Bismillahi rahmani rahim. Mpenzi mtazamaji, hii ni Ibn TV Afrika, kipindi ni Uislamu na Jamii, kipindi ambacho kinakuijia kutoka hapa Ibn TV Afrika, tukiwa na lengo la kuweza kuwasilisha mada mbalimbali tuweze kuzijadili pamoja na wageni wetu hapa studio. Na leo katika kipindi chetu cha Uislamu na Jamii tunayo mada yanayosema kwamba kuadhimisha maulidi ni kuadhimisha Uislamu, kwa maana kuadhimisha mazazi ya mtukufu mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam ni kuadhimisha Uislamu. Mimi ni Hamidi Lubumba, na kusikuwa nasi katika dakika hizi chache, na tutakuwa na mzungumzaji wetu shekhe wetu Shehe Mlabba Saleh. Shehe, karibu tena kwa mara nyingine. bila shaka utakuwa ni mwingi wa furaha pale ambapo utakapomsikia shekhe akiweza kutuchambulia mada hii ambayo anataka kututhibitishia kabisa kwamba kuadhimisha maulidi ni kuweza kuadhimisha Uislamu na matukufu yote ya Uislamu. Labda tu mpenzi mtazamaji, niweze kukumbusha kwamba inapofika katika mwezi wa Rabiul Awwal, ambao ni maarufu kwa mwezi wa mfungo sita jamii kubwa kabisa ya Kiislamu jamii yote ya Kiislamu huwa inakuwa inasherehekea kuzaliwa kwa Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam. Ni jambo la kawaida katika misikiti, maeneo mbalimbali ya Waislamu kukuta kwamba kuna sherehe kama hizi za maulidi. Lakini tu changamoto ambayo inajitokeza katika sherehe hizi kwamba kuna baadhi ya watu wamekuwa wakikosoa sherehe hizi na kudai kwamba zinakwenda kinyume na mafundisho ya dini ya Uislamu. Nasi hapa tumevutika tuweze kulizungumzia swala hili kwa undani kabisa, faida za maulidi, uhalali wa maulidi na mambo mengi ambayo yanaweza kuhusiana na maulidi. Na ndio maana IBN TV Africa imeweza kumwalika Sheikh Mola Basale kwa upana na marefu ili aweze kutufundisha mengi yanayohusiana na Maulidi. Na kusikwa nasi hata wewe mpinzani wa maulidi, hebu fuatilia hoja zetu ili tuweze kujua kwamba kuna uhalali kiasi gani wa kuweza kuadhimisha maulidi na kuna faida kiasi gani katika suala zima la kuadhimisha maulidi. Shemulaba, karibu tena kwa mara nyingine. Asante sheikh, shaka bila shaka kama ambavyo tumeweza kuwatambulisha watazamaji wa BTV Afrika kwamba tunakusudia kuweza kutizama maulidi no, na kama ambavyo ujumbe unajisema wenyewe kwamba kuadhimisha maulidi ni kuadhimisha Uislamu no, labda maulidi Toba, ingelikuwa pia ni vizuri kuwaeleza e, wasikilizaji, huenda kuna wengine hawajui, wanasema Maulid, Maulid, hmm. Lakini neno hili asili yake ni nini? Basi <laughs> nafikiri ingelikuwa pia si vibaya tukawaeleza tu kwamba Maulid hili ni neno la Kiarabu ambalo asili yake kama wanavyolizungumza wenye kamusi kwamba Maulid inamaanisha maudha alwilada, maanake mahala alipozaliwa mtu Zala. Lakini pia inamaanisha ule wakati alipozaliwa. Kwa hivyo neno hilo linamaanisha mahala alipozaliwa mtu, lakini pia wakati alipozaliwa. Kwa hivyo tunaposema Maulid hasa hapa tunamaanisha ule ule muda wakati ule alipozaliwa Bwana Mtume sallallahu alaihi wa sallam, na ikiwa ni katika rabiul awwal. Na taban zipo ikhtilafu ilikuwa ni tarehe gani, hasusan wako waliosema tarehe 12, wako waliosema tarehe 17, na ziko aqwal zingine, lakini hizi ni maruf katika Waislam, tarehe 12 na tarehe 17, ambao zaidi wafuasi wa ahlul bait wameshikilia hii kwamba ndio asah. Naam, sasa e, kwa hivyo maulid bi, bilkhusus ni kwamba Waislamu kiujumla e, tunafurahi tunasherekea kule kuzaliwa, ule wakati alipozaliwa bwana mtume sallallahu alayhi wa sallam. Tunakumbuka, tunavuta, tunarejea ndani ya historia kukumbuka ile siku hasa alipozaliwa bwana mtume sallallahu alayhi wa sallam kwa hivyo tunafurahi, tunaadhimisha, tunafanya zile kumbukumbu kumbu, za kushukuru ile neema ya Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala alipodhihirisha ile nuru yake, yani nuru ya Bwana Mtume sallallahu alayhi wa sallam ndani ya ulimwengu huu, kwa tunafurahi, tunashukuru, tunaadhimisha siku hiyo kwa mukhtasar, hii ndo tunasema kwamba ni maulid. Kwa hivyo, yale zile sherehe sherehe shamra shamra na kadhalika, mm -hmm, ukweli ni kwamba zinakuja katika mtazamo huo kwamba ni siku ambayo ni siku tukufu, ni siku adhimu, ni siku kubwa ya Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala. Na ukiangalia kiukweli, ndio siku kama hii tunahitaji tuyadhimishe, tuitukuze tunapolitazama jambo katika mtazamo huu kwamba hii ni siku kubwa ya Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala, siku ambayo e, Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala alidhihirisha, mm -hmm. alidhihirisha nuru ya Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa sallam. Na huenda tu kwa faida ya wasikilizaji na sote, kwa tukiwa tunasoma e, lazima tufahamu ya kwamba E, Mwenyezi Mungu subhanahu wataala aliumba kwanza, akaumba ni nuru ya Bwana Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam. Hii ndio nuru, nuru ya kwanza aliyoiumba Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala katika uumbaji ni nuru Muhammadi. Sasa wakati mwenyezi Mungu subhanahu wa taala anapodhihirisha nuru hiyo katika ulimwengu huu, bila shaka siku hiyo ni siku adhim, ni siku tukufu. Na hapa kidogo nina mwanazuoni mmoja ambaye kwa kweli ana maneno mazuri ambayo yanahitaji e, tuyaeleze tu, tuya hapa na watu wayafahamu. Imam Mutawali Shaarawi huyu anasema katika kitabu chake Maidatul Fikri lislamia, anasema ikiwa viumbe Anasema eh, uh, hapa ni Kiingereza kidogo ambacho ngoja nikitafsiri haraka haraka mm -hmm. Anasema ikiwa viumbe walikuwa ni wenye furaha pindi alipokuja bwana mtume katika ulimwengu huu, yani viumbe vyote okay, kiujumla vilikuwa na furaha wakati bwana mtume salawatullahi alaihi wa ali anadhihiri katika ulimwengu huu na kila kiumbe kwa maana, hata vile visivyokuwa na hisia, maanake tunasema viumbe kama vile mawe kama vile udongo na vitu vingine ambavyo tunasema havina akili, havina hisia, kama tunavyosema sisi, kwamba viumbe hivyo pia e, vilikuwa pia ni vyenye furaha kwa kuzaliwa bwana mtume sallallahu alaihi wasallam. Ikiwa mimea pia ilikuwa ni wenye furaha wakati wa kuzaliwa bwana mtume salawatullahi alaihi wa ali. Ikiwa wanyama pia walikuwa ni wenye furaha wanyama wenye furaha wakati wa kuzaliwa e, bwana mtume salallahu alaihi wa. ikiwa malaika ule ulimwengu wa malaika, shehe, kidogo hapa na, na, na, nataka kidogo nitoke kidogo nirudi ndani ya Qurani ndiyo, kwa faida ya msikilizaji kwamba ina llaha wa malaikatahu, malaika wote wa Mwenyezi Mungu subhanahu wa Taala yusalluna ala nabi. Shh, inabidi kidogo tukaye tu, tu hapa tutafakari. Maanake malaika wote wa Mwenyezi Mungu subhanahu wa Taala yusalluna ala nabi. Sasa huyu mtume ambaye wao wanaomswalia na Mwenyezi Mungu anasema inna Allaha wa malaikatahu, yaani yeye Mwenyezi Mungu toka alipomuumba Bwana Mtume salawatullahi alaihi wa ali rehma na amani zake Mwenyezi Mungu ziko juu ya mtume huyu, malaika pia na wao wanamuombea Bwana Mtume, yusalluna ala nabi. Sasa siku ambapo anazaliwa mtume huyu ule ulimwengu wa kimalaika yule bwana mtukufu ambao wao wameamrishwa na Mwenyezi Mungu wamswalie, ndio anazaliwa ah, shekhe. Siku kubwa hii, sio maskhara. Kwa hivyo ni mambo ambayo hatuyaelewi hatuyaoni, lakini anasema ni kwamba ulimwengu huo ni wa furaha, malaika wanafurahi kuzaliwa kwa bwana mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam. La, ule ulimwengu wa kijini, majini pia wanasherekea, wale waumini wanasherekea kuzaliwa kwa Bwana Mtume salallahu alaihi wasalam. Toba, Mtume amekuja ni Mtume pia kwa majini, wamesilimu kwa mkono wa Bwana Mtume salawatullahi alaihi wa ali. Mpaka leo tunao majini ambao ni muminun, kwa hiyo pia na wao wanasherekea kwa kuzaliwa kwa Bwana Mtume salawatullahi alaihi ndio anauuliza hivi, jamani, kiakili kitu gani kinachotuziwia kina sisi waumini binadamu tukasherekea siku hiyo na tukawa na furaha huyu? Ikiwa ulimwengu wa majini unasherekea, viumbe vingine vinasherekea, viumbe vyote kwa vi, nini si bina sisi binadamu tusisherekee tu si siku kama hiyo, mm -hmm, aliyozaliwa bwana mtume salawatullahi alayhi wa sallam. Kwa hivyo kwa mukhtasar tunasema kwamba Maulid ni siku yaliozaliwa bwana Mtume, ni siku ambayo tunasherekea, tunaadhimisha kwa kukumbuka siku kama hiyo. Mpenzi mm. mtazamaji wa BNTV Afrika, ni Uislamu na Jamii, na hapa tunaye Shekhe Mulamba Saleh tukijaribu kutizama ujumbe wa leo, kuadhimisha Maulidi ni kuuadhimisha Uislamu, na bila shaka utakuwa umemwelewa Shekhe kwa hili ambalo ameweza kulizungumza. Shekhe, mambo mengi ambayo hususwa yaliyopo katika jamii zetu, mengi anakuwa na chanzo au historia yake, kwamba mm. anzia hapa, alitokea hivi. Maulidi, asili yake hasa, historia yake ni vipi? Je, wakati wa zama za Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa sallam ilikuwa inafanyika maulidi kama tunavyoshuhudia leo watu mm. wanakusanyika labda Mnazi Mmoja pale Dar es Salaam wanafanya <laughs> maulidi sijui kitumbini wapi? Je, mm. yeah, ilikuwa katika mtindo huu au ni swala ambalo limekuja miaka hivi sasa? Mm. Naam. Uh, kwa