Asalamu as alaikum warahmatullahi taala wabarakatuh. Allahuma sali ala wa ala Muhammadi wala wa ali Muhammad. Wapenzi wa watazamaji wa VNTV, kwa mara nyingine, kwa heshma na tadhima na kualikeni katika kipindi cha Uislamu na Jamii, kipindi ambacho kinatukutanisha na wataalam mbalimbali ili kuweza kunyambua na kuzungumzia na kujifunza mambo mbalimbali yanayohusu dunia yetu, lakini vilevile yanayohusu vile akhira yetu na leo katika kipindi chetu cha Uislamu na jamii itakuwa ni mwendelezo wa mada zilizotangulia, tukiwa tunatizama mafunzo kutoka katika Nahjulbalagha. Mafunzo kutoka katika Nahjulbalagha ndilo ambalo tunalitizama katika kipindi chetu cha Uislamu na jamii, na leo tutatizama sehemu ya nne, itakuwa ni sehemu ya nne. Maudhui itakuwa ni umuhimu wa tauhidi. Mgeni wangu hapa studio ni shehe wangu Shehe Muhamad Abdu. Shehe Muhamad, karibu tena kwa mara nyingine. Asante, shukran. Mimi ni Hemedi Lubumba na kusikuwa nasi katika dakika hizi chache, ili tuweze kujifunza mengi yanayohusiana na, na tauhidi. Labda tu kukukumbusha, kukumbusha mpenzi mtazamaji kwamba tauhidi ni moja ya nguzo muhimu sana katika imani ya Uislamu na kwa kweli <coughs> imekuwa ni nguzo muhimu katika utu na ubinadamu, kwa sababu ndio inamfungamanisha mwanadamu na muumba wake lakini kuna mengi ya kujifunza kuhusiana na tauhidi hususa, tunapoishi katika ulimwengu huu ambao umekuwa ni ulimwengu wa wasomi wengi, wachambuzi wengi. Tunapasa kuwa na njia sahihi ya kuweza kuitambua tauhidi, na haya yote shehe wetu Sheikh Muhamad Abdu atatufunza. Karibu sana, endelea kuwa nasi shehe. Karibu tena kwa mara nyingine Asante. kama ambavyo tumeweza kuwatambulisha watazamaji kwamba bado tupo katika mwendelezo wa kujifunza kutoka ndani ya Balagha, mafunzo kutoka katika Nahj Balagha, tukitizama usia wa Imamu Li Abi Talib kwenda kwa Imamu Hasan, na maohi yetu ni umuhimu wa tauhid. Kabla tujaenda mbele, nini maana ya tauhidi na nini maana ya shirkibiaan ahi aa raiiaa ala ashrafil anbiya wal mursalin na vile vile kwa wasimamizi wa kituo cha IBN ambao wanaendeleza mlolongo mzuri wa vipindi hivi vya dini pamoja na kuelimisha jamii. Kwa kweli ni hatua nzuri na jambo hili natakiwa lipewe nguvu kwa kweli Inshallah. Yani, TV ya IBN inatoa mafunzo kwa jamii <coughs> ambayo pengine hayapatikani katika televisheni nyingine, na hili ni jambo la kupigwa mfano na kuungwa mkono Inshallah. kwa nguvu zote Suala so, letu kwanza, umuhimu wa tauhid. Lakini nini tofauti baina ya tauhid na shirki na shirki? Kwanza, nini maana tauhid? Tukijua nini tauhid, tutajua nini shirki. mm -hmm. Atauhid huwa al-i'tikad huwa al-i'tikad biwahdaniyati Allah, wa nafi ta'addud wal-kithra hadha huwa tauhid, huwa atauhid al-i'tikadu biwahdaniyati llah, kuitakidi kwamba Mungu ni mmoja, wanafyu taaddud, na kukataa wingi. Hii ndo tauhidi kwa ufupi, kwa maneno mazuri na yenye kufahamika. Tunaposema tauhidi na kusema kwamba, kuamini kwamba Mungu ni mmoja na hakuna miungu wengi. Kwa hiyo shirki ni kinyume chake. Kuamini kwamba kuna waungu zaidi ya mmoja, hii ni shirki. Kwa hiyo shirki ni kuamini kwamba kuna muungu zaidi ya mmoja, hii ni shirki. Isipokuwa tu tauhidi ina vigawanyo vyake. Tauhidi inaweza kawa tauhidi kama katika vitabu vya aqida wa maulamaa wa ilmu lkalamu walivyogawa kwamba tauhidi kuna tauhidi fi dhati, tauhidi fi sifati, tauhidi fi lafaal. Wamegawa hivi vigawanyo kwamba kwanza una... kumpwekesha Mwenyezi Mungu, kuamini kwamba Mwenyezi Mungu ni mmoja katika sifa zake, katika dhati yake, yani dhati ya Mwenyezi Mungu ni moja, hakuna waungu zaidi ya mmoja. Hii ni katika tauhidi dhati, dhati ya Mwenyezi Mungu ni moja na tunaposema moja, kwamba ni umoja wa umoja na kwamba haina taadud, haina wingi. Hii ni tauhidi katika dhati ya Mwenyezi Mungu. Tunasema hapa tunaamini ni tauhidi dhati, yake ni moja, utukufu wake ni mmoja. Na vile vile tauhidi fi sifati, tunaweza kuweka tauhidi katika sifa za Mwenyezi Mungu subhanahu wataala, kwamba unampwekesha Mwenyezi Mungu katika sifa zake Kivipi? kwamba hizi sifa ambazo tunamsifia Mwenyezi Mungu yani, na pia kusema sifa vile