Assalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatuh. Mpenzi mtazamaji wa BNTV Afrika, mimi ni Hamed Lubumba, nakualika katika kipindi cha Uislamu na jamii, kipindi ambacho kinatupa fursa ya kuweza kukutana na wageni hapa na kuweza kuzungumza mambo kadhaa ambayo yanahusu ulimwengu wetu, lakini dunia yetu na akhera yetu. Na leo katika kipindi chetu cha Uislamu na jamii, tunaendelea kutizama mada yetu ambayo tulianza katika kipindi kilichopita, itikadi na madhara ya makundi ya kitakfiri ulimwenguni. Na hapa studio tunaye mzungumzaji wetu ambaye ni shekhe wetu Shekhe Murabasa. Shekhe, karibu tena. Asante, labda tu mpenzi mtazamaji nikukumbushe kwamba katika kipindi kilichotangulia tuliweza kuzungumzia baadhi ya nukta zinazohusiana na makundi haya, kwamba Sheikh aliweza kutufundisha nini maana ya takfiri, imani zao, lakini misimamo yao na baadhi ya madhara ambayo yameweza kusababishwa na makundi haya ulimwenguni lakini vile vile tukajaribu kuzungumzia msimamo na mtazamo wa Uislamu kwa muhtasari juu ya itikadi na matendo yanayofanywa na makundi haya. Na leo kwa kwanza mazungumzo yetu tutaanza kutizama swala zima la jihadi ambalo limekuwa ni neno likitumiwa na makundi haya katika kutekeleza mashambulizi na madhara mbalimbali ulimwenguni. Tutataka shekhe aweze kutufundisha vizuri mtazamo wa Uislamu juu ya jihadi. Shekhe, kama ambavyo tumeweza kuwatambulisha watazamaji kwamba hawa matakfiri, msamiati jihadi umekuwa ni msamiati wa kawaida kwao. Naam, naam, wamefanya kwamba ni anwani kubwa ambayo wanaitumia katika kuweza kutekeleza sahi, matukio kadhaa ulimwenguni ikiwemo kuvunjifu wa haki za binadamu. Mpenzi mtazamaji atataka kujua mtizamo wa Uislamu juu ya jihadi kwa undani zaidi. Nadhani tujikite hapa. Naam, naam, <coughs> Swala hili la jihadi taban hatulichukulii hapa kama mada, lakini mm -hmm. tunajaribu kidogo kulinasibisha ili lieleweke na haya matukio ambayo yanaendelea, na kama ulivyozungumza kwamba sasa hivi makundi haya yanayodai kwamba yanapigania Uislamu asili, Uislamu sahihi, makundi haya yanadai kwamba yanafanya jihadi, kwamba mm -hmm. ni jihadi ya kuhakikisha kwamba wanasimika ule ukhalifa wa Mtume wetu Muhammad sallallahu alaihi wasalam, lakini kama tulivyogusia e, haraka haraka katika kipindi kilichopita, ukweli wa mambo ukichukua matendo ya watu hawa ukaweka katika mizani ile, mizani ya Qurani, mizani ya suna ya Bwana mtume mm -hmm. unakuta kwamba hawa watu wanaanguka chini, maanake hawamo. Sijui kama wanamfuata nani. Sasa mm -hmm. ukiangalia kidogo tu kwa faida ya ya mtazamaji hmm. Turejee kidogo baadhi ya matukio. Ndiyo. Na haya matukio ni bora tuguse yale ambayo tunaoyajua yaliotusibu sisi, sisi kwa sababu na sisi Watanzania wahanga wa tukio, tukio kama hili ambalo lililotokea hapa la kulipua ubalozi wa Marekani sasa, so, tunauliza kitendo hichi kinaitwa vipi jihadi? Wakati ambapo wewe tuseme unakusudia haya kulipua mali za hawa, unasema ni makafiri, ni Wamarekani mm. na kadhalika, lakini hawa waliokuwemo mle ndani mm. Waislamu wako mle ndani, wako Wakristo, hawahusiki saa wa unawaua vipi? Swali ndio kama hilo. Ukichukua tukio lingine ni kama vile tukio lili la, la, la garissa pale hey, Kenya, Kenya watu wamevamia wanafunzi wa chuo kikuu kwenye kampus yao, maanake hawana habari, hawana nini, wewe umekwenda umewaua kwa mamia ha watu. Tunauliza wanahusika vipi? Wewe hii jihadi unayoifanya hapa ni jihadi ya namna gani? Lakini unajua Shekhe huwa wana kidogo wana maelezo pia. Maake usifikiri kwamba hawana maelezo, wana maelezo yao, wana utetezi. Wana utetezi ndio. <laughs> Wanasema kwa mfano hili la Garissa, kwa mfano wanasema ya kwamba serikali ya Kenya imetuma maaskari kupambana na