungumza masala ya dini kwa mm, bahati mbaya nakuta kwamba hakuti barazani watu wakizungumza masala ya tiba, matibabu <laughs> masuala ya ya uinjinia mm, lakini masala ya dini kwamba kila mtu anazungumza anatoa mm, rai yake kwamba haifai mtu anazungumza kwamba haifai kuoga mchana wa Ramadhani. Wapi? Yeah, umeona <laughs> no, au kitokwa na damu umeshafungua. mm. Kilichokatazwa ni kuzamisha mwili wako katika maji, mwili no. mzima, kuogelea, kupiga mbizi, vitu kama hivi ndio no. havirusi. Ama kuoga kama josho ya kawaida no. Hakuna tatizo lolote no. no. Sheikh, hapo hapo bado tuna tuna ugomvi mimi, ugomvi no. wangu sasa naenda kwa upande wa dada zetu no. Upande wa dada zetu kuna haya masuala ya sasa hivi cosmetics au masuala ya vipodozi. Eh, kuna rangi za kucha no. Lakini pia wanatengeneza nywele, labda mtu amesuka rasta au katengeneza nywele, wamevaa mawigi au na nini no. na mafuta makali sana, akawa anateleza na ametoka labda kufanya tendo kama hilo, lakini anavyokwenda kule bafuni, akitoka we, unajua kabisa kichwa chake kimekauka kabisa, ina maana anakuambia hizi nywele nimesuka, nime shilingi elfu mm -hmm. thelathini siwezi kuzitia maji, zitaharibika. Kwa hivyo elfu thelathini ina, inapelekea kichwa kisi. Kwa hivyo anaoga kwanzia hapa na kushuka chini, na shekhe, umeshatoa umeshatoa namna ambavyo inatakiwa aoge, kwamba lazima na kichwa kipate nini, kipatwe maji. Sasa sijui nao hao utakuwa unawaambiaje wambiaje? Kwa kweli, hilo ni kosa kubwa sana. mm. Kwa sababu wajibu huu ni kwamba kila sehemu ya mwili ipate maji, bila ya kuwa na kizuizi, bila kuwa, <laughs> mm. kwa hivyo ikiwa kuna eh, mapambo yoyote ambayo yanazuia maji, kwa hivyo josho hile utakuwa si sahihi mm. hapo ibada anazozifanya si sahihi. Na kitu chengine pengine cha kuzungumzia hapa ni pindi kina mama baada ya kumaliza zile E, siku baada ya kujifungua mm. Baada ya kupata tohara, kwamba tulikuwa tunasikia au baadhi pengine bado mambo yanaendelea maeneo ya masi, vijijini, kwamba kuna baadhi ya mashehe ndio ambao wanafanya hey, kazi uh, ile ya kuogesha nah. kina mama mm. Pia hilo ni jambo ambalo halikubaliki, ni jambo la haramu kukoga. Josho hili ni kama josho la janaba, halina tofauti yoyote, ni tofauti naam Kwaivo, kwa hivyo isionekane kwamba josho ile la nifasi baada ya kuzaa kwamba hili na namna yake lina ukubwa wake ni kama josho la janaba. Kwa hivyo na mambo ambayo anawafanya shekhe kukaa pale na kate ya maji na kumiminia mwanadada yule. Kulikuwa na shekhe mmoja anasema kwamba yule aliotiania hakukoga, maana shekhe anaanza eh, na waitu, waitu ghusla mm -hmm. janaba na yule aliooga aliogeshwa hakutia sinakuwa <laughs> ni mambo tofauti. Sasa anayeoga pale nani? na, <laughs> okay. ni, ni dada <clears throat> lakini ya Sheikh ndo natia nia <clears throat> kwa hivyo ni mambo ambayo ni haramu <clears> haifai <throat> kuweza mwanamke kujikashifu katika mazingira kama haya mbele ya mwanamme na wow. pia hata kusaidiwa tu yeah. E, hata kama ni mwanamme kwa mwanamme mwenzake au mwanamke kwa mwanamke mwenzake akachukua kata ya maji au