Afrika. Karibu katika kipindi hiki cha maktaba yetu studioni. Uko nami Mujahid Rashidi, lakini pia niko na mgeni wangu Sayyid Muhammadi Alawi akitokea pale Kibaha. Mtazamaji, kwa kukumbusha, ni kwamba kitabu ambacho tunakijadili ni kitabu hiki ambacho unakiona mbele yako. Aa, kitabu hiki kinaitwa Sunna katika kitabu cha Fiki al Sunna ambacho kimeandikwa na mgeni wangu huyu ambaye unamuona mbele yenu. Lakini pia kitabu hiki unaweza ukakipata kwa kutumia au kwa kututumia uh, ujumbe mfupi kwa kutumia namba hizo ambazo zina pita hapo chini ya runinga yako. Basi ukituma tu hiyo message, sisi tutaipata, au ujumbe mfupi tutaupata, na tutakuelekeza mtazamaji, wapi unaweza ukapata vitabu hivi, sio wiki tu na vinginevyo, ili uweze kufaidika na endelea kufuatilia katika kipindi hiki cha maktaba yetu. Ni kipindi ambacho kinakupa we uwezo wa kuweza kufahamu mambo mengi sana kutoka kwa walimu mbalimbali, akiwemo Sayyid Muhammad Alawi ambaye unamuona mbele yako. Karibu tuwe pamoja. Said, nafikiri tunaendelea katika uchambuzi wetu wa kitabu chetu hiki cha Fiki al-Sunna. Uh, katika somo lililopita tulikuwa tumejadili kuhusiana na mambo kadhaa, na mambo ambayo tulikuwa tumeyajadili, tuliangalia swala zima la tohara, ambapo pia tulizungumzia vitu vingine vingine ambavyo mtazamaji amekuwa tayari amekwisha vifahamu kwa kina zaidi lakini pia tuliangalia masuala ya viungo vya sajda ambavyo vinahusika na sajda no. tukaangalia pia namna ya kumsalia mtume i vitu ambavyo tumekwisha viangalia na umevidadavua vizuri kabisa no. No. Sasa leo tutaangalia mada nyingine katika kitabu hicho, ambayo pia mtazamaji atakuwa anahitaji kuijua zaidi no. mada hii itakuwa kwanza tusimamie katika swala hili la dhikri na dua baada ya salamu. Maanake ukishamaliza kusali, ukishatoa shahada kuna salamu pale. Ukishamaliza tu salamu kuna naam. Vitu vinafuata pale baada ya salamu naam. Vitu hivyo ni pamoja na dhikri na dua. Sasa tuanze kuangalia kipengele hichi kwanza. Shekh, karibu. Naam, asante. A'udhu billahi minash shaitani rajim, bismillahir rahmanir rahim, sallallahu ala Muhammadin wa ali Muhammad. Katika kitabu chetu hiki tumenukuu E, kichwa cha habari ambacho mwandishi wa asili ya kitabu ambacho tunakichambua cha Fiqhi Sunna Sheikh Said Sabiq kinahusiana na dhikri pamoja na dua baada ya salam. Kwa maana baada ya mtu kumaliza sala kuna masala ya kuleta dhikri na kusoma dua. Tumeeleza kwa sababu kwanza yameeleza, na pia kwamba leo baadhi ya Waislamu, kuna baadhi ya makundi ya Waislamu ambao E, baada tu kumaliza kusali ni kwamba wanaacha e, suna hii ambayo ni muhimu, na wengine kwamba pia kueleza kwamba kuomba dua kwamba ni bidaa, ni uzushi. Kwa hivyo e, kila mmoja tu kama ni kuomba ataomba mwenyewe au e, ataondoka. Sasa mwandishi ameweza kueleza kwamba e, miongoni mwa mambo ambayo ni sunna ni kuweza kuleta dua pamoja na dhikri mbalimbali mbali. Na nimeandika e, maudhui haya hasa ikizingatia kwamba mmoja kati ya mashekhe wakubwa ambao pia alikuwa ni mwalimu e, wakati hua, amefariki lakini alikuwa ni mwalimu wa kitabu hicho cha fiqh sunna akifundisha maarufu e, kule Zanzibar. Kuna siku alikuwa anazungumza kwamba pindi ambapo baadhi ya watu wakimaliza kusali humswalia Mtume. Kwa hivyo alifananisha kitendo kile, watu kukaa kumswalia Mtume kwa pamoja, kama vile mchezo. Kuna mchezo fulani watoto, wa watoto wa majani, unaita majani ya mdimu, saga saga saga. Kwa hivyo alifananisha ile hali ya kumswalia Mtume baada ya kuswali kwamba jambo hili ni katika eh, uzushi, ni bidaa na vitu ambavyo kama mchezo kufananisha mm. na mchezo wa watoto wadogo. Sasa eh, ni kwamba tunatakiwa kwamba eh, baada ya kumaliza kusali kufanya sunna hizi. Sasa kuna kitu ambacho zaidi nimekilenga katika maudhi haya. Kuna miongoni mwa vitu ambavyo eh, vinatakiwa kwa Mwislamu ambao ni katika sunna au katika mwenendo bora, baada ya kumaliza kusali ni ile hali ya kutoa takbir tatu mm, ndio. Na nashukuru kuna baadhi hata hawa ambao e, wanajiita kwamba ni woni mansaru wa suna kwamba wamezungumza kwamba kuna suna nyingine wameweza kuigundua na wengine wanaifanya hii, kiasi nimeiandika kwa sababu wale ambao wanakifanya kitendo hichi, wanaifanya suna hii, huzushiwa mambo mengine ambayo sio, ambayo wanayafanya ni ile hali ya kutoa takbiri baada ya kumaliza salam. Kuna riwaya ambayo kaipokea