Tazamaji wa IBN TV Afrika, karibu katika kipindi hiki cha maktaba yetu. Jina langu ni Mujahid Rashidi. Studioni nina mgeni wangu Sayidi Muhammad Alawi, yeye ndiye ambaye anaendesha kipindi hiki au anatuchambulia kipindi hiki katika vitabu mbalimbali. Studioni tuna kitabu hiki ambacho tunaendelea kukichambua kinachokwenda kwa jina la Sunna katika kitabu cha al -fikhi au fikhi al -sunna. Hiki ndio kitabu ambacho Saidi Muhammad Alawi anaendelea kukichambua. Saidi, karibu sana. Asante. Ah, nadhani mtazamaji ah, bado ana dukuduku la kutaka kufahamu vipengele mbalimbali ambavyo tunaendelea kuvichambua katika kitabu hiki cha fikhi al -sunna. Tulikuwa tunazungumzia swala zima la tohara, tukazungumzia swala la katika vipindi vilivyopita, tukazungumzia swala la kukojoa wima, lakini pia tulizungumzia swala zima la kuangalia kama mbegu, uh, maji ya kiume ni najis au sio najis au tohara au sio tohara. Tumeangalia vitu kama hivyo na vya msingi, nadhani pia mtazamaji ameweza kuvifahamu. Sasa leo tunakwenda katika kipengele kipya kidogo. Kipengele hiki kitakuwa ni katika nyanja fulani za udhu no? Udhu kabla mtu aja kwenda kusali lazima afanye udhu. Sasa hapo katika kufanya udhu, kuna nadhani kuna kidogo mtafaruku hapo namna ya kufanya hapo no? Sasa tutasimamia katika kipengele kimojawapo miongoni mwa vipengele vya udhu au katika vipengele vya kuosha viungo, tutaangalia namna ya kuosha miguu. Kwa hivyo Sayyid karibu sana ili uweze Ameeleza kwa mujibu wa aya ambayo ni aya sita katika suratul Maida. E, katika kitabu hiki nimejaribu kuandika kuhusiana na swala tu hili la uoshaji au upakwaji wa miguu, kwa sababu ni kitu ambacho kina ikhtilafu kati ya Waislamu, na kwa wale ambao pengine huwa wanako wanapaka miguu kwamba huonekana kwamba pengine kuna sunna wameiacha, kwa maana mwenendo sahihi wameuacha. Kwa hivyo katika kitabu hiki nimeweza kujaribu nimejaribu kuweza kuelezea kwamba ni dalili gani ambazo zinatumika, na kwa sababu Said Sabiq, mfumo ambao anaotumia katika kitabu chake cha Fiqh Sunna ni kuleta dalili mbalimbali mbali, kisha yeye mwenyewe kuamua kwamba hii ndiyo sahihi, lakini kwamba katika masala ya kuosha miguu au kupaka miguu hakuweza kutoa dalili mbalimbali mbali. Kwa maana kama tulivyoona katika mnasala ya pengine kujisaidia wima, ametoa hadithi kwamba wengine nasema najuzu, wengine haijuzu. Kuhusiana na maji ya shahwa, wengine nasema ni tohara, wengine nasema si tohara. Lakini hapa ni kwamba ameegemea tu upande mmoja ule ambao ni mashuhuri kwa e, wafuasi wa madhhabi halisunna kwamba ni kuosha aya sita inaeleza kwamba ya ayuhaladhi katika Suratul Maida, ya ayuhaladhina amanu idha kumtum ilas salati faghsilu wujuhakum wa aidiakum ilal marafiki wamsahu biruusikum wa arjulakum ilal kaabaini aya. Eh, maana ya hii ni kwamba pindi mnaposimama kwa ajili ya kusali, osheni nyuso zenu na mikono yenu mpaka katika vifundo na mpake vichwa vyenu na miguu yenu. E, katika tafsiri ya Shekh Abdallah Saleh Fars alipoifasiri aya hii ameeleza kwamba ni kuosha uso, kuosha mikono, kupaka kichwa, katika miguu ameweka bracket, ni kwamba ni kuosha. Kwa hivyo neno liko katika mabano, hii kimaanisha kwamba ni maneno kutoka kwake yeye ni nukuu yake, yake. Nuku yake. Lakini tukieka kidole na kuziba ile bracket, basi wote tutasoma kwamba mupake vichwa vyenu na miguu yenu, na hivi ndivyo ambavyo aya ya Mwenyezi Mungu inavyoeleza. Sasa ni kwamba eh, mwandishi hakutoa rai nyingine ambazo zinaelezea kuosha kupaka kwa hiyo tuna cha msingi hapa si kuingia katika mjadala au ya, bali tunalotaka kueleza kwamba pia Waislamu wafahamu kwamba Waislamu wenza wa madhhabi ahlilbeiti alaihimussalam wanachokifanya wanakifanya kwa mujibu wa dalili za Qur'ani na hadithi za mtume sallallahu alihi waalihi wasallama. Sasa hapa nina nukuu za mfasiri wa