Bismillahir Rahmanir Rahim. Assalamu alaykum alaikum wa rahmatullahi taala wa barakatuh. Allahumma salli ala Muhammadin wa ala ali Muhammad wa ajil farajahum ash-sharif. Wapenzi wa watazamaji wa BNTV, kwa mara nyingine, kwa heshima na taadhima na kualikeni katika kipindi cha Uislamu na jamii, kipindi ambacho kinatukutanisha na maulamaa mbalimbali na wataalam mbalimbali, ili kuweza kuzungumzia mada husika inayokuwa hapa mezani na leo katika kipindi chetu cha Uislamu na jamii tumeweza kubahatika kuwa na mgeni wetu shekhe wetu ambaye bila shaka mtamsikiliza na mtamwelewa vizuri, na yeye si mwingine, yeye ni naibu mudiri wa hauzatu Imamu Jafar Sadiqi, Shekhe Muhamadi Abdu. Shekhe Muhamadi Abdu, karibu sana. asante as yeye yeah, pamoja nami Ahmedi Lubumba anakusihi kwa mara nyingine kuwa nasi katika dakika hizi chache ili tuweze kusikia, uh, lile ambalo ameweza kutuandalia sheikh wetu sheikh Muhammadi Abdu. Uh, mpenzi mtazamaji, leo katika kipindi chetu cha Uislamu na jamii tutaanza mfululizo wa mada ambazo zitatokana na huyu mafunzo kutoka katika Nahjul Balagha. Mafunzo kutoka katika Nahjulbalagha, haya ndio ambayo tutazungumza katika mfululizo wa vipindi vyetu. Hiki kitakuwa ni kipindi cha kwanza, lakini kuna vipindi vingine vitafuata, tukilenga kutaka kunyambua au kujifunza mengi kutoka katika Nahjulbalagha. Nini maana Nahjulbalagha? Ina nafasi gani? Haya yote bila shaka shekhe wetu atatu, atatueleza. Lakini tu labda kwa muktasar kwamba kwa leo tutatizama sana umuhimu wa kuacha usia katika mafunzo ambayo tutatizama kutoka katika Nahjulbalagha kwa siku ya leo itakuwa ni umuhimu wa kuacha usia. Bila shaka kila mmoja anajua ma, anakuwa anaposikia neno usia kuna maana fulani ambayo anakuwa anaielewa yeye mwenyewe, lakini kwa Uislamu usia una maana gani? Una nafasi gani? Na una umuhimu gani? Haya yote ni mambo ambayo shekhe wetu atatufunza katika kipindi chetu cha leo chaleo. Shekhe Muhammad karibu tena kwa mara nyingine. Asante shekhe, kama ambavyo tumeweza kuwatambulisha watazamaji kwamba tunakusudia kuchukua mafunzo kutoka katika Nahjul Balagha. Labda Nahjul Balagha ni nini na ina nafasi gani katika ulimwengu wa elimu na ndani ya Uislamu vilevile, audhu billahi minashaitani rrajim, bismillahi rrahmani rrahim, alhamdulillahi rabbil alamin, wassalatu wassalamu ala ashrafil anbiyai wal mursalin katika studio yetu ya IBN kwa ajili ya kuweza kutoa kile tulichonacho katika mafunzo mbalimbali ya dini yetu. Kwa hili nashukuru sana Sheikh yeah. Ama suala la nukta tunayotaka kuizungumzia, suala la wasia, lakini kabla ya hapo, kutokana na maudhui yetu tumeichukua katika kitabu cha Nahjul Balagha na... ambacho kitabu maarufu katika mujtamaa wa Kiislamu, lakini maarufu zaidi kwa ndugu zetu Mashia. Nasema ni maarufu kwa madhhabu ya kwa Kiislamu wa kwamba waislamu wote Nahjul Balagha wanaitambua na kuthibitisha, hayo ni kwamba wapo maulama wakubwa wa, wa madhahebu nyingine za ndugu zetu ambao wamesherehesha Nahjul Balagha kwamba hutuba zilizohifadhiwa za Amiru lmuuminina Ali bn Abitalib salawatullahi wasalamuhu alayhi, ni kwamba zaidi ya mia nne na tisini. Hizi zimehifadhiwa na watu mbalimbali. Huyu ni Ibni Masud katika kitabu cha Muruji Dhahab, ambaye ni mmoja wa maimamu wa Kisuna, anasema maneno haya. Vilevile sherehe kubwa ya Nahju lbalagha ni sherehu Ibn shere ya Ibnu Abdul Hadid Almutazili, ambao ndo sherehe kubwa ambayo imekushanya tafsiri nzima ya Nahjulbalagha. ni msuni. Mm, so. Na maulamaa wengine ambao wamesherehesha Nahjulbalagha yeah, nah. Na maulama wa mwanzo walioandika Nahjulbalagha walikuwa ni wandugo, upande wa pili, sio mashia, ahlsunna waaljamaa. Naam, kama vile mmoja wa maulama anaitwa ali ibn Muhammad al-Mada'ini, huyu ni mmoja wa andishi wal wafidi wal munkiri wa Sayyid Abdul Azim al Husayn. Hawa ni maulama ambao wamekuja kabla Sharifu Radhi kuandika Nahjul Balagha no. Kwa hiyo ni kitabu maarufu katika mujtama wa Kiislamu i la kwanza. Ama umuhimu wa Nahjul Balagha kwa kweli, kila munsif ambaye amekisoma kitabu cha Nahjul Balagha au amekipitia Nahjul Balagha au amesikia maneno yake, kwa kweli hawechi kusema kwamba haya maneno si ya mtu wa kawaida. Ndani ya Nahjul Balagha tukiangalia kwa haraka haraka, hii ambayo tunayo, kwa sababu Nahjul Balagha ziko nyingi kubwa, ukipitia utakuta mule mna khutab