Mtazamaji, hii ni IBN TV Afrika. Kipindi kilichopo hewani hivi sasa ni Uislamu na Jamii, na kualika katika dakika hizi chache, ili tuweze kutizama na kuendelea katika maudhui yetu ya kuadhimisha maulidi ni kuadhimisha Uislamu. Hii ni sehemu ya pili. Sehemu ya kwanza tuliweza kuzungumzia mambo kadhaa ambayo yalihusiana na maulidi, wahalali wa maulidi na baadhi ya hoja ambazo Sheikh Mulamba Saleh aliweza kuwasilisha kwenu, na leo katika sehemu ya pili bado tunaye mgeni wetu ambaye ni Shekhe Mulaba Swaleh. Shekhe, karibu tena kwa mara nyingine. Mimi ni Hemedi Lubumba na kusikwa nasi, ili tuweze kuzungumzia sehemu hii ya pili kwa upana na marefu. Na labda tu kwa kuweza kujulisha kuku... ni kwamba katika sehemu ya pili tutazungumzia sana hoja za wakosoaji na majibu ambayo Shekhe atajaribu kuweza kuyatoa hoja za wakosoaji wa maulidi na wapinzani wa maulidi, lakini vile vile majibu kutoka kwa ulama ambao wanahimiza na wanasisitiza uhalali na umuhimu wa kuweza kuadhimisha mazazi ya Nabi Muhamadi sallallahu alayhi wa alihi wasallam. Sheikh Mulaba, tulizungumza katika kipindi kilichopita kwamba maulidi imekuwa ikifanywa sana katika jamii yote ya Kiislamu na imekuwa na mchango mkubwa katika jamii ya Waislamu, kuelimisha, kufundisha umoja no. na mambo mshikamano katika jamii yes. na bila shaka kuna faida kubwa sana ambayo kwa yule ambaye anafanya tafiti za kibinafsi so, anaweza so. ona maulidi, lakini tunakuja tunapata upinzani, ukosoaji. Labda tujikite katika hizi hoja mm. za wakosoaji mm -hmm, mm. kuna hoja kiasi gani na zina uzito kiasi gani kutoka kwa wakosoaji wa maulidi mm. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Wa alaikumu salam. Naam, kwa kweli kuna haja kwa faida ya wasikilizaji eh, baada ya kuwa tumeichambua mada hii na kuelewa maana ya bidaa na kadhalika na kuona kwamba eh, bila shaka Maulid ina, ina misingi hmm, ndani ya Qur'ani, ndani ya sunna, ndani ya ijmaa Kiakili pia swala hili linathibiti kwamba kwa kweli tunahitaji tusherekee siku ile aliozaliwa Bwana Mtume salawatullahi alaihi wa ali nam. Lakini ipo haja kwa kweli ya kuweza kujikita vizuri katika ili, wazungu, ili watazamaji waweze kufahamu hizi hoja mm-hmm, za wapinzani ndugu zetu wanaopinga kwamba Maulid ni bid'a ni uzushi na ni jambo ambalo la upotoshi katika dini. Eh, lakini pia ili pia tu, tuliweke wazi inabidi pia wa, waelewe kwamba ndani ya jambo hili kuna, eh, kuna aina fulani ya kutaka kuwapotosha watu, eh, maikiwa msimamo ni huu sasa. mm. Kwa nini watu hawa wanang'ang'ania huku? mm. Lakini ili kuliweka wazi zaidi tuwaonyeshe kauli za ulamaa wa umma huu wa Kiislamu wanasema nini, nini? Maanake isiwe tu tunawasikiliza e, watu wawili watatu e, wanasema hili jambo ni bidha, hili jambo ni uzushi. Maanake maulamaa wa Kiwahabi ndio wamejikita wame hapa mm, na ndio wametufundisha sisi kwamba ile jambo ni bidha. Kwa hivyo wao wanamtazamo wana wanamkondo wamechukua kwa mm, baadhi ya watu sasa tuone kwamba ulamaa wa umma kama tulivyokuwa tukisherehesha hapa kuhusu bidhaa, mm -hmm. Sasa mimi hapa kwa ajili ya kuliweka wazi hili hoja ambazo walizokuwa nazo, nitapenda kidogo turejee kwenye mtandao wao e, na huyu ambaye anatoa hoja hii ni Sheikh uh, anaitwa uh, Sheikh Muhammad Saleh Al-Munajjid. mm -hmm ambaye e, ni katika e, mtandao wao ambaye ameulizwa swali ya kwamba je, hii Maulid ni inakubalika au haikubaliki? Yeye katika kujibu topa, ni, ni, ni katika kiingereza hapa anasema hakuna chochote ndani ya Qur'ani ambacho kinachosema kwamba kusherekea mazazi ya bwana mtume E, au kinaamrisha kusherekea ma, mazazi ya Mtume Muhammad sallallahu alaihi wasallam. Kisha anasema mtume mwenyewe, rehma na amani ziwe juu yake, hakuamrisha yoyote yule wakati wa uhai wake au baada ya uhai wake, na bila shaka e, yeye mtume aliwaamrisha masahaba wasizidishe au maanake wasipindukie mipaka katika kumsifu yeye na kumtukuza yeye kama vile Wakristo walivyofanya kuhusu Nabiullah Isa. Haya ni maamrisho ya bwana mtume salawatu Allah, kwa mjibu wake. Sasa anasema kwa hivyo bwana mtume alisema, msipindukie mipaka kama walivyopindukia mipaka Wakristo kuhusu mtoto