rahim bismillahi rahmani rahim assalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatu allahuma sali ala Muhammadin wa ala ali Muhammad. Kwa mara nyingine, kwa heshima na taadhima, wapenzi wa watazamaji wa BNTV, na kuelekeni katika kipindi cha Uislamu na Jamii, kipindi ambacho kinatuleta pamoja na kutukutanisha na wataalamu mbalimbali, mashekhe mbalimbali, lakini vilevile vile wazungumzaji mbalimbali ambao kutoka kwao tunajifunza mengi yanayohusu dunia yetu na yanayohusu akhira yetu. Na leo katika kipindi chetu cha Uislamu na Jamii ni mwendelezo wa maudhu, wa mada ambazo tumeanza katika kipindi kilichopita ambapo tulizungumza kwamba tutakuwa na mfululizo wa vipindi kuhusiana na mafunzo kutoka katika Nahjul Balagha. Hii ni sehemu ya pili ya mafunzo kutoka katika Nahjul Balagha, ambapo hapa studio tunaye mzungumzaji wetu shekhe wetu Shekh Muhammad Abdu kutoka hauza ya Imamu Jafar Swadiq inayopatikana Kigogo po, polis posti e, pale ndipo inapopatikana hauza. Yeye ni mudiri mudiru. Kwa hiyo yeye atakuwa nasi hapa katika dakika hizi chache, ili tuweze tuendeleze na kuendelea kutufunza mengi kutoka katika nahjul balagha. Shekh Muhamed, karibu tena kwa mara nyingine. Labda tukukumbusha mpenzi mtazamaji, katika kipindi kilichopita tulitizama eh, uh, usia, umuhimu wa usia na Sheikh alizungumzia vizuri sana mambo yanayohusiana na usia. Bila shaka wewe mpenzi mtazamaji, umefaidika na yale ambayo ya aliweza kuzungumzia. Leo tutatizama umuhimu wa historia katika maisha ya mwanadamu, umuhimu wa historia katika maisha ya mwanadamu. Lakini haya ni mafunzo ambayo tunachukua kutoka katika usia wa imamu has, imamu Ali bin Abi Talib kwenda kwa imamu Hasan ambao unapatikana katika Nahjul Balagha. Imam Ali bin Abi Talib alayhi salatu wasalam anazungumzia nini kuhusiana na swala zima la umuhimu wa historia hususan pale alipokuwa anamuhusia Imamu Hasan bin Ali bin Abi Talib alayhi wassalatu wassalam. Hili ndilo ambalo tutazungumza leo. Shekhe, kabla tujaenda katika maelezo ya Imamu Ali bin Abi Talib kuhusiana na swala zima la umuhimu wa historia, labda Uislamu kwa ujumla unasemaje kuhusiana na historia? Kunikaribisha tena katika kituo chetu hichi cha IBN kwa ajili ya kuelimisha jamii mambo mbalimbali yanayohusiana na dunia yao pamoja na akhira. Kweli nashukuru sana Sheikh Ahmed kwa fursa hii na Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala awafikishe uh, katika juhudi yenu mnaoifanya. Inshallah azafikishe usote. Inshallah, umuhimu wa uh, historia, naam. Kwa kweli historia ni nukta muhimu au ni nukta ya kuondokea mwanadamu katika mambo yake, kwamba sisi kama si historia tusingekuwepo leo. Maneno mafupi haya ambayo unaweza kuyaelezea jinsi mm -hmm, gani historia imepewa umuhimu sana katika maisha ya mwanadamu mm -hmm, na kurudi katika vitabu vyetu katika Quran tukufu Nafikiri ukirudi katika Qur'an, aya nyingi, pengine maulama wa fani ya Qur'an au ulumu al-Qur'an, nasema aya zinazopatikana zungumzia mambo ya ahkam katika Qur'an ni 500 lakini aya nyingi zaidi nazungumzia mambo ya visa na historia na historia. kwa hiyo utamaanisha kwamba kuna mambo mengi ya kihistoria yamezungumzwa ndani ya Qur'an na Uislamu umetilia umuhimu, kwa sababu umejua kwamba mwanadamu atakapojua historia yake atakapojua madhi yake mm. Atajua present yake na atajua future yake, atajua wapi anatoka, wapi alipo, na wapi anakwenda. Kwa hiyo historia ina umuhimu mkubwa katika maisha ya mwanadamu, na kila mmoja anatakiwa ajifunze historia, kwa sababu kutokana na historia ndo tutajua mustakbali wetu mm. wa maisha yetu ya sasa hivi na ya baadaye. Tutajifunza na historia kutokana na wale watu waliopita kabla yetu mm -hmm. na wale ambao watakuja na sisi tulokuwepo. Kwa hiyo historia ni muhimu na ni ina umuhimu mkubwa na inatakiwa itiliwe mkazo. Sasa hivi tunao masomo ya historia hayana nguvu mm hususan -hmm. katika masomo ya tarehe hayana