Qur'ani ambaye ni alalama Alalusi huyu ni katika wafasiri wakubwa wa, wa Ahlusunna. Anasema kwamba watu wamekhtalifiana kuhusu kuosha miguu na kupaka, anasema kwamba amesema Imamu Razi Arrazi kutoka kwa Ibnu Abbas ni kwamba kutoka kwa Anas bin Malik kutoka kwa Naam, yani kutoka kwa Ibn Abbas kwa maana mm, kuna riwaya inapekua kutoka kwa Ibn Abbas. Naam, pia kuna riwaya kwa maana mapokezi pia kutoka kwa Anas bin Malik Sala, kutoka kwa Ikrima kutoka kwa Ash, Ash, Ashabi na Abi Jaafar Muhammad bin Ali al-Baqir, mm, huu ni imamu katika maimamu Ahlulbaiti mm, alayhimus salaam hawa kwamba mapokezi yao maneno yao nasema ya kwamba wajibu katika miguu ni kupakwa kwa tuna maneno kutoka kwa Ibnu Abbas, kwa Anas bin Malik, Ikrima haya pamoja na Imam Jafar, e, e, Abi Jafar Muhammad bin Ali Imamu Bakir alaihi ssalam. Aliandika haya ni mfasiri miongoni mwa wafasiri wa Ahli Sunna, e, Alalusi Albaghdadi kaeleza hivyo pia amenukuu maneno ya Hasan Albasari ambayo yani, kwa maana Al Alusi, kuna maneno ya Hasan Albasari, alim mashuhuri, anasema kwamba, pia amepokea kutoka kwa Muhammad bin Al Jarir Atabari ya kwamba mukallafi, yani mtu ambaye sasa ana wajibu wa kutekeleza maamrisho ya Mwenyezi Mungu, anasema kwamba hawa wawili Hasani Lbasari pamoja na Muhammad bin Jarir Atabari, hawa wamesema ya kwamba yule mtu ambaye ni mukallaf ana khiari ama ya kuosha au ya kupaka, ana khiari. Kwa hivyo tukiona wengine kwamba wana, wana umechukulia wana kupaka ionekane hmm, kwamba kuna mashiko hmm, kuna sanadi <clears throat> na isionekane kama wengine wanavyosema kwamba hawa na swali bila ya udhu hey, kwa maana hey, anaonekana kwamba hey, anapaka. Hmm. Kwa hivyo sasa hapa kuna nukuu ya e, Ibnu Taimia ambayo o, nitaisoma sasa baada ya maelezo hayo yaliyopita ya Al Alusi. Hmm. Ibnu Taimia yeye huwatia makosani wale ambao e, miguu yao mm. Kwa hivyo katika kitabu hichi nimeandika haya, lakini Ibnu Taimia anawaona wale wanaopaka wakiwemo hao masahaba na matabiina, kwa sababu tumeona Ibnu Abbas Sahil. Anas bin Malik na matabiki na Ikrima mm. kwamba alio kwamba aliowataja Al Alusi kuwa ni wazushi na wenye kuhalifu Sunna pamoja na Qurani. Kwa hivyo haya ni maneno ya Ibnu Taimia tu, tunayaona yako katika dakai kutafsiri. Kwa hivyo anaeleza kwamba hawa ni wazushi mm. na ni watu ambao na khalifu Qurani na ili hali Qurani imeweka wazi no. na kuna masahaba na tabiina ambao eh, wanaona kwamba wajibu ni kupaka, na wengine wamesema wamesema kwamba kuna khiari, mtu ana maamuzi mm. kama apake au aoshe sasa naam. Shekhe, uh, hapo kidogo pana mkanganyiko kweli naam. Kutokana na tuna dhana hapo kama tatu sasa, tumezipata naam. naam. Dhana ya kwanza ina ni Qur'ani yenyewe ambayo imeweka wazi kabisa naam. Kwamba mpake naam. Kwa sababu uh, nyinyi wasomi wa Kiarabu mnakuaga na yale matumizi yenu ya wa naam. Kwamba, waa, inaunganisha kitendo cha huku na cha mbele. No. Lete kalamu na kitabu. No. Na maana utaleta kalamu na kitabu. Kula na kunywa, utakula na kunywa. No. Sasa paka mguu na kichwa. Kwa maana sasa utapaka mguu alafu hii na ambayo inataka ufanye kitendo kile kilekile ulichotoka nacho huku. Wewe No. sasa huku unabadilisha unaenda kuosha. Kwa hivyo paka mguu kama angetaka kuosha, sasa paka mguu naosha kichwa. Lakini paka mguu na kichwa, sasa huku napaka, alafu huku naosha. Sasa hii na imekuja kufanya kazi gani hapa? Maana yake inaunganisha vitendo viwili vya ambavyo vinafanywa kitu kimoja. Lakini tukiangalia sana, msingi ni kwamba, labda nataka kidogo ni- nikuulize kuhusiana na Ibn Taymiyyah ambaye yeye ame amesema kwamba hawa ambao masanad waliopokea kwamba wanatakiwa kupaka, kwamba ni wazushi, na yeye akasema kwamba sunna ni kuosha kwa mujibu wa Qurani na sunna. Sasa labda yeye alikuwa ali na aya nyingine ambayo dhidi ya sio isiwe hii, sasa manake