Muslim katika kitabu chake katika e, ni Sahih Bukhari pia na Sahih Muslim, kwamba Ibnu Abbas anasema kwamba kunna naarifu intihaa as-salati an-nabi sallallahu alayhi wa alihi wasallama bitakbir, kwamba anasema kwamba tulikuwa tukijua sala ya mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallama kwa kutoa takbir. Kwa hivyo ni baada ya kutoa salam, kuna vitu na vitu taakibati salatu, kuleta tasbihi zile na kumtukuza kum, Mwenyezi Mungu, Allahu Akbar, subhanallah, alhamdulillah. Pia kuna jambo hili kabla ya hizo takbiri kwa Ibnu Abbas anasema, tulikuwa tukijua mwisho wa swala ya mtume bitakbir, kwa kutoa takbir. Kwa maana akimaliza kutoa salam anatoa takbir, Allahu Akbar. hmm. Sasa suna hii wafuasi wa madhhabi Ahlilbeiti alayhim salam wanaifanya. E, pindi wanapoifanya wengine husema kwamba la, pale wanasema kwamba khana alaminu kwa maana e, Jibrail amefanya khiana mm, badala ya utume kuwa kwa Ali mm, na ukawa kwa, kwa Muhammad mm. kwa hivyo ndio hufanya vile, lakini tunapenda kueleza kwamba ile ni takbir ambayo sisi sote Waislamu tuna jukumu la kufuata mwenendo wa Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallama no. Na moja ni, ni huo. Kwa hivyo hapa tumeandika kwamba huo ndio aliokuwa mwenendo wa Mtume sallallahu alayhi wa sallam, ambaye alikuwa na tabia ya, kum, ya kumkabir Mwenyezi Mungu subhanahu wa ta'ala kwa kusema Allahu Akbar mara tu baada ya kutoa salamu no. Imamu Nawawi katika kusherehesha hadithi hiyo, kwa maana hii Ibnu Abbasi anasema hakika kunyanyua sauti wakati wa kuleta dhikri mara baada ya watu kumaliza swala ya faradhi ni jambo lilokuwepo wakati wa zama za Mtume. Kwa hivyo kuna watu hawataki wao, kwa maana mm-hmm. baada ya kumaliza kusali nakuta kila mmoja pengine anajisomea peke yake na anaondoka, na wengine anaondoka na ile hali ya waislamu kuomba dua kwa, kwa pamoja wanasema hiyo ni bid'a. Ndio maana hmm. tukaandika hii kitabu sunna katika fiqh sunna, kwa maana tuwafahamu sunna ambazo ni sahihi. Kwa hivyo hii ya kusema kwamba mtume alikuwa kuna naarifu intihaa as-salati, ina maana kwamba sauti ya mtume ilikuwa ikisikikana hasa hmm. Imamu Nawawi anasema kwamba hii inaonesha kwamba kunyanyua sauti kwa ajili ya dhikri baada ya kumaliza sala ya faradhi ni jambo lilokuwepo wakati wa mtume kwa mm hivyo -hmm. Huu ni mwenendo. Hii ni sunna mm -hmm. Eh, baadhi ya maulama wa zamani anasema Imam Nawawi, kwa maana wamesema hivi ni mustahabu, kwa maana ni sunna kunyanyua sauti wakati wa kusoma takbir na dhikri baada ya kumaliza swala ya faradhi mm -hmm. kwa hivyo haya mambo ambayo sasa hivi yanajitokeza katika baadhi ya misikiti au hizi fikra za baadhi ya watu ambao wanang'ania kwamba ni wafuasi wa ma, asalafu asaleh, nadhani salafu saleh ambaye ni mtukufu zaidi na ni bora zaidi ni Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasalama, na huu ndio mwenendo wake, na hata mwandishi alipoandika maneno haya kwa maana baadhi ya maulamaa wa zamani, kwa maana ameandika neno salaf no. ulama usalaf mm. ndio wamesema ni mustahabu kunyanyua sauti wakati wa kusoma takbir na dhikri baada ya kumaliza sala ya faradhi. Kwa hivyo eh, hivi shawishi shawishi ambavyo vinaingizwa katika eh, baadhi ya miskiti na baadhi ya watu ambao eh, wanajaribu kuondosha eh, zile taratibu ambazo ni za Kiislamu zikuwepo na wazee wetu wakawa wanazifanya, kusema kwamba ni bida, bali hmm. e, ukweli ni huu ambao maulamaa hao wamezungumza. no. Sayyid, kuna jambo pia hapa nataka uliweke wazi no. kwa kuwa wao wana wakati ula wa dua, kama ambavyo tumesema kwamba kuna wengine hawapendi ile dua ya pamoja, unakuta swala ikishaisha basi no. mtu anatawanyika, tawanyika lakini no. Uh, kuna hiki Kiswahili ambacho tunakitumia tu cha kawaida sana, wanasema wengi wapi no. Mimi nafahamu au na kwa, kwa, kwa mtizamo wangu naamini kwamba dua ya wengi no. ni bora zaidi kuliko hata ile dua ya mmoja mmoja, endapo tu labda unafanya mwenyewe ibada za za siri mwenyewe unaweza ukafanya hivyo, lakini kama ni msikitini, nadhani kama ni imamu kula anaongoza dua no. basi wewe ukawa unaitikia ile dua, inaweza kuwa ni bora zaidi kuliko ile ambayo wewe ukawa peke yako, kwa sababu uh, kuwa wengi ule uwingi, na ndio maana tuna, tunasisitizwa pia swala hata iwe ya jamaa, sababu ya ule uwingi unaweza ukatulinda hata sisi wenyewe katika ibada zetu