sisi, kwa hivyo wameua watu wetu mathalan hmm. Na sisi tuna haki ya kulipiza kwa tunakuja ndio ndio kulipiza kisasi huko. Bado tunasema hii maanake huu utetezi huu mm. hausimami katika mizani ya Qur'ani wala ya hadithi wala mizani ya utu na ubinadamu mm. Kisasi cha namna hii hakikubaliki mahala popote. Kama wao wanataka kulipiza kisasi, wako maaskari, wakapigana na maaskari waliokwenda kuwavamia mm. sahaa wananchi ambao hawana hatia wala hawajui chochote kuhusu swala hilo wala kwamba serikali yao ilituma eti maaskari kwenda huko nani e, Somalia. Somalia. Hawajui. Yaani hapa Watanzania wangapi wanajua kwamba kwa mfano serikali ya Tanzania ilituma maaskari mathalan, mahala nani anajua? hmm. Hakuna anayejua. Wachache saa zingine kama jambo hilo limetangazwa kwenye vyombo vya habari hmm. Kwa jambo hili linawahusu nini hawa wanafunzi wa chuo kikuu maskini ya Mungu? Hata katika mizani ya Qur'ani, mizani ya Uislamu, kisasi baba analipiziwa yule aliyefanya. Maana mimi mathalan nimekuja nimeua mtoto wako Sheikh, we huna haki ya kuja kulipiza ukaua kwa mwanangu, kwa sababu mwanangu na mimi vitu viwili tofauti. Hii ni mizani ya kijahilia. Hiki ndio kisasi walichokuwa nacho Waarabu zama zile za ujahilia. Ndivyo walivyokuwa wanakwenda na ndio Uislamu ukaja ukarekebisha, kwa sababu haina mantiki man. Hii ni mantiki ya, ya tunasema, ile maanake kitu ambacho cha cha kijinga, kijinga. Wewe una mtoto, umeua mtoto wangu, na mimi nakuja naua mtoto wako. Ala, mimi nimekuja nimeua katika, mm, sijui katika kabila lako, na nyii lazima mje mue mtu katika. Baba huyo aliyeua ndio ashikwe, ashughulikiwe, biashara imeisha mm. Sasa hii ni mfano unaotoa sasa, ukiangalia mfano wa Qur'ani kama tunavyozungumza hii, hii mambo kama hayo hayakubaliki hmm. Lakini Uislamu umetoa muongozo na bwana mtume ndiye aliyetoa ule muongozo yani, practically kivitendo hmm. Utaona ya kwamba Uislamu na zama za bwana mtume alikataza kabisa kwamba mauaji tunapokwenda katika vita, hakuna mauaji ya watu ambao wasioshika silaha, yani tunasema wa, watu ambao hawamo katika vita mm. Yani, kama si tunapigana pigana na yule ambaye aliyeshika silaha. Yule ambaye hakushika silaha, huna haki ya kwenda kupigana naye wala kumuua, huwezi kumwingiza katika vita, na ndo taangalia kwamba Uislamu ukasema mnakwenda katika vita msiwaguse vikongwe, wanawake, watoto. so, hawakushika hawa, hawa silaha, hawahusiki mm, katika vita. Mtapambana na wale ambao wameshika, wameshika zile silaha, mnapigana nao. Mkimaliza pale, sio mnaingia sasa kwenda kuwavamia wanawake na watoto, mnachinja, mnaua, mnafanya uharibifu na ufisadi na mambo kama haya. Uislamu haukubali vitendo ambavyo ni vya kiharamia mambo haya yakifanywa zama za kabla ya Uislamu. Uislamu ulikuja kuondoa dhulma na giza hizi. ham Hamruhusiwi nyinyi kama Waislamu, mnawakuta watu wa dini zingine. Bwana Mtume akihusia sana, mtawakuta watu kuna watawa wa Kikristo, wako watawa wa Kiyahudi katika ma, ma, ma, majumba yao mm. ma mm. ya ibada kama vile tunasema convent, manake zile nyumba za watawa mm. Shekhe, msiwaguse. Wanahusiana nini na nyinyi? Wanawahusu wamefanya nini? Hawana na hawana ishu na nyie, sio mm. Kwa msiwaguse watu kama hawa, kwa Uislamu umekataza kwenda kuingilia neema za Mwenyezi Mungu. Mwanze kukata miti, mwanze kuharibu mashamba, mwanze kufanya nini hasa? Mnafanya vitu hivi, kwa nini mnafanya mambo kama haya? Huu ni uharibifu, hamruhusiwi kufanya mwingie. Kwa mfano visima, mvifunike okay. watu wakose maji, wanyama wanakufa, muna, a, vitu hivi haviruhusiwi. Uislamu umekataza. Kwa hivyo na katika vita sasa, yenyewe yule ambaye aliokuwa na kupiga vita <clears throat> imefika mahala ameona umemzidi nguvu, sazini