wa Maryam. Mimi mtume wenu ni mja wa Mwenyezi Mungu eh, the slave of Allah and his messenger, na ni mja wa Mwenyezi Mungu, mtumwa wake na ni mtume wake. Hii hadithi taban iko katika Bukhari. Sasa yale ambayo yaliripotiwa kutoka kwa bwana mtume eh, kwamba siku yake ya kuzaliwa aliifanya kwamba ni siku ya ibada eh, ni tofauti na kama vile wanavyosema kuadhimisha na kufanya sherehe hmm. E, basi bwana mtume yeye alikuwa anafunga siku ya Jumatatu ha? siku aliozaliwa. E, hiyo ni siku aliozaliwa bwana mtume, lakini sio kwamba ni siku ya kusherekea pia hmm. Hiyo ni, ni hoja kwamba tayari siku ya kuzaliwa bwana mtume alikifanya nini, alikifunga Funga. kwa hivyo siku yake ya kuzaliwa ina umuhimu tayari hmm na hili ndilo, hii ndio hoja tunayozungumza. Maana swala sio kusherekea wala nini, lakini swala kwamba tayari siku ile ya Jumatatu kumbe siku aliozaliwa bwana mtume, pia bwana mtume akituamrisha tufanye nini? Tufunge. <laughs> na pia nasema zaidi ya hayo ni kwamba sisi tunajua ya kwamba masahaba radhiallahu anhum, e, walikuwa ni watu ambao wanampenda sana bwana mtume. Hii ni hoja ambayo nakuja nayo e. kwa hivyo Uh, jambo ambalo limeripotiwa kutoka kwa Sayyidna Abubakar ambaye alikuwa karibu sana na bwana Mtume na akimpenda sana ni kwamba uh, yeye, je, alisherekea maulidi ya Mtume? Uh, pia wo, uh, ili, iliripotiwa kweli kwamba Omar, Khalifa wa pili, uh, naye kwa kipenzi cha bwana Mtume, je, alisherekea maulidi ya bwana Mtume? Je hivyo hivyo kutoka kwa kwa khalifa watatu Uthman, khalifa wanne Ali, ambaye ni ndugu yake na aliomoa binti yake, je, alifanya hivyo? Sahawa wote hawakufanya. Unafahamu? So no one would say such a thing except one who has gone astray and is leading others astray. Kwa hivyo hawezi kuzungumza jambo hili la maulid isipokuwa ni mtu ambaye amekwisha potoka na anataka kuwapotosha watu wengine wa, ma, kwa sababu Mtume hakuamrisha masohaba wenyewe o wakubwa, makhalifa wa kufanya, wakufanya. Ingelikuwa kwamba ni jambo la msingi kabisa zuri hili na ni wapenzi wa Mtume, kwa nini wasisherekee? Mfahamu, hii ni hoja kama tulivyotangulia kidogo kulisema, yeah, lakini hapa tunatoa dalili kabisa. Anaendelea kusema, did any of the imams we have abu hanifa malik shafii ahmad hasan al-basri ibnu sirin na maulamaa wangine wakubwa minatabi, tabiina hawa wote maimamu wakubwa je yeah. kuna mahala ambapo wameamrisha wangine eh, kufanya jambo hili anasema na hapa kwa jina la mwenyezi mungu hakuna mahala walifanya hili waliamrisha kwamba fanyeni maulidi Uh, it was not even mentioned during the first and best three centuries. Kwa hivyo, zile karne tatu za mwanzo ambazo ni karne ambazo ni kama tunavyosema ni karne nzuri maanake za masahaba matabi tabiina hakuna yeyote alioamrisha mambo haya. Tunafahamu. Kwa hiyo haya mambo hayapo. So the celebration of the prophet's birthday appeared many centuries later. Hili ni jambo ambalo limezuka miaka miaka mingi, maana yake karne nyingi baada ya kuzaliwa baada ya Mtume na baada ya karne hizi. Unafahamu? And uh, many of the features of true religion had vanished and bidha has become widespread. Kwa hivyo ni wakati wakati ule sasa, zile yale ma, yani ile misingi mizuri ya dini imeanza kupotea na bidha imekuwa nyingi, ndio Maulid pia ikazushwa. <laughs> ikachukua nafasi sasa, hiyo ni ni, hoja iliyokuwa nayo. Kwa hiyo hii kusherekea ikawa ni uh, dalili ya mapenzi ya Bwana Mtume salawatullahi alayhi wa sallam, lakini anasema, but can it be possible that the shah, the sahaba the imams and the people of the best three centuries were unaware of it? Inawezekana wale wa mwanzo walikuwa hawa ili jambo ambalo hawalioni kweli, na ambalo la mapenzi ya mtume wetu Muhammad sallallahu alaihi wasallam? Kwa hivyo hizi ni katika hoja ambazo anakwenda anazitoa eh, na hapa ametoa kwamba baadhi ya aya taban eh, kuhusu kumpenda bwana mtume na kumfuata bwana mtume sallallahu alaihi wa ali So anasema hapa katika ku conclude anasema the celebration of Maulid or his birthday is indeed an addition to what he brought. Kwa maana huku kusherekea maulidi bila shaka bila shaka ni jambo ambalo ni la kuongeza kwa