na ambaye aliyeutetea Uislamu kwa hali na mali, alitolewa damu Bwana Mtume Muhammadin sallallahu alayhi wa alihi wasallam, kwa lengo tu la kwamba dini hii ya Mwenyezi Mungu Allah subhanahu wa ta'ala iweze kuifika katika jamii husika, iweze kuenea katika ulimwengu mzima. Katika vita vya Uhud, tunaposoma historia ya bwana mtume sallallahu alayhi alaihi wa alihi wasallam, tunamkuta kwamba alivunjwa meno yake manne ya mbele kwa lengo la kuitetea dini ya Mwenyezi Mungu Allah subhanahu wa ta'ala na kutaka ifike katika na kuenea katika ulimwengu mzima. Ndugu zangu, mada zilizopo mbele yetu ni shubhatun wa rudud, shubuhat pamoja na majibu yake shubuhat ambazo zinazolengwa na zinazoelekezwa katika madhhab ya Shia Ithna Ashariya Imamia Jafaria pamoja na majibu ambayo tutakayoyatoa au tutakayo yanukuu katika kuzirudu na katika kuzijibu shubuhati hizo ambazo zinazoelekezwa katika madhhab ya Shia Itnaashariya Imamia. Lakini kabla ya kuingia katika kuzieleza shubuhat pamoja na majibu yake, ni vyema tukabainisha nukta ambayo inaweza ikawa ni hassasa, nukta ambayo inaweza ikawa ni ya msingi katika bahathi yetu hii kutokana na kwamba baadhi wanaweza wakajiuliza ya kwamba katika ulimwengu wa sasa hivi, na katika jamii iliyopo hivi sasa, kuna nukta ambayo ni ya msingi ambayo yatakiwa kujadiliwa na yatakiwa kuwekewa semina na yatakiwa kuwekewa vikao mbalimbali mbali, kwa lengo la kuitekeleza nukta hiyo ambayo ni ya msingi kabisa katika jamii. Nukta hiyo ni alwahda baina almadhahibi lislamiya, umoja takrib, kuweka karibu madhehebu za Kiislamu, Zikawa ni zenye kukaa katika meza moja, zikawa ni zenye kukaa pamoja, zikaweza kujadili kitu ambacho ni cha msingi kabisa katika dini ya Kiislamu, kitu ambacho ni cha kuijenga jamii ya Kiislamu, kitu ambacho ni cha kuendeleza jamii ya Kiislamu tunaungana na mtu ambaye atakuwa na fikra ya namna hiyo, kwamba umoja katika Uislamu, kuwepo umoja katika madhehebu za Kiislamu ni nukta ambayo ni ya msingi na yapaswa kujadiliwa, bali yapaswa kuwekewa semina mbalimbali ili kuweza kuihakikisha na kuweza kuithibitisha nukta hiyo. Mwenyezi Mungu Allah Subhanahu wa Ta'ala hakuwa nyuma katika kulibainisha suala hilo. Bali yeye alikuwa ni wa kwanza katika kuelezea nukta hiyo ambayo ni ya msingi katika umma wa Kiislamu. Bali katika umma wowote suala la kuwa kitu kimoja pamoja na kukhtalifiana kirai, pamoja na kukhtalifiana kifikra, pamoja na kukhtalifiana kimawazo ni suala ambalo ni la msingi katika jamii husika. Mwenyezi Mungu Allah Subhanahu wa Ta'ala akazungumza katika suratul Anfal aya ya 46, akisema wa atii Allah wa rasulahu wala tanaza'u fatafshalu watadhhaba rihukum wasbiru inna allaha ma'a sabirin. Na katika aya nyingine ambayo ipo katika suratu al imran aya ya mia moja na tatu Mwenyezi Mungu Allah subhanahu wa ta'ala akabainisha akisema wa atasimu bihabli llahi jamian wala tafarraqu. Hizi aya zinaonesha ya kwamba kuna umuhimu wa wanadamu kuwa kitu kimoja, kuna umuhimu wa Waislamu kuwa kitu kimoja, kuna umuhimu wa wanajamii husika