kakimbia, katupa silaha hmm. Shekhe, huna haki ya kwenda kumchinja wajibu wako kama umemshika, kama mateka huyu anakuwa ni mateka, na kuna hukumu za mateka. Shekhe, mko ndani ya vita, mtu kaanguka chini, kujitetea hawezi. Hapana kwenda kummaliza huyu mtu. Anahitaji kama majeruhi, atakuja kushughulikiwa baadaye, mm. na yeye ni katika mateka. Huu ni Uislamu, ni ubinadamu. Manake kama tunaru, tunarudia tena kuzungumza, msingi ni kwamba hawa watu wamo ndani ya giza, mm itikadi zao zinawafanya kwamba wasimame kuja kutetea itikadi zao kwa kutumia silaha, lakini inawezekana bado kuwaokoa. Kwa hivyo imebidi tupigane, lakini pindi ambapo umekuwa wewe huna uwezo wa kupigana bado, mimi nina haki ya kutafuta mbinu ya kukusaidia kutoa huko hmm, na maskini ya Mungu, hebu jaribu kuangalia leo, alikuwa hivi, leo akaja aka ah, nilikuwa nimekosa oh, nime ah, maskini ya Mungu, hawa jamaa wako kwenye haki akafuata haki, huoni kwamba huyu mtu umemwokoa na umesaidia ule ubinadamu? Ana vipaji, ana uwezo, anaweza akaendeleza na akafanya tu makubwa. Ndio hapa nilisema katika kile kipindi kilichopita, ni wale wale makafiri ambao waliokuwa wanaabudu masanamu, Bwana Mtume kawasubiria sana, wakabadilika wakaja wakawa Waislamu na ndio wakaleta tunasema ile hadharatu lislamia au ule utamaduni mm wa Kiislamu. Katika wale waliotekwa katika vita vya Badri, walikuja wakaangalia namna Waislamu walivyowafanyia wa, wema walivyoishi na wao Tch, wakasema ah, kweli wakaathirika. Walipoathirika wakafanya utafiti, baadhi yao wakasilimu na wakawa ni watu wazuri, wakatetea haki. Je, tunauliza tungeliwa huo kwa sababu walikuwa ni makafiri, tumewashika mateka, tulikuwa tumefanya fai, tumepata faida gani? Hakuna chochote tulichokifanya tulichokifanya. Kwa hivyo huu ni mtazamo ambao unaokubaliana na, na ubinadamu, mtazamo unaokubaliana na maadili na ndio mfumo wa Uislamu. Uislamu ni dini lilokuja inakubalika, inakubalika kimaadili, inakubalika kimaumbile kwa hivyo haya yalikuwa ni maelekezo ya Bwana Mtume sallallahu alaihi wa mm -hmm. alihi wasallam, na kama tulivyosema, hayakubaki tu kwamba ni maneno, aliyafanyia vitendo. Utaangalia katika vita vya ile ile fathu Maka, Bwana Mtume anateka ile Maka mm -hmm. wale wote walokuwa ndani ya Maka walikuwa ni makafiri, hata Abu Sufiani, watu wanaona kwamba ameukubali Uislamu kwa maneno lakini nafsi yake bado. Kwa bwana mtume, watu wote wale wa Maka wamesimama mbele yake, yeye ndiye ambaye sasa ameteka mji, ndiyo ameshinda. hmm. baada ya kwamba watu hawa ni maadui wa kufa na kupona so, wako mbele yake bwana mtume alifanya nini? Bwana mtume hakushika upanga kumuua mtu hata mmoja na wallahi, kama Bwana Mtume alikuwa anataka kuua na ana haki ya kuua, basi angelianza na Abu Sufyan. Lakini Bwana Mtume kwanza yale mashambulizi ya Maka aliyapanga kwa misingi pasije pakatokea umwagaji damu, ilikuwa ndio mipango. Ndio mtu huyu ambaye ni rahmatu lilalamin anapanga mipango hii, na kwamba alikuwa na sapoti ya Mwenyezi Mungu. Mwenyezi Mungu ni mwingi wa rehma, hataki umwagaji wa damu. Kile kitendo kilifanywa kwa siri kubwa, mpaka yule aliyetaka kutoa siri ile, akaja malaika Jibril kumwambia bwana Mtume Hatibu bin abi Balta kwamba jambo lile lifanyike pasiwepo umwagaji wa damu. Uislamu huko dhidi ya mambo haya. Leo shekhe unachukua watu kwa sababu ni mateka Walikuwa hawa ni maaskari, walikuwa wanapigana, na wee leo umewashinda, wamebwaga silaha chini, umewashika. Shehe, unawakusanya kwa maelfu au kwa mamia, unaua watu wamemaliza, au wengine unakata vichwa, unakata vichwa, unakata vichwa, unatundika haya mambo yamefanywa wapi na uislamu ni uislamu gani ni ubinadamu gani hawa ambao wanaojidai kusimamisha serikali ya kiislamu