Asalamu alaikum, wapenzi watazamaji wa IBN TV Afrika. Mimi ni Hemedi Lubumba, nakukaribisheni katika kipindi cha Uislamu na Jamii. Na leo katika kipindi chetu cha Uislamu na Jamii tutatizama itikadi na madhara ya makundi ya kitakfiri ulimwenguni. Itikadi na madhara ya makundi ya kitakfiri ulimwenguni, ndio mada tutakuwa nayo leo katika kipindi chetu cha Uislamu na Jamii, ili kuweza kukufikishia kipindi hiki kwa uwazi na upana kabisa na kwa weledi wa hali ya juu, leo studio zetu za BNTV Afrika, tunaye mgeni wetu ambaye ni Sheikh Mulaba Saleh. Sheikh Mulaba, karibu sana. Asante sana. Mpenzi mtazamaji, labda tuka kuweza kukukumbusha kwamba bila shaka umekuwa ni mfuatiliaji mzuri wa vyombo vya habari, na katika moja mambo ambayo yamekuwa yakigonga vyombo vya habari ni uwepo wa habari mbali mbali zinazohusu matukio ya kigaidi, kuanzia yale matukio ya Septemba 11 lakini vile vile hata haya karibu, kwa mfano, mauaji ya Paris na vile vile kujitoa kwa muhanga na kujilipua kwa watu mbali mbali katika maeneo ya ibada ikiwemo misikitini hadi katika maeneo mengine ya kijamii ambapo watu hawa wamekuwa wakijinasibisha matukio wakijinasibisha matukio haya na imani hususan imani ya Uislamu. Kutokana na umuhimu wa mambo haya na unyeti wa mambo haya, sisi atva Afrika tumeweza kuandaa kipindi hiki ili tuweze kuzungumzia kwa undani zaidi imani na uwepo wa makundi haya ya kitakfiri. Makundi haya yana imani gani? Yana madhara gani? Yanafadhiliwa na, na kuendeshwa na watu wa na namna gani? Na yapo kwa malengo ya kina nani? Haya yote utayapata katika kipindi chetu cha Uislamu na Jamii, kutoka kwa shekhe wetu Shaimulaba Saleh na kusikuwa nasi katika dakika hizi chache, ili tuweze kujifunza mengi kuhusiana na makundi haya na imani za au madhara ya makundi haya ya kitakfiri ulimwenguni. Shemulaba, karibu tena kwa mara nyingine. Asante. Shekhe, kama ambavyo tumeweza kuwatambulisha watazamaji, tunakusudia kutizama makundi ya kitakfiri no. ambayo bila shaka yamekuwepo na yapo no. yamekuwa yakifanya harakati mbalimbali mbali, na kwa bahati mbaya sana, harakati hizi zimekuwa zikinasibishwa na itikadi ya Uislamu no. dini ambayo nadhani kwamba ni dini yenye wafuasi wengi mabilioni Mamilioni ya watu ulimwenguni. Yeah. Labda kabla tujaenda mbali kwa nini maana ya takfiri? Sababu zungumzia makundi ya takfiri. Hili neno takfiri nini linamaanisha hasa? Audhu billahi minashaitani rajim. Bismillahi rrahmani rrahim. Alhamdu lillahi rabbil alamin. Wa afdhalu salatu wassalamu ala khairil al anam sayyidina wa habibina. E, neno takfir ni neno la Kiarabu ambalo sasa hivi linaingia katika msamiati wa Kiswahili na hata lugha zingine sasa hivi wanasema takfirism yeah. <laughs> Katika lugha ya Kiingereza mpya yeah. <laughs> Kwa hivyo takfir ni neno la Kiarabu ambalo linatokana na asli ya kufru au kafara na ukiliangalia neno hili katika Kiarabu, maana ya ya kafara ni kule kuficha e, na wakati mwingine neno hili linatumika hata kwa wale ambao ni wakulima, kwa maana mkulima anafanya kazi ya kuficha mbegu ndani ya ardhi. Kwa hivyo pia anaitwa ni kafir kwa maana hiyo, na pia maneno haya yametumika katika Qurani pia. sasa kafara tumetoka kwenye kafara mm. Tunakuja kwenye kafara yukafiru, manake hapa ni kwamba anamfanya mtu huyu au anamnasibisha mtu huyu na ukafiri mm. kwa maana hapa tuko katika, kwa mfano tuko katika imani ya Kiislamu ni kwamba mtu huyu amekufuru ile imani ya Kiislamu, kumnasibisha huyu mtu na ule ukafiri kwamba mm. ame, ameacha ule Uislamu mm. hana ule Uislamu, haupo na hata kama make ameukataa, ameukana okay. Au kafara inaweza pia kwa maana ya kumfanya mtu yule akawa kafiri, kwa inakuja kwa maana hizo hmm. mbili hii hmm. kwa mukhtasar ndio maana hmm. ya takfiri. Na hapo ukiangalia ni kwamba haya makundi yamekuwa na mak, tunapolileta sasa katika mtazamo huu, ni kwamba haya makundi yamekuwa yanakufurisha Waislamu ambao hawana ile itikadi yao, kwa hivyo wanawakufurisha hawa Waislamu kwamba nyinyi mmekufuru, hamna Uislamu ule ambao unaotakiwa walokuwa na, na Uislamu sahihi ni sisi, nyinyi ni makafiri. Kwa hivyo wana, wanawafanya watu hawa kuwa ni makafiri, na kuna swala la kwamba huyu mtu amekuwa kafiri, na kuna swala la kumnasibisha mtu yule hmm, na, na ukafiri kafiri. Kwa hivyo ndio haya makundi sasa hivi ambao tunaita kwamba ni ya matakfiri, kwa maana