vile ni makosa, ni makosa kama tutavyoona taashiria katika maneno ya Amirul Mu'minin. Anatuambia hivyo kwamba sikusema kwamba hii ni sifa ya Mwenyezi, tumekosa ile taabir, taabir, maneno ya kutamka, lakini tunasema sifa, lakini vile vile si sawasawa kwa hiyo kuamini kwamba hizi sifa hizi ambazo tuna msifu nazo Mwenyezi Mungu zote zinarudi katika dhati ya Mwenyezi Mungu, hii ndio tauhidi katika sifa. Hizi sifa hizi zote zinarudi katika dhati ya Mwenyezimungu subhanahu wataala. Kwa mfano unapomsifu Mwenyezimungu, Mwenyezimungu ni mjuzi, Allahu alimun. Vipi apoteka tauhidi katika sifa kwamba hi, Allahu alim, hii sifa ya elimu hii unatakiwa uamini kwamba sio kitu kando na dhati ya Mwenyezi Mungu, sio kitu cha pili na dhati ya Mwenyezi Mungu. Ndo pale tunasema sifatu hu ainu dhati hii, kwamba hizi sifa zake ni ile ile dhati ya Mwenyezi Mungu subhanahu wataala. Kwa vile tumekosa tabiri ili tuweze kusema, tunasema Allahu alimu kwamba Mungu ni, tunamsifu msifu hivyo Oh, Allahu Razikun, lakini hizi zote zi zinarudi katika dhati ya Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala. Hii ndio tauhidi katika sifati, na vile vile kuna tauhidi fi lafal, kumpwekesha Mwenyezi Mungu katika matendo yake. Ni vipi? Kwamba Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala hivi vitendo, mambo anayoyafanya, anayafanya bila ya kuhitajia msaada kutoka kwa yeyote, hana msaidizi, hana mshirika anemsaidia katika mambo yake. Hii ni tauhidi katika afal. Kwa hiyo tauhidi, maana hi yake hii na vigawanyo vyake vitatu hivi, kwa ufupi. Mpenzi <laughs> mtazamaji wa BNTV, ni kipindi cha Uislamu na jamii, tukitizama mafunzo kutoka katika Nahjulbalagha tukifata usia wa Amir Muminin Ali bin Abitalib kwenda kwa Imamu Hasan bin Ali bin Abitalibi, na hii ni sehemu ya nne, tukitizama umuhimu wa tauhidi. Na bila shaka utakuwa umemwelewa vizuri sana. Shekhe amejaribu kutuelezea maana ya tauhidi na maana ya shirki, na bila shaka utakuwa umemwelewa vizuri sana shekhe. Tupo katika ulimwengu ambao kwa namna moja au nyingine umekuwa na wasemaji wengi wa dini, hususan katika dini ya Uislamu siku hizi anasema, kila mmoja akimaliza levo fulani ya elimu basi anakuwa na mshehe anakuwa mufti, na mufti nani anaweza akazungumza vile anavyojisikia, anavyojisikia akausemea Uislamu. Imekuwa tatizo kubwa katika jamii, alipingiki, ndivyo ambavyo tunalishuhudia. Kutokana na haya, yametokea malumbano, kauli, mizozo katika kutafsiri baadhi ya mambo, hususan tunapokuja katika tauhidi na shirki, baadhi ya matendo kwamba haya yako kitauhidi, haya yako kishiriki. Labda swali langu la msingi ni nipi, nukta ya msingi kabisa katika kutofautisha matendo ya kitauhidi na matendo ya kishiriki? no. Swali zuri, swali zuri. Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala katika Quran katika surati Nahal anasema walakad baathna fi kulli ummati rasulan an ibudu llah wajtanibu tahut. Na katika surati Lambiya anasema kwamba wama arsalna min kablika min rasulin illa nuhi ilaihi annahu la ilaha illa ana fabudun, fa kwamba nimempeleka mitume katika kila umma nikawafunulia wahai nikawapa wahai kwamba wasiabudu chochote isipokuwa kuniabudu mimi. Kwa hiyo kutokana na aya hizi, kwamba ibada ibada ndio tauhidi. Matendo ya ibada ndeo ya tauhidi ni yale ambayo yananasibishwa ya na ya Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala moja kwa moja yeah. Unaposema kwamba nafanya jambo hili kwa ajili ya Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala jambo hili litakuwa ni ibada mm -hmm. Na ukifa, sema nafanya jambo hili kwa ajili ya kitu fulani Jambo hilo litakuwa si ibada, itakuwa ni shirki. mm -hmm. Kwa hiyo kufupi, kwa ufupi kwamba ibada, matendo ya ibada ni yale ambayo yanafanywa kwa ajili ya Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala, na hapa tutasimama kwamba kuna mambo ambayo yanafanywa na baadhi ya Uislamu, lakini baadhi ya Waislamu wengine wanayaona wana mambo yale si ibada, ni shirki. kwa mfano kwa mfano, utakuta mtu pengine anaenda Maka. Waislamu wote wanaoenda Maka leo hii wakifika, lazima watalibusu lile Al-Kaaba. mm. Zaidi