Alsalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatuh. Allahuma sali ala wa ala Muhamadin wala ali Muhammad wajil farajahum sharif. Mpenzi mtazamaji wa BNTV na kualika katika kipindi cha Uislamu na jamii, kipindi ambacho kinatukutanisha na wataalamu mbalimbali kuweza kuchambua na kujifunza mada husika inayokuwa hapa mbele ya meza yetu, na leo katika kipindi chetu cha Uislamu na jamii itakuwa ni mwendelezo wa vipindi vilivyopita, ambapo tutatizama mafunzo kutoka katika Nahjul Balagha, mafunzo kutoka katika Nahjul Balagha ndio ambayo tutatizama kwa siku ya leo, ikiwa ni mwendelezo wa vipindi ambavyo tumevianza katika siku zilizopita. Na leo katika mafunzo tutakayotizama kutoka katika Nahjul Balagha, tutatizama mahusiano ya kijamii, mahusiano ya kijamii. Hapa studio tenaye mzungumzaji wetu, mchambuzi wetu, mtaalamu wetu, Shekhe wetu Muhammad Abdu ambaye ndio atakua mwongozaji mzungumzaji mkuu wa maodhohii na mimi ni Hemedi Lubumba, nakusikuwa nasi katika dakika hizi chache ili tuweze kujua mengi ambayo ametuandalia mzungumzaji wetu katika mada husika tulionayo leo. Shekh Muhamedi, karibu tena kwa mara nyingine. Asante sana mpenzi mtazamaji, labda tukukumbusha kwamba katika kipindi kilichopita, mafunzo kutoka katika Najul Balagha, tulitizama umuhimu wa tauhidi na Shekh alitufundisha mambo mengi yanayohusiana na tauhidi na misingi ya tauhidi na akawa ametufafanulia mambo, nukta ile ya msingi kabisa ambayo inaweza kutofautisha matendo ya kitauhidi ya kiibada na matendo ya kishiriki. Na bila shaka leo tunapozungumzia mahusiano ya kijamii, mada hii ni muhimu sana, kwa sababu maisha ya kijamii ni maisha ambayo hayaepukani, hayawezi kuepukika. Kila mmoja anapoishi anaishi na, na jamii. Kuna misingi mingi ambayo mwanadamu anatakiwa kuijua ndani ya jamii anapokuwa amezungukwa na watu, amezungukwa na wanyama, amezungukwa na mazingira, yote ni sehemu ya jamii. Kwa hiyo hayo ndio ambayo tutajifunza mengi kutoka kwa shekhe wetu, lakini mwongozo wetu tumesema ni mafunzo kutoka katika Nahajulbalagha, na bila shaka bado tunaendelea kutizama usia wa Imamu Ali bin Abitalibi alaihi salatu wassalam kwenda kwa Imamu Hasan bin Ali bin Abitalibi alaihima salatu wassalam, shekhe kama ambavyo tumeweza kuwatambulisha na kuwaarifisha watazamaji kwamba bado tupo katika safari ya kujifunza kutoka kunywa, eh, kitu fulani kutoka katika ule mtu wa Amiru Muminin Ali bin Abitalib alaihi salatu wassalam. Na leo tuko katika sehemu ya tano, tunataka kutizama mahusiano ya kijamii. Labda tu kwa kufungua maudhui yetu, tunapozungumzia mahusiano ya kijamii tunakusudia nini hasa? Assalamu alaykum wa rahmatullahi taala wa barakatuh. Wa alaykum salam wa rahmatullahi wa barakatuh. Kwanza kabisa tunabudi kumshukuru Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala kwa mara nyingine kutupa fursa hii na nafasi ya kuwepo hapa katika kituo hichi cha IBN kwa ajili ya kutoa kile tulichonacho na kuweza kuwafaidisha Waislamu na wale wasiokuwa Waislam na jamii yetu kwa ujumla, mafunzo mbalimbali yanayotokana katika dini yetu ya Kiislamu hususan kupitia kwa Amirul Mu'minin Ali katika kitabu cha Nahjul Balagha. Kwa kweli ni jambo zuri na la msingi sana kwa sababu katika mafunzo haya kuna faida nyingi zitapatikana insha Allah. Insha Allah. Swali la mauzui tunayotaka kuizungumza, kwa kweli ni mauzui hasasa, ni mauzui muhimu mm -hmm. Bali ndio dini yote ndio msingi wa dini mahusiano ya jamii, suluk akhlak ndo msingi wa dini zote mm. Sio uislamu tu, dini zote. Kwa hiyo ni mada muhimu ambayo tunatarajia kwamba watazamaji wetu wataweza kuifuatilia kwa umakini mm. mkubwa na kuifanyia kazi, kwa sababu endapo mahusiano yatatengemea, baina ya jamii, baina watu na watu watu wa dini moja watu wa madhhabu moja na dini tofauti na madhhabu tofauti wao kwa wao, kwa kweli jamii hii itaweza kupiga hatua na kupata mafanikio mm, lakini jamii yote ambayo haina mafungamano mazuri, haina maingiliano mazuri, jamii hiyo hata iwe ina imiliki kitu gani, jamii hiyo itafeli, kwa sababu hakuna ushirikiano usirikiano. Kwa hiyo ni maudhui muhimu na tunaposema kwamba hii ni msingi wa dini au ndo dini yenyewe, kwamba sisi Waislamu tunaitakidi kwamba mtume wetu Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam, pamoja na kuja kutimiza kuleta dini ya Uislamu, lakini mbiu yake ya mgambo au mbiu ya mgambo kubwa aliokuja nayo mwanzo ni kwamba ni kutimiza tabia nzuri, maadili mazuri, maadili. mafungamano baina ya jamii Ndiyo na ndio maana akafikia kusema kwamba inni buistu liutammima makarimal akhlaq. Hajasema kwamba inni buistu liutammima din utammima islam utammima la buistu li utammima... mm, liutammima makarimal akhlaq yeah. Nimetumwa ili kuja kutimiza makarim akh... tabia nzuri mm. Na tunaposema tabia nzuri, ni haya mafungamano ya kijamii, mahusiano ya kijamii baina ya watu wa Islam wa na hata Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala katika