kopo la maji akamiminia pia jesholo hmm. eh, pia hairuhusiwi, kwa hivyo mtu afanye mwenyewe. Kwa hivyo masala haya, kina dada, kwamba umeweka eh, mapambo kwa bei ghali, lakini kwamba utambue kwamba adhabu ya Mwenyezi Mungu ni kubwa zaidi. Naam, no, no. Asante Sheikh, baada ya kufahamu hmm, eh, swala hilo hasa katika swala la tohara no, kuna kipengele pia ulikizungumza lakini katika upande wa hadithi naam. Sasa nilitaka uniweke, uniweke sawa tu kidogo uh, tukizungumzia swala so zima la sanad, yani wapokezi wa hadithi. Hadithi moja inaweza ikapokewa na watu wanne au watano au naam, na zaidi, na ukasema kwamba lazima wapokezi wawe ni watu ambao ni yani sio waongo naam, sio waongo kwa bahati mbaya, labda katika mlolongo ule wa kupokewa ile hadithi, ukasema ani fulani, ani fulani, imetoka kwa fulani imetoka kwa fulani, ukakuta labda huyu wa sita mm, na huyu wa sita kweli alipokea mm. Pengine umesoma historia yake kwamba alikuwa ni fasiki au alikuwa ni si sio sahaba mzuri no. Lakini huyu anayefuata nyuma ni mzuri na no, wanaoendelea no. Sasa sijui sheria pia au hukumu ya hadithi hii itakuwaje katika watatu wazuri wanne huyu ni walakini, lakini kuanzia watano na kushuka ni wazuri no. sheria ya hadithi hii itakuwaje? Sheria ya hadithi hii inakwenda kama vile e, katika masala ya kimantiki no. E, mantiki pindi wanapotengeneza e, natija kwamba uwe na mukadima, uwe na utangulizi. Aha, sawa. Kwa hivyo kuwa una utangulizi nyingi mm. zaidi ya mmoja miwili mitatu no. kwa ajili ya kufikia natija, lakini no. moja katika ule utangulizi, kwa ni mbaya wanasema kwamba natija natija tutatabi akhasil mukaddimati mm-hmm. Kwa hivyo natija siku zote utafuata ule mukadima, utangulizi ulio mbaya mm. zaidi. No. Kwa hivyo hadithi kiwa kuna silsila ndefu ya wapokeaji mm. lakini kukawemu na doa kukawemu na mmoja no ana sifa mbaya. Kwa hivyo hivo mm. E, maulamaa wa ilmulhadithi yote ile hadithi, ah, hadithi wanadofisha, kwa sababu ya kuwema yule, inawezekana ndiyo chanzo ndiyo sababu, mm. ya kuzua yale maneno kwa maana e, huwa hawaikubali hadithi ya aina hii, na ndio katika kusoma ilmu ilmulhadithi. Hey, naam, kwa hivyo silsilatu dhahabia ni ile ya maimamu ahlulbeiti mm, alayhimu salam, namustalaha humu katika E, mustalaha wa maulama ahli sunna kwamba ini e, na wengine kwamba alikuwa anasema sanadi yao ni ile ambayo e, ina hawa mm. watu ambao ni katika nyumba ya bwana mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam kwa sababu mm. ukipata pale e, hadithi an sadiki ikatoka kwa baba yake mm. katoka, katoka, katoka, katoka kwa imamu huseini kwa imamu hasan kwa imamu mm. imam imam ali natoka kwa mtume basi kwa hivyo k mm. katika upande wa maudhui shehe, tumezungumzia swala la tohara na, na tumekuwa tukilizungumzia swala la unajis au kutokuwa na unajisi wa maji haya na. ya uzazi. Na. Mm -hmm. na. Sasa katika kipengele hiki cha kutokuwa tohara kwa mfano wale au wale mashekhe au tuseme wale ma yani kama huyo bwana ambaye amethibitisha hapo kwamba kiukweli ni kwamba sio na. sio najisi, bali ni tohara na, na akasema kwamba ni