kuwa kitu kimoja kwa ajili ya maslahi ambayo ni makubwa ambayo yanairejea jamii husika ambayo yanairejea jamii ambayo inayotuzunguka sisi. Mwenyezi Mungu Allah Subhanahu wa Ta'ala akabainisha akituambia, wa'tasimu bihablillahi jami'a, shikamaneni unganeni, kuweni kitu kimoja katika kamba ya Mwenyezi Mungu Allah Subhanahu wa Ta'ala nyinyi nyote, wala tafarraqu, wala msifarakiane. Tizama nukta ambayo Inavutia katika aya tukufu ya Mwenyezi Mungu Allah Subhanahu wa Ta'ala. Mwenyezi Mungu Allah Subhanahu wa Ta'ala anataja akisema, wa atasimu bihablillahi jami'an wa la tafarraqu. Mwenyezi Mungu Allah Subhanahu wa Ta'ala ametutahadharisha na tafriqa, kuwa vikundi vikundi vikundi ambavyo itatokea mizozo itatokea maneno ambayo siyo mazuri. Mwenyezi Mungu Allah Subhanahu wa Ta'ala anatutahadharisha na vikundi hivyo, anatutahadharisha na kuwa makundi makundi, kundi hili likawa linamuona kundi fulani kwamba kundi lile ni baya na kundi lile nalo likawa linaona kundi fulani ni kundi baya na halifai kuwepo katika mgongo wa ardhi. Hayo ni mambo ambayo Mwenyezi Mungu Allah Subhanahu wa Taala anatutahadharisha katika Qurani tukufu. Na ukisoma Qurani nzima Mwenyezi Mungu Allah Subhanahu wa Taala hata mara moja hajawahi kubainisha Kukhtalifiana kimawazo ni suala ambalo haliwezi kukwepeka katika jamii yoyote. Ni lazima watu watatofautiana, ni lazima watu watakhtalifiana, lakini ikhtilafu ambayo haitatufikisha katika mizozo, ikhtilafu ambayo haitatufikisha katika tafrika hilo ndilo ambalo Mwenyezi Mungu Allah subhanahu wa taala analo litahadharisha katika jamii yoyote, ya kwamba tukhtalifiane tuwezavyo, kila mmoja alete rai yake, kila mmoja alete mawazo yake, kila mmoja alete fikra yake, lakini fikra ile isipelekee kukawa na makundi makundi katika jamii na kila kundi likawa lina laumu na kutukana na kukashfu kundi jingine, ambalo linalokhtalifiana nalo katika fikra na katika mawazo na katika mitizamo mbalimbali, lakini katika kulingania kunako umoja kuna nukta lazima tuzibainishe, ya kwamba tunapolingania Waislamu tuwe kitu kimoja katika kuhakikisha na katika kutimiza malengo ambayo ni makubwa yanayotuunganisha Waislamu wote wawe kitu kimoja katika yale ambayo yanayowaunganisha katika yale ambayo wanayokubaliana wote, ya kwamba sisi tunakubaliana katika jambo hili kwamba tuko pamoja. Mwenyezi Mungu Allah Subhanahu wa Ta'ala ni mmoja. Na Waislamu wote wanakubaliana ya kwamba Mwenyezi Mungu Allah Subhanahu wa Ta'ala ni mmoja. Bwana Mtume Muhammadin sallallahu alayhi wa alihi wasallam, Waislamu wote wanakubaliana ya kwamba yeye ndiye mtume wa mwisho kutumwa ni Mwenyezi Mungu Allah Subhanahu wa Ta'ala. Mtizamo huu unasema ya kwamba tushikamane katika mambo haya ambayo tunakubaliana sote sisi, ambayo tunaungana sote sisi kwamba jambo hili tuna tunaitakidi sote ni jambo fulani, tuungane katika jambo hili, ikisha wayatruku fi makhtalafu fihi wala yabhathunahu bilmarra, na wachane kabisa na yale mambo ambayo wanayokhtalifiana na yale mambo ambayo wanayotofautiana, ya kwamba