nguvu, kwa sababu sijuu hayajapewa umuhimu, utakuta amepewa mambo mengine Mahine. fikri usul mm -hmm. katika madrasa zetu, katika vyuo vyetu mm -hmm. Historia imekuwa pembeni, lakini naji kwamba historia ndio imetengeneza leo mm. Kwa hiyo ni nukta muhimu na elimu muhimu na jambo muhimu katika jamii, e jamii ya binadamu, si ya Waislamu, ya binadamu, binadamu wote. Asante sana. Mpenzi mtazamaji, kama nilivyo kutambulisha kwamba tunazungumzia umuhimu wa historia, na tunachukua ujumbe huu kutoka katika Nahjul Balagha, katika usia wa Imamu Ali bin Abi Talib kwenda kwa Imamu Hassan bin Ali bin Abi Talib alayhimas salatu wa salam. Bila shaka kwamba kuna kipengele cha historia ambacho kimo ndani ya usia wa Imamu Ali bin Abi Talib, na ndio maana tukasema kwamba umuhimu wa historia, labda Imamu Ali na kwa mujibu wa usia wake anaonyesha historia ina nafasi gani kwa vijana hususa, ukizingatia kwamba yeye ni mtu mzima anamhusia mtoto wake ambaye ni sehemu ya vijana. Imamu Ali, kabla ya kuendea katika nukta hiyo, ndio nataka tuoneshe kwamba jinsi gani alivyolipa uzito hili suala. Yeah. Kwanza toka mwanzo yeah, la kuhusia, la kuhusia, anatanguliza maneno haya, anamwambia Imam Hasan, wajadtuka baadhi bal wajadtuka kulli wewe Imamu Hasan, wewe mtoto wangu wewe, nimekuona kama ni sehemu katika mimi mimi, lakini sija kuona ni sehemu bali wewe ni mimi. ka asoaba ka asoaba, ka ni mba, file, mimi kaanna mm. shay'an lau asabaka asabani wa kaanna almauta law ataka atani. Anatangulizia maneno haya kwamba ninakuona kwamba kama vile kitu kikinisibu mimi ndio kimekusibu wewe au kikikisibu wewe ndio kimenisibu mm. mimi na vile vile kama mauti yatakujia wewe, naona kama ndio amenijia mimi. Kwa hiyo hmm, sitaki nikuache hivi hivi, lazima nikupe kitu ambacho kitaweza kukujenga kitakupa misingi hmm. Na ndio maana katika ile nukta yetu pengine hatukuimalizia katika kipindi chetu kilichopita, kwamba ni mambo gani muhimu alimuhusia ya kumuhusia. Imam Ali alimuhusia nukta nne muhimu sana, ambazo kila mmoja wetu anatakiwa hizi awe nazo na amwambie yule ambaye anamuacha. Alimwambia kwamba mm, ahyi kalbaka bil mawaidha. Katika wasia wake anamwambia uhuishe moyo wako kwa mawaidha. Vipi? Yaani, kwamba moyo usikae hivi hivi, mm, usikae wiki nzima bila ya kupata maneno mazuri. Kama Muislamu, tuna siku ya Ijumaa. Mm. Usikose kwenda msikitini ukapata mawaidha mm. yale yanahuisha. Kwa sababu moyo, moyo, moyo ukikaa sana huu kila ukipata kutu ile kutu inazidi inazidi mpaka dello... moyo mwisho ndio unakuele hata unakufa mm. ganzi. Ndio wale wanasema askila mkuu wala nini? <laughs> La mwadhini. La mwadhini wala la mwadhini wala mteka maji msikitini kwa sababu <laughs> tayari moyo mm. Kwa hiyo Imam Ali anamhusia haya maneno haya, Ahyi kalbaka bil mawidha wa amithu bizahada na huu moyo uuwe kwa kuwa ni mwenye zuhdi, mwenye kukataa dunia, hii uipe kinyongo dunia. Wakawihi bilyaqini, moyo wako huu upe nguvu, kuwa na yaqini katika mambo yako, usiwe mwenye kulegalega. Wanawirhu bilhikma, unawirishe moyo wako kwa kuwa na hikma. Kwa hiyo, hii anampeleka pale ambapo anapataka ni nafasi yake katika historia aliyozungumzia Mwisho anamwambia hivi waaridhu alaihi akhbara lmaadhin, hu moyo huu upitishie zile habari za watu waliopita, kwa sababu unaweza kuwa unaghafilika. Watu waliopita walikuwa na tajarub zaidi yako. mm. Watu waliopita wamefanya makubwa zaidi. Yeah, kwa hiyo unapokaa ukafikiria, ukawafikiria watu kama Haman. mm. alikuwa na mali nyingi, alikuwa na utajiri mkubwa lakini pamoja na kuwa na utajiri wote huu, mwisho wake akawa habaa manthura. mm -hmm. Firaun ambaye alijiita ana rabukum lala mm -hmm. lakini mwisho wake ukawa ni mwenye ku, mm -hmm. kuharikishwa katika bahari wa kwa hiyo wa aridhhum akhbara lmaadhin huu moyo upitishe habari za watu waliopita kabla yako, kwa sababu kufanya hivyo utajua wadhakiruhu bima asaba man kana kablaka na