Asalamu as alaikum warahmatullahi taala taabarakatu. Allahuma sali ala muhammadin wala wa ali Muhammad. Wapenzi watazamaji Ben TV, kwa mara nyingine, kwa heshima ta na taadhima na kuelekeni katika kipindi cha Uislamu na Jamii, kipindi ambacho kinatukutanisha na wataalam mbalimbali, mashekhe na wachambuzi ambao wanatuchambulia mada husika inayokuwa hapa mezani. Na leo katika kipindi chetu cha Uislamu na Jamii tunaye mchambuzi wetu shekhe wetu Shekhe Muhammed Abdu ambaye tulikuwa naye katika kipindi kilichotangulia bado angali nasi katika kipindi hiki. Shekhe Muhamed Abdu, karibu sana kwa mara nyingine. Asante, asante. Na kama ambavyo tunajua kwamba katika kipindi kilichopita kwamba tuliweza kuwafahamisha, tuko katika kutizama mafunzo kutoka katika Nahjul Balagha, ambapo katika kipindi kilichopita tulitizama mahusiano ya kijamii. Tulijifunza mengi kutoka katika Nahjul Balagha yanayohusiana na mahusiano ya kijamii, na leo katika kipindi chetu tutaendelea kutizama mafunzo kutoka katika Nahjul Balagha, lakini tutatizama swala muhimu sana sana sana sana, nalo ni umuhimu wa dua katika leo tutajifunza umuhimu wa dua. Mimi ni Hemedi Lubumba, nakualika nakusikwa nasi katika dakika hizi chache, ili tuweze kujifunza mengi yanayohusiana na dua. Bila shaka unafahamu, unasikiliza dua, watu wanasoma dua, watu wamekaa pamoja wakiomba dua, lakini dua hizi zina masharti, zina vigezo na zina mambo mengi sana ambayo mwanadamu anatakiwa kuweza kuyazingatia. Haya yote Shekhe wetu anatufunza katika somo letu leo na umuhimu wa dua mafunzo kutoka katika nahjul balagha. Shekhe, karibu tena kwa mara nyingine. Kama ambavyo tumeweza kuambia na kuarifisha watazamaji, bado tunaendelea na mafunzo kutoka katika nahjul balagha, hususan tukitizama usia wa Imamu Ali bin Abi Talib kwenda kwa Imamu Hasan bin Ali bin Abi Talib alayhi masallatu wasalam. Na leo ni umuhimu wa dua na nini maana ya dua kwanza. Bismillahir Rahmanir Rahim <coughs> Kabla ya kujibu swali letu, kwanza tungependa kumshukuru Mwenyezi Mungu subhanahu wataala kwa kutupa tena fursa hii adhim ya kuwa pamoja na katika studio yetu hii ya Ibn na ndugu yangu Hemed. Kwa kweli ni jambo la kusifiwa na kubarikiwa, hili jambo kubwa, ndio kuwepo kituo kama hichi cha kuweza kuleta kutoa mafunzo ya dini, si mafunzo ya dini tu, bali mafunzo ya kijamii kwa kweli ni kazi kubwa mnaifanya na tunamwomba Mwenyezi Mungu ampe nguvu ndugu yetu Haji Mahbub kwa kazi hii nzuri anayoifanya, kwa kweli ni kazi ya kupigwa mfano na kuungwa mkono. Mwa. Pili <coughs> swala maudhui yetu leo hii ya swala zima la dua Mdua. ni maudhui muhimu, swala la dua katika mafunzo ya Amirul Mu'minin ndani ya wasia na ieleweke kwamba haya mafunzo yote tumeachukua katika wasia wa Amir lmuminin, alimwandikia Imamu Hasan. Mtazamaji asija kafikiria kwamba ni maudhui mbalimbali. mba. hizi maudhui zote zinapatikana katika khutba moja, isipokuwa tumefanya kuchagua vile vipengele. mm -hmm. Hapa Amir lmuminin amezungumzia nini? Hapa amezungumzia nini? Hapa amemuhusia nini? Sasa hivi kwamba tumeingia katika kipengele ambacho anamuhusia kuhusiana masuala zima ya dua. yeah, no na vipi amtegemee Mwenyezi Mungu, vipi amuelekee Mwenyezi Mungu, vipi amuombe Mwenyezi Mungu. Mm. Kwa upande wa jabu letu, kwanza nini maana dua? Mm. au nini dua? Mm. Dua kama anavyosema Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala katika Qur'an, anasema hivi: waqala rabbukum ud'uni astajib lakum innal ladhina yastakbiruna an ibadati sayadkhuluna jahannama dakhirin. Kwa nini nimesoma aya hii? Kwa sababu aya hii ndio itatufahamisha nini dua dua, kwamba anasema Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala, anaambia kwamba uduni astajib lakum, niombeni nitakuitikieni. Mwenye Bwana mtume anaambia waqala rabbukum uduni astajib lakum innal ladhina, hakika wale ambao yastakbiruna ibadati. Mm -hmm. an ibadati huna mahali shahidi wale mm -hmm. amba, ni ambao wanafanya takabura an ibadati, katika ibada zangu katika ibada yangu. Hapa nataka kutamba kwamba dua ni ibada ambayo tunamwelekea Mwenyezi Mungu subhanahu wa ta'ala. Kwa hiyo tunaposema dua, nini maana dua? Dua ni ibada. Kwa hiyo hata tunaposema ile maana masa wakisema swala swala ni dua, na ndio maana neno swala mwanzo ilikuwa likitumika hivi kabla ya kuja swala hii ya vitendo Ndiyo. ilikuwa ikitumika neno dua Ndiyo. na ndio maana hata ndugu zetu wa Kristo, ndio wanaposema jamani tuswalini, wanasimama wanaomba dua Ndiyo. kwa jina la Baba nini wana, wanasoma dua yani ni swala Ndiyo. kwa hiyo swala ni dua na dua ni swala. Kwa hiyo dua ni ibada kama ibada nyingine, kama anavyosema Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala, wale ambao wanafanya takabbur alladhina yastakbiruna an ibadati sayadkhuluna jahannam wataingia motoni. Kwa hiyo, dua tunapozungumzia dua tunazungumzia ibada ya Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala. Moja ya ibada muhimu. Na ndio maana Bwana Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam hizi akasisitiza akasema dua Silahul mu'min yeah. Au dua au mukhul ibada, dua ndio muhu ubongo, ubongo wa ibada mm. Sijui kama kuna mtu hana ubongo ataweza kuishi mm. Dua ilo kuwa ni swala ambao haina dua, ukiswali lazima uombe dua, swala lazima uombe dua. Lakini ajabu hapa nitagusia: mbona sasa hivi wamechokea baadhi ya watu wanasema ukiswali kusoma dua ni bid'a? <laughs> sijui kuna Ku, wanatenganisha vipi mm -hmm, baina swala vile vitendo na kunyanyua mikono ukasema rabbi zidni ilma sijui mm -hmm, yani lakini natakikana katika swala umwombe Mwenyezi Mungu mm -hmm. Subhanahu wa Ta'ala, ile ndio sehemu pekee ambayo unaweza kufanya maombi yako kwa utulivu. Kwa hiyo dua ni ibada ambayo inatakiwa tuitekeleze vizuri, na ndio maana ina masharti yanayotakikana yafanyike, na ina masharti ya kufanya na masharti ya ku kubaliwa kwake. Ni moja ya ibada ambazo tunatakiwa tujikurubishe kwa Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala. Asante mpenzi mtazamaji, ni sehemu ya sita ya mafunzo kutoka katika Nahjul Balagha na tunatizama umuhimu wa dua. Na leo katika umuhimu wa dua kuna mengi ambayo tunapaswa kuweza kuyajua na kujifunza katika suala zima la ibada. Kwanza tumeshafundishwa kwamba dua ni sehemu ya ibada kama ibada nyingine, kama unavyotilia umuhimu ibada nyingine unatakiwa uweze kutilia umuhimu suala la dua, na kama ambavyo kila ibada katika Uislamu ina masharti yake, ina miko yake, ina kanuni zake, bila shaka hata dua ina kanuni na miko yake. Shekhe, ni yapi masharti ya dua? Masharti ya dua na mm, asante, swali zuri na muhimu. Ni yapi masharti ya dua? Kama tunavyojua Alhaji ndugu yangu Shehe Mede, kila ibada ina masharti zake na vile mm, vile dua kama ni ibada vile vile nawe na masharti muhimu, ili ile dua iweze kwenda mbele. Kuna masharti ambayo anatakikana yatimie ambao wanazuoni wameyataja katika vitabu mbalimbali, hayo mtu angalau azingatie pale mm. anapomwelekea Mwenyezi mm. Mungu mm. subhanahu wa taala. Sharti la mwanzo ambao ni sharti la kila ibada, an la yaduu illa Allah azza wa jalla Mtu asimuombe isipokuwa Mwenyezi Mungu subhanahu wataala. mm. Alikhlas, mm. kwamba ile dua umuombe Mwenyezi Mungu subhanahu wataala, usiombe kitu chingine. ni sharti la mwanzo, alikhlas, kwamba dua inamwomba Mungu. Na tunaposema kumwomba Mwenyezi Mungu, mtu anaweza kufahamu kwamba, la nisifanye was, wasila, a, -a unaweza kufanya a wasi, wasita unaweza yeah, kutumia wasila, lakini kwamba mtoaji ni Mungu mm -hmm. Kivipi leo hii, kuna shubha ipo kwamba kuna watu katika swala zima la tawasul, ndio kwamba mtu anasema la, ukiomba kupitia Mtume, ukiomba kupitia kitu chingine, kwamba hiyo itakuwa ni shirki, kama tulivyozungumza katika darasa mm -hmm. zetu zilizopita mm -hmm. la, unaweza kuomba dua kumuomba Mwenyezi Mungu Subhanahu wataala lakini kukawa na wasita baina yako na Mwenyezi Mungu mm -hmm. Hili si tatizo. Mm -hmm. Kwa sababu yeye Mwenyezi Mungu Subhanahu wataala ametuwekea hizi wasita, wasila. Uh, wasila. Fabtahu ilaihi lwasila, ametwambia, yani mm -hmm. katika Quran. Mm -hmm. Kwa sababu sisi kila mmoja anajua mimi Muhammad Abdi naweza kuwa ni mchafu. Naweza kuwa kuna mambo mimi nayafanya, pengine Mungu dua yangu aiangalii. Mm -hmm. Lakini kama nitaomba, nitapitia kitu wasita mm -hmm. wa mtu fulani wa walii miongoni mwa auliya Allah mtuma Mwenyezi Mungu nitapitia kitabu chake Mwenyezi Mungu kutokana na ihtiramu, ihtiramu ya kitabu chake au ihtiramu ya okay. Walii wake akakubali maombi yangu kwa mm -hmm. hiyo kutumia wasita au wasila haina maana kwamba wewe umeomba mtu mwingine mm -hmm. pengine wasema, Allahumma inni atawassalu bika binabiyika Muhammad mm -hmm. Anapenda na mifano hii tunayo mingi katika tarehe kwamba watu wakubwa wameomba dua kupitia watu wengine, na ni mituma Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala, ambao walikuwa na uwezo tu kunyanyua mikono wakaomba kwa Mwenyezi Mungu. Kwa hiyo tunaposema kwamba dua iwe ni kumuomba Mwenyezi Mungu ikhlas, hatumaanishi kwamba ukiomba kupitia wasu tunajamuomba Mwenyezi Mungu, isipokuwa ukiitakidi kwamba Huyu lakini, ukimfanya yeye ni wasu tatu baina yako na Mungu, hapa kuna tatizo. Kama kisa maarufu kwa kumalizia swali hili, kisa maarufu cha Nabiyullah Yusuf na Yaqub. mm -hmm. Nabiyullah Yusuf alipopotea, akaekwa kisimani, akenda Misri, akakaa miaka arobaini, Nabiyullah Yaqub ala nabiyina wa alaihim afdhali swalatu wassalam kwamba alilia mpaka wabiadhati aina macho yakawa yakawa haoni kapata upofu mpaka Mwenyezi Mungu alipotaka adhihiri Nabii Yusuf na lile jambo liishe. Nabii Yakubu alikuwa na uwezo wa kunyanyua mikono, akamwomba Mwenyezi Mungu amponeshe hmm. lakini kilichofanyika ni nini? ali Nabiullahi Yusuf alichukua kanzu yake akawapa wale ndugu zake, akawambia, ichukueni hii kanzu, mukifika itupeni katika uso wake, fartadda basira, atarudi macho yake, atakuwa anaona kama zamani. Na fiilan, walipofanya vile, walipoenda na kanzu, wakaitupa akaona. Hapa tutasema Yakubu ameshirikisha kwamba ameomba, ameponeshwa kupitia kanzu ile, kanzu Mwenyezi Mungu ameipa ameipa ame ameipa utukufu ile kanzu kupitia kanzuka kaona macho yake, na ni mtume huyo, na hakuna anasema kwamba nabii wa kubwa amemshirikisha Mungu. Kwa hiyo kupitia wasita au wasila kwa kumwomba Mwenyezi Mungu haima, haina maana kwamba umemshirikisha Mungu, mungu. Isipokuwa kuitakidi kwamba hichi kitu ndio chenyewe kitakupa hichi kitu bila kuwa Mwenyezi Mungu atakipa uwezo wa kukupa hita kuwa ni ushiriki okay. Kwa hiyo dua, sharti la mwanzo ni ikhlas. Sharti jingine ambalo linatakikana katika dua ambalo nishalizungumzia ayatawassala ila llah bi ahad anwa'i tawassul almashru' mtu mm -hmm. dua zake asifanye kwa kupitia tawassul ni nzuri zaidi, so kile kitu kinakuwa kina ubora kina nafasi mbele ya Mwenyezi Mungu. maaulia Allah wana daraja kupitia wow, wao dua inaweza kuwa makbul tajanubu listijal, kujikinga na kuwa na haraka na majibu. Moja ya masharti ya dua, kwamba si dua kwa usi, usifanyi kama kule Kipemba sema dua si chumvi, kama ukitia kisha chumvi. Nafkiri hapa dua si chumvi, kwamba ukifanya tu hapo hapo hapo. Tajanubu listijal, kuto kuwa na haraka katika kupata majibu ya dua haai. Kwa hiyo katika moja ya mashati tajanubu listijal, kama anavyosema Mtume, min afati dua alati tamna kubuli dua istijal, kuwa na haraka na majibu. Fafil hadith katika hadithi Bwana Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam anasema hivi yustajabu li ahadikum ma lam yajal, hajafanya haraka. Dua atajibiwa kama atakuwa hajawa na haraka. mm -hmm. yakulu daautu falam yastajib li <laughs> anakasema nimemwomba Mungu lakini hajanipa, nimeomba, nimefanya juhudi, usiwe na haraka. mm -hmm. hujui Mungu vipi amekupangia, pengine kuna mambo anaumeafanya na kuzuia dua kama utavyoona katika nukta zinazokuja. Hii ni sharti la tatu, kutokuwa na haraka. Sharti jingine an la yakuna duaa fihi ithmun wala katiatan, isiwe katika ile dua kuna uovu, unaomba mambo mabaya, wala unaomba kujikinga, kuji kuji no? kuji no na familia, kujikinga na jamii yako, kujikinga, unaona hata ku, kuji, kuikata familia, mambo ambayo ni masharti ya kutokubaliwa dua Kubaliwe, kwa hiyo dua ili ikubaliwe masharti yake ni haya, kwamba usiombe kwa mnayojinga Mungu, nakuomba nisikutane naye tena wewe ndugu yangu huyo, la dua hiyo iweyo kukubaliwa, yani mmoja, masharti sio katika haya au la, unaomba mambo maovu, unaomba maombi ambayo ya kufanya madhambi, unaomba dua ili Mwenyezi Mungu afanye upesi ukavunje nyumba ya watu mm. ukafanya hivi. La, sharti ya tano husnul dhanni billah mm -hmm na dhana nzuri na Mungu. Sema udu Allahu wa antum muqinuna bil ijaba. Bwana Mtume, muombeni Mwenyezi Mungu aliyekuwa mna yakini Mungu atawajibu. Kwa <todakana> hiyo swala dua nafungamana zaidi na moyo kwenye kalbi, usiwe na shaka, unamuomba na kuwa umetulia yani. Husnu dhanni billah una dhana nzuri na Mwenyezi Mungu kwamba haya maombi yangu Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala atayajibu na anasikia, ndomwenye mm. ndo lu katika Qurani asema uduuni astajib lakum, niombeni nitakujibuni. kwa hiyo dua hii tu na dhana nzuri kwamba Mungu atajibu. Sharti nyingine na muhimu sana hudhurul qalbi. moyo uhudhurie katika maombi huzuru lqalbi fayakunu dain hadhiru lqalbi mustashiran adhamatin lillahi subhanahu wa taala. Pale anapoomba mtu awe humo wake uko pale hadhir, sio? Anasoma allahumma huku ana mobaili, apokea mwingine, anaomba anasoma dua kumaili, lakini ikipigwa pale pale meseji anaijibu, huku anaekata dua kwanza, anajibu meseji, dua inaendelea dua Simu yapigwa napokea, alafu anakata ni ne... hapa, alafu unasema mwisho nimemwomba Mwenyezi Mungu. Dua yako ilikuwa ya, ya design hii, haina hudhuri alqalbi. Huna utulivu. Utulivu. Hujatulia, dua umetia udhu wako vizuri, umeswali rakaa mbili, sehemu haina una utulivu mm, wa roho. Huna unamwelekea Mwenyezi Mungu Subhanahu. Hivi tule mfano Shehemeli, sasa hivi tunatoka mimi na wewe hapa tuna shida yetu kwa mheshimiwa. Mheshimiwa Rais wetu wa Jamhuri ya Tanzania, Rais Kikwete, tunaenda kwake kuomba msaada fulani. Tukifika tunaheshimiwa barua yetu a hii, kabla sijampa, napiga simu apokea huko alafu, amheshimiwa hii ile barua msaada utapokelewa, mm hii itakuwa ni dharura. Yani ile huyo nayemwomba hujampa ile nafasi yake famabaluka. Ikiwa huyo nayemwomba ni, ni Mwenyezi Mungu Subhanahu wa taala aduialb ya hali wulie. Wulie ya juu kama una uwezo wa kulie ulie ulie utoke na machozi kwa ajili ya kumwomba Mwenyezi Mungu Subhanahu wa taala. Wataala moja katika mashati ya dua anasema kwamba itabatu lmakali chakula chako kiwe kizuri, kizuri, kisiwe cha haramu mm -hmm. usiwe mtu na mavazi yako ni ya haramu, maji yako ni ya haramu Dua qala taala inma yatakabbalu llah min almuttaqin mm -hmm. Mungu anakubali mwogupa, mm -hmm. Kwa wale wanaomwogopa wacha Mungu. Kwa hiyo kama mtu anakula haram, anavaa haram, kila kitu alafu anakaa naomba, haiwezi kukubaliwa dua hii. Kwa hiyo hizi sharti hizi mm -hmm. zikitimia Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala na hapa kuna kisa kizuri kimalizia katika masharti haya kuonesha jinsi gani dua ni muhimu. Kuna sharti la nane sijalitaja, an la yanshaghila biduaa an amri wajib mithlu faridha hadira au yatruka lqiyam bihaqi walidin bihajati duaa, yani asiache jambo la lazima la wajib kwa ajili ya kuomba dua au katika haya mambo wajibu au hata kumsaidia mzazi wake, halafu akasema mie niko katika dua, sina haja, mama nanita na, ngoja nimalize dua kwanza. Hii dua haitopokelewa. Kuna kisa kizuri cha sahaba mmoja anaitwa Jariji ndiyo Jureji. Huyo alikuwa ni mcha Mungu, ni kijana mzuri mutaki, alikuwa hajaoa, alikuwa amejenga nyumba yake mwenyewe, anafanya ibada tu cha Mungu anaomba maombi. Mara moja Mungu atakumpa mtihani atakutoaonyesha jinsi gani dua hawezi kubalika na Mwenyezi Mungu anayekufadhilisha kwa ajili ya kutupa haki. Na hapa vilevile anaonesha umuhimu wa haki ya mama, mama, wazazi, wazazi, wazazi. Huu kijana mamake akaja akamwita wakati ameshughulika na dua zake, mama anamwita akamzelea, hajamsikiza. Mara ya kwanza, mara ya pili, mara ya tatu ana shida mama ngoja nimalizie dua zangu mama akatoka akatokwa na maneno insha allah mwenyezi mungu atakufedhehesha hili neno halijapita baada ya siku kupita akaja mwanamke akatafuta mwanamke akaja mwanamke kutaka kumfedhehesha yule kijana ambaye ni mutaki yule mwanamke akajifaa akamtaka yule yule ni mtaki akamkataa kufanya kila mbinu ule mwanamke kafele, lakini ule mwanamke alichokifanya, akenda akafanya zinaa na mchunga mbuzi mmoja, akapatikana mtoto mdogo, mtoto akazaliwa. Yule binti akaja mbele za watu, siku hiyo akatoka na binti alipojifungua, akisema mtoto huyu nimezaa na jariji, akatoa ushahidi, analia watu wakam mfate yule kijana ukate kibanda chake cha ibada wakavunja kibanda wakampiga wakamfedhehesha mama yupo dirishani anaangalia kijana wake anamfedhehesha hakufanya lile jambo lakini yale maneno ya mama utafedheheka alifedheheka kwa njia hii mpaka alipotulia kase yule jeria kaambia mleteni ule mtoto aliosema kwamba mimi ni baba yake aletwe mtoto na mwanamke. Alipokuja yule cheriji, akampiga yule midomo yake, yule mtoto aseme, kambia, sema, mtoto, baba yako ni nani? Mtoto mchanga yule akazungumza akasema, babangu ni mchungamuzi fulani. Watu wakamwomba msamaha, lakini tayari ameshafedheheka kwa ajili ya kushughulikia doa na kukataa wito wa mama. Kwa hiyo moja ya masharti ya doa Isiwe kuna jambo la wajibu unatakikana kulifanya ukaliacha iku, kwa kusimamia dua. No. asante, asante. <coughs> Mpenzi mtazamaji wa BNTV, ni kipindi cha Uislamu na jamii, na hii ni sehemu ya sita ya mafunzo kutoka katika Nahjul Balagha, leo tukitizama umuhimu wa dua. Na bila shaka umemsikia shekhe na umemwelewa masharti ya dua. Hivi