sasa hivi wanawakufurisha waislamu wengine mm, au watu wengine mm, kisha wanapambana nao wale ambao hawakubaliani na zile itikadi zao mm-hmm, wanawaua, wanafanya wanavyotaka, kwa maana hawana tena haki ya ule ubinadamu wala haki za mali zao. sasa Mpezi mtazamaji wa BTV Afrika, ni kipindi cha Uislamu na Jamii na hapa tunaye Shekh Mulamba Saleh akiwa nasi katika kutizama itikadi na madhara ya makundi ya kitakfiri ulimwenguni, na bila shaka umeweza kupata maana ya takfiri, kwamba haya ni yale makundi ambayo yapo kwa ajili ya kuweza kuwakufurisha Waislamu na kuwatoa katika imani ya Uislamu, kuwazingatia kwamba si Waislamu, na hivyo kufuatiliza baadhi ya ma ma matendo, kuwafanyia baadhi ya matendo ambayo nadhani bila shaka ni kinyume kabisa na Uislamu ala kule hali Shekhe atatueleza zaidi kuhusiana na mambo haya. Shekhe, tumeshajua nini maana, mpenzi mtazamaji atakuwa amekuelewa vizuri kuhusiana na maana ya takfiri. Naam, makundi haya yamekuwa na mtazamo upi na imani ipi? Ni kitu gani hasa ambacho kimekuwa kikiwaongoza katika imani zao? E, naam, e, katika kujibu swali hilo pia nataka niongeze katika yeah kuwafahamisha wa, wa, watazamaji na wanaotusikiliza ya kwamba waelewe kwamba haya makundi ya kitakfiri ambayo yanaokufurisha yanahusiana na Uislamu, maake wote wanajiita ni Waislamu, wanajinasibisha na Uislamu. hey, wao ni Waislamu mm. na asili yao ni Waislamu mm. Lakini wana mitazamo hiyo ambayo ni ya kuwaona wengine wa ambao hawana zile itikadi si waislamu sahihi Sahih. Kwa hivyo wamekufuru, na anayekataa ile imani yao ni kwamba ni kafiri. Kwa hivyo automatically, moja kwa moja, huyu ni wajibu lqatl, lazima auliwe, na mali yake manake ichukuliwe. Na pia watu hawa ni kwamba sasa hivi wanama, wanapigana tunaona kwamba wamechukua silaha, wanapigana sasa hivi, tukiangalia kule Syria, tukiangalia kule Iraq. Tukiangalia hapa kwetu Afrika jirani hapa Somalia pia wako Al-Shabaab, pia tunasikia kule Nigeria wako Boko Haram. Tunafahamu wamechukua silaha na wao, mtazamo wao ni kwamba wanataka kuunda ule ukhalifa, ule ukhalifa, maana Uislamu, ule ukhalifa wa mtume ambao wanataka kusimamisha kwa mujibu sio kama singine sisi tunavyotazama, lakini kwa mujibu wa tafsiri yao. Sasa haya ni katika madai yao, ni katika malengo yao, na ndo nasikia wanazungumza Islamic State, state, kule Iraq na Siria. Kwa hivyo wana malengo hayo. Kwa hivyo mm-hmm, hili ni jambo ambalo la kulifahamu. Kwa hivyo matakfiri, eh, mahala popote walipo wana itikadi ambazo kwanza wanakanusha na hawakubali katika jamii yoyote kwamba eh, maanake ile jamii wanaoishi ndani yake wanaona kwamba ni jamii ya kikafiri. Wao ndio Waislamu na wao wanawajibu wa kusimamisha dola ya Kiislamu, Islamic Caliphate, mm. au ule, mm. al-Khilafa al-Islamia maana ni dola ya Kiislamu , yeah. Wanawajibu mahala popote kusimamisha ule ukhalifa kwa kutumia nguvu na ni ukhalifa kwa ule mtazamo waliokuwa nao, wow. Sio ambao waliokuwa nao Waislamu wengine. Waislamu wengine wote wa, wametoka, maana ni kwamba wanaishi katika zama za kijahilia ule Uislamu waliokuwa nao sio Uislamu sahihi mujibu wa mitazamo yao e, kwa, kwa mitazamo yao mm. na wana tafsiri zao wanavotafsiri baadhi ya aya za Qur'ani, na kadhalika, mpaka tunapoona matendo yao wanavyofanya, maanake e, ule uwaji ule uangamizaji, ubomoaji na kadhalika, ambao unaendelea mahala kila sehemu mbalimbali, tunapoona ni zile tafsiri ambazo walizokuwa nazo na mitazamo ambayo Waliokuwa nao. Kwa hivyo kwa mukhtasar utaangalia kwamba hizi ni itikadi walizokuwa nazo hawa matakfiri na ndio mitazamo yao in fact. Okay. Yeah. Labda Shehe, kabla hatujasonga mbele, mpenzi mtazamaji anaweza kutaka kujua ba, baadhi ya vikundi muhimu ambavyo vimekuwa viki, vikiendesha harakati hizi za kitakfiri ulimwenguni. Naam, na nafikiri tutapata nafasi ya kuweza kuzungumzia mm. kwa urefu na mapana e, namna hizi fikra zilivyoanza na zilivyoendelea, na makundi mbalimbali walivyojigawa katika historia, mpaka tukafika hapa hasa, ambapo tunazungumzia makundi maalum ambayo yapo hivi sasa. Lakini yako makundi mengine na utaangalia eneo, sita kuingia zaidi, kwa sababu tuna mada hiyo inaokuja inayokuja. E, la msingi makundi yaliokuwepo hivi sasa, ambayo tunaweza tukasema maarufu sasa hivi e, na maeneo yaliyokuwepo utaangalia tukizungumzia katika bara Arabu mm -hmm. Tuna makundi ya