Assalamu alaikum mpenzi mtazamaji, popote pale ulipo ndani ya bara la Afrika na nje ya mipaka ya Afrika. Hii ni IBN TV Afrika, kipindi kilichopo ni Uislamu na jamii. Na katika kipindi chetu cha Uislamu na jamii, siku yetu ya leo, tutaendelea na mada ambayo tulikuwa nayo katika vipindi vilivyopita, tukitizama itikadi na madhara ya makundi ya takfiri ya kitakfiri ulimwenguni. Na hapa studio za IBN TV Afrika tunaye shekhe wetu, mgeni wetu, ambaye ndiyo mzungumzaji mkuu wa mada hii naye si mwingine ni Shekhe Mulabah Swaleh. Shekhe, karibu. Asante. Tena pamoja naye mimi ni Hemedi Lubumba. Nakusihi kuwa nasi katika dakika hizi chache ili tuendelee kutizama mengi yanayohusiana na makundi haya ya kitakfiri. Labda tu kwa kuweza kukukumbusha mpenzi mtazamaji kwamba katika kipindi kilichopita tuliweza kutizama ulipuaji au kujilipua, vitendo vya kujilipua, lakini vile vile tuliweza kutizama hatari ya vikundi hivi ulimwenguni, na tukatizama matukio na hasara kubwa inayosababishwa na makundi haya ulimwenguni. Lakini vile vile tukajaribu kugusia baadhi ya mitazamo ya maulama juu ya ukufurishaji na itikadi ya kuweza kuwazingatia Waislamu wengine kuwa ni makafiri. Lakini kulingana na umuhimu wa kipindi hiki, bado tutaendelea kutizama mambo mengi, na leo tutatizama, Uislamu una mtazamo gani juu ya itikadi hii ya kitakfiri? Hivyo shekhe wetu Shemulaba Saleh yuko hapa ili aweze kutueleza kwa undani kabisa, Uislamu umekuwa na mtazamo gani juu ya imani hii ya kuweza kuwakufurisha wengine. Shemulaba, kama ambavyo tumeweza kuwatambulisha wapenzi watazamaji, kwamba bado tuko na makundi haya ya kitakfiri, ambayo bila shaka yameleta hasara kubwa ulimwenguni, si tu kwa Uislamu, lakini vile vile hata katika jamii nyingine ambazo si za Kiislamu mm. na tumezungumzia mambo mengi, lakini hebu tutizame sasa, Uislamu unasemaje? Qurani, hadithi zinasemaje kuhusiana na itikadi nzima hii ya kuweza kuwakufurisha Waislamu wengine? rabbishrah li sadri wa yassir li amri wahlul uqdata min lisani yafqahu qawli. Amma bad, assalamu alaikum wa rahmatullahi wa barakatuh. Nam eh, kama tulivyotangulia kuzungumza ni kwamba ulimwengu hivi sasa unakabiliwa na hatari hii ambayo ni hatari ya vikundi hivi hmm ambavyo vinakufurisha Waislamu, vinakufurisha wasiokuwa Waislamu, la, vinakufurisha kila yule ambaye asiyekubaliana na mtazamo wao. Sasa huenda tukajiuliza, hawa matakfiri ambao, toban, wanadai kusimamisha au kupeperusha bendera ya la ilaha illallah muhammadun rasulullah je, hizi itikadi wao wanazipata wapi Maapi? Na je, Uislamu unakubaliana na itikadi hizo au fikra hizo? E, kwanza tutalizungumzia hili jambo kwa haraka haraka kwa kutazama mtazamo wa Qurani kisha tutazame mtazamo wa Suna ya Bwana Mtume, sio tu kwa maana ya kuelezea mtume alisema alisema, lakini bwana mtume aliishi vipi? E, alafu baada ya hapo pia tutachukua rai ya ulamaa wetu katika zama hizi. Kwanza utatazama ya kwamba Qurani, mtazamo wa Qurani ni kwamba mwislamu yoyote, samahani, mtu yoyote ambaye anayetamka shahada Akatamka shahada hmm. Tayari huyu mtu ni Muislamu, na turejee nyuma, tukumbuke ya kwamba ziko aya nyingi za Qurani zinazozungumzia masala ya wanafik, mnafik na wanafik wameishi zama za Bwana Mtume sallallahu alaihi oh, wa oh, alihi wasalam oh, wa wameishi naye, wameswali naye ndani ya msikiti lakini hatukusikia mahala ambapo Bwana Mtume aliwatafuta na akawasaka wale wanafiki wote, akawaweka pembeni, akaanza kumchinja mmoja, mmoja. <laughs> ndani ya to tunasema, suna ya Bwana Mtume kivitendo, namna yeye alivyotekeleza ule ujumbe wa Mwenyezi Mungu, hatukusikia wala hakuna jambo hilo katika sira ya Bwana Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasalam. Kwa hivyo, Qurani inatazama ya kwamba yule anayetamka shahada tayari, huyu mtu ni Mwislamu na damu yake inakuwa ni haramu na mali yake inakuwa ni haramu, kwa hivyo na hadhi yake lazima iheshimiwe. Huu ni Uislamu, ndivyo unavyozungumza. Kwa sababu huyu mtu amesema mimi ni Mwislamu, na hajasema kwamba nimekataa chochote katika yale ya Uislamu. Hakusema mimi swala haifai, swala si manake, swala mimi sikubali, nimekufuru na swala si katika Uislamu. Hajakataa kitu chochote ambacho ni cha msingi ndani ya Uislamu. Huyu mtu ni Mwislamu na hajatadi, hajatoka ndani ya ule Uislamu na jambo hili utalitazama ya kwamba Bwana Mtume salawatullahi alaihi wa ali amelisisitiza sana mara nyingi, hata katika Hijatul Wada anatuaga Waislamu, anatuachia usia, anatuambia Allah Allah, hapa mahala ambapo