wanasimamisha kusimamisha ukhalifa wao ndio wanataka uislamu sahihi wao ndio waislamu huu uislamu jamani tunauliza hawa wenye kusapoti mauaji haya Ndugu zetu tunasema, haya mambo mnayotoa katika Uislamu gani? Huu ndio Uislamu wa Mtume? Huu ndio Uislamu wa Qurani? Ebu mrejee, mwangalie, msije, kwa sababu mtu unapokuwa ndani ya nafsi yako unaridhia jambo na we ni mshiriki katika maovu. Hmm, wallahi, unaona mtu anasema, eh, ndio Uislamu. Huu Uislamu gani? Narudia kama nilivyosema katika kipindi cha mwanzo, hawa watu wanapewa silaha na nani, na kwa faida ya nani? Na kwa malengo? Tumeona hasara ambayo leo ulimwengu wa Kiislamu unaingia. Faida ya nani? Nani amefaidika na, na, na hasara zote hizi? Sasa haya mambo ukiangalia ni kwamba Uislamu unazungumza wazi. Nataka tu nitoe aya aya moja kwa faida ya wasikilizaji. Maana yake Mwenyezi Mungu anasema, inna Allaha ya'muru bil'adli Ihsan, kufanya wema wa itai dhil qurba na kuwapa wale ambao waliokuwa karibu, kwa kuwapa waliokuwa karibu wa kusaidiana. Wayanha, Mwenyezi Mungu anakataza sana alfahsha, mambo yote machafu, walmunkar mambo yote yanayokatazwa, walbaghi na kule kufanya dhulma. Yaidhukum laalakum tadhakarun Mungu anakuonyeni ili muweze kukumbuka. So, ukiangalia mambo yote yanayofanywa namna hii na watu, uwaji ukatili na mambo kama haya yanatoka wapi? Ndani ya Uislamu? Uislamu ndio huo ambao ni Uislamu wa Bwana Mtume sallallahu alaihi wasallam. hiyo ni kwa mukhtasara. Asante sana. Mpenzi mtazamaji wa BNTV Afrika, ni kipindi cha Uislamu na Jamii na hapa tunaye mgeni wetu Shekh wetu Sheh Mula Basaleh, tukiwa bado tuko katika kutizama itikadi na madhara ya makundi ya kitakfiri ulimwenguni na ametufundisha vizuri sana kuhusiana na msimamo wa Uislamu kuhusiana na jihadi na maadili ya Uislamu, ambapo Uislamu unamfunza mwanadamu kuweza kukabiliana na, na adui yake katika maadili ya namna ipi, unapokuwa vitani uende katika namna vipi, na unawezaje kulinda maadili na sheria ya Uislamu, na inaonyesha kwamba Uislamu umeheshimu sana haki za binadamu hata dhidi ya yule ambaye ni adui yako. Sasa labda kuna staili ambayo ime ipo kwa yeah. Hawa ndugu zetu matakfiri mm, mm. Staili ya kujilipua imekuwa ni matukio ya kawaida leo <laughs> ukisikia katika muhtasari wa habari kwamba mm. kuna watu wamejilipua. mm. Sijui hili unaweza kulizungumziaje ndugu yangu, na kwa faida ya mtazamaji kwamba katika sumu kali ambayo kwa kweli sasa hivi inaenea ulimwenguni na ni mm. hatari sumu kubwa ambayo inaenea ndani ya ulimwengu sasa hivi na ni hatari. Sio swala la wa Waislamu, ni swala la kila mwanadamu anayejali ubinadamu kuhakikisha kwamba sumu hii inaziwiwa. mm -hmm. na mara nyingine kama kuna bahati wenye kutusikia wenye kushangilia mambo haya au kuyashabikia waelewe kwamba ni hatari kubwa. mm -hmm. Tumeshazungumza, hakuna Uislamu unaoamrisha mambo kama haya Jambo la kwanza ni kwamba tufahamu, tukirudi katika ile misingi iliyowekwa na Uislamu mm-hmm. Uislamu unalenga kuhifadhi ule utu, ubinadamu, na kuhifadhi haki za binadamu mm-hmm. Roho, damu ya mwanadamu, damu ya mwanadamu tunasema ni haram Manake, tunaposema haramu, kwa maana hapa si haramu ile tunaoelewa sisi kifiki, lakini haram ni mm -hmm. yani ambacho, mm -hmm. posema, haram bimaana mm -hmm. kwamba ni sacred, yaani ni kitu ambacho ni kitakatifu, kama vile tunavyosema baitul haram, na haya ni maagizo, ni mafunzo ya Mtume wetu Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam katika hijjatul wada. Anatuhusia Waislamu, anatuhusia Waislamu, anajua wa hatari ya jambo hili kwa sababu kuua ni kumuua mwanadamu ni sasana kuua binadamu wote. Haya ni mafunzo ya Qurani, mm -hmm. na anayeokoa nafsi ni kama ameokoa, oh, wanadamu oh. Kwa, yani