ni vigezo ambavyo unatakiwa kuvizingatia wakati unapomwelekea Mwenyezi Mungu kwa ajili ya kuomba maombi yako ya dua. Shehe, kabla tujaenda mbali zaidi kuhusiana na swala zima la masharti ya dua, kwamba lazima unachokiomba kiwe ni kiwe ni cha halali, kwa maana si naomba mambo ambayo Mungu hayataki na. Lakini kuna swali linazungumzwa na watu huwa wanajaribu kujadili, tunaona watu wanaomba wakavunje majumba ya watu, wanafanikiwa kuvunja, wanaomba watu wachukue rushwa wasishikwe, na wanafanikiwa. Vipi shekhe katika hili Mwenyezi Mungu <coughs> Mungu, Subhanahu wa Ta'ala kuna baadhi ya mambo kama tulivyosema, nafikiri katika swali la kadhaa na kadar, ndio katika swali zima la kadhaa na kadar. Mwenyezi Mungu, mtu anapofanya uovu, sifikiri yule mtu anampa yale maombi, anakaa anaomba kwamba mimi nataka nikafanye ile jambo nifanikiwe, na mm. jambo, Mungu, pesa, ili jambo mm. kwa utulivu mm. ile jambo ameamua kulifanya Mwenyezi Mungu anafanyia pesa akafanya ile jambo lake, kwamba Mwenyezi Mungu kuonesha kwamba hamtezi nguvu mtu mtu, kwamba mtu anamwekea huru kwa hiyo kila anachokiadhimia kwenda ukifanya mtu anakifanya bila hata kufanya maombi. Maombe. Si, tunaposema hapa ni katika sisi wa, wale waumin wanaomba lakini kubwa zaidi kwamba mtu unapoomba kama we muumini unaposema Mungu niwafikishe ni hufanikiwi ni, mm -hmm. yule mwenye imani afanikiwi unajua jambo hilo, lakini yule mtu movu tayari Mwenyezi Mungu mm -hmm. Subhanahu wa Ta'ala. Anafanyiwa pesa afanye Ili aendelee kufanya uovu akamwadhibu, mm -hmm. kule. Kwa hiyo hii, si hakuna ishkali hapa. Hakuna ishkali. Eh. Maana ya kwamba Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala katika masharti kwamba mtu asiombe uovu, mm -hmm. Sasa je, ukiomba Mwenyezi Mungu akukubalia? Na kukubalia ili swala jingine sema, mm -hmm. miongoni mwa masharti kwamba usiombe mambo maovu, mm -hmm. Je, ukiomba uovu Mungu atakubalia Oh, kubali hii ni siri ya Mwenyezi Mungu mm, Subhanahu wa Ta'ala. Yeye ndio anajua, kwamba Sheikh jua hili, turudi katika usia wa Amir Muuminina Ali bin Abi Talib alayhi salatu wasallam kwa Imam Hassan, labda kwa mujibu wa usia Imam Ali, dua ku ima, ima, ina nafasi gani katika mustakbal wa maisha wa maisha mwanadamu? Amirul Muuminin salatullahi wasalamu alayhi anamwambia Imam Hassan, wa alam anna alladhi Waja wangu wakikuuliza kuhusu mimi, mi niko karibu. ujibu dawata dai idha daani, kwanza aniombe. sharti jingine, falyastajibu li, basi yani, kwanza nijibu mimi. Mimi nimempa amri, swali funga, acha usizini, acha haya. waliyuminu bi, na niamini mimi. Akifanya hivyo, mimi namtekelezea mambo yake, sina matatizo. Kwa hiyo, hapa naambia kwamba amekuamrisha maombi na hata kuitikia yashfa laka ilaihi haja, kwambia uelekee kwa, kwa mtu mwingine umwelekee yeye Mwenyezimungu subhanahu wataala. Walam yamnaaka in asata min atauba haja, jizuilia pale unapofanya makosa kukupa msamaha wake. Na ndio maana katika maneno mengine Amiri lmuminin katika kipande chengine anasema, vipi: man utiya arba lam yuhramu arba Wa man utiya tauba lam yuhram al-qabul. Mwenye kupewa tauba kwamba anaomba msamaha kwa Mungu, mtu huyo hawezi kunyimwa kukubaliwa. Wa man utiya shukra lam yuhram ziyada. Mwenye kupewa shukrani, ambaye anamshukuru Mungu kwa neema zake, ambaye anakaa akasujudu sijda ya shukrani kwamba Mungu amemjalia riziki leo amerudi nyumbani na mkoba wake akifika atasali rakaataini shukran lillah mtu huyu hata nyi mwaziada. Bwana Amir Muminini anasema kisha, kish anaendelea kumwambia walamyuajilta binnikma Mwenyezi Mungu subhanahu wataala hajakufanyia haraka kukuwazibu kama tunavyosoma katika dua Kumail ambayo tuna, yani dua ambayo ina ina vipande vizuri, mara nyingine shehemedi Yaani unamlalamikia unam Mwenyezi Mungu subhanahu wataala kwa yale makosa. Kwa hiyo Mwenyezi Mungu anakuambia nahuna haya kwamba uso kama huu umekaa ume- unalalamika, halafu nisiukubalia. Anasema, wala tafudhahani bikhafiyi ma talata alaihi min siri walam ailni bilqubati la ma amiltuhu fi halawati min sui fili waisati wadawami tafriti wajahalati, kwamba mwenyeo mungu umekaa tulivu na muomba mungu kuja nifedhehesha, wala tafdhahani usinifedheheshe, kwa yale ambayo umeyaangalia mimi nimeyafanya kwa siri, hakuna mtu ananiona. Wala tuajilni bil uqubati Mwenyezi Mungu subhanahu wataala, jaala nuzuaka min adhambi hasana, amefanya kule kuwacha kwako kutubu kwako kutokana na makosa yeye, amefanya kwamba vile ni kukuandikia. Sababu unapokaa ukamwomba mwenyezi mungu subhanahu wataala Mwenyezi Mungu anakuandikia sababu, nuzuaka min adhambi wa wahasaba sayiataka lile kosa moja ulifanya wahida amele sabu moja tu, wahasaba hasanataka ashara, mema moja kwa mema kumi, dhambi mm -hmm. moja kwa dhambi mm -hmm. moja wafataha laka bab lmatab, amekufungulia mlango wa kutubia. Faidha nadaitahu samia nidak, utakapomwita anasikia. Usiku mwenyewe umelala, unaamka saa tisa unambembeleza Mwenyezi Mungu subhanahu wa Ta'ala na kuita, ewe ambaye upo unajika ya maujudu, upo fi kulli makani. Huenda ukawa unasikia ninavyosema, la'allaka tasmau. Faqad adhuma jurmi, makosa yangu mimi yamekuwa ni mengi, yamekuwa wakala, hayana haya yangu imekuwa ndogo kwako, riziki unanipa nzuri, ninachotaka unanipa lakini sina haya bado nakukera kila siku nasema mimi, kesho nakuahidi nitafanya mizuri, lakini sifanyi. kila kiyo, nasema leo, kesho insha Allah nitatubia nifanye mambo mazuri, lakini la, sifanyi narudia yale kwa yale mm. mulae ya mulae ayalahwali atadhakaru hali ipi niikumbuke mimi waayaha ansa na ipi niisahau? nikumbuke mauti nikumbuke siku ya kufufuliwa kaburini hmm? kama vile tunavyosema katika dua wa Abu Hamza Simali li ayi al-umuri ilayhi abki, mm -hmm. abki li khuruj ruhi niliye kwa kutolewa roho. Abki li khuruji fi kabri uryan niliye kwakusiku ambayo nitatolewa katika kaburi hali ya kuwa sina nguo. Abki li suali munkarin wa nakirin iyai nilie, siku ambayo naulizwa. Nilie kwa lipi, fala atiri sijui. Nilie dua nzuri, unamwomba Mwenyezimungu subhanahu wataala, machozi yanakutoka kwa kweli, hawezi kukaa asikukubalie maombi yako. Amiralmuminini anamwambia Imam Hasan, fa idha nadaitahu samia nidaak wa idha najaitahu alima najwaak Ukinong'ona anajua unanong'ona, lavipi nini unakisema faafudhaita ilaihi bihajatik, akakuwekea wazi. Sema haja zako zote, unalotaka sema, yeye yupo tayari kukuitikia. Na asante. Mpenzi mtazamaji wa TV ni kipindi cha <coughs> Uislamu na Jamii, na tuko katika mafunzo kutoka katika Nahji lBalagha na hii ni sehemu ya sita. Tunatizama umuhimu wa dua, na bila shaka utakuwa umemwelewa vizuri shekho wangu kuhusiana na masharti ya dua, lakini vilevile vile usia wa Amirulmuminin Ali bin Abitalib alayhi salatu wasalam kuna kwa Imamu Hasan akimuhusia kuhusiana na kuomba dua kwamba aweze <coughs> mwenyezi Mwenyezimungu subhanahu wataala dua na amemwelekeza namna gani na, na kuonyesha adhama ya Mwenyezi Mungu subhanahu wataala katika suala zima la dua. Na bila shaka shekhe ametuelimisha vizuri sana sana. Shekhe, labda kwa kuongezea tu baadhi, tunaomba Mwenyezi Mungu, anataka mtoto wa kike, anakuja mtoto wa kiume, wengine matarajia, hili linakuaje katika ulimwengu wa dua? Kwa kweli binadamu ni binadamu <laughs> <ni> bina <Adam. laughs> Kila mmoja na maombi yake, kila mmoja na mambo yake rohoni, kila mmoja ndio vile, kama ulivyoambia kwamba kuna wengine ndo wanataka kunfa yakun, mm, kuni e, akija pale pale <laughs> tu kama wameshahemeni, nipe ile dua ya kunfa <laughs> ya yani. Kwa hiyo Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala ana taratibu zake za za kujibu dua za kupokea maombi, kwa sababu yeye anatujua sisi zaidi kuliko sisi wenyewe tunavyojua. Mm. Pengine inawezekana mimi ninachokiomba hakina maslaha na mimi, kwa hiyo Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala na vile ananijua ananiepusha na jambo kama vile. Kulijibu hili Amirul Mu'minin analizungumzie katika wasia wake huu, alijua kama hili swala watu watajiuliza, na leo shehe wangu hapa, shehe mbili ananiuliza vile vile, lakini tayari Amirul Mu'minin salatu Allahi wa salamu alayhi amelitolea majibu katika wasia huu, anamwambia Imam Hassan thumma ja'ala na utanyesha zile rehema zake zitaanguka. Anamwambia, fala yukanitanaka fala yukanitanaka ibtaan ijabatihi, usikate tamaa pale ambapo majibu yanapocherewa. Umeomba dua mwenyezimungu akuchereweshea. Ana amir mumini anasema, faina latiya ala kadri niya mtu hupewa kulingana na ile nia yake. Anajua huyu nia yake ni kimpa, huyu ananiomba, nikimpa huyu atafanya nini? Pengine aniomba Mwenyezi Mungu anijalie, nipatie gari, au anatembea huko, anachukua sana watu. Mwenyezi Mungu nijalie, nipate utajiri ili awadhalilishi wengine. Mwenyezi Mungu, nataka niwe na elimu. Anajua huyu nikimpa elimu, huyu atafanya takaburi kwa wengine mm -hmm. iwe ujira mzuri zaidi kwa ule muumbaji baadaye, wa ajzala li atai lamil na pengine akapewa kitu kizuri zaidi au la. Amir lmuminini anaengezea wa rubama salta shaian fala tutahu, huenda ukaumba kitu. anawambia mwanaimam Hasan, huenda ukaumba kitu kitu kule sipewe wa utita khairan minhu ukapewa kizuri zaidi kuliko wameomba. Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala, masala <coughs> masala, mfano mzuri tu. Umeomba hapa sasa hivi, natoka hapa, ngoja nilipale mtieuzo ni swali rakaa mbili, katie uzo pale ni swali rakaa mbili. Unatoka hapa tu hujafika pale, unataka ujeukao mwombe dua huko, swali la kama mbili ni mwombe, Mwenyezi Mungu anifanyie pesa mambo yangu. Unatoka hapo ukifika pale uto unajikwa, unajikwa, unatoka damu, damu, unarudi unalalamika, kwa nini? Kwanini nimejikwaa? Atatehuzu nini? Ujakaa muda ukuta ule unaanguka pale. Ujakaa dakika tano ule ukuta pale fanye maji unaanguka Chindu, wana si pale kwamba, Mwenyezi Mungu subhanahu amebadilisha mm. amekupa ujikwae, kakuepusha na kuangukiwa au na ukuta kule ufe uumie mm. mm. zaidi uvunjike zaidi. Mm. Mm. Kwa hiyo pale dua inapochelewa, yale maombi Mwenyezi Mungu subhanahu wa Taala ima amekubadilishia zuri zaidi, au la amekuchelewesha mm. kama anavyosema Amiri al-Muuminini kwamba huenda kwamba unaomba kitu asikupe au akakupa kizuri, au surifa anka lima huwa khairun lak, huenda kwamba ukawa umeondolewa jambo libora zaidi kwako, fala ruba amrin kad dhanantahu fihi halakun dinak la utitahu. Na hilo point muhimu, huenda yakawa pengine hili jambo ambalo naliomba ukipewa itakuwa ni halaki ya dini yako Najua Mwenyezi Mungu, huyu Muhammad Abdi ni dhaifu, huyu huyu hawezi kumiliki mali mm -hmm. nikimpa mali huyu hataonekana tena msikitini, hatakuwa tena na jamii, atakuwepo mm -hmm. kwenye kwa wangapi? Tunao hao, na mfano mzuri masahaba wamefeli mm -hmm. mfano mzuri Salab. Mm -hmm. sahaba wa Mtume saalab no. Sa -sa sahaba wa Mtume alikuwa kiswali safu ya mwanzo nyuma ya Mtume <coughs> maskini fakiri kamwelekea Mwenyezi Mungu subhanahu wataala kupitia kwa Bwana Mtume, kila siku niombee Mwenyezi Mungu anipe mali, niombee Mwenyezi Mungu anipe mie mimi <coughs> nikipewa, nitatoa zaka, nitatoa nini, nitasaidia maskini. Mtume <coughs> namjua nam, anamkatalia mwisho, naambia sawa. Bwana Mtume akamwombea, kapata kondoo wake wawili, wamezaliana wamekuwa nne wamekuwa wengi. Kasogea kidogo mjini, alikuwa na swali sio laka nyuma ya mtume. Baada ya kupata mbuzi, mara safu ya pili, mara safu ya mwisho, kahama mji kaacha, kahama mji kabisa. <coughs> haji kwenye swala ya jamaa. Baada muda Bwana Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam anapeleka watu kwenda kuambia jamaa, jamani, nendeni kwa sala, mwambieni atakiwa katika mali yake atoe zaka. mm. Kakanusha, sema ii zaka Muhammad, toka lini? i amri, hakuna amri, hakuna amri hii. Anapinga amri ya Mungu, mtu aliotoka katika umaskini mpaka kufikia kupinga amri ya Mungu, mtu alikuwa kiswale nyuma ya mtume. Kwa hiyo huenda kwamba mwenyezi Mungu subhanahu wa taala anaweza kwamba kukunyima kile kitu ulichokiomba, kutokana kwamba anajua akikupa itakuwa ni halak maangamizo katika dini yako. Faltakun masalatuka, nukta ya mwisho hii, faltakun masalatuka fi ma yabka lak jamaluhu, yawe iwe maombi yako kwa kile kitu ambacho kitabaki kwa ajili yako. Mm. falmalu la yabka laka mm. wala tabka lahu mm, mali haibaki kwa ajili yako wala wewe hutobaki kwa ajili ya mali. Hapa anataka kutuambia nini Amiri lmuminin? Anataka kutuambia maombi yetu, kwamba tuombe Mwenyezi Mungu subhanahu wataala, tumwombe atupe maisha husnu hmm, lkhatim. Hiyo ndo dua nzuri, tuombe Mwenyezi Mungu atupe tukaishi, atuondolee matatizo hmm, atuondolee mabalaa. Si anaomba gari gari bin, anipa gari alafu kesho nagongwa na gari, ile linakufa na gari ile liloiom hmm. Asante mpenzi mtazamaji, wakati nikuta kuna mengi sana ambayo tulipasa kuyazungumza kuhusiana na dua, lakini naona muda wangu utakuwa umebakia ume mchache sana, kama dakika mbili ambapo nitamalizia kumwomba Shekhe aweze kutueleza tofauti kati ya dua ambazo ni m, zimepokewa kutoka kwa Lolbaiti na dua za mtu kujitungia kujiombea tu za kawaida <coughs> dua kama Bwana Mtume sallallahu wa alihi waalihi wasallam anavyoashiria kwamba maombi yale mazuri ni zile dua marwi, mm. zile ambao zina ambao zimepokewa katika riwaya, zimepokewa katika hadith, zimekuja katika vitabu vya hadithi, kwa sababu ni dua ambazo ima imetoka kwa mtume mwenyewe, au imetoka mmoja katika kwa masahaba au kwa maimamu mm. kwa hiyo dua zile ama dua ambao unaojitungia tu mwenyewe eh si kama Mwenyezi Mungu hapokee dua na kubali lakini dua lakini zile zinakuwa na kubadze, zina uzito mm -hmm. Maneno ambayo yalokuwa katika dua ambayo imepokewa kutoka kwa imamu tofauti na dua ambayo wote tunga mwenyewe. Imam au mtume dua zao zinakuja kwa mujibu wa yale mambo tulionayo mm -hmm. sisi kama binadamu tuna madhambi tunaoyafanya haya kuna dua zinazuia kwamba tusipate riski, kuna dua mm, ambazo zina, kuna mambo sisi tunayafanya zinazuia kwamba dua zetu zisende mbinguni. Maimamu akakupa dua kumaili mm, Ma dua ambayo imeshika katika kila nyadhifa, ukifika unamuomba Mwenyezi Mungu dua kama hii ambayo, allahumma ighfir li dhunuba allati taktau raja, ewe Mungu nisamehe madhambi mazambi yangu ambayo yanakata matarajio. mm -hmm. Wa kula khatiatin akhtatuha, na kila kosa ambalo mimi nimelifanya. Allahumma inni atakarrabu ilayka bi dhikrik, mimi najikurubisha kwako kwa utaji wako. Waastashfiu bika ila nafsik, na nataka msamaha kutokana na utukufu wako. Angalie maneno matamu, maneno yenye maana kubwa, maneno ambayo yameshika, yame kila nyanja na kwa kumalizia sii dakika zetu zimema bakia hmm, ngapi? Moja tu, dakika moja. Nikuwa napenda ni nizungumze duao kama hii ambayo tunaiomba, dua nzuri tamu, ambayo kila mtu ukiomba unapata yale maana nzuri. Na hakika alhaji al hapa, nataka tuseme kwamba dua za Ahlulbeit ambazo zinapatikana katika Mafatihu Ljanan. Nawausia wa ndugu zangu watazamaji kwamba kila mmoja hakikishe kitabu hichi cha dua kizuri kipo katika nyumba yake, kwa kweli atafaidika. Kuna dua kila aina ya dua ambayo sisi leo tuna haja sana ya dua. Sisi tuna makosa mengi tunayofanya, tuna mambo mengi hatuna uwezo, isipokuwa kumwelekea Mwenyezi Mungu kwa dua. Tunamuomba Mwenyezi Mungu kwa hii dua, Allahumma rzukuna taufika taa, ndio itakuwa ni dua ya kufungua kipindi ki chetu, Allahumma wa yale mazuri wayachukue, na yale mabaya wayaache. Wakipelekewa jambo baya walisikilize, walifuatilie mm. wala wa lmustamiina bilitibai walmauidha waala lshababi al bilinabati watauba. Tunaombea vijana wetu, Mwenyezi Mungu wape inaba, majuto, wajutie yale ambayo mambo mabaya wanaoyafanya, wajutie yale makosa wanaoyafanya, warudi kwa Mungu wao wa nisa, vile vile hau, wa nisa, hayai, wala nisa vilevile dua haijawasahau waalanisai bilhayai wal ifa, na pia wanawake wawe na haya, wana wawe wenye ifa wenye kujizuia mm. wenye kujilinda. Dua kama hizi kwa kweli unapomwelekea Mwenyezi Mungu kwa dua kama hizi, umeamka saa kumi kumi na nusu, umeswali rakaa zako nane, unamwelekea Mwenyezi Mungu Subhanahu katika miezi hii ambayo inakuja mitukufu hususan katika mwezi wa Ramadhani. Kuna dua nyingi nzuri za kumwomba Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala. Mwenyezi Mungu akakufanyia wepesi katika mambo yetu insha Allah. Asante, umshukurani sana shekhe kwa kushiriki nasi katika dakika hizi na Mwenyezi Mungu akuafikishe katika mambo yako. Inshallah. Mpenzi wa mtazamaji wa Ben TV Ay. Kila lenye mwanzo halikosi mwisho na sisi kwa siku ya leo tutakuwa tumeishia hapa. Labda tu nikukumbushe kwamba tulikuwa tunatuzungumzia umuhimu wa dua, na shehe ametufundisha vizuizi vinavyozuia dua, masharti muhimu ya kuzingatia wakati wa kusoma dua, lakini vilevile vile tumeona usia wa Amirul Mu'minin kuhusiana na maswala mazima ya dua na mwisho, shekhe ametufundisha vilevile kwamba ni vizuri sana tukasoma hizi dua ambazo zimepokewa ima ndani ya Qurani au katika usi, ulimi wa mtume au ulimi wa manabii na ulimi wa maimamu, kwa sababu ndani yake zaidi ya maombi ya kidunia, lakini kuna mafunzo ya hekima, busara ambazo unazipata katika vitabu hivi kama Fatul Jinani, eh Sahifatul Kamila Sajadia. Hivi ni vitabu ambavyo ni vya dua vimesheheni mafunzo ya kiroho, ya kidunia, kimwili, hata sayansi na teknolojia zinapatikana katika dua. Dua ni muhimu, tuwe upate katika dua, za Imam Zainul Abidin yeah, katika sahifa ya Sajjaria kila yeah, kitu unapata kule. Kuna mambo ya tauhid katika dua, dua katika, yeah, katika kila kitu akhlaq kinasoma katika dua au makarimul akhlaq ni ya akhlaq tupo, asante. Kwa hiyo ni muhimu kwamba hivi vitabu tuweze kuvitafuta na tuweze kujifunza. Nichukue fursa hii kuweza kukushukuru wewe, kushukuru wewe kwa kutenga muda wako, kuweza kuchagua IBN TV na kusihi kuendelea kutizama IBN TV. Mimi ni Hemedi Lubumba, wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Waalaikum salaam.