Qur'ani tukufu anapomsifu mtume huyo aliyomleta na dini ya Uislamu, hamsifu kwa sifa nyingine. Hamsifu kwa sifa kwamba yeye anaswali sana, yeye A anafunga sana mm. Yeye la anamsifu kwa tabia nzuri. Anamwambia wa innaka la ala khuluqin adhim, hakika wewe wana mtume Wawe Muhammad, uko juu ya tabia nzuri, kwamba mm -hmm. tabia nzuri ndio msingi. Kisha anamwambia laiti kama ungekuwa na tabia mbaya finyu tu, watu wote wangekukimbia, walau kunta fadhlan mm -hmm. ghalidha alqalb lanfadhu mm -hmm. min hawlik. Laiti ungekuwa ni mtu fedhuli, mtu mjeuri, mtu ambaye una roho mbaya, mtu ambaye huna ushauri, huna mahusiano na watu ha, watu wote wangekukimbia huwezi kuwakushanya, huwezi kuwaleta karibu kwa lolote, kwa lolote. Isipokuwa tabia zako, akhlaqi yako ndio utaweza kuweka. Kwa hiyo ni jambo la msingi tunaposema, ndio ndo umudul faqri mm -hmm. lidin yani ni uti wa mgongo dini. wa dini wa Uislamu ni tabia nzuri na mafungamano ya kijamii. Katika Qur'ani aya nyingi zinazungumzia mambo haya ambayo inshaallah ambao tutaziashiria katika mazungumzo yetu. Kwa hiyo tabia nzuri ni ule mwenendo wa kuishi na watu vizuri Biso, yeah. tabia nzuri hazihitaji kufundishwa hazina mm. darasa ukae okay, mm. darasani, ni mambo ambayo ni yako binafsi, yani mm. si kitu cha kukaa darasani ukafundisha, ni yako, ni practice mm. vipi unazungumza na jirani yako, yako. vipi unazungumza na na ndugu yako na familia yako hii ndo tabia nzuri kwa, ni jambo la umuhimu katika jamii yetu, hususan sisi Waislamu kupitia ndugu zetu ambao si Waislamu, au sisi Waislamu na wale wengine ambao si Waislamu. Yale mafungamano yetu, tabia nzuri ndio yatatuweka pamoja. Asante, mpenzi mtazamaji wa BNTV, hii ni Uislamu na Jamii, kipindi Uislamu na Jamii, na tuko katika mwendelezo wa kutizama mafunzo kutoka katika Nahjul Balagha, na hii ni sehemu ya tano na leo katika sehemu yetu ya tano tunatizama mahusiano ya kijamii na tunatizama mahusiano ya kijamii, na muongozi wetu kama tulivyosema, niusia wa Imamu Ali bin Abitalibi kwenda kwa Imamu Hasan, na Shekhe wetu Shekhe Muhamad Abdu ndio yuko hapa anatufundisha mahusiano ya kijamii, tabia njema, na namna gani tunaweza kuamiliana kama wanajamii wa jamii moja, ima kwa sura ya dini, ima kwa sura ya ubinadamu. Nadhani ni hivyo, so, so. sheh tuko na Imamu Ali bin Abitalibi alahi salatu wassalam, yeye alikuwa ni mmoja katika wanajamii na ambaye amekuwa na mitihani mingi ndani ya jamii, ameisoma jamii, amekuwa ndani ya jamii. Labda kwa mujibu wa usia wa amiru muminin Ali bin Abitalibi kwenda kwa Imamu Hasani, ni ipi namna bora kabisa ya mtu kuweza kuamiliana na watu wanaomzunguka? Tayib, yani kwa kweli, amirul muminin amechukua mwenendo ule ule aliokuwa nao Bwana Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam. Kabla ukirudi nyuma, kabla ya Amir Almu'minin, wakisoma taarikhi ya Bwana Mtume jinsi yes, gani aliishi na watu wa Maka wakati ana mwanzo wa dawa ya Uislamu. Alikaa Maka palikuwa na mushrikun, palikuwa na Mayahudi, palikuwa na watu ambao wa hawana dini mm walikuwa na watu wa design tofauti. Dawa yake ya Uislam pamoja na maudhi aliokuwa akifanyiwa, maudhi aliofanyiwa, lakini hakuyarejesha maudhi yale kwa maudhi, na kitu ambacho kilipelekea kukubalika Uislamu ni akhlaqi yake, na ndio maana katika hadithi maarufu tunasoma kwamba kama alislam bithalatha au hmm, ala lthalatha malu Khadija wasaifu Ali wakhuluq au akhlaq Muhammad, Muhammad, yani Uislamu umesimama juu ya nguzo tatu, mmoja wapo ni akhlaqi ya Bwana Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam. Kwa hiyo Bwana Mtume alitaamal na watu katika vigezo hivyo, kiasi kwamba hata yule Yahudi ambaye alikuwa akimwekea uchafu akienda msikitini akirudi pana uchafu, miba, akimtupia matumbo yao wanyama siku anaumwa, Bwana Mtume anapita, hayakuti yale anaacha, anaenda kumgongea mlango, anamsalimia, anajua hali yake, mtu ambaye alikuwa akimfanyia maudhi. Kwa hiyo Amirul Muminina katika usia wake anatufundisha haya, anamwambia Imamu Hasan salawatullahi wasalamu alaihi, anamwambia ihmil nafsaka min akhika inda sarmihi ala sila ihmil nafsaka ibebe nafsi yako, min akhika, kutoka kwa ndugu yako. Inda sarmihi ala sila, pale anapokukata we muunge. mm -hmm. Ndugu yako haji kukutembelea we nenda kamtembelea, hakusemeshi we msemeshe. Inda sarmihi ala sila mm -hmm. We mfanyie kinyume na vile anavyofanya wewe, usirudishe ubaya kwa ubaya. Au antafalu bighairi ahlihi ala sila wainda sududihi ala lutfi walmukaraba, na pale anapoweka vizuizi, anapokuwekea kinga, wainda sududihi ala lutfi walmukaraba, akikuwekea vikwazo, we mkaribie. Kila akijiepusha na wewe, we jikaribishe kwake jipendekeze kwake. Wainda jumudihi ala lbadhli, pale anapokufanyia ubahili, we we mpe Anapokunyima wewe mpe. Haya mafunzo wa inda tabaudihi ala dunuihi, yeye akikaa mbali wewe kuwa naye karibu. Kila ukiona unamsalimia, wendelea kumsalimia mpaka pale akifikia wakati akikwambia, ukaona