TV Africa, karibu katika kipindi hiki cha maktaba yetu. Jina langu ni Mujahid Rashidi. Studioni niko na Sayidi Muhammadi Alawi akitokea pale Kibaha. Uh, kitabu ambacho Said Muhammad Alawi ambacho anakitafsiri anaki, au anakichambua ni kitabu hicho ambacho mtazamaji unakiona katika luninga yako. Kitabu kinakwenda kwa jina la Sunna, katika kitabu cha fikhi al-Sunna. Hiki ndicho kitabu ambacho tunaendelea nacho katika studio hizi za IBN TV Africa. Lakini pia unaweza ukakipata kitabu hichi kwa kufuatilia namba ambazo zinakuja katika luninga yako, basi ukituma meseji utaelekezwa wapi unaweza kupata kitabu hiki. Said, karibu sana. Asante. Karibu kwa awamu nyingine katika studio hizi ambapo umepata nafasi ya kuweza kumwelekeza mtazamaji mambo mbalimbali mbali ambayo mimi naweza nikasema yalikuwa ni kiuki cha muda mrefu kwa watazamaji wetu kuweza kupata vitu kama hivi yeah. Ni vitu ambavyo kweli mimi naweza nikasema ni vitu adimu, kwa sababu kumpata shekhe kuja studio kuweza kuchambua vitu kama hivi na kuaga ni tatizo sana, na hasa ukiangalia sisi Waislamu wengi tuna matatizo madogo madogo ambayo hatuyaelewi, yeah. Lakini Saidi, umekubali kuja na kutoa muda wako kuja kutoa dawa au kuja kuweza kuendeleza swala hili la dini hasa pale ambapo watu wanahisi kwamba Uislamu ni uzito, lakini kumbe Uislamu sio uzito, ni wepesi. Basi Sayidi, tukiwa tunaendelea katika changanuzi zetu, tumetoka kuzungumza kuhusiana na swala la tohara katika kipindi kilichopita, na tumeona mshikilati mbalimbali au eh, vikwazo vi mbalimbali ambavyo watu walikuwa wanajaribu kuvi, wasivielewe lakini sasa naamini kabisa mtazamaji wetu amekuwa amesha vielewa no. na sasa tunataka tuelekee katika kipengele kingine ambacho kidogo ni kipya <coughs> na pengine kipengele hiki mtazamaji pia anaweza akastuka aka, kwamba mbona no. Ah, inakuwa hivi, lakini mimi sina, sina, si mzungumzaji, bali mimi nataka tu nimgusie ni, ni, ni, ni kidogo mtazamaji kwamba shekhe anakwenda kueleza sasa eh, eh, kipengele hiki cha kuelekea kibla wakati wa kwenda haja. Hiki ndicho kipengele ambacho shekhe eh, au Sayyid anaelekea sasa kukichanganua vizuri au kukichambua ili wewe mtazamaji uelewe nini kinaendelea katika mada hii. Karibu sana. Naam. A'udhu billahi minash shaitani rajim. Bismillahirrahmanirrahim. Sallallahu ala Muhammadin wa alihi tayyibin tahirin wa ba'd. Ba ikiwa tuko katika kitabu hiki cha sunna, katika fikhi sunna, ikiwa ni uchambuzi ambao tumeufanya kutoka kitabu cha asili cha Said Sabiq cha fikhi sunna. E, maudhui ambayo tutaanza nayo ni haya ambayo umeeleza kwamba ni ile hali ya mtu wakati anapojisaidia, anapofanya haja hizi za kibinadamu kwamba kuelekea kibla na kuzungumza kibla ni ile sehemu ambayo ndiko nyumba Mwenyezi Mungu subhanahu wa ta'ala iliko. Na kufanya hivi si kuelekea wakati tunapofanya ibada ya sala, ambapo ni sharti miongoni mwa sharti ya sala. Sasa mwandishi huyu wa kitabu cha fikhu sunna eh, cha fikhu sunna ameligusia na kulizungumza swala hili. Sa, katika kitabu chetu hiki ni kwamba tumeanza kwa maneno yafuatayo kwamba katika kipengele hiki mwandishi wa kitabu cha fikhi sunna ambaye ni fi Sheikh Said Sabiq hakuona ubaya wowote wa mtu kujisaidia hali ameelekea kibla, pamoja na kueleza hadithi inayokataza kufanya hivyo, ikimaanisha kwamba e, mtazamo wake, madhhabi yake kwamba unaweza kufanya hivyo mm-hmm. lakini ni kwamba ameandika hadithi ambayo inakataza, ndio inakataza. Nikasema zile aya ambazo ameziandika za utangulizi, hmm, tunatakiwa tuende nazo. Ni kweli, kwamba sisi kama Waislamu e, pa kushika ni katika Qurani ya Mwenyezi Mungu subhanahu wataala, na mwenendo wa Bwana Mtume sallallahu alihi wa alihi wasalama. Kwa hivyo maneno yake ni haya, anasema kwamba na mwenye kwenda haja anatakiwa akiheshimu qibla kwa kuto kukielekea na kukipa mgongo, kutokana na hadithi ya Abu Huraira ni kwamba Mtume wa Mwenyezi Mungu sallallahu alayhi wa alihi wasallam amesema, wakati mmoja wenu anapokaa kwa ajili ya kwenda haja, basi asikielekee qibla na wala asikipe mgongo. Hadithi hii ikaipokea Ahmad na Muslim. Haya ni maneno ambayo yako katika kitabu hicho cha Fiqhi Sunna kwa hmm. Hivyo hapa tunaona makatazo ya Mtume sallallahu wow. alihi wa alihi wasalama. Kipindi kilichopita kuna aya tuliisoma ambayo Shekh Said Sabik ikaiandika, fala wa rabbika la yuuminuna hata yuhakimuka hmm. fima shajara bainahum kwa hivyo Mtume hapa anatufunza sisi kama Waislamu kwamba wakati ambapo tunafanya hizi haja zetu tusikielekee kibla wala tusikipe mgongo. Hiyo ndiyo sunna, huo ndio mwenendo ambao Mtume wetu anatufunza. Sasa kwa masikitiko ni kwamba leo tunakuta katika, wacha, katika