ya hapo, wataenda kubusu jiwe jeusi mm. jeusi. watalibusu na kulikumbatia mm. wale, watu wote wale watakuwa wameenda kuliabudu lile jiwe, na makama watakuwa analiabudu lile jiwe, watakuwa wote walinawashirikina lakini si hivyo kwamba tunapokuja kuangalia taarifu au maana ya ibada. Alibada ni kufanya matendo au alkhudhu al tunaezosema alkhudhu maaniyati lkurba ila llah subhanahu wataala, ni kufanya matendo kwa unyenyekevu pamoja na kuwa nania, ichi, no mba, ni, na nia. Kitu hichi ndio muhimu nia, kwamba ni jambo hili nalifanya kwa ajili ya Mwenyezi Mungu, hii ni ibada. Ama wenzetu wengine ambao wanawaona wanaofanya matendo kama yale kwamba wanafanya ushirikina, ni kwamba wao wametafsiri ibada ni alkhudhu, ibada ni unyenyekevu. Kwa hiyo wao wamefasiri kwamba kila unyenyekevu ni shirki, na hii ni makosa, ni, ni tafsiri ya makosa, kwamba sio kila unyenyekevu ni shirki kutokana na mafunzo ya Qur'an. Tukirudi katika Qur'an Nyota kumi na moja, najua na mwezi nimeviona, hivi kinisujudia, kisujudia inni raaitu ahda ashara kaukaban washamsa walkamara raaituhum lisajidin, aya ya Mwenyezi Mungu, kisa kimo na Qurani. Tukio hili baada ya muda nahakikika, wakati anapotea Nabiullahi Yusuf miaka arobaini katika nchi ya Misri na babake huko kule Palestina amebakia mpaka wanakuja kukutana mtuma wa Mwenyezi Mungu Yaqubu alipofika pale, akateremka akasujudu akamsujudu akasujudu pale mbele ya Yusuf, yeye na watoto wake wote. Hakuna Muislam ambaye anasema kwamba Yakubu alifanya shirki alimwabudu Yusuf. La, alifanya ile tawadhuan kwa kutimiza sijida, ili ni shukran lillah, amesujudu kwa ajili ya mwenyezi Mungu, hakumsujudia Yusuf. Na kama angekuwa amemsujudia Yusuf ingekuwa ni shirki, lakini ila sijida yake ya tawavo ya tawavo na ihtiram ya heshima na unyenyekevu na kushukuru, amesujudu lakini hakusujudu kwa nia ya ibada, kwamba hili jambo nalifanya kwa mwenyezi Mungu. Na kwa hiyo mwenyezi, ili kitu kiitwe ibada kinatakikana kiwe na kitu maalum au nia maalum, kwamba hili jambo ni kwa ajili ya Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala. Na vile vile watu wanapoenda kufanya ziara, kutembelea makaburi, masalan wanaenda kufanya ziara na analibusu kaburi na nini, si kama anabusu chuma au anabusu nini, kwanza kwa kumtukuza yule aliokuwepo, halafu ni kwa ajili ya Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala. kwa hiyo kubatilika ibada kwenda kwenye shirki kubadilika, hii nia kwamba hili jambo nalifanya kwa ajili ya nani? Kama nitakuwa na, leo nachinja kwa ajili ya majini itakuwa ni shirki, lakini napika na chakula, nachinja ng'ombe kwa ajili ya Mwenyezi Mungu, watu wale chakula, amebarikiwa mtoto, hii sio shirki bali ni ibada. Kwa hiyo nia ya kurba kwamba nafanya jambo kwa ajili ya Mwenyezi Mungu ndiyo inatofautisha baina ya ibada na shirki no. Mpenzi mtazamaji wa BNTV, bila shaka utakuwa umemwelewa shekhe katika ipi nukta muhimu sana kutofautisha kati ya matendo ya ki, eh, ambayo ni ya kiibada ya kitauhidi na yale ambayo ni matendo ya kishirki. Lazima nia ni kitu muhimu sana kwamba unafanya matendo yale kwa nia ipi? Kwa ajili ya Mwenyezi Mungu au kwa ajili ya kitu kingine? Bila shaka hii ni sehemu muhimu sana mtu kuweza kuizingatia, hususan katika ulimwengu huu ambao madai yamekuwa mengi, mizozo na malumbano yamekuwa mengi katika baadhi ya matendo, ikiwepo kuzuru makaburi eh, kufanya tawasul na mambo mengine ambayo bila shaka watu wanayafahamu. Sheikh, tukiwa tunaendelea na kipindi chetu katika umuhimu wa tauhidi na <coughs> bila shaka tupo katika usia wa amiru muuminini Ali bin Abi Talib kwenda hmm, kwa imamu Hassan. Imamu Ali katika usia wake amepa uzito gani swala so zima la tauhidi? Kwa kweli kama ilivyosema kwamba tauhidi ndio msingi wa kila kitu hmm, na kwa kuashiria tu, kwa kuashiria tu, kwa kuashiria tu kwamba dini zote za Mwenyezi Mungu subhanahu wataala, dini kubwa ambazo tunaposema dini kubwa ambayo Mwenyezi Mungu ameziteremsha ni Uislamu, Uyahudi na una swala kwamba hizi dini hizi ambazo zimetajwa katika vitabu hizi zote zinakubaliana, dini hizi, katika misingi mikuu