hili sasa itahatarisha maisha yako, hapo una uwezo wa kujiweka mbali, kuepusha nafsi hmm. Lakini kama haijafikia hali hiyo, waendelea kumfanyia wema. Hao ndo maelezo. Kisha anamwambia wa inda jurmihi ala ludhuri, angalia mpaka hatua hii. Wa ala jurmihi ala ludhuri, anakufanyia jarima, anakufanyia ubaya, mpatie udhuru hmm. Mwone kwamba huyu ukafanya hivi kimakosa, hajafanya makusudi hmm amefanya kwa kukosea, hajui pengine hmm. Nkimwelewesha muwele, atajirudi. wa ala jurmihi ala aludhur, hatta hata kaanaka lahu abdu, mpaka ifikie hali kama vile kwamba wewe pake kwake yeye ni mtumwa. hatta kaanaka lahu wa ka annahu dhi anna ni'matin alayk, na mpaka ifikie kwamba kama vile yeye ana neema kwako kwa kwa kwamba yeye anakupa vitu fulani, unahitajia kitu lakini unahitaji kitu kubwa, unataka kumweka karibu, unataka kuufanyia practice ule Uislamu sahihi wa Bwana Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam. Na hii ndio ile inasema kwamba huu ndio Uislamu sahihi wa Bwana Mtume, kumfanyia wema, na hii si kwa Waislamu tu, Sheikh Ahmed, ndio haya maneno haya, hata kwa wale ambao wasiokuwa Waislamu na ndio maana tukirudi kwa tarehe ya Mtume, kwamba watu waliomsifu bwana Mtume kwamba ni asadiqul amin walikuwa si Waislamu. mm -hmm, walikuwa ni makafiri mm -hmm. kwa maana kwamba alikuwa akiwafanyia wema hata mpaka kipindi watu wanamfukuza Makuraish makafiri wanamtoa pale, alikuwa bado amana zao zipo kwake. Huu okay. ndio Islamu wa sahihi, lakini kuna nukta muhimu pamoja na haya haya ndio yeah. Amir Muminin ana ana, ana, ana tanabahisha kitu muhimu sana ndio. Sema, shilkhi, kwa sababu unaweza kusema shekhe, unasema kwamba tuwafanyie watu wema, lakini mwingine hastahiki kufanyiwa hivyo. Amir Muminin hilo analijua, analisema, anamwambia Imam Hasan, wa iyaka antadhaa dhalika fi ghairi maudhiihi. Ole mm wako usiyafanye haya katika sehemu ambayo haistahiki Mm -hmm. Usiyafanye haya katika mtu ambaye hastahiki kufanywa haya, kwamba tayari huyu mtu ni koman, anajulikana kwamba huyu mtu hata ufanyie vipi halainiki. Ndio. mm -hmm. anakuja yale maneno mengine, anasema atakaburu ala almutakabbir, yeah. Ibada, kufanya kibri kwa ule mwenye kufanya kibri ni ibada. Kwa hiyo haya yote tunafanya, tunajua kwamba huyu mtu ana ipo uwezo wa kubadilika, tukimfanyia haya anayokabilia mm -hmm ya kuweza kurudi akajirudi akisema mimi kweli nimekosea. Mm -hmm. Lakini mwingine la kila ukimfanyia yeye ndo anazidi ki, yani nimekuwa ni khatama llahu ala qulubi. Mm -hmm. ya tayari ameshapigwa muhuri habadiliki huyo. Amir lmuumini anasema la wa iyyaka an tadha dhalika fi ghairi maudhiihi au an taf'alahu bighairi ahlihi. Mm -hmm. au kuyafanya haya kwa mtu ambaye hastahiki kufanyiwa haya. Mm-hmm. Sheikh Kabojna, hapa kunaweza swali likajitokeza kwamba ni kipimo kipi ambacho mtu anaweza akakitumia aka kujua huyu anastahiki kuendelea kufanyiwa haya au huyu astahiki. Saba nafikiria kwamba sisi tunaishi na jamii. Ndio. Na jamii tunaoishi nayo tuna tajruba. Kwa sababu kuna mtu anakosea mara ya kwanza, kuna mtu mara ya pili, kuna mtu kashafanya lile kosa. Hata Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala anapotuambia tufanye tauba anatuambia taubatan nasuha, yes, kwamba tusirudie yale makosa, mm. ambayo tuna yes, tunafanya, kwamba kwamba ukisema kwamba mimi astaghfirullah, kwamba istighfar, kwamba lazima kwanza anadamu ala dhambi ujutie, mm. halafu alazmu ala adami alaudi, yes. Uazimie kwamba lile dhambi lile kosa hutonirudia tena, yes. Hapa tauba yako itafanya kazi, na vile vile katika masuala haya kwamba unataama na mtu kwamba amefanya kosa mara moja, jirani yako kwa mfano, mara ya kwanza, mara ya pili, mara ya tatu, mwisho na kutukana na kutolea matusi, mara hapo tena itabidi ujizuie ufuate yale maneno ya pili. Hmm, uende katika hatua ya pili, baada kuyafanya ya kuyafanya yale ya mwanzo hmm, ya kwanza ya pili ya tatu yaani, na ndio maana hata misamaha iko hivyo wa Ta'ala. Kwa kipimo kipo ndio jinsi ya kutaamal na yule mtu, kwa sababu wako watu tunataamal nao hivyo. Mtu anakosea, anaonywa, anakosea mara pili, mara watu anafanya makosa, na ndio maana hata katika Qur'ani, Mwenyezi Mungu subhanahu wa Ta'ala katika Surat Al-Hujurat aliposema, wa in ta'ifatani min al-mu'minina ktatalu fa aslihu bainahuma, fanyeni suluhu waumini wakigombana, wafanyeni sulhu. Kisha akaleta fa in bakhat ihdahuma ala lukhra al fakatilu lati tabghi hata tafia ila amrillah. Kwa nini lipigwe? Kwa sababu hatai kusikia. Si tumemsuluhisha tumempelekea watu, akazungumzeni naye huyu mtu bana, mshaurini, anakufanya sivo? Lakini baada yake alwatu anaenda kushauri anawatukana, huyu anatakiwa akatwe huyo atakiwa sasa apigwe mm. kama kuna uwezo wa kuchapwa achapwe. Kwa so, sababu yes. tayari mbinu zote zishafanyika, lakini zimefeli yes. Sasa tunaenda katika hukumu nyingine mm. ambayo Amiri Muminina kuna mambo anayaashiria katika baadhi ya khutba nyingine, kwamba