ambao zinaitwa khutba ambazo al zikitoa Sayyiduna Ali karamallahu mm wajha wasalatullahi mm wasalamuhu mm alayhi na vile vile kuna rasail risala barua, barua ambazo alikuwa akiziandika kwenda kwa watawala mbalimbali mbali, barua alizokuwa akiziandika kuwapa wale watu ambao wakiwapa nyadhifa mbalimbali mbali kwenda katika nchi mm nyingine, nyingine kama tutakavyoona katika mlolongo wetu wa kipindi hichi, kuna barua refu ambayo ni dira nzima ya uongozi ambao alimpa Malik al-Ashtari wakati akimtawalisha katika nchi ya Misri. Ya barua aliompa Muhammad ibn Abi Bakar ambaye alikuwa ni kiongozi wa Misri kabla Malik Lashtari. Vile vile kuna ujumbe alipewa, kuna barua alizokuwa akiandikiana e na Muawiya wakati Muawiya yuko Sham mm. pia tazipata katika Najul Balagha mm. kuna barua alioiandika kumwandikia Osmani bnu Hunaif ambaye alikuwa ni kiongozi wake katika nchi ya Misri la katika mji wa Basra mm alikuwa kiongozi kule. Kwa hiyo utakuta barua za, man, za namna hizi zinapatikana. Kwa hiyo utakuta kuna khutba, kuna barua mm. na kuna hikam. Hikam ni maneno mafupi mafupi ambayo yanamjenga mtu kuwa na hikma na busara busara mm. yani kiasi ya kwamba hayakupe ugumu kuyasoma kwe mafupi mafupi mm. kwa mfano, anaweza kuambia katika fitina, anakuambia kun fil fitna kabnuz labun, labun kwa katika fitna kama vile mtoto wa ngamia wa miaka mm. miwili, ndama ngamia e, la dhaharun fayurkab fayurka wala mm. dhalun fayuhlak fayuhla. Hana mgongo wa kupandwa. Hii ni hikma mm. anakupa kwa ujieke, bali na na fitna uwe kama hivi yani mm. kwa hiyo utapata maneno ya hikma kama hayo utayapata katika Nahjul Balagha mm. kwa hiyo Nahjul Balagha ina faida kubwa, kwanza mwongozo mm almu'minin, balagha, zikuz, hmm. hmm. mwanzo khutba za Amir ndani na ya Nahjul Balagha utakuta ziko zinazungumzia tauhid. Kwa hiyo utajifundisha tauhidi kupitia Nahjul Balagha. Kama ukifungua mwanzo wa hutuba ya mwanzo mwanzo, Amir almu'minin anazungumzia tauhidi kwa urefu sana, hutbatu tauhid. Maana yanayopatikana katika hutuba ile huwezi kuyapata sehemu nyingine. hmm. alhamdulillah alladhi la yablughu midhatahu alqa'ilun wala yuhsi namahu ladun wala yuaddi necmatuhu lmutadun. Hii ni hutba ndefu ambayo zaidi ya karatasi saba. hmm. anazungumzia tauhid, utapata katika khutba hutba anazozungumzia uchamungu hmm. unaenda hutbatu lmutaqin, anazungumza sifa za wachamungu kule. Utaenda kupata hutba ambazo anawashajiisha watu kwenye mambo ya vita. Kwa hiyo Nahjul Balagha kwa kweli Sheikh Ahmed, laiti watu wangetambua thamani yake, laiti watu wangetambua yale yanayopatikana na katika Nahjul Balagha, waislamu wangeikumbatia wa kama vile wanavyokumbatia Qur'an. mm -hmm, usisi, kwa sababu sisi tunaamini kwamba maneno baada ya Qur'an, baada ya Qur'an mm -hmm. na hadithi za bwana mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam wa maneno ya Amir al-mu'minin Ali ibn Abi Talib. Na hii Sheikh Mehdi, si kama mtu atasema huwa ni mashia tu, la, hii ni ushahidi wa bwana mtume tulail wa aliposema ana Madina. Kwa hiyo Nahjul Balagha ni maneno ya Imam Ali, ni mwongozo. Kwa hiyo wito wangu kwa jamii kwamba wakiangalia kitabu hichi, na alhamdulillah tunashukuru ofisi ya Al-Itra uongozi wa Bwana Mahabubu. Kitabu hichi kimetafsiriwa kwa Kiswahili sasa hivi kila mtu Mtanzania ana uwezo wa kusoma na kufahamu yale ukuwemo. kwa hiyo ni mwongozo na faida kubwa inapatikana ndani na Hajul Balagha kwa njia hizi tatu. Inshallah tazungumza zaidi. Asante. Asante. Asante, katika mwenendo wetu huu. Asante wa kipindi cha hichi. Mbezi, mtazamaji wa Ben TV, ni kipindi cha Uislamu na jamii, na kama tulivyotanguliza tangia mwanzo kwamba tutakuwa tuna chukua mafunzo kutoka katika Nahjul Balagha na bila shaka, bila shaka kabisa kwamba shekhe ameweza kueleza umuhimu wa Nahjul Balagha, Nahjul Balagha nini na umuhimu wake, na kwa kweli ni kitabu ambacho ndani yake kuna mafunzo ambayo yote unayohitaji katika maisha yako, kwa sababu ni tafsiri ya Qur'ani, ni tafsiri ya ujumbe wa Mwenyezi Mungu, ni tafsiri ya hadithi za Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam. Kwa hiyo unaweza kukitafuta kitabu hiki na ukajifunza mengi kutoka katika Nahjul Balagha. Shekhe, turudi katika maudhu yetu ya usia, umuhimu wa usia katika Uislamu, hmm. au umuhimu wa kuacha usia, labda Qurani imezungumzia nini