no. Sasa hawa labda wanavyo wanavyoona kwamba swala hili labda la kusema takbir wanaona kwamba wanasema ni, ni, ni, ni bidaa labda wao wana, wanasimamia hasa katika katika kipengele kipi ambacho kinaonekana kina kweli labda kufanya hivyo ni bida? Wakati huo kuna tayari tunaona hapo baadhi ya viongozi wa dini no. wanathibitisha kabisa kwamba swala hili lilikuwepo hata wakati wa Mtume sallallahu alaihi wasallam, lilikuwepo wa swala hili, tena hapa katikati watokee watu wavuruge, au watuvuruge sisi Waislamu tukaona kwamba hili ni swala la kigeni na likatengenezwa mazingira ya kwamba litokomezwe kabisa, wao wakiwa na labda wanatumia vipengele vipi hasa kuweza kuondoa vipengele kama hivi mm. E, kwa kweli mm. e, naweza kushindwa kwa kweli kusema wanatumia misingi gani, lakini mm. nadhani e, misingi ambayo pengine ni e, kilichojengeka ni kuto E, kwenda mbali kielimu kuangalia, no. masala yalivyo uhalisia wa mambo ni yes. masala tu pengine ya kubuni mm. au, au ni fikra za watu ambao e, wamejipenyeza katika Uislamu kwa ajili ya kuondosha vuruga zile, yeah. e, zile thakafa taratibu, no. za Kiislamu kidogo kidogo mm. kwa sababu e, mlima vyovyote utakavyouona na ukubwa wake ni kwamba ume fanyika kwa chembe ndogo ndogo mm, changarawe, changarawe, ndogo mm, ndogo. Kwa hivyo ukianza kutoa mm. leo kila mmoja, leo wanadamu tuliopo ulimwenguni tunafika watu karibu bilioni tisa no. kila mmoja akenda akichukua changarawe moja no. basi tutaona athari no. kwamba umlima ume, umepungua no. kwa hivyo hali ni hiyo hiyo. Kwa hivyo ni kupunguza mambo kidogo kidogo kidogo kidogo, kidogo. kuondosha ile hali ya upamoja kwa maana dua inasomwa na kila mmoja anaitikia naitikia amin, amin. Katika zile amin, inawezekana kwamba kuna mtu ambaye Mwenyezi Mungu anaikubali ana dua yake mm -hmm. Kwa hivyo kwa yule mmoja tu pengine katika miongoni mwa watu wengi, basi hapo itakuwa ni, ni mafanikio tofauti. Pengine mtu peke yake akaomba dua ana makosa yake eh, ana mambo aliyofanya, pengine ana vizuizi vya kutokufika dua yake kwa Mwenyezi Mungu mm -hmm. Lakini akiwa pamoja na wenzake mm -hmm. eh, bila shaka ataweza kufaidika, na hii inatusaidia. Au katika riwaya mbalimbali zinazozungumza juu ya swala ya maiti, kwa maana pamoja ni e, jambo la faradhi kifaya, lakini nahimizwa kwa maana watu wengi wajitokeze, na riwaya zinaeleza kwamba iwapo watu 40 wataweza e, kila mmoja katika nafsi yake kushuhudia kwamba yule alikuwa ni mtu mwema e, basi bila shaka ni kwamba Mwenyezi Mungu atamsahilishia njia mm. ya kuweza <clears throat> kufika katika neema za Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Taala. Kwa hivyo eh, kama hivyo nasema wengi wapi kwa sababu wamekuwa wengi mm. okay, basi ni kwamba eh, na hata leo tunakuta kwamba hata serikali kwamba misaada inayotoa wanasema kwanza watu yeah, wali, ifu, hata mikopo, na jeke watu wa vikundi na mikopo hmm. mkijiorganize mkiwa pamoja watu watano okay, au zaidi hapo hmm. ndipo Itabiyo. ambapo Sheikh, mm. mm. no. uh, Saidi, kuna kitu sina uhakika, lakini huwa nakisikia hasa katika ile swala la dua uh, sasa hii si tu baada ya sala, lakini dua hii hasa nataka ni, ni, nijaribu kuiuliza baada labda ya mazishi, huwa no. anasikia kwamba kuna baadhi ya madhhabu huwa wao wakiwa wanaenda wanaenda kuzika, kwanza kile kitendo cha kwenda kwenda kuzika, inapendekezwa kwamba itolewe dhikiri moja ambayo watu wote watakuwa wanaenda nayo mpaka mm. mwisho wa safari ya kule makaburini no, kwamba kama mtasema astaghfirullah astaghfirullah, au yoyote tu mara no, nyingi tunasemaga subhanallah, wala, au subhanallah walhamdulillah allahu akbar na nini no, lakini wako watu wanadai kwamba au wanasema kwamba hakuna sababu ya kufanya hivyo no. Ndipo watu sasa wanaweza kuwa wanaenda kuzika, lakini wanaanza kuongea mipira, wanaanza kuongea maswala ya yaani, ya kidunia, ambapo pengine kifo ni ibra, ilau, ni nini ni, ni, tunasema na, ni kama somo fulani mtu nalipata kwamba mwenzangu amefariki na mimi hii safari inanifuata, lakini pia akishazikwa yule yule maiti nasemekana kwamba pia ni bida kufanyaje, kusoma chochote mbele yake au kwenye kaburi lake pale. Hii mimi huwa nasikia tu, labda Said, unaweza ukanisaidia kwamba ni kweli haya unayasikia, au hapana, sio kweli. Pengine hata mtazamaji mwingine pia anaweza kuwa ana tatizo kama langu