Alqaida. Tuna makundi ambayo ni haya ya sasa hivi yanaitwa Daesh, maana yake ISIS au Islamic State ambayo yana, yana, yanafanya kazi sasa hivi katika Siria, Iraq, pale Lebanon. Eh, eh, kwa hivyo wana, wana, wana wanafanya kazi zao hizo katika nchi hizo na pia utaona tuna Alqaida ambayo imekuwa kabla ya hawa, ambayo imekuwa ikioperate sana katika Afghanistan tumesikia na kadhalik, na sasa hivi unaona wako pia katika Yemen e, na pia kuna makundi ambayo yakitakfiri hasa yako Pakistan na tumekuwa tukisikia sana matukio mengi mm-hmm. kule Pakistani ya mauaji ya, ma, ya mashia e, na matukio mbalimbali -mbali ambayo Eh, yanaohusu kuwa target kuwadhamiria kuwa, kuwa, kuwa na kuwaua uh, baadhi ya watu hususan imekuwa ni dhidi ya mashia kule Pakistan. Kwa hivyo yako makundi kama vile eh, wanaitwa Sipahe Sahaba, yako makundi mengi mengi kule Pakistan. Sasa ukija kwetu hapa Afrika, Afrika kuna kundi hili la Al-Shabab na kundi la Alshabab nafikiri tumelisikia sana na tunalijua maana yake. mm -hmm. mm -hmm. Eh, sasa hivi ukisikia watu wakianza kuzungumza waislamu wa, wa msimamo mkali harakati wanasema, <laughs> <laughs> ah, hawa Alshabab hawa, unaona eh, na yamekuwepo matukio na hapa sisi Tanzania tumekuwa pia ni muhanga wa baadhi ya matukio ya kigaidi mm -hmm. kama tulivyoona ule ushambuliaji wa ubalozi wa Marekani eh, ilikuwa ni mwaka gani 19 12... e, ndio 98. Baada ya hapo 2001 ndio ikaja lile shambulizi la Marekani <muchas> <muchas> alafu utaangalia pia na Kenya hapa walivyoshambulia Nairobi pale. Sasa haya ni mambo ambayo tunayaona, makundi haya yanajinasibisha na, na matukio hayo. Lakini pia kuna kundi hili la Boko Haram ambalo sio la muda mrefu, nalo limeanzishwa kule Nigeria, na tumekuwa tukisikia sana kwenye vyombo vya habari maafa na balaa ya makundi haya. Kwa hivyo kwa mukhtasar, haya ni makundi ambayo ni maarufu kwa hivi sasa, ambayo yanajinasibisha na utakfiri na ugaidi na na mauaji kwa njia mbalimbali, ukatili na mambo mengine. Asante. Mpenzi mtazamaji wa NTV Afrika, ni kipindi cha Uislamu na jamii. Tunaye Sheikh Mulaba Saleh hapa katika dakika zetu hizi, ili tuweze kuzungumzia itikadi na madhara ya makundi ya kitakfiri ulimwenguni. Na bila shaka ameweza kudondoa tu baadhi ya makundi ya kitakfiri ambayo ni maarufu, ambayo vyombo vya habari kila kukicha na kila mchwao wamekuwa yakizungumzwa makundi haya na athari zake ulimwenguni. Bila shaka, Tanzania sisi ni moja ya wa wahanga wa athari za ya, matukio haya ambayo yanafanywa na makundi haya ya kitakfiri. Sheikh, labda tuzungumzie matukio sasa. Tumezungumzia swala la imani kwa muhtasari mzuri kabisa, labda ni matukio yapi muhimu sana ambayo historia inaweza ikayaonyesha ambayo yananasibishwa na imani hizi za kitakfiri? Kwanza katika matukio ambayo sasa hivi tunaweza tukasema yanasibu ulimwengu Uh, vyombo vya habari sana vimekuwa vikizungumzia na of course wana haki ya kuzungumzia kwa sababu wao ndio wenye kumiliki vyombo vya habari mm. Ulimwengu wa magharibi tutaona ya kwamba lile tukio kwa mfano la uh, 11 September, September, limezungumzwa sana, limeonyeshwa unafahamu. Uh, tukio hili la karibuni la kigaidi la Paris, Paris, na kabla ya hapo kulikuwa lile la Charlie Hebdo. Sasa haya mauaji yamekuwa yakitangazwa sana kwa sababu yanagusa yana ule ulimwengu wa kimagharibi na vyombo vya habari wanavyo, kwa hivyo yamezungumzwa sana na kuonyesha e, ile hatari e, na kwa upande mwingine tutakuja kugusa kwa baadaye kwamba taban, kuna malengo maalum katika mambo yote haya, ni kwamba ni kule kujaribu kunasibisha Uislamu na ugaidi kwa sababu na utaona matukio yake kwamba baada ya matukio ya Charlie Hebdo Waislamu wamehujumiwa sana. Ukiangalia baada ya hili tukio la Paris kumekuwa kuna ile islamofobia, yani kwamba sasa Uislamu unaonekana kwamba ni hatari, hautakiwi, kama vile vile tulivyoona baada ya 11 Septemba namna Waislamu walivyopata tabu katika ulimwengu wa magharibi na hususan katika Marekani. Kwa hivyo, yako malengo ambayo utakuja kuyazungumzia baadaye tutakapogusa point muhimu, lakini sasa, haya matukio tukiyaacha haya ambayo yanatokea katika ulimwengu wa magharibi, ukweli wa mambo ni kwamba wahanga wakubwa wa mtazamo huu na tatizo hili la kitakfiri ni Waislamu wenyewe Yani, kwa sasa hivi ukiangalia Waislamu walivyoathirika au Uislamu ulivyopata hasara kwa sababu ya imani