usia kabla tujamtizama Amiru Muuminina Ali bin Abitalibi alayhi salatu wassalam kuhusiana na usia na. Nafikiri ndani ya Quran, tukirudi katika mafunzo ya Quran, kuna aya nyingi ambazo zinazungumzia usia hmm. Kwa sababu ni jambo limepewa msisitizo, na ukirudi katika maneno baadhi ya maulamaa kwamba wanasema kwamba mwanzo wa kuteremka aya za usia ilikuwa ni kama ni kitu wajibu, lakini ilipokuja aya ya kuzungumzia mirathi hmm. Ikafuta ule ujubu wa kuwahusia, ikabakia ni kitu mustahabu. Mustahabu. Aya inasema kutiba alaikum afwan, sio kataba, kutiba alaikum idha hadhara ahadakum lmaut. mm. kwamba neno kutiba ndani ya Qurani linapokuja linaonyesha kwamba hii kitu ni wajib, kutiba alaikum siyam. mm. kama kutiba ala ladhina mm. nafsi ha. Kwa hiyo aya hii mufassiruna anasema kwamba hii imekuja kuonyesha ujub wa kuandika wasia kwamba ni kitu kizito mm. na ndio maana Qur'ani, lakini ujubi huu ukafutwa pale ilipokuja aya zinazozungumzia mirasi miras. Kwa hiyo ule wajibu wa kuandika usia kuondoka, ikiwa ni kitu ni mustahabu, ambao ni mustahabu uliotiliwa mkazo mm. kama atakavyoona katika baadhi ya riwaya Mwenyezi yeah. Mungu Subhanahu wa Ta'ala katika sura hiyo, Suratul Bakara aya ya 132 anazungumzia kuhusu nabi ullahi Ibrahim, kuonyesha jambo hili la kuandika usia ni jambo lilopita hata kwa na, mitume, mitume na manabii waliopita. hmm. wawasa biha Ibrahim banihi wa yaquba ya bunaya inna llaha stafa lakum din wawasa hmm. huna mahali wawasa biha hmm. yani, akawausia hmm. watoto wake hmm. Ibrahim kwamba ni jambo ambalo ni muhimu vile vile, tukija katika aya nyingine katika Surat Al-Ankabut aya nane wa wawasaina al-insan biwalidaihi husna wa wasaina wasia hmm. hmm. tukamwusia mwanadamu, wa wawasaina al-insan biwalidaihi husna, kwamba hii kwa ajili ya wazazi wawili kwamba ni jambo la lazima, na ukirudi katika Qur'an Alhaji Shekh Ahmed kwamba utazipata aya nyingi zaidi zinazungumzia usia, zimezungumzia kuhusu wazazi wawili. Wazazi wawili wa wasaina alinsana biwalidayhi hamalatu ummuhu wahanan ala wahnin, katika surati Al-Kuman na vile vile katika surati Al-Ahkaf inazungumzia hivyo hivyo wa wasaina alinsana biwalidaihi ihsanan hmm hamalathu mm. ummuhu kurhan wa wadathu kurhan wa hamluhu wafisaluhu thalathuna shahran katika Surat Al-Ahqaf, aya hii hii utaipata tena inazungumzia wasiya. Na hapa nataka nidokeze kwamba angalie jinsi gani Quran imetilia uzito jambo la wasia hususan kwa wazazi wawili. Na hapa tuko katika kipindi cha mlolongo mm. so wa mambo ya dini katika jamii Nukta hii lazima tuyashirie kwamba Qur'an imelipa uzito jambo la wazazi wawili. Oh, kwamba vipi tuwafanyie wema, vipi tuwatendee. mm. na kiasi cha kwamba ikafikia kwamba kusema wala takullahuma uf. Qur'an mm. ikakataza kwamba hata kumwambia mzazi neno ah. mm. hii ni dhambi famabaluka wahid yv walidai ikiwa kusema uf mm. mama, lishula, kumbea, jasim, ah, hani, ni kosa mama anakuita, unaingia, unarudi shule anakuambia Muhammad, nja asema mimi nimechoka, ni dhambi, unaandikiwa, ni makosa. Qur'ani makosa imetilia mkazo na ukirudi katika aya za Qur'ani, Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala mara nyingi amefungamanisha kuwatii wazazi wawili pamoja na jambo la kumwabudu yeye yeah, yeah. wakadha rabbuka alla ta'budu illa iyya wa bilwalidaini ihsana, yani kuonesha kwamba umuhimu wa ile jambo mm. Kwa hiyo na katika wasia vile vile Qur'ani imetilia msisitizo mzito kwamba lazima watoto wazee wawausie mm. watoto wazazi wawausie watoto wao mm. na haya ndio tutayapata katika usia wa amirul mu'minin mm. wakati anamuusia mm. Imamu Hasan katika Nahjul Balagha, yeah, kuna usia maalum wa, wa Imam Hassan mm, na vile vile kuna usia maalum mm, ambao anawahusia wakiwa pamoja Imam Hassan na Imam Hussein, Hussein, ambao inshallah katika vipindi vyetu tutazungumza usia huo. Asante ah, sana mpenzi mtazamaji, kama Sheikh alivyosema kwamba katika Nahjul Balagha kuna usia Imam Ali kwenda kwa Imam Hassan na kuna usia Imam Ali kwenda kwa Imam Hassan, na Imam Hussein. Kwa hiyo sisi katika mfululizo wa vipindi vyetu kwa tutaanzia hapa katika usia wa Imamu Ali kwenda kwa Imamu Hasan. Bila shaka ni hivyo Shekhe? Ndio ambayo tutaanza kuchukua mafunzo hapo, na ndio maana tumeanza na somo la umuhimu wa kuwacha usia. Imamu Amiru Muminin Ali bin Abi Talib alaihi salatu