kama tutakavyoona. Asante. Asante. Mpenzi mtazamaji wa BNTV, ni kipindi cha Uislamu na Jamii na hii ni sehemu ya tano, mafunzo kutoka katika Nahjul Balagha. Leo katika sehemu yetu ya tano tunatizana tunatizama mahusiano ya kijamii na bila shaka shekhe ameweza kutusomea usia wa amiru amir muminin Ali bin Abi Talib akituelekeza namna gani ya kuishi na jamii ambayo inatuzunguka, kwamba tuwe karibu, tujitahidi kuwasogeza karibu kwa kadiri ambavyo nafasi itakuwa na inaturuhusu kuweza kuwasogeza karibu, lakini tuwatendee mazuri kadiri nafasi itakavyokuwa na inaturuhusu kuwatendea mazuri. Na amiru muuminin kama alivyoashiria katika nukta yake ya mwisho kwamba lazima uangalie kwamba huyu mtu bado ana nafasi ya kuweza kutendewa mema au hana tena nafasi ya kustahiki kutendewa mema. Na hapa inawezekana ikaja swala la kisasi. Vile vile miongoni mwa mambo ambayo amekuwa akitokea sana mambo ya visasi, hasa katika jamii zetu hususa, sitaki kuwatuhumu lakini kwa uzoefu wangu wanawake wamekuwa na visasi sana. Eh, visasi <laughs> kuweka mambo rohoni, rohoni. Eh mambo ambayo hayatakikani kwa kweli katika Uislamu. Mm. Uislamu ni dini ya hilmu, dini ya upole, dini ya tasamu. Mm. Dini ya mahabba. Mm. Huo ndio Uislamu. Kwa hiyo vitu hayo hayatakikani. Hayatakikani. Yaani laiti Uislamu tunge watu wange upractice kama vile ambavyo Bwana Mtume sallallahu alaihi wasallam aliyoleta na maimam kama anavyozungumzia Imam Ali au anavyozungumzia Imam Sadiq sallallahu alaihi wasallam pale aliposema kunu du'atan lana bighairi alsinatikum Mm. Kwamba kuwenu walinganiaji kwetu sisi bila kutumia ndimi zenu, mm -hmm. yani, kwa akhlaki zenu mm -hmm. tabia zenu nzuri, wavutieni watu kwa kutumia tabia zenu nzuri mm -hmm. mwenendo wenu watu wataku, watajua mm -hmm. lau alima nnas au lau arifa nnas mahasina kalamina la latabauna. Imamu anasema kwamba watu wangejua uzuri wa, wa maneno yetu watu wangetufata. mm -hmm. kwa hiyo ili kuwavutia watu Uislamu huu na haya yafanyike kwa wale Waislamu, hili ni jambo muhimu mm -hmm. Alhaji, kwamba watu wengine kwamba wanafikra kwamba mtu ambaye kwamba si muislamu ni adui yako mm -hmm. mtu ambaye hastahiki kufanyia wema mm -hmm. hastahiki kumsalimia ni mali yake inajuzu kuichukua, kisa kwamba yeye ni Mkristo, kisa yeye tuko dini tofauti, mpagani mm -hmm. madhehebu tofauti tofauti yeah. Uislamu hausemi hivyo Uislamu unatwambia kwamba la yanhakum llahu ani ladhina lam yuqatilukum fi din walam yukhrijukum min diyarikum an tabarruhum wa watuksituu ilayhim, kwamba Mungu hawajawakataza kwa wale ambao hawajakupigeni katika dini yenu, hawajawatoa ndani ya majumba yenu, hawajawafukuza kuwafanyia wema na uadilifu. Una jirani yako Mkristo, unaishi naye Ka umo umoni, mtembelee, kamsalimie. Ana shida, hana chakula, umepika mpelekee. Anahitajia msaada wa damu, naenda katoe damu mpatie. Amefiwa, nenda katika maziko yake. Muhimu kwamba usitoke katika misingi yako ya dini, lakini yale yote pen, haya pengine itakuwa ni sababu ya kuvutika katika Uislamu sema hii ndio dini sahihi huja hata wengie katika Uislamu, lakini hata hupiga vita Uislamu wa kwa sababu kwa sababu Mungu anatuambia katika Qur'an, utawapata watu wale ambao wako karibu zaidi na Uislamu wa wale ambao wana, wanaujiita sisi ni Wakristo kwa mm -hmm, hiyo hii wema huu si kwa Waislamu tu hata kwa wale ambao si Waislamu. Yes, wan, wanastahiki kufanyiwa haya, kwa sababu ndio wa mafunzo ya wa Bwana Mtume na ndivyo alivyoprezenti Uislamu katika zama zake. Labda Shekhe, kwa kuungia hapo sasa, ni labda ni zipi tabia mbaya ambazo nadhani zinachangia sehemu kubwa katika kuweza kuvunja mahusiano ya kijamii, mahusiano mazuri? Kwa sababu kiasili, nadhani mahusiano mazuri ni asili ya jamii, kwamba watu jami, wanazaliwa katika jamii moja, watoto wanaenda shule pamoja, wanarudi pamoja, wanacheza sasa, pamoja, wanakuwa katika makuzi pamoja, ni jamii moja, lakini inatokea inasambaratika. Labda vipi vitu muhimu ambavyo ni Naweza kusema kwamba ni sumu zaidi ah, kulijibu swala hili ah, kwa um, ah, kweli ah, ah, tutajibu kupitia aya ya Mwenyezi Mungu subhanahu wataala. Kuna mambo yanaonekana ni madogo ndio, lakini ni sababu ya kuleta mfarakano katika jamii na kuivuruga kabisa. hmm. Mwenyezi Mungu subhanahu wataala katika Surati Lhujurat, na hili nataka kulikokoteza kwa watazamaji wetu kwamba Surati Lhujurati inaitwa Suratul Akhlaq, kwamba ime mafundisho wa inawalea watu katika akhlaqi. mm -hmm. ni sura ambayo Bwana Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam mm -hmm. wa mm -hmm. ameshana wameshushiwa anawasemesha masahaba kwamba vipi masahaba wataamal na Bwana Mtume mm -hmm. kwa hiyo kuna nukta ambazo zimegusiwa hata katika jamii yetu, ndio kwa mm -hmm. sababu so, masahaba waliambiwa kwamba: ya ayuha alladhina amanu la tukaddimu baina yadayna na jiwak kufanya sughuri ya udhalilishaji mm. Kwamba kabila fulani kebehi nyie, mm. kabila lenu wajinga, mm. kabila lenu halina thamani, nyinyi watu wa ovyo ovyo, mnafanyia mm. kabehi, mzaha. Hili linaweza la kupelekea katika kwa jamii mvurugano, mm. watu hawaelewani kwa sababu mwadharau. mm. Umwa, kila mtu anapenda kuheshimiwa Alhaji Andeo. Hakuna mtu ambaye hapendi kuheshimiwa kwa sababu heshima, hata mjinga sema anataka aheshimiwe katika mm. ule ujinga wake mm. kwa hiyo unapomwambia mwenzio kwamba huyu mtu ah, wale kabila lile bwana, hawa wapemba hawa watu hawana maana, kuna wengine lile na choma, choma, tayari watu wanachukua hamasa watu wanapigana watu na uwana kwa neno hilo mm. neno moja mm. kwa hiyo hili neno la sukuri ya kwanza ni katika jambo ambalo linapelekea mfarakano katika jamii. Vile vile aya naendelea, wala talmizu anfusakum, <coughs> msijitukuze nafsi zenu, kwamba sisi, sisi ni bora, sisi Wazaramu ni bora kuliko wao Wadigo, sisi ni hivi. Wala talmizu anfusakum, kujipa ufahari ni katika mambo ambayo napelekea kuvuruga jamii mm -hmm. kisha wala tanabazu bilalqab vile vile msiitane kwa ma, malakab wengine, hmm. Mtu anaitwa lakabu mbaya ambao haipendi, unamwita mwenziwa pengine, hmm. Lile jina unalomwita halipendi, au lile jina unalotumia halitaki, hmm. sababu ya kuleta mfarakano katika jamii. Lazima tutafute majina mazuri ya kuitana, usimwite mwenziwa jina ambalo halipendi, hmm. au jina ambalo unajua hili nikimwita atakasirika, hmm. unamwita anakasirika, mnavutana ugomvi, mnagombana na yeye, familia, ukoo, watu wana sabarite kisa umemtukana, pengine umemwita jina ambalo halifai. kao ni mambo ambayo na kisha bisa lismi lfusuku baada liman. Majina haya ambayo ya zamani haya ni mabaya, musiitane. Katika aya nyingine katika mambo ambayo yanapelekea mfarakano katika jamii na watu kutoelewana. Aya hii inatuelezea, ya ayuha alladhina amanu ishtanibu kathira min adhan in ba'd adhan ismun wala tajassasu wala yaghtab ba'dukum ba'd, msichunguzane. Nampeleza jirani yako unakaa barazani, ana leo ya tatu hajapika wiki leo anakula nini tu ugali tu, bada tu, hakuna chingine apiko hana kitu, unamsema anajua. Kama jirani yangu ananisema vibaya, maelewano yanakatika, hakuna uhusiano katika mm -hmm. jamii. Jambo dogo mm -hmm. Aya inatukataza wala tajassasu wala yaghtab ba'dhukum ba'dha, kusemana kusengenyana, na hiyo hususan, dada zangu, hususan hasa hasa ndugu zangu, mm. na dada zangu wa kike na mama zangu, kutetana kutetana, kwa kweli ni mtihani mkubwa mm. katika jamii na ni dhambi kubwa, kisa kwamba Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala anaitolea mfano katika Qur'ani, ni sawa sawa na mtu kula ya nyama ya nduguye maiti, mtu anapokaa akamsengenya fulani akamsema mwenzee kwa jambo ambalo analo mm. au hana ambalo hawezi kumwambia akiwepo. Kwa kweli ni dhambi kubwa, na huu ni mtihani ambao ndugu zetu nawapata sana. Hawezi kukaa wanawake wawili watatu bila ya kumsema mwingine. So, hii ni dhambi kubwa, ayuhibu ahadukum an yakula lahma akhihi maita fakarihtumu. Kwa kuongezea hapo, Bwana Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam wasalam anasema hivi suu lkhuluki dhambu mm -hmm. la yughfar tabia mbaya tabia ya... zisizokuwa nzuri mm -hmm. ni dhambi ambayo haisameheki. Dhambu la yughfar suu so, lkhuluq yushiu lkarib wa yunaffiru lbaid, tabia mbaya inamtisha yule aliokuwepo karibu na wewe na yule wa mbali ndo inamkimbiza zaidi. Ukiwa na tabia mbaya huyu rafiki yako karibu un, sema mbona mwenzangu ana tabia hizi basi, mm -hmm. mwelewe hizi tabia tabia zake, unamtisha unakuwa yule aliyokuwa una karibu na huyu ambaye unamkimbiza zaidi. Imam Sadik vile vile anazungumzia kuhusu tabia mbaya ambazo zinapelekea jamii ifanaganyike, anasema ani Sadik alayhisalam, laisa minna wala karamatan man kana fi misr fihi mi au yazidun wa kana fi dhalika misri ahadun aurau minhu. Angalia, yani wewe unakaa katika jamii ya watu elfu moja mm -hmm. wa unaojiita muislam unaojiita mumin unaojiita halafu, ukawa huna tabia mbaya, watu wakawa nakukimbia. Imam Sadik anasema huyu si katika sisi ambaye anaishi katika jamii fulani watu elfu moja akapatikana mtu ambaye ana tabia nzuri kuliko yeye, na hili taban utalipata ndugu zetu wengine wa Kristo. Unaweza ukataamal vizuri na Mkristo tena nyingine kuliko wa Mwislamu waziwa mm, cool. unaweza ukapata kwa Mkristo maadili mm, ukapata ukuruba mzuri, ukapata uaminifu, ukweli, waminifu, ukweli. Mm lakini a ukayakosa. Na ndio maana mmoja, hmm. wa maulamaa miaka 80 alienda kutembelea huko nchi za gharbu, hmm. za Ulaya. Aliporudi Asia anasema anasema hivyo kwamba kule alikuenda alikuta uislamu bila Waislamu, hmm. kwamba kule alikuta Uislamu unafanyiwa kazi bila kuwepo Uislamu eh. Lakini akaja huko akakuta Waislamu bila Uislamu, akakuta wenye kufanya rushi ni Waislamu, wenye kufanya mambo machafu akuta ni Waislamu. Wenye sasa hivi sasa hivi yanafanyika leo katika dunia yetu hii yeye, yanafanyika leo katika nchi za Kiislamu. Muislamu anamchinja mwenziwe, si mali ya Waislamu. Kwa hiyo mambo haya mengi ambayo yapo yanaupelekea watu kugawanyika kama atafanyika katika jamii ambayo mengine, inshallah katika hutuba ya Amiri Muumini tayagusia Mpenzi mtazamaji wa Ben TV, ni kipindi cha Waislamu na Jamii na tunatizama mafunzo kutoka katika Nahjul Balagha. Hii ni sehemu ya tano, tukitizama mahusiano, leo tunatizama mahusiano ya kijamii, na bila shaka Shekh ameweza kutueleza baadhi ya maadili mabaya machafu ambayo ndani ya jamii yoyote hayayatakikane, na kama jamii ita itakuwa imeameza maadili hayo machafu na mabaya, lazima itasambaratika, lazima nyumba haitokuwa na amani mtaa hautokalika lakini hata taifa haliwezi kuishi kwa pamoja. Ni maadili ambayo hayahitajiki wala hayatakikani kwa watu ambao wanahitaji kuishi katika hali ya upendo, huruma na kujenga taifa lao. Shehe, tukiwa bado katika mahusiano ya kijamii, labda na swali hapa ni kwa misingi ipi hasa ambapo maadili mema, mahusiano mazuri ya kijamii yanaweza kumjenga mtu katika ubora wa kimada na kiroho. Misingi ipi ambayo mtu yaweza kumjenga kiibada na, na kiroho kimada na kiroho? Mm. So tabaan, tabia nzuri kwa vile tumesema kwamba ndio msingi. Mm. Msingi wa dini kwa madini ambayo mtu ana Uislamu lakini hana tabia nzuri, Uislamu wake una mashaka huyo. Mm. Kwa sababu Uislamu unahimiza tabia nzuri mzuri. Kwa hiyo mtu anapokuwa na tabia nzuri, automatic inakuwa mwenendo wake ni mzuri. Mm na ndio maana Bwana Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam katika hadith anasema kwamba Mwenyezi Mungu subhanahu wa Ta'ala, anasema hivi: hakkat mahabbati, anastahiki mapenzi yangu, anastahiki upendo wangu. hakkat mahabbati lilladhina yatazarauna min ajli wanastahiki mapenzi yangu wanastahiki ukuruba wangu mm, wanastahiki rehema yangu, wale ambao wanatembeleana kwa ajili yangu. Kwa hiyo tabia nzuri zinakufanya uwe karibu na Mwenyezi Mungu subhanahu wa Taala. Mungu, mm. Mungu, wa Mungu anakuangalia kwa ukaribu, unakuwa katika rehema zake. Kisha anaendelea kusema, wahakati mahabati liladhina yatanasaruna min ajli, wanastahiki mapenzi yangu, wanastahiki huruma yangu wale ambao yatanasaruna, wanapiana msaada mm -hmm. Wanasaidiana, wanapiana nusra mm -hmm. Kwa ajili yangu. ndugu yako mm -hmm. Ana matatizo unaenda kumsaidia kwa ajili ya Mwenyezi Mungu mm -hmm. si kwa kustaki mm -hmm. lolote lile. Mkristo mm -hmm. Muislamu, nampa msaada huu kwa ajili ya Mwenyezi Mungu, si kwa lingine lolote. Anaendelea kusema wahakati mahabbati liladhina yatahabuna min ajli wanapendana kwa ajili yangu. wahakati mahabati liladhina yatabadhaluna min ajili, wale wanaopeana. Kwa hiyo tabia nzuri zinamfanya mtu awe anasaidia wengine, zinamjenga mtu ana ana moyo wa ukaribu, kujua matatizo yon, yon, yon, yon, yon. Laki, ambayo, ya wenziwe. Lakini mtu ambaye hana tabia nzuri, moyo wake unakuwa mgumu, hata asikie jirani huko anapiga kelele usiku anaumwa, hana habari mm. moyo unakuwa kasi mm. unakuwa mgumu mm. Kwa hiyo mtu anapokuwa na tabia nzuri automatic, tabia zake zile zinampelekea kufanya mambo mazuri, zinampelekea kuweza kuwa na moyo wa kusaidia wengine, zinampelekea kuwa na moyo ku, wa kuwapa watu wengine misaada mbalimbali. Kwa hiyo hii inamkurubisha, inamjenga mtu kiroho okay. Vile vile kimada hmm. Kwa sababu so unapokuwa tabia nzuri watu watakupenda okay. Watu watakuwa na karibu wewe, na unapopatwa matatizo haraka haraka watu wanakuwa na wewe wanakupa misaada. Kwa hiyo tabia nzuri zinamjenga mtu kiroho kivi, Mwenyezi Mungu subhanahu wa Ta'ala anakuwa na karibu na wewe, kama katika hadithi nyingine Mwenyezi Mungu subhanahu wa Ta'ala katika hadithi al-Qudus, bwana Mtume sallallahu alaihi wa ali wasallam anasema yunsabu li ta'ifa min an-nas karasin hawla al-'arsh haula larshi yawma al-qiyama. Mtume anasema kwamba vitawekwa viti kwa siku ya kiyama pembeni ya arshi Ujuhuhum kalkamar, watu hawa nyuso zao zitakuwa zinangara kama mwezi. yatakhafu yatakhafu nnas wala yatakhafun, watu watakuwa wakiogopa siku hiyo, siku ya kiama, siku ya zahma, siku ambayo yauma tubaddalu al-ardu, eh, ardhi tabalishu, hofu zitaingia watu. Lakini anasema wala hum yahzanun, wao watakuwa hana hofu wala huzunuki. faqila man hum ya rasul allah bwana mtume ataulizwa nani wale fakala hum almutahabuna lillah wale ni watu waliokuwa marafiki kwa ajili ya allah walikuwa wakitembeleana kwa ajili ya allah leo mwenzio hajamwona siku tatu anaenda kwake vipi shehe una nini unatatizo gani anahitajia msaada anamtangulizia si ule urafiki wa kukutana kazini tu ni rafiki yangu tuko hapa tukiondoka hapa tujuana la anapokuwa na matatizo anaenda kumtembelea kwake, anaenda kumwondolea shida zake, anaenda kumtatulia matatizo yake. Hii ndio inamlenga karibu na inamjenga ile itika ile nini, tulosema roho inakuwa safi na anakuwa iko tayari kujitolea kwa watu wengine time yoyote. Kwa hiyo, tabia nzuri ni msingi mzuri wa Uislamu na jamii kwa jumla. Asante. Mpenzi mtazamaji wa Ben TV, ni