tuliposimama ni patakatifu. Ni maeneo ya, ya, ya, ni maeneo matukufu ya Mwenyezi Mungu. Kwa vile vile na nyinyi damu zenu na mali zenu ni takatifu kama palivyokuwa patakatifu hapa. Kanatuhusia tusije tukaanza kuuana na kumwaga damu zetu kwa sababu mojawapo au nyingine. Angalia hii aya ya Mwenyezi Mungu anavyotuambia ndani ya Qur'ani famanallahu alaykum fatabayyanu innallaha kana bima ta'maluna khabira. Sa hii aya ukiangalia, inawaeleza wale waislamu ambao wanaokwenda katika jihad. Mtakutana na watu, sasa yule ambaye anayekwambia assalamu alaikum, au akwambia mimi ni muislamu, au akasema ashhadu an la ilaha illallah, pindi unapopambana naye usije ukasema mwongo wewe, unazua tu ukamuua, ikawa saa zingine sababu ya kufanya vile ni kwa sababu unajua huyu mtu ana ana mali na nini, na kwa sababu ni uh, ilikuwa ni katika mapambano, ni katika vita, mkachukua kama ngawira, kwa hivyo mkawa mmejipatia mali. Msije mkafanya hivyo, Mwenyezi Mungu anakataza. Kwa hivyo swala, madama mtu katamka shahada, huyu mtu lazima aheshimiwe na damu yake ihifadhiwe, na e, maanayake heshima yake ilindwe. mm-hmm. Huu ni msimamo wa Qurani. So, ukitazama e, zama za Bwana Mtume, turejee kidogo utaangalia, yeah. ya kwamba tuchukue mfano wa vita vya tusiseme kwamba ni vita kwa sababu hapakupiganwa vita, tunasema fathu Maka mm -hmm. na haya ni mambo ambayo tunataka watu waelewe kwamba ni misingi. Uislamu hauendi isipokuwa ni kwa misingi mm -hmm. Bwana Mtume sallallahu alayhi wa ali anaingia ndani ya mji wa Maka, tokea Madina. Tokea Madina watu wote wamesarenda. Tunauliza swali, wale waliokuwemo ndani ya Maka itikadi zao zikoje Je, wameamini Uislamu? Je, wamemwamini mtume? Yaani, ukimfunua kila mmoja, ukamwangalia, je, anamkubali mtume? Je, anaamini kwamba huyu ni mtume wa Mwenyezi Mungu? Je, anaamini zile sifa za utume? Hamna kitu, shekh. Wote bado wamo katika zile imani zao za ukafiri za kuabudu masanamu. Ndivyo walivyo kiimani na nafikiri kila mtu ambapo anaposilimu kwa hivyo imani inakwenda hivyo, ina, inajijenga kimsingi. Mwislamu ni yule anayekubali tu basi, kisha kubali jamani, huyu hmm, mtu kakubali. Masala ya kujua anaamini nini, anakwenda hivi, vitu vitakwenda taratibu, vinaondoka hmm. Hii ni misingi ambayo kila mmoja lazima ielewe, sio vinginevyo usije ukamwaga uka damu ya mtu kwa kuleta fikra au mitazamo ambayo sio ndani ya Uislamu. Kwa mtu kakubali Uislamu, kasema mi ni muislamu bwana, basi tumemaliza hapo. Kisha ukiwaangalia hawa watu utawaona ya kwamba ndivyo walivyo kiimani, kiitikadi. Bado wanaamini miungu yao, bado wana, wana, ukiwatoa pale watakwenda, wataabudia ile miungu yao. Mtume akiondoka bado wanataka kwenda huko, ndivyo walivyo na hata ukiwaangalia bani Israel ndani ya Qur'ani walimwamini Musa lakini bado zile takataka taka za kufru, ndio wale waliotengeneza sanamu. Huu ni ubinadamu, na Mwenyezi Mungu anazingatia misingi. Usitaki kuleta wewe misingi na mitazamo yako, kuna Mwenyezi Mungu aliyetuumba, anatujua, anatuwekea misingi ambayo inaokubaliana na, na ubinadamu, na huu ndio Uislamu na sio vile wewe unavyotaka wewe na mitazamo yako ambayo inakwenda kinyume na na ule ubinadamu wenyewe. Lakini inawezekana wewe uh, imani yako ni kubwa sana, s unataka watu wote wewe kama wewe toba ana, huwa anasema matatizo haya tunakumbana nao katika jamii na watu wengi ndani ya familia, yeah. Maeneo mbalimbali yeah. Unakuta mzazi alivyo anataka na mtoto wake awe yeah. hivyo yeah. kama yeye ana akili sana basi anataka na mwanawe na akili sana baba, we ni mwalimu, kama umejua na ulikuwa bright. Sio kila mmoja awe bright ndani ya darasa. It's not like that. Kwa hivyo yeah. tunakwenda kwa misingi na uzingatia ule ubinadamu yeah. kila mmoja haachwi ndani ya ule ubinadamu. Kwa Mwenyezi Mungu hawezi kusema kwamba la, tunaangalia mtu ambaye ana imani, huyu ndo tunaemtazama. La, hawa watu wamo ndani ya ushirikina, na ushirikina bado upo, lakini madama wamekubali taratibu, watakwenda wanasoma, ule ushirikina watauacha, watakuwa waislamu wazuri. Hivi ndivyo tunavyokwenda. Bwana Mtume, hawa ndio Makuresh, hakuwa hata mmoja bwana. Hii ndivyo, hii ndio tarikhi inavyotuambia. Bwana Mtume hakuamrisha ima, kwa kusema kwamba kwa kuangalia itikadi zao au kwa kurudi nyuma kuangalia ule uadui waliokuwa nao dhidi yake. Wallah, ukiwaangalia wale Makuraish walipokuwa wanasimama wanavyomtazama Bwana Mtume alivyowashinda na namna walivyonyenyekea walikuwa wanasema huenda basi mbingu ipasuke imwangukie mmalize huyu mtu, hii