kweli uh, wanahistoria ambao tunawategemea hakuna hata mmoja ambaye ametuthibitishia kwamba zama za Bwana Mtume watu walikisherekea maulidi kama tunavyoona hivi sasa. mm -hmm. E, sijui. sijui lakini katika hao tuliwapitia walokuwepo hakuna lotuambia hivo kwa kandiri, bali kwa kadiri ya risati yako. E, lakini wanavyotueleza ni kwamba ni swala ambalo lilikuja baada ya karne hizi tatu za mwanzo. mm -hmm. na ndio maana wapinzani wa maulidi kama utakavyokuja kuona wanasema hili jambo mbona alikufanywa zama za Mtume? Hili jambo mbona wakulifanya masahaba? Hili jambo mbona matabiina wakulifanya? hatuoni maanake, au wanahistoria wenye kutueleza walo, hatuoni jambo hilo sasa. Hili jambo nyii mnalitoa wapi? Lakini sasa tunaposema kama utakavyokuja kueleza ukweli wa mambo ni kwamba eh, swala hili lina misingi yake ndani ya dini, na hapo ndipo tunaposema asli ya maulidi, chemchemu ya maulidi ni Qurani na sunna ya Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam. Chemchemi ya maulidi ni alaqlu salim, akili iliokuwa imesalimika, iliokuwa sahihi, kama hivi alivyokuwa anatoa hoja Huyu Imam Shaarawi, ikiwa ulimwengu wa malaika unasheherekea, unafurahi kuzaliwa kwa Bwana Mtume, eh, kama anavyosema Sayyid Barzanji, innaki kad hamalti bisayidi lalamina wa khairi lbariya Naiki, wakati mam, mama Amina salamullahi alaiha anabeba mimba ya Bwana Mtume salawatullahi alaiha salawatullahi alaihi salawatu, ni kwamba innaki kad hamalti bisayidi lalamina wa khairi lbaria, manake wewe umebeba mimba ya yule ambaye ni mbora wa vyote vilivyoumbwa na Mwenyezi Mungu, sayidi larabi wal ajam yule ambaye ni mbora wa viumbe vyote vya Mwenyezi Mungu, mbora kuliko malaika. Ndio umebeba mimba yake huyu. Sasa siku kama hiyo, kama malaika wame, wana, wanaadhimisha siku kama hiyo, wanafurahi, wanyama wanafurahi, mimea inafurahi, na hadithi zipo. Kwa hivyo siku kama hiyo, akili inasema lazima tufanye nini? Tuiadhimishe, tusherekee. Kwa hivyo wako watu waliokuja kwa misingi hii, wakaanzisha Maulid na hapa, mwenye kitabu hiki ambaye ni e, Sheikh Yusuf o, Khatir Muhammad amekusanya mambo mengi. Yeye anasema katika kitabu hiki ya kwamba e, anasema awwalu man ahadatha almawlid, wa kwanza ambaye Ndio alioanzisha masala haya alikuwa e, ni mfalme Mudhaffar Abu Said, ambaye yeye alikuwa anaadhimisha siku hii ya maulidi kwa sherehe mbalimbali mbali, kwa kutoa sadaka, kwa mambo makubwa akiyafanya kwa ajili ya kumwadhimisha Bwana Mtume salawatullahi alaihi waalihi. Lakini hili ni jambo kama anavyosema lilikuja ni baadaye, baada ya miaka hizile, karne tatu za mwanzo Shekhe, katika suala zima la maulidi, kuadhimisha maulidi na uhalali wa maulidi, kuna misamiati ambayo imekuwa ikitumika yeah, kwa namna moja au nyingine hususan kutoka kwa wapinzani wa Maulidi ambao mm. wanakosoa sera ya kuadhimisha mazazi ya Nabi Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam wakijaribu kuzungumzia swala la, la bida mm, mm, kwamba hili swala ni bida mm. Labda tu kwa faida ya mtazamaji na msikilizaji tunapozungumzia bida na, na uhalali wa mambo labda unaweza kuzungumzia nini? Naam e, e, kama nilivyosema hapa katika swali hili lilotangulia E, ni kwamba wapinzani kwa wao wanaona, na Shekhe, wakati mwingine tunabidi tukubali ya kwamba mtu anapotoa hoja zake huenda zina misingi ambayo inakubalika hmm. Manake mtu anakuja anasema, jamani, hili jambo kama lilikuwa ni jambo zuri la dini, mbona mtume hajalifanya? hoja yake hiyo mbona masahaba hao wenyewe hawakufanya? Mbona matabiina hawajafanya? matabi tabiina, mbona hawajafanya? Kwa hivyo hawa maulamaa waliokuwepo katika karne hizi za mwanzo tatu, ambazo ni wa karibu na Bwana Mtume, mbona hatu wasikii wakifanya wa haya mambo? Sasa nyinyi, hili jambo mnalitoa wapi? Na sisi wajibu wetu kwa kweli ni kuwafuata wale wa mwanzo, manake wajibu wetu kuwa masalafi. mm -hmm. hawa ndio waliotupa walo, walo, walo yale mafunzo kutoka kwa Bwana Mtume salawatullahi alayhi wa alihi. Lakini pia lazima wawe ni salafu saleh. mm -hmm. Sio kila mtu yoyote. mm -hmm. Wale ambao waliokuwa ni maulamaa wa chamungu, masahaba wa chamungu ambao waliofuata na wakaadhimisha ile suna ya mtume wetu Muhammad sallallahu alayhi waalihi wasalam. Hawa ndio tunatakiwa tushikamane nao, tunatakiwa tuwe masalafi. mm -hmm sio tunakuja kuchukua vitu hatujui vilitoka wapi na alhamdulillah maulamaa wetu ni masalafi ambao waliofuata salafu saleh kwa hivyo swala hili linakuja hivyo kwamba hii ni bida ni uzushi hili jambo