yale ambayo bwana mtume aliokuja nayo, as all the scholars agree, wanazuoni wote wanakubaliana katika hili. Sasa hapa ndipo pia ninapenda wasikilizaji watazamaji wapige mstari mwekundu hapa. Ndugu yetu huyu anasema wanazuoni wote Wate wanakubaliana kwamba hii ni bid'ah nah. So, uh, uh, kwa hivyo ndivyo baadhi ya hoja kama tunavyoziona. Nafikiri tulikuwa tumetangulia kuzizungumza hizi hoja ambazo walizokuwa nazo ndugu zetu kuhusu eh, swala hili la maulid. Eh, kwa hivyo ukiangalia kwa mukhtasar Mise, manake hoja walizokuwa nazo kwa muhtasar ni kwamba jambo hili ya kulifanya mtume Mbe. Jambo hili masahaba hawakufanya, hata wale wanne ambao ni makhalifa wapenzi wa bwana mtume hawakufanya, matabii tabiina hawakufanya, maimamu Ma wakubwa hawakufanya jambo hili. Hasa ukihoja kiakili yani, hawa watu ni jambo walikuwa wamezubaa kiasi kwamba hawalioni kwamba lina umuhimu wa kulisherekea na kadhalika, na kadhalika. Sasa nafikiri Mpenzi mtazamaji wa BTV Afrika, ni kipindi cha Uislamu na Jamii, na tunaye Sheikh Mulaba Swale hapa studio. Tuna uh, ni mwendelezo wa kipindi ambacho tulikifanya katika wiki iliyopita, na leo tunaendelea sehemu ya pili tukitizama kwamba kuadhimisha kwa Maulidi ni kuadhimisha Uislamu, na leo tunajaribu kutizama hoja ambazo kwa, kwa kweli ndio za msingi kwao kwa wale ambao wanakosoa na wanaopinga Uh, Maulidi na bila shaka umetoka kumsikiliza Sheikh Mulabaswale amejaribu kunukuu kwa muhtasari kabisa wenye kufaidisha eh, ile hoja ya msingi ya kwao ya, ya wale ambao wanaokosoa Maulidi kwamba hakuyufanya mtume wala masahaba wala tabi wala tabi tabiina. Kwa hiyo inakosa uhalali kwa msingi wa hoja hiyo, kwa mujibu wa wapinzani na wakosoaji wa Maulidi. Sasa tujaribu kuangalia kweli maulamao wanakubaliana na hoja hii na maulamao wamezungumziaje wa swala hili nzima, Shemulaba, hebu turudi kwa maulama. No. <coughs> E, sasa kama tulivyosema, in fact, ukweli wa mambo hizi hoja tulikusha zijibu na tulikushaweka kuweka mwelekeo sbida ni kitu gani na kadhalika. Sasa pale niliposema tu kwamba jamani, wasikilizaji, watazamaji, pigeni tu mstari kwamba jamaa, ndugu yetu huyu, ambaye ni Sheikh Muhammad Saleh al-Munajid, yeye anasema maulamaa wamekubaliana, hii hoja si sahihi. Maana yake wamekubaliana na hoja yake. Ndio sasa huu ni upotoshi mm -hmm. na ni uongo ambao uko dhahir, na ni jambo la hatari sana kwa mm -hmm. sababu e, kusingizia watu na kusema maneno yako ukayapa nguvu kwa kusema wote wanakubaliana, hili ni jambo la hatari sana katika dini, ni hatari kwa kweli e, Tunaweza tukasema kwamba kama wanakubaliana basi wanakubaliana, ni maulamaa hawa wa Kiwahabi, maulamaa kama wanavyosema wa Kisalafi, maulamaa kama wanavyosema Ansar Sunna, taban, tutasema ha, umesema kweli, ikiwa ni Shekh Ibnu Baz au ni Shekh Al Utheimin au hao, tutakubaliana lakini, kwamba maulamaa maulamaa wa kule Riyadh Sawa. <laughs> <laughs> Hapo tutakubaliana <laughs> lakini kwamba maulama la la maulama wa umma, mm. tulikushasikia sikia walivyotueleza kuhusu masuala ya bid'a. Sasa tuwasikilize tena wanatombeani kuhusu Maulidi mm. yeah. Hapa tutamnukuu moja, na narudia tena kusema ndugu zangu, kitabu hiki ambacho unachonukuu ni kitabu ambacho kinaitwa Al Mawsu'a Al Yusufiya fi bayani adilla Al Sufiya. E, talif ta al shekh Yusuf uh, Khatar Muhammad huyu uh, ndio mwandishi wa kitabu hiki ambacho ni shekh Yusuf eh, Khatar Muhammad. Kwa hivyo kitabu hiki kama mnaweza mkakipata, ni kizuri kwa kweli, kina mambo mengi ambacho kinaeleza. Sasa shekhe wetu hapa anatueleza, anasema ananukuu, anasema uh, kuhusu uh, Ma wanazuoni maulama wetu maulama wa umma walizungumza nini kuhusu maulidi ya Bwana Mtume salawatullahi alaihi wa ali anasema: qala al-imam abu shama sheikh al-imam an-nawawi rahimahuma allah taala, anasema huyu imam ambaye ndiye mwalimu wa sheikh wa imam Nawawi, anasema waman wa min ahsan ma abda fa'il dhalika wa shukran lillahi ala ma manna bihi min ijadi rasulillahi sallallahu alayhi wa alihi wa sallam alladhi arsalahu rahmatan lil alamin. Anasema maneno mazuri sana haya, anasema na katika mazuri kabisa ambayo yalo yalo yalo yaloanzishwa