kipindi cha Uislamu na Jamii, na tunatizama mafunzo kutoka katika Nahjul Balagha ikiwa ni sehemu ya tano. Eh, leo maudhu husika ni mahusiano ya kijamii, na mzungumzaji shekhe wetu Muhamad Abdu ameweza kutueleza vizuri sana mambo yanayohusiana na mahusiano ya kijamii katika maadili, namna gani ambavyo mtu mwislamu unatakiwa, hususan muislamu, lakini binadamu unatakiwa uishi vipi na binadamu wenzako ndani ya, ya jamii Sheikh Muhammad, tukiwa bado tuko na Amir Mu'minin Ali bin Abi Talib alayhi salatu wasalam, aa, bila shaka ni mmoja kati ya wanajamii kama tulivyosema, na alileta mabadiliko makubwa ndani ya jamii. Labda ni katika maeneo yapi hasa unadhani kwamba hususu, alipochukua madaraka Amir Mu'minin Ali bin Abi Talib alipokabidhiwa serikali, aliweza kufanya mabadiliko ya kijamii kabisa. Amir Mu'minin kama kioo cha Waislamu ndio wote, bali hata wale waliokuwa si Waislamu kwa sababu ukifuatilia katika vitabu vyake kuna Mkristo mmoja ndio alioandika kitabu Mlibanoni, yule Sautu adalatu linsaniya eh, alimwandika Ali ibn, Sautu adalatu linsaniya, sauti ya uadilifu wa mwanadamu mm. ambacho kimeandikwa na Mkristo akimzungumza Saidna Ali mm. kiasa kwamba watu wote wanam, wanamkubali kiasa kwamba hii kuitwa karama llahu wajha si sifa ya sahaba mwingine yoyote isipokuwa yeye. Kwa hiyo ye. ni mtu aliyokamilika kwa kweli Sayyidina Ali, na haya aliyapata kwa sababu ni mwanafunzi wa mwanzo wa, wa, wa bwana mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam. Mwenyewe anasema katika Nahjul Balagha, Amirul Mu'minin, kabla ya kujibu ile swali anasema kwamba bwana mtume wadhaani ala hijri wa ana waladun, bwana mtume alikuwa akiniweka katika mapaja yake na mimi nikiwa mdogo yukunifuni fi firashi alikuwa akinifunika katika shuka yake. hmm. wayushimuni ya irfa na akininusisha lile jasho lake. mtu amana hmm. nusa jasho la mtume basia hmm. 24 wa kana yamzahu shay'an thumma yulqimuni alikuwa bwana mtume wakati yeye ni mdogo, anatafuna cha, anatafuna chakula kisha akimlisha. Kutokana athari ya chakula hicho, anasema vipi mwenyewe Fama wajada li kathbatan fi qawli, sijawahi kupata kusema uongo, tabia mbaya ya kusema uongo. Wala khatlatan fi lfili, wala kufanya makosa katika matendo yangu. Walakad karana llah subhanahu wa taala mudh an kana fatima adzamu malakan min malaika lilmalaika, kwamba Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala alikuwa amemtumia mtume wake malaika mkubwa Wakana yarfau lahu fi kulli yawmin alama min akhlaqihi, huyu malaika alikuwa akimnyanyua Bwana Mtume kila siku akimpa mafundisho ya tabia nzuri. mm -hmm, angalia nukta muhimu hapa. Anasema hivi Amiri Muuminin Ali ibn Abi Talib, wakana yamuruni bi iktidaa bi, alikuwa akiniamrisha kuyafuata haya, yale ambayo amefundishwa na niamrisha mimi mm -hmm, niyafuate kisha anasema wa kuntu attabiuhu itibaa lfasili athara ummihi, nilikuwa mm -hmm. nikimfuata kama vile ndama wa ngamia anavyofuata nyayo za mama yake. Kwa hiyo akhlaki zake zilikuwa hivi, mwenendo mm wake -hmm. Ali bn Abitalib. Kwa hiyo haya aliyafanya katika kipindi cha maisha yake, tukisoma katika taarikhi, mwanzo tu wa ndoa yake na Bibi Fatima salatullahi wasalamu alaiha Zahra alaihi salam wakati wanaenda kugaa kwenda ku, kwa Mtume kumwomba akpangie majukumu, sema tayari ushatuozesha mm. haya majukumu yetu ni nini? Amirul Muuminin anaambiwa, wewe Ali, kila linalola huko nje kuchota maji kwenda kulima mm. ay ya, ya nje yote ni ya kwa wewe na wewe Fatima mm. ya humu ndani yote ni ya kwako mm. na mafunzo ni kwetu sisi na pamoja na watazamaji kwamba usije ukamwona mwanamume anaenda kisimani ukasema, la sasa hivi dunia, sasa bwana Hemedi ukaonekana <laughs> nachukua ndoa na kisimani, shehe Hemedi kaisha <laughs> kashapigwa <tukua>, limbwata tayari <laughs> washamjii la hali. Mafunzo ya Uislamu kwao, Amiri Almuminini aliyekuwa akiafanya, akenda kisimani kuchukua maji mm -hmm. akenda shambani, akenda sokoni mwenyewe binafsi. Kambar siku hiyo anasema ameenda sokoni na Kambar, ndio tumeenda kununua kanzu amiri almuminini wameenda kwa muuza kanzu, anaambia muuza kanzu, anaambia Amir Mumin, na kanzu za dirham tano Angalia dirham tano kaambia nazo na moja nzuri kwa dirham tatu na moja nao mbaya hivi ya mtumba ishatumika kwa dirham mbili Kaambia nipe, akachukua ile ya dirham tatu akampa kamba, akachukua ile ya dirham mbili sokoni, anaenda kununua. Kwa hiyo matukio haya kisa maarufu alipokuwa yeye na sahaba wake maisam Tamar. mm -hmm. Huyu ni mmoja katika masahaba wakubwa wa Ali ibn abi Talib abitalib salawatullah wasalamu alaih. Sahaba alikuwa na kazi ya kufanya ya kuuza tende. Amirul muuminin alikuwa akifanya nini? Akikaa naye huyu rafiki yake muda wa mchana, akimaliza shughuli zake, alikuwa akienda kukaa kwenye tende za tamba, akiuza. Yule maisam anaenda zake kupumzika. Anawambia mi nitakuwa na kama saa mawili na yeye saa mawili, akipishana naye anauza tende, tende. Na