mafunzo ya msingi ya, ya, ya, ya Qurani, mafunzo ya Uislamu, mm -hmm. s so, utaangalia kwamba bwana mtume katika Hijatul Wada anatuambia ana, jamani, jamani kama vile tulipokuwepo hapa, mahala ni patakatifu siku hii ni siku takatifu unafahamu eh? Kwa hivyo na vile vile damu zenu na mali zenu ni takatifu, kama vile hapa palivyokuwa patakatifu na siku yenu hii ni siku takatifu. Huyu ni bwana Mtume. Leo watu wanachezea kuua watu. Sasa wee angalia kitendo hiki cha kujilipua, mathalan shekhe, inafika mahala tunalipua mpaka misikiti hii. Imani imani gani ya rabi ndani ya msikiti ula, tukubaliane kwamba unakwenda kulipua msikiti, lakini huu msikiti ndani yake kuna watoto, kuna watu wakubwa, kuna wanawake, kuna vikongwe. Sasa ni Uislamu gani unaokuruhusu wewe kuwa watoto hawa? Watoto wana hatia gani? Hivi katika misingi ya sheria, huyu mtoto, tukubaliane na kwamba eh, hata Uislamu unatufundisha kwamba mtoto ambaye hajabaligh yuko katika fitra <laughs> wewe huyu unamuaje? kwa kosa gani? Manake ameamua ame, ame kuwa kafiri? Maake mtoto kwa mfano ni mtoto, babake ni kafiri, huyu mtoto unamnasibishaje na ukafiri? La ilaha illallah, huyu mtoto babake ni mushrik kabisa, mushrik, huyu mtoto unamnasibishaje na ushirikina? Hajawa na uamuzi, hata wewe umwamulie kwamba na huyu ni kafiri. Kwa hii mantiki ya kuua mtoto wa kafiri unaipata wapi? Bwana Mtume anaelekeza msiwaue watoto katika vita mm, wanaowapiga vita ni washirikina, watoto mm, wao msiwaue, msiguse watoto, msiguse wanawake, maelekezo ya Bwana Mtume. Leo nyinyi mnafika mahala mnaua watoto. Kwa hiyo unaingia msikitini, kuna watoto wadogo, kuna wakubwa, unajilipua, wanakufa tu wanakufa tu. Hii hi mantiki ya kutojali damu za watu, ubinadamu mnaipata wapi? Kwa hivyo, shekhe, kwa misingi ya Uislamu, kwa misingi ya ubinadamu, jambo hili la kujilipua hususan katika maeneo ya kijamii, maeneo ya ibada ni, ni jambo la kiharamia sila. Hakuna Uislamu hapa, hakuna Uislamu unaoruhusu jambo hili mahala hata pamoja, wala hakuna akili. We, sijui utajaribu kulitetea kuli vipi, sijui ni mantiki gani hii walilokuwa nayo, lakini kama nilivyosema shekhe, ni hatari watu tunasema, watu wanasafishwa wa, wa, wana zile bongo zao wanaondoshwa ule Uislamu wanawekewa vitu vya ajabu, na ndio maana tunaangalia Garissa wamefanya, tumeangalia katika Astiget, ile supermarket Naam, walivyofanya na, mm-hmm, na tunaangalia walivyofanya hapa na, na, sehemu mbalimbali wanafanya vituko hivi, wanafanya mabalaya, ni kwa sababu watu wame, wamesafishwa wakaondoshwa ule ubinadamu wakasafishwa wakaondoshwa ule Uislamu kama walikuwa nao wakapewa itikadi za ajabu shekhe na kweli, kweli shekhe, kuna itikadi za ajabu shekhe. Ukiangalia kwenye of course kwenye vyombo vya habari mambo haya yapo na watu wanayaona, mtu anashikwa. Mimi na, na, na, na habari moja hapa lakini siwezi kumake muda au turuhusu shekhe, ameshikwa kijana mmoja wa Kiafganistan mkanda wa, mkanda wa, wa, wa, wa mabomu amevaa, wa wamemshika bahati, bado hajafanya kazi yake Unajua shekhe, wanamshika wanamuuliza, wewe Muislamu na swali, sisi Waislamu hapa tuna swali, Waislamu wenzako, hivi wewe unataka kutulipua, unatuua kwa sababu mm -hmm. gani? Wanamuuliza kijana shekhe, sumu imemkaa sawasawa, unajua anasemaje, anasema, mbona mnanichelewesha? Niacheni mimi nende nikale ni, ni, ni, ni chakula na Mtume eh. <laughs> Shekhe, angalia balaa Sumu hii walivyoieneza walivyowadanganya watu kiwango hichi. Kwa hivyo, shehe, kuna mfumo wa kuwaosha watu bongo zao na imani zao, kuwapa itikadi ambao ni potofu. Hii, hii ni katika madhara umma huu wa Kiislamu unaopata sasa hivi, yaani Uislamu pandikizi fikra pandikizi, kwa mtazamo eti tunapigania Uislamu. Huwezi