ukumbushe moyo wako kwamba wale wanaopita kabla yako nini wamefanya, hmm, na wamepatwa na nini. Hii ndio umuhimu wa tarehe kwamba unapata kujua wenzangu walikosea wapi, mimi nikanyage wapi wapi. Hii ndio falsafa kubwa ya tarehe, Shehemed, ni kwamba unaposoma tarehe unapata ku, kuona yale mazuri kuyafuata, na unapata kujua yale makosa na yale matatizo unajiepusha nayo na vile vile tarikhi ina faida kubwa hasa katika elimu ya Qur'an. Ndio nafikiri Qur'an, kujua annas nasakh wal mansukh ni kwa sababu ya tarikh. Mm, kujua kwamba, mm. mm. mm, aya hii imeshuka mwanzo kabla ya hii aya hii imeshuka kutokana na tukio fulani, ikaja aya hii ikafuta tukio lile mm. kwa hiyo tarikhi ina faida kubwa. Kwa hiyo Amiri lmuminin anamwambia Imamu Hasan kwamba lazima moyo wako huu upitishe watu waliopita kabla, wasirfi diarihim, anamwambia hivyo katika wasia yake. Pita katika makazi yao, waangalie hawa watu wapi, fandhur madha faalu, hawa waliokuwa kabla yako wamefanya nini, nini wa aina ntakalu wa halu, na wapi wameenda, wameangukia. Kisha anamwambia fainnaka tajiduhum intakalu ani lahiba utawapata hawa watu wameondoka kutokana kutoka kwa watu waliowapenda, wamewaacha wenzi wao wow. Wameacha nyumba zao nzuri, wameacha wake zao, wameacha ndugu zao wahallu dara alghurba, eh? na wameangukia katika nyumba ya upweke, kaburi, nyumba hmm, ngeni nyumba ya kiza wakaannaka an kalilin kad surta mithlahu na kama vile wewe baada ya muda mfupi tu utakuwa kama wao. Maneno mazito, usiye mzito anamwambia kwamba hii tarehe isome hivi, moyo wako upitishe katika tarehe, katika hali hii, ili upate kuchukua ibra na khibra kutoka kwa waliopita kabla ya. Lakini Shekhe, kabla hujaendelea, labda ina maneno ya Amir Muminin na khususa yale ambayo umeanza nayo mwanzo Ukiachukua, unadhani anatoa sura gani ya uhusiano kati ya baba na mtoto? Maneno ya mwanzo kwamba hapa yatakuonyesha kwamba aliposema mewajetu kabamajetu kak, maneno mazito kwamba inaonyesha kwamba baba hatakikani akae zaidi ya masaa nane kama kwamba hajamwona mwanawe, na ndio maana Shehe Meli utakuta wazee wetu wa zamani walikuwa hawana nasari. Mm. Kila kipindi cha nasari ile ni nasari inatakiwa nyumbani. Mm. Kipindi kile mtoto anatakiwa awe karibu zaidi na baba, baba, awe karibu zaidi na mama ah, ili apate ile wajetu kabawi mm. bali wajetu kakuli patikane. Mm. Lakini leo hii mtoto akifika miaka miwili kwa mlezi nasari ha, mafungamano haya hapatikani, na maneno haya Amir Muuminin, nafikiri si kama nafikiri ndio sawa sawa ameachukiwa kupitia kwa Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam pale alipomwambia binti yake binti Fatima, Fatima bid'atun minni, angalia wajadtuka ba'dhi bal wajadtuka kulli. Fatima bid'atun minni, sehemu katika mimi. Kwa hiyo mtoto ana nafasi kubwa kwa baba na baba ana nafasi kubwa kwa mtoto. Mama ana nafasi kubwa kwa baba, baba ana nafasi kubwa kwa mtoto na ndio maana katika aya za Qur'ani, Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala anatuambia qu anfusakum wa alaykum wa nar. Vipi tuziokoe nafsi zetu na watoto wetu? Kwa mafunzo mazuri tarbia nzuri. Na hii, watazamaji wetu, tunawaambia kwamba sasa hivi ni masikitiko kwamba watoto wanakosa yale malezi sawasawa ya wazazi mm -hmm. wawili, aidha utakuta wazazi wako bizi na mambo yao yeah. wanashughulishwa na dunia yeah. wanasahau kuwekea misingi mizuri watoto wao, au kuwapa yale malezi ya ukaribu kiasi kwamba mpaka ile siku mtoto akibebwa na baba anashangaa au anaogopa baba. Kuna ajabu kubwa nimetokea, kwa maana hajawahi kubebwa na baba yake. Leo pengine mtoto habebwa naiko kwenye kigari, kumbe kuna falsafa kubwa ile mtoto kumbeba ukamweka begani asa kubwa inapatikana lile joto lenyewe lile joto, na ndio maana mm. Amirul Mu'minin Ali katika Nahjul Balagha hii anaashiria kwamba vipi alikuwa akipata joto la mtume mm. wada'ani fi hijrihi wa ana waladun wa kana yashumuni irfa. alikuwa akilinukisha