sisi Waislamu tunatofautiana katika nukta kadhaa, sisi Waislamu tunatofautiana katika suala fulani. Nadharia hii inasema ya kwamba tuachane na ikhtilafu hii, tuiweke kando na wala tusiijadili kabisa ikhtilafu hii wayakuna sababan litaqarubihim ya kwamba sawa Waislamu waungane wawe kitu kimoja katika yale mambo ambayo wanayokubaliana wote, katika yale mambo ambayo wanayoendana sawasawa na, na kukubaliana kwao kule kuwe ni sababu ya wao kuwa karibu kati ya madhehebu mbalimbali za Kiislamu hususan ikizingatiwa ya kwamba katika Uislamu kuna madhehebu mbalimbali. Kuna madhehebu nyingi ambazo Bwana Mtume sallallahu alihi wa alihi wasallam alizitaja akisema yakawepo katika umma wa Bwana Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam, bado umma wa Bwana Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam unatakiwa kuwa kitu kimoja katika mambo yote ambayo wanayokubaliana madhehebu zote za Kiislamu na wala makundi yale madhehebu yale yasitoe mwanya kwa adui wa Uislamu aweze kuuvamia Uislamu na aweze kuuteketeza Uislamu kwa kutumia baadhi ya mianya mbalimbali mbali ambayo itakayoachwa na Waislamu. Hiyo ni nadharia ya pili, kipengele cha kwanza. Kipengele cha pili katika nadharia ya pili inasema, wa amma fi Ikhtalafu fihi, ama yale ambayo waliyohtalifiana. Nadharia ya kwanza na mtizamo wa kwanza ulisema ya kwamba yale mambo ambayo waliyohtalifiana, wayaache kando na wala wasiyajadili kabisa. kwa sababu gani? Kwa sababu ni mambo ambayo yanayoleta sintofahamu katika jamii ya Kiislamu. Lakini nadharia ya pili, kipengele cha pili inasema, la wa amma fima khtalafu fihi, amma yale ambayo waliyokhtalifiana baadhi ya madhehebu za Kiislamu wafanyaje? Asema fayajlisun ala tawilatil hiwar, wakae katika meza ya majadiliano, wakae pamoja ala tawilati alhiwar katika meza ya majadiliano, majadiliano ambayo alhadif, ambayo yenye malengo maalum, alhadi, ambayo ni majadiliano tulivu, sio majadiliano ambayo yatakuwa ni sababu ya kuzidisha ikhtilafu katika jamii ya Kiislamu bali yawe ni majadiliano yawe ni hiwar ambayo italeta umoja katika Uislamu. Meza iwepo na watoke watu kutoka katika madhhabu mbalimbali, wakae katika meza ile ya hiwar, wakae katika meza ile ya uchunguzi, wakae katika meza ile ya majadiliano kwa hoja mbalimbali waweze kutatua wa ule mzozo wa ikhtilafu ambao upo katika jamii yao. fayajlisuna ala tawilati alhiwar alhadif alhadi mutaqarribina bidhalika ila Allah subhanahu wa ta'ala, wanakaa katika ile meza ya majadiliano Sio kwa lengo la kuoneshana ubabe wa kuzungumza, sio kwa lengo la kuoneshana ufasaha wa kuzungumza, bali ni kwa lengo la kutaka sisi sote tuwe karibu, kwa lengo la kutaka radhi za Mwenyezi Mungu Allah Subhanahu wa Ta'ala. Wewe unabainisha nukta zako na yule naye anabainisha nukta zake kwa lengo tu kwamba nyinyi nyote mfikie katika natija, mfikie katika matokeo ambayo yatakuwa ni mazuri kwa pande zote mbili, na wala majadiliano ya yale yasiwe na kibri ndani yake, yasiwe na chuki ndani yake, yasiwe ya ye kuonyeshana ubabe kati ya