hii na itikadi hii ya kitakfiri, kwamba watu ambao ni Waislamu, wanadai ni Waislamu, wanashika silaha, wanasema tunataka kusimamisha ukhalifa, sisi ndio wenye Uislamu wa haki na wasiokuwa sisi ni makafiri, ni washirikina na kama hawakubaliani na sisi basi damu yao ni halali kwa mujibu wa sheria. Kwa hivyo, ni uislamu ndio umekuwa muhanga wa kwanza katika kupata madhara makubwa ya itikadi hizi na vikundi hivi vya kitakfiri. Kwa hivyo, ukiangalia leo tunapozungumzia Siria, tunapozungumzia ile Iraq, unaweza wewe kama mwislamu ukajiuliza ni hasara kiasi gani ulimwengu wa Kiislamu umepata katika mambo hayo, na kisha tutakuja kujiuliza hawa wanaodai wanataka kusimamisha ukhalifa wa Kiislamu. Na hapa ndipo kila mwislamu hata kama wewe una support, unajua Waislamu tuna tatizo moja ambalo ni la hatari sana, ndio ni tatizo taban, sote hatupendi ukafiri. Mm-hmm. Sote hatupendi ushirikina na taa, nitaongeza lingine, hakuna muislamu yoyote anayependa samani. Hakuna mwanadamu yoyote ambaye aliyeumbwa akapenda ukandamizaji na uonevu, uonevu. Kwa hivyo dhulma haikubaliki. Kwa hivyo zile dola za kimagharibi ambazo zimekuwa katika historia ndiyo chanzo cha ukandamizaji, chanzo cha ubepari na umaskini duniani, chanzo cha ubwana na utwana duniani chanzo cha ukoloni na watu wengine wakawa wao ndio wafuatia mkia. hmm. Sa, haya maonevu yote yamefanya kwamba mahala popote utakapokwenda, eh, watu hawapendi, wanasema kwa nini tutawaliwe na magharibi? Kwa nini tutawaliwe, tutawaliwe na Marekani, na hususan ulimwengu wa Kiislamu ambao unaona kwamba sasa unaangamizwa na itikadi zile ambazo kwa kweli ni ni, culture ni utamaduni wa kikafiri ambao uko dhahiri, unywaji wa pombe, mfumo wa manake, tunasema utamaduni wa uchi manake, hmm. Watu kwenda uh, namna hii. Sasa hivi vitu vyote vinafanya kwamba Waislamu tusiweze kukubaliana wala kupenda ule, manake tunasema ule utamaduni hmm. Tunasema hatutaki. Kwa hivyo akija mtu akasema, mimi ni Mwislamu, napigana na hao, moja kwa moja tunaunga mkono na ndio maana utaangalia wako waislamu ambao walisahau, alifanya nini Saddam Hussein pale, pale wakamuunga mkono, watoto wao waliozaliwa wakawapa majina ya Saddam Hussein, kwa kumpenda Saddam Hussein. Maskini ya Mungu, hawajui Saddam Hussein alifanya nini, wanakuja kumwona Saddam Hussein kwamba anasimama dhidi ya Marekani. <laughs> Naona tatizo hilo sasa. mm -hmm. Hili ni tatizo kubwa ambalo tunalo Waislamu. Toba, ni kwa sababu hatujui ile historia, hatujui mambo yanakwenda vipi yana, lakini tuna yale mapenzi ya uislamu wetu na kila anayesimama akasema mimi napigania uislamu basi zote tuko nyuma yake na tunamsupport. Unafahamu? Walikuja na wengine, tutakuja kuzungumza, tutaangalia watu wanaweza kaelewa baadaye. Kwa hivyo basi hapa tunaona hawa ISIS pia wako watu wanawaunga mkono, wako waislamu wanaunga ISIS mkono, wako vijana ambao wanaotoka magharibi, wanatoka kule wanakuja kwa sababu wanasema hawa jamaa wanapigania Uislamu. Lakini sasa ukiangalia ukweli wa mambo, ndio naambia hata hawa wenye kuunga mkono, wanaounga mkono watazame jambo hilo. Je, hawa ISIS wajiulize maswali Kabla hatujaendelea na mada zaidi kuingia ndani no. Wanadai wanataka kusimamisha ukhalifa wa Kiislamu, wanataka kwenda kufuata nyayo za Bwana Mtume salallahu alaihi wa alihi wasalam. Hawa watu katika madai kama watakavyokuja kuona asili yao, wanadai kwamba wao ni wafuasi wa Uislamu halisi na hawataki kufuata kwa mfano itikadi na fikra zilizokuja baadaye. Wao wanataka kurejea katika zile karne tatu za mwanzo ambazo ndio karne ambapo Uislamu ulikuwa huko clean, uko msafi, haujaingizwa mambo ya shirki shirki na u, bid'a bid'a, kwa sababu kulla bid'ati dhalala, kila bid'a ni uzushi na kila uzushi ni motoni. Sasa hawa wanaodai hivi wajiulize nani ambaye anayewapa silaha ili wasimamisha ukhalifa wa Mtume. <laughs> Ndugu wangu Mwislamu, unahitaji kutumia akili yako leo. Haya mambo ya madai tuache, maana yake tuangalie ukweli. Ni nani anayewapa silaha na sapoti ya kisiasa na sapoti ya kistratejia, hawa ISIS islami kama wanavyodai adawla alislamia, eh, hawa daesh ni nani anayewapa sapoti hiyo mpaka wakawa na uwezo wa kupambana na serikali ya Syria no, wakawa tayari kuiangusha? Nani anayewapa silaha? Hivi kweli inaingia ndani ya akili yako, Marekani na Myahudi na hawa tunawaita sisi ndio maadui na