lile jasho lake. Sasa na mtoto anapopata lile jasho la baba ah. anapata yale mapenzi ya baba mm. Kwa hiyo hii ni kwa kweli falsafa kubwa Amirul Muminin ameitumia katika utangulizi wake, wajadtuka baadhi, bal wajadtuka kulli. Asante asante, mpenzi mtazamaji wa BNTV, bila shaka unafaidika <coughs> na mazuri kabisa na mengi ambayo shehe wetu anajaribu kutufunza hapa, hususa katika maudhui hii umuhimu wa historia, na bila shaka amejaribu ame kuangalia baadhi ya vipengele ambavyo vinatoka katika usia wa Amiru Mu'minin Ali bin Abi Talib alayhi salatu wasalam kwenda kwa imamu Hassan bin Ali bin Abi Talib alayhi salatu wa salam, na kipengele alichokimalizia cha mahusiano ni kipengele muhimu sana sana hususa katika maisha yetu ya kijamii ambayo tunaishi nayo hivi sasa. Amiru Mu'minin labda kwa mujibu wa maelezo yake historia anaona inawezaje kumkumbusha mtu asili yake na hadhi yake katika ulimwengu huu <coughs> <coughs> <coughs> kabla kwenda katika kwa Amiri lmuminin, ndio turudi katika Quran. Ndiyo. Quran, Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala anatuambia hivi katika surati laraf, faksus lkasas, laalahum yatafakkarun mm. kwamba wahadisie hivi visa huenda wakapata wakakumbuka, wakapata fikra. Katika aya nyingine nasema, nahnu nakusu alayka ahsan alqasas, kwamba Qur'an kwamba hii tarehe na visa ni vizuri. Katika aya nyingine laqad kana fi qasasihim ibratan no, liuli lalbab, kwamba hii tarehe na visa ni ibra kwa wale watu ambao wana akili na utakuta visa vingi katika Qur'ani vimezungumza kisa cha ta, Talut na Jalut kina mafunzo makubwa mm. Kisa utakipata kisa cha Nabii huyo Allah Nuh. Na Sheikh Ahmed, angalia Qur'an inavyovizungumzia visa au tarehe. Mara nyingine inazungumzia tarehe ya mtu mmoja mmoja, mara nyingine inazungumzia tarehe ya watu wengi, watu wengi umma. Umma, taifa, taifa mtu mmoja mmoja, Firaun peke yake, Haman peke yake, lakini unakuja katika watu wa Nabiyullahi Nuh ni watu wengi kaum ashabul kahf majmu. Kisa chenye mafunzo rai, kinaonesha jinsi gani vijana ambao walitoka katika utawala ule wa kidhalim wakaukimbia, Mwenyezi Mungu akaika kisa kizima, sura nzima, Suratul Kahf kisa Mwenyezi Mungu hakuacha hivyo tu, anatuelezea hata visa vya wanyama wadogo wadogo, sura nzima, surati Nahal hmm, kisa kile anatuelezea kwa hiyo hmm, kusoma so hivi visa na tarikhi kunapata mafunzo mengi. Fa amiril mu'minin, yeye anachukua vipi, anaangalia vipi? Hapa sitaki kuzungumza mimi bin, wangu, kwa ulimi wangu ntazungumza kwa maneno yake, anasema hivi, anamwambia Imamu Hasan: ay bunayya inni wa illa umirtu umura man kana qabli mm, fakad nadhartu fi afalihim wafakartu fi ahbarihim wasirtu fi atharihim. Anamwambia mimi japokuwa sijaishi kama umri walioishi wale, sijaishi kama walivyoishi wale mm, sijaishi katika zama zao Mzao. lakini nimeangalia vitendo vyao, nimesoma habari zao nika pita katika majumba yao hmm. katika sehemu zao hmm. wasitu fi atharihim hata udtum ka ahadihim hmm. maneno mazito hmm. mpaka nikahesabiwa mimi kama mmoja wao. Anasema kwamba mimi nilimwangalia Adam nikamsoma Adam nikaambua kama vile mimi nimeishi na Adam nikamsoma Nuh nikaonekana kama vile nimeishi na, na Nuh nikamsoma Ibrahim nikaonekana kama vile nimeishi na Ibrahim mpaka kufikia mtume nikamsoma Mtume Muhammad ambaye amenilea, salawatullahi <tutuk> wasalamu <tutuk> alaihima allahumma salli wa ali <sallala tutuk> ala ala ala Muhammad. Nikamsoma huyu nikawa kama kam, vile nimewaishi wote. Angalie amiri mumini mm. <tutuk> anasema kwamba kaangalie ka kwa kila yule aliyopita amesoma vile alikafanya nini, kisha anasema maneno mazito haya Wafakatu fi akhbarihim mm -hmm. Nikafikiria zile habari zao nini. mm -hmm. Wamefanya a Hat... Kisha anasema bal kana kaanni, angalia haya maneno haya, bal kaanni bima intaha ilayya min umurihim kad ummitu ma awwalihim ila akhirih. ah oui. Anasema mimi kama vile pale walipoishia