sasa tatizo linakuja nini maana ya bida Ndipo hapo ndugu mtazamaji, unatakiwa uelewe vizuri nini maana ya bidha, ili uweze kutoka ndani ya hoja hizi wakati mwingine ambazo zinaonekana kwamba ni hoja sahihi, lakini sio sahihi kwa sababu neno bidha zito, Shekh, neno bidha zito kwa sababu katika hadithi ya Bwana Mtume salallahu alaihi wa alihi wa wa wa wa wa wa salam anatuambia kulu bidatin dhalala, yani kila uzushi ni upotofu. Na pia hii kauli hii inabidi ieleweke, kullu bid'atin dalala, nini maana yake makusudio ya sasa? Hapa ndipo tunapotakiwa tuelewe maana ya bid'a. Sasa kwa kilugha tu, hmm, neno bid'a linatokana na neno bad'a, na sote tunajua namna lilivyotumika ndani ya Qur'ani mahala pengi. Hata tunaposema badiu samawati walardhi, tunamkusudia Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala. Hapa bada ni kwamba hili jambo, kwa mfano tunaposema Mwenyezi Mungu ni badia, yaani yule ambaye aliyeumba akaleta aka ule ulimwengu samawati walard, kabla ya hapo hakuna chochote, maana hapa hapakuwepo kitu, huwa badia Yaani, tunaposema bidhaa ni kuleta kitu ambapo ukweli wa kwamba kabla ya hapo hakuna mfano wake hakikuwepo. Sasa na hapa katika dini tunapotaka kusema ee, bidhaa, ndipo hapo tunatakiwa tujue katika dini tunamaanisha nini. Sasa ni kwamba hili jambo, ukweli wa mambo, unaleta jambo wewe ambalo halimo ndani ya dini, hiyo ni bidhaa wakati ambapo wenzetu wanataka kutafsiri ya kwamba bida ni lile jambo ambalo hakulifanya Mtume au halikuwepo zama za Bwana Mtume salawatullahi alaihi wa ali shekhe. Hii ni khatari kubwa na hili jambo si sahihi. Ukisema kwamba bida ni kusema kile kitu au jambo ambalo hakulifanya Bwana Mtume na halikuwepo zile zama za Mtume, hiyo sio bid'a na samahani, hiyo sio maana sahihi ya bid'a. Ni makosa makubwa ambayo yanatuletea yanatuletea matatizo hivi sasa, lakini kwa mtu asiyetazama, anaona kwamba ni sahihi. Ala, ili jambo mtume hakufanya hili jambo halikuwepo zama za bwana mtume, sasa wewe unakujaje kulifanya? Ni bid'a, unafanya uzushi ndani ya dini. Tafsiri sahihi bid'a ni jambo ambalo halimo ndani ya dini, halina misingi ndani ya dini, kwa maana halina misingi ndani ya Qurani wala ndani ya sunna ya Bwana Mtume salawatullahi alaihi wa alih. Sasa angalia namna gani maulama wanavyoelezea jambo hili. Anasema uh, faqad qala al-imamu Shafi'i radhiallahu anhu al-bid'a bid'a bid'atani, bid'a ziko za aina mbili, bid'a mahmuda wa bid'a madhmuma, kwamba kuna bid'a ambayo ni nzuri ambayo inayofaa inatakiwa, na kuna bid'a ambayo ni harama itakiwa kufanya. Fama wafaka sunna fahuwa mahmud, ile ambayo inaokubaliana na, na sunna na ya Bwana Mtume, hii ni mahmud. Wa ma khalafa sunna fahuwa madhmum, na ile ambayo haikubaliani na sunna, hii ni ya ya, ya, ya haifai, manake ni mbaya ni haram kuifanya. Wa akhraja al-baihaqi an limamu li shafii fi manaqibihi Ye, ana, ali, kama vile alivyopokea kutoka kwa Imam Shafii almuhdathat dharban manake, vile vinavyozushwa viko vya aina mbili. Ma uhditha yukhalifu kitaban au sunna au ijma'an fa huwa bid'atu dhalala, ile bid'atu dhalala ambayo ni bid'a ya uzushi ambayo ndio inawapotosha watu ambayo inawapeleka watu katika moto wa Jahannam ni ile bida ambayo inakhalif kitabu cha Mwenyezi Mungu. Inakhalif kitabu cha Mwenyezi Mungu. Inakhalif sunna ya Bwana Mtume salawatullahi alaih wa alayhi. Ina Inakhalif ijma aqwal za maulamaa waliokubaliana katika jambo, halikubaliani na jambo hilo, kwa hivyo hii inakuwa ni bidatu dhalala, ni bidaa ya uzushi ambao ndio upotofu, na huu lazima unampeleka mwenyewe na wale wenye kumfuata huyu ndani ya moto wa jahannam. Kama vile bwana mtume alivyosema, man fasara lqurana birayihi mm -hmm. faliyatabawa maqadahu fi nnar au min annar, kwa maana yule ambaye anayetafsiri qurani kwa kutumia rai zake mm -hmm. hana mashiko mtazamo wake na andaye mahala pake motoni. Huyu ni mpotoshi, ni mtu ambaye atakayewapotosha watu, kwa sababu shekhe, mambo ambayo yaliwapeleka watu mahala pabaya ni kule tu kubadilisha jambo katika yale aliyoyaweka Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala. Na hivi sasa tunayaona shekhe, leo kuna watu ile concept ile maana ile mafuhumu ya jihad, sote tunatakiwa tupiganie jihad, sote tunatakiwa tuwaite watu katika njia ya Mwenyezi Mungu, lakini unapoanza kutumia jihadi kwa maana ya sasa kwenda kuwaita wasokwa Waislamu ni makafiri, ukawaua na kwamba wewe kwa kufanya hivyo unapigania dini, shekhe, umekwisha kutoka ndani ya Uislamu. Lakini umesimama