masisemi kuzushwa yaliyoanzishwa katika zama zetu hizi ni yale ambayo yanaofanywa katika kila mwaka, siku ambayo inayokubaliana na kuzaliwa kwa Bwana Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam, ambayo katika yanaofanywa ni kutoa sadaka, kufanya mambo mema, kudhihirisha maanayake mapambo, tukapamba, tukawa na furaha, tukasherekea, eh? Anasema eh. Haya yote ni katika na katika mengine ambayo ya kuwafanyia wema mafakiri wale ambao wenye matatizo, yote hii katika kudhihirisha mahaba ya Bwana Mtume salawatullahi alaihi na kumtukuza, ambayo pia yanaleta taadhima ya huyu mtukufu wa daraja katika nafsi za watu, na yote hii ni kwa ajili ya kumshukuru Mwenyezi Mungu subhanahu wataala, ambaye aliyetubariki sisi sisi kwa eh, kwa kwa kumleta huyu ambaye ni Rasulullah ambaye yeye yi ndiye rahmatu lilalamin. Maneno ah, mazuri shekh, ambayo kwa kweli sasa, huyu ni shekhe wa Imamu Nawawi, ndiye anayezungumza haya e, na hapo tunaye alalama Assakhawi, na yeye anasema lam yafaluhu ahad min asalaf fi lquruni thalatha, kweli haya hayakufanywa na yoyote katika waliotangulia wa karne tatu za mwanzo. Hili jambo lilikuja kuletwa baadaye na watu Waislamu katika kila sehemu mbalimbali, katika miji mbalimbali ya Waislamu, basi wanafanya maulidi hii, wanatoa sadaka katika siku hizo za maulidi kwa kufanya sadaka mbalimbali, wanasoma Qur'ani, wanasoma maulidi ya Bwana mtume salawatullahi alaihi, na mashaallah ziko baraka mbalimbali mbali ambazo zinadhihiri kwa masiku kama hayo. Huyu ni al-imamu as-sakhawi wa qala Ibnu Ljauzi rahimah llah taala. Ibnu Ljauzi anasema min khawasihi annahu amanu fi dhalika alam, anasema katika fadhila na khawas za kudhihirisha na kusoma ile maulidi ya bwana mtume sallallahu alayhi wa sallam kwamba hii ni sababu ya kuwepo ile amani katika mwaka ule. Kwa hiyo ni jambo ambalo lenye baraka. Huyo anayezungumza ni Ibnu Ljauzi wa Bushra ajila binaili lbughya walmaramu. Na kwa hivyo hili jambo pia ni sababu ya wewe kuliadhimisha ili kuweza kufikia eh, kupata lile jambo ambalo unalolitaka wewe kufikia malengo yako. Kwa hivyo ni jambo lenye barka kuadhimisha kule, kumwadhimisha Bwana Mtume na kufanya maulidi. Waqala Suyuti rahimahullah taala Kuyo al-alama Suyuti, na yeye anazungumza katika jambo hili, anasema huwa min albidhai lhasana hmm. Hii ni katika zile bidha. Kama tulivyosema, eh, ziko aina mbili za bidha hmm. Kama tulivyoanza kuarifisha kule mwanzo. Kwa hivyo hii ni katika bidha tu hasana, ni katika bidha, bidha iliyokuwa bora, iliyokuwa nzuri, alati yuthabu alaiha sahibuha, ambaye mwenye kufanya bidha hii anapewa thawabu <laughs> Sio kwamba ni dhalala la, anapewa thawabu, analipwa na Mwenyezi Mungu subhanahu wa Taala, lima fihi min tadhimi qadri nabii salallahu alaihi wa alihi wa wasallam, kwa sababu ndani ya hii maulidi na namna inavyofanywa ndani yake ni kumwadhimisha Mtume wa Mwenyezi Mungu, na anayemwadhimisha Mtume wa Mwenyezi Mungu bila shaka kafanya jambo lilokuwa kubwa ambalo lenye thawabu. Eh, wa idhhari lfarah walistibshar bimaulidihi sharif, na kule watu kudhihirisha furaha, kazaliwa mtume, twakumbuka siku aliozaliwa bwana mtume, watu wanafurahi, watu wanasherekea. Shehe, jambo hili adhim kwa Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala, kuna kumpenda mtume zaidi ya huko, kama tulivyoamrishwa na Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala. Huyu ni al-Imam as-Suyuti eh, wa pia amesema pia Imam Al-Suyuti yustahabu lana idhharu shukr bi maulidihi sallallahu alayhi wa alihi wa sallam wal ijtima wa it'am ta'am wa nahu dhalika min wujuhi lqurubati wa idhhari lmasarat, anasema wallahi ni panahitajika siku hiyo ya kuzaliwa bwana mtume, tukadhihirisha hiyo shukru, twamshukuru Mwenyezi Mungu. Ya Rabbi, siku kama hii tunakushukuru ya Allah. Leo sisi ni Waislamu, huu Uislamu wetu, na haya yote tuliokuwa nayo ya baraka ya neema, ni huku ni kuwa na huyu mtume, mtume Muhammad sallallahu alaihi wasallam. Na leo siku hii ndo amezaliwa. Kwa hivyo ya, ya Rabbi, tunashukuru kwa neema hii uliotupa sisi Waislamu, na kule kukutana, eh, na kulisha chakula watu wakala wakafurahi. Sheikh, v