makundi mawili ambayo Yanayojadiliana. Fa idha tawassalu ila natijatin fi ma khtalafu fihi fa huwa almatlub, ikiwa katika majadiliano yao watu wale wa pande zote mbili watafikia katika natija sahihi, kwa sababu katika majadiliano yoyote ni lazima watu wafikia katika natija Hamwezi kujadiliana halafu mkabaki mko hewani, mkabaki kwamba nyinyi hamjafikia katika natija. Bado majadiliano yenu hayajawa na malengo ya aina yoyote. Majadiliano yenye malengo ni yale majadiliano ambayo yanafikia katika natija sahihi, yanafikia katika natija ambayo inayotafutwa na pande zote mbili. Sasa anasema, ikiwa watafikia katika natija sahihi, hilo ndilo ambalo wanalolitaka na hilo ndilo ambalo linalotakikana, ya kwamba umma wa Kiislamu ifike siku moja, ifike zama wakaye katika meza moja, wajadiliane mambo yao ya kidini wanayokhtalifiana, na wafikie katika natija sahihi kusiwepo na mzozo katika dini ya Kiislamu baada ya pale. Hayo ndiyo mambo ambayo yanayotakikana katika mjadala wa aina yoyote. Lakini ikiwa hawatafikia katika natija, wa idha lam yatawassalu ila hallin fima ikhtalafu fihi fatabqa uhuwatuhum wa mahabbatuhum wa yuwasilu lhiwar, ikiwa hawatafikia natija ya aina yoyote, ikiwa kila upande utang'ang'ana na hoja zake, ikiwa kila upande utang'ang'ania dalili zake na kutokubali dalili za upande mwingine, asema ya kwamba hali hiyo isiwe ni chanzo cha mvurugano katika jamii husika, isiwe mm, ni chanzo cha kuvurugana katika makundi yale mawili ambayo yaliyokaa kwa lengo la kujadiliana. Bali kinachotakiwa ni kitu gani? Asema, fatabqa ukhuwatuhum wa mahabbatuhum Kinachotakikana ni ule undugu wao uendelee kubaki katika jamii yao, uendelee kubaki katikati yao, na wala kukhtalifiana kule kusipelekee kundi fulani likaanza kulikashifu kundi lingine, kusipelekee kwamba kundi la fulani likaanza kuona kundi lingine la fulani ni kundi baya, na yakaanza kutoka maneno ambayo yatasababisha au kuchochea vurugu katika makundi yale mawili. Fatabqa ukhuwatuhum wa mahabbatuhum wa yuwasilu lhiwar, na waendeleze yale majadiliano mpaka waweze kufikia katika natija ambayo inayotakikana. na sisi hatupo na mtizamo wa kwanza, ya kwamba tuungane tuwe kitu kimoja katika yale ambayo tunayokubaliana, lakini yale ambayo hatukubaliani yale ambayo tu, tunakhtalifiana tuyaache na tusiyajadili. Sisi hatuungani na mtizamo wa namna hiyo, bali mtizamo wetu ni huu, mtizamo wa pili: yale ambayo tuko pamoja tukubaliane, yale ambayo tunaungana sisi sote, Shia ithnasharia Ahli sunnati wal jamaa ambapo al-shafi'i, al-maliki, al-hanbali, al-hanafi na vile vile mawahabi. Ikiwa itathibiti kwamba tuko pamoja na mawahabi, tuungane pamoja katika yale mambo ambayo tunayokubaliana, lakini katika yale ambayo tusiyokubaliana, katika yale ambayo tunayokhtalifiana, mtizamo wetu ni kwamba tukae mezani, tujadiliane, tuyajadili yale ambayo tunayokhtalifiana kwa misingi maalum ya Quran na hadithi za Bwana Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam. Kama ambavyo mwenyewe Mwenyezi Mungu Allah Subhanahu wa