majumba, katika misikiti na unaweza kwenda hata misikiti wale ambao pia wenyewe wanajinasibisha kwamba ni ansar mm. sunna ni watu wenye kuzinusuru sunna, kufuata sunna za mtume, sunna za mtume mm. na kumwona yoyote ambaye kwamba pengine zile ambazo anahisia kwamba ni sunna, kama akimwona azifati mm. basi humtilia mashaka, shaka mm. lakini hii ya mtume ambayo haina shaka yoyote ni kwamba wengine hui, eh, ukengeuka sunna hii kwa maana mwenendo wa, wa Uislamu aliotufunza Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam. Sasa maelezo katika kitabu hiki ambacho nimeandika yanasema kwamba baada ya mwandishi kuna kile hadithi hii yenye mafunzo bora katika dini yetu, amesema maneno yafuatayo. Naam. kwamba katazo hili ni kuonyesha karaha tu, kwa maana si haramu. Sio haramu. Mtume kasema, anapojisaidia mmoja wenu asikielekee kibla wala si kipe mgongo no. Sasa Sheikh Said Sabiki anasema kwamba hii ni karaha, ni makuruhu, ni makuruhu na si haramu. Hmm. Kutokana na hadithi ya Ibnu Umar ambapo amesema siku moja niliparamia nyumba ya Mtume. Si Kiswahili mustala hey, kuparamia, kuparamia maana yake kupanda, hiyo. Naam, kupanda. Mm, mm. Sasa tena sio kupanda ile katika, hali ya, sio katika eh, hali ya rasmi ya, rasmi mm, ya amani, hapana. Kwa hivyo anasema kwamba niliparamia nyumba ya, ya Hafsa. Naam. Huyu ni Ibnu Omar na Hafsa ni dada yake, mm, ambaye Hafsa alikuwa ni mke wa mtume no. Asema niliparamia nyumba ya mtume nilimwona Mtume ya Hafsa, nilimwona Mtume sallallahu alayhi wa sallama akijisaidia hali ya kuelekea Sham na huku amekipa mgongo kibla. Anasema hadithi hii imepokewa na jamaa. Haya, amo katika kitabu hiki cha fikhi sunna. Sasa mtu akisomeshwa haya akiachukua, anaweza akashikamana na hadithi hii kwamba Mtume kafanya hivi, kwa hivyo ni jambo ambalo amelikataza lakini kalifanya kuonesha kwamba ni makruhu. Sasa kwa kweli ni kuishusha hadhi mm, si, e, ile sharaf <coughs> na shakhsia ya mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam <coughs> mwenyezi mwenyezi Mungu anasema lima takuluna ma la tafalun. Kweli mtume inawezekana hivi, aongee alafu hasfanya? Akataze halafu kile alichokikataza yeye akifanya? Ili ataamuruna nnasa bilbirri watansauna <coughs> anfusakum wa antum tatluna alkitaba. Sasa kwa kweli, hii hadithi ya pili, kama kuna watu huambiwa, kwamba wanapozungumza baadhi ya matendo aliyofanya na masahaba, kuna kili hadithi kama hii, kwa kweli, kwa upande mmoja ni kumwonea Ibnu Umar, ndio kumsingizia kwamba kwa kweli mtu afanye kitendo hichi aende kwenye nyumba ya shemegi yake ambaye ni Mtume, dada yake yumo mule, yani alafu ashuhudie, e, basi hata ndani ya nyumba kwamba kulikuwa hakuna stara mm -hmm. Sasa kwa nini tuambue ni makuruhu, isiwe tukashika hii hadithi ya mwanzo na ukasema hii, kwa mujibu wa shakhsia za hawa masahaba hawezi kufanya hivi mm -hmm. Sasa maelezo katika hichi kitabu nasema hapa kwamba hmm. Na baada ya kunakili riwaya hii ametoa rai nyingine kwa kusema, au inawezekana kukusanya mambo yote mawili, kwa maana uharamu wa kuelekea au kukipa mgongo kibla ni pale mtu anapojisaidia akiwa katika jangwa, kwa maana iko jangwani Amani. Hapo akielekea kibla anasema ni haramu <laughs> na inajuzu wakati anapokuwa ndani ya jengo Yaani kwa nyumbani yani kwa kwa na, na. Na wengi wanashikilia hadithi hii lakini ina maana ukishikilia hadithi hii kwa maana rai hii katika hapa mwandishi amejaribu kutaka kukusanya hadithi hmm. mbili zinazogongana. Hasa hadithi moja inaeleza heshima ya kibla, Mtume kakataza. Hadithi ya pili yani, inaonyesha namna gani huyu Ibn Omar alivyofanya kitendo hiki hmm. ambacho Eh, sio kwa kweli sio kitendo cha kiungwana eh, na inawezekana kabisa kwamba hakufanya. Hakufanya. Kwa sababu huyu ni mtoto wa sahaba mkubwa, ni mtoto wa khalifa. Kabisa naona, alafu ah, sidhani kwa tena nakwenda <laughs> kwenye nyumba ya Mtume. Mtume pia ni shemeji yake, pia ni shemeji yake, lakini tukiachana mbali na ushemeji, sharafu ya Mtume, sharafu ya Mtume hmm. Anaweza kumshuhudia akifanya kitendo hicho, si rahisi. Kwa hivyo, tusijaribu ndugu zangu, kujenga mazingira hmm ambayo atahalalisha vitu ambavyo mtume yeah, amevikataza. Sasa nadhani hapa mwandishe angekwenda katika mtiririko ule ule wa aya zilizozitoa yeah, mwanzo. Nadhani hapa tungepata hukumu moja mm, na tungeona mabadiliko katika misikiti, wacha katika majumba ambayo ya Waislamu wengi hawazingatii masala haya mm, tungeona mabadiliko katika misikiti hata ya hao ambao wanaitwa amba ni wenye kunusuru mm sunna. Kwa hivyo anasema hoja nam. Kwa hivyo maneno yetu ni kwamba, nasema kwamba hoja yake hii ya pili ameitengenezea ame riwaya pia isemayo kwamba kutoka