unajua kwanza Shekhe tu kwanza tutoke tu, kidogo pembeni tuingie katika psychology. Ndio. Wewe unataka kuzungumza na mtu jambo ambalo ni muhimu. Unaweza ukazungumza na mimi tu hivi na mwambia baba, mimi nahitaji na, na jambo fulani kwako. Mm. Okay fine. Lakini ikiwa nalipanga jambo vizuri na kualika mahala pazuri mm. Eh, penye heshima, unafahamu bwana, chakula kizuri mm. Alafu sa baada ya hapo ndio nakupa na, na aridhi mm. aridhi yako <laughs> naridhi na maudhui sasa. Nakwambia Shekhe, bwana, mimi na jambo fulani. Unajua, kisaikolojia nimekuandaa kwamba tayari ni kulete katika nani, shida yangu ili niweze unajisikia vizuri, kwahivyo unaweza ukanijibu ile. Kwahivyo yale masala ya kwamba watu chakula kinalishwa, panapambika, tayari watu wanamtukuza Bwana Mtume ndani ya nafsi zao. Watoto wetu leo ilikuwa ni nini? Ni siku ya kuzaliwa Bwana Mtume sallallahu alaihi wa ali. Shekhe, hii ni njia mmojawapo kubwa ya kisaikolojia ya kujenga mahaba ya mtume Muhammad ndani ya nafsi zetu. Sasa inakuwaje jambo kama hili ya laita ya rabi likawa ni bid'a? Jambo hmm, hili likawa ni ni uzushi, ni upotofu, ni katika kuivunja dini, kwa misingi ipi ya ilahi? Watuambie jambo mojawapo katika haya yanayofanywa ndani ya maulidi, ndugu zetu Tusikalie maneno tu, halikufanywa halikufanywa. Mtuambie hili jambo tunalolifanya katika dini linavunja msingi upi? Limeharibu nini? Linapotosha kitu gani? Linawafanya Waislamu wanapotea vipi? Mtuambie. Ma kila kitu kile lazima kiwe na masadiq. Unaposema jambo fulani linapotosha, ni upotofu, linawapeleka watu motoni, mtueleze. Kwa kufanya hivi tunakwenda motoni vipi? Sheikh tunajenga mahaba ya Mtume wetu Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam, lakini shekhi alikuwa amesema tu kwamba tumetoka kidogo pembeni <laughs> pembeni, lakini tuendelee, maanake wako walituambia wanazuoni wamekubali kule wa sasa <laughs> <laughs> tutambae kidogo na hawa wanazuoni tuwasikilize yeah. Tumekwenda kwa wanazuoni mbalimbali hapa. Tumeanza na Ibnu Hajar Lhaythami, tumekwenda kwa Shekh wa Imamu Nawawi, tumekwenda kwa Asakhawi, tumekwenda kwa Ibnuljauzi, tumekwenda kwa Suyuti. Sasa tuendelee. <laughs> ni wanazuoni maarufu katika tarikhi <laughs> La <ilaha ilallah. laughs> Eh, lakini wako wengi make twende wakala Shekh Lislam Ibnu Hajar Laskalani <laughs> Kana bid'a hasana kwa hivyo taban asli ya kwamba hii maulidi ni bid'a ni kwa sababu haikufanywa katika zile kuruni hmm. Tumeshazungumza zungumza naye nalirudi hapa e. Lakini hili ni jambo ambalo limekusanya shtamalat ala mahasin ambalo lina mambo mazuri, mazuri, na taban kuna mambo ambayo tunatakiwa tujiepushe ambayo hayafai kuyafanya hmm. E, taban, ambayo hayafai kuyafanya Tukijiepusha hayo, hili jambo bila shaka ni bida hasana. hmm. Anasema wa ila fala, lakini tukifanya hayo mambo mengine inakuwa tena sio, hmm. sio jambo zuri. Nafahamu waqad dhahara li e, takhrijuha ala asli thabit fi sahihaini min anna nabii sallallahu alayhi wa alihi wasallam kadama lmadina fawajada lyahudi. Kwa hivyo, anazungumza kwamba ukiangalia ndani ya Sahihi Bukhari Muslim utakuta kwamba Bwana Mtume alipoingia Madina aliwakuta Mayahudi, akawakuta kwamba wanafunga siku ile ya Ashura. Bwana Mtume akasema e, ikiwa nyinyi, kwa nini? Kwa sababu Mwenyezi Mungu alifanya nini, alim Bwana Mtume kwa nini mnafunga Siku hii Mwenyezi Mungu alimwokoa Nabiullah Musa. Nabiullah yes. Ah, aliokolewa na, na... kidogo tunasema tutoke kidogo shekh. mm -hmm. Mayahudi wanasherekea ile siku Mwenyezi Mungu aliyowaokoa, hii pia ni mada. mm -hmm. mpaka kesho kutwa Mayahudi, siku ambayo waliokolewa na Mwenyezi Mungu, Nabiullah Musa akawaokoa siku hiyo, eh, ni siku ambayo wanaisherekea mpaka kesho kutwa na wana ibada maalum ambazo wanazozifanya siku hiyo sasa. mm -hmm. Siku hiyo ambayo Mwenyezi Mungu aliwaokoa wana wa Israeli wanaikumbuka, na taban Qurani nasema wadhakirhum bi ayami mm -hmm. la. <laughs> Nabii Allah Musa wakumbusha wana wa Israeli yale masiku ya Mwenyezi Mungu wa min ayami ayamillah. Wanatafsiri wanatuambia ni siku kama hii ambayo Mwenyezi Mungu alionyesha utukufu wake, alionyesha