aibu itutoke. Lakini madamu amesarenda, na Bwana Mtume hakumlazimisha mtu at that moment wenyewe baadaye walipoona ule ukarimu wa Bwana Mtume, walipowaona Waislamu ule muamala wa Waislamu, walikuja mmoja baada ya mwingine wakaukubali ule Uislamu wa hii, ndiyo hakika unavyoiona suna ya Bwana Mtume, na sio kutaka kutueleza zile hadithi za Bwana Mtume ulizozinyofoa mahala fulani ukanyofoa mahala fulani ukanyofoa mahala fulani ukanyofo kwa tafsiri yako na mitazamo yako na malengo yako, ukatuambia unavyotaka wewe hmm ndio ukweli wa Bwana Mtume na namna alivyoishi na watu, dini dini ilokuwa na huruma, dini inaozingatia ule ubinadamu. Kwa hivyo ukiangalia, hii ni sunna ya Bwana Mtume salawatullahi alaihi wa alihi wa sallam. Mpenzi mtazamaji wa BNTV Afrika, kipindi ni Uislamu na Jamii, na bado tunatizama itikadi na madhara ya makundi ya kitakfiri ulimwenguni, na hii ni sehemu ya tatu, ambapo leo tunataka kutizama msimamo wa Uislamu kama ambavyo Sheikh amejaribu kutuonesha, Qurani imezungumza nini, lakini vile vile sira na sunna na mwenendo wa Nabi Muhammadi sallallahu alayhi wa alihi wasallam, wa jinsi ambavyo aliweza kuishi katika maisha yake na makundi kadhaa yakiwemo wale ambao walimwamini wale ambao hawakumwamini bali hata na wale ambao walikuwa moja kwa moja ni maadui zake. Je, mtume aliweza kuwafanyia vitendo kama hivi ambavyo vinafanywa na makundi ya kitakfiri? Jibu linaonekana kwamba hakuweza kuwafanyia matendo kama hayo, na bila shaka nadhani shekhe ameweza kuyaweka hayo vizuri kabisa. Shekhe, hebu turudi sasa katika msimu mtazama maulama wetu. Naam, naam, katika zama hizi ambazo tulizonazo maulama wetu wamekuwa na mtazamo upi kuhusiana na makundi haya na misimamo hii ya makundi ya kitakfiri. Naam. Sasa tunaporejea kwa maulama wetu na kidogo, ningependa tu kufahamisha kwamba tunaposema maulamaa wa zama zetu hizi. Ndio. Tuelewe kwamba pia na wao misimamo waliokuwa nao hivi sasa ni misimamo ambayo wameitoa katika ile misimamo kama ilivyokuwa ndani ya Qur'ani, ndani ya Sunna na pia maulamaa waliotutangulia, hmm. Eh, inshaallah tutazungumzia pia mtazamo na misimamo waliokuwa nayo masahaba tutakapogusia so, baadhi ya masuala hapa ukiangalia, mm -hmm. so, maulama wetu katika zama hizi, na bora nizungumzie kongamano ambalo lililofanyika mwaka elfu mbili na nne elfu mbili na tano kule Amman Oman. Amman ni mji mkuu wa Jordan. E, mfalme King Abdullah wa pili alipokuwa anaona hizi vurugu na vurumai ambazo zinazoendelea kujilipua kuua, e, watu, mtu anaingia ndani ya soko amevaa mabomu anaua. Maanake haya mauaji yameanza kule Iraq tu baada ya kuingia yani, kuanguka Saddam mm, Hussein na vurugu, zitakuja kutazama baadaye ile historia inavyokwenda, kwa hivyo zile vurugu kuona vitu ambavyo ndani ya Uislamu vilikuwa havipo, sasa inakuwa ni kuingia mpaka ndani ya misikiti, kulipua misikiti ya watu, yani hadharani kama hivi. Yani haya masala tumeyazungumza kidogo kule mwanzo, hivyo yanafahamika mm -hmm. na tume, na kama tulivyosema hata sisi hapa Mashariki ya Kati tumekusha kuyaonja tayari, kwa hatuko mbali na uhakika huu. Kwa hivyo mfalme wa Jordan King Abdullah wa pili akataka kujua haya mambo yanavyodaiwa <laughs> yana, yana, yana, yana, yana, yana, yana yanaendeshwa na Waislamu na wana jihadi. Je, yana kweli yana misingi ya Kiislamu? Je, maulamaa mnasemaje? Kwa hivyo Kingi Abdullah akatuma maswali, yalikuwa ni maswali matatu ya msingi, ambayo maswali haya aliyaelekeza kwa maulamaa wakubwa wa, wa zama zetu manake wale ambao wenye daraja ya kutoa fatwa mm. Na maswali haya yalikuwa ni kutaka kujua nani Mwislamu, swali la kwanza. Swali la pili, je, inaruhusiwa kumkufurisha Mwislamu mwenzako? Inaruhusiwa jambo hilo? Swali la tatu ye ni nani mwenye kuwa na mamlaka ya kutoa fatwa? maswali matatu ambayo ni ya msingi. hmm. na unajua <laughs> ili swali la tatu ni kwamba tumeshuhudia watu miskitini wanatoa fatwa <laughs> na ni sehemu moja yenye matatizo makubwa sana ambayo nadhani <laughs> <laughs> sehemu ambayo inatakiwa itizame kwa kwa mapana zaidi sana. Maanake ma, ni jambo la hatari. Tunayo matatizo mengi, chanzo chake ni hapo kwenye swali la tatu, maanake anaweza kachinjwa mtu mpaka msikitini, shehe kasema mchinjeni na watu wanafanya kazi mm, hiyo shehe kumwaga damu ya binadamu mwenzako. Anakuja tu mtu ane shehe, hujui mm, hata level yake, maanake kiwango chake cha elimu, basi tu kwa jazba amekaa juu ya mimbar anakuambia chinjeni na watu wanateremka wanamchinja mtu, binadamu