hii inaonyesha ni kupaka. Labda alivyosema kwamba ni kuosha, ana aya nyingine au kasimamia kwenye aya hii moja? Naam. Aya ni hii, hii mm. Lakini ndio kama walivyozungumza mwanzo, masala ya lugha. Wale ambao wanakwenda kwamba ni kukosha, bila shaka kuna riwaya Ndiyo. na pia wanatumia aya hii hii mm. kwa ajili ya kusimamia hoja mm. ya, ya kuosha, kwa sababu wanasema ni masala ya kilugha, izifata kisira kisra katika lugha ya Kiarabu ambazo zina nafasi kubwa sana mm. e, tukija katika udhu mwenyezi, katika kupaka kwamba fakhsilu wujuhakum ni kwamba wujuha ni mansub mm. Na ilipokuja wa, uh, wamsahu biruusikum tumeona kwamba ruusi ni majurur na waarjulakum ni mansub mm, kwa hivyo wakasema hii ni mansub ya kwenye kitendo kile cha cha nyuma ambaye Chupaka. amili wake ni kupaka mm. sawa mm. kwa hivyo hoja yao ni hiyo, okay, e ambayo anashikilia kwamba <laughs> ni kupaka sasa, kwa hoja ambayo anasema kwamba la, si kupaka bali ni kuosha mm. Pia wanatumia hoja hiyo hiyo kwamba hapa kule ni mansub mm. Eh, kule ni, ma, ni majurur mm. Sawa na hapa ni mansub mm. Sawa, kwa hivyo imenasibishwa kwa ile asili kwamba asili yake hapa hii wamsahubiru wa, wa, wa usiku mm. Asili yake ni ruusa, ni, ruusa ni, maj, ni mansub kwa sababu ni mafuulun bihi mm. Hii be sawa hii imekuja Eh, pahala ambapo ni zaid lakini asili yake ni ni kunasibishwa sasa mm. Katika lugha ya Kiarabu ikiwa kuna amili mmoja no. ambaye anafanya kazi ya vitendo viwili mm. eh, ana, ana, kwenye majina mawili mm. Sawa eh, ananasibisha majina mawili mm. Jina la kwanza ikiwa lina maj, ni majururu mm. Jina la pili baada ya harfu la atfi no. unaweza ukalirejesha katika asili Kile ya kwake hmm. kwa hivyo ndio maana tunasoma wamsahu biruusikum waarjulakum kwa sababu hii na. ya waul atfi Sahil. sawa eh? We, sasa pia kuna kisomo. Kwa hivyo hapo na khiari mbili, ukairejesha katika asili au ukarejesha hapa nyuma wa, wa arjulikum ikawa majuruna majuru. na katika visomo kuna mmoja katika wasomaji anaitwa Ibnu Kathir hmm. Yeye amesoma waarjulikum wamsahubi ruusikum wa arjulikum ameipa majururi, majururi kwa sababu ya ule ukaribu. Hilo la kwanza, la pili eh, ambao wanasema ni kupaka, wanasema katika lugha ya Kiarabu na hivi ndivyo walivyo warabu wa kwamba kukirejesha, kulirejesha jina ambalo eh, amili wake yuko mbali, hii ni aibu katika lugha kwamba ibara imekwenda ndefu, kuna harfu la atfi halafu ukaja ukasema hapa wa arujulakum ni mansubi kwa kitendo fagsilu, hali ya kuwa kuna maneno mengi, kuna Uya ibara nyingi amepita ukakirejesha kule, inakuwa eh, hii ni aibu katika lugha ya, ya Kiarabu. Kwa hivyo hapa tumeandika tu jambo hili kama kueleza kwamba pia kuna rai kuna mashiko ya wale ambao wana wanaona kwamba eh, ku, mig, kupaka miguu ndio wajibu ambao Mwenyezi Mungu alio, eh, tutaka tufanye hivyo, na kwa maelezo haya itaweza kuleta ule umoja kati ya Waislamu. Mtu asione wa shida na uzito kuwa ni maamuma mbele ya imamu wa ahli, mfuasi wa ahlilbeit ahli alaihim ssalam, na wengine hivi. Alhamdulillah wanafanya Kuwaiti ni mfano mzuri msikiti, hata ulioripuliwa karibuni wa mashia Kuwaiti, ni msikiti ambao wanajumuika kati ya mashia na, na ahlu sunna pamoja. Ukenda Irani siku ya Jumaa tunakuta hata katika picha, katika TV tunakuta wafuasi wengi wa ahlusunna wako wanajumuika katika swala ya jumaa pamoja. Kwa hivyo e, wafahamu tu ndugu watazamaji kwamba masala haya si mambo ambayo yanatakiwa tutenganishe, ni madogo sana mm. na kuona kwamba mtu wengine wanafikra nasha kusikia nasema nyinyi Mashia hamna amna udhu maswali bila, bila ya udhu. Sasa wengine wanatoa hoja kwamba miguu inachafuka sana, sasa kwa hivyo inahitaji kuoshwa. Mimi huambia kwamba je, kichwa kwa kinachafuka? Na wengine wanavaa vilemba wengine wanavaa kofia, lakini unapotia udhu mm. unatakiwa ukipake <laughs> Sasa