makafiri, waje wamsaidie Muislamu ambaye atakaisimamisha Uislamu halisi? <laughs> Kwa hivyo nilikuwa na nataka tu kutoa lile kama angalizo vile, lakini sasa ukiangalia maafa Shekhe ni makubwa sana, ukweli ni kwamba maadui wa Uislamu wamefikia malengo katika kutubomoa kama Waislamu na ule ulimwengu wa Uislamu, kujenga yn yani, kujenga zile fikra za kubomoana wenyewe kwa wenyewe. Kwanza Shekhe, tuelewe kinachoendelea. Hawa wanaopigana ISIS ni watu gani? Ni vijana ambao wanaotoka nchi za Kiislamu, ni waislamu maanake. Ni vijana wetu, ni Waislamu, ni ndugu zetu, wote wanasema ashhadu an la ilaha illa llah, ashhadu anna muhamadan rasulullah. Nafikiri kwa faida tu ya ya wasikilizaji tazamaji wako, vijana wanaotoka Tanzania hapa wanakwenda Alshabab. Kwa hivyo ni vijana wetu ni katika umma huu wa Kiislamu, ndio hao vijana ambao wanaambiwa mnakwenda kupigania Uislamu, lakini silaha na sapoti yote ni hao makafiri, ndio wanawaelekeza namna ya kufanya. Tusidanganyane jamani. Wao na mtu kama anatetea jambo hili, na aje na hoja atueleze, hizi silaha wanapata wapi? Kwani wao wana viwanda, wanavitengeneza kisha huyu kafiri ambaye anayejua wewe unakuja kusimamisha ule Uislamu wa kuangamiza ukafiri, mantiki mm -hmm. Yeye ndio anakupa silaha uje umwangamize, does it make sense to anybody? mm -hmm. Hal yadhul fi mukhi linsan hadha la yadhul kaif idhan, haingii ndani ya akili ya mtu hili mm -hmm. Na hawa watu hawawezi kufanya hivyo. Kwa hivyo wao wanafanya jambo hili, wana malengo yao. Ndo tunasema angalia, vijana wetu walivyokuwa mobilized. Kuna vijana ambao wanaotoka Morocco, wanaotoka Tunisia, wanaotoka Mauritania, Libya. Leo tunajua manake, ni kama tunasema ni makar, ni kama center, center. <laughs> Libya, wanatoka kule vijana wetu Waislamu hao, wako vijana wanaotoka Algeria, wanaotoka Somalia, wanaotoka Misri, wanaotoka Saudi Arabia maarufu, yani, wanaotoka Yemen wanaotoka Jordan na hizi nchi zote za Kiislamu leo Qatar, wanaotoka wanaotoka, sasa katika vyuo vya kisalafi vya Kiwahabi, kutoka Marekani, kutoka wapi, Ulaya, ni jambo ambalo haliko tena, sio la kujificha, liko wazi. Hawa wote wanaotoka chechnia hizi harakati za kitakfiri ziko nyingi sana, maanake zina, zina nguvu sana maeneo ya Chechnya, wanaotoka Afghanistan. Hivi sasa tunavyozungumza, wako vijana wa Kiafganistan katika makambi mbalimbali mbali, Saudi Arabia na maeneo mengine, wanapata training ya kijeshi kwa ajili ya kuenda kupambana kwa madayeti, wanataka kuiangusha serikali ya Siria. Unajiuliza, kisa na maana ni nini? In fact haya yanahitaji ni, ni, ni darasa kamili. Kisa na maana serikali ya Syria nini hapa? Yani hakuna demokrasia? Kuna nini pale hata muione hiyo serikali ya Syria ndio yenye matatizo duniani, lazima iangushwe? Katika ulimwengu wa Kiislamu serikali yenye matatizo ni serikali ya Syria? Kuna nini mpaka mwangamize resources na nguvu na umma unaangamia? Mnafanya nini pale? Kuna nini? Kwa nini hamwendi kungine? Hapa tu kuna nini? Yani maswala ya kujiuliza. Yani ukatili na ubovu na kila kitu ni hapa Syria tu, kuna nini? Mbona haya mambo hatukuyajua wala hatukuyasikia? Leo ndo tunakuja kuyajua, so it means we angalie hizi nguvu za Waislamu na umma wa Kiislamu, vijana wa Kiislamu walivyoshughulishwa na fikra hizi za kwenda kubomoa ile Syria eti wanamwangusha yule Bashar al, Bashar al-Assad ni tatizo huyu ndio tatizo katika ulimwengu wa kiislamu wamwangushe huyu so, hawa vijana hawa na nguvu hizi za kiislamu hizi zinapambana na waislamu wenzao ndani ya Syria Angalia namna Waislamu tunavyo tunavyomalizana wenyewe. Kwa hivyo vita vimeanza leo, ni karibu miaka minne tunakwenda, Waislamu wako wanachinjana wanauana wanabomoana wanalipuana wanabomoa infrastructure, yaani ile miundo mi, miundo mbinu ilokuwepo, la wanabomoa zile atharu tarikhiya shekh vitu ambavyo ni tunasema ni monument ni athari za kihistoria, vitu ambavyo ni vya thamani havipatikani duniani, ambao ni fahari ya ulimwengu wetu huu wa Kiislamu, ambao ni ulimwengu ambao ndio wenye tarikhi ya zamani kuliko mahala pengine. Maanake unapozungumzia Mesopotamia, zile civilization za zamani unazikuta Iraq, Syria, ni maeneo hayo ule ulimwengu wa zamani wa ubinadamu, leo vile vitu vyote viko vinabomolewa. Shekhe, leo hapa, juzi, hawa jamaa wamebomoa ile ilikuwa ni hatusemi tuseme ni kanisa, lakini ni nyumba ya