wassalam atatufundisha umuhimu wa kuwacha usia kama vile yeye alivyoweza kuwacha usia wake kwa watoto wake, akiwemo Imamu Hasan alaihi masalatu wassalam. Shekhe, Taratibu za usia ni jambo jingine muhimu. Watu wanaweza kuwa wanasikia usia usia, lakini taratibu, kwa mujibu wa imani ya Kiislamu na sheria ya Uislamu, mm. kuna taratibu zipi ambazo labda ni za muhimu kwa mtu ambaye anaacha usia au anaachiwa usia? Kwa kweli kila jambo katika Uislamu, na hii inaonyesha kwamba jinsi gani Uislamu ni dini iliyokamilika. Kila jambo limelekea misingi yake mm. hata jambo kama hili la usia lina misingi kwa yule anahusiwa na yule mwenye kuhusia mm. na kile chenye kuhusiwa Siwa. ni vitu vitatu, vitatu muhimu sana. Kwa hiyo mm. misingi yake mikuu kwanza mitatu mm. Kwanza lazima patikane vitatu, apatikane mwenye kuhusia halafu mwenye kuhusiwa mm. halafu na kile chenye kuhusiwa Kuhusuwa. Kwa hiyo ni kwanza, hii ni msingi wa kwanza katika mm. usia, kunatakikana mambo matatu makuu yapatikane haya, halafu katika haya mambo matatu kila moja lina misingi yake okay. Tutaanza na huyu mwenye kuhusia hmm, anatakiwa awe vipi kwanza? Huyu mwenye kuhusia anayeandika wasia awe ni mtu ambaye ana sifa ya kuandika wasia hmm, kwamba ni mtu mwenye akili hmm, mtu ale ubalere eh, amefikia utu uzima, e, uzima, hmm, ameandika wasia ule kwa khiari yake bila ya kulazimishwa Hizi masharti matatu makuu: awe na akili timamu, na, akili timamu, na kwa hiari yake, kwa hiari yake bila mm, kutezwa nguvu mm, isiyo kwamba anaandika usiye kwamba kuna bunduki, kuna bunduki <laughs> kichwani <laughs> au kuna shinikizo lingine, kuna shinikizo nyuma yeah, yake, hapana. Yeah, usia huu hautofanya kazi mm, kwamba hata akiandika katika hali hii ya kushindikizwa. Na sasa hivi tunaona yanatokea mm, kwamba pengine mtu analazimishwa na familia non. Lazima nyumba hii umwandikie mtoto wako huyu <laughs> au kitu hichi. Wasia huu itakuwa kisheria hauto kubalika. kubalika. Kwa kweli itakuwa kisheria hautokubalika, kisheria hautokubalika huyu kwa yule muandishi wa wasia, wasia na mwenye kuandikiwa wasia vile vile na masharti yake non. mwenye kuandikiwa wasia haji ni kwamba kwanza, lazima awe ni mtu mwenye akili vile vile, vile amefikia makamu yaani mm amefikia ukubwa mm. Alafu imeongezeka awe mtu yupo mm. Si mtu ambaye ghaibu hayupo ha. So, mimba tarajiwa e, mimba tarajiwa mtu <laughs> unaonekia si mtu aliyezaliwa <minto> <laughs> mtu ambaye yupo halafu anajulikana yule mtu nafsi yake na shakhsia yake mtu mm. Ambaye inajulikana ayani masharti ya yule mwenye kuandikiwa wasia. Halafu kuna masharti ya kile kinachoandikiwa wasia ni mm. Nini? Hapa kuna vitu vingi kwa sababu sikuzungumzia katika utangulizi. Ndio. Sheikh Mel, kwamba hili maudhui ya wasia tunaweza kuizungumza kwa urefu katika mlango wa fiki. Ndio, ndio. Lakini vile vile maudhui ya wasia tunaizungumza katika mlango wa aqaid kwamba katika suala la kuandika wasia, katika mambo ya uongozi, kama tulivyoona, mambo ya khilafa ya hili, tunaweza kuzungumza huku mm. Hiyo ni basi ambayo ina- inaweza, tunaweza kuiangalia katika pande mbili, lakini imezungumzwa kwa urefu zaidi katika mlango wa fiki, kwa sababu so kule inazungumzia masuala ya mali. Kwa hiyo wasia inaweza ikafungamana na mali au inaweza manufaa, eh, yani matumizi, matumizi. Kwa Kiswahili aka matumizi, matumizi. Nyingine kwamba nausia nyumba hii, matumizi ya nyumba hii yatakuwa kwa watoto fulani. mm. Ni tofauti kusema nyumba hii ya mtoto fulani, hiyo yeah. Mara nyingine unaandika wasia kwa ajili ya manufaa matumizi mm. na mara nyingine wasia unafungamana na mali yenyewe mm. Halafu mara nyingine wasia una, una zaidi ya hapo, ni kwamba unatoa wasia kwamba kwa ajili ya mwongozo wa maisha kwa ujumla, ujumla. Na hii ndio nukta ambayo tunataka tuiangalie kama ambavyo Amirul Mu'minin, muminin, muminin katika wasia wake huu hakuzungumzia suala la mali, hakuzungumzia manfaa. Wasia wake umelenga katika mwongozo kuanzia katika maisha yake yote ya hapa duniani mpaka kesho akhera. Mambo gani yanatakiwa binadamu yoyote shikamane nayo, na tunapozungumzia wasia kwenda kwa Imamu Hassan kwamba watazamaji wetu wasifikirie kwamba wasia huu na mhusu Imamu Hasan peke yake la, hmm. Imamu Hasan kwa mujibu wa madhhabi ya Ahlulbeit na madhhabi ya Jafaria ni kwamba ni kiongozi, ni maasum, ni