yanayopigiwa kelele ni suala zima la ushia. Tulisema ya kwamba kuna shubuhat ambazo zinazoelekezwa katika upande wa madhhab ya Shia Ithnaashariya, shubuhati zile zimekuwa kama ni sehemu ya madhhab ya Shia Ithnaashariya. Kwa nini? za maadui wa madhhab ya Shia Ithnaashariya Imamia, lakini sio tu kwamba ni zile shubuhat ndizo ambazo zimepandikizwa katika madhhabu ya Shia ithna ashariyah bali ushia wenyewe umeingizwa katika shubuhat, yaani ushia wenyewe umekuwa ni shubha katika jamii ya Kiislamu, kutokana na lugha chafu kutokana na taarifu mbaya ambazo zinazosambazwa na maadui wa ushia ithna asharia, wakiueleza ya kwamba ushia ni kitu gani, khususan katika zama hizi ambazo kuzungumza tu kuhusiana na ushia imekuwa ni ajira katika baadhi ya madhhabu za Kiislamu kuna watu ambao wanapokea pesa, kuna watu ambao wanapokea mshahara kwa kuwa tu wanazungumzia madhhab ya Shia ithna shariya, kwa kuwa tu wanawatangaza Shia ithna shariya kwa mabaya. Mtu yule yatakadha shahriya min muasasatin diniyatin tantasibu ila dini lislam li anapokea shaharia kutoka katika taasisi ambayo ni ya kidini na ambayo inajinisabisha ya kwamba taasisi ile ni ya dini ya Kiislamu. Na masha Allah, wametokea wengi wazungumzaji kuhusiana na ushia, wametokea wengi ambao wanaouzungumza ushia ni kitu gani ambao wanaingiza propaganda zao katika madhhabu ya ushia, na wakazifanya zile propaganda zikawa ni sehemu katika ushia ambao unaozungumza. Na ndio maana kabla ya kuingia katika zile shubuhat raisia, tukaona ni vyema tukazungumzia ushia wenyewe kwa sababu pia ushia umekuwa ni shubha katika jamii. Vile ambavyo unavyofikishwa na baadhi ya wazungumzaji, ushia huo umekuwa ni shubha, umekuwa ni kitu ambacho hakieleweki, ni kitu ambacho vilevile vile hakifahamiki ipasavyo, ndio maana tukasema ni vyema ya kwamba tuondoe kwanza shubha hii ya ushia, tuondoe shubha ya kwamba mashia je, ni Waislamu au sio Waislamu? Kwa sababu moja ya tuhuma ambazo zinazoenezwa na maadui wa madhhab ya shia ithnaasharia ni kwamba ushia ni ukafiri, ushia ni uyahudi, bali ushia ni zaidi ya uyahudi. Hizo ni moja ya propaganda ambazo zinazoelezwa na maadui ambao wenye chuki binafsi na madhhab ya shia ithnaasharia. Imamia shia ni nini? Bila shaka, shia ni neno la Kiarabu. Neno hili la Kiarabu, bali kila neno la kiarabu huwa lina pande mbili, huwa linabeba janibun lughawiyun wa janibun istilahiyun, linabeba upande wa kilugha na vile vile linabeba upande wa kiistilah, upande wa kisheria Unapozungumza kitu chochote, tahara, udhu, maneno haya yanakuwa na sehemu mbili, kuna upande wa kilugha na kuna upande wa kiistilah. Na vile vile unapozungumzia shia ni kwamba neno hili la Kiarabu limebeba pande zote mbili, ya kilugha na ya kisheria. Na ushi'a kilugha, kama ilivyo katika tajul arus na katika lisanu al-arab chini ya mada shayaa, watu hawa wanaeleza shia maana ya kilugha ni kitu gani? Wanasema ya kwamba huwa lmushayaa ay almutabaa walmunasara walmuwalat. Neno shia kilugha limebeba maana tatu. Maana ya kwanza ni almutabaa. Ukisema ya kwamba hawa ni mashia, maana yake hawa ni wafuasi. Maana ya mutabaa ni ufuasi yaani ni watu ambao wanafuata kitu fulani wanaita mutabaa. Kuna swala