mwenzenu. Mnafanya kitendo kama hicho? Of course ndio yanayotokea kule, kwa sababu yana e, yanafanyika tumeyaona e, karibuni maanayake. Anyhow, tutayazungumzia zaidi. Kwa hivyo haya ni maswali matatu ambayo yaliulizwa na yalipelekewa kwa maulamaa wa madhehebu mbali mbali, e, wa wa madhehebu mbalimbali ambao ni wanazuoni wakubwa Takriban 24 sasa. Baada ya kupokea fatwa zao eh, King Abdullah mwaka uliofuatia 2005 akaitisha mkutano mkubwa, ikawa ni kongamano kubwa ambalo lilikusanya wanazuoni na wataalamu wa Kiislamu 200 kutoka ulimwenguni kote. Kwa hivyo takriban nchi 50 zilituma wawakilishi na kwa haraka haraka tu ningelipenda tu kusema kwamba miongoni mwa maulamaa ambao walipelekewa maswali haya e, wako maulamaa wa kishia kama vile Ayatullah Sistani, wako maulamaa maulama wa Ibadhi, wako maulamaa wa wa kisunni na maulamaa mbalimbali walipelekewa hizi fatwa. Yusuf Kardhawi pia ni mmojawapo katika wale ambao waliopelekewa. Mufti wa Al-Azhar pia walipelekewa haya maswali. Sasa katika majibu yao waliojibu ni kwamba walifikia, eh, ma maazimio yafuatayo: ni kwamba madhehebu yote haya ya Kiislamu yawe ya Kisuni ya Kishia au ya Kiibadhi ambayo yanaofuata itikadi eh, kwa mfano mbalimbali ziwe za kiashari au masufi ambao wanaofuata e, tarika mbalimbali mbali, au masalafi unafahamu? Wote hawa ni Waislamu, wote ni Waislamu. Kwa hivyo masala ya kuwa na madhehebu sio iwe ni sababu ya mmoja kumuita mwenzie kwamba ni kafiri au si Mwislamu. Mambo kama haya, hakuna misingi ya kimadhehebu inayoruhusu kwamba wewe umuone mwenzako Taba okay. na tunaposoma masala ya kimadhehebu Shekhe, ifike mahala, kwa sababu ya madhehebu yako umtuhumu mwenzako kwamba amepotea, ni masala ya kutoelewa madhehebu. mm. ni kitu gani wewe una, unauhakika gani kwamba hiyo madhehebu uliokuwa nayo ndio sahihi na ile ya mwenzio imepotea, kwa misingi ipi? Na unategemea kwamba unamfuata mwanazuoni fulani na fatwa zake, na yule naye anasema namfuata mwanazuoni fulani na fatwa zake. Sasa wewe so, kwa misingi ipo unaweza kusema kwamba umesimama kwenye haki na yule amesimama kwenye batil? Kwa hivyo lazima, na haya ni katika mambo ambayo tunatakiwa kama Waislamu tujenge ule utamaduni wa kuweza kuelewa kwamba madhehebu ni kitu gani, mm, na namna gani ya kuweza kuheshimu madhehebu, mm, ya watu wengine na rai za watu wengine, mm, kama vile maulama walivyoheshimiana katika rai zao. Sizani kwamba eh, leo ikiwa wewe ni mujtahid ukatoa rai, mimi nisimame niseme rai wewe, mujtahidi mwingine, wewe rai ulioitoa ni ujinga shekhe, kwanza hujaelewa maana ya ijtihadi, kwa sababu yule ni mujtahid kama vile na wewe ni mujtahidi, ana rai yake na wewe una rai yako, kwa lazima, wa waheshimiane, na ndivyo watu wenye elimu walivyokuwa kwamba wanaheshimiana katika rai zao. sasa masala ya kwamba hizi madhehebu zote zilizokuwepo ambazo kuna madhehebu za kifiqhi kuna madhehebu za kiaqida na kadhalik, hizi zote wote hawa ni Waislamu. Kisha katika fatwa walizozituma maulamaa hawa ni kwamba wote walikataza masala ya takfir, maana yake swala la kumkufurisha mtu. Swala hili ni marufuku baina ya wa Waislamu. Huwezi kumkufurisha mwislamu mwenzako by all, yani kwa njia yoyote ile hili jambo haliruhusiwi, na tutakuja kuona kwamba hii ndiyo madhhab au tunasema hii ndiyo sunna ya salafu saleh, wale waliotutangulia. Maswahaba walikuwa hivyo, maswala ya kukufurishana hakuna. Ingelikuwa kwamba kukufurishana kulikwepo zama za maswahaba, sidhani kama masahaba wengeliachana, maanake kulikuwa kuna ikhtilafu tu kubwa, ambao kama utakavyokuja kuliangalia pia hili. Kwa hivyo, eh, ndivyo walivyo. Hizi ndio zilizokuwa ni fatwa za maulamaa wetu. Na pia kuhusu swala hili la kutoa fatwa, maulamaa wamezungumza wazi ya kwamba sio mtu yoyote ambaye anastahili kutoa fatwa, na ndio maana utaangalia swala la kumkufurisha mtu, sio swala la mtu mmoja mmoja au watu fulani ili mtu ukafiri wake uthibitishwe ni lazima, ili jambo lipitishwe na mtu ambaye anaekubalika kisheria, sio mimi na wewe tu kafiri kafiri. La, ukafiri wa mtu mpaka fulani tumwambie kafiri, ukafiri wake umethibitishwa, au kundi fulani limethibitishwa kwamba lina li, li, li, li, li, itikadi zake ni za kikafiri. Ili jambo mpaka liwe li, kauli hii itolewe na mtu ambaye mwenye kuwa na ile mamlaka kisheria Sio mtu yoyote. Kwa hivyo, Uislamu sio jambo ambalo linakuwa kila mmoja anajishikia sheria mkononi. Kwa hivyo, hili la mwisho pia, la kwamba nani ambaye anayeweza kutoa fatwa, ni kwamba sio kila mtu yoyote, bali ni wale