mitatu. Zinakubaliana katika tauhidi kuwepo Mwenyezi Mungu, zinakubaliana katika kitu kinaitwa nubua, zina kuwepo mitume, zinakubaliana katika msingi wa miadi, kwamba kuna maisha baada ya haya maisha haya tulionao duniani kuna maisha mengine yeah, ya milele wanakubali. Wakristo wanakubali hilo mm, Mayahudi wanakubali hilo. Wanakubali kwamba mayahudi walikuwa na mitume vile vile mm. Kuna mitume waliopelekwa kwa mayahudi mm. Kuna mitume walikuwa na manaswara mm. Wanakubali kwamba tafuli wanakubali kuna muumba mm. Isipokuwa tatizo kwamba kumwekea wasaidizi mm, rububia mm, kwamba yupo Mungu alafu kuna miungu wengine. Hiyo ndio tunatofautiana, lakini msingi mkuu tauhidi tunashirikiana, tunakubali tuna uwepo wa Mungu, tunakubali uwepo wa mitume, tunakubali uwepo wa siku ya malipo. Kwa hiyo ni misingi mitatu mikubwa, na misingi hii ndio maana hata katika baadhi ya maulama wanasema kwamba hata wale ambao watu washirikina ambao walomwasi Mwenyezi Mungu wakiwa washirikina, watakapoingizwa katika moto na hii wasoma wanatilia mkazo, wanasema kwamba hata wao hawa ni mukallafuna bilfuru, wana, wana, wamepewa amri ya kutekeleza swala swaumu na zaka, kwa sababu majibu yao siku ya kiyama yatabainisha hilo, pale swala itakapoulizwa masalakakum fi sakar, kitu gani kimekuingizeni motoni? Hatojibu kwamba lam nakum min almusallin, hatukuwa ni wenye kuswali. Hili swala hawaulizi waislamu tu wanaulizaatwala ndani ya moto fi kwa hiyo hii misingi mitatu mikubwa tauhid, anubua, almiad, ni vitu ambavyo tunakubaliana ni mambo ya msingi. Na Amiri Lmuminini katika kutilia mkazo hili ame katika Nahjulbalagha katika nukta nyingi ambazo amezungumzia, amezungumza swala la tawhid. Kila mkadima ukifungua nahubaaha, hutba ya mwanzo anaanza na hutbati tauhidi, na akasema, awalu dini marifatuhu, mwanzo wa dini ni kumjua mwenyezi Mungu. Kisha akasema, wakamalu marifatihi tauhiduhu, na ile haya marifa ya Mungu haya yaweze kukamilika ni kumpwekesha, ni kumfanya Mungu ni mmoja, ni kumfanya Mungu hana wasaidizi. Wakamalu tauhiduhu tasdikum bihi na ukamilifu wa kumpwekesha Mwenyezi Mungu ni kumsadikisha, ni kumwamini, ni kuamini yale anayoyafanya ni kuamini yale yanayotokezea ya tasdiku bihi. Wakamalu tasdiku bihi al-ikhlasu lahu, na ukamilifu huo wa imani utakamilika pale utapokuwa na ikhlas, kwamba haya yote ninayoyafanya ni kwa ajili yake, yote ninayoyatenda kwa ajili ya Mwenyezi Mungu Wakamalu ikhlasi lahu nafyu sifati anhu, na ukamilifu wa ikhlas ya Mwenyezi Mungu, ili iwe ikhlas, iwe sawasawa, iwe imekamilika, ni kukataa zile sifa zote mbaya, kukataa kwamba Mungu hana sifa. Kwa nini? Lishahadatin ana kula sifatin ghairi mausufin, ni kwa kushuhudia kwamba kila sifa sio kile chenye kusifiwa kila sifa sio kile ikusifua ki ni vitu viwili tofauti. Kwa hiyo naposema allahu alimun, kwa maana huku una Allah na huku kuna nani? ilmu. kuna ilmu, kwa hiyo mm. na vitu viwili sijui, Shehmed, utaniuliza <laughs> ile swali <mili> umeliandaa <laughs> au vipi tuna... <laughs> Ama Amiri lmuminin katika wasia wake anamwambia hivi Imamu Hasan, waalam ya bunayya, law anahu lau kana lirabika sharikun la, li la atatka rusulu, kama ngalikuwa huyu Mwenyezi Mungu subhanahu wataala anawasa, anawasaidizi kuna waungu wengine, basi hao waungu wengine wangeleta mitume wao na wao. Umeshawahi kuona mtume ambaye hajaletwa na Mungu huyu mmoja? La, lazima na wa wangekuwa na mitume wao, wangekuwa na viumbe vyao. La, bali wangekuwa na dunia yao, wasingekuwa katika dunia hii la atatka rusulahu wala raaita athara mulkihi, na ungeona zile athari za uungu wao, kama ingekuwa mungu si huyu mmoja mm. ungeona kwamba wao waungu wengine pia na, wao, na athari zipo wa sultani hii na ule ufalme wao ungeuona. Wala arifta af'alahu vile, vile ungeona matendo yao mm. ungejua kwamba kuna mungu mwingine huko ameumba dunia nyingine huko anautawala lakini hujapata kuliona wala kulisikia. Hii ni dalili kwamba hakuna mungu mwingine, walakinahu. Kwa kumalizia, nawambia ilahun wahid, mungu mmoja. Kama wasafa nafsahu, kama alivyojisifia yeye mwenyewe, nafsi yake. Mtazamaji wa