ambazo haifai ziswaliwe jamaa, lakini wanazuoni wa kisheria, wanazuoni wa kifiqhi wakaziwekea unwan, wakazipa unwan ya mutabaa. Yani nini? Yaani wewe unaswali kwa unwani ya kumfuata imamu, lakini majukumu yote unayafanya mwenyewe. Kusoma unasoma mwenyewe suratul Fatiha, unasoma vile vile sura ambayo inayofuatia, tofauti na salatul jamaa ambayo imamu ndiye anayebeba jukumu la maamumin. Katika salatu aljamaa imamu ndiye anayebeba majukumu ya maamumini. Maamuma haruhusiwi kusoma sura katika rakaa mbili za mwanzo, bali watakiwa kumfuata na kumsikiliza imamu vile ambavyo anavyokuongoza, na ndio maana ya imamu, kwa sababu hawezi akaitwa imamu halafu wakati huo huo imamu anasoma na wewe unasoma nini? Maana ya imamu, maana ya imamu ni kiongozi ambaye anayekuongoza wewe, na wewe watakiwa kufuata mwongozo mzima wa yule imamu, namna anavyokuongoza. Sasa neno Shia lina maana hiyo kwamba ni mutabaa. Maana ya pili ni almunasara, kundi ambalo limebeba jukumu la kumnusuru mtu fulani. Watu wale wanaitwa ni nani? Ni Shia, kwa sababu wamejivika majukumu ya kwamba wao wako tayari kumtetea fulani. Hao wanaitwa nani? Wanaitwa ni Mashia, kwa sababu wamebeba jukumu la kumnusuru na kumtetea mtu fulani na vile vile neno at-tashayyu au neno ash-shia lina maana ya almuwalat. Almuwalat na almutabaa ni maneno mawili, lakini yenye maana moja. Muwalat ni kufuata au kumfuata yule ambaye uliyemweka mbele yako katika kila jambo. Kumfuata yule ambaye uliyemweka mbele yako, kama ni imamu unamfuata katika kila haraka na katika kila sakana, yaani hutakiwi kumkhalif imamu katika nukta ya aina yoyote bali watakiwa kumfuata katika hatua zote ambazo anazozifanya imamu yule. Hiyo ndio maana ya ashia kwa upande wa kilugha, lakini upande wa kilugha umemezwa kiasi kwamba kila anapotajwa shia au kila linapotajwa neno shia, moja kwa moja inaenda katika akili za watu, watu ambao pamoja na kwamba neno hili au tamko hili limebeba upande wa kilugha na upande wa kiistilahi na upande huu huu wa kilugha ndiyo ambao uliobeba aya za Mwenyezi Mungu Allah subhanahu wa ta'ala tulizozitanguliza tuliposema wa inna min shi'atihi la Ibrahim. Maana ya shia iliyokusudiwa katika aya hii ambayo ipo katika Surat as Assaafat aya ya themanini na tatu imebeba maana ya kilugha, kwa maana ya watu ambao ima watakuwa ni wafuasi, ima watakuwa ni watu ambao wanaomtetea Ibrahim, au watakuwa ni watu ambao wanaomfuata nabiullahi min aduwihi, akiashiria pande mbili za watu ambao Nabiyullah Ibrahim, Nabiyullah Musa ala nabiyina wa alihi wa alihi salam, alipokuwa akipita katika njia akakuta watu wawili wanapigana. Alipokuta watu wawili wanapigana, Aya ya Qur'ani inasema fastaghathahu alladhi min shi'atihi, akamwokoa yule ambaye ni katika wafuasi wake, akamwokoa yule ambaye ni katika wanaomfuata Nabiyullahi Musa, yani katika wana wa nani, katika wana wa Israili, akamwacha yule ambaye ni katika maadui Sasa huu ni upande wa kilugha. Upande ambao unaobeba maana ya wafuasi, maana ya watu ambao wanaomtetea na kumnusuru mtu fulani. Na maal asaf maadui wa ushia kwa kutokujua wanapozungumzia ushia wanasema ni kundi tu. Hata sisi tunakubali kwamba shia maana yake ni kundi kilugha, bali