watawa wa kikristo wa Kikatoliki. Unajiuliza, eh, haya masala, kwa nini wabomoe? Kwa sababu nyumba hizi zilikuwa kabla ya Uislamu. Uislamu ulipokuja ndio. Tuko tunazungumza kidogo hapa, ni kama nimeruka mada kidogo, naingia maana yake najiingiza, lakini uh, hili linazungumzwa mahala pake, kwamba haya masala ya kubomoa makanisa, ya kubomoa nyumba hizi za watawa wa Kikristo, kwa mfano au wa dini zingine, hivi vitu vilikuwa ni kabla ya Uislamu. Kwa mfano, hili tunalolizungumzia la karibuni ni kabla ya Uislamu kwa sababu Uislamu ulikuwa maeneo ya Siria, maeneo ya Sham. kabla ya Uislamu, Ukristo ulikuwepo. mm -hmm. Uislamu ulipoingia zama za Sayidna Omar mm -hmm. wanakabidhiwa funguo ya Baitul Muqaddas, baba Sayidna Omar hakusema bomoweni visivyokuwa vya Kiislamu mm -hmm. bomoweni makanisa na nyumba hizo za ibada za Wakristo, na hakusema, kwa sababu Uislamu haumruhusu hivyo Uislamu unachunga na unahifadhi na unaheshimu ibada za wasiokuwa Waislamu. mm -hmm. Hayo ndio mafunzo ya Bwana Mtume. Ndio maana tunasema hawa wanasimamisha ukhalifa wa Kiislamu na wanataka kumfuata Mtume. Huyu mtume yupi? Swali so, ndio hilo lakini, hii ni katulilosema. mm -hmm. ni mada sasa, angalia tu Shekhe, hapa mm -hmm. Hii hatari iliokumba umma wa Kiislamu, damu ya waislamu inavyomwagwa, vijana wa kiislamu wanavyochinjana wenyewe kwa wenyewe, ile main power ya umma wa kiislamu leo inaangamia ndani ya Siria. Sheikh, hili si jambo la mtu kufurahia, wallahi ni machozi, na sio masala ya mtu yeyote kusema mimi Shekhe, ni vita tunaangamizana kwa malengo gani na kwa faida ya nani swali? so, ndio hilo kwa. Ukiangalia leo ule ubomoaji wa Syria, watu waliokufa wamekufa kwa ma, kwa maelfu kwa, ma, kwa kwa kwa mamilioni, watu wamekufa in fact, na wengine wamekuwa ni ma refugees wamekimbia, m, m, wame, ni wakimbizi, nchi imeharibika leo. Waiangalie ile Iraq tukizungumza Shekhe, ni manake, inaumiza moyo. Iraq ni mani ni chemchemu ya ya ya utamaduni duniani, kaaunasema Mesopotamia, na kabla ya pale, Nabii Allah Ibrahimu ameanzia maeneo yale, kazaliwa Babylon kule. Ur ni maeneo ya nani ya Iraq. Leo angalia namna walivyo, watu walivyokufa, watu wanavyoendelea kufa mpaka leo. Waislamu tumeshughulishwa, tunauana wenyewe kwa wenyewe, damu ya Waislamu, mali za Waislamu. Na sio hivyo tu, angalia kwa upande mwingine, namna tunavyotazamwa kama Waislamu. Hawa watu tulioletewa, wenye itikadi hii, wanasema wao ndio wanao represent, maanake wanawakilisha ule Uislamu wa leo. Nani kawafundisha kwenda kuvamia wasokuwa Waislamu wa atuseme, a Waislamu wenzenu mnavyodai, mna nyinyi, wamekuwa makafiri, ndio maana mnawaua, mnawachinja. Je, hmm. hawa wasokuwa Waislamu nani kawapa ruhusa ya kwenda kuwavamia wasiokuwa Waislamu? kwa wa sababu wa Uislamu unachunga haki za, wa, za, za, za wanadamu wote. ni, ni, ni, ni, ni dini ya, ya, ya, ya amani. Kwa hivyo haya mambo, shekhe, ni hasara kubwa kwa umma wa Kiislamu. Na hata ukiangalia masala haya yanavyozungumzwa na Umoja wa Mataifa, kwa mfano hapa, ziko rekodi, utaangalia wanasema, maana yake maafa haya Anasema kwamba hawa Daesh, ukiangalia kule Iraq, kule Syria, nakwambia this uh, hii ni taarifa nakwambia, uh, Islamist forces have committed gross human rights violations and violence of an increasing sectarian nature against groups including Christians, Yazidis and Shiit muslims in a widening conflict that has forced 1.8 million iraqis to flee their homes. Well, imagine fikiria, watu hawa watu wanaendeleza ku, manake ni uvunjaji wa haki za ubinadamu dhidi ya magrupu kama vile ma, Wakristo Mayazidi wa Mashia. Taban hapa hajaeleza ni kwamba kila asikubaliana na jamaa hao wanaua. Ni kwamba Iraq misikiti ya masuni mingi imebomolewa ime kuliko ya watu wengine, na mashehe wakubwa wakubwa wa Kiiraki masuni wamechinjwa na watu hawa, kwa sababu hawakubaliani na zile fikira zao hmm. La, na sasa hivi utaangalia wenyewe kwa wenyewe wanachinjana, yaani wako wanasema umetusaliti Wakubaliani na sisi shekhe, ni kuchinja tu, wanachinjana wenyewe kwenye sahizi. Ndio itikadi za watu hawa, ni hatari dhidi ya ulimwengu, dhidi ya, bin, ya ubinadamu. Kwa hivyo angalia maafa haya, manake ukianza kusoma ripoti ya Umoja wa Mataifa kuhusu maafa walioyafanya ya, watu hawa. Leo watu wanapiga kelele kuhusu ule uharibifu wa zile zile zile athari za kizamani ambazo