adhama. Mwenyezi Mungu akawaangamiza watu kama hao washirikina. Nani? E, Nabi Allah Musa kwa nguvu za Mwenyezi Mungu akamwangamiza Firauni na watu wake. Mwenyezi Mungu akadhihirisha uwezo wake, ni yaumullah. Kwa hivyo wakumbushe, min ayamillah, siku ambayo Mwenyezi Mungu anadhihirisha nuru awalu awalu lmakhluqat sababu lmakhluqat fi lalami hadha alami, na hadha inakuwa sio siku ya Mwenyezi Mungu ya kukumbuka. Mayahudi wanasherekea siku Mwenyezi Mungu aliwaokoa, wa hadha maaqul. Tunakumbushana ya Rabbi, ni siku ya leo imefika, Mwenyezi Mungu alituokoa enyi Bani Israil. Tumkumbuke Mungu, tukumbuke fadhila za mwenyezi Mungu. Ya Rabbi, angalia namna gani kwa kuadhimisha na kukumbuka inavyoleta yale inavyoleta ile iman kwa hawa wana wa Israeli, kama kweli wanalifanya jambo hili. Tumshukuru mwenyezi Mungu siku kama ya leo, tume- tuliokolewa na mwenyezi Mungu na uwezo wa mwenyezi Mungu. Shekhe, ndilo, ndilo jambo ambalo mwenyezi Mungu analotaka tulifanye. Haya ni mafunzo ya Qurani. Sasa inakuwaje siku kama hii aliozaliwa bwana mtume? Ya ilahi, tukikumbuka inakuwa ni bidha, inakuwa ni upotofu? Kwa hivyo Sheikh Al-Asqalani na yeye anasitiza swala hili, anataja kwamba mimi kwa mimi na hoja kwamba siku bwana mtume anaingia, aliwakuta mayahudi wanaadhimisha ile siku aliokolewa. Kwa hivyo na bwana mtume akasisitiza kwamba sisi ni aula wa kufanya jambo kama hilo. Tayari hiyo ni hoja anayoitilia yeye. Kwa hivyo anasema a siku kama hii, kwa hivyo tuki kwa hoja kama hizi ni wakati ambapo tunatakiwa sisi tumshukuru Mwenyezi Mungu na tufanye yale mambo ambayo ya kumshukuru Mwenyezi Mungu, kama vile kusoma tilawa ku, kualisha maskini, kusoma eh, madaih, maanake zile sifa za Bwana Mtume eh, <coughs> kusoma kasaid vitu ambavyo vina, vinavyoleta, yani vinavyosisimua nyoyo za watu na vikawafanya watu waweze kufanya mambo ya kheri na kuwakumbuka ile akhera yao. Huyu ni alalama eh, Sheikhul Islam E, Ibnu Hajarul Askalani. Mpenzi mtazamaji Ben TV Afrika, ni kipindi cha Uislamu na Jamii, na leo katika Uislamu na Jamii ni mwendelezo wa kipindi kilichotangulia tukitizama mada ambayo nasema kuadhimisha maulidi mazazi ya Nabii Muhammadi sallallahu alayhi wa alihi wasallama, wa ni kuadhimisha Uislamu na tunaye shekhe wetu Saleh na leo tumatizama sana hoja na lakini vile vile hivi sasa tunatizama zile kauli mbalimbali mbali ambazo wamezitoa maulama wakubwa, si maulamaa wadogo, ni maulama wakubwa ambao wanakubalika katika jamii za Waislamu. Tunatizama maneno yao wanaizungumziaje Maulidi eh, uhalali wake vile vile na faida zake, na Sheikh amesha ameshatutajia maulamaa kadhaa ambao wametunukulia baadhi ya kauli za maulamaa kadhaa ambao wameweza kuonyesha kwamba Maulidi ni jambo zuri na linafaa kuweza kuadhimishwa na kuendelezwa kwa manufaa ya Uislamu na jamii kwa ujumla. Shemu, labda tuendelee na Maulidi. Naam, eh, kwa hivyo ukiangalia hapa tuendelee, manake kuna mambo bado mazuri hmm. <laughs> ambao wamesema maulama wetu watoka wale wa, wa karne zilizopita wa maulama wa wakongwe wa, wa zamani na hata wa, wa sasa. mm-hmm. Kwa mfano hapa yuko wakala Ibnu Abidina fi sharhihi ala maulid Ibni Hajar, kwa tutaona pia tukitaka kuipanua mada hii. mm-hmm. Utaona wako, wako maulamaa wakubwa wakubwa hapa anasherehesha maulid Ibnu Hajar. mm-hmm kwa maulama wakubwa wameandika vitabu vya maulid. Maana sisi hapa tumezoea maulid Albarzanji. Barzanji ni Jafaru lbarzanji, ni ha, moja katika maulama ambaye aliandika maulid ya Mtume, lakini wako maulama wengi ambao pia walitabaruk kuandika wa maulid ya bwana Mtume salawatullahi alaihi wa alihi hmm. yes. Sasa hapa anaposherehesha ile maulid ibnu hajar hmm. Anasema ilam anna min albidai lmahmuda elewa, ya kwamba katika zile bidha ambazo ni zenye kusifiwa zilizokuwa nzuri, amalu lmaulidi sharif min shahri ladhi wulida fihi sallallahu alayhi wasallam. ni kule kufanya maulid katika ule mwezi ambao aliozaliwa bwana mtume salawatullahi yeah. alaihi wa alihi, yeah. wa qala aidan yeah. Falijtimau lissimai qisa sahibi almuujizat alayhi afdalu lsalat wa akmalu tahiyat min adhamil qurubati la ilaha illa Allah, anasema