kupigania Uislamu kwa misingi batili. Sisi hatuna mifumo hiyo, hatusemi kwamba njia zote zinafika Roma. ha -ha, sisi hatuendi hivyo kwamba madamu umefika, basi njia yoyote iliyopita, mpotele mbali, iwe halali iwe haramu, la msingi umefika na umefikia lengo lako. Ha, ili jambo katika Uislamu hakuna kitu hicho, ni haramu. Sisi tunasema huwezi kufikia haki wala lengo isipokuwa kwa njia sahihi na kwa njia iliyokuwa halali, ama njia haramu ili ilin, yani, ha Shekh, hatuna sadaka ya wewe uende kaibe mali ya mtu ambaye ni bakhili amejaza huko alafu kajenge msikiti. Hatuna biashara hiyo sisi, hiyo mantiki haipo. So, hii shekhe ndio katika hasara ambayo umma huu tunaendelea kupata, na tunasema, na tunasema tunatahadharishana kwamba itikadi hii ni hatari, hatari sana, kwa sababu kuna vijana wetu ambao wanaofundishwa mambo haya. Kwa hivyo itafika mahala, na tumeyaona ili la stakishari hapa maanake watu wanachukua silaha, wanasema sisi ni Waislamu, tunafanya jihadi, hatukubali, hawa ni makafiri. Basi mnakwenda benki, mmechukua me, me, me, silaha mnaua watu kule wale, hawa ni maskari, ni makafiri, serikali yao ni ya kikafiri, hivyo nao wamekuwa makafiri. Mnachukua silaha mnakwenda benki mnaiba, mnasema hizi hela za kikafiri, tuna haki ya kuchukua hizi. Itikadi shehe, ni hatari mahala popote. Yaani ni hatari mahala popote na tumeyaona hapa masuala haya ya istakishari haya. Kwa hivyo tu hii masuala ya kujilipua shekhe, hayakubaliki katika Uislamu. Asante sana. <laughs> Mpenzi mtazamaji wa BNTV ya Afrika, ni kipindi cha Uislamu na Jamii, na naye hapa Shekh Mulabaswale, na bila shaka utakuwa umemwelewa vizuri kuhusiana na swala zima hili la ulipu kujilipua, ambalo limekuwa liki ni mmoja mtindo ambao ume, umezushwa na hawa ambao wanajiita ni matakfiri ambao kwa kweli hawaruhusu wala hawakubali mawazo ya mtu mwingine asiyekuwa wao na hawako tayari kuweza kuheshimu haki za binadamu za wale ambao si katika katika wao, Shemulaba. Tumezungumza mengi kusiana na kundi la takfiri na umeonyesha kwamba hadithi, Qurani iko dhidi kabisa ya matendo haya ambayo yamekuwa yakifanywa na hawa watu wa takfiri, makundi ya kitakfiri, lakini mtu anaweza kujiuliza hasa nini hasa kimewasukuma hawa hadi wanaweza kufanya huu takfiri ikiwa kama Qur'ani mafunzo ya dini yako kinyume na ambavyo wanafanya wao? kwa kweli, eh, hili swala la kitu gani kinachowasukuma? mm -hmm. Mm, nafikiri hii mada tutaizungumza kwa upana na marefu, Zahiri, marefu na ni mada y peke yake. mm -hmm. Lakini tunaweza tu tukagusia kwa haraka. mm -hmm. e, utaangalia kwamba kwa kweli kuna yani, baada ya kufanya ile analysis yani, tunapofanya mchanganuo tunajiuliza kulikoni? mm -hmm. Haya mambo yanazuka wapi? mm -hmm. Huu ndio Uislamu? Mbona? mm -hmm. Kuna kuja Uislamu wa sampuli hii? mm -hmm. Na unatupeleka hivi, ambao ukiangalia kwa kweli, ukiangalia kwa undani itikadi hizi na, na, na, na vitendo vya watu hao vinakwenda kinyume na vile alivyokuwa bwana mtume. Nyinyi mnataka kusimamisha ukhalifa wa bwana mtume, lakini bwana mtume hakusimamisha Uislamu hivi. mm -hmm. Bwana mtume amekwenda kusimamisha Uislamu baada ya miaka eh, amekaa miaka kumi na nne maka pale, amesubiri, amefanya nini? Amehama, amekwenda kwa mtindo wa waku, waku, kuamiliana na watu Ameingia ndani ya mji wa Madina, amewakuta Mayahudi na Wakristo na watu wengine. Shekhe, bwana mtume ameweka mkataba wa amani na kila mtu, hakwenda kumlazimisha mtu itikadi yake. Walikuwepo Wakristo, baada ya bwana mtume kupata nguvu walikuwepo Wakristo wa Najran, bwana mtume amewaheshimu, bwana mtume amewapa haki zao, wamerudi kwa pamoja na kukataa mafunzo ya Uislamu, lakini bwana mtume aliheshimu uamuzi wao. Huu ndio Uislamu. Sasa