watu ambao wenye kukamilisha masharti, yaani kielimu, kiucha Mungu katika kuelewa masala ya ulimwengu yanakwenda vipi, yaani wenye mitazamo hii wakathibitishwa na maulamaa wengine, hawa ndio wanakubalika kwamba sasa hawa wamefikia daraja ya kutoa fatua na sio vinginevyo. Sasa hili swala la mtu kuzuka msikitini mahala fulani akatoa tu kauli tu hmm, ka, sh, jambo fulani linatokea anatoa kauli hizi ni vurugu na tada, tutakuja kuona kwamba ni katika vurugu zilizosababishwa na mfumo huu wa kisalafi ambapo unakataa kuwepo ile ijtihad au kutambua ijtihad na kuwa na masala ya taklid. Hili ni tatizo ambalo pia limezuka katika mkondo huu wa kisalafi. Kwa hivyo, huu ni mtazamo wa maulama wetu katika zama hizi, namna walivyoliangalia swala hili na kuthibitisha yale ya Qurani, yale ambayo ilikuwa ni suna ya Bwana Mtume sallallahu alaihi wa sallam kwamba hairuhusiwi na hairuhusiwi hata kidogo kumkufurisha mtu mtu akiwa ni Mwislamu hakuna sababu Waislamu kukufurishana, wana kuwakufurisha watu bila sababu, na kama itatokea saa zingine mtu amekufuru, sio swala la mtu mmoja mmoja kuja kuzungumza kuthibitisha kwamba fulani ni, ni, ni, ni. Ukafiri wa mtu unathibitishwa na yule ambaye mwenye kuwa na mamlaka ya kisheria. Asante mpenzi mtazamaji wa BNTV Afrika. Ni kipindi cha Uislamu na Jamii, tunatizama itikadi na madhara ya makundi ya kitakfiri ulimwenguni. Aliye nanyi hapa studio ni shehe Mwanaba Sale, ambaye bila shaka mtakuwa mmempata vizuri kabisa katika swala zima hili la kuangalia msimamo wa Uislamu juu ya itikadi hizi za kina, matendo haya ya hawa matakfiri. Na bila shaka tumeona kwamba Qur'ani imetoa msimamo wake na vile vile sira ya Nabii Muhammad, lakini vile vile ameweza kumalizia kutizama msimamo na fatwa ya maulama juu ya swala zima la kuwakufurisha wengine kwamba ni swala ambalo haliruhusiwi kisheria na amezungumzia swala zima la kutoa fatwa. Miongoni mwa maneno maeneo ambayo yamekuwa na matatizo sana, ni seno ile ambalo shekhe amejaribu kulizungumza, nani mwenye mamlaka ya kutoa fatwa? Mm -hmm. Nadhani hata kwetu huko, hususan katika nchi yetu Tanzania, tumekuwa tunaathirika masuala haya, kwa sababu kila mmoja shekhe, kila mmoja mufti, kila mmoja ustadhi, kila mmoja mm -hmm. Yanasimama na afanya na toa fatwa yake, basi inakuwa vurugu tu katika katika jamii. Penzi mtazamaji nadhani utakuwa umetuelewa vizuri sana kwamba haya makundi ya kitakfiri yamekuwa na madhara makubwa sana ulimwenguni, na ameleta hasara kubwa hususa kwa Uislamu na kuchafua sura nzima ya Uislamu, na hili ndilo ambalo linatusukuma zaidi kuweza kulizungumzia ili kuweza kuusafisha Uislamu, lakini vilevile kuweza kutoa sura kamili ya Uislamu na mtazamo wa Uislamu juu ya ukufurishaji. Sheo, labda turudi tunasoma katika historia kulikuwa na migongano mingi sana baina ya maswahaba, kama ambavyo historia imejaribu kueleza. Kulikuwa na tofauti za kifikira, zikuwa ipo tofauti za kimisimamo katika baadhi ya mambo mm. Lakini je, ilifika wakati kwamba maswahaba wakakufurishana wakazingatiana, kwamba fulani kwa sababu hakubaliani na rai yangu yeye ni kafiri, au fulani kwa sababu hakukubali mtazamo wangu katika jambo fulani basi yeye ni kafiri? Tumuue, tumchinje, tumpige panga? Zama za masahaba, hili lilikuwa katika sura ipi? Eh, naam nafikiri eh, hatutoweza kuingia ndani zaidi katika swala hili ndio. Eh, lakini tu kwa mukhtasar, tuchukue kipande fulani, na itakuwa ni vizuri tukachukua kile kipande ambacho E, katika kipindi kile cha masahaba ambapo palikuwa na vurugu baina ya wenyewe masahaba wenyewe kwa wenyewe, mm -hmm. itakuwa ni bora, pale ndipo tuweze kumulika, mm -hmm. na kipindi hiki kilikuwa ni kipindi cha utawala uh, wa ukhalifa uh, wa wanne khalifa wa nne Imamu Ali alaihi salam. E, e, kipindi hichi kiligubikwa na vurugu na vurugu tu. Baada ya Imam Ali kuwa yeye amesimikwa ni khalifa na wame masahaba wamemchagua yeye kuwa ni khalifa, pakaanza kutokea maanayake ule mgongano na upinzani hmm. na hapa ndipo tunapotaka kusema ya kwa kwamba tutazame sasa, je, palipokuwepo upinzani mgongano wa rai mpaka masahaba hmm. wakafika wakawa na makundi vita zikatokea baina yao Je, walikufurishana au misimamo ilikuwa iko vipi? mm -hmm. E, utaona kwa mfano vita vya kwanza alivyopigana Imamu Ali ilikuwa ni baina yake, maanake upande yeye kama khalifa na uongozi wa wa Waislamu akipambana na kundi lilikuwa linaongozwa na Ummul Mu'minin Bibi Aisha, mm -hmm. akisaidiwa na Zubeir, Talha na maswahaba wengine na vita hivi vilitokea