ziko katika miji hii. Kwa hivyo yako mengi ya kuzungumza lakini kwa mukhtasar, hatujafika hapa kwetu, lakini tutayagusa pia inshallah. <laughs> <laughs> <laughs> Mpenzi mtazamaji wa TV Afrika, ni Uislamu na Jamii, na hapa tunaye Sheikh Mulaba Swale, ambaye bila shaka ametueleza kwa undani sana sana sana haya ambayo yanaendelea katika ulimwengu huu, ambapo ni kwa upande wa haya makundi ya kitakfiri, ambayo kwa kweli yanaleta hasara kubwa sana ulimwenguni, na hususan katika ulimwengu wa Kiislamu, ikiwa ni moja ni kuweza kuchafua sura nzima ya Uislamu na taswira nzima ya Uislamu, na bila shaka yapo mengi ya kuzungumza, lakini naona wakati nao hauturuhusu sana. Labda shehe, kwa kumalizia, tunaweza tukagusia kidogo kuhusiana na mtazamo wa Uislamu kwa muhtasari, kama dakika tano tu. Uislamu una, una, una, una msimamo gani juu ya itikadi hizi? Hmm. Uh, <coughs> kwa mukhtasar hmm. Yoyote ambaye ame, anausoma Uislamu anaelewa ya kwamba Uislamu umesimama katika msingi mmoja ambao ni msingi wa tauhid, na wenzetu wanakaa wanasema tauhid <laughs> kwa hivyo ni msingi wa kwamba sote tunamwamini Mungu mmoja ambaye Mungu huyu ndiye muumbaji na ndiye mwenye mamlaka juu ya vyote viumbe alivyoviumba, na yeye Mwenyezi Mungu ndiye anayeviweka na kuvilea viumbe vyote hivi. Sasa tunapokuwa na mtazamo huu wa tauhid, ni kwamba Mwenyezi Mungu huyu ni Mwenyezi Mungu ambaye ni Rahman, ni Rahim. Ni Mwenyezi Mungu ambaye ndiye mtoaji na mwenye kuwapa viumbe vyake vyote ile rahma na ni Mwenyezi Mungu mwenye huruma na kadhalika. Sasa Uislamu umesimama, ni dini ya amani, ni dini ya, ya, ya, ya, ya, ya salamu, ni dini ambayo ina malengo ya kuhakikisha kwamba amani na utulivu unakaa miongoni mwa viumbe, sisi kama wanadamu, kama vile amani na uwiano ulivyokaa ndani ya ulimwengu wote. Shekh, hatuoni sisi vurugu ndani ya solar system si? Tunaona kwamba kuna nidhamu inayokwenda sawasawa, ile nidhamu ya mzunguko wa juu, mfumo wa jua, kila kitu kimekaa mahala pake. Na in fact utaona ya kwamba hata sisi binadamu tuna ile nidhamu ya kwamba kila kitu kimekaa mahala pake. Sasa so, tunahitaji kuwa na mfumo ambao unaotuelekeza kila mmoja akae vizuri ndani ya ulimwengu huu, tuishi kwa amani, na mfumo huo ndio Uislamu. Kwa mfumo kama huu unakuelekeza wewe mwanadamu kwamba kila mmoja anatakiwa amheshimu mwenzake. Sasa ikiwa kwa mtazamo huu wa jamaa kila mmoja amlazimishe mwengine, hatuwezi tukafika. Msingi ambao uliowekwa na Uislamu katika masala ya kuheshimiana ni kwamba unapokwenda kumlingania mwenzako, huendi kuendi kumlazimisha Uislamu unakuambia udhu ila sabili rabbika bilhikmati walmauidhati alhasana. Kwa hivyo unamlingania mtu kwa hekima na busara na mawaidha yaliyokuwa mazuri yanayoweza kumwathiri nafsi yake, huyu mtu akaweza kuiona ile haki na akaifuata kwa kupenda yeye, sio kwa kulazimishwa. Kwa hivyo Uislamu hakuna mahala ulipozungumzia kulazimishana wala kuwafanya watu kuwatenza nguvu, lazima muwe Waislamu. Mtu yoyote anayefanya kitendo hicho hana hana mtazamo wa Uislamu na haujui Uislamu. Kwa hivyo hawa matakfiri, tunapoanza kwanza kuwaweka kuwa, kuwa, kuwa kwenye mizani ya Uislamu mm -hmm. hapo peke yake wamekwisha feli, kwa sababu wao wanataka, kwa mfano ukiangalia Iraq wanavyofanya na mm -hmm. dhidi ya ya jamii ya, ya, ya, ya, ya za Kikristo wale maya, ma, ma, na wale mayazidi mm -hmm. ni kwamba eidha unakubali Uislamu au uamue sasa hivi tunakuchinja. Ni kulazimishana nani? Huu Uislamu nautoa wapi? Kisha ukiangalia Uislamu, kwa sababu ni dini ya huruma, inapozungumzia jihad, inaizungumzia jihadi kwa misingi. Jihadi sio hata siku moja mfumo wa kwenda kuvamia watu na kuwalazimisha uwe Mwislamu. Hakuna jihadi hiyo na mahala popote kama waislamu walifanya hivyo kwa jina la Uislamu, Uislamu bari, Uislamu huhusiki. Bwana Mtume hakupigana wala hakufanya jihadi yoyote ya kwenda kuwavamia watu akawaambia mue Waislamu, hakuna kitu hicho. Kwa hivyo Uislamu unazungumzia defensive jihad, yani ni ile jihadi ya kujilinda pindi wewe unapokuwa una maanake una mfumo wa kuwaeleza watu na kuwaongoza watu, ukakabiliana na uadui. Sasa ule uadui, wewe huwezi ukaacha ukakuangamiza, uka unahitaji wewe ujitetee na usimame. Sasa pale ndipo panapotokea jihadi, na sio wewe uende ukawavamia watu wengine. Na pia katika jihadi Uislamu unazungumza ya kwamba misingi ya kibinadamu lazima