hawa watu wanafanya hivi wanayapata wapi? Kwa hivyo kuna mambo ambayo yanawasukuma na kuna guru, maanake tunasema kuna nguvu inayosukuma gurudumu hili. Hawa watu wengi maskini ya Mungu hawajielewi. Nasema hawa ambao wanaopigana wengi hawajielewi. Kwanza wako watu wengi wanaochukuliwa, ni vijana ambao kwanza hata Uislamu hawaujui, lakini kuna mahala tuliposhikwa pabaya kuna mahala pabaya tuliposhikwa sote kama Waislamu, tunarudia kule mwanzo, tunasema tuna, na, nasema kama binadamu kama Waislamu, kwa ule binadamu wetu kwanza, tunachukia ile dhulma, kwamba ule Uislamu unakandamizwa ule Uislamu un, maanake ule ukafiri umetukalia juu ya kichwa eh? Sasa haya masuala kila Muislamu anasema haiwezekani. Akija mtu akakwambia la, la, sasa tunashika silaha tunapigana na makafiri <laughs> eh, tunasimamisha Uislamu mm. Inakuwa ni rahisi sana kumteka, kuwateka vijana wetu ambao hawaelewi jihadi koje, katika misingi ipi, katika, eh, katika dhurufu gani, maanake katika mazingira yepi, eh, ambapo jihadi inaposimama. Ni nani huyu? Ukimuuliza mtu ni nani anayekwambia tukapigane jihadi kuna jihadi ya kila mmoja tu msikitini. Haa, shekhe msikitini anakuambia haya, mitaani twende. We una haki gani bwana? Inakuwa ni vurugu maanake hatuna, hatuna uongozi hatuna viongozi na kadhalika. Kwa hivyo kwanza wametupatia wame hapo kwamba wengi katika vijana wetu masikini ya Mungu kwa sababu ya ujinga, lakini pia kwa sababu ya kupenda ule Uislamu wao, lakini pia kuna watu kwa sababu kuna pesa pia katika swala hili na kama ukiangalia kwamba watu kwenye internet na vitu vingine, kwamba mm. watu na sasa, tunashika dola, tunakuwa na dola ya Kiislamu, tunakuwa kwa hiyo, kuna vivutio vingi ambavyo maskini ya Mungu vijana wengi wamekuwa waki, wa, wakishikwa namna hiyo na wa, wa, kuna mashehe ambao wanamobilize kwa mfano ukiangalia katika sehemu za Marekani, Uingereza, wapi Ulaya, katika vile vituo, kuna watu ambao mashekha hasa wana, wana, wanafanya ile tahrih mobilization ya kuweza kuwafanya watu wendi wakapigana jihadi kule wako na, hii ni hatari kubwa. Sasa kwa matukio haya, kwa kweli unaangalia kwamba na hawa sasa, hizi fikra ndio tutakuja ku, kuja kuona sasa hizi fikra wana, wana fikra gani? Wana, wana mlengo gani? Maanake wana itikadi ipi ambayo inaofanya hawa mashekhe hasa waweze kuwa ku kufanya vijana waende wakapigana jihadi mm-hmm. Ili nafikiri pia tutalizungumza tutalizu vizuri ili kuliweka kuliweka wazi mm-hmm. Na nafikiri tutakuwa tumefika mahali pazuri, tutakuwa tumeweza kueleza kitu gani kinachowasukuma Wee, vijana hawa na matakfiri kuweza kufanya mambo kama haya. Naona muda wetu umetupa mkono, labda tu kwa ujumbe wako wa kuweza kumalizia na kufunga kipindi chetu, na toa ujumbe gani kwa vijana na wanaharakati ulimwenguni? Kwa kweli kwa mukhtasar sana tuelewe ya kwamba e, tukio hili ambalo ni la utakfiri. Ni tukio ambalo lina hatari kubwa hili swala la ukufurishana. Qurani imelikataza sana swala hili la ukufurishana, kwa sababu eh, huku kumkufurisha mwanadamu mwenzako ni kwamba umekwisha kabisa ku, ku, ku, kumnyima zile haki za ubinadamu. Unaona bwana, ni kwamba unaamua kwamba huyu mtu hafai kabisa sasa na matokeo yake pia kwa kweli yanakuwa ni ya hatari, kama vile inafika mahala watu e, mtu anauliwa na kadhalika. Sasa kuna kuna masuala ya kwamba pia Bwana Mtume jambo hili kalikataza sana. Ukisoma katika hadithi utaona kwamba e, Bwana Mtume alimkemea sana sahaba ambaye alimuua mtu kwa sababu gani? anawambia wewe huyu mtu umemuaje? Anasema alisema ashhadu an la ilaha illa llah, lakini huyu bwana, naona mimi naona kwamba amelitamka ili kwa ameli sababu ya woga. Bwana mm. Mtume alimkemea sana Ulimfumua limfum, nafsi yake yeah, au