hata usuni maana yake ni kundi kilugha, uwahabi maana yake ni kundi kilugha, ni shia lakini kinini kilugha. Ama tunapokuja kiistilahi hapo ndipo inatakiwa ibainike ya kwamba tunakusudia nini na tunalenga nini shia kiistilaha ni nini usuni kiistilaha ni nini uwahabi kiistilaha ni nini hapo ndipo ambapo tunatakiwa kudili nako wa ila ikiwa kila mmoja atabeba jukumu la kufikisha fikra fulani, basi fikra ile atakuwa anaifikisha kimakosa, basi na yeye kujitambua, hasa ukizingatia jamii yetu sio jamii ambayo inayofanya uchunguzi wa kina, sio jamii ambayo inayofanya uchunguzi ambao ni wa kiinsaf katika kufikia malengo ya uchunguzi ule. Hiyo ni maana ya kilugha. mitizamo maalum na kwa maana hiyo, hatuna budi kunukuu baadhi ya taarifa za wanazuoni sawasawa wa upande washia itna asharia imamiya na vile vile wa upande wa ahli sunnati wal jamaa namna wanavyo ufahamu ushia na namna wanavyouelewa ushia. Ashahidu thani ni moja katika wanazuoni wa kishia ambaye ana athari kubwa ambazo alizoziacha katika ushia na ambazo mpaka hii leo bado zinafanyiwa kazi athari zile. Hatuna haja ya kueleza athari za ashahidu as as as thani, ambaye ni alimu mkubwa na ambaye shia itna asharia wanajivunia kwa alimu huyo ambaye waliosalia kutoka katika nyumba ya Bwana Mtume Muhammadin sallallahu alayhi wa alihi wasallam, kwa maana kwamba hata kama atamkubali Ali ibn abi Talib kwamba yeye ndiyo kiongozi baada ya Bwana Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wa wow. wa Shout, <coconuts> <upright> na hakumkubali alimamu lhasani lmustaba ya kwamba yeye ni kiongozi baada ya alimamu Ali. Hakumkubali alimamu al-Husayn alayhi salam kwamba yeye ni kiongozi baada ya alimamu al-Hasan, huyo anahesabika ni nani? Ni Shia, kwa mujibu wa taarifa ya ashahid athani katika kitabu chake sharh al-lumah al-damishqiya juzu ya pili ukurasa wa mia mbili ishirini. ambao ni Ismailia, ambao ni Waqifia na ambao ni Fatuhia. Haya yote ni makundi ma miongoni mwa makundi ya Shia. Hiyo ni taarifu ya kwanza. Taarifu ta ya pili ni ya Sheikh al-Mufid katika kitabu al-Mawsu'a na wenye mtizamo huo ambao ni Imamia. Tutawaona Imamia ni kina nani hapa. Tunazungumzia Shia, tutakuja kuzungumzia Imamia kwamba hao Imamia ni kina nani. Sasa ashekhu lmufidi anasema kama yara limamia, kama ambavyo wanavyotizama swala hilo imamia ndio wenye mtizamo wa kwamba Ali ibn Abi Talib ni khalifa baada ya Bwana Mtume sallallahu alayhi wa ali, kwa nafsi maalum kutoka kwa Bwana Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa ali, au wasfan kama yara al-Jarudiyya, au Ali ibn Abi Talib anakuwa ni khalifa baada ya Bwana Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa ali, sio kwa nafsi bali ni kwa sifa alizokuwa nazo, zile sifa zake ndizo zinazotuongoza tuitakidi na tukubali ya kwamba Ali ibn Abi Talib kwa mujibu wa sifa zake ndiye aliyestahili kuwa ni kiongozi baada ya bwana mtume Muhammadin sallallahu alaihi wa alihi wasallam. <tuhi> <tuhi> Hao ni wanazuoni wawili kutoka katika upande wa Shia Imamiya. Almilal wanihal ni kitabu cha ndugu zetu Ahl sunnati wal waljamaa ambacho Bwana huyu katika kitabu chake Al-Milal wa Nihal, ambapo ndani ya kitabu hicho anazungumzia makundi