Ta'ala anavyotuelimisha na anavyotubainishia ya kwamba, fa in tanaza'tum fi shay'in farudduhu ila Allah wa wara rasuli, ya kwamba ikiwa tutazozana ikiwa tutakhtalifiana katika baadhi ya mambo, sio kwamba tuyaache vile vile yale mambo la, bali lazima tuyatafutie solution, lazima tuyatafutie ufumbuzi, na ufumbuzi ule unapatikana katika kitabu cha Mwenyezi Mungu Allah Subhanahu wa Ta'ala na katika hadithi za Bwana Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam. Kwa hivyo yale ambayo tunayokubaliana tuwe pamoja. Tujenge jamii yetu pamoja kama jamii ya Kiislamu. Na wala tusioneshe tofauti ya aina yoyote. Tusioneshe ubora wa aina yoyote wa madhahabu fulani juu ya madhhabu nyingine. Kwa sababu ni mambo ambayo tunayokubaliana na ni lazima tushirikiane katika mambo yale ambayo tunayokubaliana. Ama yale ambayo tunakhtalifiana, ni lazima tukaye katika meza ya majadiliano, tukaye katika meza ya uchunguzi, tuweze kufanya bahath, tuweze kufanya uchunguzi ili tufikie katika natija ambayo inayotakikana na umma wa Kiislamu, tuwe ni kitu kimoja na ikhtilafu isiwepo katika jamii husika. Baadhi wanaukashifu umoja wa Kiislamu wanaosema vibaya umoja, umoja taban, welewa, wa Kiislamu na kwamba umoja wa Kiislamu kamwe hautapatikana na kamwe hautatimia taban, ni kwa uelewa wao mfinyu juu ya nadharia ya alwahda baina almadhahib alislamiya wanasema mambo hayo kwa kudhani ya kwamba tunapolingania kunako umoja kati ya madhehebu za Kiislamu tunamaanisha ya kwamba Shia Ithna Asharia an yatanazalu an mu'taqadatihim, waache kutangaza itikadi zao. Wahda ambao tunaouzungumzia sisi na ambao tunaoupigia kelele na kuutaka utimia katika jamii za Kiislamu, ni kwamba yale ambayo tunayokubaliana, tuwe pamoja, ama yale ambayo hat, hatukubaliane, yale ambayo tunakhtalifiana, mimi nitabaki na itikadi yangu na nitaitangaza mtait, ile itikadi yangu kwa vyovyote nitakavyoweza na wewe ambaye ni Ahli Sunnati wal Jamaa, wewe ambaye ni mshafii, wewe ambaye ni muhambali, wewe ambaye ni maliki, wewe ambaye ni hanafi, vile vile una uhuru wa kutangaza itikadi zako na wala usitanazal katika itikadi zako, eti kwa lengo la kuutaka umoja kati ya madhehebu za Kiislamu. Tangaza itikadi yako wewe kama Shia itna asharia, na yule ambaye ni msuni naye atangaze itikadi zake, lakini tuwe ni watu ambao munsifin, watu ambao wanaokaa pamoja, watu ambao wanaoishi pamoja, na watu ambao wanaoungana pamoja katika kutetea maslahi ya jamii ya Kiislamu ambayo inayotuzunguka. Na swala la umoja katika Uislamu ni swala ambalo ni la muhimu kupita kimaelezo. inaonyesha kwamba kuna jambo ambalo sisi kama Waislamu wote tunakubaliana juu ya jambo hilo, nalo ni kwamba la kuwa sisi ni Waislamu kwanza. Sasa kwa kuwa sisi ni Waislamu, ni lazima tuhakikishe kwamba kuna kitu kinachoitwa Uislamu na kuna kitu ambacho kinachoitwa madhehebu. Sasa kitu ambacho kinachoitwa Uislamu, sisi ni lazima tukipe kipaumbele, tuhakikishe kwamba kitu kile kinaenea na kitu kile tunakitetea kwa nguvu zetu zote, ndio umoja ambao Mwenyezi Mungu Allah