mtoto wa mjukuu wa Mtume, ni mtu ambaye anatokana na nyumba ya utume hmm. Kwa hiyo hii ni ile wasomo wa wanasema kwamba iyaka ani Wasimu, wasma ya jara ni kwamba anaambiwa Imam Hassan lakini sisi ndo walengwa sisi ndo wakusudiwa ambao tuna mapungufu mengi. Asante, asante. Mbezi mtazamaji wa BNTV bila shaka utakuwa umemuelewa vizuri sana shekhe katika masuala haya ambayo nimeweza kumuuliza kuhusiana na swala zima la usia, lakini kabla hatujaingia katika usia Imam Hassan moja kwa moja, nimuulize shekhe, mtazamaji anaweza kuwa kutaka kujua tofauti kati ya katiya mirathi na usia ni nini? Tofauti kubwa japokuwa <laughs> mirath na usia kwa wale wasomi wa mantik wanasema bainahuma khusus wa umumi min wajhi yani. Yani ni mambo ambayo yanakutana katika baadhi ya sehemu, yanaachana ya katika baadhi ya, ya, ya sehemu. Kwa mfano moja ya tofauti ambayo iliyokuwepo baina ya usia na mirath katika sehemu ambazo zinakutana kwamba usia ni kwamba ni kuacha, ni kumilikisha hmm. kumilikisha manfaa au mali au matumizi ya kitu kwa mtu mwingine baada ya kuondoka huyu mtu wa mwanzo. Kwa hiyo kwamba intikali almanfaa, kwamba kupatikana yale matumizi kwa ule upande wa pili, mpaka huyu wa mwanzo aondoke, kwamba usia unafanya kazi ni baada ya huyu mtu wa mwanzo kufariki, kufariki na vile vile mirathi hmm. kwamba mpaka yule mtu wa mwanzo afe, huyoapida hmm. anarithi. Kwa hiyo hapa inakutana usia na mirathi, na katika upande hmm. vile vile usia na mirathi ni vitu ambavyo havina iwadh, havina badala. badala sio kama hiba hmm. yani havina badala, kwamba mtu namwandikia usia lakini, lazima nakuandikia usia huu, lazima unipe gari <laughs> hakuna hivyo <laughs> kwamba hakuna iwadh mm, yani mtu akupe kitu mwandikie usia mm, na vile vile mirathi mm, kwamba mtu akifa automatic warithi wa... po... wanachukua haki yao eh. na usia vile vile. Mm, yule aliyoandika akiondoka automatic yule aliyoandikiwa anachukua na anachukua anafanyia kazi ule usia. Kwa hiyo mm, hauna iwadh hauna badala, lakini unatofautiana mirathi na usia ya kwamba mirathi kuondoka kwa kwake intikali kwake kwa asema ni jebria mm. Ni kwa lazima, kwa lazima. Ni kwamba yule akifa tu yule wa mwanzo kama baba automatic mtoto anarithi lazima, akitaka asitaka, lakini usia hauko hivyo, ni khiari, hakuna jebri, hakuna kulazimisho utumiaji wake mm. na vile vile kwamba <coughs> tofauti na nyingine ya mirathi na usia shehmed kwamba mirathi huwezi kurudia kurudisha yeah. Lakini usia mwenye kuandika usia anaweza akavu... eh, kama atabadilisha kabla hajafa no. Ana uwezo wa kurudia ile nini akarudi ile tamko akabadilisha ale mawazo yake, kwa hiyo kuna tofauti kubwa na kuna sehemu zinakutana, kuna sehemu zinapishana baina ya usia na mirathi. Asante. <laughs> Wapenzi watazamaji, kama alivyoashiria shekhe, kwa yule ambaye anaweza kutaka kujua kwa undani sana hususan katika usia wa mambo ya mali ambayo ni yanayohusika na masuala ya kifiki basi, arejee vitabu vya fiki arejee vitabu vya sharia kule ya Uislamu kule aweze kujifunza masuala haya ya mirathi na usia, kwa sababu yana umuhimu wake, kwa sababu mutaalaku bihuquqi nas, yanahusiana na haki za za watu. Sasa katika mambo ya mirathi na katika mambo ya usia kuna haki za watu, unaweza ukachukua ambacho si haki yako au ukampotezea mtu haki yake, siku ya kiama akakushika bege. Kwa hiyo kuna umuhimu wa kujua sheria hizi za mirathi, vilevile sheria za usia khususan, naokuwa ni mutaalako inahusiana na, na, na, na masuala ya, ya mali. Sheikh mm. turudi katika kiini cha mazungumzo yetu, usia wa Imam Ali bin Abi Talib karama llahu wajhahu na Imam Hassan, kwenda kwa Imam Hassan alayhi salatu wa wasalam, usia huu kwa muhtasari, una umuhimu gani hasa? <coughs> Kwa kweli usia huu kama mtu atausoma ndio kama ulivyo Imamu Ali alaihi ssalam amejaribu kumgusia Imamu Hassan katika kila kona, katika kila pembe mm -hmm. ambayo inamhusu yeye katika maisha yake, amegusia Amirul Muminin nukta kwamba vipi yeye mwenyewe kwanza ataishi vipi, mafungamano yake yeye na jamii nilizunguka mafungamano yake yeye na Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala, mafungamano yake yeye na familia yake, utakuta ni usia ambao umekusanya vitu vingi. mm -hmm. na inshallah, utakaposoma japo kidogo, ni kwamba Amir Muuminina amemwandikia usia huu aliyokuwa yeye mwenyewe