ingekuwa kwa sababu hakichafuki tungekiacha tunge au mm. um, mtu anaevaa shati pengine mikono mirefu kanzu, mm. mm. mikono ichafuki, mm. sasa je, <laughs> asioshe? Ni utaratibu, <laughs> utaratibu <laughs> Mwenyezi Mungu kaweka. <laughs> Sisi kwetu ni ile wasalimu taslimu, lazima tusalimu amri, kuzungumza hekima, kwa nini hapa tu tutaweza kwenda kombo <clears throat> na mafundisho <clears throat> ya Uislamu, na Qur'an. Na hiyo Sayyidi, mfano huo uliotoa sasa hivi ni kwamba ni sahihi kabisa. Kwa mfano naweza kuwa nimeshaoga maji yangu safi kabisa, bahati mbaya ika, zika labda yale maji ya, ya, ya, ya kiume yakanitoka, sitosema kwamba ah, miishakuwa mbona nimeoga sasa hivi tu, nalazimika tena nikakoge tena, nika tena. Lakini pia kwa nini? Kwani imetoka mwili mzima, si pale tu, sinioshe tu pale basi lakini lazimika kuoga kwa hivyo, ni utaratibu ni utaratibu ni utaratibu uende na, na mm. e, <laughs> utaratibu, mm. e, tu kuswali hapana e, mm. Hmm. Si, si na hata hivyo Saidi, swala hilo la kusema kwamba labda miguu imechafuka ushauriwi pia haushauriwi kwamba upake kwenye mguu ambao ni mchafu no. Unaweza kabla hujafanya shughuli yoyote, unaweza kuisafisha kwanza miguu yako no. Ukaikausha no. Ili mradi unavyokuja kupaka na, kwa hivyo wasihisi kwamba labda kuo, mtu kupaka anapaka kwenye limguu tu likiwa lichafu hivyo hapana, no, no. Kunakuwa na utaratibu wake no. Lakini kama ulivyosema Saidi, kwamba masuala ya udhu au masuala ya udhu ni masuala madogo madogo ambayo yasitutenge sisi no. Sisi ni watu wa moja, tushikamane no. Mimi nikiwa kwenye msikiti wa Ahlus Sunna na sali no, popote pale imamu ni Ahlus Sunna na mimi ni Shia, lakini naswali mbele yake no, no na hivi ndivyo ambavyo tunashirikiana kwa sababu tunachoangalia ni kauli tu moja la ilaha illallah muhammadar rasulullah basi, tukisimamia nguzo hizi mbili nadhani kutakuwa kuna tatizo lolote. E, basi naona hicho kipengele cha kuosha miguu uh, umekieleza ki, ki, kidhati kabisa, nadhani kimeeleweka vizuri no. cha msingi ni kwamba sote sisi tunafanya yani, tusimwone mwenzetu ana, ana, anafanya kosa na huyu anafanya kwa kweli si vizuri naona no. kama ulivyosema kauli za kusema labda shia anasali bila udhu hapana, si nadhani haitakuwa sawa sawasawa no. tushikamane tu sasa. <coughs> Saidi, kuna kipengele kingine labda tukijadili hapo no. kuhusiana na mfumo wa swala no. katika mfumo wa swala tuna viungo vingi kabisa ambavyo vinahusika katika swala ile tunaposwali no. nadhani ni viungo saba Nisipokosea, katika, sajida, ka, e. e, yani, kwa, katika, katika katika mfumo wa viungo vyetu no, no. Kwa hivyo kuna kwa mfano katika sajda tuna sajda tuna mikono hii no, tuna no. Paji la uso tuna nini hivi ni viungo sasa no. Tuangalie kipengele kimoja ambacho ni viungo vya sajdayn yani wakati tunafanya sajda nadhani no. Kuna viungo vinahusika mpaka no. sajda ikamilike. Labda tuanzie kipengele hicho sasa, tukizungumze. Naam, kuhusiana na kipengele hiki ni kwamba pia nimejaribu kuandika na kutoa ufafanuzi. Hii yote ni kuondosha zile eh, ikhtilafu na shaka ambazo zipo kati ya Uislamu na wengine kuonekana wanafanya eh, mambo ambayo yako kinyume na Uislamu. Kwa hivyo kuna mlango huu ambao pia mwandishi wa asili ya kitabu cha Fiqh Sunna ameandika vile, zile adha usajida viungo ambavyo vinahitajika kusujudu wakati mtu anaposali. Sasa eh, ni kwamba Said Sabik eh, ameeleza hiyo hayo na eh, anasema kwamba neno sajida chimboko lake ni sujudi na katika tukiangalia katika neno hili katika kamusi za lugha zote, na hata e, katika mihadhara hii ya waislamu na wakristo e, wanapoelezewa juu ya umuhimu wa wao kusujudu kumsujudia e, Mwenyezi Mungu huambiwa wafungue kule nyuma ya Baibul uangalie maana sajida, hmm. Hii nimeshai kusikia mara nyingi tu. Kwa hivyo pia tukiangalia katika kamusi