mimi. E, mwandishi wa kitabu cha fiqh sunna mm, e, amelizungumzia hilo hasa baada ya e, mtu kuzikwa mm, kwamba kuna visomo Qurani na dua nah, zinazosomwa pale hasa katika kitabu hiki mlango yeah. huo tumeugusia umo, mm. katika kitabu hiki okay, ambako inahusiana na mambo <coughs> yanayomfaa maiti. Mm. kwa hivyo swala hilo inshallah nadhani muda wake utafika. E, mwandishi mm. amelichambua vizuri. Aha. na tuta, tutawaeleza Waislamu kwamba hata katika <coughs> hichi kitabu mashuhuri cha fikhu sunna, mm. kwamba mwandishi ametoa e, ushahidi juu ya jambo hili kwamba linafaa au halifai. Kwa hivyo hapo nadhani mm. eh, ha, watu watatosheka eh, wata na na na majibu ambayo ambayo mm. na mwandishi ameeleza, na sisi tumejaribu tukuyaweka hapa na kuyanukuu na kuyaandika mm. kwa lugha ya Kiswahili ambapo yatakusaidia <coughs> na kuondosha hii mizozo mm. eh, ambayo badala ya kushughulika na mambo mengine ambayo ataleta manufaa na maendeleo katika jamii yetu kuliko siku zote sikuzote tunashughulikanana. Labda Sayidi, katika kipengele hicho cha dhikri na dua baada ya baada ya salamu, kuna ziada nyingine hapo? Naam, hapo hakuna ziada yoyote hmm. isipokuwa tu ni kwamba ni msisitizo kwamba ni mambo ambayo kusoma dua kwa pamoja hmm. kusikikana sauti, si katika mambo ambayo ni bida kama vile ambavyo wengine wanadhani wanavodai kuwasingizia wengine basi baada ya kukifahamu kipengele hichi Said, ambacho tumekuwa tukikijadili vipunde, dhikri na dua baada ya salamu, tunaweza kwenda katika kipengele cha pili, ambacho hiki kinatambulika kwa kama karaha ya kumfuata imamu muovu na mzushi. Hiki kipengele nadhani nacho ni muhimu sana, kwa sababu sisi wengi tunategemea swala ya jamaa no. lakini pia ni ngumu kwa mimi kumjua kama imamu huyu ni muovu au ni mzushi no. Ila kabla Saidi sijakuwa nafasi ya kukichambua kipengele hiki, ningependa kidogo tu nilizungu, nilitafsiri neno mzushi no ili mtazamaji asije akafikiri kwamba ni neno kama vile ambalo linatumika kisasa zaidi na. Kwamba mtu labda wanasema ukiwa ume u, yani, anaki, anakusumbua sumbua labda mm. basi unamwambia, we mzushi nini mm. Hapana, neno mzushi hapa halina maana hiyo ya Kiswahili cha cha kienyeji sana au cha kimtaa kile. Nadhani Said atakuwa na maana mzuri ya neno mzushi hapa na. lakini nilitoa tu angalizo kwamba saa, mbona anaongea uuni sasa? Hapana, neno mzushi ni neno sahihi kabisa la Kiswahili, lakini matumizi tu limegeuzwa na. <laughs> matumizi ka, hmm. vijana wanakuwa wanageuza sana matumizi ya Kiswahili, lakini ni maneno ambayo yako vizuri kabisa. Basi Saidi, nikupe nafasi ya kuweza kukijadili kipengele hiki, lakini pia utamwambia mtazamaji hii neno neno mzushi tunayokusudia hmm. sisi, asifikirie kama ile ambayo anejua yeye Hasa upande huu wa vijana. <laughs> <laughs> Naam. mm. e, labda ni tafsiri mm. hi, haya maandishi ya Kiswahili, Naam. kuyapeleka Naam. katika Kiarabu, Naam. kama vile ambavyo mwandishi <laughs> alivyoyaandika, mm. Hii maudhui ya e, maudhui yetu haya kwa maana karaha mm. ya kumfuata imamu mwovu na mzushi. E, nimeatoa katika lugha ya Kiarabu kutoka no. katika kitabu cha fiqh sunna mm. na nikaweza kuyafasira hapa. Kwa hivyo kule ameandikwa kwamba karahiyatu karahi ittiba alimam alfasiq walmubdi' mm. kwa maana e, karaha, uchukivu mm. wa kumfuata imam ambaye ni muovu na huyu mzushi, kwa maana mwenye kuzua mambo mm ambaye analeta mambo yaliyokuwa hayapo katika dini no. Kwa hivyo mzushi hapa ni huyu anayekusudiwa, ni mubde, mtu wa bida lugha no. pengine ya mm. kileo ndio. Sasa neno karaha katika usulu lfiqhi, wanasema kwamba kila karaha kwa maana inajuzu Jambo ambalo ni karaha, linachukiza hmm. Lakini uchukivu wenyewe si kwamba ukilifanya unapata dhambi, naam ndio maana neno karaha hmm. Kwa hivyo eh, mwandishi wa kitabu cha Fiqh Sunna katika kutoa maelezo kama vile amebariki kwa mtu kuweza kumfuata imam ambaye ana sifa hizi. Hmm. Ya uovu na uzushi, uzushi kwa maana nazua mambo katika dini. Sasa hoja aliyotegemea ni kama ambavyo ameandika na nitajaribu kuyasoma hapa baadhi no. Ni kwamba baadhi ya masahaba waliwafuata watu waovu katika swala hmm. Kwa hivyo kwa sababu ni masahaba wamefanya hivyo kwa hivyo kama kwamba wamefanya kitu ambacho inafaa, inajuzu <laughs> pamoja kwamba ni karaha mm-hmm. Amesema kwamba imepokewa kutoka kwa Bukhari ya kwamba Ibnu