kwa Marwan al Asghari amesema, nilimwona Ibnu Omar akimsimamisha mnyama wake kisha akakojoa hali ya kuelekea kibla. Kwa maana kuna riwaya nyingine pia Ibnu Omar mm -hmm. naye pia kaonekana hii hali tu, kwanza mtu kwenda huyu uko na mnyama leo, lugha zile, hata nakumbuka kuna kipindi hapa mm. e, waziri Mwakiembe alipokuwa waziri wa mawazi wa uchukuzi mm. e, alilikemea jambo hili, ile ile maswala sema la ku hey, kuchimba dawa mtu mm. anakaa anaonekana ah, ah na watu wele, wengine. Kwa hiyo bwana mea kwamba watu wajitahidi katika vituo vile ambavyo vina stara vina heshima wafanye hivyo, na hata hapa mjini no, ilikuwa ukikutwa tu barabarani hivi no, ulikuwa unakamatwa. Sasa leo mm. kwamba sahaba huyo huyu mmoja anasema kwamba kamuona akifanya hivi mm. mm. kionesha ta kwamba alikuwa mtu hangalii huku na kule mm, kwamba kuna nani na kuweza kuingia katika sehemu ambayo kwa mm. e, inastara hivyo, anasema kwamba nilimshuhudia, nilimwona Ibnu Umar aki akisimamisha mnyama wake na akaweza kujisaidia akiwa ameelekea kibla. Nikamwita na kumuuliza, ewe Abdurrahman, je, jambo hilo halikukatazwa? hmm. kwa hivyo akasema kwamba limekatazwa, lakini jambo hili limekatazwa ukiwa unajisaidia na ilhali huko katika jangwa, yaani kama kwamba ukiwa katika jangwa ndio umekielekea kibla na hmm. ukiwa katika jengo hujakielekea kibla hmm. ama ikiwa katika e, ikiwa kati yako na kibla kuna kitu kinachokuzuia usikione kibla basi hakuna ubaya. Wote imepokewa na Abu Daud na Khuzaima na Hakim na sanadi yake inasema ni nzuri. Tukumbuke kwamba mtume hadithi aliyopokea Abu Hureira, mtume amesema, wakati mmoja wenu akijisaidia sikipe mgongo wala si kielekee kibla. kibla. Sasa <coughs> Shekhe, baada ya maelezo hayo naam, mimi nimepata vitu kadhaa hapo ambavyo nitahitaji kidogo maelekezo, naam. Ama jambo la kwanza kwanza, nataka nijue kwamba kitu ambacho tayari mtume au mwenyezi Mungu amekikataza, sisi tunakuwa hatuna hiari, lazima tukiache. Mtume tumeona katika hadithi yake kwamba ameka ambayo imepokelewa na abu horeira kwamba Alimsikia Mtume akisema kwamba mtu anavyojisaidia, no. basi asielekee kibla au asikipe mgongo kibla no. Lakini tukakuta kwamba ikatokea tena utaalamu ikatenguliwa hadithi hiyo, kaonekana kwamba hapana, kufanya hivyo ni makuruhu no. tu na no. Ikatetewa pia kwamba ukiwa jangwani ukifanya hivi no. Sasa muktadha ambao nilikuwa nataka tu ni uelewe zaidi ni kwamba je, kile kitu ambacho Mtume amekikataza ikatokea mimi au saidi hapo ukawa umekifanya hapo. Sasa hukumu yako wewe kwanza itakuwaje? Naam, hukumu zaidi, kwa maana kwa dhahiri tunavyofahamu mm, kwamba umehalif, umefanya kosa, na Naam, umefanya kosa mm, ukufanya vile ambavyo ilivyoelekezwa na Naam, mjuzi zaidi mm. Kwa hivyo kuna sheria, kuna kanuni ambazo tumewekewa na Mwenyezi Mungu na mtume wake Kwevo. Kwa hivyo kwamba atalipa nini kitu gani, Allah aalam, Allah, Allah, lakini kwanza si dhahiri nachukulia kwamba hili ni kosa, yeah, yeah, yeah. Huku umehalifu huku kutenda sunna kwa maana hmm. mwenendo unaokubalika hmm. ama baada ya kulifahamu hilo hmm. Sasa wasiwasi wangu mwingine uko katika hawa watu ambao wametoa hiyo hadithi ya kwamba ukiwa jangwani huko ndio umekatazwa kuelekea kibla. Wakati huo sisi tunafahamu kabisa kwamba ukiwa jangwani saa nyingine hata kujua kibla iko wapi, na nakuwa ni shida kama ni mgeni labda eneo hilo. No, no. Hata katika kuswali una, inapendekeza uswali pande nne hizo, lakini ukiwa nyumbani wamesema kwamba, e, inaswihi. Sasa wakati kama labda tuseme choo zetu za, za, za nyumbani hizi no. Mahali ambapo unachimba choo unachimba mahali ambapo hapana yani, ni unachimba ardhi no. Lakini wakati unatega sasa mlango no. No ni wewe ndio labda unatega mwenyewe au ni fundi no. Naona nadhani kipindi hiki sasa ndicho ambacho no. wewe unatakiwa utoe maelekezo no. Kwamba bwana, kibla ni hivi, sasa unatakiwa ili tundu ulitobolee kwa hivi no. au ujengee kwa hivi no. ili hata mtu yoyote akija, no. Sidhani kama mtu akija kama akikuta mawe umepanga hivi no. Yeye atakuja kukaa hivi no. Ni yes. si rahisi. Ni kwamba ataelekea vile vile ambavyo mawe yame yamekwenda no. no. sasa wasiwasi wangu ni kwamba iwaje sasa jangwani, hii hali iwe ni ni haitakiwi ni, na nyumbani inatakiwa, wakati hapa nyumbani pia sio kwamba choo umekikuta hiki, choo umekiandaa wewe. Ni kwamba jangwa lilikuwa jangwa, pale palikuwa hapana chochote, wewe ndo umepandaa kwa hivyo kama huku jangwani itakuwa aiswihi, ina maana hmm. hata na hapa hapaswihi, kwa sababu hapa hmm. pia umepandaa wewe hmm. palikuwa hapana nini hmm. hapana hmm. chochote hmm. wewe ndio umekuja kupaset naam. hmm. sasa hmm. sijui kama patahitaji