wao, mimi nimeendeleza pale mm -hmm kama vile mimi nimeishi na wa mwanzo wao mpaka wa mwisho wao, kama vile nimeishi na Adam alaihi salam. yeah. Ila Muhammad sallallahu alaihi Muhammad, Muhammad. wa alihi wasallam kwamba alitamaak alijikita katika kusoma taarikhi alijikita kusoma athar na ndio maana tunamwita babu la ilmu mm -hmm. amekushanya mm -hmm. upande kwa hiyo amir lmuminin amejikita katika taarikhi na akasema kwamba fastakhlastu laka min kulli amri nakhilatan, anamwambia Imamu Hassan, wote hawa niliokaa nao, wote niliosoma hizi habari zao, fastakhlastu laka, nikakufanyia il... talkhis mm -hmm, nikakuchukulia ile lubu, nikakuchukulia kila katika tarehe, nikakuchukulia kile kizuri mm -hmm. nikakupa wewe angalia, utamu wa tarehe kwamba sisi tunapokana wazazi wetu wazee wetu tayari wamekaa kwa babu kwa babu kwa babu. Kwa hiyo anatuelezele mambo ya babu watatu wa pili mm. Alafu ananipa mimi na maana mimi natakiwa nifanye vizuri zaidi De. Kwa sababu mimi nimeyasoma ya wote wale, wale. Asante, lakini labda kabla tujaenda mbele, Shekhe, maneno haya Amiru muuminina no. Unaweza kuyalinganishaje na umuhimu wa kufanya research utafiti wa kimaendeleo katika jamii yetu ya kibinadamu? Amiri al-Muminin anapozungumza maneno haya, vipi tunaweza kufaidika sisi mm. kufanya utafiti na kupata maendeleo? Kwa kweli ni swali muhimu, na pengine hapa tulipofika sasa hivi sisi kama Watanzania bishaklin khasa, ni kwa sababu tumesahau tarehe yetu. Tumesa, tumesahau background yetu Road. Hatujijui sisi ni nani. Pengine ndio tatizo kubwa leo tuko hapa, lakini kama tungejua kwa upande mmoja, sisi ni binadamu ambao Mwenyezi Mungu ametutukuza, akatupa huria ya kufanya mambo, akatupa akili ya kufanya mambo, sisi tusingekuwa hapa haya matatizo tunayoyaona leo ukosefu pengine wa elimu mm. Ukisoma tarehe iliyopita utaambiwa, Waislamu wa mwanzo wa walikuwa na elimu Waislamu mm. wa mwanzo wa walikuwa na upeo mkubwa mm. wa kufanya mambo. Waislamu wa mwanzo walikuwa na ujuzi mm. lakini kwa nini sisi leo tuko dhaifu, tuko mm pengine kwa moja sababu ni kwamba tumetupa taarifa, hatujui tulikotoka. Yani kwamba utakuta vingine wavumbuzi wa mambo mbalimbali ni Waislam mm. wasomo wakubwa kubwa ambao walisoma watambuza mambo ya fani ya umeme na nini mm. utakuta ni yani, Waislam aljebra, Waislam mm. fani ambazo ni ngumu zimeanzishwa na Waislam, lakini kwa vile tumekosa kusoma tayari na kuendeleza yale, leo haya yamechukuliwa na wengine sisi tunakusa. Ukirudi katika Qur'ani na tuzungumzia mambo mengi, kitabu chetu wenyewe inatupa miongozo hmm. Lakini tunashindwa kuboresha, tunashindwa kuboresha mambo ambayo leo hii wenzetu wameachukua na wanafanyia kazi wanafanya. na haya inshaallah tutayaona tutakapokuja kusoma mwongozo wa Amiru lmuminina hmm. kwa Malik lashtari Ashtar. Khutba ambayo mataifa ya kimagharibu wameifanyia kazi leo wamefika alipofika hmm. Sisi tunaisoma katika vitabu nchi zetu za Kiislamu na hatufaidiki nayo hmm. Asante, asante. Mbezi mtazamaji wa BNTV ni kipindi cha Uislamu na Jamii, na hapa tunaye Sheikh wetu Sheikh Muhammad Abdu ambaye ndio anatuelimisha leo katika Uislamu na Jamii, na tunazungumzia umuhimu wa historia, tukitizama mafunzo kutoka katika Nahjul Balagha, tukitizama usia wa Amiru Mu'minin Ali bin Abi Talib kwenda kwa Imamu Hasan bin Ali bin Abi Talibin, alaihi salatu wassalam. Na bila shaka umemsikiliza Imamu Ali akizungumzia maswala ya kihistoria na akimuhusia mtoto wake umuhimu wa historia. Na bila shaka kama alivyosema Shehe kwamba yule ni Imamu masum, bila shaka hii ni ya jara kwamba lazima wewe, wewe mfuasi sisi, wa ndi, eh, sisi ndio tunaokusudiwa ndio walengwa ndi wa maneno, tukiwa bado tuko na mir katika usia wa mieo wake kwa Imamu Hasan hmm anatuonesha umuhimu wa historia, vipi inaweza kutubeba katika maisha yetu, lengo letu la maisha letu. Historia inaweza kufikishaji katika lengo la maisha nafikiri sisi tunaposoma mambo ya watu waliopita kabla mm -hmm. Na ndio maana hapa Amir Almuminin anamwambia Imam Hasan kwamba waaridhu alaihi akhbar almadhin wadhakiruhu bima asaba man kana kabla kamina lawali, kwamba hii moyo wako upitishie haya mambo kisha n wakaanka baada kalil kad sikta mithla mm. utakuwa mfano wake, kwamba sisi tufaidike na hii tarikhi, kwamba sasa hivi tunaposoma yale mambo ambayo yamepita, watu waliopita kabla, tukimsoma Firaun mm. tukimsoma Haman, tukiwasoma kwa upande huo, tutasoma matawut, ndio tutajiepusha na haya. Halafu kwa upande wa pili tutasoma watu wema, historia ya watu wazuri, wazuri. kama Ashabul Ukhdud, kisa kile kizuri tu ambacho kipo katika Suratul Buruj, ambao ni watu wale ambao walieko katika tanuri lile. Utasoma kisa cha pengine cha Maryam mm. wa dada zetu mm. watasoma kisa kizuri, tarehe za watu kama wale. Mm. kwa hiyo kutokana kusoma kwa maisha yetu sasa hivi tunafaidika, tunapata kupata darasa kama Mwenyezi Mungu asema ndani ya ibra tunajifunza kutokana na yale ambao wao wamefanya. Na hata kwa siku za hivi matukio yaliyotokea karibuni, ukisoma tarehe, pengine tu tukirudi miaka ya elfu moja iliyopita, tukio la Karbala pia ni tarehe, ni historia ile ambayo tayari imeandikwa. Ukisoma lile tukio na mambo yanavyokwenda sasa hivi, tunajifunza kwamba tukio lile lilikuwa ni baina ya haki na batil. Kwa hiyo tukirudi tukalisoma lile tukio kama tarehe, tukalichukua kama ni tarehe, tukajifunza kwamba yule kwa nini alitoka, aliuawa. Alitoka kwa ajili ya kupinga dhulma, alitoka kwa ajili ya kusimamisha haki. Alitoka aliona kwamba kuna mambo haendi sawasawa, hmm. Akaona la lazima nisimame niondoe haya kwa hiyo utachukua darasa wewe, mimi nawe. Sasa hivi mm. tunapoona dhulma yoyote, sasa hivi mm. tunasimama kwa nguvu zetu zote, tunaipinga dhulma ile, hata iki ikitakikana sisi tumwage damu yetu mm. ikiwa lile jambo lina uzito huo, mm. itabidi sisi tumwage damu yetu, sisi tuondoke, lakini haki isimame na wengine wapate nafuu. mm. kwa hiyo tunaposoma historia, tunaposoma taarikhi, tunapata mafunzo haya, tunajifunza jinsi gani ya kutetea haki zetu. mm kama alivyotetea Imam Hussein tokana na tukio lile la Karbala, okay, right. Vile vile unasoma historia, unasoma historia baina ya Imam Hassan na Muawiya mm -hmm. Imam huyu ambaye anapoa usia leo. Ukisoma tarehe ile, unajua wakati gani mimi nifanye sulhu na yule mtu ambaye nazozana naye katika mazingira gani nikao. Ukisoma tukio lile, unapata mafunzo mimi, katika sasa hivi niko katika hali hii, natakiwa nifanye nini, hali hii ni nayo kwa hiyo historia inatupa mafunzo katika maisha yetu ya sasa, jinsi gani tutaamal na mazingira yetu, mazingira yetu. katika kila nyanja mm. asante, asante. labda <laughs> Shekhe kwa, kwa kuendeleza usia wetu wa Imamu Ali kwenda kwa Imamu Hasan alaihi masalatu wa wassalam wa kuna maneno gani muhimu ambayo unaweza kutaka kufikisha kwa wasikilizaji? kwa wasikilizaji maneno mm. muhimu katika nukta hii, kabla ya maneno haya muhimu, nitagusia tu, kuna maneno mazuri ambayo yanakumbushia yana tarehe aliyasoma maneno haya hadi, imamu lhadi imamu wa kumi na moja imamu wa kumi wa madhhabi ya shia isna asharia, alikuwa akimwambia mmoja wa watawala ambaye akia wa mutawakilu al-Abbas, imamu huyu alitakiwa aende kwa nyumba ya mfalme huyo, kiongozi ili ni katika kutaka kumdhalilisha. Wakataka kumpa wa, walimpa pombe anywe. Akasema, mimi siwezi kunywa pombe, mimi ni kiongozi, mimi ni muumini, mimi ni mtoto wa Mtume, mjukuu, siwezi kufanya kitu hicho. Tambia basi, tuimbie kama. Mimi sijui kuimba. Kama basi tusomee mashairi kama. Mimi sio mshairi Wakamlazimisha akasomea maneno haya mazito ya kuwakumbusha tarehe, akawambia batu ala kula lil ajbal tahrusuhum ghulbu rijal fama aghanathum lqulal. Anaambia kwamba wafalme walilala katika vilele, kula ni vilele vya milima vya milima, tahrusuhum ghulbu rijal, wanalindwa na watu wenye nguvu sauti ziliwaita, hmm. Yani mapambo hmm. ule utajiri nimekuwa mkijidai nao uko wapi leo, uko wapi? Ndio maana leo tunasoma tarehe ya Haman ambaye alikuwa akimiliki hmm. funguo hmm. ukisoma tarehe yake, tajiri yoyote akisoma tarehe ya Haman atapata mawaidha hmm. yule mwenye kibri yoyote akisoma tarehe ya Firaun hmm. atapata mawaidha na namwambia, wako wapi? fa asfahal kabr faafsaha alkaburi anhum hina salahum tilka lwujuhu aleihi dudu yaktathilu, zile sura sasa hivi ziko kwenye mashimo zinaliwa na wadudu. Almutawakil Alabbasi alilia machozi pamoja na kibri chake mm -hmm. utukufu wake aliposomewa maneno haya kwamba zile sura ambazo zilikuwa na kibri tarekhi sasa hivi imewapotea mm -hmm. hawapo tena. Kwa hiyo tarekhi tunaporudi kuisoma tunapata mafunzo kwamba time nyingine kwa, kwa kupitia tarehe hata mtu mwovu hmm. anaweza akabadilika akawa mtu mzuri, kwa sababu atapata ile ibra ambayo Mungu anaizungumza katika Quran ama wasia wa Imamu Ali hmm. maneno gani ambayo nataka kuyasema mazuri kwa hmm. watazamaji yetu. Imamu Ali anamwambia waalamu ya bunaya ana ahaba ma, ma anta akhidhu bihi ilayya min wasiyati attaqwa Allah, kwamba ewe mtoto wangu, kwamba jambo zuri na bora zaidi katika wasia wangu huu la kulichukua ni kumwogopa Mwenyezi Mungu, attaqwa Allah, ambao ndio msingi wa kila kitu, ambao ni watu wengi sasa hivi tunaikosa hii takwa. Kwa nini nasema tunaikosa? Kwa sababu Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala shehemedi kwamba ametuambia sisi mwenye kumuogo, mwenye kumtegemea Mungu, mwenye kumcha Mungu. Mwenyezi Mungu anamfanyia wepesi. Mm. Wa mayyattakillaha yaj'al lahu min amrihi yusra. Yaj'al lahu makhraja. Sasa kwa nini sisi hatupati makhraja? Kwa nini mambo yetu ni mazito magumu? Kwa sababu ile takwa. Kwa hiyo Amiri Muumini naombe jambo kubwa zuri la kupenda kwamba uwe na ucha Mungu. Kuchukua hili. Wal iktisaru ala ma faradahu alayka na kutosheka na yale mambo ambayo Mungu amekufaradhishia. Fanya yale Mungu ambayo amekulazimisha, usijikalifishe sana. Tosheka na yale ambayo Mungu amekuwekea lazima. Walakhadhu bima madha alayhi lawaluna min abai, na kuchukua yale ambayo waliyafanya baba zako waliopita kabla yako, ni tarehe Hmm. Kwamba baba alifanya nini zuri, babu alifanya nini zuri hmm, na mimi nilichukua lile niende nalo. Pengine baba alikuwa na tabia kila anapofika mwaka kuchinja ng'ombe, kufanya hafla, kutoa sadaka kwa jambo zuri, lile naona hmm, nilichukua unalifanya kwa sababu ni, ni suna nzuri ambayo ameifanya, wasalihuna min ahli bait fa innahum lam yad'u an nadharu li anfusihim kama antanadhiru kwamba wao anamwambia Amira lmuminini anamwambia mtoto wake Hasan alaihi ssalam, kwamba hawa wazee wako hawa hawakuacha kuziangalia nafsi zao kama vile wewe unavyoangalia nafsi yako, na wao waliangalia nafsi zao, kwa hiyo hawatofanya makosa. wafakaru kama anta tufakiru, na walifikiria kama vile ambavyo wewe unafikiria. Kwa hiyo usi- usione dharau, usione kwamba mimi nina akili zaidi kuliko wao. Ah, ah. mm -hmm. Wamefikiria na nao walikuwa wakijua. mm -hmm. Walijua akijua mustakbal ukoje, kwa hiyo chukua kama vile wao walivyochukua. Kisha na maneno mazuri haya ya kumalizia anamwambia wafakkaru kama thumma raddahum akhir dhalika ila ahdzi bima anta arafu walimsaka amma lam yukallafu, jizuie katika jambo ambalo hujakalifishwa nalo bima lam tukallaf bimalajizuie, kufanya lile jambo ambalo hujalazimishwa nah, kwa sababu ukifanya jambo ambalo hujakalifishwa sijui utalifanya vipi, unaweza ukalifanya makosa. Mm. Unaweza ukalifanya nje na uwezo, kwa sababu hujakalifishwa nalo. wabda kabla nadharaka fi dhalika bil isti'anati biilahik. Mba, kabla ya kufanya jambo lolote, taka msaada kutoka kwa Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala, kwa sababu yeye ndo mwenye uwezo wa kila kitu. warraghbat ilayhi fi taufiqik, na kuwa na raghba kwamba Mungu atanipa taufiq