tayari amekusha kuwa mtu mzima. mm -hmm. kama anavyoanza katika mazungumzo yake kwamba amemwandikia usia huu, yeye mwenyewe tayari ameshakuwa mtu mzima, kwa hiyo kuogopa kwamba asije akaondoka bila kumwachia kitu kizito ambacho atashikamana nacho akamwandikia usiku. Kwa hiyo ni usia muhimu sana. Ni muhimu kila mtu kufanya bidii kuipata Nahjul Balagha ya Kiswahili ili aweze kupata usia huu. Mm -hmm. Si usia wa mali lakini ni zaidi ya mali. Ya mali. Kwa sababu so, una mwongozo wa maisha ya mwanadamu yeah, hapa duniani na kesho akha, akhera. Kwa hiyo ni muhimu. Sasa ni mambo gani muhimu ambayo mtu anapasa kumuhusia mwingine hasa ukizingatia mwongozo wa Amirul Mu'minin Ali bin Abi Talib katika uhusia wake. La, lakini kabla hujajibu swali labda utupenzi mtazamaji atataka kujua katika Nahjul Balagha ni namba ngapi uhusia huu? Usia, wasia namba 31. 31. Uhusia huu ni wasia namba 31 na ameuandika baada ya vita vya Siffin. Angalia ina maana ni mwisho. Baada ya vita vya Safin, Amirul Mu'minin ndiye ameandika usia huu. Yaani baada ya vita vilivyopigwa, vita vya Safin, faida kwa watazamaji. Vita vya Safin ni vita ambavyo vilipiganwa baina ya upande mmoja ni jeshi la Muawiya ibn Abi Sufyan na upande wa pili ni jeshi la Amirul Mu'minin Ali ibn Abi Talib sallallahu alaihi wasallam, na hapa kwa faida watazamaji waweze kujua kwamba kwa upande wa pili Muawiya ibn Abi Sufyan ni, mm. ni, ni sahaba, ni sahaba na huku kuna Amirul Mu'minin ni sahaba na zaidi ya sahaba, yeah, sahaba. So, ni ahlulbait mm. ambaye yajulikana Amirul Mu'minin Ali mm. na waislamu wote yeah, wanakubali kwamba Imamul Masharik wal Maghrib karamallahu wajhahu asadullahil ghalib, kwa hiyo ni mtu mzito mm. sasa. Hawa watu wawili wanapigana. Shahemedi, kama mimi na wewe tungekuwepo katika vita hivi upande huu yuko Muawiya, upande huku yuko Sayyiduna Ali. Labda nakukongozea zaidi ya hapo, si tu kwamba wao wenyewe ndio maswahaba, bali na huku kuna zaidi ya waswahaba mmoja. Hey, yeah. upande wa Ali ibn Abi Talib kuna Amari ibn Yasir ah. kuna Abu Dharr al-Ghaffar, mm -hmm. kuna masahaba wazito wazito katika upande huu huko mm, na upande ule kule kuna Amr ibn As mm, ambaye ni sahaba mm, sasa ya, masahaba na masa, wanapigana wenyewe kwenye vita ambavyo zaidi ya masahaba elfu kumi na tano walikufa. mm. Zaidi sasa, tujiulize, halafu ile nadharia ambayo aa masahaba wote ni waadilifu itakuwa na nafasi hapa? Kwa hawa tunaona masahaba leo katika vita vikubwa ambavyo vilipiganwa katika mpaka wa katika sehemu inaitwa Rika. Rika Rika ni mpakani kule mwa Siria na Iraq Mm -hmm. Kwa sababu Muawiya alikuwa makao makuu yake ni Damascus. Sham, Sham, Amiru, Syria. Eh, Syria. Kwa hiyo hivi vita vilipiganwa kule yes, na kule ndio liko kaburi la Amar ibn Yasir. Amar ibn Yasir, ukirudi bwana Mtume anamwambia sataktuluka fiatul baghi ya, ya Amar na Amar alikufa katika mm -hmm. vita hivi. Kwa hiyo vita wasia huu, baada ya vita hivi Amir Mu'minin aliandika wasia kumwandikia Imam Hasan ambaye kwa itikadi ya madhhabu ya sie isna sharia ni imamu, baale, imamu baada Ali. ya imamu alaihi salawatullahi wasalamu alayhi. Kwa hiyo mambo muhimu ya mtu kumuhusia mtoto mm -hmm. wake, ukiacha mambo ya mali na dunia lazima amuhusie mtoto kwamba hapa anapoishi, kwa nini yupo hapa duniani mm -hmm. kwa nini ameumbwa na Mwenyezi Mungu mm -hmm. subhanahu wa taala, amuhusie kwamba ni kipi kitu ambacho anatakikana ashikamane nacho ili aweze ku kufaidika au aweze kuokoka mm. au aweze kupata maendeleo katika maisha yake ya hapa duniani mm. na ya kesho akhira mm. ni nukta muhimu sana kwamba amwelekeze kijana wake, kama ni mtoto wake, kwamba vipi anaweza kuishi hapa duniani na kuweza kuokoka hapa duniani na kesho akhira, si kukimbilia katika masuala ya mali tu. Sasa unaweza so ukamwachia mali akawezi kuitumia, hawezi kuitumia. Eh, lakini unapomweka uk, uk, ukamwachia miongozo hii mali itumie hivi mm. Utakuwa umemsaidia mm. Na jambo muhimu katika wasia kwamba usia una, una kitu kimoja kikubwa zaidi kwa huyu mwandikaji, ndio kwamba usia unaendeleza yale mema ya huyu baba muhimu mm. wa kuandika husia kwamba kama huyu baba alikuwa ni mtu mzuri mm. Inamaana anamwainishia mwanawe kwamba baba, mimi nimeacha kitu fulani fulani fulani mm. Unatakiwa ukiendeleze mm. Baba, mimi nimefanya jambo fulani fulani fulani