BNTV, ni kipindi cha Uislamu na Jamii, na tunatizama tunachukua mafunzo kutoka katika Nahjul Balagha, tukitizama Wasia wa Imamu Ali bin Abitalibi kwenda kwa Imamu Hasan, na leo ni sehemu ya nne, tukitizana umuhimu wa tauhidi. Na bila shaka utakuwa umemwelewa vizuri sana Shekhe kuhusiana na tauhidi na jinsi ambavyo Amir Muminin Ali bin Abitalibi ameweza kuieleza atauhidi. Shekhe, pale katika swifa hapa pamekuwa kidogo na naweza na, na, na, na kusema kama batu, watu wanachanganyiko, yeah. Labda kwa mtazamo wa Amiru Muuminina Ali bin Abitalib, anatuambia sifa za Mwenyezi Mungu na Mwenyezi Mungu zimekaa vipi hasa? Swali zuri. Amiru Lmuminin anasema kwamba lishahadatin ana sifatin au ana kula sifatin ghair mausuf wa shahadatin ana kulu mausufin ghairu sifa, kwamba ni kushuhudia kwamba kila sifa sio kile chenye kusifiwa. Ni vitu viwili tofauti tofauti ni vitu viwili tofauti lakini sasa, tutawezaje kwa Mwenyezi Mungu, yaani kuweza kusema Allahu al kutenganisha elimu na Mwenyezi Mungu? Kwanza kabla, tutawezaje, nitaka nizungumzie athari ya hilo, athari ya hilo kwamba utakapoweza kutenganisha, kwamba ukasema kwamba huku kuna Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Taala, na huku kuna sifa zake hapa utaingia, kama wewe ni Mwislamu utaingia katika shirki zaidi ya, ma, ya wale wanaosema thalisthalatha. Kwa nini? Kwa sababu katika masomo ya akida tunasema kuna zile sifa nane kuu au sifa tano kuu. Kwa hiyo kama utaitakidi kwamba sifa ni kitu mbali na Mwenyezi Mungu, ni kitu mbali, utakuwa umeitakidi vitu vya azali vya abadan zaidi ya Mwenyezi Mungu. Kivipi? Lazima itakuwa hivi kwamba alikuwepo Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala azalian milele, milele, milele, milele. Toka mwanzo yalikuwepo huko, halafu hizi sifa nazo zilikuwepo milele, na milele na milele. Kwa hiyo tutakuwa tuna kudamaa hmm, sita au saba au thamania hasbu taksim Tutakuwa tuna vile vya, vya enzi na enzi zaidi ya kimoja, kimoja. Utakuwa una Mungu ambaye wa enzi na enzi na utakuwa una hizi sifa za enzi na enzi. Hii ni hatari, utakuwa hapo umeingia katika shirki moja kwa moja, umeamini kwamba kuna vitu navyo vilikuwepo enzi na enzi, si Mwenyezi Mungu peke yake. Lakini kubwa zaidi na baya zaidi kwamba huyu Mwenyezi Mungu ukiamini kwamba huku kuna sifa, itabidi uamini hivi zilikuwepo kabla au la. Mwenyezi Mungu subhanahu wataala, baada ya kuwepo kwake aliziumba hizi sifa halafu akajisifu nazo. Hii inapelekea nini, athari gani au ubaya gani? Ni kwamba utaitakidi kwamba kabla ya kuumba hizi sifa Mwenyezi Mungu alikuwa hana hizi sifa, kwa hiyo itakuwa huyu Mungu alikuwa na mapungufu kabla, yaani kabla kuweka sifa ya alim, na maana alikuwa jahil kwanza, baada ya kuumba hii sifa akajivisha nayo akawa alim. Kabla ya kuwa hayun alikuwa kwanza mayit, baada ya kuumba uhai akajivisha nao, na vile vile ka razak. Fa sifa zote zilikuwa hazipo akaziumba, halafu akajivisha navyo. Kwa hiyo utakuwa umefanya kwanza Mwenyezi Mungu ni naqis, hajakamilika, ule ukamilifu utakuwa haupo. Hii ndo athari mbaya ya kuweka sifa kando na Mwenyezi Mungu kando. Wayo, kwa hiyo ili uepukane na hili ndio inakuja ile tabiri ya Ahlul Bait salawatullahi wasalamu alaihim pale wanaposema kwamba sifatuhu ainu dhatihi, sifa zake Mwenyezi Mungu Subhanahu wa taala ni, ni ile ile dhati yake. Lakini vipi tunaweza kuchengua vipi? Ni hivi, faida ya tazamaji na Sheikh Hemedi, ni hivi ndio. Kwa mfano, mfano mzuri tu karatasi hii nyeupe, karatasi nyeupe. Wale wanaosoma Kiarabu sasa wanataka kuisifu hapa ni peupe. Hapa anayesoma Kiarabu mm -hmm. anasema hapa ni peupe, anasema mm, huu weupe anausifu, wanasema albayadhu abyad. Wanasema hivyo, albayadhu abyad au asawadu aswad. Weupe ni mweupe nausifu hivyo, weusi ni mweusi, inawezekana iwezekane, si ndio usifu? Okay, ukitaka kuusifu weupe unasema vipi? unasema weupe, yeah, ni mweupe zaidi, utaongeza ah, weupe ni mweupe sana, sana. Utaongeza hivyo, lakini huji na kitu kipya yeah. Hii sifa umeitoa wapi? umetoka na ukando la yeah. Hapa tunasema kwamba sifa za Mwenyezi Mungu Subhanahu, kama tulivyosema katika