wapi? Unasema unafanya jihadi, lakini una tafsiri ile jihadi kama kwa mtazamo wako, hawa ni makafiri, ni maadui wa Mwenyezi Mungu, lazima tuwamalize. Nani kakufundisha kwamba mtu ambaye ni kafiri lazima uliwe? Uislamu gani unakufundisha hivyo? Huo ni mtazamo wako ambao ni mtazamo hatari ambao unaopeleka dini katika maangamio. Sasa haya ndio tunaoona kwa mfano leo kule Iraq, namna wale wanaojiita kwamba ni daulatu lislamia eh, wanavyofanya wanabomoa kanisa Yani unazusha una, una, una chuki dhidi ya, ya, ya, ya, ya, ya Waislamu na wasukua Waislamu, yani unabomoa kanisa. Sasa lile kanisa lili ajibu kwa mfano kama kule Iraq hivi, hapa juzi juzi tu wamebomoa kanisa ambayo lilikuwa na miaka zaidi ya 1400 kwa maana Bwana Mtume alilikuta Waislamu wakafutu yale maeneo, wakakuta yale makanisa hawakuyabomoa. Leo wewe unakuja na mfumo wa kwamba tunapigania Uislamu, mnaanza kubomoa makanisa. Sa mnawafuata akina nani? Na kisha nyinyi mnajiita kwamba eh, ndio wenyewe Ansar Sunna, sio? Kwa hivyo shekhe, hii kwa mukhtasar, hii ni maana ya bid'a, ndivyo maulama wanavyotafsiri kwamba kuna bid'atu ambayo ni dhalala, maanake ile ambayo haiwafiki Qur'ani wala sunna wala ijma. Lakini kuna kauli nzuri hapa shekhe, ambayo nzuri sana, ambayo inatueleza bid'a ni kitu gani. Sikiliza habari hizi, anasema eh hata innahu nafa ismu lbida ama lahu aslu fi lshara, yani alimamu Lbaihaqi. mm -hmm. Yeye amekataa kabisa kusema hii ni bida kwa kile au chochote kile kinachokubaliana na sharia ya Mwenyezi Mungu, usikiite bidha, sio bidha hiyo. Babangu, inakuwaje bidha wakati jambo hili la kubaliana na sheria ya Mwenyezi Mungu? kwa maana tafsiri sahihi au maana sahihi ya bidha, tunabaki pale pale. Ni jambo lolote lisilokubaliana na Qurani na sunna ya Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa sallam bida at, bida hiyo ndio bidatu dhalala, ndio hiyo. Kinyume na hapo hakuna cha ubidha tena, usizungumze bidha wala bidatu hasana sijui bidatu kadha la la yahtaj hatuna haja. Ndo anasema qauli ya imamu lbaihaqi kullu ma lahu mustanad min ashar falaisa bibidha, lolote lile ambalo lina asli, lina msingi, yani mustanad min ashar, katika sheria ya Mwenyezi Mungu, hauwezi ukasema kwamba ni bidha. Baba bidha vipi? walau lam yumal yumalw walau... Shekhe piga mstari mwekundu hapa <laughs> msikilizaji tunaomba upige mstari mwekundu hapa, msikilize Imamu Lbaihaqi na tunasema huyu eh, ni katika salafu saleh, ni katika maulamaa wa mwanzo hawa, na yeye anasoma kama alivyosoma kutoka kwa Imamu Shafii ridwanullahi taala alaihima, anasema walam walau lam yamal bihi salaf. Maneno mazuri shekh. mm-hmm. hata kama hili hawakulifanya, salafu saleh, masala sio walif... make, msingi ni kwamba sio mtume kafanya, sio masahaba walifanya, sio matabiina walifanya, sio salafu saleh walifanya, la swala sio hapo. Msingi wa kutazama ni kutazama, je, jambo hili linakubaliana na Qurani na suna ya Mtume? Kwa mantiki nyingine, inawezekana jambo bwana Mtume hakulifanya kwa sababu na, ili, ili, huu ni mlango sasa, huu ni hmm. mlango mwingine hmm. <laughs> huu ni hmm. mlango mwingine kwa yeye mtum... kwamba kila jambo lenye asili ndani ya Uislamu mtume alilifanya, swali ni hilo kuna masala mengine ambayo bwana mtume hakuyafanya, sababu bwana mtume anafanya mambo yanayokubalia. Yani, yanayokwenda na zama zake yake, na, na mahitaji ndio anaoyafanya bwana mtume, na wale salafu sale wa, wa zama zile walifanya mambo kuhitaji na kufuatana au kulingana na mahitaji ya zama na mahitaji ya mazingira na kadhalika, walifanya yale ambayo yanayohitajika wakati ule, sio kila kitu wao wafanye sasa, wao urejee useme mtume hakufanya masahaba wa kufanya ajib, hadha ajib, kauli hii ni ya ajabu sana. Shekh, tunawaambia hao wenye kutoa hoja hizo warejee wa waangalie. Mfano mdogo shekh, zama za bwana Mtume hatukusikia mtu anayezungumza kwamba hii kalenda ya hijra hijria, kwamba zama za bwana Mtume waliifanya. Kwa maana unataka kuuliza bwana Mtume alikuwa hajui kwamba tunahitaji kuarikh kuweka tarikhi zama zile, oke okay, palikuwa hapana haja, au yale mazingira yalikuwa yaruhusu hilo jambo, mtume hakufanya. Inakuja zama zama za makhalifa tu waliofuata, zama za khalifa wa kwanza, khalifa wa pili, linakuja swala hilo, jamani, tufanye tarikhi yetu, turejee wapi, marejeo yetu yawe wapi? Je, sasa angalia wana, angalia sasa wanajiuliza turejee, zama alipozaliwa mtume. Unajua, kabla ya Bwana Mtume watu walikuwa wa, wa, wa, wale makuraish walikuwa wa wakifanya