maelekezo tena hapo hmm. au <laughs> naam <laughs> hmm. maelekezo kwa kweli, tumeona maneno ya mtume, naam, na tumeona hadithi hizi nyingine ni kwamba e, mtume hawezi akaamrisha watu jambo halafu mm. yeye asilifanye. Na hapa ilikuwa ni kuulizwa kwamba ya Rasulullah ametuambia mm. hivi, lakini tumekuona ukifanya hivi. Lau kungekuwa na lugha kama hii halafu akaeleza mwenyewe mtume kwa hadithi ya, ingekuwa ni sawa mm. Lakini katika mazingira kama haya kusema mtu ameparamia nyumba ya mtume, ambao nyumba yake e, Qurani tukufu imeeleza sisi, vipi ambao tukitaka kwenda kwa nyumba ya mtume sallallahu alaihi wa sallam, heshima ile no. ya nyumba ya mtume. Mtume kule kwenda tu katika nyumba yake, kwanza kumuita. Katika sura Hujurati Mwenyezi Mungu anasema inna al ladhina unadunaka min warai alhujurati aktharuhum la yaqiluna mm, wale ambao anakuta nyuma ya chumba, mtu uko nje, anaanza ya Muhammad, Muhammad. takiwa mtu ende mlangoni. Sasa no. vipi kweli, sahaba imewezekana kwamba ameweze kuparamia <laughs> na lugha kama hii, kama atazungumza wengine, wataonekana kwamba wanatukana, wanamtukana kweli. Lakini sasa sisi wenyewe na sisi wenyewe tunazungumza na lau na e, katika zile tuhuma ambazo, au vibonzo hivi ambavyo sengine vinachorwa au baadhi ya filamu zinazofanywa dhidi ya Uislamu mm, ni kwamba sisi Waislamu tumeweza kutengeneza, naam kwa amekuja tu hivyo yeah, leo akafanya kitu kama hichi hivyo. Wao, wao, vitu kama hivi kwa kweli mm. kuna haja ya vitabu vyetu kuweza kusafishwa na hadithi kama hizi, kwa hivyo no. ni nyumba ambayo Mwenyezi Mungu ametaka iheshimiwe. Mwenyezi Mungu amesema mathalan, ya ayyuhalladhina amanu la tadkhulu buyutan nabii mm. illa anyudhana lakum, siingie mpaka no. ruksa, nyumba ya mtume sasa, sasa mtu Mbake... mimi siamini kwamba kweli hata mimi wameweza Sabu... kufanya kama wale watu wa majangwani walichokifanya, kumwita mtume tu nyuma ya chumba hmm, kudirishana na anamwita mtume sasa vipi mtu ambaye amezaliwa eh, katika Uislamu hmm, alafu aweze kufanya katika vitu afanya vitu kama hivi hmm kwa hivyo ni nyumba ambayo inahitaji sharafu na Waislamu waliweza kuitukuza nyumba hiyo ya mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam. Labda shekhe, kwa mfano tunasema kwamba ukali kama huu wa maneno kama haya mtu anayaandika, bahati mbaya. Sasa sisi tunawambia tuna, tuna, tuna watu wakisome kitabu na kweli mtu anakipata. Yeah. Unajua mtu hata angekuwa ni adui mkubwa wa Uislamu. Yeah. Hizi ndio pointi ambazo huwa no. Wanazitumia sana no. Kwamba ah amuoni hapa ah amuoni hapa no. Nyi wenye mmeandika sasa no. Kama ulivyosema umakini lazima uwepo hasa katika ukiona mm. Hadithi hii kwa kweli ina walakini, hamna haja hata kujadili, unaweza iacha tu no. E, kwa sababu kama tulivyo pia Shekhe umeelekeza namna no. ya kujua hadithi nzuri na hadithi mbaya na. No. E, hadithi ikiwa na walakini kwamba unaiacha hapa, tayari Qurani ishatuelekeza kwamba hii hadithi si sahihi kwamba mtume afanye vitu kama hivi hmm, atamuruna nnasa bilbiri watansauna anfusakum wa antum tatuluna alkitaba fala taakiluna. Hmm, kwa hivyo ikiwa kipimo chetu kweli ni Qurani hmm, ndio tunapima mambo, tunapima hadithi, tusingekuwa na hadithi kama hizi ambazo zinatoa fursa ya kukivunjia heshima kibla, kuivunjia heshima nyumba ya Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Taala na pia shekhe, tunafahamu kabisa katika historia kwamba maswahaba walikuwa mahodari sana wa kumuuliza mtume katika kila jambo Taba. wakiona jambo hawalielewi hapo no. hapo wanauliza, wanauliza. No. Sasa iwaje katika kipindi chote cha mtume ili likawa limefumbiwa macho no. kaliongea alafu kalifanya no. na bahati mbaya kalifanya no. swahaba kaona no. kwa mujibu wa madai hayo no. kwamba sahaba kaona akakaa tu kimya kwa maana najua kwamba huyu sahaba alikuwa na babake, babake pia alikuwa ni khalifu, naam, tayari pale pale angemwambia ah, mtume alisema hivi lakini mimi mm, kwa bahati mbaya mm, nimefanya hivi, nimefanya hivi mm, nimemwona akifanya hivi, hebu tumuulize mbona mm, akasema hivi afu huku yeye anafanya hivi mm, ni kitu ambacho sasa hakina ushahidi, hakuna ushahidi wowote kwamba mtume aliulizwa na, alijibu hivi na. Sasa vitu kama hivi mm, na tuna ndio hata yeah, huyu aliyemwona huyu Abdurrahman ibn Omar alifanya yeah, vile mm ni kwamba alikwenda kumuuliza hey. Alimuona jangwani anajisaidia, alimelekea kibla. Alimuuliza kwa sababu aliona kwamba anafanya <coughs> kitu ambacho hakimo katika mafunzo ya <coughs> na, mtume na, hey. hmm. Mbona mbona na. Alafu sasa mtume asiulizwe asiulizwe kwa kitu ambacho <coughs> kakikataza. Kwa hivyo nakuwa kwa kweli sunna hapa