roho yake ukajua kwamba ndani mm. huyu bwana hasemi ukweli mm. madama mtu kisha tamka ashhadu la ilaha illallah wa ashhadu anna muhammada rasulullah, shekhe, huyu mtu ni Muislamu, tumemaliza biashara mm. mengine hao shekhe, ukitaka kuwakufurisha watu nafikiri wallahi utakufurisha kila mtu kwa mm. sababu ukiondoka ukiondoka katika shirkuljalii ambayo ni shirki inaonekana itafika, mhala utafika katika shirklkhafii khafi. Utamwacha nani? Kwa hivyo kitu ambacho kinachochunga kinachomfanya mtu kuwa Mwislamu, na hii ndio fatwa ya maulama wote duniani hmm. maulama wa Kiislamu hasa ambao tunaowajua fatwa zao zinasema madama mtu ametoa shahada, huyu mtu amekusha kuwa Mwislamu, damu yake na mali yake ni haramu na Qurani ndivyo inavyotwambia inavyosema katika aya hii inasema, ya yuha ladhina amanu idha dharabtum fi sabili llah fatabayanu wala taqulu liman alqa ilaikum ssalam lasta mumina, yani mnapokuwa katika vita akija mtu akisema, maana yake akisema assalamu alaikum au akitoa ile shahada, usije ukasema kwamba wewe lasta mumina maka hujaamini. Qurani imeli- imelikataza ime, ime hmm. Kwa hivyo ipo haja ya kuangalia ukweli wa kwamba utakfiri ni jambo ambalo halikubaliki Kiuislamu, hilo ni kwanza. Pili ni kwamba vijana wetu wawe makini sasa hivi na wale ambao wanaotusikiliza, kwamba kuna nguvu ambayo inaopeleka tutakuja kueleza na naomba kidogo watusikilize vile vipindi vinavyofuatia. Ipo nguvu ambayo iko nyuma ya movement hii kwa faida ya wao na sio kwa faida ya Uislamu. Maake, narudia pale mwanzo niliposema hivi, kweli kafiri huyu ambaye sisi hatumtaki ndiye anawapa silaha hawa matakfiri, wanawakufurisha waislamu na kuwaua Waislamu ili kwa maslahi waje wasimamishe uhalifa wa Kiislamu. Kweli inaingia ndani ya akili ya mtu? Kwa iko nguvu ambayo inafanya kazi kwa malengo yake, na hii ni hatari kubwa kwa umma wa Kiislamu. Kwa tunahitaji sote tuweze kuamka, tuambiane na tufahamishane, ili kwa kweli, tuweze... na la mwisho ni kwamba, kwa kweli, hasara ni kubwa katika umma huu wa Kiislamu. Huu ni uadui mkubwa dhidi ya umma wa Kiislamu, sio jambo la kushabikia. Hakuna anayepata faida katika jambo kama hili, yule anayepigana vita na yule anayepigwa vita, sote tunauana tunabalizana kama Waislamu na hakuna faida katika Uislamu katika hili. Asante sana Shekh, nashukuru kwa kushiriki nasi katika kipindi chetu. Mwenyezi Mungu akulipe mema. Mpenzi mtazamaji wa ABN TV Africa, alikuwa ni kipindi cha Uislamu na Jamii, na hapa tulikuwa tunazungumzia itikadi na itikadi na madhara ya makundi ya kufurishaji ulimwenguni, na tulikuwa na Shekh Mula Baswale, ambapo katika sehemu ya pili tumezungumzia sana mtazamo wa Uislamu juu ya jihadi, lakini vilevile tukatizama suala so zima la kujilipua na tumeangalia msukumo uliopo, na inshallah tunawaahidi kwamba vipindi hivi vitaendelea, tutatizama zaidi eh, chanzo cha itikadi, msukumo uliopo nyuma ya itikadi hizi, nani wanapanga mambo haya, na kuna malengo mapya ambayo yanakusudiwa hasa kutokana na matukio kama haya ambayo yanafanywa na makundi haya ya kitakfiri. Sina la ziada, labda nichukue nafasi kuweza kumshukuru Shekhe wangu Shemula Baswale kwa kuweza kushiriki nasi lakini vilevile niweze kuwashukuru wale wote ambao wameweza kuchangia kwa namna moja au kufanikisha kwa namna moja au nyingine uwepo wa kipindi hiki, hususan wa dada yangu dada Sajida Rashid, mwandaji wa vipindi hivi, mpiga picha wetu bwana Amare. Lakini nikushukuru vile vile wewe mtazamaji wa BNTV ambao umeendelea kuyaamini BNTV na kutizama kipindi hiki, kipindi chako cha Uislamu na jamii. Mimi ni Hemedi Lubumba, na kusi kuendelea kutizama IBNTV, kio chako bora kabisa cha maadili. Assalamu alaykum warahmatullahi wabarakatuh.