kwa sababu tu kwamba ni system ya mtoto kwamba basi ikiwa shahawa ni tohara na sisi tutakuwa nini? hmm. Tutakuwa, hmm. Hai, tu, ita, ikiwa sisi ni najisi tutakuwa na, tutakuwa, najisi. na mkojo nao ukaonekana kwamba ni najisi no. Sasa mimi nataka kuchukua akili ya kawaida kidogo kwamba mkojo nao unatokana na maji no. ambayo tunakunywa no. matunda ambayo tunakula Toba. Maji tunayokunywa no. ni tohara no. matunda tunayokula no. pia ni safi hayana no. tatizo lolote, sio kwamba labda ni m, ni labda kitu kichafu ndio tunakunywa ili kitoke kichafu, hapana no ila ni digestion, ni mfumo hmm. wa na hata na hata, na hata hata pengine yale maji ya uzazi hatunywi maji ya uzazi ndio yakaja kuja kutoka na. maji ya uzazi na. ni mkusanyiko wa vyakula vya aina mbalimbali ambavyo vyakula hivyo ni tohara. Sasa hata tukirudi katika upande wa mkojo, kwa nini sasa nao mkojo uonekane kuwa ni najisi, wakati mfumo na wa ule si. mkojo sio hmm. najisi na. Tunakunywa tunakunywa maji ambayo ni safi mm -hmm. juisi, soda mm -hmm. eh, na vyakula vingine ambavyo labda ndani vinaenda no. kutengeneza no. kitu no. kinachoitwa mkojo alafu no. baadaye sisi tunatoa no. na ukaonekana no. sa mkojo ukawa ni no. najis, lakini mbegu za kiume au za kike zikaonekana kwamba sio no. najis mm hapo -hmm. kidogo mweke wazi mtazamaji, Shekhe mm -hmm. kwa mujibu wa uh, huyu bwana naam no. <laughs> mm. eh kama nilivyosema ule utangulizi wa <coughs> Said Sabi kutatufaa sehemu zote katika Bila shaka. E, mada yetu mm. sisi e, hatuna haki just tukiangalia kwa nini hichi ni najisi na yeah. hichi si najisi, si najisi. <coughs> lakini kuhukumu mambo kwa mm. mujibu wa fikira zetu kwamba hii si najisi kwa sababu hii ah. hii ni, ni najisi Ay, kwa, kwa sababu hii <coughs> ni kule kusalimu amri mm mbele ya Mwenyezi Mungu Niko Subhanahu watao wa Ta'ala kama ulivyozungumza, mm, tunakunywa maji ni safi, matunda mm, lakini anatoa kitu ambacho ni najisi mm. tunakula vitu ambavyo pia ni tohara na nini, kwa hivyo pia kuambua hina najisi kwamba uh, si najisi kwa sababu natengeneza binadamu mm, hiyo si, si hoja no, ni hoja za kiakili kwamba tunatakiwa tuoshe mwili mzima, kwa nini? Hapo ndipo pa kujiuliza kwa nini? mm. Mbona tukitema mate hatuambiwe hata tuoshe mdomo mm. au sikutue mm. lakini kwa nini hiki? Ni kwa sababu ya unajisi na eh, hekima pale anasema kwamba mwili mzima huwa unasisimka, na kwa sababu kuna tundu katika ngozi zetu no. na tunazishuhudia wakati jasho ambapo natoka natoka kwa sababu ya tundu mm. Kwa hivyo ni kwamba mwili mzima, Imam Sadiq aliulizwa hekima ya kuoga mwili mzima ni nini? ni hii mm. Hichi ndio cha kuuliza, kwa sababu mwili mzima ah, una, sasa, ili eh? najisi na inatoka ndio mm. Tukataka tuoshe mwili wote kwa ujumla. Kwa hivyo eh, cha msingi ni kufahamu kwamba hii ni najisi na tusijaribu kutumia akili sana na, kutofautisha na, mfv. Mfv. vitu, kwa sababu ni asili ya mwanadamu kama mm. tulivyozungumza stage ambazo anapita kwamba kinabakia tu ni si e si, kwa hapo hapo mara mm. kawa mtoto anapita katika pande na tuhukumu kwamba sio najisi