Umar alikuwa akiswali nyuma ya Hajaji mm. Sasa Hajaji ni katika wale watu ambao eh, Omar Bnu Abdulaziz anasema lau kama kila umma utaleta muovu wao, kila umma utaleta mtu ambaye ni muovu ule, mm. muovu wao zaidi, mm. aliyobobea. Naam mm. Akasema, kisha na umma wetu huu Muhammad tukampeleka Hajjaj, anasema tutawashinda, ya rasulullah, kwa maana sisi tumekuwa tumebobea zaidi nao. Naam, uovu, uovu yani muovu mm aliyoko katika umma huu wa Muhammad mm. anashinda waovu wa umma nyingine. Sasa hapa anatuambia kwamba huyu Ibnu Omar alikuwa ambaye ni sahaba alikuwa akiswali nyuma ya Hajjaj, Hajjaj bin Yusuf mm. watu waliowaua, e, hapungui laki moja na ishirini. Na Muslimu amepokea kwamba Abu Saidi Lkhudri aliswali nyuma aliswali swala ya Eid nyuma ya Marwan ibnul eh, nyuma ya Marwan. Marwan ibnul Hakam mm. ambaye ana mambo yake, na anasema <laughs> na kwamba Ibnu Masud aliswali nyuma ya Walid bin Ukba bin Abi Muid, anaeleza kwamba anasema Walid alikuwa akinywa pombe, na siku moja aliwasalisha watu sala ya asubuhi raka nne Uthman bin Affan alimpiga bakora kwa kosa hilo la ulevi mm. Mm. Sasa, kwa sababu masahaba hawa aliowataja, naam. saidi al-Khudri, ibnu umar na ibnu masud walisali nyuma ya watu hawa waovu mm. kwa hivyo, hapa pamejengwa hoja kwamba kufanya tendo hili la kusali nyuma a watu kama hawa ni ni karaha. Hakusema kwamba ni jambo ambalo halifai. Tunge nadhani tungekuwa na hukumu kama hii kwa maana haifai, hasa tukiangalia ibada ya swala ndiyo uzito wa swala. E, pindi ambapo mtu anaswali, kuna baadhi ya mambo yanabebwa ya na imamu No, sasa yani, vipi, mnamtegemea imam? Mm. Imamu ndio kama dereva wa gari. Sasa sidhani kwamba mtu yuko tayari ameshalewa e, ameshalewa naye hmm. Umepanda kwenye gari na kukubali hmm. kuendelea na safari, kwa sababu hapa mmoja na swali mpaka nyuma ya huyu mlevi hmm. Hasa mwandishi alichokifanya ni kwamba e, kwa sababu hawa wameswali nyuma yao wa basi hmm wakusema kitu, kwa hivyo ndio pale tukirudi katika ile mukaddima kwamba sisi tuna ni kufuata kitabu cha Mwenyezi Mungu na suna za Mtume, na tukaeleza sababu ya kuwepo zikhtilafu na namna kuziondoa. Kwa hivyo sababu kubwa ni kuwategemea watu ambao pengine si hoja kwetu sisi, au kwa maana kudhania kwamba baadhi ya watu wao ni watakatifu hali ya juu, kile wanachokifanya na sisi tuna haki ya kukifanya kujenga hoja. Sasa tuendelee kumsikiliza no. Eh, Said Sabiki anasema anasema kwamba masahaba na tabiin walikuwa wakiswali nyuma ya Abi Ubaidi ambaye alikuwa akituhumiwa kukanusha Uislamu na akiwalingania watu kwenye upotovu asili. Kwa hivyo mm -hmm. hawa masahaba na tabiina walikuwa wanasali, wanasali. Kwa maana sisi tuna, tu, tunachukua siri sala kwamba mbona masahaba walisali nyuma ya mtu huyo. Kwa hiyo kuonesha tu kwamba ii ni karaha na ni jambo ambalo linajusu. Sasa ikiwa mtu atasali nyuma kama ya walidi mlevi mm, watu na kuna hadithi pia watu wanajaribu kuzitumia kwamba sallu khalfa kulli barrin wa fajir, kwamba sali wewe kila nyuma ya mwema na mwovu, cha msingi wewe ni kusali sala ya jamaa. Sasa tukichukua hili neno barrin katika hadithi hiyo iliyoelezwa. Kwa maana tatizo pia ni kwamba kushikamana na hadithi ambazo si sahihi, hadithi ambazo moja kwa moja zinakwenda kinyume na Qur'ani, zinapingana na Qur'ani. Kwa hiyo ukisema kusema sallu khalfa kulli barrin wafajir, angalia Mwenyezi Mungu anavyosema innal abrara la fi naim, kwa hivyo wale wema wako katika neema, wa innal fujara la fi jahim, na waovu makazioni motoni. Sasa hmm, vipi mtume aweze kukuamrisha kwamba ewo sali tu kwa yoyote? <laughs> ni jambo ambalo haliwezekani. Mm. Kwa kweli, kuwapa eh, sala zetu watu wa aina kama hizi ni jambo ambalo linakwenda kinyume na falsafa nzima ya sala na ibada zote kwa ujumla ambazo zinalenga inna salata tanha anil fahshai wal munkar, hakika mm. sala inamkataza mwenye kuisali na uovu na maasi. Sasa ikiwa imamu yendo asi mm -hmm. ndiye mubdi sijui maamuma kweli ataweza akuwaje? Kukatazika hmm, na machafu haiwezekani, itakuwa ni jambo <coughs> zito. Saidi, umenikumbusha mambo mengi kidogo wakati una- unafundisha una hapo. Uh, kwanza nitataka pia nifahamu swahaba ni nani, manake napenda kwanza nijue swahaba ni nani. <laughs> kwa nini nataka kujua sahaba ni nani? Kwa sababu mimi ninavyofahamu, kwamba kuna ikhtilafu kidogo namna ya kumweleza