kwamba vinaitwa ni vita vya Jamal, vita vya ngamia. Kwa hivyo walipigana, lakini haukuona mahala sayidna Ali anamkufurisha Bibi Aisha Umu Ummulmuminina mm. au anamkufurisha Talha mm. au anamkufurisha Zubair au yeah. anamkufurisha Marwan bin al-Hakam au okay. anamkufurisha kwa mfano Ibn Zubair. mm. Hakuna vitu hivi, hao walikuwa wote ni wapinzani wake. okay. Vita shekhe, watu wamekufa ndani ya vita vya Jamal, hatukuyaona na hatukuyasikia, bali matokeo ya vita ni kwamba Imam Ali alipomaliza kuzima moto ule akamsh, akashinda upande huu wa upande wa Ummul Mu'minin na bibi Aisha, kilichotokea ilikuwa ni kwamba alim, alim, alitumia manake alimheshimu kwa heshima zote Ummul Muuminina bibi yeah. Aisha. Na hii pia ndio huwa tunasema Waislamu tuwe tunaangalia, sitaki kutoka katika mada, sio mada yetu, lakini yeah. haya mambo ambayo yanayokuja ya kutukanana ya maneno machafu machafu yanayotoka bain-, baina yetu sisi kama wafuasi wa madhehebu mbalimbali si sahihi. Huyu ndio Amirulmuminin Imam Ali. Vita vimetokea, waislamu wamekufa, fitna imetokea mm -hmm, lakini ali-, ali, ali manake alimuenzi na ku, kumheshimu ummu lmuminina bibi a Aisha, na kumrudisha Madina, katika nyumba nyumba ya bwana mtume kwa heshima zote. Hivi ndivyo alivyofanya, na hakumkufurisha pamoja na kwamba ummu lmuminin alishiriki katika ule upinzani dhidi yake, yeah na damu zimemwagika za Waislamu mm. Huu ni mfano ambapo tunatakiwa tuelewe, Uislamu unafika mpaka kiwango gani, unachunga ile misingi, misingi. Haya leo inakuja tu mtu anakurupuka un, un, unampinga tu kata shingo kafiri hua choma haya mambo baba unayatoa wapi wow. Maanake hawa ndio salafu saleh. mm. Ikiwa wewe unadai ni salafi na hivi vikundi vyote vinajidai ni masalafi hapa ndipo tunapotaka kidogo, watazamaji, wasikilizaji wasikilize vizuri na waangalie, ni kwamba makundi haya yote yanajidai kwamba wao ni masalafi, wao ndio wenye uislamu halisi, yani ule uislamu ambao hujaingia vumbi vumbi na takataka za shirki, sawa <laughs> hujachakachuliwa. so, so, <laughs> Sasa ikiwa ndio hivyo, mbona hatuoni mbona misima, misimamo yo inakinzana? ina, ina mm -hmm. Inakwenda kinyume na ule ukweli wa masahaba ha, au mnawafuata nyie masahaba au yo mtume, mnayemfuata mtume yupi? masahaba wepi? Mtuambie mm -hmm. Mtueleweshe, maanake huenda sisi wengine hii historia tunayoieleza au tunayoisoma huenda nyinyi mna nyingine tofauti, sa mje mtupambanulie kwa sababu kwa mtazamo wetu vyovyote vitakavyokuwa, madama mnasema ashhadu an la ilaha illallah wa ashhadu anna muhammada rasulullah, nyinyi Waislamu wenzetu, mama kan ima mpaka mje mtuthibitishiwe kwamba mmekanusha Qurani na mmekanusha vitu vingine. Sasa e, huu shekhe, ni mfano mmoja shekhe, naweza nikakupa kwa haraka, lakini mfano mzuri ambao ni wa kihistoria na ambao hapa unahitaji tuzungumzie kidogo kwa mapana. Ndiyo. Na huenda tukawafaidisha tuka, tuka, tuka, tuka pia wasikilizaji na watazamaji kwamba haya makundi yaliyokuwepo leo hayakuanza, hizi itikadi sio mpya, yamekuwepo mambo kama haya, au tunaweza tukawaita kwamba ni, ni mambo leo tu, lakini haya mambo yamekuwepo, mm -hmm. Hili ni kundi la Khawarij. Manake, Khawarij ni kundi ambalo limejitokeza katika historia ya Uislamu zama za Sayyidina Ali, ule ukhalifa wa Sayyidina Ali, haya mambo yamejitokeza. Na kundi hili ni kwamba Sayyidina Ali alayhi salam, alipokuwa anapigana na ule manake, ule upinzani kutoka kwa Muawiya bin Abu Sufyan, alipokuwa anapambana na Muawiya bin Abu Sufyan ambaye alikuwa ni gavana wa Misri wa nani wa, wa Sham. Katika vita vile ilifika mahala ambapo Muawiya amezidiwa, ikabidi kwa rai ya Amr bin al-As ambaye alikuwa ni msaidizi wake au waziri wake, Waislamu katika upande ule wakaweka Qur'ani juu. Na pia hapa, kabla sijaendelea Deo, nataka tu kuonyesha msimamo wa Saidina Ali katika jambo hili Waislamu wanapigana wao kwa wao. Kuna tukio moja ambapo maaskari wa Saidna Ali walikuwa wanataka make wanawatukana maaskari wa Muawia, make wale wanatokea Shamu. Imama Ali akawakataza, sitaki watu ambao ni wenye kutusi wenzao. Sababina hmm. spendi muwe namna hiyo bali ingelikuwa nyinyi mkazungumza kuwaombea wao, ni bora zaidi kuliko kuwatukana na kuwatusi. Huu ni msimamo wa Saidna Ali, yani kule kwamba kuchupa mipaka ukawaita waislamu wenzako wanaokupinga wanaopigana wewe ukawa brand kwamba ni makafiri na kuwaua ni sahihi. Jambo hili alikuwa analichunga Sayidna Ali khalifa huyu, mwanafunzi wa Bwana Mtume sallallahu alaihi waalihi wasalam. Salafu Saleh, watu