kwa sababu imetokana na mtoto, ni hivyo chamsingi ni kushikamana na haya mafunzo Naum. ya Uislamu. Sheikh, kabla hatujamalizia kipindi chetu, ah, labda utakuwa na ujumbe wowote najua Mba. bado tuko katika mlango huu wa tohara Naum. Naum. na lakini pia kwa kuwa muda wetu pia unaendelea kututupa mkono Naum. labda utakuwa na ujumbe wa mwisho kwa mtazamaji ili aweze kuondoka nao nam ujumbe wetu ni ambapo tunasoma na kusomeshwa, tuweze ku, kutumia akili zetu kwa kile ambacho tunakisoma, kwa maana kukiingiza katika mezani, kwa sababu alhamdulillah mwandishi ameweza kutoa nukuu huku na kule, si tu kwamba anakupa mm. lakini anakueleza huku, anakueleza na huku, pamoja kwamba yeye ametoa rai yake, mtazamo wake, msimamo wake, lakini kuna haja ya E, ya kuweza kupima no. mambo mm. e, na pia kwamba e, sisi kama Waislamu hatuna ulazima sana kuweza kujilazimisha kuweza kuchukua mafunzo au kusoma Uislamu kwa lugha ya Kiarabu kwamba mm. lazima mimi niende kwa shekhe kwa kitabu cha Kiarabu mm -hmm. Leo vitabu vipo katika lugha ambazo wengi wanazifahamu, lugha ya Kiingereza imekwenda mm. vizuri na sasa hivi lugha ya Kiswahili, Kiswahili yeah. mjaribu watu wanajaribu hivyo kuandika mm. kwa hivyo hata hivi vitabu vinaweza kutusaidia katika kutatua mambo mbalimbali, sio mm. lazima tu kwamba e, ung'ang'ane na lugha ya Kiarabu ambayo mm. bado hujaanza kuifahamu, hata ukienda pale unachopua ni kidogo sana kweli, mm. okay. E, tofauti ile, ukichukua pengine kitabu kama hiki, siku moja siku mbili umemaliza, utakuwa mambo mm. mengi umeyapata na vitabu vingine. kwa hivyo mm. tunaweza kupata mambo mengi, na tuwe na utamaduni huwa ku wa kujisomea siwe tu kwamba ni kusikiliza tusubiri mashekhe au lazima kwanza niende darasani niwe na kitabu cha Kiarabu. Kwa hivyo ni muhimu sana kama sisi Waislamu kuweza kupata mambo ya msingi ambayo atatusaidia katika dini yetu, na, na hapo hapo tu kwa kuongezea ni kwamba shekhe akikupatia kitu fulani ukihisi kwamba hujakielewa no? pia ni vyema kumuuliza no? ingawaje hilo pia ni tatizo no? kwa baadhi ya mashekhe wetu huwa hawapendi kabisa kuulizwa yaani no? anachokiongea yeye anataka kiwe sheria no? kwamba eh, kwa mfano shekhe, mimi ni mwanafunzi wako no? Umenifundisha, nina swali, unaonekana kwamba wewe unataka kupinga, kupingana no? na shekhe. Kwa hivyo mashekhe wetu pia wawe wazalendo no? wakiulizwa basi wakubali kujibu. Na akiona kwamba hili swala mwanafunzi, kwa sababu mwanafunzi anaweza kuuliza swali zito kidogo eh, si vibaya ukamwambia ngoja nikafanye bahathi, ili mradi tu umpe jibu sahihi na ambalo tunakubalika. Basi mtazamaji wa IBN TV Africa, mpaka kufikia hapo tutakuwa tumefikia eh, ta, tamati katika kipindi chetu hiki cha kutoka eh, maktaba yetu, lakini pia kumbuka, tunakijadili kitabu ambacho unakiona mbele yako mtazamaji kinachoitwa Sunna katika kitabu cha Fikhi al Sunna. Hicho kitabu ndicho kinachojadiliwa katika kipindi hiki cha Maktaba Yetu. Ulikuwa nami Mujahid Rashid pamoja na shekhu wangu Shekh Muhamadi Alawi wa hadha, salamun alaikum warahmatullahi taala wabarakatuh.