taarikhi yao wakiarih kwa kurejea amulfil. Ndio maana utaangalia wanasema Bwana Mtume alizaliwa amulfil, manake ule mwaka wa ndovu mm -hmm. tume, Sa sahapa, wa ndovu ndipo alipozaliwa Bwana Mtume salawatullahi alaihi. Sasa hapa, Waislamu masahaba wanasema turejee wapi? Tuangalie mwaka aliozaliwa Bwana Mtume salawatullahi alaihi waalih au tuangalie mwaka wa kuhiji wa hijra, au tuangalie siku walipofariki hawa ni masahaba. Yani siku aliozaliwa, siku ya hijra na siku aliofariki, kwa masahaba ni siku kubwa ambazo zinahitaji kukumbukwa. Sasa tarikhi yetu turejee wapi? Ndio anakuja Sayidna Ali karamallahu wajahu anasema siku alohiji siku alo alo, alohama alo Bwana Mtume ndio iwe ni mwanzo wa tarehe yetu, na ndio hii tarehe tuliokuwa mm -hmm. nayo. Kwa hivyo ukitaka pia hii nayo ni bida, lakini <laughs> <laughs> <laughs> Albaihaqi alalama Albaihaqi anasema huwezi kuiita bidhaa kwa sababu jambo hili linakubaliana na Shekhe, pigeni mistari hapa, muhimu sana, mstari mwekundu anasema: inawezekana wao kutofanya jambo, palikuwa pana sababu zinazowafanya wasifanye hivyo, yani kuna udhuru fulani, kama lahum fil wakti, kwa wakati huo ikawa wao wameshindwa kulifanya jambo hilo. Kwa hivyo, hii ndio tafsiri ya bidha, Shekhe, hii ndio maana ya bidha. Na hapa narudia kusema kwa kweli, ndugu zetu hawa wanaosema kwamba ni Ansar Sunna, wanaosema kwamba ni Salafi, waache kabisa hii kauli ya kusema jambo ambalo hakulifanya Mtume, alikufanywa aliku na masahaba na alikufanywa na Salafu Saleh ni bidha. Tafsiri hii ni kabisa, ni makosa, kama vile anavyosherehesha hapa alalama Albaihaqi. Naam Shekh. Mpenzi mtazamaji wa TV Afrika, kipindi ni Uislamu na Jamii na tunaye shehulaba Swale tukitizama mada yetu ya leo ambayo inasema kuadhimisha maulidi ni kuadhimisha Uislamu, na bila shaka Sheikh ameweza kutabahari na kuogelea kwa kina kabisa katika swala so zima la bid'a, na bila shaka utakuwa umemwelewa vizuri, khususan katika yale maeneo ambayo ameweza kutoa eh, angalizo lake kwamba mpige mistari mekundu je, yeah, kila kilicho na asili katika Uislamu kilifanywa na mtume. Je, mtume alifanya yote ambayo yana asili na msingi ndani ya Uislamu? Hili ni swala ambalo shekh anadhani ameweza kuliweka vizuri, na tumepata kwamba kuna mambo ambayo yamo ndani ya Uislamu, yana asili katika Uislamu na sheria imeweza kuyaruhusu, lakini kwa dhurufu, mazingira na mahitaji za ya zama zile yalikuwa hayahitaji. Kwa hiyo utekelezaji wake wa kivitendo haukuweza kufanyika, na kama unafanyika hivi sasa hauna matatizo, lakini vilevile kuna swali lingine la mitindo mm. Kuna mitindo anasema kama wenyewe wanavyosema, kwamba jambo linaweza kuwa ni halali katika asili, lakini linafanywa katika mtindo mwingine kulingana na mazingira. Kwa mfano ujenzi wa nyumba, wezisema zamani wa kujenga maghorofa ya kwenda mbe juu, basi ile hairuhusiwi kisheria watu kujenga magorofa ya kwenda juu, lazima tuendelee zile sandabu za chini. <laughs> Yaani mambo mengine yanakuwa na yana asili lakini mitindo inabadilika. Kwa hiyo hata swala la Maulidi kwamba inawezekana kabisa kwamba zama zetu mitindo ya kusherehekea imekuwa leo siku hizi tunafanya baraza la Maulidi. Kwa miaka 10, 20, 30, 40 hakukuwa na mabaraza ya Maulidi. Kwa hiyo ni mambo ambayo yanaenda vile vile kimtindo. Lakini sasa Shekhe, turudi katika asili kwamba tumekubaliana kwamba Maulidi zama za Mtume haikufanyika kwa mtindo huo na zama za maswaba. Labda hoja nyingine za kuweza kutupa nguvu sisi kutoka ndani labda ya Qurani au Sunna kwamba kukazia suala la kwamba lazima tuisherekee Maulidi na lazima tuadhimishe Maulidi ili tuweze kuwadhimisha Uislamu. Naam, naam, naam. Uh, kwa kweli sasa ikiwa tumeelewa nani, kama tulivyoeleza hapa eh, swala zima hili la bida, na kwamba je, eh, sasa swali linakuja, ziko hoja hmm, za kutuambia kwamba maulidi hii tuifanye au tusiifanye? Wallahi sasa hapa mambo yamekuwa mepesi sana, maake tena milango yote, manake ni kwamba, ni wapi utaposoma ndani ya Qurani usiambiwe kwamba maulidi, usherekee maulidi. Hmm, tukisha kuondoa tu kipingamizi hiki, kwa sababu ni ile ile Qurani ambayo inaokuambia wewe umwadhimishe mtume na aya ziko nyingi, ni Qurani inaokuambia umwadhimishe Mtume. Aya ziko nyingi, ni ile ile Qurani inaokuambia kwamba Mtume mumswalie, inna allaha wa wamalaikatahu yusalluna ala nabi ya yuha ladhina amanu saluu alaihi wa wasalimu taslima, tumswalie Bwana Mtume. Kumwadhimisha, kumtukuza, ziko aya nyingi ndani ya Quran ya kumswalia Bwana Mtume