mm. Unatakiwa uliendeleze mm. Na vile vile, kama kuna mapungufu ambayo baba ameyafanya, uwezo wa kuya tadarak mm. haya kupitia mtoto wake. Mtoto wake hii nyumba baba lilo kwamba kuna deni fulani natakiwa lilipwe, kuna amana ya mtu fulani inatakiwa mm. irejeshwe. mm. Hii ni katika moja ya mambo muhimu ambayo mtu anatakiwa mm. amuhusie mwanae kwamba yale mambo ya wajibu ambayo anataka kutekelezwa, mfano kuna swala la zakavaa mm. mzazi anadaiwa kuna suala la madeni haya yanataka yeah, yeah. kurejeshwa mm -hmm. ni vitu muhimu ambavyo anatakiwa baba amuhusie kijana wake o wale ambao watakaowaacha wa waweze kuyafanya. mm -hmm. na ndio maana Bwana Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam akaashiria katika riwaya an rasulillahi sallallahu alaihi wa alihi wasallam ma hakkum ri'im muslim lahu sheiin yusi fihi yabitu lailataini illa wa wasiyatahu maktubatan indahu, kwamba mtu hana haki kwamba anamiliki kitu au ana kitu akalala usiku miwili bila mm kuandika -hmm. usia katika pembeni yes, yake yeah. mm -hmm. hawezi kulala. Sasa tujiangalie, watazamaji wangapi tuna lala na usia wetu, wangapi leo hii watu wanavufa na wanatokea mizozo katika familia, familia. E, kwa hiyo ni jambo muhimu na jambo la kutiliwa umuhimu katika Uislamu. Asante. Mpenzi mtazamaji wa BNTV, bila shaka utakuwa umemwelewa vizuri sana <coughs> shekhe kuhusiana na umuhimu wa kuweza kuacha usia kwa sababu una umuhimu sana kama alivyogusia shekhe, baadhi ya matatizo yanatokea baada ya mtu kuondoka, kwa sababu tu labda angeacha usia ingekuwa ni moja suluhisho kubwa sana na islahi baina, baina, ya nini na kuleta suluhu baina ya wana jamii, lakini kwa sababu ya kutokuacha usia inakuwa ni sababu ya kuleta vurugu ndani ya jamii na kama alivyosema shekhe tusigombanie sana usia kuachiwa nini zile vyetu nini wanasema hati za nyumba. Hapana, tuangalie vile vile na usia mwingine wa kiroho wa kimaadili, mambo gani ambayo ni mwongozo kwa wana. Labda Sheikh, naona dakika zetu zimebaki chache, kana dakika kama tano. Katika zile dakika tano, labda tupe ile ladha ya usia angalau kidogo, kutoka katika maneno ya amiru muuminina Ali bin Abi Talib alayhi salatu wassalam, katika usia, katika usia huu amiru muuminina Jambo la kwanza la kufurahisha, anaanza na utangulizi mzito kiasi kwamba anajidogosha yeye hapa, na tunaona jinsi gani Amiri muumini na unyenyekevu wake takwa yake, anaandika usia, anasema minalwalid lfani almukiri lilzamani almudbiri lumr almustaslimi lildahar adhami lildunya asakini masakini lmauta sema usia huu unatoka kwa baba ambaye amejisalimisha na dunia, kwamba dunia tayari haimtaki tena na vile vile ni mwenye kuichukia dunia. Asakini masakini na almauta, ambaye anaishi katika makazi ya watu waliokufa, kwamba haya ma, makazi, makazi yaliopita watu hmm, kabla yake wadhainin anha ghadan, hali ya kuwa yeye mwenyewe pia kesho atayaacha makazi haya. Anaishi katika makazi ya watu waliokufa, na yeye mwenyewe haya makazi atayaacha, si sehemu ya kudumu, si sehemu. Kisha anamuelekea mwanawe. Ukiangalia usia, anampa sifa kumi na nne ambazo kila mtu mmoja wetu anazo. Anamwambia ila lmauludi lmuamili ma la yudhrak Wasia huu unaenda kwa mtoto, mtoto ambaye ana matarajio ambayo hayawezi kupatikana, kupatikana. Sifa ya kwanza, mtu hapa ana matarajio hii <laughs> sifa hii kila mtu anayo, mm. matarajio ambayo huwezi kuyapata, kuyapata kila mtu hapa anatarajia awena gari kubwa, awena ghorofa mm. awena hichi matarajio ambayo huwezi kuyapata, kuyapata. kisha sifa ya pili, assaliku sabila man kadi halak Sifa ya pili kwamba yeye mtoto mwenye kufuata njia ya wale ambao wameangamia kabla yake. hmm. Sifa ya pili. Sote sisi tunapita njia ambayo sisi watu wameshapita, si watu wa mwanzo. hmm. Sifa hii ya pili. Sifa ya tatu gharadhil asqam, ni sifa yani mlengwa wa maradhi. Sisi sote hapa ni walengwa wa maradhi, aliyokuwa hana presha na sukari Alikuwa hana sukari, ana maradhi gharabul <laughs> aska ni mlengo wa maradhi. Rahinatul ayyam ni mtu ambaye amekuwa rehani na masiku mm. Thaman katika wasomo wetu utaangalia rehani mm. Rehani ni kwamba unaweka kitu ukirejesha kile kitu na kuwa kitu chako mm. Kwa hiyo sisi tumewekwa rehani na hizi siku mm. Hizi siku zikisha na sisi tumeondoka rahinatul ayyam mtu ambaye amekuwa rehani na masiku. Waramiyatul masaibe mtu