sahaba, kuna niseme labda madhhabu. Kuna madhhabu inamkubali kwamba sahaba ni mtu yoyote ambaye aliishi zama za Mtume bila kujali alimwamini au hakumwamini. Lakini, lakini uh, Saidi, wewe ndio utakuwa utaeleza vizuri hapo. Lakini wengine nasema hapana, swahaba ni yule ambaye alimuona mtume na akamwamini na akamfuata. Sasa ili nini? tusije tukawa, tukawa tukachukua reference au tukawa tuna tunaona tu kila alichofanya swahaba ni kizuri, pengine maswahaba tunachukua dhana ya swahaba kwamba kila alioishi zama za mtume Mwisho wa siku tukaona kwamba kumbe kulikuwa na waovu. Je, tuwafuate kwa sababu tu ni swahaba? Kwa hivyo, labda tukimjua swahaba ni nani, inaweza ikatusaidia kidogo, tukajua kwamba kumbe sio kila alioishi na mtume ni swahaba, au kila alioishi na mtume ni swahaba, kwa hivyo tuna haki ya kuwafuata sababu walimuona mtume akifanya kitu fulani, akifanya kitu fulani. Lakini kuna kama ni kila aliyemuona mtume ni swahaba, kuna wengine wamempiga mawe no. naam Mada hmm. Kidogo ni nzito kwa e, sababu ni jambo ambalo linazungumzwa na, na Waislamu hmm. E, kuna sahaba nadhani, na Sheikh Abdullahi Nasir amezungumza vizuri na, katika kitabu chake Shia na Sahaba. Kwa hivyo pia ambaye anataka kufahamu zaidi basi hmm. anaweza akarejea katika kitabu hicho, ataweza kufaidika sana sana kabisa. Kule Sheikh Abdullahi Nasir amejaribu ku kueleza sahaba, neno sahaba kilugha na kiistilahi mm, kimatumizi naam. Kwa hivyo kilugha ni kila ambaye anasuhubiana na mtu naam. Akiwa ni mwema, akiwa ni mbaya mm. hata wanyama, kusoma katika Qur'ani mm. nakuta hata wanyama, kwa sababu alikuwa akisubiana na watu fulani, pia alikuwa ni sahibi Sahi. yake mm. Hii ndio maana kiistilahi sasa e, ki, kilugha sasa, kiistilahi kwa upande wa Ahlusunna mm. Ndio hiyo lioeleza kwamba ni kila ambaye aliishi katika zama za mtume na akamwamini mtume na, mtume, na, na akafa, yani hakurtadi akafa, mm. katika imani yake na, na. Sasa kwa upande wa Ahlulbeiti hasa na shekh alivyoeleza, kwamba tunakubali hii maana kilugha ya kwanza, kwa sababu tukiangalia masahaba ambao hawa, ambao tunasema kwamba walikuwa ni Waislamu waliamini, ndio hawa hawa ambao waliweza kupigana wenyewe kwa wenyewe, na mtume akaeleza kwamba la tarji wa ubadi kufara, akimwambia masahaba kwamba msirejee katika ukafiri baada yangu. Akaeleza moja ya njia za kurejea katika ukafiri, fayadhribu ba'dhukum riqaba baadhi ikawa wengine wanakata shingo za wengine. <coughs> Hi, hali hii ni ukafiri, hali hii ni uasi. Na siku ya kiama mtume sallallahu alaihi wasallama, kuna hadithi ambayo hadithi lhaudhi kwa katika Bukhari Muslim, atakuwa amekaa katika haudhi lake na ataona watu wanapelekwa katika moto. Atauliza wanakwenda wapi, atambua ni motoni. Mtume atapiga kelele kwamba ashabi ashabi ashabi, kwamba hao ni masahaba zangu. mm. Ataambiwa kwamba hujui ni kitu gani walizua baada yako. no. Kwa hivyo hii ndio maana ambayo e, wafuasi alulbeit wanaitegemea kwa maana ya kilugha. mm. E, sasa kwa wengine wanachukulia tu kwamba kila mtu ambaye ameishi katika zama za mtume, kwa hivyo ni sahaba na amekufa katika bila kuangalia kwamba je, mwisho wake mm, ulikuwa, ulikuwa vipi? Je, mm, matendo yake baada mtume ya mtume alikuwa namna gani? Mm. Hili ndo tatizo ambalo eh, lipo katika miongoni mwa wengi miongoni mwa Waislamu. Ammar bin Yasir alikuwa ni sahaba, lakini kauliwa na kundi la masahaba. Naam, mm. Uthman bin Hunaif alikuwa ni sahaba mzuri, lakini eh, katika vita vya vyangamia namna gani alivyokwenda akanyonyolewa ndevu zake akiwa yuko hai kabisa. Na wengi miongoni mwa masahaba walikufa e, katika vita ambavyo waliuliwa na masahaba wenzao. Sasa e, tusiwe na fikra mm, kwamba kila ambaye e, ni sahaba alifanya jambo fulani, kwamba sasa imebakia ni sunna mm, hata kama jambo hilo limekatazwa, jambo hilo halikubaliani na akili iliyo sahihi Ikafanywa kwamba ni sunna. Sasa hapa amefanya kwamba hii ni sunna, kwa maana unaweza kufanya hivyo. Na kwa bahati mbaya leo tunaona kwamba e, tuna matatizo katika misikiti yetu. Unakuta mtu kwamba e, pengine kachelewa kusali jamaa, basi yeyote atakemkuta ni kumgonga bege na weza kumfuata akamfanya kwa imamu say, bila, na, bila no. ya kuangalia kwamba huyu nimfuata, no. Ni nani ana sifa gani? mm. Je, anajua kuswalisha mm. Mi sidhani lio kama Wakristo watu wale wanaongoza ibada