salawatullahi alaihi wa ali, kumfuata Bwana Mtume salawatullahi alaihi wa ali. Ni ziko aya ndani ya Quran zinazotuambia tukumbuke masiku ya Mwenyezi Mungu, tukumbuke masiku ya Mwenyezi Mungu. Ziko aya nyingi ambazo zinazotukumbusha, zinatuambia tukumbuke maanake tukumbuke yale ambayo yaliopita kabla yetu sisi, tukumbuke matukio yale ya kihistoria ambayo yaliyopita kabla yetu. Aya nyingi za Qurani zinatuambia kuhusu swala hilo. Kwa hivyo ikiwa kule kuzaliwa bwana mtume ni, ni, ni tukio la kihistoria, kwa nini tusilikumbuke? Kwa mfano <laughs> Qurani inatukumbusha eh, matukio mbalimbali mbali ambayo, uh, ukisoma ndani ya baadhi ya eh, hata sura zingine zimekuja kwa, kwa, kwa mfumo huo. Kwa mfano e, tukio la ashabul ukhdud, mfano inalieleza lile tukio. Sasa swala la kwamba tukio linapoelezwa mtu unatakiwa ujiulize hili lilifanywa wapi, hiyo ni masala mengine. Unatakiwa wewe uanze kufanya bahthi na kule kufanya bahthi na kujua yale mambo mengine, zile details ni wajibu. Maana yake leo Mwenyezi Mungu anapokuelezea kaumu Lut waliangamizwa sasa, akili na ubinadamu unakuambia hawa walikuwa wanaishi wapi? Walikuwa wanakaa wapi? Hmm, lala na lazima watu waje kwa Bwana mtume ya Rasulullah ambao natueleza kuhusu kaumu Lut hawa watu walikuwa wakikaa wapi? Walikuwa wakiishi vipi? wa, haya ni masala moja kwa moja ambayo sharia inatuambia tunahitaji tufanye hivyo ili tuweze kupata maalumati zaidi. Qurani inakupa tu kwamba jambo hili lilitokea. Haya mengine sasa ambayo yanahitajika uyafahamu na uyajue zaidi, una uwezo wewe ya kuyatafuta. Kwa hivyo Qurani inatuambia tutembee ndani ya ardhi na tuangalie namna gani ulivyokuwa mwisho wa wale ambao waliokadhibisha: kul siru fi lardhi fandhuru kaifa kana aqibatu lmukadhibin. Kwa hivyo haya yote ni Qurani inatueleza. Kwa hivyo swala la kwamba sasa kusherekea au kushukuru neema ya Mwenyezi Mungu, pia kwa sababu Bwana Mtume salawatullahi alaihi wa alihi, hiya neema alkubra, ndio neema kubwa kuliko neema zote. Sa kule kumshukuru Mwenyezi Mungu, tutamshukuru vipi? Siku ile aliozaliwa Bwana Mtume ni siku kubwa ya Mwenyezi Mungu kama tulivyosema, <laughs> alivyozungumza hapa e, al-alama Shaarawi, siku ambayo malaika wanafurahi, siku ambayo mimea, wanyama, kila kilichoumbwa na Mwenyezi Mungu, mawe, majabali, kila kitu, maji, vitu vyote alivyoviumba Mwenyezi Mungu subhanahu wataala, vinafurahi kwa kuzaliwa huyu mtukufu wa daraja ambaye ndiye asli, ndiyo nurul awal ya Mwenyezi Mungu aliyoiumba sasa itakuwaje? Sisi kwa hivyo, sisi siku hiyo ambayo aliozaliwa bwana mtume, kuyaadhimisha ni kuadhimisha siku ya Mwenyezi Mungu, kumwadhimisha bwana mtume, haina matatizo shehe. Qurani nzima inazungumza hivyo, ku- kuadhimisha siku hiyo ni kuadhimisha, kuwafanya watu wampende bwana mtume sallallahu alaihi wa sallam e, kumswalia bwana mtume ni kuzidisha zaidi uhusiano wako wewe na bwana mtume, sala kujenga yale mapenzi, na kumpenda na taba. Ukimpenda mtu unamfuata, ndio vinavyokwenda. Kwa hivyo shekhe, haya yote ni Qur'ani, na ukianza kuingia ndani ya sunna za bwana mtume, wafundisheni watoto wenu kumpenda mtume na kupenda ahli albayt, ziko nyingi. Sasa niambie hapa ni wapi tulipotoka ndani ya sheria ya Mwenyezi Mungu hata jambo hili liwe bidaa? Ndipo hapo ndipo hapa waulama wanapo waliposimama sasa nataka tena hapo hapo Shekhe niweke msisitizo na mkazo, ili haya mambo e, hawa wenye kupinga shekhe waelewe vizuri. Anasema katika kujazilia tu hapa, mmoja katika maulama wakala Alhafidh bin Rajab fi sharhihi lilhadith, hii kullu bidati dhalala, anasema almuradu bilbida ma uhditha mima la asla lahu fi sharia yadullu alayhi vile vile kama alivyosema al-alama Al-Bayhaqi al kwamba bid'a ni lile linalozushwa ambalo halina asili ndani ya sheria inayoashiria kwa, kwa jambo lile wa amma ma kana lahu aslu fi shar'a yadullu alayhi fa laysa bi bid'a shar'an. Kwa hivyo hili la Bwana mtume la kuadhimisha maz, mazazi ya mtume wetu Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam, hili lina misingi yote ndani ya dini, haliwezi likaitwa bidhaa kwa njia yoyote ile. Ndugu yangu, halina, huna nafasi ya kulita bidhaa wewe. Shehe, tunatukuza tuna, tuna siku hiyo, tunafurahi. Kwanza ile neema ya Mwenyezi Mungu iliokuja kwetu sisi, tunafurahi, tunashukuru Mwenyezi Mungu, tunafurahi. Mwenyezi Mungu, umetupa neema hii, tunafurahi kama vile kila kiumbe kilivyofurahi. Kisha siku hiyo tunamswalia Mtume, ni amri yako Mwenyezi Mungu. Siku hiyo tunamtukuza bwana Mtume, ni