mwenye kutupiwa matatizo okay, kila siku, kila siku. Leo kuna migomo ya daladala daladala, leo watu toka jana <laughs> wanatembea kwa miguu kutokana na mgomo wa madaladala. Mwenyezi Mungu awape subira wazee wetu, ambao sisi ambao hatuna vipando, hatupe subira insha allah. Waabdi dunia, na mwenye kuabudu dunia, mtumwa wa dunia, sote ni watumwa wa dunia leo watu hawana nafasi hata ya kukaa na familia zao kwa ajili ya dunia baba anatoka saa kumi na moja ya alfajiri anarudi saa sita ya usiku anatoka watoto wamelala anarudi watoto wamelala huu ni mwenendo wake habaki nyumbani isipokuwa pale ninapompata hili la pili gharahulasanapigwa na maradhi leo yuko nyumbani watajiri alghurur mtu mwenye kufanya biashara na matamanio sote ni watumwa wafanya biashara matamanini wagharimi lmalaya mwenye kulengwa ku na mauti. Sote tunalengwa na mauti, tunatafutwa na mauti. waasiru lmauti vilevile anasema matekwa vile vile, kwa mauti tumetekwa, hatuwezi kujitoa katika mauti. waasiru lmauti wahalifi lhumum, tumezungukwa na matatizo. Kila mtu ana hamu ana mashaka ya roho. Kila mmoja ana matatizo, hajui afanye vipi, hujui haya matatizo yanatokea wapi? Yote haya kwa sababu tumesahau upande wa pili ambao takiosema atawakkala ala Allah, wahalifilhumu wakarini lahzan, marafiki wa huzni. Huzni ndio marafiki zetu, hatuna furaha Mtu unamuona kila kati akasirika, unyiwe na matatizo gani? Ukimuuliza nani, anakuambia sina tatizo. Mbona basi umekasirika? Mtu anatembea barabarani, hey, nagea pekee sema mwenyewe anashangaa. Karini al-ahzan mm -hmm, wanusbi al-afat wasarii shahawati, tumegaragazwa na matamanio tume... matamanio anatugaragaza kila mmoja hapa anaabudu matamanio yake, yeah hizi sifa wa khalifati lamwat mwisho ni hili kwamba wamilikiwa wa mauti. Hili ndio sote tunamilikiwa na mauti, tutakavyokuwa hali yote, utajiri wote, maskini tajiri, kila mmoja ni anamilikiwa na mauti. Mwisho wa huwai wake ni mauti, kama vile anavyosema katika maneno mengine, miskinun ibni nah, adam awwaluhu nutfa wa akhiruhu jifa, jifa. Mwanadamu ni maskini sana, mwanzo wake ni nutfa, maji mepesi machafu ambao huwezi hata kuyashika na mwisho wake ni mzoga. Huu ni utangulizi wa usia, kwa utangulizi wa maneno matamu mazuri kabla ya kuingia katika usia wenyewe. Asante, asante, asante. Mpezi mtazamaji, kila lenye mwanzo halikosi mwisho, na sisi leo nadhani hapa ndio itakuwa tumeishia hapa, lakini labda tu kwa muhtasari kwamba shekh ameweza kutueleza umuhimu wa Nahajul Balagha na nafasi yake na vilevile tukaona nafasi ya usia katika Qurani na tumeona vilevile vile mambo muhimu ambayo mwanadamu anapasa kuweza kuyatilia umuhimu katika usia. Na shekh ametuhusia kwamba usia ni muhimu na tujaribu kukaa, zamani wazee walikuwa wanakaa na vijana katika masuala haya. hmm. Hmm. Siku hizi sijui kama yapo. <laughs> Nka yani katika jamii za za mjini za za mjini, ilikuwa lazima ni yani, watu wakitoka swala mm. wa mm. na nah, ya Isha, kama sehemu ambazo za kwetu vijijini kule, watu wanakaa nje, panawashwa moto pale, babu wanaanza kule kutoa usia na hadithi na kutupa maelezo ya maisha. Ya maisha, lakini sasa hivi kama tulivyosema kwamba watu ni abidu dunia mm kwamba hata wale wazee pia wa nao hawana nafasi za kukaa na vijana na vijana watoto hawawezi yale maneno ya kuweza kuya maelekezo hawayapati. Ha, yeah, ndiyo maana jamii imepata kazi kubwa ya kuelekeza jamii kwamba hakuna mafungamano, malezi yale yamekosekana. Asante asante, shukurani sana Sheikh Muhammadi kwa ujumbe wako wa leo. Uh, bila shaka mpenzi mtazamaji umefaidika sana na maneno haya. Kwa hiyo kama tulivyosema tangia mwanzo kwamba huu ni mwanzo, tumeanza na tutakuwa tunachukua mafunzo kutoka katika kitabu Nahjul Balagha ambacho ni cha Amir Mu'minin Ali bin Abi Talib alayhi salatu wa salamu. Hii ni sehemu ya kwanza, tulikuwa tunatizama umuhimu wa kuacha usia. Nichukue fursa hii kuweza kushukuru wewe mtazamaji kwa kutenga muda wako kuendelea kutizama IBN TV, lakini nimshukuru Shekha wangu Shekha Muhammad Abdu kwa kuweza kushiriki nasi katika kipindi hiki. nimshukuru mpigapicha wetu, lakini vilevile vile nimshukuru mwandaji wa vipindi hivi dada yangu, dada Sajida Rashidi. Mimi ni Hemedi Lubumba na kusi kuendelea kutizama IBN TV. Kio chako bora kabisa cha maadili. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh.