Asalamu alaikum wa rahmatullahi taala wa barakatu. Allahuma sali ala Muhammadin wa ala ali Muhammad maajil farajahum sharif. Wapenzi wa watazamaji wa Ibn TV, kwa mara nyingine, kwa heshma na taadhima, na kualikeni katika kipindi cha Uislamu na Jamii, kipindi ambacho kinatukutanisha na wataalamu mbalimbali, wakiwemo mashekhe na waalimu mbalimbali, ili kuweza kujadili na kuzungumzia mada husika yanayokuwa mbele ya meza yetu na leo kwa fadhila za Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala, tutakuwa na shekhe wetu ambaye tulikuwa naye katika kipindi kilichotangulia, naye si mwingine ni Shekhe Muhamadi Abdu. Shekhe Muhamadi, karibu tena kwa mara nyingine. Asante asante. Pamoja nami mimi Hemedi Lubumba na kusikuwa nasi katika dakika hizi chache, ili tuweze kujifunza somo lingine miongoni mwa masomo ambayo tumeweza kujiandalia kama tulivyosema kwamba tutakuwa tunaangalia mafunzo kutoka katika Nahjul Balagha, mafunzo kutoka katika Nahjul Balagha. Hii ni sehemu ya tatu kati ya mafunzo kutoka katika Nahjul Balagha, na katika sehemu hii tutatizama kumtegemea Mwenyezi Mungu. Somo letu la leo kutoka katika Nahjul Balagha itakuwa ni kumtegemea Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala. Labda tu nikukumbushe kwamba katika somo lililopita kutokana na mafunzo kutoka katika Nahjul Balagha, tulitizama umuhimu umuhi wa historia na mwongozo wetu tunatizama usia wa Imamu Ali bin Abitalib alayhi wa salatu wassalam kwenda kwa Imamu Hasan bin Ali bin Abitalib alayhima salatu wassalam. Shekhe, karibu tena kwa mara nyingine. Asante asante shekhe, kama ambavyo tumeweza kuwatambulisha watazamaji kwamba tunaendelea kutizama mafunzo kutoka katika Nahjil Balagha, na hususan tukitizama usia wa Imamu Ali kwenda kwa Imamu Hasan alayhima salatu wassalam, na tunataka kutizama labda jambo hili la kumtegemea Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala ta imamu katika usia wake amelizungumza katika namna gani. A'udhu billahi minash shaitani rrajim. Bismillahir Rahmanir Rahim. Alhamdulillahi rabbil alamin wa salatu wa salamu ala ashrafil anbiya wal mursalin sayyidina wa habibina wa tabibi nafusina wa shafii dhunubina Abal Qasimi Muhammad wa ala alihi tayyibin tahirin wa ashabihi al-muntajibin al Assalamu alaykum wa rahmatullahi ta'ala wa barakatuh. Wa alaykumus salam wa rahmatullahi wa barakatuh. Kwanza kabisa, hatuna budi kumshukuru Mwenyezi Mungu subhanahu wa ta'ala kwa kutupa tena fursa ya kuweza kuwaletea watazamaji wetu au kuendelea na darasa letu hili la mafunzo yanayopatikana katika wasia wa Imamu Ali salawatullahi wa wasalamu alaihi kwenda kwa Imamu Hasan ambao ni wasia namba 31, na maudhui ambayo tumeichagua hapa ambayo tutaizungumza kutokana na wasia huu ni atawakkul ala llah. Suali ni kwamba vipi Amiri lmuminin ameizungumzia tawakul katika Nahjul Balaha kupitia wasia huu. Kwanza kabisa kabla ya kwenda kwa Amirul Muminin, tawakkul ni nini? Ndiyo. Nini maana tawakkul? Tawakkul kwa maneno mafupi ni kwamba ni kuyaegemeza mambo yote ambayo anataka kuyafanya mwanadamu kuyaegemeza kwa Mwenyezi Mungu subhanahu wataala baada ya kukamilika zile sababu za kawaida za msingi. Zile sababu zikiwa zimekamilika, hapo una tawakal na Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala. Kwa mfano, kwa mfano mzuri tu, mkulima. Ndio mkulima anaponunua ardhi yake eka mbili haji hemedi hayachi na pori tu akasema ishanunua basi, natawakal kwa Mwenyezi Mungu alete matunda mm. Atakachokifanya mkulima, ataleta watu, wataandaa shamba watalisafisha vizuri, atatia mbegu atane, halafu anamwachia Mwenyezi Mungu subhanahu wataala alete mazao. Hii ndo mfano mzuri wa tawakul au la, mfanyakazi wa kawaida msomi mm. anaenda chuoni anasoma anapata digirii alafu namwachia Mungu amjalie apate kazi nzuri sio anakaa nyumbani na yeye vile vile anafanya saa hii anaandika barua huku, anaandika barua mm -hmm. Mungu anatia taufiki anachaguliwa kupata kazi. kazi na vile vile kuna watu utakuta wamesoma na na maligiria kwa ndani mm -hmm. lakini kwa vile haijapatikana ile tawakul pengine bado taufiki ya Mwenyezi Mungu mm -hmm. haijafika bado hajapata kazi, kazi. Kwa hiyo tawakul ni kukamilisha zile sababu za msingi halafu unamwachia Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala atie baraka katika ile li jambo liweze kuwa na, ndio Mwenyezi Mungu katika Qur'an, kabla ya kwenda kwa Amir al-Mu'minin, Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala amezungumza sehemu nyingi ndani mm -hmm. ya Qur'an, unakuja katika surati Ala Imran, Inna Allaha yuhibbul mutawakkilin. n Mungu anawapenda wale tu ambao Tawakul ni jambo la msingi baada ya kutimia zile sababu za kawaida ambazo zinafanya mambo yafanyike ya, ya, ya, ya lazima, lazima utimie, utimie. utimie. na ndio maana kila mambo Mwenyezi Mungu aliekea sababu sibu yake, japokuwa ya, anaweza kulifanya bila ya sababu, lakini kutokana na hali ya kawaida lazima zile sababu zipatikane, sibu. Halafu tena hapo tunaegemeza mambo yetu kwa Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala. Kwa hii ni kupitia katika Qur'an, aya nyingi zinazungumzia hii tawakul na nukta muhimu kwamba Alhaj Hemed kwamba tawakul ni swala ambalo limo ndani ya moyo, ni katika umuri alkalbia, mambo ambayo si ya nje hayaonekani, kwa ni mambo ambayo ni tabu kwa watu wengine kuyafikia, kwa sababu huwezi kujua siri ya mtu ndani ya moyo wake. Mtu anasema mimi namtegemea Mwenyezi Mungu lakini bado ana wasiwasi, hana hana uhakika kwamba kweli litafanyika. So, ukiweka ile shaka shaka tu mm, ndio nakuwa tawakuli yako hujawa sawasawa, ndio kwa unaona kwamba mambo hayende. Hayende kwa sababu so, unashaka na ile tawakul mm. na mifano katika tarehe tumeiona, kwa mfano Bibi Mariam Ndi. alitawakal alitawakal na Mwenyezi Mungu mm, akaingia katika nyumba ile mm, akakaa katika Beitul Muqaddas, chakula kinamjia haende kulima so, alitawakal kwa Mwenyezi Mungu. Mungu na moyo wake ukawa umefungamana na Mungu Mwenyezi Mungu. Mungu akampa riziki kila siku, ukiacha Bibi Maryam mfano mzuri alhamdulillah, na nasiku hizi tuko katika masiku haya ya mwezi wa Rajab. Ndiyo. mama yake Amirul Mu'minin salatullahi wasalamu alayhi. Amirul Mu'minin kwa faida kwa watazamaji, ni binadamu pekee alizaliwa ndani ya al-Kaaba ni jambo kwa kweli, ni jambo la ufahari. Hakuna mtu mwingine mm -hmm. Alizaliwa katika sehemu takatifu ambayo wa um, duniani Waislamu wote tukitaka kufanya ibada zetu tunaelekea pale ndani ya sehemu ile. Ali ibn Abi Talib Amirul Muminin alizaliwa mm -hmm. alizaliwa katika mazingira gani? Mama yake wakati ule ujauzito umefikia muda wake, alielekea pale Akamwelekea Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Taala, akamwomba Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Taala, Ya Rabbi, kwa baraka ya nyumba hii na kwa baraka ya mtu aliyoijenga ambaye ni Ibrahimu, na kwa baraka ya kizazi ki, kilichomo humu tumboni, unifanyia wepesi uzazi wangu. Kaaba ikapasuka akaingia ndani mule, ikarudi kama ilivyo, akabakia mule ndani kwa muda wa siku tatu. Yani, siku tatu huyu mtu anataka maji, anataka chakula, chakula anataka huduma pale ndani. Alifanya nini? Alitawakkal kwa Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala, kwa vile imani yake, mafungamano yake na Mwenyezi Mungu yalikuwa makubwa mm -hmm. siku tatu zile, baada ya kutoka, anasema alikuwa akila chakula kutoka matunda ya peponi. Hii ni jinsi gani mtu anapokuwa na tawakkul ya hali ya juu. Na tawakkul haisababishi kwamba mtu uache zile sababu za kawaida, kwa sababu tawakkul ina daraja kila mmoja na ile wale ambao daraja zao zimefika hali ya juu, mtu anakaa anasoma dua zake, inatokana na mafungamano yako na Mwenyezi Mungu na Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Taala, ahsant, yale mafungamano yako vipi, yapo? mm -hmm. Na tukisoma katika visa na tarikhi, utakuta Ashabul Kahfi walivyokaa pale, baada ya kuto walipata riziki zao hali ya kuwa anamtegemea Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Taala. Kwa hiyo tawakkul, yale mafungamano yako na Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Taala yako vipi? Si suala la kwamba uwache mambo yote alafu ukae msikitini usai, useme la usai, bali hata hii dua, haya maombi pia ni tawakkul, ni sai ile kusema dua zile kusoma pia ni sai, kwa sababu unapofanya maombi, kuna maombi Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Taala anakufanyia wepesi katika riziki zako, anamleta mtu, anakuletea chakula pale, unakula. Kwa hiyo usiseme wewe ulikaa tu la, ile kuomba ukalia, Mwenyezi Mungu akamtoa mtu huko, akakuletea chakula. Kwa hiyo hii ni tawako, natakiwa tuwe na mafungamano zaidi ya kiroho, ni suala la kiimani, suala ambalo haliko nje swala so, ambalo halionekani. Asante, asante. <tipi> wapenzi watazamaji wa BNTV, ni kipindi cha Uislamu na Jamii, na huu ni mfululizo na mwendelezo wa mafunzo kutoka katika Nahjul Balagha. Ni sehemu ya tatu, tukitizama kumtegemea Mwenyezi Mungu, tawakal, kumtawakal Mwenyezi Mungu Subhanahu Wataala. Hii ni misemo ambayo maarufu sana, hata katika vyombo vya usafiri unakuta imeandikwa swala la tawakul, kwamba mtu anatakiwa amtegemee na mtawakal Mwenyezi Mungu Subhanahu wa ta'ala. Na hili ndilo ambalo shekhe anatufundisha somo hili kutoka katika Nahjul Balagha kupitia wasia wa Imamu Ali bin Abi Talib alayhi salatu wasalam kwenda kwa mwanawe Imamu Hasan bin Ali bin Abi Talib. Naam shekhe, tuwa bado katika tawakul. Naam, swali langu la kwanza nilokuuliza, imamu anasemaje kuhusiana na swala zima la tawakul? Imam salatullahi wasalamu alayhi wakati anamuhusia mwanawe Imam Hasan Anamwambia hivi: fatafaham ya bunaya wasiyati waalam anna malika almauti huwa malika lhayati, jua kwamba yule ambaye anamiliki uhai au yule ambaye anamiliki umauti, huyu ndo anayemiliki uhai. mm -hmm. wa anna alkhalika huwa lmumit, na muumbaji, yule ambaye ameumba kila kitu, yule ambaye ameanzisha kila kitu, yeye ndio anayevitoa anachukua uhai kwa vitu hivyo, hilo litambue. wa ana almufnia huwa almuid, na yule ambaye atavificha vitu hivyo, yeye ndio atakivirejesha. Kisha namwambia wa ana almubtalia huwa almuafi, yule ambaye anakupa maradhi, yule ambaye anakupa matatizo, yule ambaye anakupa babalaa, yeye ndo mwenye kuondoa hayo mabalaa. Ndio maana utakuta Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala anatupa mitihani alafu anatupa njia za kuondolea ile mitihani, anatupa maradhi, anatupa njia za kupata dawa ya kuondoa haya maradhi, kwa sababu pengine hii mabalaa yanayotukumba, ni kwa sababu si kama Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala anatuonea. La, mara nyingine, alhamdulillah, masiku ya mvua haya, tayari majumba huko ya yashazama, mwingine anaweza kusema Hundo, Mungu, Subuhana, la, kwa kweli huu ndo uadilifu gani wa Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Taala. Na Mwenyezi Mungu kwamba kuna mambo sisi wenyewe tunayafanya, Mwenyezi Mungu, kutokana na mambo yetu tunayofanya, analeta mvua, analeta ile gharak. Na ndio maana nasema kwamba yale tunayofanya, kutokana na yale ambayo tumeyachuma sisi so, mikono yetu, kwamba yale matatizo yanayotokea ni kwa sababu ya sisi, ya maamali zetu, matendo yetu mabaya mambo tunayoyafanya ni sababu ya kuja haya maangamizo oh, na mabalaa na vile vile ni moja ya mitihani kutuangalia, liyabluwakum ayukum Ahsan, ahsanu amala. Kwa hiyo mwenyezimungu anatupa mitihani ili atuangalie nani ana vitendo vizuri. Kwa hiyo amiri lmuminini anamwambia imamu Hasani kwamba yule ambaye analeta mabalaa yeye ndo anayoondoa hayo balaa, wa ana dunia lam takun liste litastakira ila ma jaalahu llah kwamba hii dunia hii haiwezi kutulia isipokuwa vile ambavyo Mwenyezi Mungu ameijalia. Kisha anawaambia waljazaa fi lmiad au ma sha'a mimma lat. Kisha anawaambia afwan, wa anna ad-dunya lam takun litastakira illa ma ja'alahu Allahu alayhi min an'ama, Mwenyezi Mungu ameifanya hii dunia isiwe yenye kutulia isipokuwa vile alivyoipangilia katika neema zake, walibtila na mabalaa waljazai fi lmiad, na kutoa malipo katika siku ya miad, au ma shaa mima la talam ta, au vile ambavyo yeye anataka, ambavyo wewe hujui, kwamba anavyotaka Mwenyezi Mungu subhanahu wataala, sisi hatujui, ni siri yake, ni yeye. Kwa hiyo Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala, mambo ameyaficha, wa sisi tunachotakiwa tumtegemee, tutawakal katika mambo yake. Kisha namwambia hivi fa in ashkala alayka shay'un, kama utapata tatizo utakuwa na mashaka juu ya jambo lolote, fahmiluhu ala jahalatika, jambo hilo lipeleke katika ujinga wako, katika jambo lifanye katika mambo ambayo huyajui Imetokea mafuriko, hujui sababu, yafanya katika mambo ambayo yako katika elimu ya Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala, yeye ndo amesabbia. Kwa nini? Fa innaka awalu ma khulikta jahilan, kwa sababu wee mwanzo ulivyoumbwa umeumbwa hali ya kuwa ni jahil, ni mjinga, hujui kitu. Thumma alimta, kisha ndo ukapewa ujuzi. Kwanza tulikuwa wajinga, kisha ndo tukapewa elimu wama akthara ma tajhalu min alumur, na ni mambo ngapi mengi huyajui, yako nje ya elimu yake. Kisha anawambia fatasim billadhi khalakaka, shikamana na yule ambaye amekuumba. Warazakaka, na ambaye amekupa riziki, amekupa uhai, amekupa chakula wasawaka nakakufanya kwamba wewe ni mtu mzima, uko sawa sawa, hajakupa ulemavu, hajakupa maradhi, mtegemee yule. Waliyakun lahu taabuduka, na wewe uwe ni mtumwa kwake. Wa ilaihi raghbatuka, na yeye peke yake ndo unamuhitajia, na yeye peke yake ndo unaegemeza mambo yako. Haya ni maneno mafupi ambayo anazungumza Amiri Lmuuminini akumwambia Imamu Hasan jinsi ya kumtegemea Mwenyezimungu katika mambo yote yanayomfikia katika maisha yake ya dunia. Asante asante mpenzi mtazamaji wa NTV ni kipindi cha Uislamu na jamii, mwendelezo wa mafunzo kutoka katika Nahjul Balagha tukitizama usia wa Imamu Ali kwenda kwa Imamu Hasan. Na leo somo letu ni kumtegemea Mwenyezi Mungu subhana wa Ta'ala, na bila shaka utakuwa umemuelewa vizuri shekhe, namna gani usia wa Amir Mu'minin kwa Imam kwenda kwa Imam Hassan anavyotueleza namna ya kuweza kumtegemea Mwenyezi Mungu subhana wa Ta'ala, na ni nani wa kuweza kumtegemea, kwamba yule aliyetumba, anayemiliki uhai wetu, anayemiliki kifo chetu, ndio hasa ambaye tunapasa sisi kuweza kumtegemea. Lakini ni kama alivyosema shekhe, lazima zile eh, sababu za uendeshaji wa ulimwengu ziweze ku kutimia. Unataka kwenda Ulaya, lazima kwanza ombe visa kwenye ofisi maalum sio shekhe tabani, ukachukua ukachukua pasipoti kwanza, ukate tiketi, uandae masurufu, alafu unaambia atawakkal ala Allah, sio ende airport. La, la na, na una pasipoti una lolote, unaambia namtegemea na Mungu, ndege ipanda, kila kitu mekiwa asbabu <laughs> za kawaida zifanye. Asante sana. Mm Sheikh, tukiwa katika somo letu la kumtegemea Mwenyezi Mungu, kuna mambo ambayo nadhani yanahusiana na swala zima la kumtegemea Mwenyezi Mungu na ni misamiati inajulikana sana hususan katika ulimwengu wa Uislamu, al-qadar wal qadha. Suala la qadar wal qadha wal mm -hmm. Labda hili kwa mtazamo sahihi wa Uislamu na hususan kwa mwongozo wa Lulbeiti kupitia kwa Amirul Muuminin Ali bin Abi Talibi, lina nafasi gani katika utendaji wa matendo ya mwanadamu? Naam, kwanza kabla hajazungumzia al-qadha wal qadar, kupitia na swala zima la tawakkul na mafungamano yake okay. Tukumbuke maneno ya Mtume sallallahu alaihi wa alihi wa sallam kuhusiana na swala zima la kumtegemea Mwenyezi Mungu. Bwana Mtume sallallahu alaihi wa alihi wa sallam anasema, lau anakum kuntum tatawakkaluna ala Allah hakka tawakkulihi laruziktum kama turzakut tayr au kama, kama yurzakut tayr, laite mgalikuwa nyinyi katika dunia hii mna Mtegemea Mwenyezi Mungu mtegemea wa kisawa sawa, mm -hmm. Mnategemeza mambo yenu kwa Mwenyezi Mungu kisawa kisawa sawa, mungepewa riziki kama vile ambavyo wanaruzikiwa ndege. Ndege wanaruzikiwa ruzi, wana ruziki, wana ruzikiwa vipi? tahdu au tahdu khimasan wa wataruhu bitanan, wanatoka ndege asubuhi hali ya kuwa wana njaa mm -hmm. wakirudi jioni, wanatoka hawajui wanaenda wapi, wanaruka hali ya kuwa ameshiba Huku wanakoenda hawana shamba hawana duka la biashara hawana hawana hawana, lakini wakirudi wameshiba, kwamba wale wanategemea kwamba huku tunakoenda Mungu atatupa chakula. Sababu Mtume, asema kama ingekuwa mategemeo yenu nyinyi, mnaegemeza mambo yenu kwa Mungu kama hawa ndege, mngekuwa mnapata riziki zenu bila ya matatizo. Waman yatawakkal ala llah fahuwa hasbuhu, Ndani ya Qurani. Kwa hiyo ni suala muhimu na nyeti ama mafungamano ya tawakul na kadhaa na qadar yakoje, yani kwa kweli ni bahas kubwa pana, ni nzito, lakini insha allah kwa faida ya tazamaji tuta inukuu japo kidogo, ili tuweze kufaidisha watazamaji wetu na waislamu kwa ujumla. Alkadhaa kwanza, nini maana ya kadhaa na nini maana ya alqadar? Alkadar al ni makadirio. Kwa hiyo utaona kwamba alkadar inakuwa ni tadrijian, ama alqadha inakuwa dafiyan moja kwa moja, na tofauti baina ya mambo nukta mbili hizi kwamba alkadar yakbal taghayur kwamba kadar, kwa kadar inakubali ina mabadiliko mabu. Alkadha la yakbal, okay, okay. Tabaddul, mm -hmm. Haibadiliki, kwama Mungu amesha hukumu ama takdir. Kwa hiyo inayotangulia baina alkadha na kadar, kwanza kunatangulia kadar, halafu inakuja kadha, inatangulia kadar makadirio, yeah. Halafu nakuja, kwa mfano tupige mfano hapa, Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Taala anapo mumba mwanadamu ndiyo kuna mambo yanafanyika, nakuja kwanza nutfa mm -hmm. inakuja kwanza halafu inakuja pande la nyama, inabadilika ninabadilika mpaka nakuwa, ikifika marhala ya mwisho, sasa huyu mtu ni mume, ni mke. mm -hmm. inakuja kadhaa pale inafanya hatimie, inamaliza binadamu aliokamilika. Kwa hiyo kuna sababu huku zinapita zinapita, halafu inakuja kadhaa, Mwenyezi Mungu anakamilisha. Na vile vile kuna mambo ambayo Mwenyezi Mungu ameyasema kwamba wakadha rabbuka, hmm. Amesha hukumu, ni jambo ambalo halitaki takdir, hmm. Amesha hukumu ni hivi, hmm. Haina mabadiliko. Lakini kabla hatujaendelea, kwa katika hii tunapozungumzia swala la kadhaa na kadar, Alhaji pamoja na watazamaji wetu, kwamba bahsi hii au maudhui hii inatupeleka katika maudhui muhimu ambayo ndio sababu ya kavaa na kadar, okay. Swala zima la iradatu linsan okay. okay. Huwezi kuizungumzia kavaa na kadar bila ya kuizungumzia iradatu linsan, Oh ya ikhtiyaru linsan, na vile vile huwezi kuzungumzia iradatul insan bila ya kuzungumzia vitu vingine viwili ambavyo vinaitwa aljabru wa tafwidh, ambavyo vyote vimezalika kutokana na maudhui ya kadhaa na kadar. Kwa hiyo kabla hatujaangalia hivi kadhaa na kadar, tuangalie huyu mwanadamu. Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Taala, baada ya kuisha kumuumba, kukadiria kwamba janini iende ifikie katika marhala ya mwisho, atoke mtoto, ahukumu atoke mtoto mara nyingine la hahukumu analeta makadirio katikati, hapa mimba inaanguka, mimba inaanguka Inangu. Kadar ya Mwenyezi Mungu imeishia hapa, haijafika katika marhalati lhatimia. Kwa hiyo mwanadamu anapokamilika huyu anavombwa na Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala, ametoka duniani hapa, ndo kavana kadari wengine wanasema kwamba kadhaa kwamba Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala wanaifahamu hivi kwamba ameshahukumu hukumu mimi ninapozaliwa mimi ninapozaliwa yeah, hukumu ya Mwenyezi Mungu niwe muumini, niwe mtu mzuri mm -hmm, au la. Mimi nikisha zaliwa, nimetimia, nimetoka duniani, la mimi niwe mtu mbaya, wali iyadhu billah. Wengine wanaifahamu hivyo kadhaa, kwamba wengine wanafahamu la kadhaa sio hivyo, Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala kuna mambo ya mwanadamu hayo hayahitajiki kubadilika, Mungu ameyahukumu yao hivyo hivyo, yataenda hivyo hivyo, hiyo mwanadamu hana khiari. Kuna mambo mengine, mambo mengine la mwenye binadamu ana khiari katika mambo yale, ndio yanapatikana haya mambo mawili tunayosema, aljabru wattafwidh Al, na jambo la tatu kwamba alamru bainal amrain ambayo yanazalika katika swala zima la kadha na kadar. Kwa hiyo ili tuifahamu kadha na kadar, lazima tuangalie haya mambo mawili. Kwa hiyo, kwa ufupi, tayashiria haya Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Taala, alhaji alivyomuumba mwanadamu, akampa uhai, akampa uzima, akamkadiria, akawa timamu, akaja duniani, akamweka mambo yake kuwa na khiari katika kutenda mambo yake, akamfanya kwamba akamwainishia vitu njia nzuri ya kufuata na njia mbaya, kama na inna hadainahu sabila imma shakiran wa imma kafura. Akamletea mitume akaleta kitabu akamwambia hili baya hili zuri, halafu akampa khiara. Kwa hiyo katika kutenda mwanadamu matendo yake ndiyo. Baada ya kupewa nguvu, baada ya kupewa afya, baada ya kupewa uzima ambao hana hiari nao, ambao ni kadhaa, ambao hana hiari nao. Uhai wako huna hiari nao, uzima, afya huna hiari, huchagui. Ule ni mambo Mwenyezi Mungu ana kadhaa, anahukumu. Hemedi leo atoke ende kazini na afike salama, hii huna hiari nayo, lakini unapofika hapa ofisini unachagua sasa ni mwite Sheh Muhammad Abdi ni muhoji au ni mwite Sheh Saidi Uthman? <laughs> Hii ni khiari yako, sasa unachagua, kwa hii ni khiari. Kwa hiyo sisi hapa tumepewa khiari hiyo, baada ya kwamba kuna mambo hatuna mamlaka nayo. Kwa mfano, swala la uzima na umauti, ile liko nje. Swala la kuhisi njaa, masala kuhisi njaa ni swala ambayo liko nje ya uwezo wetu. Ikifika muda hujala chakula utahisi njaa nja, utaelewa njaa. Lakini unapohisi njaa, Sheikh Hamidi, sasa kuchagua ni kale ugali au ni kale wali, hiyo ni khayari yako. Kwa hiyo hapa nakuja swala la kuchagua, wewe mwenyewe binafsi unachagua, hiyo ni khayari. Kwa hiyo wale wenzetu kuna wameteleza hapa mm -hmm, wengine wameenda la, wamesema baada kutokuifahamu vibaya alqadha na qadar, wakasema la, mwanadamu hana hiari katika mambo yake ni mujbar mm -hmm. Ametezwa nguvu, ametezwa nguvu, amelazimishwa mm. kwamba yale anayoyafanya yako nje ya uwezo wake. Leo mimi nikitoka, nikienda msikitini kuswali, hii si hiari yangu, Mungu kuna kitu kimenilazimisha nende mm. Nikitoka hapa, nikienda kukaa kasino kwenye viti virefu, nikaanza kunywa vinywaji kule mm. kuna kitu kimenipeleka, nimelazimishwa, nimetezwa nguvu. Kwa kweli si sawasawa mm. imani hii si sawasawa, ambao pengine ina madhara mengi ambayo inamtoa mtu katika itikadi katika Uislamu kwa ujumla. Inshallah, tutazungumzia kuhusiana na athari hizo. Mpenzi mtazamaji wa BNTV, bila shaka utakuwa umefaidika na mazungumzo yetu, tukiwa ni mafunzo mafunzo kutoka katika Nahjul Balagha, na leo tuko katika sehemu ya tatu, kitizama kumtegemea Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala, na bila shaka utakuwa umemwelewa vizuri vizuri vizuri Sheikh wangu kuhusiana na swala zima la alqadar walqadha khususan, akizingatia kwamba tunazungumzia swala zima la kumtegemea Mwenyezi Mungu Subhana Wataala. Shekhe anatuambia kwamba matendo yetu ya kawaida haya ni ya khiari yetu sisi wenyewe, ndio tunachagua kwamba tufanye lipi na tuache lipi, na wala Mwenyezi Mungu hatutenzi nguvu katika kuchagua matendo yetu ya kuweza kuyatenda katika shughuli zetu za kila siku. Shekhe, labda kutokana na tafsiri naam. Akimakosa ya, ya baadhi ya watu katika uelewa wao kuhusiana na qadar wal qadaa, ni athari gani unadhani zimeweza kutokea katika jamii yetu, kisiasa, kiuchumi, hata ki, kiutamaduni? Naam, nani kama alivyoashiria kwamba matendo tunayofanya ni yetu sisi binafsi. Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala, yeye ametupa afya, ametupa uhai ametufanyia wepesi, halafu akatutaka sisi tutende. Kwa hiyo ile imani ya kwamba la haya mambo tunayoyafanya ni sisi, ni Mungu ndo anatufanyia leo hii, yametupa athari kubwa, si kiitikadi tu, hata kijamii. Katika jamii yetu leo hii utampata kijana pengine anafanya matendo mabaya Ndiyo anaiba anazini, anafanya. Ukimwambia sema, la Mungu ndo kanijalia nifanye hivi, siku Mungu akitaka nitaacha. Eh, Mungu akitaka nitaacha, Mungu hajanijalia mimi kwenda msikitini. mm. Pengine la kijana mwingine sio hivyo tu, hata katika masuala ya kiuchumi. Kiuchumi hivi leo, unaweza ukampata mtu kakaa, anaamka asubuhi kakaa kijiweni, kisha naukipita Shekhe, ni geshimia nigesh geeshing... Mungu kanijalia m sina kazi, kumbe, je, haku... umefanya saa yoyote? Wewe umejituma, we, umejituma umezunguka um... hajafanya hajafanya lolote lile ambalo linaweza kumpatia hiyo riziki Mungu. Mungu akitaka nitapata kazi mm-hmm. Akitaka lakini anaamka analala dakijiweni Mungu. Mungu atataka vipi? Kwa hiyo imepeleka athari mbaya kijamii kwamba imekutana tu hata kiuchumi mm. Leo hii unaweza ukapata mtu akasema la Tanzania, Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Taala amejalia ame tu maskini mm. na pengine pale ulipogusia hata kisiasa. Ndiyo. pengine mwanasiasa anaweza kuitumia hivi, la wale wenzetu mungu kashawajalia wao vile, mm. sisi Mwenyezi Mungu katuumba tue maskini, huko mm. Tanzania, la kwa nini katuumba tu maskini? Mungu katupa maji katupa ardhi kubwa, katupa nyanzo chungu mzima, katupa madini alafu asema Mungu ametujalia tuwe maskini, kwamba ile nadharia imewapelekea watu wawe washindwe kuzitumia zile nyenzo walizo nazo, kwamba anasubiri siku moja utokee muujiza pengine ardhi itoe madhahabu yajewenyewe juu, <laughs> halafu pengine atakwenda kuuza sema la tusubiri Mungu ajalie aje mtu anunue. Kwa hiyo imepeleka athari mbaya kijamii kwanza, hmm, halafu mbaya zaidi kiitikadi, na hapa tutasimama kidogo. Kiitikadi ni vipi alhaji? Kwamba mtu anaposema kwamba Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Taala amemjalia awe mwovu, hmm, baada ya kumuomba akamfanya, wewe fulani utakuwa mtu wa motoni, hmm, na wewe fulani utakuwa mtu wa peponi. Asari mbaya inayopatikana hapa ni kwamba hii ni kwa katika nadharia ya ile kwamba mwanadamu ametezwa nguvu, kwamba huyu anaswali Mungu kamfanya aswali, huyu haswali Mungu kamfanya asiswali. Nadharia hii inapeleka hatari gani ya kiitikadi? Kumfanya Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Taala ni mwenye kudhulumu, ni dhalim, kumfanya Mwenyezi Mungu ni dhalim, waliyadhu billah Valimkivipi kwamba Mungu amekuumba uwe mwovu halafu Mungu huyu huyu kesho akuulize kwa nini hukuswale kuswale? Yani utamwambia Mungu, we ndiyo umeniumba hivi mm -hmm. kwamba Mungu amekufanya ufanye vile, halafu anakuuliza, halafu anakutia motoni, halafu huyu kwa nini akamtia peponi? Mungu atakuwa si mwadilifu. Kwa hiyo jambo la kwanza, tunauvua uadilifu kwa mwenyezi Mungu, tunamfanya Mungu si mwadilifu, kwamba yeye ndo ametufanya tufanye maasi halafu anaenda kutuadhibu. Ni sawa sawa sasa hivi haji umchukue kijana au mtoto umfunge kamba za mikono na miguu halafu umtie baharini, namwambia ogelea. Umchukue mtoto umfunge kamba mikono nyuma huko ukamtose baharini, anaambia ogelea. umemfunga kamba, ataogelea vipi? Hawezi. Ndio hivi kwamba Mungu atulete hapa halafu atu... mambo ametufanyia halafu kula akatuuliza au atuteze nguvu, weni kufanya uwe muovu halafu akaniuliza kwamba siwezi kwamba kushanifanya hivi, lakini katupa hiari, haja tuteza nguvu. Hii nadharia ya kwanza, ama nadharia kwamba la, kuna nadharia pili ambayo anafanya kwamba la kwamba la sisi si mujibirina Mwenyezi Mungu ametuacha tufanye tutakavyo pia ni mbaya zaidi. Ubaya wake unakuja kwamba ambayo inaitwa hii ni tafwidh kwamba Mwenyezi Mungu subhanahu ametuacha huru, yeye alikwisha tuumba, baada ya kutuumba akatuacha tukawa, hana habari na sisi yes. Hii inapelekea kwamba ni shirki, kwamba ina maana sisi kutakuwa kuna miungu mengine huku asiyekuwa yeye mm. Kwamba yeye basi tena amemalizana na sisi Hajui nini tunafanya. Hii ni nadharia ambayo si sawasawa, kwamba sisi toka ambapo mba, Mwenyezi Mungu ametuumba mpaka tunakufa sisi tuna mafungamano na yeye, tuna na tunamuhitajia yeye, bado tuko na mafungamano na yeye. Ndio maana nadharia sahihi ile tuliosema kwamba alamru baina al amreini, mambo yetu sisi mengine tunawafanya ni yetu sisi, mengine ni ya, ya Mwenyezi Mungu subhanahu wataala, halafu tuna mimi Mungu anaponipa uzima huu, uzima ni kwake. Uzima huu kuutumia sasa ni hiari yao, kama vile mtu unapopoa kisu. Kisu hichi una hiari yako sasa hapa wewe, hichi kisu imo kwa kati ya nyama, au uchague mpige mtu umuue. Kwa hiyo nadharia kwamba Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala ametuumba akatuteza nguvu, hii nadharia ina athari mbaya kijamii. Leo haya, uharibifu kushuka maadili yote ni kwa sababu kijana anasema, mimi bado sijaaliwa, bado sija sija tayari bado haujafika muda, Mungu hajaniwezesha kuwa kupata pesa kufanya hivi. Mungu, wewe mwenyewe umefanya sai gani? Wewe mwenyewe umefanya harakati gani ili Mwenyezi Mungu? Kwa sababu Mungu anakufanyia wepesi pale ambapo wewe unapokuwa tayari kufanyiwa wepesi. Haya, mba, na ndio maana aya zinatafsiriwa vibaya. Mtu anasema kwamba Mungu anamuongoza amtakaye na anampoteza. La, Mungu anamuongoza anayetaka kuongozwa. Yule ambaye anataka uongofu, Mungu anampa uongofu, anamfanyia wepesi. Na yule ambaye mwenye kachagua njia hii, vile vile anamfanyia wepesi vile vile. Ili afanikiwe atakalye. Katika njia zote mbili, Mungu anafanyia wepesi. Huku anakupa taufiki ufanye na huku, pengine huku la nakuwekea vizuizi usifanye. Mfano mzuri ambao pengine watazamaji watafahamu vizuri sana suala la zima hili ambalo linazungumza la jabri Le, la kutezwa nguvu. Mfano hapa, sisi tuko katika taa hizi, ndio tuko hapa, tumekaa hapa, taa zinawaka, kuna AC ile pale inawaka, lakini huko kuna Tanesco huko ndio kuna Tanesco huko nyuma yetu mm, alafu kuna waya wa umeme umetoka hapa kwenye nguzo mpaka Tanesco ndio Yani, sisi tulivyo binadamu, mfano huu tunaupiga, ni mfano tu. Tulivyo binadamu na Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Taala ni kama vile mfano wa Tanesco na hapa ndani tulivyo na hizi taa. Kivipi? kwamba Tanesco kazi yao wao, wanaleta umeme, umeme ule wanawasha switchi la ukubwa, umeme hapa ndani. Hapa ndani yule kule, swichi lau kubwa, umeme unakuja hapa ndani, ukishafika hapa ndani chumbani, yule mtu wa Tanesco kule Sijui kama anakuja hapa kwa Haji Mahabubu kumwambia Haji Mahabubu, washa AC o feni au la, AC ileweka namba ishirini au namba kumi na sita La, Haji Mahabubu mwenyewe, mm -hmm. Kwa hiari yake anaamua, anazima feni, anaasha AC kwa hiari yake, anazima isi anaacha feni anaweka kumi na sita ili aumwe. Ukiweka kumi na sita baridi itakuwa kali, utaumwa. Kwa hiyo mm, umechagua wewe mwenyewe kuweka kumi na sita. Ukiweka ishirini na mbili utakuwa moto mchache. Mm. Vivile Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala ni kama umeme, kwamba yeye ametupa uhai, halafu huu uhai na hizi nguvu katuachia sisi tuzichagua katika matumizi. Njia gani, matumizi gani? Mm. kwa hiyo matumizi ni kwetu, kwa hiyo athari hii inaonekana pengine ni tafsiri mbaya iliyotafsiriwa kwamba Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Taala ametuleta duniani akatuteza nguvu akatufanya hatuna la kufanya juu ya hili la Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Taala. Katu, katuachia mambo yetu na katufanya sisi tuchague lile ambalo tunalifanya. Asantuni, asantuni mpenzi mtazamaji wa BNTV. Ni mwendelezo wa mazungumzo, mafunzo kutoka katika Nahjul Balagha. Tukitizama kumtegemea Mwenyezi Mungu subhana Subhanahu wa Taala, naona na wakati ni ukuta na hivi wakati wetu umefikia ukingoni. Hmm, lakini kabla hatujafunga, shekhe anaweza kutupa mawili matatu ya mwisho katika usia wa Amiru Lmuminin Ali Bin Abitalibi kwenda kwa Imamu Hasan, dakika suala hili la kumtegemea Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala na katika maneno yake katika Nahjul Balagha anamwambia mtoto wake kwamba ya bunayya wa'lam wa annaka ya bunayya wa'lam wa annaka innama khuliqta lil akhira la lildunya, kwamba wewe umeumbwa kwa ajili ya akhera si kwa ajili ya dunia walilfana na kwa ajili ya kuondoka, wala lilbaka wala si kwa ajili ya kubakia hapa, walilmauti la lilhayati, umeumbwa wewe kwa ajili ya kufa si kwa ajili ya kuishi, wa innaka fi manzili kalatin wa dari bulghatin wa tariki ila lakhira, uko katika nyumba ngumu, nyumba mbaya na uko katika njia ya kuelekea akhira wa annaka hadharin an yudirikaka wa anta ala halin sayia, na uwe katika hadhari kwamba haya mauti haya yasije kukufika hali ya kuwa uko katika hali mbaya sana, katika hali ambayo hujamwelekea Mwenyezi Mungu Subhanahu wa ta'ala. Na wito wetu kwa jamii, wito wetu kwa watazamaji kwamba hususan katika sisi tuko, katika miezi hii mitukufu tumwombe Mwenyezi Mungu Subhanahu wa ta'ala atuwafikishe tushikamane, na haya na tumtegemee Mwenyezi Mungu katika kila jambo letu. Kwa kumalizia, maneno ya mwisho ahamu shay anasema hivi, Imam Sadiq salawatullahi wa salamu alayhi, iza kharaja rajul, atakapotoka mtu, min baitihi, katika nyumba yake, faqala, akasema, bismillah tawakkaltu ala allah la hawla wala quwwata illa billah Maneno haya akiyasema, bismillah, anafungua mlango pale, anashusha mguu, anaenda kazi. Sikalala kitandani, angalia, anatoka anaenda kazini. Bismillah tawakkaltu ala llah la haula wala quwata illa billah. Qala yuqalu hinaidhin sheitani, huditan shaitan, ana anamwambia ana hivi, huditan umeongozwa wa kufitan na ume, mambo yako umetoshelezwa, mambo yako waukiitan na umelindwa fatatanaha lahu shayatin, mashetani wanakaa pembeni, wanampa njia. Maneno mazuri ambayo mtu anatakiwa ayasome wakati anatoka katika nyumba yake, kama anaenda kuponda zege kama anaenda kubeba mizigo, kama anaenda katika kibarua chake chochote, Mwenyezi Mungu anamfanyia wepesi katika kile kibarua. Mm -hmm. Kwa maneno haya mazuri na machache masanto, masanto, masanto, masanto. <laughs> Pezi mtazamaji wa Ben TV, nadhani utakuwa umeelimika sana kuhusiana na swala zima la kumtegemea Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala ni mafunzo kutoka katika Nahjul Balagha, na tukitizama usia wa Imamu Ali bin Abitalib kwenda kwa Imamu Hasan bin Ali bin Abitalib, bila shaka Shekh ametufundisha maana ya kumtegemea Mwenyezi Mungu kwamba lazima juhudi ziwepo, lazima kujituma kuwepo, alafu kisha ndio tumwachie Mwenyezi Mungu aweze kuweka taufiki yake, lakini sababu zile za uendeshaji ulimwengu lazima ziweze ku patikana, lakini vile vile Shekh ametufundisha maana ya al-qadar wal qadha, na njia sahihi ni kwamba ni lazima tuamini kwamba vitendo vyetu vinatokana na sisi wenyewe. Mwenyezi Mungu ametupa uwezo wa kutenda, lakini namna kutenda ya kutendea kutumia nguvu zetu ni, ni sisi wenyewe tunachagua namna gani tuweze kuzitumia nguvu zetu. Na bila shaka amemalizia na ujumbe mzuri kabisa ambao umekuwa ni hitimisho katika siku ya leo. Nichukue fursa hii kuweza kumshukuru shekhe wangu shekhe, nashukuru sana na kuperi, asante, asante, na na Mungu akupe elimu zaidi na afya njema na taufiki katika mambo yako insha Allah. Lakini nichukue ni fursa hii vile vile kuweza kumshukuru mpiga picha wetu, na nichukue nafasi hii kumshukuru mwandaji wa vipindi vyetu, dada yetu dada Sajida Rashid. Lakini nikushukuru wewe mtazamaji kwa njia pekee kabisa kwa kuweza kuendelea kuichagua na kuiamini ABN TV kuwa ni kituo chako. Nasema mimi ni Hemedi Lbomba na kusi kuendelea kutizama IBN TV kio chako bora kabisa cha maadili. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh.