arahmani rrahim Allahuma sali ala Muhamadin wala Ali Muhammad waajil farajahum sharif. Assalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatuh. Mpenzi mtazamaji wa BNTV, kwa heshima na taadhima na kualika tena katika kipindi cha Uislamu na Jamii, kipindi ambacho kinatukutanisha pamoja kuweza kuzungumzia au kuchambua mada husika anayokuwa hapa mezani kwetu na leo katika kipindi chetu cha Uislamu na Jamii ni mwendelezo wa maudhui na mada ambazo tumezianza katika vipindi vilivyotangulia, tukitizama mafunzo kutoka katika Nahjul Balagha. Na leo katika mafunzo kutoka katika Nahjul Balagha tutatizama lengo la kuumbwa mwanadamu. Hii ni sehemu ya saba ambapo tutatizama lengo la kuumbwa mwanadamu, tukiendelea kuitizama usia wa Amiru Muuminina Ali bin Abi Talibi alayhi salatu wasalam kwenda kwa, kwa mwanae Imamu Hasan bin Ali bin Abi Talibi alayhi salatu wasalam. Mimi ni Hemedi Lubumba. Mgeni wetu hapa studio ni shekhe wetu shehe Muhammad Abdu. Shehe, karibu tena kwa mara nyingine. Asante, asante. Na nakusihi katika dakika hizi chache kuwa nasi ili tuweze kujifunza mengi kutoka kwa mchambuzi wetu shekhe wetu shehe Muhammad Abdu. Labda tu mpenzi mtazamaji, kwa kuweza kukumbusha kwamba katika kipindi kilichotangulia tulitizama umuhimu wa dua, na shekhe alitufunza mengi kuhusiana na swala zima la dua, na leo tunaendelea kutizama lengo la kuumbwa mwanadamu kwa nini mwanadamu yuko hapa ulimwenguni? Majukumu yake, wajibu wake ni nini? Haya yote shekhe wetu watatufunza katika dakika hizi chache tutakazokuwa nazo. Shekhe Muhamedi, karibu tena kwa mara nyingine. Shekhe, katika kipindi kilichotangulia tulitizama swala zima la dua, na bila shaka wapenzi watazamaji watakuwa wamefaidika sana na somo zima la dua, na leo tunatizama lengo la kuumbwa mwanadamu. Labda kwa kutizama wasia eh, wa amiru muminina Ali bin Abi Talib alayhi salatu wassalam kwenda kwa mwanaye Imam Hassan, ni lipi lengo hasa la kuumbwa mwanadamu katika ulimwengu huu. A'udhu billahi minash shaitani rrajim. Bismillahir rahmanir rahim. Alhamdulillahi rabbil alamin. Wassalatu wassalamu ala ashrafil anbiya'i wal mursalin na muhimu sana. Ndiyo. Hatuna budi kumshukuru tena Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala ambaye ametuwafikisha kwa mara nyingine kuwepo hapa katika studio hizi za uh, IBN kwa ajili ya kuelimishana mambo mbalimbali katika dini yetu na dunia yetu. Kwa kweli ni jambo la kushukuriwa na kuungwa mkono. Maudhui yetu leo tulionayo na swala letu tulionalo hapa nini lengo la kuumbwa mwanadamu? Yeah. Kwa nini mwanadamu yupo duniani? Kwa nini Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala ametuumba au ameumba viumbe? mm -hmm. Ni swali kila mmoja anatakiwa kujiuliza na anatakiwa apate majibu katika swala hilo. kwa kwanza, kabla ya kuingia katika maneno ya Amirul Mu'minin ndio. mm -hmm. tuangalie Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Taala anatwambia nini ndani ya Qur'an kwa nini ametuumba? Kwa nini ameumba viumbe? Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala katika Qur'an anatuambia kwamba, wa ma khalaqtul jinna wal insa illa liya'budun, kwamba sikupata au sikuumba majini na wanadamu isipokuwa waniabudu mimi. Basi kwa hiyo, kwa mujibu wa aya hii ya Qur'an Lengo la uwepo hapa duniani ni kumwabudu Mwenyezi Mungu. Hakuna lengo jingine. Haya yote tunaoyafanya, tunaoyatekeleza yote haya ni kutufikisha katika hili lengo. Na Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala kwa sababu yeye ni mkamilifu na yuhibbul kamal, kwa hiyo ametuumba ili tufikie katika ule ukamilifu ambao anautaka. Na ndiyo maana wafasiri wengine aya hii wamesema, lengo si kumwabudu. Ibada ni wasila kutufikisha katika lengo kuu, huwa al-kamal, oh, ukamilifu ambao Mwenyezi Mungu subhanahu wataala. Kwa hiyo Mwenyezi Mungu anataka sisi tuwe wakamilifu, lakini ili tufikie ukamilifu, ina maana tumwabudu, tumwabudu ye subhanahu wataala, na kama ameashiria Amirul Muminin katika moja ya hutuba zake Hutbatul Muttaqin, pale aliposema Inna Allah subhanahu wa ta'ala khalaka al khalka Hina khalakahum Ghaniyan an taatihim Aminan min masiyatihim Li annahu la tadurruhu Masiyatun ma man asah Wa la tanfa'uhum ta'ata ta man ata'ahum ah. kwamba mwenyezi Mungu subhanahu wa ta'ala ameumba viumbe hali ya kuwa amejitosheleza na viumbe hivyo haitaji chochote kutoka kwao Ghaniyan an taatihim, kwamba yeye ameitosheleza ame na ile toa yao, kwamba sisi tutakapofanya amali nzuri hapa duniani tutakapofanya ibada ibada zile, malipo yake hayarudi kwa Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala, malipo yale hafaidiki yeye. mm -hmm, na vile vile kama tutaamua sote kumwasi Mwenyezi Mungu mm -hmm, Subhanahu wa Ta'ala yeye hatuzurika na lolote juu ya maasi yale. Kwa hiyo Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala ametuumba na kuleta duniani kwa ajili ya ibada, kwa ajili ya kumtumikia yeye, kwa ajili ya kuwa madhalili kwake. Hilo ndio lengo kuu la kuumbwa kwetu hapa duniani. Na Amirul Muminina katika khutuba yake katika usia wake ambao alikuwa akimuelezea Imam Hassan sallallahu alaihi wa wasallam anamwambia hivi, waalam annaka inama khulikta lilakhira la lildunia, wewe umeumbwa kwa ajili ya akhira si kwa ajili ya al-dunia. Al-dunia hapa ni mapito walilfanai la lilbaqa hmm. Umeumbwa kwa ajili ya kuondoka hmm. Kwa ajili ya kwisha hmm. Si kwa ajili ya kubakia hapa milele. Walilmauti la lilhayati, na kwa ajili ya kufa si kwa ajili ya kubakia wa annaka fi manzilatin qalatin wa darin bulghatin, wewe uko katika nyumba hii ya matatizo na nyumba ya mitihani akhira. Akhira. wa tariqin ila al-akhirah, na hapo katika njia ya kuelekea akhirah. wa annaka taridu al-maut alladhi la yanju minhu haribuhu, na wewe unafukuzwa na mauti wewe ni mtu ambaye unatakiwa na mauti, mauti ambaye ha, ha, ha, haponyuki yoyote yule ambaye anatakiwa na, na mauti hayo. wala budda annahu mudhirikuhu, na lazima mauti yakupate. fakun minhu ala, ala hadharin an yudirikaka wa anta ala halin sayia, kuwa katika hadhari, yasije kakukuta haya mauti, hali ya kuwa uko katika hali mbaya kadi kunta tuhadithu nafsaka minha bitawba fayahulu baynaka wa bayna dhalik faidha anta kad ahalakta nafsaka, yasije yakakukuta mauti haliyakuwa unafanya taswifu na tawba, unafanya taswifu na kuomba msamaha, kesho kutwa, kesho ntafanya, kesho mm, kesho, kesho, kesho nitafanya, nitaingia msikitini, nitafanya mm, mema. Umri eh, bado upo umri upo, hali ya kuwa nafsi yeah, yako utakuwa miangamiza, mm, kwa hiyo wajibu wetu na lengo letu la kuwepo hapa ni sisi tu katika njia ya kuelekea akhera. Kwa hiyo, Mungu katujalia katuwekea ibada ili tumwabudu yeye, tuweze kufata hii njia sahihi ambayo ametuwekea na kuondoa ile ishkali kwamba Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala ametuumba abathan, hajatuumba hivyo abathan, ametuumba kwa lengo, na kama kwamba ingekuwa ametuumba abathan, ingekuwa kuumbaji wake hauna faida mm -hmm. Kwa hiyo lengo kubwa ametuleta hapa tumwabudu. Basi asante sana, sana, mpenzi mtazamaji wa BNTV, kipindi ni Uislamu na Jamii, na bado tukiwa tunatizama mafunzo kutoka katika Nahjul Balagha. Kitabu kikubwa hiki, ujumbe mzito huu ambao umekusanya mafunzo mbalimbali, ndimo ambavyo tuna, tuna tabahari kuweza kuchambua angalau au kudondoa baadhi ya nukta kutoka katika kitabu hiki cha Nahjul Balagha. Na katika vipindi hivi Eh, kwanzia cha kwanza mpaka hiki leo cha saba bado tunatizama usia wa amiru Mu'minina Ali bin Abi Talib alayhi salatu wassalam kwenda kwa mwanae imamu Hassan bin Ali bin Abi Talib alayhi salatu wassalam. Na leo tunatizama lengo la kuumbwa mwanadamu, na shekhe anatuambia lengo ni kufikia ukamilifu, lakini hatuwezi kufikia isipokuwa kwa kufanya ibada. Kwa hiyo lazima tuweze kushikamana na ibada ili kufikia ukamilifu aliotaka Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala. Sheikh, umezungumza mengi kuhusiana na usia wa Amirul Mu'minin Ali bin Abi Talib: tumeumbwa kwa ajili ya akhera, tukumbwa kwa ajili ya dunia na kwamba mwanadamu lazima wakati wote ajiwe kwamba mauti ipo, yeah. Eh, lazima ajiandae kwa ajili ya mauti, sio so, kwamba so, kesho kesho kutwa, ah, lazima ujiandae na mauti na ufanye matendo kwa ajili ya akhera yako. Ni ipi njia bora kabisa ya kuweza kulitimiza lengo hili na kulifikia? Naam, njia bora ya kufikia lengo ambalo Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala ametutaka katika maneno o hadithi ya Imam Hassan salawatullahi wa salamuhu alayhi, anasema kwamba inna Allah azza wa jalla ma al-ibada illa fa idha khalaqa al-ibada illa liya'rifuhu fa idha abaduhu istaghnu an ibadati man siwahu kwamba Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala ameumba viumbe ili wamjue wamtambue. Kwa hiyo jambo la kwanza au njia sahihi ya kufikia ukamilifu, kwanza kumjua Mungu, Mungu. Kumjua huyu aliyotuumba ni nani, kwa sababu siku zote kwamba maarifa tu yule mtu kitu ambacho pengine kinakupa neema au kinakupa kinakusaidia kule, kumjua kwanza ndio kutakusababisha vipi Umtukuze, vipi umsifu mm. Vipi umlipe kile anachostahiki mm. Kwa hiyo jambo la kwanza, ili tufikie katika lengo letu, tutakuwa tumtambua Mwenyezi Mungu subhanahu mm. wa Ta'ala, na ndio maana Amirul Mu'minin akalisisitiza hizi katika hutuba ya mwanzo ya Nahjul Balagha pale aliposema, awwaluddin ma'rifatuhu ma dini, jambo la mwanzo katika dini kwanza ni kumtambua Mungu mm. wa kamalu ma'rifatuhu ma ikhlasi lahu. Kwa hiyo kwanza tumjue Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala, tukisha kumtambua Mungu ni nani, kwa sababu maarifa ndio atatupelekea kumtambua. Kwa hiyo na kujua tu hakutoshelezi mm -hmm, kwa sababu elimu sio lengo. Lengo ni kuifanyia vitendo haya maarifa mm -hmm, kwa hiyo kama tutakuwa tunamtambua Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala, tutasoma vitabu na kujua, halafu kama hatufanyii kazi itakuwa hatutofaidika. Kwa hiyo ili tufanye tufaidike na tufikie katika lengo, tumjue. Tukishakumtambua tuifanyie kazi ule utambuzi wetu, kwa sababu elimu ambayo haifanyii kazi hii itakuwa haina faida, hii itakuwa ni bure. Na ndio maana katika moja ya maneno ya Amirul Mu'minin, anamwambia Jabir bin Abdillahi al-Ansari kuhusiana kwamba masuala ya utambuzi na kufanyia kazi ule utambuzi anamwambia ya Jabir kiamu dini wa dunia biarba dini na dunia imesimama juu ya nguzo nne akamwambia kwanza bialimin mustamilin ilma kwanza kwa mjuzi mtambuzi mtu mwenye maarifa ambaye anafanyia kazi maarifa yake anaifanyia kazi elimu yake anaitumia elimu yake Huyu ndo mtu wa mwanzo, nguzo wa kwanza ambayo inasimamisha dini ya dunia. Dunia, dini na dunia eh. Kisha pili anasema wajahilu la yastankifu wa yataallama. Mtu mjinga ambaye haoni uvivu kujifunza. Kwao utakuta kwamba ili tufikia, kwanza tutakiwa tuwe na utambuzi, halafu utambuzi huu tuufanyie kazi, kwa sababu bila kuufanyia kazi hatutofaidika nao, kwa sababu aya zote katika Qur'ani zinatilia tinatilia mkazo kufanyia kazi utambuzi wetu. Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala katika aya hii hii amesema, wama khalaqtu ljina walinsa, ma makala ila liyarifun ila liyabudun mm -hmm. ibada ni amal baada marifa mm -hmm. baada kutambua baada ya kujua alafu unafanya ibada mm hiyo -hmm. Kwa kinachoangaliwa kwanza ni ufanyaji wa kazi, lakini unatangaliwa na marifa na utambuzi na ndio wakatili msta katika aya nyingi Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala asema, aqimis salat liduluki shams ila ghasaki al-layl wa Quran al-fajr inna Quran al-fajr kana mashhuda. Haya mambo ambayo yatatufikishia katika ule ukamilifu, katika pale tunapotaka. Au katika aya nyingine Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala anasema hivi, wa minal layli fatahajjad bihi nafilatan lak asa an yab'athaka rabbuka maqaman mahmuda. mm -hmm. Il mm -hmm. Ili ufikia maqaman mahmudan, fatahajjad bihi nafilatan, ufanye uswali swala za usiku. Kwa hiyo ili tufikie katika manzila ile ambayo Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala na ule ukamilifu ambao umezungumzwa na Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala ambao yeye anahitajia, lazima tufanye ibada na kwa kufanya ibada, kufanya matendo mazuri ndio tutafikia ukamilifu. Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala katika aya nyingine anasema man amila salihan min dhakarin au unsa wa huwa mu'minun falanuhiyannahu hayatan tayyiba. Mwenye kufanya matendo mazuri, mazuri, mumin mwanamme au mumin mwanamke, huyo tutamuhuisha maisha, maisha mazuri falanuhiannahu hayatan tayyiba. Kwa hiyo ili uweze kuishi maisha mazuri, ili uishi vizuri hapa duniani na kesho akhera, lazima ufanye ibada. Kwa hiyo ili kufikia hili lengo ambalo tunalitaka, tushikamane na ibada na kumwogopa Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala, kuyafanya yale yote ambayo ametuamrisha hapa duniani na kuwaacha yale ambayo ametukataza. Asante. Mpenzi mtazamaji wa BNTV, kipindi ni Uislamu na Jamii na mzungumzaji wetu hapa studio ni Sheikh wetu Sheikh Muhammad Abdu. Bila shaka utakuwa umemwelewa vizuri kabisa namna bora ya kuweza kufikia malengo ambayo tunatakiwa kuweza kuyafikia. Bila shaka Sheikh ameweza kutueleza vizuri Eh? Lazima tushikamane na ibada, na kawasema lazima kwanza tuwe na maarifa, tumjue Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala, na huu ni uwanja mpana ambao kila mmoja anatakiwa kutabaharu kuweza kumjua Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala kwa lengo la kuweza kumtii na kufikia lile lengo ambalo limetufanya sisi kuwepo hapa duniani. She Muhammad, naona kwamba swala la maarifa, kuna mtu anaweza kusema mi namjua Mungu kwamba mimi namjua Mungu, Mungu yupo, na Mungu ndo ananipa neema hii, inatosha kwamba namjua Mwenyezi Mungu katika kiwango kama hiki. Uh, katika moja ya dua <coughs> tunazozisoma maarufu ambayo inapatikana katika Mafatihu al-Jinan nasema Allahumma arifni nafsak fa innaka illam tuarifni nafsak lam aarif rasulak. e Mwenyezi Mungu Subhanahu wataala nipe maarifa ya kukufahamu wewe hmm. ni nifahamishe nafsi yako kwa hmm, nini? Kwa sababu kama sitokujua wewe, sitomjua mtume wako. Maneno haya yana maana gani? Kwamba tunaposema kumfahamu Mwenyezi Mungu subhanahu wa Ta'ala hatuna uwezo wa kumfahamu Mwenyezi Mungu subhanahu wa Ta'ala hakka marifatihi, lakini ili uthibitishe kwamba wewe unamjua Mungu ina maana ufanye ibada hmm na ndio maana Amiri lmuminin aliposema katika ile khutuba ya mwanzo, awalu dini marifatuhu ma wa kamalu marifatuhu ma tasdikum bihi, na haya marifa ma ili yakamilike tasdikum bihi ni kumwamini mm -hmm. kwa hiyo kama hujamwamini Mwenyezi Mungu subhanahu wa Taala kwamba wewe humtambui Mungu mm -hmm. Kwa hiyo ili haya maarifa, huyu mtu anasema mimi namjua Mungu, je, anamwamini Mwenyezi Mungu mm -hmm. Subhanahu wa Ta'ala mm -hmm. wakamalu tasdiku bihi alikhlas lahu, na ili huku kumwamini kwa kweli ni kumfanyia ikhlas, matendo yale tunayofanya iwe kwa ajili yake mm -hmm. Kwa hiyo kama unasema mimi namwamini, tunaangalia vitendo vyako, je hivi vitendo unavyofanya ni kwa ajili ya Mwenyezi Mungu mm -hmm. Subhanahu wa Ta'ala kwa hiyo wale wanaosema kwamba wanamfahamu, haya maarifa hayatoshi. Maarifa yawe kwani ni maarifa, lazima yafungamane na matendo. Lazima tu, haya matendo yetu yafungamane na haya maarifa yaani, una una swali una unatekeleza ule wajibu wako, kwa sababu kama hutekelezi wajibu wako utakuwa mfahamu Mwenyezi Mungu Mwenyezi, Subhanahu Mwenyezi, Mwenyezi, wa Ta'ala kwa sababu Mwenyezi Mungu kama kweli unamfahamu, Uyaache yale ambayo amekukataza na ufanye yale ambayo amekuamrisha, kwa sababu so, kama we unaishi katika dunia hii. Ni kama kisa kimoja ilikuwa kwa, kwa Imam Kadhim, wa alayhi. Imamu Kadhim sallallahu wa wasalam e, al imamu wa saba wa nyumba ya Ahlul Bait alikuwa akipita katika mmoja katika safari zake, kapita chini ya nyumba ya wafalme hawa hmm. Alipopita katika ile nyumba akasikia miziki minene naliendani ile nyumba. Kwa bahati, wakati anapita kuna mjakazi anatoka mle ndani ya ile nyumba. Yule mjakazi akakutana na imamu akamuuliza, huyu mwenye nyumba hii ni abdu au huran? huyu yuko huru huyu au ni mtumwa? Kwambia la, huyu ni mtu hur, ni bosi hana. Nasema kweli, lau kana abdan la khafa an sayidihi, kama mtu huyu angalikuwa ni mtumwa, basi angemwogopa bwana wake, angalimwogopa bwana wake, wake. Kwa hiyo yule mjakazi akarudi ndani, alipofika akaulizwa na bosi kuli ndani. Ni katika wafalme hawa wa Bani Abbas Kamuuliza, mbona umecherewa? Akamwambia, wakati natoka, nataka kurudi, nikakutana na mtu akaniuliza, huyu mwenye nyumba hii ni mtumwa au ni yuko huru? Nikamwambia ni mtu huru. Akaniambia ni kweli, kama angalikuwa ni mtumwa, angemwogopa bwana wake. Yule mwenye nyumba ile alikuwa akiitwa Bishrul Hafi. Aliitwa ile Bishrul Hafi kwa sababu alitoka Hafi bila viatu akimkimbilia Imamu kaambia nimetubwa na nisitorudia tena. Kwa hiyo tunaona kwamba maarifa, ili awe kweli ni maarifa, lazima tumwogope Bwana wetu Mwenyezi Mungu Subhanahu wataala, sisi tutahakikisha kwamba kweli tunamtambua Mwenyezi Mungu Subhanahu la wataala, lakini bila ya kumwogopa yeye, bila ya kufanya matendo kwa ajili anavyotaka yeye, kwa kumnyenyekea yeye, kuacha yale ambayo ametukataza Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala, Asante sana. Sheikh Muhammad, bila shaka kwamba Amiru Muuminina Ali bin Abi Talib katika usia huu alikuwa ni katika nyakati zake za mwisho za uhai wake. Naam. Akimhusia Imamu Hasani kwa maana kwamba alikuwa anatarajiwa wakati wowote kifo kitakuwa kinamkabili. Naam. Labda katika hali hii ya kujiandaa na, na kifo Imam kazungumzia nini katika usia wake, namna mtu ya kujiandaa na namna bora kujiandaa na mauti? Amir al-Mu'minin salawatu llahi wasalamuhu alayhi katika kujiandaa na hili na wakati yeye alikuwa akizungumza, kwa kweli, baada ya vita vya Safin mm. Amir al-Mu'minin anamwambia Imam Hassan fa inna ad-dunya kad adbarat wa adhanatin biwada'in, dunia hii imetupa mgongo na tayari natu waga. wa innal akhiratan kad akbalat na akhira imetuelekea haiko mbali na sisi wa ashirakatin bi itila tayari imetua ime mwangaza ku, yani. ime wa kuja imehudhuria ala wa inna alyawma almidmar leo hapa tulipo duniani ndio sehemu ya kuanzia mashindano midmar ni mm, ile sehemu mm. farasi wanapoanzia kukimbia pale ile laini wa inna alyawma midmar wa ghadan sibaq na kesho ndio wa mashindano wassabakatu ljanna na mashindano ni kwa ajili ya pepo. Walghayatu nar, lakini mwisho mbaya ni kwenye moto. Afala taibu min khatiatihi kabla mautihi, je, hakuna mtu ambaye atatubia kabla ya kufikiwa na umauti? Kwamba Amiri lmuminin anatahadharisha kwamba dunia hii inaisha isi tupumbaze. Je, yeah, haya makosa ambayo tunayafanya, haujafikia muda wa kutubia? Haujafikia muda wa kumwomba msamaha Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala? Au tunasubiri ule muda ifike, ile rabbi rji'uni laali amal salihan fi fima taraktu? Tunasubiri mpaka ule muda wa majuto? Au tunasubiri ule muda ambao unakuja kusema kwamba, kama anavyosema sha una, mshairi mmoja anasema min waraihin ajalun, nyinyi mko katika masiku ya matarajio hapa duniani. Mna matarajio mengi, lakini matarajio haya mbele yake kuna kifo ambacho sisi hatukijui. Kila mtu akiamka asubuhi, ana matarajio kwamba akirudi, ana pesa kujenga gorofa la gorofa mia. yeah. mm -hmm. lakini hajui pengine kimalizika, tunafukiwa haikai. mm -hmm. matarajio ambayo mbele yake kuna kifo Faman amilan fi ayami amalihi kabla hudhurihi fakad nafaahu amaluhu, yule mtu ambaye atafanya kazi atafanya matendo mazuri kabla ya kujiwa na ajali yake matendo haya mazuri yatamsaidia. Na huu ni wasia mzito kwetu, kwamba Amiri lmuminin atakwambia kwamba hii dunia ni mchezo, tupo hapa ni ghurur mm -hmm. isitudanganye kwamba tufanye kwa ajili ya akhira yetu, ili kama tunahitaji yale maisha ambayo Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala ametupangia, maisha mazuri, maisha ambayo yana kila aina starehe, lazima tu, tuipe nyongo dunia. walam yadhuruhu ajaluhu wa man kasara fi ayami amalihi qabla hudhuri ajalihi fakad khasira amalahu, yule mwenye kufanya taksir mwenye kufanya upungufu katika mm. kufanya matendo mazuri hapa duniani. Kwa kweli, Amirul Muuminin anasema kwamba mtu huyo atakuwa amekula hasara, atakuwa ameupoteza umri wake bila faida. Umri ambao ni ndio kama anavyosema alwaktu al kasaif in lam takta yaktauk hu umri hu kama upanga vile kama hujaukata kwa kutumia vizuri, unaukata wewe hali ya kuwa huna habari. ala fa'malu fa fi raghbatin kama ta'malu ta fi rahba, fanyeni matendo mazuri, hali ya hali ya kuwa mna matatizo, hali ya kuwa mna shida, kama vile ambavyo mnaofanya mambo yenu mnapokuwa na raha. Kwa hiyo huna kisingizio mm, unapokuwa na raha unafanya mambo yako na vile vile uko katika shida, fanya matendo mazuri mm, ili Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala akakulipia yale ambao. Ala wa inni lam ara, maneno mazito haya, anamalizia ala wa inni lam ara kaljannati na matalibuha. Nashangaa mimi kuona mtu ambaye anataka pepo alafu analala. Ala, lam ara kaljannati na matalibuha wala kanari na maharibuha, wala ule mtu ambaye anafukuzwa na moto kila siku alafu amelala Moto unakufukuza umelala, utakunguza umelala. Hmm. ala wa innahu man la yanfauhu alhaqu yadhurruhu albatil, yule mtu ambaye hajafaliwa na haki, haki haimfai huyo mtu huyo huyum, batil ndio itakomfaa. wa man la yastaqim bihi alhuda yajurru bihi adh-dhalal ila ar-rada, mtu ambaye hajaweza kusimama na uongofu hajasimamishwa katika uongofu, mtu huyu atabururwa na upotevu. Ala wa innakum kad umirtu bidhaghan, nyinyi mmeamrishwa kuondoka, safari imeshafikia, muskae tena. Wadulliltum ala zadi, na mshaoneshwa kwamba mchukue mizigo yenu, tayari muda umefika kundoka, wa kuondoka. Wa inna akhwafa ma akhafu alaikum uthnan Amir lmuminin anamaliza kusema kwamba jambo kubwa ambalo inaogopea nyinyi ni vitu viwili, ittiba'ul hawa, kufuata matamanio ya lilasafu shadid. Sasa hivi vijana wengi Alhaji libumba kwamba tunafuata matamanio, tunaendeshwa na matamanio yetu. Ni wale ambao Mwenyezi Mungu aliotusema kwamba tumeyafanya matamanio yetu kwamba ndio miungu yetu hmm la haram, la halal kwetu, kila kitu tunachanganya, hatuwezi kupambanua hili la haram hili la halal. Kwamba haya akhwafu ma akhafu alaikum ithnan ittiba'u alhawa wa tul alamal, na matarajio ya muda mrefu kwa mimi, bado nitaishi ndio kwanza na miaka ishirini na miaka hamsini mbele huko, miaka 40 babu aliishi 80, kwa nini msiishi? Unajipa matarajio wa tul alamal tazawadu fi dunia mina dunia, nukta ya mwisho ya kuzungumza. Asante, asante. <laughs> <laughs> Mpenzi mtazamaji wa NTV, ni kipindi cha Uislamu na Jamii, na kipindi chetu cha leo katika Uislamu na Jamii tunatizama lengo la kuumbwa mwanadamu. Haya ni mafunzo kutoka katika Nahjul Balagha. Hii ni sehemu ya saba. Bado tuko pamoja na usia wa Amirul Mu'minin Ali bin Abi Talibi kwenda kwa imamu Hasan bin Ali bin Abitalibi alayhi ssalatu wassalam. Na bila shaka mtakuwa mmemwelewa vizuri shekhe wangu katika maelezo yake katika usia huu wa amiru muminina, katika namna bora ya kujiandaa na mauti, kwa sababu amiru muminina aliyazungumza haya yeye mwenyewe akiwa anaelekea katika siku zake za mwisho. Kwa hiyo ni ujumbe mzito sana ambao mimi na wewe tunatakiwa tuweze kufanyia kazi, tujue namna bora kabisa ya kuweza kujiandaa na mauti, jambo ambalo halina dakika wala muda. Hakuna ajuae kwamba ni katika dakika ipi mauti itamfikia. Ah ha, mazito haya Sheikh Muhammad, nadhani ujumbe mzito kutoka kwa Amiru Mu'minin Ali bin Abi Talib. Maneno mazito, maneno mazito, maneno mazito sana. Na bila shaka Sheikh, kuanzia katika kipindi chetu cha leo, kuanzia wa sentensi ya kwanza Amiru Mu'minin mpaka hapo, inaonekana hakuna urafiki kati ya dunia na akhera. Mtu anasema ah sisi basi dunia ina nini? Maana tunaambiwa dunia ni sehemu ya kupita, dunia ni hatari, dunia ni hivi na hivi. Labda kwa mtazamo wa dini na Uislamu na kwa mtazamo wa Amiru Muuminina na Qur'ani na Mtume kwa ujumla, tunawezaje kukusanya mambo haya pamoja? Na kusanyika haikusanyiki, dunia na akhera. Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala katika Qur'an anatuambia kwamba, wabtaghi fima ataka Allahu daral akhirah Wala tansa nasibaka mina dunya wa ahsin kama ahsan Allahu ilayk, katika surat al-Qasas, kwamba wabtaghi fima ataaka Allah, yani chukua katika kile ambacho alichokupa Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala hapa duniani, ad-dar al-akhirah, hapo uchukue akhirah yako hapo uchukue utengeneze akhirah yako ukiwa hapa duniani wala tansa nasibaka min dunia, wala usisahau nafasi yako katika dunia, kwamba uishi katika dunia. Na ndio maana anasema kwamba ish fi dunia kaannaka taish abadan abadan. mm -hmm. Yani ishi kama vile utaishi milele yani mm -hmm. kwamba usiache wala tansa nasibaka min dunia, usisahau nafasi yako katika dunia, kwa sababu kutokana na dunia ndio tunatengeneza akhera Watazawadu min ad-dunya fi ad-dunya, chukueni zawadi katika kutoka katika dunia ndani ya dunia, kwa sababu akhera hatuwezi kuitengeneza kule, tutatengeneza yeah, hapa, hapa. Na vipi tutatengeneza akhera? Kwa kuyafanya yale yote ambayo koko hapa, isipokuwa kwa kuchunga ile mipaka ya Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Taala, kwa sababu Mwenyezi Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Taala yeye ndiye ametuumbia hii dunia mm -hmm, na akatuwekea haya mambo mazuri kwa hiyo tuna uwezo wa kuchanganya dunia na akhera, lakini kwa kulinda ile mipaka. Na ndio maana anasema kul man harrama zinata Allah, ni sema Mwenyezi Mungu Mwenyezi Mungu. Yale yale, mba, ni nani yule ambaye ameharamisha yale mapambo hapa duniani? Yale mapambo yale kwamba hapa duniani ni ya waumini mm. na makafiri, lakini haya ni khalisatan, kule siku ya Kiyama atakuwa ni special kwa waumini mm. kwa hiyo Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala haja tuharamishie dunia, na ndio maana katika maneno mazuri wanapotafsiri zuhud, zuhud ndio kwamba kuita kuipa nyongo dunia. Wengine wakaona la uvae kanzu mbovu mbovu zimechanika, haifai kumiliki gari, ukae nyumba. La, Ar-Rasul akasema az-zuhud anla yamlikaka shei, zuhud ni kwamba kile kitu kisikumiliki, antamlika shay walakin an la yamlika ka shay mm. Zudi ni kwamba kuwa na kitu na kimiliki, lakini hicho kitu hakikumiliki wewe mm. Kivipi? kwamba kile kitu, una uwezo, una mali, unaweza kuitoa ile mali mm. Ukasaidia uka mafakiri mm. kwa mali ile ukasaidia mayatima mm. kwa mali ile ukasomesha waliokuwa hajiwezi, na ndio maana katika ile maneno ya Amirul Mu'minin wa mwanzo alimwambia Jabir bn Abdillahi Ansari vitu ambavyo vinatengeneza vinasimamisha dini na dunia, dunia. Akamwambia hivi walghaniyu la yabkhal bimarufihi mtu tajiri, tajiri yupi ambaye hafanyi ubakhili? mm -hmm. katika kufanya wema kwao. Tunaona kwamba tajiri pia unatakiwa uwe mm -hmm. Ukiweza kuwa tajiri katika dunia hii uwe, lakini kwa lengo gani? La kuwasaidia mafakiri, walghaniyu al al alladhi la yabkhal Fa faqir, kwa nini nasema, fa idha bakhila alghani bi ma'rufihi ba'a alfaqir akhiratahu bidunia kwamba huyu mtu tajiri huyu Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala alomruzuku akifanya ubakhili hapa duniani, maskini atauza akhira yake kwa ajili ya dunia. Kwa hiyo tunaweza kuchanganya kama Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala alivyotuambia Qur'ana vilevile, Bwana Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam anasema hivi, qala sallallahu alaihi wa alihi, laysa bi khairikum man taraka duniyahu liakhiratihi, si mbora wenu yule mwenye kuacha dunia yake kwa ajili ya akhira, au taraka akhiratahu lidunyahu, hatta yusibu minhuma jami'an. Bwana Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam a maneno hay kwamba si katika si mbora wenu yule ambaye ataiacha dunia kwa ajili ya akhira, au ataacha akhera yake kwa ajili ya dunia. Kisha anasema vipi, hata yusibu minhuma jamia. mm -hmm. Mtume asema mpaka avipate vyote viwili. mm -hmm. Apate dunia, apate na akhera. mm -hmm. Kwa hiyo tunatakiwa tuchanganye na misingi ipo kwamba, mm. msingi mkuu ni kwamba dunia iwe ni kwa lengo kutafutia akhera, isiwe dunia ndiyo hadafu mm. uh, ukasahau akhera. Sasa hapa mm. so, so, umezungumza kitu kizuri sana. Kwa hiyo dunia sisi tunaruhusiwa tuna kuweza kumiliki vitu vya duniani, lakini ndani ya sheria na kanuni ambazo Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala anataka na kwa lengo lile ambalo Mwenyezi Mungu Subhanahu subhana wa Ta'ala mm. labda unasemaje nafasi ya Waislamu katika kuwekeza katika maswala ya kijamii, kumekuwa na dhana kwamba haya mambo si ya kwetu sisi. Eh, sisi tu, tuwekeze huko katika maswala mengine. Kwa mfano utasikia kwamba hapa pana msikiti mkubwa unaeweza kutosha watu hamsini wa tunasali watu kumi, anatokeza mtu anataka kutoa tena msaada wake, anasema tujenge msikiti mwingine, lakini hatuna shule, hatuna hospitali, hatuna maji, hatuna miradi mingine ya kijamii, labda Unawezaji kuzungumzia swala kama hili na na huu ndo mtihani mkubwa Alhaji tuliokuwa tunao kwamba sisi Waislamu maasaf shadid, na tunazungumza na jamii ya Kiislam na asukuu Waislam, lakini maneno hayo makubwa kwa sisi Waislam. Mm -hmm. kwamba tumejifunga katika vitu ambavyo Mungu subhanahu wataala ye mwenyewe haridhii mm -hmm. kwa sababu adinu ad si kuswali tu, dini si kufunga tu au dini kujenga msikiti tu. ah, Uislam, mwanamtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam alitengeneza serikali. Serikali ile ikawa inatatua ndani ya msikiti pale, anapanga mipango ya biashara ndani ya msikiti, mambo ya kijamii mm. mambo ndani ya msikiti. Kwa hiyo tunaona kwamba uislamu sahihi wa mwanamtume kwamba ni kuwa Uislamu uwe ni mpana, uingie katika nyanja zote, kwamba wanatakiwa Waislamu wajikite katika uchumi, Waislamu wajikite katika mambo ya kijamii, ku udaktari, wasomeshe watu udaktari, Waislamu wajenge hospitali makubwa. wa, haya maneno kila siku shekhi wangu wanayakariri. Shekhi Jalal anasema kwamba wenzetu ndugu zetu upande wa pili Tanzania, kila mkoa wana chuo kikuu, wana university. hmm. Sisi waislamu tunao mm, moja tena ya kupewa, moja tena ya kupewa. Tumeona kwamba tumejifinya, tumejifinya, ule uislamu hatukupa. Halafu hapo hapo tunataka kusema kwamba uislamu ndio dini ambayo ya mwisho, dini ambayo inatakiwa ihukumu dunia. Itahukumu vipi dunia kama haijajijenga, haijajenga mm, misingi? Sisi waislamu hatujajengea misingi, hatujauandaa uislamu. Tunatakiwa mm, sisi waislamu tuuandai uislamu wa kutawala dunia na haya mafunzo tunayapata kivitendo kwa na, napenda niitaje nchi yetu hii ya Dawla Alislamia ya Iran kwamba mm -hmm. wamefanyia kazi Uislamu kivitendo. Sasa hivi Iran katika kila nyanja inao wataalamu kila nyanja, wanaongoza kiuchumi, kisilaha, kiteknolojia, na ni Waislamu hakusema sisi tu swa tutoe tu khumsi ili tufunge misikiti. La, sasa hivi wanashindana na nchi za kimagharibi katika masuala ya nyuklia mm -hmm. na katika kocha mwisho msikia maneno mazito yalozungumzwa kwamba Marekani waki wakitaka kuatishia wajua na watishia wanaume wenzi wao mm -hmm. Eh, watapambana vile inavyotakikana, kama hawatoenda katika mstari katika mazungumzo wako tayari kwa lolote. Hiko unaonyesha kwamba Uislamu una, una power gani pale mwenyezi mungu subhanahu wataala aliposema waidu lahum mastata'atum min quwwa kwamba waandalieni hawa nguvu nguvu za kijeshi nguvu za kiuchumi nguvu za kiteknolojia nguvu za kila kitu yani kwa hiyo haya si mafunzo ya uislamu kwamba tuwe na