ya dini, sawasawa ziwe dini ya Kiislamu au dini isiyokuwa ya Kiislamu. Anazungumzia makundi ya dini zilizotoka mbinguni, yaani dini zilizotoka kwa Mwenyezi Mungu Allah Subhanahu wa Ta'ala, al-adyanu as-samawiya. Akaja katika upande wa dini ya Kiislamu akawa anazungumzia makundi mbalimbali mbali ambayo yapo katika dini ya Kiislamu na yanahesabika kwamba ni makundi katika dini ya Kiislamu, na bahati nzuri sana bwana huyu alipokuja kuzungumzia Shia akawaweka katika kundi ambalo analozungumzia dini ya Kiislamu, akimaanisha kwamba yeye kama Abil Fathi kama Ashahrustani anakubali kwamba madhhabi ya Shia Ithna Ashariya ni Waislamu na ndio maana akawaweka katika group na katika kundi la dini ya Kiislamu, na akawa anazungumzia na kuwaelezea ni nani shia kwa mtizamo wa Ahli Sunnati Waljamaa. Yeye anasema ya kwamba ashiatu humu ladhina shayau Aliyan radhiyallahu anhu, na nukuu ya kwamba shia ni wale ambao waliomfuata Ali ibn abi Talib, radhi za Mwenyezi Mungu zimwendee. Na huu ni mustalaha ambao unaotumika kwa ndugu zetu ahlissunnati waljamaa. Mara nyingine utawakuta wanasema radiallahu anhu wanapozungumzia mmoja katika masahaba, lakini utawakuta wakisema karamallahu wajhahu wanapomzungumzia bilkhusus Ali, na vile vile kuna wasia ambao aliyouacha mtukufu wa daraja bwana mtume Muhammadin sallallahu alayhi wa alihi wa sallam, unaohusiana na ukhalifa na utawala na uongozi wa alimamu Ali ibn Abi Talib alayhi salam, nasi ile imma iwe ni ya wazi au iwe ni ya ndani imejificha, almuhimu kwamba kuna nasi basi, na kujali kwamba nasi ile ni ya wazi wazi au naswi ile imejificha, yahitaji ya kuchibuliwa, yahitaji ya kutafutwa. Wa atakadu na wakakubali wakaitakidi anna al-imamata la takhruj min auladihi, uimamu na uongozi hautoki itakuwa ni kwa njia ya dhulma, ambaye yule aliyechukua ule khalifa atakuwa amewadhulumu ahlilbaiti salawatullahi wasalamuhu alayhim ajmain. Hao ndiyo mashia katika meza ya Shahrustani. Sasa mpaka hapa kwanza tayari tumefikia katika natija ya kwamba baadhi ya propaganda ambazo zinazoenezwa, baadhi ya maneno ambayo yanayoenezwa kila anapotajwa Shia. Bal maal asafi, hata unapouliza kwamba nani Shia unapewa hukumu badala ya taarifu Mtu unapouliza ni nani shia, unahitaji taarifu, unahitaji maelezo kabla ya hukumu. Lakini maa alasafu, unapouliza ni nani shia, unapewa hukumu yake: mashia ni makafiri, mashia ni wale wanaotukana masahaba. Na mimi nimewahi kujadiliana na mtu Bwana yule nilipomuuliza kwamba hebu jaribu kuelezea hii hadhira, jaribu kuelezea hawa watu waliohudhuria, ni nani Shia unaofahamu? vipi mashia wewe? Alisema ashiatu humu ladhina yasubuna sahaba, ya kwamba Shia ni wale wanaowatukana masahaba. Sasa hiyo ni taarifu au ni hukumu? Hiyo ni hukumu. Hiyo sio taarifu ya kuelezea ni nani Shia. Elezea ni nani Shia halafu leta hukumu yake. Kijana mmoja juzijuzi niko Arusha. Tukao tunaongea, tumetoka katika moja ya harusi ya vijana wetu. Basi tukaanza kuzungumza, kijana yule akaanza kuzungumzia ushia. Mzee mmoja akamuuliza "Wewe kijana, hebu tueleze nani Shia?" Akasema, "Mashia si ni wale ambao wanaoitakidi ndoa ya mutaa, mashia si ni wale ambao wanaotukana masahaba, mashia si ni wale ambao