tukio kubwa zaidi la kuonesha jinsi gani alikuwa na jamii mm -hmm. alikuwa akitumikia jamii, wakati wa alipokufa shahidi baada ya kupigwa panga na kufariki katika mwezi wa Ramadhani katika membari mm -hmm. ya msikiti wa Kufa baada ya kuzikwa, vijana wake watoto wake Imam Hasan na Imam Husein wanarudi msibani, ndio kwa bahati wakapita kati ya nyumba ambayo haikaliwi, nyumba haishi na mtu, wakasikia sauti kwa mbali ya mtu analia pale pale. Wakajiuliza, ni nani yule katika nyumba hii haikaliwi, haijaizeku, haina lolote? Wakaingia ndani ya nyumba, mm, haige ze, nyumba ile, walipofika wakamkuta mzee Mzee amezeeka hana nguvu, amakuta amedhofu. Kwa kweli machozi akawatoka, wakamuuliza haoni yule mzee. Kwa bahati mbaya wakamuuliza, mzee, unatokea wapi? Nani kakuleta hapa? Unaishi na nani? Kaambia, si mimi nipo hapa, sina mtu. Nani anakuhudumia? Nani anakubadilisha nguo? Nani anakuletea chakula? yule mzee akamwambia, kulikuwa na mtu kila siku akija hapa, sijawahi kumjua jina lake na sijawahi kumuuliza jina lake. Huyu mtu alikuwa akija akinihudumia mimi, akinipa chakula, akinibadilisha, akiniogesha. Lakini huyu mtu leo, huyu bwana leo, ya tatu sijamuona. Kwa hiyo leo ya tatu mimi sijala. Imam Hassan na Imam Hussein Wakapatwa na huzuni wa kalia, kaambia unamfahamu? Kaambia si mfahamu. Kaambia huyu ni Amiru lMuminin Ali bni Abitalib, sasa hivi ndo tunarudi katika kumzika mzee. Akalia pale pale, naye akafariki mm. Kwa hiyo hii kisa kinatoa jinsi gani alikuwa akihudumia jamii mm. yeye mwenyewe binafsi yes. yeah. asante. <laughs> wakati ni ukuta, naona muda nao umeshakwenda mbele. Kwa dakika moja tu, ujumbe wako wa mwisho kwa, kwa watazamaji ni hupi leo? Ujumbe mfupi mzuri katika nukta hii ya Nahju Lbalagha, ambayo maneno mazuri sana anayasema Amiru Lmuminin salaatullahi wasalamuhu alaihi, akimwambia Imam Hasan anamwambia ya bunaya ijal nafsaka mizana bainaka wa baina ghairik, nafsi yako ifanye kuwa ni kipimo baina yako na baina ya mwenziwo fahbib li ghairik ma tuhibu linafsik, mpendelee mwenziwo yale ambayo unaipendelea nafsi yako. Wakrah lahu ma takrah linafsik, nachukia kwa rafiki yako kama vile unavyochukia yale ambayo kwa nafsi yako. Wala tadhlim Nini, iman ni ndugu yako katika dini, ni ndugu yako katika iman, ni ndugu yako katika madhehebu madhehebu, yeah, au la yote hayo mko pamoja, ni mfano wako katika maumbile yeye, yeah, mwanadamu na wewe mwanadamu. Kwa hiyo yeye anaumia kama vile unaumia, yeye anastahili mapendo kama vile unavyostahili. Kwa hiyo usimdhulumu, usimu, wa ahsin kama tuhibbu an tuhsana ilaika mfanyie wema kama vile ambavyo wewe unapenda kufanyia wema. Wardha min annasi ma tardhahu lahum min nafsik, waridhie watu yale ambayo unayaridhia wewe katika nafsi yako. Wala taqul ma la taalam, na usiseme kile usichokijua. Wa in qalla ma taalam, japo kuwa yale unayoyajua ni machache. Wala taqul ma la tuhibu an yuqala lak wala usiwambie wengiwe wenzio yale ambayo hupendi wewe kuambiwa. Hupendi kutukana, usiwatukana so wenzio. Hupendi kusemwa, usiwaseme wenzio. Hupendi kubughudhiwa, usiwabughudhi wenziwe. Wala takun mala tuhibu an yukala lak Asante mpenzi mtazamaji, wakati ni ukutani. Kwa kweli ni ujumbe mzuri sana sana, kutoka kwa Amiru Muuminin Ali bin Abitalibi, lakini wakati umekwenda na hatuna muda wa kuenda kuendelea kumpa Shekhe kwa ajili ya kuweza kutu kutupa utamu huu wa Amiru Muminina Ali bin Abi Talib alayhi salatu wa salamu. Labda tu nikukumbusha kwamba ilikuwa ni sehemu ya tano tukitizama mahusiano ya kijamii na Sheikh ameweza kueleza vizuri misingi ambayo jamii yote kama itahifadhi misingi itakuwa ni jamii bora sana katika maeneo yote kwa sababu kila kitu kinategemea mahusiano ya kijamii. Mm, uchumi hauwezi kuwa mzuri bila mahusiano ya kijamii, hauwezi kuwa na amani kama mahusiano ya kijamii si mazuri. Kwa hiyo lazima tujenge mahusiano mazuri ya kijamii kuanzia ndani ya familia baba watoto mtaani pale eh, tunakwenda ngazi kwa ngazi mpaka katika taifa letu kwa ujumla na dunia kwa uzima. Lazima dunia iwe ni sehemu ya amani, sehemu ya ama mahusiano mazuri lakini hayo, mazuri. haya yote yatategemea na maadili mazuri hususu haya aliyoweza kuyamalizia shekhe wangu kwamba lile ambalo hulipendelei vilevile usimtendee mwenzako, lakini usiseme usioyajua, kwa sababu katika kusema usioyajua ndio utaleta uzushi, uongo na au, chakubimbi na mengine mengi, mengi mengi ambayo hayatakiwi katika jamii. Amekuwa nasi katika vipindi vyetu na kwa juhudi zetu picha hii, lakini vile vile niweze kumshukuru mwandaaji wa vipindi hivi dada yangu Sajida Rashidi. Nikushukuru wewe mtazamaji kwa namna ya kipekee kabisa kuweza kuchagua IBN TV kuwa kituo chako na umeweza kuchukua muda wako mwingi kuweza kufuatilia mazungumzo yetu. Mimi ni Hemedi Lubumba, nakusiri kuendelea kutizama IBN TV kiwo chako bora kabisa cha maadili. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh, wa alaikum salam warahmatullahi