karatasi, kwamba tunafanya vipi? Tumechukua intiza, tume tumeng'oa hii sifa hapa, tukaileta halafu tukaibebesha katika huu weupe, tukaiweza kuisifu hii karatasi. Kwa hiyo ile sifa ya huu weupe tumeitoa hapa hapa halafu tukaivisha kwa hiyo na vile vile kwa Mwenyezimungu subhanahu wa Taala, tunaposema Allahu Alim kwamba tumechukua tume ile sifa ya elimu tumeintizaa tumeingoa mm, kutoka katika dhati ya Mwenyezimungu halafu tukairejesha tena pale pale tukaisifu yes. Tukasema Allahu Alim kwamba yani wenyewe wanataabiri anasema mafihi ithnainia baina dhati wa sifati hakuna uwili baina ya dhati ya Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala na sifa zake, kwamba zile sifa tunazifanya intizar katika ile, na vile vile katika vitu ambavyo masala. Mfano mzuri tu, watu sote tunasema sukari tamu, sukari tamu. Utamu wa sukari umetokea wapi, eh? <laughs> Asukari. Utamu wa sukari, kuna mtu kaja kaeka utamu ule la, mm. asluhu dhatu tam au mm. Kuna siku tumekutana na sukari ikawachufu <laughs> Kwa hiyo, kama vile unavyosema sukari tamu mm. ule utamu unatokana na sukari yenyewe. Vile vile dhati ya Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala ile elimu ya Mwenyezi Mungu inatoka ndani ya dhati yake, Zati yake. kwa hiyo tunaposema Allahu alim kwamba tumechukua Sifa ndani ya dhati halafu tukairejesha katika dhati tukaweza kumsifu tukasema, Allahu alim. Kwa hiyo watu wasichanganye, wasijichanganye kwamba ni kitu chepesi kilicho uwazi, kwamba zile sifa zote ziko ndani ya dhati yake Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala. Na Mungu mmoja na dhati yake moja, hakuna uwili wala utatu wala unne. Asante, asante. Mpenzi mtazamaji wa BNTV, ni kipindi cha Uislamu na Jamii tukitizama mafunzo kutoka katika Nahjul Balagha, na leo tunatize, mada yetu ni umuhimu wa tauhidi. Tunaangalia tukiwa mwongozo wetu ni wasia wa Imamu Ali bin Abitalibi kwenda kwa Imamu Hasan bin Ali bin Abitalibi alaihima salatu wassalam. Shekhe Imamu Ali katika mwendelezo wake wa wasia, ameizungumziaje dunia na akhera hususa wakilinganisha na somo letu la tauhidi. Hey. Amirul muminin salatullahi wasalamuhu alaihi, wakati na katika muusia imamu Hasan na katika nahju lbalaha bishakli lam amezungumza mara nyingi dunia mm. mara nyingine anasema inna dunia kamathali hayatin layinu masuha katilu sumuha, sema dunia kama mfano wa nyoka lainu masuha ngozi yake laini, mwingine utamkuta na maua mazuri ya kupendeza inapendeza, lakini katilu sumuha, sumu yake ni kali yenye kuua. Ukikaa vibaya tu imekuondoa, ukienda usipoangalia vizuri tu, dunia hmm. Kisha katika wasia wake wa Imam Hasan na Huseni anaambia hivyo hivyo, Allah Allah Bita, dunia, anawahusia na dunia kwamba isi la yaghurannakum hayati dunia yasiwapotesha, ama maisha ya dunia. Kwamba anawahusia mara nyingi na dunia, ama Imam Hasan anamwambia vipi kuhusiana na dunia? Anamwambia hivi ya bunaia inni kad ambatuka ani dunia wa haliha, mimi nimekupa habari anbatuka ani dunia wa haliha, nimekutanabahisha ku, na dunia na hali zake zilivyo, wa intikaliha, na vile kuondoka kwake wazawaliha na kuisha wake, wa anbatuka ani lakhira, na vile vile nikakupa habari kuhusiana na akhira, wa ma uidda li ahliha fiha, na yale ambayo wameandaliwa watu wake akhira. Oh, okay. wa dharabtu laka fihima lamthal, na nkakupigia mfano katika vitu viwili hivyo. Akamwambia, inna mathalu man khabara dunya kamathali kaumin safarin hakika wa, mfano wa watu ambao wako katika dunia ni kama watu ambao wako safarini. bihi manzilun jadithun wako katika nyumba ngumu, nyumba yenye matatizo. faamu manzilan khasiban wakaelekea katika nyumba nzuri, nyumba yenye starehe nyumba yenye maisha mazuri. fahtamalu wa asa safar au wa asa tarik, fahtamalu, wakastahmili wakabeba yale matatizo ya njia. fahtamalu wa asa tarik, wafarika sadik, na kuachana na marafiki zao. Wakhushunati safar, tabu za safari vile zote wakazivumilia. kwa sababu gani? liyanalu saatan darahim, ili waweze kukwenda kuishi katika nyumba nzuri, ili wende wakaishi kwa utulivu, ili wende wakakae katika nyumba yenye starehe zote wa manzilan firarihim fala falaisa yajiduna lishaii min dhalika alaman, kwa vile wanaelekea katika nyumba nzuri, anawambia kwamba yale matatizo yote ya duniani haya wanaoyapata yanaowakumba, hawashughuliki nayo, hawaumii kwa sababu wao wanaangalia kwamba kesho wataenda kukaa katika maisha mazuri, kesho wataenda kuishi maisha ya starehe. Na maneno haya kaarudia Amirul Mu'minin, hata kaja alipokuwa akiwasifu akiwasifu wachamungu anasema kule, anawaambia, tijaratun murbihatun yassaraha lahum rabbuhum. Yani, biashara ambayo umeifanya hapa duniani, wamefanya biashara nzuri, mola wao imewafurahisha, mola wao ameipenda. Lakini wanaishi vipi duniani hapa? Wanaishi kwamba katika dunia watu wanaoangalia kama wandazimu, yandhuru ilaihim nadhir fayahsabuhum fayahsabuhum mardha, watu wakiwaona, wanaona kama ni wagonjwa vile wama hum wa bimarda wa yakulu kad khulitu, wasema hawa wamechanganyikiwa. Hawa kweli wamechanganyikiwa. Lakad khalatuhum amrun adhim, kwamba hawa wamechanganywa na jambo kubwa kabisa. La yardhuna min amalihim alkathir wala yastakthiruna alkathir, hawaridhiki na hizi amali zao chache, haya matendo yao machache hayawaridhishi na wala yale mengi wanaoyafanya hawatosheki nayo, wanaona hawajafanya kitu. Kwa hiyo uishi katika dunia katika mazingira hayo, uone kwamba hii ni njia ya mpito. Wewe ni kama msafiri kwamba time yote utaondoka. Ish fi dunia kaanaka ka gharibun au ghabiru tarik, ishi katika dunia hii kama mgeni au mpita njia. Usijione kwamba hapo utaishi milele. Asante sana mpenzi mtazamaji, bila shaka utakuwa umefaidika na mazungumzo yetu ambayo Shekhe amejaribu kutuelimisha hususan katika swala zima la dunia, kwamba lazima tuishi duniani kama wapita njia na tusiishi kama vile tume, tumefika. Shekhe, tuna dakika tano ambazo tumesaliwa katika muda wetu. Tunaishi katika ulimwengu wa utandawazi, ulimwengu ambao ubepari umeshika mkono wa uchumi. Eh, tunaona hivi sasa mambo ya riba yameenea, kamari zimeenea, wenyewe wanasi wanaita kutandika, wanabeti wenyewe vijana <laughs> <wanabeti, wanasama. laughs> wanatandika mlago wanatandika. <laughs> wanatandika eh. Katika ulimwengu kama huu ambao umejaa matatizo kama haya, tunaposoma maneno ya Amirul Mu'minin Ali bin Abi Talib alayhi wasallam kuhusiana na, na, na dunia unaweza kuhitimisha kwa ujumbe gani kwa vijana wa hivi sasa Amiri al-Muuminin? Kwa sisi vijana na wale ambao tuko katika dunia hii ambayo ina mambo mengi ambayo mmeyazungumza hmm, kiasi cha kwamba kama tulivyosema katika darasa zetu zilizopita walimu ni wengi, wengi, ambao wanafundisha Twitter, Facebook, hmm, WhatsApp, asa, yani mitandao hiyo hmm. Amiri Lmuminin, tunahabisha nawambia Imam Hasan, walam ana amamakan akabatun kaudun. Jua kwamba mbele yako huko kuna kigingi kigumu huko Kua, na kuelekea kuwa na tahadhari, haya maisha unayoishi kwamba mbele huko ukifika utakuja kujuta. Anamwambia, almukhifu fiha ahsanu hala min muhkil yule mtu ambaye atakuwa mizigo yake mepesi, Ndiyo. atakuwa amefanya matendo mazuri hapa duniani, hakubeba kila aliloliona hapa duniani. So kuna watu hapa naishi kila anachokiona anataka kieke mgongoni. Kwa hiyo <laughs> Amiri Almuuminin anasema almukhifu ahsanu hal min muskil, wa almubtiu alaiha akbahu hal min almusri, na yule mwenye kuikimbilia hii dunia hii Ndiyo ana hali mbaya zaidi kuliko yule mwenye kuiendea kwa upole. Kwa hiyo usi, usio mwenye haraka kwamba kila kitu unataka ujili ukipate. Unaona ukikosa ole mseme uchukua chako mapema, ukikosa, unaona ukichelewa kwamba utakosa. Wa anna mahbitaha bika la mahalatan ala jannatin au ala nar, anawambia kwamba na mashuko yako huna mahali, huna khiyar huna njia ya tatu mm-hmm, ima peponi ima kwenye moto, ima kwenye starehe za milele, ima kwenye azabu za milele, ima kwenye dhiki ya milele, ima kwenye starehe na maisha ya raha ya milele. Huna njia ya pili, ya pili tatu, ya tatu huna fartad linafsika kabla nuzulik. Kwa hiyo iandai nafsi yako kabla ya kushuka katika maisha haya, itayarishe nafsi yako kai Kabla ya ku, kuondoka katika dunia mm-hmm. hii, fatazawad mina dun, fi, duni, fatazawad fi dunia mina dunia, anasema kwamba chukua zawadi katika dunia kutokana na dunia, kwa sababu hapa ndo kwenye matendo ndeo. Kwa hiyo uchukue zawadi kutoka ndani ya dunia katika dunia, kwamba ukikosa kufanya maandalizi ya hapa, huko hakuna kitu wawati ilmanzila kabla hululik wati iendaye, mm -hmm. nyumba yako kabla ya kuenda kushuka katika nyumba ile. mm -hmm. falaisa baada lmauti mustat mustatabun wala ila dunya munsarafun, baada ya mauti hakuna tena njia ya maandalizi, baada ya kuondoka duniani na kukumbwa na mauti hakuna tena maandalizi tena maandalizi mm -hmm. ni hapa, ukiondoka hapa kule ni hesabu na matumizi. Kwa hiyo, Amiri Almuuminin anatuusia wasia. Kwa hiyo, maandalizi yote tuyafanye hapa, hususan sisi vijana Ndiyo. na ndio maana tunasisitiza kwamba katika mambo, atakaulizwa huu jana wetu, vipi? Tumeutumia katika dunia hii, tumeutumia vizuri, tumeutumia katika mambo ya kumridhisha Mwenyezi Mungu subhanahu wataala. Na ndio maana mshairi anasema mtu anasema leita shababi yaudu yauman faukhbirahu bima faala lmashibu. Sema leita shababi yaudu yauma, mtu baadaye, ushakuwa mzee, huwezi tena kuswali ya taraka mbili, huwezi tena, pesa ulikuwa na sahivi zimesema, nge ngekuwa na pesa, ngetoa sadaka, ningekuwa na pesa, ngewasaidia watoto maskini, ngekuwa na pesa, mimi ngekuwa nangeenda nkasoma. Sema leita shabab, leiti, ujana ungerudi faukhbirahu bima faala almashibu, hata ili ni upe habari uzee umenifanya nini? Hapo nasema ya laita, huna tena mtu. Umejiweka katika vishungu ambavyo vigenge wao marafiki wabaya, marafiki ambao hawana ushauri, marafiki wenye kupoteza. Haya yote Amiri Muuminini anatuhusia ili tujiepushe nao, kama vile Mwenyezimungu katika kwa kakumalizia anasema kwamba mtu kusema ya laita ni fulana khalila, mtu kwa nini nilimfanya fulani kwa rafiki yangu, akanipoteza njia, muda wa majuto ambao tunaita majuto ni mjukuu hiyo Tusisubiri wasia wangu kwa vijana wenzangu, tusisubiri majuto tukaja tukafanya mjukuu. Majuto tuwafanye mtoto mtoto, eh <laughs> majuto tuwafanye mtoto mtoto. Asanteni, nakushukuru sana Sheikh kwa muda wako kuweza kutuelimisha. Shampenzi mtazamaji, nadhani muda wetu kuwepo hapa studio utakuwa umekwisha, na kama wanavyosema Waswahili wakati ni ukuta. Hatuna la ziada, labda tu niendelee tena kumshukuru Sheikh wangu Sheikh Muhammad Abdi kwa kuendelea kutuelimisha na Mungu ampe taufiki na katika mambo yake aende vizuri inshallah, kwa pamoja inshallah. Mpenzi mtazamaji, tulikuwa na kipindi cha Uislamu na jamii tukitizama mafunzo kutoka katika Nahjul Balagha na tulikuwa tunaichambua Uh, usia wa Amiru Muminin Ali bin Abi Talib kwenda kwa Imamu Hasan bin Ali bin Abi Talib na maudhui ilikuwa ni umuhimu wa tauhidi, na shekha ametufundisha nini maana ya tauhidi, lakini vile vile nukta muhimu ya kuweza kwa kutenganisha kati ya matendo ya kitauhidi na matendo ambayo si ya, ki, ya kitauhidi eh kwamba matendo yanayotendwa kwa ajili ya Mwenyezi Mungu, haya ni matendo ya kitauhidi na ni ibada eh, ambazo zinaangukia eh, sehemu ya tauhidi. Lakini vilevile tukaona jinsi Imamu amiru muminin Ali bin Abitalibi ameweza kuizungumzia tauhidi na kumwelezea Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala lakini vilevile tukatizama jinsi gani alivyotuhusia kuhusiana na dunia, kwamba ni sehemu ya kupita, ni sehemu ambayo tunatakiwa tujiandalie makazi kwa ajili ya akhera. sima sehemu ya kuipa sana umuhimu zaidi. Hapa ni sehemu ambayo tuchume kutoka katika dunia hii kile ambacho kita, tu, kita tutakuwa nacho kwa ajili ya akhera yetu. Haya ndio ambayo ya muhimu sana mwanadamu unaweza unatakiwa kuyazingatia. ni mshukuru. Niwashukuru wote walioshirikiana nasi katika kuandaa kipindi hiki akiwemo mchukua picha wetu, mpiga picha wetu, lakini vile vile mwandaji mkuu wa vipindi hivi dada Sajida Rashidi. Na nikushukuru kwa namna pekee kabisa, wewe mtazamaji, kwa kuweza kutenga muda wako na kuendelea kuamini kituo chako cha IBN TV na kukichagua kituo chako cha IBN TV. Nasema mimi Hemedi Lubumba, na kusiku endelea kutizama IBN TV, kio chako bora kabisa cha maadili. Wassalamu alaykum wa rahmatullahi wa barakatuh