hakika, eh, kule kukusanyika mkasikiliza kisa cha yule ambaye ndiye mwenye miujiza iliyokuwa mikubwa alaihi afdhalu salati wassalam. Bila shaka hii ni katika kule kujikurubisha kulikokuwa kukubwa, wow. min adhami alqurubat. Utajikurubisha vipi kwa Mwenyezimungu zaidi ya hili la ilaha illallah, lima yashtamilu alaihi min almujizat wa kathrati lsalawat kwa hivyo hili jambo, ndani yake mna miujiza na ndani yake, ndani yake mna nini? Mna barakati salawat. Na naona tutafupisha, maanake wako wengi, lakini tuchukue moja, mbili, tatu tu tumemaliza. wakala Sheikh eh, Hasanaini Muhammad Makhluf, Sheikh al-Azhar rahimahullah, maarufu Sheikh Makhluf, ni katika maulamaa wa al-Azhar anasema inna ihyaa laila lmaulidi sharif, hakika kule kuhuisha ule usiku wa kuzaliwa bwana mtume. Takwambia mm. eh? mbona mnahuisha mna ha, lakini mwenyezi Mungu ametuambia Lailatu lqadr tuhuishe mm. bwana mtume akatuambia Lailatu lqadr mhuishe mm. siku ya kumi na tano nisfu Shaban Vani. huisheni usiku huo mm. bwana mtume katufundisha hivyo. Sasa siku aliozaliwa bwana mtume <laughs> tunahuisha evyo, situambie kwamba jambo hili halina mashiko ndani ya dini, la, lina mashiko ndani ya dini. Kuna masiku ya kuhuisha, tunahuisha Lailatul Qadr. Tunahuisha nisfu Shaaban, tunahuisha siku alizaliwa mtukufu wa daraja ambaye ndiye asli, anasema inna ihyaa lailati maulidi sharif walayali hadha shahri lkarim aladhi ashraka fihi nuru lmuhammadi la ilaha illa, anasema haya masiku manake, hi, usiku ambapo ya mwezi huu ambao ni mwezi mtukufu ambao ili, ili ashraka manake iliangaza ikatoa nuru ile nuru muhammadi ambayo ndio nuru ya kwanza Mwenyezi Mungu subhanahu wataala Aliumba. Wallahi hii inahitaji mada peke yake. Mane, nini maana ya nuru Muhammad? inma yakunu bidhikri llahi taala wa washukrihi lima anama bihi ala hadhihi lumma, hakika hii ni katika kumshukuru Mwenyezi Mungu subhanahu wataala, ni kumshukuru Mwenyezi Mungu ambaye aliwaneemesha wanadamu na umma kwa kudhihirisha nuru hiyo min dhuhuri khairi lkhalqi ila alami lwujud la ilaha illa. Kumdhihirisha huyu ambaye ndiye mbora wa viumbe vyote alivyoviumba Mwenyezi Mungu, akadhihiri ndani ya ulimwengu huu tulokuwa nao siku hiyo, ni katika kumshukuru Mwenyezi Mungu kulikokuwa kukubwa. Ajibu, haya maneno, maneno mazito Shekh, maneno mazito makubwa. Kwa, ku, kwa adabu mm. kwa kuwa kwa na unyenyekevu kwa kujiepusha na mambo yote mm. yaliyoharamishwa na Mwenyezi Mungu na uzushi na mambo yote ambayo hayatakiwi ndani ya dini mm. wa min madhahiri shukri ala hubihi muwasati lmuhtajin, na katika eh, kudhihirisha yale mapenzi ya Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa sallam, katika masiku kama haya ni kule kuweza kuwafanyia mambo mazuri eh, wale ambao wenye kuhitaji bima yukhafifu e, dhaiqatahum wasilatu larham, kuwapunguzia matatizo yao, kufanya mahusiano mazuri na ndugu. Ndio hmm, tumesema katika faida za maulid kuwakutanisha Waislamu wow, Ili jambo pamoja na kwamba halikupokelewa haliku, haliku laisa maathuran halikupokelewa katika zile kutoka kwa Bwana Mtume wala katika zile karne wale salafu saleh, lakini jambo hili ni katika sunnatu hasana, ni katika sunna iliyokuwa mzuri sana. Nafikiri shekhe, yako mengi wako maulamaa hapa. La msingi tunataka kuthibitisha hii kauli ya ndugu yetu hapa kwamba maulamaa wamekubaliana maulidi ni bidha, Tunamwambia hapana, maulamaa wa umma huu wanasema maulid ni sunnatu hasana sama. Na wale ambao wamezoea kusema maulid ni bidha, waelewe kwamba maulamaa wa umma huu wanasema maulid ni sunnatu hasana, na kwamba wote wanakubaliana, haikuwepo zama za bwana Mtume wala e, salafu swaleh hawakufanya, lakini jambo hili kwa dalili na hoja jambo hili sio bidhaa, bali jambo hili lina msingi wa Qur'ani na sunna, na jambo hili ni katika dini. Jambo hili tunatakiwa waislamu tulifanye kwa nguvu zote. Asante shehe, tumebakiwa na dakika kama mbili tu, labda kwa hitimisho la mwisho kabisa, ujumbe wako wa leo kwa penzi wa watazamaji. Naam, nafikiri baada ya kuogelea katika mada hii eh, na mawili matatu, la kwanza ni nawaelekea ndugu zetu ambao mara nyingi wamekuwa wame wakituambia bid'a