za lugha ya Kiarabu, neno sajida ni kuweka paji la uso juu ya ardhi. Kwa hivyo, hiyo ndio sajida, na sisi tukisema ardhi tunafahamu ardhi ni kitu gani hasa. Hii ndio maana halisi ya neno la sajida. Tukirudi katika kitabu hichi ambacho sasa tunakielezea, ambao asili ni kitabu cha kama utafiti ambao tumeufanya katika kitabu cha Fikhi Sunna, pia tunamwona mwandishi wa kitabu hicho Sheikh Said Sabik akielezea maana hii kwamba sajida ni kuweka paji la uso juu ya ardhi. Hadithi ya kwanza ambayo ikaiandika iko katika Fiqh Sunna, na mlango huu uko katika juzu ya kwanza wa Fiqh Sunna. Anasema kwamba Mtume sallallahu alayhi wa sallam amesema, nimeamrishwa ni sujudu juu ya viungo saba, juu ya paji la uso aliashiria kwa mkono wake Kwenye pua yake na mikono miwili, magoti mawili na ncha za miguu miwili. Wapokezi wote wamewafikiana juu ya hadithi hii. Hadithi ya pili ambayo pia amenukuu Sheikh Said Sabi katika fiki suna, amesema kwamba nimeamrishwa nisujudu juu ya viungo saba, na wala nisikusanye nywele wala nguo, na wala nisikusanye nywele wala nguo. Hii ikimaanisha pale wakati wa sijida ah, mtu asi ikiwa na nywele ndefu asisujudie juu ya zile nywele, mm-hmm, na ikiwa na nguo. Pengine wale Arabu walikuwa wakivaa vilemba, ilikuwa saa ingine mtu anasujudu kina ah, kinatangulia kina kwenye ardhi, alafu anasujudu sujudu pale. Kwa hivyo yanasema, anasema kwamba ameambiwa asisujudu, kwa hivyo viungo hivyo akataja ni paji la uso, pua, mkono, mikono miwili, magoti mawili, na miguu miwili. Imepokewa na Muslim na Anis, An-Nisa'i. Hadithi ya tatu ambayo anaisimulia mwandishi anasema kwamba kutoka kwa Bi Humeidi Mtume sallallahu alayhi wa sallama alipokuwa na sujudu alikuwa akimakinisha kwa maana kuambatanisha pua yake na paji la uso wake juu ya ardhi. Imepokewa na Abu Daudi na kusahihishwa na at-Tirmidhi kwa hivyo riwaya hizi ambazo mwandishi Said Sabika limeziandika zinatueleza ni namna gani Mtume sallallahu alayhi wa sallam alivyokuwa akisujudu na jambo la kuzingatia katika maudhui haya ni kule kuweka paji la uso juu ya ardhi kama riwaya zinavyoeleza kwa hivyo maudhui haya ambayo nimejaribu kuandika hapa pia kutaka kueleza ile dhana iliyopo kwamba wafuasi wa Ahlul Bait alayhimu ssalamu kusujudu juu ya udongo au kwenye mikeka na vitu vyingine ambavyo vimeainishwa kwa maana, katika sijida kuna vitu, sehemu maalumu ambayo mtu anatakiwa asujudu. Kwa hivyo tutaona kwamba kuna mashiko, kuna dalili za wazi juu ya jambo hili. Kwa hivyo tukiangalia katika ulimwengu Islamu, wa waislamu kwa ujumla kwamba ni wafuasi tu wa madhhabi Ahlul Bayt <coughs> alayhimus salaam ndio ambao wana wanafanya hivyo na wana sujudu juu ya udongo au juu ya vitu ambavyo vinatokana na ardhi, kwa maana sijida iwe kwenye udongo au juu ya vitu ambavyo vinatokana na ardhi hasa. Hebu tumwangalie Ibn Taimia, ye ana msimamo gani au ana maoni gani ya jambo hili? Kwa hivyo Ibn Taimia kuhusiana na jambo hili ni kwamba e, anasema kwamba aliulizwa siku moja kuhusu kuhusiana na mtu ambaye hutandika zulia katika msikiti na kusali juu yake. Je, kitendo chake hicho ni bidaa au si bidaa? So, tunajua Ibn Taymiya <clears throat> mara nyingi ndo maswala yake haya mambo ya bidaa hmm, sio bidaa uhuzushi. Kwa hivyo aliulizwa swala hilo hmm, miongoni mwa maswala aliyoulizwa. Jawabu lake lilikuwa ni kama ifuatavyo: ama sala ya sala juu ya zulia kiasi ambacho mwenye kusali amefanya kwamba ni ada yake, ndiyo tabia yake, hapa ikikusudia kwamba, la, ikiwa ni wakati wa dharura hakuna tatizo. Lakini sasa mtu anasujudu juu ya zulia ikawa hiyo ndio tabia yake ndio ada yake kiasi, e, basi na atambue ya kwamba jambo hilo ni katika sunna za wali, si katika sunna za waliotangulia miongoni mwa muhajirina na ansar katika zama za Mtume sallallahu alaihi wa sallama na wale waliokuja baada