ya kufanya hili. wa tarki kulli shaibatin, na kuacha kila jambo baya. au lajadtuka fi shubha ambalo litakuingiza katika shubha mm. Litakuingiza katika jambo wenye, um, ambalo unashaka nalo, huna uhakika nalo. Fanya jambo kwa kujua, fanya jambo kwa umakini, fanya jambo ambalo una uhakika hili jambo -sawa, ni sawa sawa. Hii ndio nukta muhimu ya kumalizia katika maneno ya Amirul Mu'minin, sallallahu alayhi wasallam. Asante, asante mpenzi mtazamaji wa BNTV, bila shaka utakuwa umefaidika na mengi sana kutoka kwa Shekhe wetu. Usia huu wa Imamu hasan, wa Imamu Ali kwenda kwa Imamu Hasan, na ni mafunzo kutoka katika Nahjul Balagha. Shekhe, tumebakiwa na muda mchache, labda kwa kufunga tu ujumbe wako, usia wako kwa watazamaji nini? No, kwa kumalizia usia wetu huu na kwa kufunga kipindi chetu hichi mm. kwa kweli tuna haja kubwa, hususan kipindi chetu tulicho nacho hichi, mmomonyoko wa maadili tulionao. mm -hmm. Yani kwamba wazazi, wazee kutilia mkazo suala zima la kuwahusia vijana wao. mm -hmm. Kuwa karibu na vijana wao, kuwa karibu na watoto wao. wow. Wasiwe mbali. mm -hmm. Kusiwe kuna masafa baina ya baba S na mama, mm -hmm. baba na watoto, mm -hmm. mama na watoto, kiasi cha kwamba watoto hawapati yale mambo ya mwongozo ya mwongozo. Mama hapati usaidizi kutoka kwa baba. Kwa kweli, haya mambo tunayaona leo hii kwamba tunasema watoto hawasikii, watoto hawana adabu, watoto <laughs> pengine kuna mwongozo umekosekana, kuna gap kubwa sana. mm. kiasi kwamba yale maadili yanakosekana. mm. Kwa hiyo kama wazazi watakuwa wana mtazamo kama huu Amiri Almuminin anatupa hapa katika mm -hmm. usia wake. Angalia, mtu kama Amiri Almuminin anamusia Imam mm Hasan -hmm. mtu ambaye alimlea katika ma... alilelewa na Mtume akalelewa na yeye na mama Zahara mm -hmm. lakini anaondoka, kabla kuondoka anaandika usia. Vipi mimi na wewe katika ulimwengu huu wa utandawazi mm -hmm. ulimwengu wa internet. internet ulimwengu wa Twitter wa, wa, Facebook, <laughs> wa WhatsApp ulimwengu wa TV mm. kila aina ya matatizo, kila kila sehemu mtoto amebanwa mm. Kwa hiyo kama tutaacha ile nyumbani, zile darasa za nyumbani, ile miongozo ya nyumbani, mtoto akitoka tu si wa kwako mm. Ana walimu wengine huko nje, hawa tu mm. waliosema kwa sababu hawa mm. wote ni walimu wake, hawa huwezi kumdhibiti. Kwa hiyo lazima wazee, wazazi, walezi wafanye bidii ya maksudi kuwaelimisha watoto kuwa karibu na watoto wao na vile vile kuwapeleka watoto katika vituo ambavyo wataweza kupata malezi sahihi na miongozo sahihi ambayo yes, itakuwa ni mwongozo kwao katika maisha yao ya hapa duniani na kesho akhera. Asante, nakushukuru sana she kwa kuweza kutuelimisha na Mwenyezi Mungu akupe umri mrefu na afya njema inshallah. Inshallah sote. Mpenzi mtazamaji wa TV, kilikuwa ni kipindi cha Uislamu na jamii, na tulikuwa tunatizama umuhimu wa historia, tukichukua mafunzo kutoka katika Nahjul Balagha kupitia usia wa Amirul Mu'minin Ali bin Abi Talib kwenda kwa Imamu Hassan. Mzungumzaji, msemaji na mshereheshaji alikuwa ni shekh wangu, Shekh Muhamed Abdu, ambaye namshukuru sana kwa kuweza kutenga muda wake na kujumuika nasi katika studio za BNTV. Lakini nichukue nafasi hii vilevile kukushukuru wewe mtazamaji, ambaye umeweza kumsikiliza shekhe akituonyesha umuhimu wa usia, na anasisitiza kwamba lazima kuwepo na alaka na mahusiano ya karibu kati ya wazazi na watoto eh. Hata haya mambo ya usia, kama hakuna uhusiano wa karibu, hata usia hauwezi kuachwa. Kwa hiyo hili ni swala la muhimu sana sana sana sana, mpenzi mtazamaji, na kushukuru sana kwa kuweza kuchotumia muda wako kuendelea kuifuatilia BNTV. Lakini nimchukue nafasi hii kumshukuru mpiga picha wetu, lakini vile vile nimshukuru mwandaji wa vipindi hivi, dada yetu, dada Sajid Rashidi. Eh, mimi ni Hemedi Lubumba, na kusihi kuendelea kutazama IBNTV, kio cha kubora kabisa cha maadili. Wasalamu alaykum warahmatullahi wabarakatuh.