kwamba ni mtu yoyote tu ana uwezo wa kuongoza wa ibada, ibada. Hapana. Ni mtu ambaye amesoma mm. mm. amepewa nafasi kwa hivyo no. anaongoza na baadhi ya <coughs> nchi za Kiislamu na hata zile kozi za Kiislamu nyingine ambazo kuna vyuo sasa hivyo, wameanzisha kuna kozi hizi za uimamu ya mtu mm. kuendesha sala na mambo mengine madogo madogo katika jamii yeah. wanatoa kozi ya certificate mm -hmm. hata Uganda, kuna chuo cha Kiislamu mm. wanatoa kwa hivyo, ni vyema kwamba yule ambaye anapewa majukumu ya kuongoza sala kuongoza ibada iwe ni mtu ambaye kaesomea ile kazi naam. Isiwe tu kwamba anajua kusoma Qur'ani na wengine hata kusoma hawajui mm -hmm. Pengine tu anaonekana mavazi yake kidogo, kijana mwenye heshima na nini? Basi <laughs> yeah, eh, anapewa mamlaka. Anapewa mamlaka mazito mm -hmm. ya kuongoza swala pengine kwa hoja yoyote za kumfuata mm -hmm. Ni pengine tu ni, eh, ni makuruhu lakini nafaa mm -hmm. Kwa hivyo eh, ni vyema kwamba ibada hii tuheshimu na ambao naiongoza wawe ni watu ambao ni makini, kwa sababu hata anaendesha gari la pengine la waziri na na raisi, dereva yule nadhani mafunzo yake na namna yake ni tofauti pengine na hawa mm. madaladala, pengine na sasa, hapa ni mtu ambaye anaongoza ibada kubwa sana. Kwa hivyo lazima awe awe mtu awe mtu makini mm. Ah, nashukuru Saidi, umeweza kunijibu vizuri <coughs> na ndio maana nikakwambia kwamba ili swala la kupiga bega ili umeniwahi kwa sababu mimi niko naendelea sala yangu, lakini unakuta tu pengine sala ya jamaa imeshaisha kule, imamu pengine hata kashaondoka. Lakini unashtukia mtu anapigwa bega. Sasa pengine huyu unempiga bega maskini Arabu na yeye hajiwezi, hajui hata kipengele mwisho anasimama tu na yeye hajui. Kwa hivyo kweli tuwe, tuwe, tuweze kuangalia kwa kwamba sio kila mmoja anastahili kuwa imamu. Sasa ulizungumza kuhusiana na swala hili la baadhi ya maswahaba, baadhi ya maimamu kipindi kile walikuwa hata walevi. Yaani amebadala ya kusalisha rakaa nne, rakaa mbili anasalisha rakaa nne. Lakini ame amefuatwa na watu. Yaani kuna maswahaba walimfuata. Sasa nikawa na wasiwasi kwamba ingawaje hata hivi leo kuna kauli za baadhi ya mashekhi wetu anakuambia, usifuate vitendo vyangu, fuata maneno yangu wamesha sahau ile lakadikana lakum fi rasulillah la, la, la uswatun hasana, kwamba unaweza ukashangaa shekhe ukaona anafanya vitendo vya ajabu. Lakini baadaye akistuka kama umemwona lazima akutengenezee khutba wewe, kama akishajua kama uko msikitini kwa bana, tusifuatane katika nyendo zetu, lakini eh, tukiwa msikitini tu hapa ndo tujuane na nini Unajua kabisa shehe nimemuona kwa shida. Sasa mimi wasiwasi wangu ni kwamba labda wale waliokuwa labda huyu huyu huyu alioswalisha raka nne huyu mtu najua kwamba alikuwa ni, ni, ni nani sana katili sana huyu mtu huyo, Walidi. Naam, sasa pengine hao maswahaba walikuwa wanafuata sio kwa kupenda wenyewe, ila kwa vitisho kwa hiyo bwana, kama unakumbuka, hata Yazidi alishafanya sana fujo hizo pale msikiti wa Sham, Siria, anaswalisha, anaingia na mbwa na nangedere sijui na tumbili wapi msikitini, na hakuna hata mtu mmoja ambaye alikuwa anathubutu kuongea. Pengine hawa walifuata kwa sababu tu ya hofu, kuogopa kwamba huyu bwana ni machachari sana, akiona ujamfuata kwa sababu unamnyanyapaa kwamba amelewa, naweza akakuangamiza. Kwa hivyo mtu anaamua kumfuata kwa kuhofia nafsi yeah, yake. Anajua kabisa kwamba ni kosa hili sasa, lakini hapo shekhe, shek, shek mwandishi wa kitabu anawasapoti ana wale maswahaba kwamba kwa sababu wao walimfuata, basi ni makuruhu tu hiyo, lakini bila kujua kwamba hawa walifuata kwa msingi gani, pengine wa, kwa ajili ya vitisho waliogopeshwa kwamba asiwefanya hivyo, anauawa mtu akakuhofia maisha yake akaamua kumfuata kwa sababu ni ni mwenye nguvu naam. E. Sasa hilo shekhe, si linawezekana pia, na bila shaka lau angezungumza hmm. katika misingi kama hiyo na. bila shaka kusingekuwa na kwa... kutoa fursa na ruhusa hmm. kwa watu kuweza kuwafuata tu kama hawa, bila shaka tunajua hapa, nasema Ibnu Omar alikuwa akiswali nyuma Hajaji hmm. ukisoma historia ya Ibn, Ibnu Omar ni kwamba E, alimukhalifu Imamu Ali alayhi salaam no, na kwenda kujiunga na e, hawa kina hajaji kwa hivyo mm, alikuwa huko kule, nadhani ni kwa ridhaa yake, si katika ama wale ambao walikuwa wengine walikuwa wafuasi wake, bila shaka pengine wakifuata mm, kwa sababu ya vitisho vyake. Hajaji alikuwa ni mtu katili sana, no. Na hapa huyu ambaye anazungumza ni kwamba pia nasema kwamba huyo aliswali nyuma Marwan Marwan ni mtu ambaye alikuwa ni katika watu wenye mamlaka katika Banu Umayyah, inawezekana kwa njia hiyo mm. na huyo ambaye alikuwa kiswali ambaye ni eh, Walid bin bin Ukba ibn Masud alikuwa kiswali nyuma Walid bin Ukba. Pia Walid alikuwa ni katika watu wenye mamlaka, alikuwa ni governor wakati mm. huo. Kwa hivyo pengine kwa sababu eh, ya nguvu, vitisho mm. na ndio ile ambayo tunaizungumza kwamba ni takia kuficha no. kwa maana mtu asi asidhuruke anaswali pale yuko katika jamaa, lakini yuko anaswali furada, yuko peke yake, yake. Inawezekana hivyo kwamba, mm -hmm. walikuwa wanafanya, lakini ubaya kwamba vitendo hivi kuweza kuhalalishwa kwa mm -hmm. kutafutwa njia, kwa maana hawamefanya hivi kwamba la, pengine hawakukosea, isionekane kwamba wamefanya hivi ili komba, la, ni kosa, lakini inaelezwa kwamba la, ni makruhu. Sasa unaposema ni makruhu unatoa fursa mwanya, mwanya kwa wengine mm, e, waweze kufanya mm, kama hivyo sasa. Mm. Mtume sallallahu alaihi waalihi wasalam anasema, man lam tantahi salatuhu an lfahshai walmunkar lam yazdad min allahi illa buda. Mm. Kwa maana mtu ambaye sala yake haimkatazi na maovu na machafu, haimzidishi sipokuwa kuwa kuwa mbali zaidi na Mwenyezi Mungu. Sasa watu hawa wote kawataja musannif mm, mm. kama ushahidi kwamba ni watu waovu. Naam. Sasa vipi leo ambao swala zao haziwezi kuwasaidia? Haziwasaidii. Mm. Wao hawa ko mbali na Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala. Wa Ta'ala. Sasa kwa hivyo ni vyema kwa Waislamu kwa ujumla wetu ni kwamba eh, tuangalie yule ambaye tumemkabidhi jukumu hili la kutufikisha kwa Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala, jukumu la sala mm -hmm. ni sehemu miongoni e, mwa sehemu kubwa za ibada. Tunaingia katika sijida ambayo ni sehemu ambayo mja yuko karibu zaidi na Mwenyezi Mungu Subhanahu mm -hmm. wa Ta'ala. Kwa hivyo yule anayetuambia Allahu Akbar tunamsujudia Mwenyezi Mungu, huwe ni mtu ambaye ni mwema, ni mtu ambaye ni mwadilifu. Tusijaribu mm -hmm. kutoa mianya ya watu waovu kupata nafasi katika Dini na katika Uislamu kwa ujumla. Naam. Basi sayyidi, nadhani baada ya kupata maelezo hayo kutoka kwako na nadhani nitakuwa nimetosheka pia lakini, pia kiangalia nao muda unazidi kutukimbiza, ila kama ada ilivyo, maana inawezekana mtazamaji wetu ametufuatilia katikati ya kipindi ama kabla tujamaliza huwa tunamkumbusha kwamba tunafanya nini, mtazamaji wa IBNTV Africa. Kipindi ambacho hewani kilikuwa kinaendelea ni maktaba yetu. Kipindi hiki kinakupa wewe fursa ya kuweza kupata dondoo mbalimbali kutoka kwenye vitabu mbalimbali vya waandishi mbalimbali, na tunamwita mchambuzi wa kitabu, anakuja anakichambua katika zile eneo, au katika maeneo ambayo inaonekana kwamba yanaweza kumsumbua msomaji asiweze kuelewa vizuri. Kwa hivyo mchambuzi wa kitabu anakuja anachambua vizuri na unakuwa unafahamu vizuri kabisa, lakini pia tunakupa na kitabu chenyewe ambacho wewe unatakiwa ukifuatilie. Kwa mfano tuna tunaicho kitabu ambacho ndo tunaendelea kukichambua kinachoitwa Sunna katika kitabu cha na bahati nzuri kitabu hiki kimeandikwa na mchambuzi ambaye amekuwa akikichambua hapa studio, kwa hivyo ana uzoefu nacho kabisa na anakifahamu vizuri kabisa. Lakini pia tambua kwamba unaweza ukakipata kitabu hiki ukamiliki wewe mwenyewe, badala ya kumsubiri tu mchambuzi. Sasa ukawa nacho wewe mwenyewe ukakisoma ndani ya siku mbili tatu nne, kikawa chako. Utakipataje? Utaona kuna namba zinacheza hapo chini ya runinga yako. Ukipata tu hiyo namba basi, ukituma ujumbe mfupi wa kuuliza nitakipataje kitabu hiki, utapata maelekezo moja kwa moja na utapa, utaweza kukimiliki kitabu hiki na vingine pia, ambavyo utavikuta vitabu vizuri kabisa, vitakavyokusaidia wewe kukufungua akili, lakini pia kujua ulimwengu na dini yako ina kwenda vipi. Basi, mpaka kufikia hapo, mtazamaji wa IBN TV Africa studioni, hatutokuwa na la ziada. Kumbuka, ulikuwa nami mtangazaji wako Mujahid Rashid, lakini pia nilikuwa na mgeni wangu Sayyidi Muhammad Alawi. Yeye ndiye ambaye alikuwa anatuchambulia kitabu chetu hiki cha fikihi al-Sunnah wahadha, ssalamun alaikum wa rahmatullahi ta'ala wa barakatuh.