haiku Kutendewa haki. Kwa hivyo mwenendo na suna sahihi ni hii ambayo mtume aliyozungumza, mtume aliyokataza kwamba mmoja wenu asifanye hivyo, na tunatoa wito kwamba tujaribu kurekebisha hii mielekeo hey, ya sehemu hizi za kwenda haja mm -hmm. tusikipe mgongo na wala tusikielekee kibla hapo, mm -hmm. itakuwa tumetekeleza suna sahihi mm -hmm. ya mtume sallallahu alaihi wa alihi. Hmm. Mimi naamini shekhe, hata katika masajidi zetu au misikiti yetu ambapo tumeambiwa hata kwa kwa ikiwa ndani hakuna tatizo no. Sijawahi kuona tuseme labda msikiti yani msikiti labda kibla ni hii alafu choo zikawa huko mbele kwa mm. eh, nini no. Sasa tusiweke mbele, si ndani no. hapo no, lakini hauwezi ukakuta yani no. kibla inaachwa iwe no. wazi no. kule mbele sasa tukitumia hadithi hii ina maana hmm. hmm. Kuna uwezekano wa hata ukiweka mbele He, hai, hai haina so, tatizo nah. Au hata kama umeweka nyuma hmm. lakini mkao hmm. utakuwa unamwelekea imamu nah. Haina tatizo, kitu ambacho hakiwezekani. Alafu hii rai kwamba ukiwa jangwani hmm. Ndio unakatazwa ukiwa ndani, kama kwamba ukielekea kibla na hmm. Nasie tunaswali kwenye misikiti, kuna majumba, tuko ndani ya nyumba, je, hatuelekei kibla hmm. Hivyo vivyo tutakavyokuwa popote utaka pokuwa utakapoelekea ndipo ambapo utahukumiwa kwamba umeelekea no. wapi. Kwa hivyo suna sahihi ni kutokuelekea kibla, kibla, kutokipa mgongo mm. Tutakuwa tumekiheshimu kibla cha Mwenyezi Mungu, tumeheshimu nyumba ya no. Allah subhanahu wa taala. Tutakuwa tumetekeleza suna ya Mtume sallallahu no. alayhi wa, alayhi wa sallama. Tumekatazika na makatazo yake wama atakumu rasul fakhudhuhu wamanahakum anhu Fanta. fantahu hmm. Kwa hivyo hapa ametukataza ndugu zangu, ni dugu kwamba tukatazike, na eh, hili katazo alitukataza Bwana Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam. Shekhe, mimi naona hapo kama hapa amepinduliwa. Naam. Hmm. kupinduliwa kwake ni kwamba mimi nilidhani ni wangesema ama yule aliyoko jangwani kwake hakuna tatizo. Hmm. Hmm. Naona? Naam. Hmm kwa sababu katika hali ya kutojua mtu huwezi kujua kwamba hapa kibla ni ipi, na anaamini hata Mwenyezi Mungu subhana wataala anaweza kutumia hekima zake kukuangalia wewe katika kosa hilo, lakini nyumbani ambako ndo tunaambiwa huko, sasa ndo kawaida, wakati kama nilivyotangulia kusema kwamba huku ndo una plani wewe, yani nyumbani unajua kabisa kwamba msikiti uko wapi na, na kibla iko wapi wewe kwa maksudi ukawa mm, unaelekeza kule, naona mfumo wako ule wa ndani unaelekeza kule, alafu ndo iwe sawa tu mm, kule ambako mtu anakuwa ni jahilo, hajui, hajui kule ndo ahukumiwe. Hasa hapa hata kwa mwenye akili ya kawaida naam tabani. Anesa, kusikitisha zaidi kwamba msikitini kwenye kibla kinaelekezwa ni huku eh, lakini huko kwenye kibla tunakuelekea kusali na mm, huko huko, huko ndiko ambako anaelekea kuji Mfumo uko hivyo hivyo hivyo bila kuangalia ile heshima ya kibla. Kwa hivyo sunna sahihi ni ambayo Mtume alio ikataza, naam na, aliyoikataza Inshallah. Ah. Uh, na. Shekhe, unataka kuendelea kipengele gani? Naona hiki kidogo na kimeweza sasa kufahamika naam hmm, kipengele chengine ambacho e, shekh Said Sabik akizungumza hmm, na ambacho pia tumeona kwamba sunna haiku haikufuatwa ipasavyo naam, hmm. ni kipengele alichokieleza kuhusiana na kujisaidia wima, mtu... Shekhe, ilo ilo muhimu sana sababu. Naam, <laughs> tunashuhudia hmm. watu wengi wengine wakiwa ni waislamu kabisa, Mikueli, madereva hmm. au pindi tunaposafiri kuta, hii inaitwa kuchimba dawa hmm. tunawakuta hali kama hii, na leo kwa bahati mbaya <clears throat> pia kumetengenezwa tayari eh, mfumo kwamba ukiingia chooni usimame, usimame. <laughs> sasa ndio <laughs> tulio kama tulivyosoma aya mafaratna filkitabi kitabi min shay kwamba katika kitabu katika Uislamu Mwenyezi Mungu anasema hatukuacha kitu, kila kitu Mwenyezi Mungu, Uislamu umetuelekeza vipi vya kufanya. Sasa tunakwenda hapa nasema kwamba E, eh, ambayo nimezungumza hapa kwamba kwa mara nyingine mwandishi kwa maana Sheikh Said Sabik amefanya kila aliloweza ili kuisimamisha dalili ya kuhalalisha kujisaidia wima, aliyetolewa muhanga kwa maana hapa katika kitendo hiki kwa mara nyingine pia ni Bwana Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam. Kwa hivyo mwandishi anasema, kwa maana katika mfumo wa kitabu hiki nimechukua eh, maneno yake nikatafsiri, alafu katoa uchambuzi wetu. Mm. Kwa hivyo maneno yake ni kama yafuatavyo. Anasema kwamba na yule ambaye anajisaidia mwenye anazungumza. Mm. Na yule anayejisaidia asikojoe hali ya kusimama. Hivi anaeleza maandishi. Kwani kufanya hivyo unaondosha utulivu na tabia nzuri. Bila shaka mm. Mtu akionekana katika