yao na wakafuata, wakafu, wakafuata kwa wema. Akasema si katika mwenendo wa hao, bali walikuwa wakisali katika msikiti wa Mtume sallallahu alaihi wa sallama juu ya ardhi, na wala hakuna yeyote aliyekuwa wakisali juu ya zulia maalum kwa ajili ya swala. Haya ni maneno ya Ibnu Taimia katika kitabu chake cha Fatawa za Ibnu Taimia. Hapa kuna kisa kwamba siku moja ni kwamba Abdurahmani bin Mahdi alifika katika msikiti wa Madina, alitandika zulia. Haya ni maneno ambayo pia Ibnu Teme anaeleza kwamba alitandika zulia. Malik aliamrisha aliamrisha kwamba yule Abdurahman bin Mahdi aweke mahabusu. Maliki aliambiwa, huyu ni Abdurahman bin Mahdi, pengine alikuwa ni mtu mzito kwamba kwa nini umweke ndani? Alisema: je, yeah, haelewi ya kwamba kutandika zulia katika msikiti wetu ni bidaa? <laughs> huyu Imam Malik mm, sema kutandika zulia <laughs> ni bidaa. Maana eh, hili paji la uso linatakiwa likae katika ardhi au katika sehemu au kitu ambacho kinatokana na ardhi mm. Na madhhabi albait wameeleza kwamba isiwe ni katika chakula mm, au katika vitu vinavyovaliwa pia katika Sahihi Muslim kuna riwaya ambayo inatoka kwa Abi Saidi Al Khudiri kuhusiana na hadithi ya itikafu ya Mtume sallallahu alaihi wasallam, inasema kwamba tulikaa itikafu pamoja na Mtume sallallahu alaihi wasallam. Basi alitukumbusha hadithi na hadithi hiyo, alisema mwenye kukaa itikafu na arejee katika itikafu yake, kwani mimi nimeona katika usiku huu na nimeona na sujudu juu ya udongo na maji. Na mwisho mwa e, mwishoni mwa hadithi eh, inasema hivi, nimeona kwa maana akimaanisha asubuhi ya mwezi wa 21 vyote vile, athari ya maji na udongo. Hii ni dalili ya wazi ya kwamba alikuwa akisujudu juu ya udongo, na msikiti wake ulikuwa umeezekwa kwa makuti ya mtende. Wakati wa mvua ilipokuwa inanyesha, ilikuwa ikiingia ndani ya msikiti wake. Uh, ulikuwa kwa maana msikiti wake ulikuwa Eh, watu wakisali tu, kwa sababu wale makuti sasa. Pengine hadithi hii mtu anaweza kuuliza kwamba eh, watu wakisujudi ja udongo katika msikiti wa Mtume au katika yale makuti ya mitende, kwa sababu ya zama zile msikiti ulikuwa, eh, hauku ulikuwa unavuja na nini, pengine walikuwa hana mazulia, lakini naonesha kwamba eh, tukisoma katika eh, maisha ya Mtume kwamba kuna siku alitoka na masahaba zake ilikuwa ni wakati wa jua kali ambapo pia hadithi mwenye kitabu hichi inshallah, atakayefuatilia ataweza kuona hizo hadithi kwamba masahaba ametoka pamoja na Mtume, wakafika wakati wa kusali, jua ni kali, watu wakaweka nguo kwa ajili ya kusali. Mtume aka wakataza kufanya vile, na walichokuwa wakifanya na tabia yao masahaba alikuwa akitembea na changarawe au dongo na kuweza kuupoza hmm, na kuweza kuweka kwa ajili ya kusali. Kwa hivyo hata katika mazingira hayo, Mtume alikuwa akiwakataza masahaba zake kusali juu ya nguo, na tumeona riwaya kule kwamba mtu asikusanye nguo wala wow, yeah, nywele. Kwa hivyo eh, hii pia ni angalizo na dokezo kwamba eh, wafuasi wa madhhabi Ahli lbeiti alaihim wassalam, wanapofanya hivyo kwa kuweka pengine kipande cha udongo au e, kipande cha mkeka na, e, na kuto kuruhusu kusali katika zulia katika hali ambayo siya dharura kwa, kwa hivyo kuna dalili kuna mashiko ambayo e, asili, asili yake ni mtume wa sallallahu alaihi wa alihi wasallama na. Sayidi naona <coughs> una... na umeelekeza vizuri sana na nadhani mtazamaji wetu atakuwa hana kipingamizi, ila umenigusa mahali pa msingi sana. Nadhani maswali ambayo nilikuwa nikijaribu wakijaribu kuniuliza pembeni huko no. Kwa wale ambao wananifahamu no. Leo nataka uwapatie majibu yake no. Na pengine walikuwa tu wao wanauliza au wanazungumza hivyo, bado naendelea kurudia kwenye ile aya ya Mwenyezi Mungu inayosema usili, usili, usilisimamie jambo ambalo hauna elimu nalo no. <clears throat> Kwa maana kuna zile kauli Shekhe au