ifuatwe, ndio maelekezo ya Bwana Mtume. Kwa sababu wewe hukuja kuua watu. Jihadi haikuja kuua watu. Lengo la jihadi ni kumziwia adui asipate nafasi ya kuendelea kuwakandamiza watu, na asikuziwie wewe ule msimamo wako wa kuwakomboa watu. Kwa hivyo sasa, unapokuwa wewe umefika mahala umemdhibiti adui, usimmalize adui. Yule adui anahitaji aonyeshwe njia, huenda akaamka akafuata ile njia sahihi. Kwa Uislamu ni uokovu. Uislamu ni uokovu, ni rehma. Hakuna mfumo wa kwenda kwa sababu tu yule hakunikubali nammaliza. Hakukubali leo, hebu jaribu kesho, kesho kutwa, huenda atakukubali Kwa nini unataka kumlazimisha sasa hivi tu? Haya mambo yanavyokwenda ya hii mifumo ya kitakfiri kama tulivyoiona, ukiweka ndani ya mizani ya Uislamu haikubali. Ndio hmm. Tunasema wanafuata Uislamu gani? Wanataka kusimamisha ukhalifa gani? Hiyo Islamic state kwa misingi ipi? Sasa tukirudi pale pale, pale, katika jihadi, utaangalia Bwana Mtume sallallahu hmm. alayhi wa alihi wasallam aliyepigana wa jihadi katika maeneo mbalimbali. Maisha Bwana Mtume in fact ilikuwa ni jihadi mwaka baada ya mwingine, zilikuwepo vita maake, anafuatwa, anasakamwa, watu wanataka kumaliza kabisa. Kwa hiyo Bwana Mtume anasimama kutetea ule Uislamu. Kwa hiyo tunaangalia katika vita vyote, vita vya Badri Bwana Mtume amepigana na Mwenyezi Mungu amempa ame ushindi, wameteka mateka. Waliwafanya nini mateka, shekhe? Leo ukiangalia ISIS wanachoma mateka Shekhe, wanaua wanaua watu, uuaji wa ukatili shekhe, wanawatesa watu, wanaua watu halaiki namna hii, kwa sababu tu wamewashika tu, basi wanaua wanaua. Tumeona namna walivyo yako mauaji ma, ma, ya kimbari yanayoendelea mpaka leo hivi sasa. Haya mambo nyinyi, ya kuua mateka mnayapata wapi? Katika uislamu upi na sera gani ya mtume aliokuwa na mambo kama haya? Bwana Mtume ame- nimesema, kwa sababu tumesema Uislamu unataka kuwakomboa na kuwatoa watu ndani ya u, yani, Uislamu ulikuja kwa ajili ya hawa watu waliopotea ha, na haya ndio mafunzo ya mitume, nilikuja kwa ajili ya kondoo waliopotea. Bwana Mtume amejitahidi kuwageuza hawa watu wenye kuabudu masanamu. Bwana Mtume hakuwaua lengo lake lilikuwa na misheni yake aliopewa na Mwenyezi Mungu mwenye huruma, ilikuwa ni kuja kwa hawa watu walozama ndani ya upotofu na giza la ujahilia, awaondoshe kule, awalete wawe ni watu wenye utamaduni wa kiimani hmm. Na ukweli wa mambo, mtu utajisifu vipi kwamba wee umefanya kazi ikiwa unajua umekuja, unajua, watu tunasema sisi kama walimu, wewe mwalimu, unaingia darasani, unawakuta wanafunzi wote wako bright. so, walimu wako hapa tutaujuaje? mm-hmm. Hebu nenda katika hawa wanafunzi ambao ni viraza hawa mm-hmm. alafu <laughs> ndio tukujue wewe mwalimu au sio mwalimu, kwa hivyo mm-hmm. Hii ndio kazi ya mitume shehe, ambao walipokuja na kweli wakawatoa hawa watu. Bwana Mtume amewatoa watu hawa leo ndio wakawa maswahaba na wakasimama kupigania haki kwa, inawezekana kwa njia ambazo wanazozitaka Mwenyezi Mungu, za amani, za heshma, za za kuwaheshimu watu, kuwatua watu ndani ya giza, kuwapeleka ndani ya nuru. Huu ndio Uislamu ambao tuliofundishwa kwa muhtasar, yani na Bwana Mtume, ambao ukiangalia ukiwaweka wa jamaa katika mizani, kwa kweli hapa wote wameporomoka, hawapo huko, wako kwingine. Asante sana mtazamaji Afrika ni kipindi cha Uislamu na jamii, na hapa hatuna la ziada kwa sababu naona muda wetu umetupa mkono. Labda tunachukua fursa hii kuweza kumshukuru Sheikh Mulaba Saleh Sheikh, na nashukuru sana kwa kuweza kushika hmm, nasi, lakini vile vile labda nikukumbushe kwamba hii ni sehemu ya kwanza. Tutaendelea na mfululizo wa vipindi hivi kutizama itikadi na madhara ya makundi ya kitakfiri ulimwenguni na tutagusia mambo mengi sana yanahusiana na, na makundi haya, nani anawafadhili we, vipi wamejipanga vipi na kwa malengo yapi. Shekha atazidi kutuelimisha katika vipindi vitakavyofuata. Nichukua fursa hii kuweza kushukuru mtazamaji kwa kuweza kuichagua BNTV na kufuatilia kipindi chetu cha Uislamu na jamii lakini vile vile niweze kuwashukuru wote ambao wamechangia kwa, amba wame kwa namna moja au nyingine kuweza kufanikisha kipindi hiki, hususan dada yangu dada Sajida Rashid, mwandaji wa vipindi hivi. Mimi ni Hemedi Lubumba, nakusihi kuendelea kutizama IBN TV Africa, kio chako bora kabisa cha maadili. Assalamu wa alaikum warahmatullahi wabarakatuh Baale.