anaonekana kiasi fulani mm. ule muro wake anajishusha muru wake, una, una muru wake <coughs> na heshima yake mm. Na mwandishi anasema hivyo hivyo mm. Na huenda akarukiwa na zile hey, cheche hey. Sasa nazungumza mwandishi mm. Lakini ikiwa mtu ataepukana nazo mm. angalie sasa mm -hmm. zile cheche mm. itajuzu ukojewa wima Sasa anasema anatoa ushahidi. Sasa anasema mm. bibi Aisha amesema, angalia maneno ya bibi Aisha Aisha mm. kuna maneno ya mwandishi aliosema kwamba e, kama utaepukana na cheche unaweza. Sasa msikilizeni mm. bibi Aisha Aisha mm. anasema kwamba atakaye wasimulia ya kwamba Mtume wa Mwenyezi Mungu salalahu alaihi wa alihi wasalama amekojewa wima mm basi msimwamini haya maneno ya biashara. Naam hmm. Alikuwa hakojoi isipokuwa katika hali ya kuchuchumaa hmm. Mtume. Sasa sijui tufuate suna nani? Sasa hapa <laughs> ha. Mtihani ha. Hmm. Imepokewa na wapokezi watano hmm. Hadithi hii naam, Artirmidhi amesema riwaya hii ni nzuri mm. zaidi na sahihi zaidi katika mlango huu mm -hmm. ha maneno ya Bibi ya Aisha no. lakini tumemwona Said sabi kanasema, kama kama tutaepukana na cheche tunaruhusiwa kusimama naam no. anasema na maneno ya Aisha ame, amesimamia yale aliyokuwa aki, no. akiyajua yeye sasa. Hapa kuna, kuna tatizo hapo anasema sasa mwandishi, hmm. sasa aha, kwamba haya aliyozungumza anajaribu kukosoa kauli ya bibi Aisha sasa. Aha kwa hey. Maana yeye sikakata anasema ambaye ame-atasema hivyo hey. Msimwamini, msimwamini. Sasa mwandishi anasema anajibu kwamba haya aliyozungumza ni yale alikuwa akiyajua yeye kwa Mtume, kwa sababu Mtume alikuwa pia akitoka akienda ah. kwenye safari ah. Na bibi Aisha alikuwa hayumo kwa... Sasa huko kuna watu walimwona akihalifu haya. Kwa hivyo, hapo anajaribu kupinga kauli ya bibi Aisha naam, kwamba bibi Aisha katika maisha yake yote akiwa na mtume alimwona akichuchumaa, lakini sio kwamba alikuwa anatembea naye kutwa mzima na, akiwa mtume nje na, watu alimwona akifanya hivyo naam. Hichi kitabu ni mashuhuri, shekhe. Fiqhus Sunnah ziko juzuu tatu, kinafundishwa katika misikiti mbalimbali mbali kwa hivyo anasema kwamba maneno ya Aisha amesimamia yale aliyokuwa akiyajua yeye, kwa hivyo hayapingani na yale aliyopokea, yaliyopokewa kutoka kwa Hudhaifa radhiallahu mm -hmm. anhu, ya kwamba mtume alifika katika jalala mm -hmm. la watu fulani mm -hmm. na akajisaidia hali ya kuwa amesimama, kisha akasema aletewe maji nikampelekea mm -mm, na akastanji, na akapangusa hofu zake. Anasema imepokewa na jamaa mm. Sasa kwa kweli, nasikitisha inauma kweli. <laughs> na haya ndio ambayo watu vijana wanasomeshwa na wanayakamata, na pengine weza kumkuta huko katika hali kama hii, akakwambia inafaa ndiyo. Hapa kuna maji hapa kuna majani <laughs> cheche hazinirukii <laughs> tengeekam e, mm. hmm. Wakati huo katika moja katika vipengele vya huyu mwandishi amesema kwamba kusimama ni kushusha hadhi, kujishusha hadhi yako, akiwa anatoa pia ile masuala ya cheche, lakini alitanguliza kabla ya Cheche no. Alitanguliza kwamba kufanya hivyo no. ni kushusha nini ha ha hadhi na thamani no. yako no. Sasa ni binadamu gani ambaye ana hadhi na thamani zaidi kuliko mtume no? hakuna, hakuna. No. Sasa ina maana mtume halikuwa haijui thamani yake yeye mwenyewe no. kwamba mimi nina thamani gani kwa ulimwengu au kwa Mwenyezi Mungu no? kitu ambacho hakiwezekani. Haiwezekani. Halafu leo ni shehe gani shekhe tu kidogo mm. ambaye ameonekana na wafuasi wake na, na, na mfano tu wa mdogo eh, mm. shekhe gani imamu tu wa msikiti msikiti mm. hii misikiti midogo kabisa ameweza kuonekana na wanafunzi wake mm. akifanya kitendo hiki, hata hii ya kuchuchuma, mtu anatafuta sehemu anajistiri sitara, na, eh, yes. yes. mm. na ni katika eh, mafunzo ambayo tunahimizwa kwamba mtu awe katika stara mm. na hata tumeitwa baitul khalla. Kwa maana ni nyumba ya upweke unabakia huko, hmm, peke yako. Peke yako sasa, kwa kweli tunaambiwa kwamba na kitabu kinaitwa Fiqh Sunna, kwa maana kinaonesha mafunzo hukumu ambayo ndio zinazostahili kufuatwa. Kweli kama ambavyo shekhe tumesema kwamba tatizo hili la kutumia mifumo yn, yani tunausoma tuna Uislamu lakini katika mfumo wa zamani Uislamu tunasema ni dini ambayo in, ina ina yaani inaendelea. Sisi hatutokuwepo watakuja wengine, watakuja wengine, pengine mambo ambayo tunayasoma sasa hivi yanafanyika sasa hivi mm -hmm, miaka hamsini sitini ijayo no, hayatakuwa tena kama haya. Sasa iwaje tena tutumie sheria za miaka labda mia sita iliyopita, bado nataka iendelee kufanya kazi leo kitu ambacho hakiwezekani kwa hali ya kawaida tu, kitu ambacho hakiwezekana, masuala ya sheria. Kwa maana mm, jambo ambalo limethibiti