Said, wana, wana unaweza tu nimekusikia wewe bila kuzifanyia bahthi na mimi nazisema mbele za watu wengine no. Sasa kuna hii kauli ambayo huwa inasikika sana, na pengine Saidi, katika pitapita yako mitaani umeshawahi kuisikia, wanasemaga kwamba mashia wanasujudia jiwe wanasujudia jiwe. Sasa hapa, mi nataka tu umweke sawa mtazamaji, katika lugha ya Kiswahili, sababu hapa kinachogomba ni lugha ya Kiswahili. Mimi nimejaribu kuweka lugha mbili hapa, ambazo pengine ndio zitakuwa kama mwongozo. Kuna kusujudia na kuna kusujudu juu ya kwa hivyo, hebu mweke sawa Saidi. Naam. Katika... Naam. Hmm. Uhalisia ni kwamba kwanza hakuna ambaye hasujudii hmm. juu ya kwa hivyo, hata eh, ambaye hasujudii udongo anasujudia juu ya kwa hivyo tusiekele itikadi kwamba kile kipande cha udongo ndicho ambacho ndio Mungu tunasujudu kwa ajili ya kile. Kwa hivyo ikiwa husujuduu juu ya ule udongo, ina maana kuna chengine unakisujudia, na hatusemi kwamba mnasujudia zulia, mnasujudia kitu fulani kwa hivyo ni kusujudia juu ya udongo kwa ajili ya Mwenyezi Mungu Subhanahu wa ta'ala. Nitapenda wasomi mm -hmm. na watafiti warejee katika kitabu hichi cha Ahyau Ulumiddin cha Imam Ghazali mm -hmm. juzuu ya kwanza, ukurasa 177. Imam Ghazali ameandika maneno haya kwamba Umar ibn Abdul Aziz na nikimzungumza Umar ibn Abdulaziz ni katika, eh, mahalifa Eh, kiasi ambacho Ahlusunna wanamwingiza katika yale makhulafa rashidun, na tumewahi kumzungumza kwamba ni katika makhulafa au wafalme waadilifu. Pengine naweza kusema ni peke yake huyu ambaye alikuwa ni mwadilifu katika ukole wa bani Umeya. Ni mtu ambaye ameondosha laana eh, dhidi ya Imamu Ali alaihi ssalam. Imamu Ghazali anasema kwamba Umar ibni Abdul Aziz alikuwa hasujudu isipokuwa juu ya udongo, pamoja na ufalme aliokuwa nayo, lakini ameona kwamba ukweli ni kusujudu juu ya udongo. Maneno haya akaandika Imam Ghazali katika kitabu chake cha Ahya Ulumi Din. Kwa hivyo eh, pia huyu anaungana na wafuasi wa Ahlulbeiti ah. Alahimussalam. Kwa hivyo naye si kwamba akisujudia udongo, akisujudu juu ya udongo kwa hivyo ni ile hali ya kuonyesha udhalili mbele ya Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala na kama tulivyosema ndio maana sijida ni kuweka paji la uso juu ya ardhi haya hmm. nimewasikia kina Mazinge katika mihadhara mbalimbali anaambiwa mtufungua Biblia nyuma huko kwenye maneno yale ambayo yanatafsiriwa hii ndio maana za sajida sasa eh, pindi ambapo hatuweki juu ya eh, udongo au katika ardhi, itakuwa ile dhana ya sijida itakuwa kwa namna fulani itakuwa ime eh, haikupatikana. Naam, labda Saidi, watu inawezekana hawafahamu hii dhana ya kusujudu juu ya udongo. Uh, nadhani tunaweza pia kumfahamisha huyu mtazamaji kwamba kwa mfano kama leo mgeni kaingia kwenye msikiti wa wa Shia labda no. Shia Thnashiri ataona kila mmoja anaingia ana, anachukua kiji kidongo ana, anaweka mbele pale. Sasa kile kitendo labda cha kuweka pale mbele ndo mtazamaji au yule ambaye ameingia siku ya kwanza pale atasada, ah, mbona wenzangu siwaelewi, mbona wanaweka kijiwe? Au kijiwe hiki ndo wanakisujudia au vipi no. Labda upia uweze kumfahamisha kwamba kile kijiwe ni kijiwe ni nini hasa kile ule udongo maanake ni udongo ule, lakini umewekwa katika shape fulani, labda aweze kufahamu hivyo. Na pengine hata akiwa polini, je, ni lazima awe na kile akiwa hmm, polini uko anasari, ni lazima awe na kile, pengine uweze kwa hivyo. Um, cha msingi ni kusujudia katika vitu ambavyo vinaruhusika. Naam, sasa ule udongo si lazima, mtu anaweza kuingia hata na udongo wake, ikiwa ni nyumbani, akafinyanga udongo wake popote alipo, akachukua udongo akafanya na akasudia, au karatasi au e, kijipande cha mkeka au ni mkeka. Kwa hivyo si lazima kwamba awe na kitu kile, ikiwa yuko katika, kama ulivyozungumza, uko porini, uko e, shambani kwake, anaweza akaswali moja kwa moja katika ardhi hakuna eh. Kwa hivyo pale tumeweka kwa sababu ya hali hizi za kimaendeleo ya kisasa mm. kwamba eh, umewekwa ile ni sehemu ya ardhi nah. kwa maana ni udongo, ni sehemu ya ardhi. Kwa hivyo, eh, posujudu, kwa hivyo hata una mtu anaposujudu, wengine wanasema kwa nini basi muondoshe mazulia msitandike? Jawabu ni kwamba vyote, utakaposujudu wewe ni sehemu ndogo kabisa ambayo utaweka paji lako la, la uso. Kwa hivyo ile ni sehemu ya ardhi, ni kusujudu katika ardhi ambayo ina lengo la kuonesha udhalili mm, mbele ya Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala, kama vile ambavyo tukikosa maji Na. maji tunaambiwa tutayamam mm, udongo unajipaka kabisa katika mwili mm, wako vumbi mm. eh. kwa hivyo ni kiasi tu ya kutekeleza amri ya Mwenyezi Mwenyezi Mungu Mungu Subhanahu wa Ta'ala, hicho ndicho cha msingi wasallimu taslima. Kwa hivyo eh, sije kwamba kwa nini zama hizi ni sujudu Sayansi teknolojia, mazulia hmm. haya hmm. Muna... sasa unakuta watu kiasi ambacho ujuzi nasafiri kwenye meli hata ile sehemu ambayo kwa kweli, watu wanasujudia kweli, watu ndio wanapita hapo, ni hmm. sehemu ya mlango kabisa hmm. Alafu, ni kwenye chuma i hmm. sehemu kama zile, hata kutandika kutafuta boksi tu anashindwa. Kwa hivyo eh, lazima tuwe na vitu maalum ambavyo tunasujudia kwa ajili ya yake, kwa kwa maana yake ajili ya kwaili jidhalilisha na kujipokesha mbele ya Mwenyezi, Mwenyezi Mungu na zaidi kutekeleza amri ya Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala. Mm. Inshallah. Saidi, kabla hatujamaliza kipindi chetu, naona kinatutupa mkono kidogo, lakini mimi ningeomba tu uh, nichukue kama dakika moja niweze kumkumbusha tena mtazamaji juu ya kitabu chetu ambacho tunakijadili au tunaendelea kukijadili, ambapo ndani ya kitabu hiki mtazamaji, ndani ya kitabu hiki cha Sunna, katika kitabu cha Fiki Alsunna, ndani ya kitabu hiki utapata vitu vingi sana, shaka zako zote, matatizo yako yote, au tunasema zile dukuduku, sio no, shubuhat, shubuhat utaziondoa kwa kutumia kitabu hiki lakini kitabu hiki utakipataje? Mtazamaji, usiangaike kabisa. Ukiangalia chini ya luninga yako, itakuwa inapita namba hapo. Hiyo namba ukiipata, taratibu kabisa, tuma tu message. wala usipige simu, tuma message kwamba kuna kitabu naona kinakionyesha hapo na kihitaji, hicho nitakipata wapi? Utapata maelekezo namna gani unaweza ukakipata kitabu hiki ambacho kitakuongezea pia maalumati yako, elimu yako itaongezeka lakini sio tu kitabu hiki, mtazamaji, tuna vitabu vingi kabisa ambavyo wewe unavihitaji kwa ajili ya maslahi yako wewe, lakini pia maslahi ya Waislamu na umma nyingine ambazo si za Kiislamu. Basi mtazamaji, usiishie tu kuyapata haya mawili matatu unayoyapata hapa, no, studioni, lakini ukipata kitabu hiki basi utapata kuanzia moja mpaka ishirini, yani mwanzo mwisho. Basi mtazamaji, usikose kupata kitabu hiki ambacho unakiona kwa kutumia namba zetu zinazopita katika runinga yako. Saidi, nadhani baada ya kumkumbusha mtazamaji kwamba namna gani atakipata kitabu hiki, nadhani no, ni kushukuru tu kwamba umepoteza muda wako, umekuja ndani ya studio zetu, lakini naamini hiki ambacho unakiendeleza hapa no, inawezekana ukakiona kidogo sana, lakini huko nje no, kinavyotoka basi kinawasaidia watu wengi Una, una, tunasema unawasafisha macho watu wengi. Mtu alikuwa ana dukuduku lake, lakini kumbe sasa anaelewa. Basi haya yote ni katika kazi zenu <laughs> ni katika kazi zenu. Na ukishafahamu mawili, basi usikae nayo, lazima uyatoe, ili mwenzio naye apate angalau moja katika yale mtazamaji wa IBN TV Africa, mpaka kufikia hapo studioni, sina la ziada. Kumbuka tu ulikuwa nami Mujahid Rashid na mgeni wangu Sayidi Muhammad Alawi akitokea pale sehemu za Kibaha, wa hadha, salamu alaikum wa rahmatullahi taala wabarakatu.