ambao waliofuata mwenendo wa Bwana Mtume salawatullahi alayhi wa Ali. Hivi ndio tarikhi inavyotuambia. Sasa so, tunaendelea. Kwa hivyo, baada ya kwamba walipopandisha ile misahafu juu vile vita vikawa vimestak, yani vimesimama, kwa sababu upande wa Saidna Ali, pamoja na kwamba alitaka vita viendelee, walisema hatuendelei sisi kwa sababu tunataka suluhu. Anyhow, hii sio madhumuni kwa sababu wenye kutaka kujua kisa hiki zaidi wanaweza karejea tarikh. Lakini kilichotokea ni kwamba, baada ya kuwepo suluhu na kutokea yale yalotokea ya, ya kutokubaliana Amru bin al-As na Al Ashari, baadhi ya hawa waliokuwemo ndani ya jeshi la Sayyidna Ali wakajitoa. Wakakuwa hawa, wakawa hawakukubaliana na Sayyidna Ali na msimamo wake, wakatoka, ndio wanasema kharaja, hmm. Khariji maana akajitoa ndani ya jeshi la Sayyidna Ali, lakini walipojitoa wakawa na misimamo ya ajabu shaka, msimamo wa kumkufurisha Sayyidna Ali na kuwakufurisha Waislamu kwamba hawa wote wamekufuru, yani wale walioshiriki katika ule muhakama wote wamekufuru na madamu wamekufuru, wametoka ndani ya Uislamu, makafiri hawa. Wakawa na mitazamo hiyo na msimamo huo, na hawakuishia tu kuwakufurisha Waislamu, walifika mahala wakaanza kila yoyote anayemsapoti Ali au anayemsapoti Muawiya vyovyote mm -hmm, vilivyokuwa, wote ni wajibul qatl na mali yake wanachukua na wakafanya shehe, na sio kwamba waliishia tu katika kumua mtu wa kawaida, hata wanawake, hata wanawake wenye mimba walikuwa wakiwachana, wanatoa watoto, wanaua. Vitendo vya vichafu wamevifanya watu katika historia Vyakum. kwa maana hivi unavyoviona leo na hizi itikadi una unazoziona hizi, shekhe, ndani ya historia Waislamu wamefanya tena Waislamu wenye wa sida kubwa hapa Imam Ali mwenyewe anawaeleza ndani ya Nahjul Balagha, anaeleza ni watu ambao ni suwam ke, ni watu ambao wanafunga sana, ni watu ambao ni wenye kusimama usiku kwa ibada. Shekhe watu shekhe wenye misimamo ukiwaona, wanasema hakuna waislamu kama hawa kwenye jihadi. Shekhe tarikhi inashuhudia, hakuna kama Makhawariji hadha huwa shekhe, wako tayari watakufa lakini hawakimbii katika jihad. Huwa khawarij, lakini angalia misimamo yao, ni ya kuwakufurisha Waislamu wengine. Imamu Ali kafiri, Muawiya kafiri, Amru bn Las kafiri, Waislamu wote walioshiriki makafiri, hawa wote wenye kusapoti hawa mataguti wote makafiri. Inlhukmu illa lillah, hukmu ni ya Mwenyezi Mungu peke yake. Hukmu ni ya Mwenyezi Mungu. Nyinyi mataguti nyote hapa hukumu ni yake Mwenyezi Mungu pekee, subhanahu wa taala. Nyinyi hamna haki ya, kutu, ya kutu, ah, hell, na, nani iinani atakayewaongoza? kuna jamii ya kiislamu itakuwa bila kuwa na kiongozi bila kuwa na khalifa bila ah, ha, ha, ha, Mwenyezi Mungu, mwenyezi Mwenyezi Mungu, angalia msimamo Mwenyezi Mungu. Allah msimamo Mwenyezi Mungu Allah anashekha <laughs> <laughs> watu msimamo itikadi kali wamesimama hapo, hawa ni makhawariji. Kwa hivyo walifika mahala wakawakufurisha waislamu waka... Sa -said, hapa kitu kilichokuwa cha msingi ambacho nataka kwa sote tufaidike nacho, ndio hawa ni Mahawarij na wamefanya walioyafanya Sheikh, wamefanya vitendo vyo, wameua kwa sababu ilifika mahala Sayyidna Ali alishindwa kuvumilia, yaani vitendo vya kuvamia wakaua, mpaka watoto wadogo wakafyeka kabisa, Wakachukua mali za watu wakapora, wakaondoka nazo. Shekhe, ilifika mahala sasa Saidna Ali kama khalifa hawezi kustahamili, kwa hivyo mm, alituma ujumbe wa kuweza kuwaonya, kuwakanya, kuwaeleza Uislamu ni huu. Miongoni mwao wako waliomsikiliza, wakaacha zile itikadi, saangalia wakaacha make, mpaka pale wanapofanya vile walivyovifanya vyote, wao wanakufurisha Imam Ali salamu Allahi alayhi haja wakufurisha kwa sababu bado ni Waislamu, si wanasema ashhadu an la ilaha illa llah wa ashhadu anna Muhammada rasulullah. Kwa vile vitendo vya kuvamia mpaka wanawake kuachana matumbo yao na kutoa watoto na kuua ni vitendo vya kiharamia, ni vitendo vya uovu, vya ukatili, vya kuua lakini vile vitendo havijamtoa mtu ndani ya Uislamu. Ndio, ndio, ndio mantiki hiyo hmm. Wewe ni haramia, ni mtu muovu mbele ya Mwenyezi Mungu, umefanya madhambi kabair hmm. Lakini bado unahesabiwa wewe Mwislamu, takuhukumu kwa sababu hujaukataa ule Uislamu, na una fikra ambazo ni potofu hmm. Zinazoku lakini hazija kutoa ndani ya Uislamu kwa sababu hujakataa huja misingi ya yeah, Uislamu, Islamu. Kwa hivyo Sayidina Ali hakuwakufurisha watu hawa, alituma na alifanya bidii kadri awezavyo kuweza kuwaonya na aliwaonya baadhi yao, wakarejea. Wale