tunasema, <laughs> mm, eh, kwamba halalu Muhammad halalu ila yaumil qiyama waharamu huwa haramu ila yaumil qiyama, kwa maana kuwa kuna sheria, kuna taratibu mm, itabakia pale, kama kawaida paka mpaka mwisho mm, hiyo haina tatizo. Lakini tatizo kwamba je, hii ambayo tunaambiwa ni sheria, hii ni hukumu, je, mm, walioitolea fatwa wakaweza kuitengeneza na kuhalalisha au kuharamisha? Naam. wamepita katika misingi sahihi i tuna tuna hoja. Kwa hivyo pia hizi ni riwaya ambazo tukizipeleka katika Qur'an tunaona kwamba haziendani. Mwenyezi Mungu atombe, lakad kana lakum fi rasulillahi uswatun usawatum hasana, hasana, wa innaka la ala khuluqin azim Hasa mwenye huluki na adhimu anaweza kufanya <laughs> hivi? Haiwezekani. ikiwa kama kufanya hivyo ni kujishusha thamani hey. na huyu ndio mwenye tabia njema kupita, na anafundisha watu ma, alafu iye mwenye akhalifu alafu amba kwamba ndio katika ufikri Sunna Imam Nawawi na anasema kwamba e, Imam Nawawi, Nawawi amesema kuzikubali riwaya zote kama Said Sabiki alivyomnukuu, anasema kwamba Imam Nawawi anasema hmm. kukojoa hali ya kuchuchumaa na kuni, kuna nipendeze, kuna nipendezesha zaidi na kukojoa kwa kusimama ni mubaha, kwa maana kuna riwaya mbili inayokataza hmm. ambayo anazungumza bibi Aisha na, na hii inayojuzisha kwamba Hudhaifa anazungumza naye. Hudhaifa alisema riwaya imepokewa na watano hmm. hii isipokuwa eh, sahihi isipokuwa Bukhari, lakini mm. katika Muslim imo riwaya aina hii. Kwa hivyo kama kwamba riwaya zote ni sahihi no, zote mbili mm. kwa hivyo hii ndio hali ambayo tunaikuta katika kitabu hicho e, cha fikihi sunna, na tumeeleza kwamba sunna sahihi ni haya maneno ya, e, ya bibi, bibi Aisha aliyozungumza mm. kuhusiana na mwenendo mm. alihi wa Bwana Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallama, katika makatazo yake hayo, katika kwamba hajawahi kumwona Mtume na Mtume alikuwa hafanyi hivyo, na Qurani inatueleza kwamba yeye ndio kigezo chetu chema. Kwa hivyo e, Mtume sallallahu hata e, Sahib Barzanji hapa nimeandika yeah, kwamba anamweleza wakana sallallahu alayhi wa alihi wasallama akmala nnasi khalqan wa khuluqan. Mlango huu Eh, nadhani kabla wa mwisho mlango mm. mm. wa pili kabla ule wa mwisho. Naam. wa kana sallallahu alayhi wa sallam akmala akmal nas khalqan wa khuluqan. Mtume alikuwa ni mkamilifu wa watu mm. kitabia na kimwenene na ki, ki, ki maumbile, naam. Khuluk, naam. Mm. Khalqan wa khuluqan. Khuluqan. maumbile na kitabia ndio akmala an-nas. Sasa akmala an-nas E, mwalimu tene... tu huyo haje kuonekana wanafunzi wake. Naam. Hata mwalimu ambaye pengine tunasema hawa wa shule wa sekula hmm. sidhani wana... kwamba wewe umewahi kumkuta hata mwalimu wako akifanya hivyo sasa siku moja, seuze bwana Mtume sallallahu alayhi wa alihi wa sallama. Kwa hivyo hii sifa ionekane kwamba ni sunna Isifa. kwa vijana hmm. wa Kiislamu, hata kama tuko katika hali ya safari, tujaribu kutafuta kwanza sehemu yes. ya stara Naam ambapo hapa riwazi nasema nilimwona mtume mtu anasema, mtu nampelekea maji na kufuata utaratibu ambao umulmuminina Aisha aliyotueleza hapo, itakuwa sisi tumeweza kuifikia sunna iliyo sahihi kabisa, na hiyo na ndio sunna hasa ambayo tunatakiwa tuifanye na. na. na humu mm. hapa kuna kipengele nimekiona nikumbuka <laughs> sasa hivi kwamba leo Waislamu tunalalamika kwamba tuna ukosefu elimu ya shule mm. Hii ni kwa sababu waz, wazee wetu walikataa au mababu zetu walikataa kuwapeleka watoto wao, ah, na hey, shuleni mm. Utakuta wazazi wetu hawakwenda shule kipindi hicho kipindi hicho mm. Na hata sasa pengine kizazi ambacho kimezaliwa na watuwao pia wamekosa elimu, kwa sababu wale wazazi wao walikuwa hawana mwamko na elimu hizi zinazotoa za shule au za sekula. Ukiuliza wazee, kwa nini mlikuwa mnawazuia au mlikuwa mnawazuia kwenda shule mm. wanasema kwamba kipindi hicho wakoloni wazungu wale walikuwa eh, kwa sababu hawafundishi watu dini kule ndio mm. Kwa hivyo wanasema kule wanafundishwa kujisaidia usimama. Kwa hivyo <laughs> wasema mimi simpeleki mtoto wangu chee kule akifu. akienda kwa eh, atafundishwa atafundishwa kujisaidia usimama yani, hatofundishwa ustarabu, ustarabu. kwa hivyo kwa hivyo. Ikawa pia ni kikwazo kwamba wakiwaona wale ambao wanakwenda shule mm. Akirudi mtaani anaonekana anasimama mm. Kwa hivyo wale waliokuwa na dini wakazuia watoto wao kwamba kufanya hivyo sio ungwana, sio ungwana kwa kwamba hichi kafundishwa shuleni, naona sasa mm. Wakoloni kwa sababu akiwa akiona walimu wao wazungu wale, wale na kujisaidia mm. wima pengine na mwanafunzi mm. anaweza kufanya haleza hivyo, anaweza kufuata, kwa hivyo akionekana wakazuia. Wakazuia sasa kilikuwa ni kitu kikubwa, sasa hao mababu zetu tu au mababu zetu walifanya hivyo, naam kwa kuhofia hilo kwa mfano ni, ni manake, hapo walichokuwa wanaangalia ni tabia njema. Kwa hivyo hata leo hii barabarani tu, kweli Sheikh, unaweza ukatoka hapa ukaenda ukaenda hata wapi, unaweza ukakuta mtu na ukimwona mtu ana namna hiyo sisi na. Watu muhesabu kwamba ni muungwana na toba, hata muhesabu kwamba ni muungwana. Sasa iwaje kwa sisi tu binadamu wa kawaida tukaona kwamba ni swala ambalo si sahihi. Naam. Alafu tena leo ulije lijadiliwe na. na litetewe hoja. Naam. Na, hiyo haiwezi kuwa sahihi na nadhani na, na kama ulivyosema Saidi kwamba hata uh, hata hawa wasomi wetu wa sasa hivi wanafundishwa kwenye mashule wanafundishwa mm. viuoni wao pia wana wana uwezo wa kuangalia hilo swala kwa namna moja au nyingine, naona mm. hata yani, anaweza kuwa akafundishwa lakini yeye akasema hivi mm. ni kweli nifanye hivi kweli, no. unaweza ukakuta kweli kafundishwa kwamba ni sunna hiyo no, lakini akaogopa hata yeye mwenyewe kuifanya ile sunna. Kwa hivyo hmm. mwisho wa siku unaweza ukakuta hata yeye mwalimu anayefundisha yeye anasomesha tu no, lakini je na yeye mwenyewe sunna hiyo anaifuata? Sasa kwa nini tu, tu, tu tukifundishe kitu ambacho kina uwalakini lakini no, pia hakuna anayekifanya no, si bora basi tukizuie no, kisiandikwe tu kabisa hicho, ili kiandikwe hicho ambacho chenye heshima no. Hey. Mm, chenye chenye kujenga, wa, na na, hey. Na sidhani kama evo, mm. na toko, mm. tumekarifu, tumekarifu. Kwa kufanya hivyo kutokana na hadithi hizi tutakuwa tumemharifu <laughs> Mtume kwamba tumekifanya kitu kilichowezekana na, na. mm. basi inshallah Shekhe, nadhani tunataka kuelekea ukingoni na. E, sijui nikupe tu kama sekunde kidogo hivi uh, ujaribu kumsisitizia kama ujumbe wako hapo huyu mtazamaji ambaye kwa namna moja au nyingine analiona swala hili ni la kawaida. Ni kweli shekhe, hili swala la kukojoa wima limekuwa kama vile la kawaida sana, kuta tu, na hasa mimi naweza nikasema kwa upande wa maana yake, tuko na jinsia mbili tofauti no. No, lakini kwa jinsia hasa ya wa kiume, ya kiume. No. wao naona ni swala jepesi sana kuliko hata upande wa pili no. Labda kwa kumalizia shekhe, jaribu ku kumalizia Naam. Mm. E, msisitizo wangu ni kwamba e, wakati ambapo maulamaa wanatoa hukumu mchanganuo wa kuweza kutoa hukumu juu ya jambo fulani, basi ni vyema. Haya tayari yameshafanyika, lakini kuna mengine ambayo inaweza kujitokeza na yakatolewa fatwa na hukumu mbalimbali. Cha msingi, tuna na kipimo ambacho kikubwa ni Qurani ya Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala, kitabu ambacho ni la raiba fi. Isiwe ni hukumu ambayo inakinzana, inapinzana, ina, inakwenda kinyume na Qur'ani, hata kama ni hadithi. Chukulia kwamba hapa mtume kasema, mtume kafanya, lakini angalia Qur'ani inasemaje juu ya jambo hili. Kwa hivyo hadithi zote ambazo zinamshusha hadhi bwana mtume sallallahu alaihi wa sallam isiwe sehemu hiyo ni sehemu ya kutolea hukumu kwamba mtume kafanya, kwa hivyo inajuzu. Na wengine wakisoma hivyo anaweza, wale ambao wanajifanya kwamba wanapenda suna, kwa hivyo hata kama hana tabia hiyo, atasema nitafanya ili nitekeleze, eh, mtume kafanya. <laughs> Wapo watu wanahiyo kwamba wacha siku moja pia nionekane, mm. mtume kaonekana na akasimamia kwenye hoja hiyo, akasimamia hoja nayo akaikuta mm. kwenye kitabu cha Fiki Sunna, kitabu mashuhuri kikubwa, mm. akasimamia katika misingi hiyo. Kwa hivyo ni kushikamana na suna, ambazo mwenendo ambao ni sahihi wa Uislamu ambao unajenga heshima, ni dini ambayo inakubaliana <coughs> na, na maumbile ya mwanadamu inakubaliana na akili ya binadamu, kama ulivyozungumza mm. kila ambayo anaonekana pengine dereva wa taxi mwingine anasimamisha gari anakwenda kujisaidia, mm. kwa kweli eh, huwa anajishushia heshima yake eh, hawa wanaonekana. Na kama alivyozungumza waziri, amelikemea jambo hili mm. kwamba watu wasijaribu kufanya mambo haya mbele za watu, waweze kutafuta sehemu ambazo zina, zina stara mm. kwa sababu mm ni tendo ambalo linahitaji mtu ajifiche zaidi na, na ni, ni siri ya mtu mwenyewe mm. kwamba anafanya nini, hakuna sababu ya watu wote wajue kwamba yeye anafanya nini na. Mtazamaji wa IBN TV Africa, basi mpaka kufikia hapo hatuna la ziada ndani ya studio hizi. Kumbuka tu mtazamaji, uchambuzi wetu unaenda katika kitabu hiki cha Sunna, katika kitabu cha fikhi al-Sunna, ambapo Said Muhammad Alawi ameweza kukichambua vizuri kabisa na wewe mtazamaji unapata nafasi ya kusikiliza na kuona haya yote ambayo Said Alawi anajaribu kuyakamilisha hapa na kutatua matatizo yako mbalimbali. Wa hadha assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.