bid'a, maulid. Kwa kweli jambo hili e, waelewe ya kwamba maulid haiwezi kuwa bid'a, na kwa sababu kama tulivyozungumza. Kwa hivyo wanahitaji warejee, wanawaangalia hizi hoja waelewe maana ya bidha. Hili ni swala muhimu sana. Bidha sio kitu ambacho haku, eh, hakufanya mtume, hakufanya waliotangulia. Lala, bidha ni kwamba jambo hili halina mashiko ndani ya Qurani na sunna. Hiyo ndio maana ya bidha. Hasa maulid ina mashiko makubwa ya Qurani na ndani ya Qurani na ndani ya sunna aqlan, ijmaan. Hiyo ni swala la kwanza. Swala la pili, haya maneno wanakaa wanaambizana au wanaambiana oh, maulamaa, oh, walisema kama, kama tulivyo tulivyomkoti ndugu yetu hapa mm. Huu ni uzushi mm. Maulama ndio hawa ambao wamezungumza na wote wanakubaliana na Qur'ani na sunna ya bwana mtume mm. Wamekubaliana kwamba maulid ni sunna hasana mm. Kwa hivyo ukiangalia sasa, zaidi ya hapo, angalia fawaid, faida ambazo zinazopatikana katika kuadhimisha mm. Hey, uz, unajua matatizo mengine shekhe, tunakuwa ni watu ambao tunashikilia kauli mm. Hatuwezi hatuelewi zile kauli ukweli wake okay. Kwa hivyo tunahitaji tuangalie hii maulidi mm. Ebu ndugu yangu niambie, angalia faida za maulidi ndani ya jamii yoyote ile, kwa sababu toba, kuna mambo ambayo yanafanywa na sisi hatukubaliani hatu, hatu nayo. Masala ambayo ya muharamat katika maulidi lazima yapigwe vita, lazima tubaki katika, hatuwezi tukafanya mambo ikawa tunamwadhibisha mtume na huku tunaasi asi Mwenyezi Mungu mm. Lazima tubaki katika ile misingi mm. Kwa hivyo kuna faida nyingi, kwa kutanisha Waislamu, kwa kutanisha maulama kufanya furaha, watoto wetu wakaja wakaona tuna msifu Mtume. Haya mambo la kwa wasiokuwa Waislamu, wangapi wamesilimu? Shekhe ni mada pia hiyo, wangapi wamesilimu kwa sababu ya maulid? Wamekuja wamesikiliza wameona Waislamu wanasherekea, huyu ni nani wanayemsherekea? Kwa hivyo haya mambo yana athari kubwa. Kwa hivyo sote, kwa kweli, kwa mwisho namaliza tu kwamba sote kama Waislamu Turudi kwa mba, turudi kwenye Qur'ani, turudi kwenye Sunna, tuadhimishe siku ya Maulid. Ni siku adhimu na inahitaji tuifanye kwa makubwa zaidi na kufanya kwa kwa, hivi sasa tuna Tuna wasail tuna njia mbalimbali mbali kubwa za kuweza kulifanya jambo hili likawa ni kubwa na likawa adhim likaweza kutangaza ule Uislamu. Ni njia mojawapo ya kuweza kufikia malengo yetu na kuweza kuwafikia wale wenye kiu ya Uislamu e, na inshaallah tunataraji kwamba lita, lita, tutafikia huko inshallah. Asante sana, nikushukuru Sheikh Mulaba kwa kushiriki nasi katika kipindi hiki. Asante. Mpenzi mtazamaji wa BN TV Afrika, ni kipindi cha Uislamu na jamii kimefika ukingoni kwa siku ya leo. Studio nilikuwa na Shekh Muhamad Shekh Mulaba Saleh, ambaye amekuwa mzungumzaji wetu katika mada hii ambayo inasema kuadhimisha maulidi ni kuadhimisha Uislamu, ilikuwa ni sehemu ya pili na ameweza kujaribu kutupa kauli za wanazuoni mbalimbali wa umma wa Kiislamu kuanzia wa karne za zamani mpaka wa leo, ambao wanazungumzia maulidi na kuonyesha uhalali na faida mbali mbali za maulidi. Na mimi ni mwingi wa matumaini kwamba utakuwa umefaidika na kipindi chetu hiki, hususa kwa kuwa tulichokuwa tunazungumzia ni suala muhimu sana kwa jamii nzima ya wale ambao ni Waislamu na wa hata wasiokuwa Waislamu, kwa sababu ni mazungumzo ya amani, upendo, ushirikiano na kuweza kufahamiana na kufahamishana, na pale ambapo tunakuwa tumetofautiana rai njia zetu zitakuwa ni tofauti, lakini bado tunaweza kushirikiana katika mambo mengine. Nichukue fursa hii kuweza kumshukuru Sheikh Mlaba Swale kwa niaba ya BNTV Afrika kwa kuweza kushirikiana nasi Sheikh. Asante sana. Lakini vile vile kwa niaba ya BNTV Afrika nikushukuru wewe mtazamaji wa BNTV Afrika ambaye umeweza kutenga muda wako na kufuatilia vipindi vyetu hivi. Nimshukuru mwandaaji vipindi hivi dada Sajida Rashidi, lakini wote ambao wameweza kwa namna moja au nyingine wamechangia kuweza kufanikisha kipindi hiki. Mimi ni Hemedi Lubumba na kusikuendelea kutizama Ibn TV Afrika, kio chako bora kabisa cha maadili. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu. Wa alaikum salamu warahmatullahi wabarakatu.