amri yako Mwenyezi Mungu. Tunasoma Qurani, ni amri yako hapo ya... <laughs> <laughs> <laughs> <laughs> <laughs> kuna mahala pa kupita hata useme kwamba hii ni bidhaa? Shekhe, unalitoa wapi hii hoja ya kwamba hakufanya Mtume? Jamani, jamani, jamani, acheni tuache, tuache kupot, uupotoshi huu. Huu ni upotovu, tuache kusi kung'ang'ania hakufanya Mtume, hakufanya maswahaba, hawakufanya salafusale. Jamani, umeshajibiwa. Asante, naona tumebakiwa na dakika kama tatu tu, labda tu kwa kuweza kumalizia. Na katika hitimisho la mazungumzo yetu, ndio ndio ndio, malengo ya hawa wanaokosoa maadhimisho haya nini hasa? E, nafikiri kwa haya tuloyazungumza na kwa sababu ukiangalia ijma, tutakuja maanake, napenda halaka hii tuiendeleze, tutakuja kuona kwamba ulamaa wakubwa wa kiislamu wa wote wamekubaliana. mm -hmm. Kauli zao ziko wazi kusherekea maulidi <coughs> yani ni katika dini ni katika kuadhimisha eh, makubwa na kusimamisha ule Uislamu. mm -hmm. Kama tulivyosema katika mada hii, kwa hivyo E, hawa ambao wanaopinga na hawa wenye kupiga kelele kwamba ni bidha ni haram, ni haram, shekhe, ni jambo ni ambalo ni ghariba, ajibu. Yani sijui wanayatoa wapi maswala haya na aje, ajibu. Sasa inakuja ni aje, mtu mmoja anakuja kutufundisha wakati maulamaa wa umma wanasema hivi? Lengo ni kitu gani? Hapa kuna ajenda, shekhe. Bwana Mtume salawatullahi alaihi wa ali, toka mwanzo na wamekuwepo wapinzani ambao malengo yao, yuriduna liyutfiu nur Allah lengo ni kutaka kuzima ile nuru ya Mwenyezi Mungu Allah sallallahu alayhi wa nurullah huwa Muhammadun sallallahu alayhi wa alihi wasallam. Nuru ya Mwenyezi Mungu ni Mtume Muhammad sallallahu alayhi. Hii peke yake ni mada ya kuzungumza sasa. I, watu wamekuwepo ambao kazi yao ni hii, kutaka kuzima kuzima, na utafika mahala, inafika mahala shekhe, unaona wanayozungumza dhidi ya bwana Mtume yanatisha shekhe Yani unamfanya mtume kwamba ni kitu cha maana kama mtu wa kawaida kawaida vile. Hii pia ni mada ya kuzungumza, inshalla tukipata nafasi, tutazungumza. Kwa hivyo, wamekuwepo watu ambao kwa nguo na joho la Uislamu, lakini malengo yao ni kutaka kumdidimiza Mtume Muhammad sallallahu alayhi wasallam, ni kutaka kufunika nuru hii. Na kama ukiangalia maadhimisho ya Maulid, faida zake na matokeo yake ni makubwa, shekhe ni wapi ambapo Waislamu wanapokutana, ni amri ya Mwenyezi Mungu kwa pamoja, na ndio maana swalatuljamaa, swalatuljuma, swalatul idi, hizi zote ni kutaka kuwakutanisha umma kwa, kwa pamoja. Leo jambo hilo la Mwenyezi Mungu tunalifanya la kuwakutanisha watu kwa lengo la kumsifu na kumtukuza Bwana Mtume. Unasema wewe ni bidhaa, una malengo gani? huyu ambaye ndiye nuru ya Mwenyezi Mungu, nasema wakikutana watu kumtukuza, hii ni bidaa, ni uzushi, si katika dini, ni haramu. Una malengo gani? We, malengo ni yale yale, ni kutaka kudidimiza nuru ya Mwenyezi Mungu, yuriduna yutfiu nura llahi biafwahihim wallahu mutimu nuri. Asante sheh, asante sana kwa kuweza kushiriki nasi katika kipindi chetu. Mpenzi um, mtazamaji wa BTV, ni kipindi cha Uislamu na Jamii, na bila shaka ndio kitakuwa kimefika ukingoni kwa siku ya leo. Tukuwa tunwe mada ilikuwa inasema, kuadhimisha maulidi kuadhimisha mazazi ya Nabi Muhammadi sallallahu alaihi wasalama ni kuadhimisha Uislamu. Na hapa studio za BTV Afrika tulikuwa na yetu, shekhe wetu Shekhe Muraba Sale. Shehe asante sana kwa mchango wako. Uh, labda tu labda kwa muhtasari ni kwamba shekhe ameweza kututhibitishia kwamba maulidi ni jambo ambalo lina asili na lina uhalali kabisa katika sheria ya Uislamu na si jambo la bidaa kama ambavyo wamejaribu wapinzani na wakosoaji kutaka kuweza kulieneza lakini vilevile ameweza kutuonyesha agenda au malengo ya hawa wakosoaji ambao wanajaribu kuweza kukosoa sherehe za maulidi. Na inshallah kwa kwa uwezo wa Mwenyezi Mungu tutakuwa tutaendelea na vipindi hivi ili tuweze kulizungumzia vile vile kwa upana zaidi suala zima la maulidi. Mimi ni Hemedi Lubumba, sina la ziada, labda tu nichukue nafasi hii kuweza kushukuru we mtazamaji wa BNTV Africa kuweza kutenga muda wako kufuatilia vipindi vyetu. Lakini nimshukuru dada yangu dada Sajida Rashid ambaye ndio mwandaaji wa vipindi hivi wa na niwashukuru wote ambao kwa namna moja au nyingine, na hususan shekhe wangu Mwalaba Saleh, wameweza kufanikisha kipindi hiki cha leo katika mada yetu ya kuadhimisha maulidi ni kuadhimisha Uislamu. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Wa alaikum salam warahmatullahi wabarakatuh, asante.