msikiti wa watu hamsini alafu basi inatakiwa pembeni ya msikiti kuwe na prem kuna nasari praimari sekondari kuna dispensari yatakiwa yafanywe na waislamu ya, ya wa mm -hmm. Kwa sababu Uislamu ndio utakaoongoza dunia hii. Kwa hiyo sisi Waislamu natakiwa tuandae mazingira hayo na tuondoe huu mtizamo finyu kwamba sisi Uislamu wetu ni kuswali na kusoma maulid basi, mengine hatuhusu mm -hmm. Si sawasawa? Asante mpenzi mtazamaji, situelewe vibaya <laughs> si kwamba tunakataza kusali, kusoma maulidi labda na kuhiji na kupana hai, ni miongoni mwa ibada, lakini situ haya Uislamu umejengika katika nyanja zote, tunapohusali tunaposoma maulidi, lakini tukumbuke vile vile na masuala mengine ya kijamii ambayo yataifanya jamii yetu kuwa na hadhi na heshima na eh, na kukubalika katika mazingira yote. Shekhe, tumebaki kama na dakika tano, labda katika dakika tano hizi una ujumbe gani kutoka kwa amiru muminina hususan katika mada yetu hii ya malengo ya sisi kuwepo hapa duniani? Amiru muminin kwa kuma, kumalizia daika tano hizi anamwambia اmam hasan sلaة الله wsaلamه عalيh <coughs> anamwambia ya bunayya أkthir min dhikr اlmut e mwanangu, fanya wingi wa kukumbuka mauti wa wdhikرi ma alayhi thjumu عlيهi wtfdضi bعd اlmut hatta hta wa kad أhdذt minhu hdذrk yakumbuke mauti na ujiandae kwamba mpaka akikujia uwe tayari umeshachukua kutoka katika dunia hii kile ambacho kitakufaa kule akhira. Wala yatika baghtatan, wala sija kikujia hali ya kuwa ghafla hujajiandaa. mm. wa iyaka an taghtara bima tara min ikhladi ahli dunia ilayha, na wala usidanganywe na yale ambayo wanayaona watu wa duniani ndiyo bora, usidanganywe na haya Watakalubihim alaiha, <coughs> na yale yanaowadanganya watu. Fakad nabaka Allahu anha, Mwenyezi Mungu ameihabarisha hii dunia. Wanata laka nas nafsaha, na amesifia dunia hii na sifa zake. Watakashafat laka an masawiha, na amekuwekea wazi matatizo yake kwamba hii ni dunia, hayatul ghurur, dunia muda mfupi dunia itaondoka. Tena amesifu hivyo kwamba hii ni yenye kuisha, fa innama ahluha kilabun awiya, watu wanaoishi hapa ni watu, ni kama wanyama mbwa wale ambao awia wenye kubweka, kila anachokiona anakitaka. Wasibahun dharian na wanyama wenye madhara ndio waliokuwepo hapa duniani, yahiru baduha ba'dhan wanatafunana wenyewe kwa wenyewe, ndio watu wayakulu azizuha dhaliluha, wayakulu azizuha dhalilaha, yani kawi mwenye nguvu anamla dhaifu mm. Hii ndiyo dunia wayaqharu kabiruha saghiraha, kabir mkubwa anataka amshinde mdogo, amkandamize mdogo mm. Leo ndio tunaona katika madola mm. ma, ya kimagharibi leo hii makubwa wanataka kuyakandamiza yale madola madogo kwa mm, sababu ya ukubwa ukubwa wao. Muhmalat kad adallat uqulaha, wamepoteza akili zao, hawajui nini la kufanya. Aya hani maneno wa mwisho kumalizia ya kumalizia Imam Ali salawatullahi wa salamu alayhi kuelekea kwa Imam Hasan kuhusiana na dunia hii na maandalizi yetu sisi ya ahira, na kwamba hapa duniani ni pakupita tu, sisi tumeomba kwa ajili ya ahira na lengo kubwa ni kumwabudu Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala, ili tufikie yale malengo makuu ambayo wametuandalia Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala. Asante sana na kushukuru Sheikh kwa kuwa nasi katika dakika hizi chache, na Mwenyezi Mungu akupe taufiki katika mambo yako yote. Mpenzi mtazamaji wa Ben TV, zilikuwa ni dakika chache za kipindi cha Uislamu na jamii, tukitizama mafunzo kutoka katika Nahjul Balagha <coughs> na leo tulitizama lengo la kuumbwa mwanadamu, na Sheikh wetu sheh Muhammad Abdu alikuwa mzungumzaji wetu hapa, ameweza kutuelezea malengo makubwa na namna gani tunaweza kukusanya dunia na akhera, lakini ni kwa njia gani tunaweza kuyafikia malengo yetu na kwa kweli ni ujumbe mzito ambao tunapasa kuweza kuheshimu na kufanyia kazi. Hapa BNTV hatuna la ziada, tuchukue nafasi hii kuweza kuwashukuru wote eh, ambao kwa namna moja au nyingine wameweza kufanikisha eh, kipindi hiki na kuweza kufanikisha matangazo haya kuweza kukufikia. Lakini kwa khususi kabisa ni mshukuru mzungumzaji wangu Sheikh Muhammad Abdu ni mshukuru vile vile mpiga picha wetu bwana Amari, lakini ni mshukuru mwandaaji wa vipindi hivi dada yangu dada ya Sajida Rashidi. Na kwa namna pekee kabisa ni kushukuru wewe mtazamaji, ambaye umeendelea kuiamini BNTV na kuichagua BNTV kwa kio chako ambacho na kitizama mara kwa mara. Nasema kuwa nasi naendelea kuwa nasi katika vipindi vingine. Mimi ni Hemedi Lubumba, wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.