wanaosema kwamba Qurani ina nini, ina mapungufu nini." Kamuuliza kijana, "Wewe hizo ni hukumu ambazo unazotoa, sio taarifu. Mzee anahitaji aelezwe ni nani shia. Sasa hayo maelezo unayoyatoa sio kuhusiana na ushia, bali hayo maelezo ni hukumu, ni itikadi za mashia ambazo wanazoitakidi. Kuitakidi ndio ya mota ni itikadi. Sasa unapoleta kwamba shia wanaoitakidi kitu hiki, hizo ni itikadi, sio bado huja waeleza mashia ni kina nani sasa kuna mapungufu ambayo yanayojitokeza kwa watu ambao waliobeba dhamana ya kuutangaza ushia, hali ya kuwa sio mashia, hali ya kuwa hawaujui ushia. Hayo ndio madhara yao, kwamba wanatangaza kitu ambacho hawakijui. Matokeo yake wanaangukia katika matatizo ambayo ni ghair maksuda. Sasa baada ya kueleza Shia ni nani kwa ujumla wake, pasina kusema kwamba huyu ni Zaidia, huyu ha, ni Ismailia, huyu ni Jarudia, huyu ni Waqifia, huyu ni Sabaia. Sasa ningependa tueleze katika muda huu Shia Ithna Asharia Imamia ni kina nani? Kwa kuwa Shia Ithna Asharia Imamia ndiyo ambao walioenea katika mitaa yetu, na ukimkuta muhabi akizungumzia Ushia, basi hujua hazungumzii Ismailia, hazungumzii Zaidia, hazungumzii Jarudia, hazungumzii Waqifia, hazungumzii Fathia wala hazungumzii Kaisania, bali anayemkusudia nani? Ni Shia Itnasharia, hawa ambao tunaopishana nao katika mabarabara, ambao tunaogongana nao katika mitaa na katika vikao mbalimbali, ndio mashia ambao wanaozungumzwa. Ash-Shahrustan katika ukurasa wa 169 anaeleza ni nani Shia Imamia. Ukihitaji taarifu ya Shia Ithna Asharia kutoka kwa mashia wenyewe, watakwambia ya kwamba Shia Ithna Asharia ni wale ambao wanaoitakidi baada ya Bwana Mtume Muhammadin sallallahu alayhi wa alihi wasallam, na kwamba yeye ndiye kiongozi na baada yake viongozi kumi na mbili kutoka katika kizazi chake yeye, Al-Imamu Ali Ibn Abi Talib na Fatimatu Zahra salawatu llahi wasalamuhu alayhima allahumma salli asema saqul imama shia ibn asharia thumma saqul imama baadahu fi auladihi. Wakaendeleza ule utawala ule uongozi baada ya alimamu ali ibn abi talib kwa watoto wa alimamu ali ibn abi talib. faqalu tabaan, wakaw wamekubaliana wote ni imamu wa kumi na mbili katika viongozi wa Ahlul Baiti salawatullahi wa salamuhu alayhi wa ajma'i. Kwa kifupi, hiyo ndiyo taarifu ya Shia kwa ujumla wake lakini vile vile taarifu ya Shia ithna ashariya ala lkhusus. Sasa asije akakuijilia mtu akaanza kukupa taarifat ambazo hazina kichwa wala miguu, akaanza kukupa itikadi za mashia badala ya kukuelezea taarifu za mashia, mkamate na muulize, ya kwamba hao unaowazungumza unawajua vipi wewe hao mashia ni kina nani, akueleze kwamba mashia ni kina nani, halafu mwingie katika itikadi za mashia na shubuhati mbalimbali ambazo zinazoelekezwa kwa Shia ithna ashariya imamiya. Katika sehemu hii ya kwanza ya darsa ya leo tutaishia hapa kuzungumzia shia ni kina nani. Insha Allah tutakuwa na darsa ambapo tutazungumzia madhhabu hii ya Shia ni nani mwanzilishi wake, ili twende sambamba na hata tukiingia katika kubainisha itikadi za mashia na shubuhati mbalimbali ambazo zinazoelekezwa kwa mashia, tuwe tuna elimu na kile ambacho tunachokijadili na kukizungumza. wa akhir da'wana an alhamdulillahi rabbil alamin