subhanahu wa taala anautaka katika kitabu chake kitukufu. Lakini vile vile Mwenyezi Mungu Allah subhanahu wa taala akabainisha umoja huo katika Suratu Nisa aya ya 175 na akabainisha akisema: faama lladhina amanu billah. Tizame kwamba kuna nuqati mushtaraka ambazo tunazokubaliana sisi sote faamma lladhina amanu billah, ama wale ambao waliomwamini mwamini Mwenyezi Mungu Allah subhanahu wa ta'ala Nukta ya pili, wa atasamu bihi, sio tu wamemwamini Mwenyezimungu Allah subhanahu wataala, la wamemwamini Mwenyezimungu Allah subhanahu wataala, halafu wakaungana wakawa kitu kimoja katika kumtetea Mwenyezimungu Allah subhanahu wataala na katika kumtangaza Mwenyezimungu Allah subhanahu wataala, ili aweze kueleweka katika jamii na katika ulimwengu mzima Fasayudkhiluhum fi rahmatin minhu wa fadli, natija ambayo anayezungumza Mwenyezi Mungu Allah Subhanahu wa Ta'ala, ya kwamba ikiwa tutaungana sisi kama Waislamu katika yale mambo ambayo tunayokubaliana sote, tukawa kitu kimoja Mwenyezi Mungu Allah Subhanahu wa Ta'ala atatuingiza katika rehma zake na katika fadla zake na atatuongoza katika njia iliyokuwa imenyoka. Huo ni umuhimu wa umoja wa Kiislamu ambao Mwenyezi Mungu Allah Subhanahu wa Taala anaubainisha katika kitabu chake kitukufu. Bali tizama Bwana Mtume sallallahu alayhi wa alihi wa sallam, yeye ni dai akbar, ni mlinganiaji mkubwa wa umoja wa Kiislamu kama ambavyo Mwenyezi Mungu Allah subhanahu wa ta'ala anavyotunukulia. Bwana Mtume sallallahu alayhi wa alihi wa sallam alipoingia katika mji wa Madina aliwakuta watu wakizozana, aliwakuta watu wakigombana. Kazi aliyoifanya bwana mtume sallallahu alihi wa alihi wasallam, Ninini? ni nini? Ni kuwaleta pamoja watu wale, ni kuwaweka pamoja watu wale, wakawa ni wenye kuelewana, wakawa lao ni moja, wakawa wameweka maslahi ya kijamii mbele kuliko maslahi yao binafsi. lakini vile vile, suala la umoja, hata ukirudi katika jamii yoyote, iwe jamii ya Kiislamu au jamii isiyokuwa ya Kiislamu, imezungumzia suala la umoja. Na ndio maana hii leo unakuta kuna jumuiya inaitwa Umoja wa taasisi za Kiislamu, ni taasisi ambazo ziko tofauti. Kuna taasisi nyingi, kuna taasisi takriban kumi, kuna taasisi mia moja, lakini watu wale wameunda umoja. Umoja ule unaziweka karibu zile taasisi, kwa sababu ni taasisi ambazo zinazonisabishwa na Uislamu wakaita umoja wa taasisi za Kiislamu wakaziweka pamoja, na taasisi zile zikawa na kiongozi wao, imamu wao, na ukisoma vyombo vya habari utasikia imamu wa jumuiya ya taasisi za Kiislamu. Maana yake nini? Maana yake ni kwamba taasisi ni nyingi, lakini watu wale wamekaa wakafikiria wakasema ya kwamba pamoja na kuwa na taasisi nyingi, ni lazima tuunde umoja ambao unaoziunganisha hizi taasisi ili ziweze kutetea maslahi ya umoja wa Kiislamu. La, kuna umoja vi umoja vingi sana katika jamii yetu. kuna umoja wa kinchi na ndio maana tunaambiwa ya kwamba kuna umoja wa nchi za Afrika na vile vile kuna umoja wa nchi za Ulaya. Lakini zaidi ya hapo kuna umoja wa mataifa, umoja wa kimataifa. Umoja wa nchi