waliobaki ndio waliopigana vita pamoja na Sayidina Ali mpaka akawafyeka, wakabaki wachache waliokimbia na ambao waliendeleza ule ukhawariji <tipos> lakini pia utaona kwamba makhawariji waliendelea baada ya hapo kuishi ndani ya jamii ya wa Waislamu. mm -hmm. na walikuwa wanafahamika hata ile jamii unaona, zama za Sayidna mm -hmm. jeshi la nani? Jeshi la Sayidna Alhasan Hasan katika Alkufa makhawariji walikuwemo. mm -hmm. hakuna Sayidna Ali, Sayyidna al Hasan aliyejitokeza akasema, sasa mapambano ni dhidi ya kila khariji Lazima tuwasake mahala popote walipo, tuwamalize, hawa ni makafiri. Hakuna msimamo huo, wala huoni msimamo huo ambao ndani ya jamii ya Waislamu dhidi ya makhawariji hmm. na ndivyo walivyoendelea kuishi ndani ya jamii ya Waislamu. Kwa hivyo haya masala ya kwamba kumkufurisha watu na kuwakufurisha watu ni masala ambayo yako nje ya Uislamu, nje ya ule msimamo waliokuwa nao masalafu. Asante <laughs> Uh, labda kwa kumalizia Sheikh, labda naona muda wetu ume, umetupa mkono, natoa ujumbe wako upi kwa watazamaji? Naam, kwa kweli yako e, mengi ya kuweza kutoa kama ujumbe, lakini kwa ikhtisar naweza nikasema ya kwamba e, Waislamu tuna mitazamo mbalimbali, tuna madhehebu mbalimbali mbali, hmm. Tuna fikra mbalimbali mbali. Haya masala ambayo yamejitokeza katika tarikh kwa kile kiwango tulichokuwa nacho yasifike mahala, na hakuna wanazuoni waliotuambia hivyo. Isifike mahala kwa sababu ya ujinga wetu na kutokuelewa masala haya, wakaja watu na fikra, wakaanza kutumia mianya hii, wakaanza kutufundisha masala ya ukufurishana. Maulama wetu wanatuambia, na ndivyo tarikhi yetu inavyozungumza, ndivyo salafu sale walivyokuwa Swala la kumkufurisha mtu ni swala zito kweli kweli, tusiingie huko na tusijaribu kuingia huko. Damu ya damu ya binadamu acha ya Muislamu, lazima damu ya binadamu yoyote ni haramu, lazima iheshimiwe, na la utu wa mwanadamu yoyote yule lazima uheshimiwe. Hapana kwenda kumuua mtu kwa sababu unadai wewe ni kafiri kwa sababu hana dini kama wewe, hana imani kama wewe. Hakuna uislamu unaofundisha hakuna akili inaokubali jambo hili, isipokuwa ni itikadi zilizopinda. Kwa hivyo tuwe makini sana kama Waislamu, watu ambao tumeongozwa na Qurani la tuna mafunzo ambayo aliotuonyesha Bwana Mtume salawatullahi alaihi. Tuna wale salafu saleh, wale masahaba wema wa Bwana Mtume walituonyesha mafunzo aliokuwa sahihi kama walivyopokea kwa Bwana Mtume tujiepushe na masuala haya ya kutumia madhehebu au fikra mbalimbali kuweza kukufurishana na kuingia katika mtego ambao ni mtego mkubwa sana ambao sasa hivi unatafuna ulimwengu. Asante, shukran sana Sheikh, kwa mchango wako. Mpenzi mtazamaji wa BenTV Afrika, ikiwa ni kipindi cha Uislamu na Jamii, na hapa tulikuwa na Shekhe Mulaba Saleh ambaye alikuwa nasi katika kutizama itikadi na madhara ya makundi ya kitakfiri ulimwenguni. Na leo tulijikita sana kutizama msimamo wa Uislamu juu ya itikadi hizi, na bila shaka Shekhe ameweza kutufundisha na kutuonyesha Qurani, Sunna na hata maulamaa, na vilevile tumetizama sira ya Masahaba na yaliyotokea pamoja na kuwapo migongano kadhaa, lakini bado tunaona masahaba wema kina Sedinaali waliweza kusimamia msimamo wao kwamba hatuwezi kuwakufurisha Waislamu wengine, lakini vilevile ametuonesha jinsi ambavyo Uislamu unaheshimu haki za binadamu na ni dini ya kwanza kabisa kuweza kutangaza wazi wazi wazi haki za binadamu, si za binadamu tu, bali hata za wanyama na mimea ikiwa haki za wanyama na mimea inazingatiwa ndani ya Uislamu, sembuse itakuwaje haki za binadamu? Kwa hiyo binadamu wote bila kujali rangi zao, dini zao, maeneo yao ya kijiografia, Uislamu unataka uweze kuwaheshimu binadamu wenzako, na huu ndio ujumbe uliokuja na Nabi Muhammadi sallallahu alayhi wa sallam na ukatekelezwa kwa vitendo na Ahlulbeiti, na bila shaka nasi kama waislamu na wanadamu lazima tuweze kukubali na kuutekeleza. Nichukue fursa hii kuweza kumshukuru sana Sheikh wangu Sheikh Mulaba Swale kwa kuweza kushiriki nasi na kutupa ujumbe mzito kabisa ambao nadhani ni ujumbe muhimu sana katika siku yetu ya leo, lakini vilevile niwashukuru wale wote ambao kwa namna moja au nyingine wameweza kufanikisha kipindi hiki akiwemo dada yangu dada Sajida Rashid, mwandaaji wa vipindi hivi. Nikushukuru wewe mtazamaji wa IBNTV kwa namna ya kipekee kabisa kwa kuweza kuendelea kutizama IBNTV. Mimi ni Hemedi Lubumba na kusi kuendelea kutizama IBNTV Africa, kio chako bora kabisa cha maadili. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh wa