za Kiafrika ni nchi tofauti: kuna Tanzania, kuna Kenya, kuna Uganda, kuna Burundi, kuna Rwanda, lakini nchi zile zikaona, la tuunde kitu ambacho kitatuweka pamoja sisi, ambapo tutakuwa tunakaa tunajadili mustakbal wa nchi zetu za Kiafrika. Wakaunda umoja ule wakauita umoja gani ha? UA. Na vile vile umoja wa Ulaya, umoja wa nchi za Ulaya Europe, ni watu wamekaa pamoja, nchi mbalimbali zimekaa pamoja, zikaona kwamba sisi tunaishi katika ukanda mmoja ukanda wa Ulaya, ni lazima tuweke kitu ambacho kitatuweka pamoja sisi kama nchi za ukanda fulani, ambazo tutakuwa tunajadili mustakbal wa nchi zetu hizi za Ulaya, na vile vile umoja wa kimataifa. Sasa ikiwa jamii tu ya kawaida isiyokuwa ya Kiislamu au ya Kiislamu, kwa mustawa wa kinchi kama Tanzania, ina kitu kinachoitwa jumuiya ya taasisi za Kiislamu, hivi madhhabu za Kiislamu zimeshindwa kutengeneza kitu ambacho kitaziunganisha madhhabu zile zikawa zinatetea kitu ambacho kinachowaunganisha madhahabu zile. Hatma ni kwamba hazijashindwa, bali ni wajibu wa kila mmoja, ni wajibu wa kila kiongozi kuweza kulitambua swala hilo na kuweza kulilingania swala hilo la kuwepo umoja kati ya madhhabu za Kiislamu ili kulinda Uislamu, kuepukana na adui ambaye ni wa nje ambaye ana dhamira za kuuvamia na kuuteketeza Uislamu wa Bwana Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam <coughs> <coughs> na sisi katika bahthi yetu na katika darasa zetu hizi tutaangalia baadhi ya shubuhat ambazo zinazoelekezwa kwa Shia Itnaashariya Imamiya, na ambazo baadhi ya watu wenye maradhi katika nyoyo zao wakidhani ya kwamba shubuhati zile zipo kwa mashia tu Wakaanza kuwatuhumu mashia na kuwaita ya kwamba mashia ni makafiri, kwa sababu kwao katika madhahabu yao kuna shubuha kadha wakadha wakadha, kama ambavyo tutakavyoona katika darasa zetu ambazo zitakazokuwa ni za mfululizo, na ambazo tutajadili shubuhati hizo ambazo zinazoelekezwa katika madhhab ya Shia ithna asharia kwa insaf kabisa pasina kuweka chuki mbele, pasina kuwepo taasubi ya madhab mbele, pasina kuwepo kisomo cha jicho moja, bali tuwe na kisomo cha macho mawili ya kutizama pande zote mbili. Huenda Mwenyezi Mungu Allah subhanahu wa ta'ala akatupa taufiq na kuweza kufungua nyoyo za baadhi ya watu ambazo zimefungwa kwa taasub, kwa chuki za kimadhahabu, chuki ambazo zinazopelekea umoja kati ya madhahabu za Kiislamu unakuwa haupatikani, na unakuwa na mpasuko mkubwa kwa sababu tu ya chuki za watu binafsi. Insha Allah tuungane pamoja katika darasa hizi ambazo zitakazofuata, ili tuweze kufikia katika natija ambayo kila mmoja anaitaka, kuwa na fikra zilizokuwa huru, kuwa na akili iliyokuwa huru, akili ambayo haiongozi na matamanio, bali akili ambayo inayoyaongoza matamanio ili kuweza kuondoa yale matamanio ambayo yapo katika nafsi zetu na tubaki na akili salama ili tuweze kufikia katika malengo yanayokusudiwa. Nasallallahu alauna wa tawfiqa lima yuhibbu ya wa yarda innahu waliyyu tawfiqi wa bihi nasta'in walhamdulillahi rabbil alamin wa sallallahu ala sayyidina Muhammadin