katika mambo ambayo yanayoelekezwa kwa ushia shubha ambazo zinazoelekezwa katika madhhab ya shia ithn asharia imamia kwamba ushia umeanzishwa na mtu mmoja ajulikanaye kwa jina la Abdillahi ibn Saba, ambaye baadhi ya vyanzo vinamuita ni al-Yahudia ni Myahudi. Sasa wale ambao wanaowatuhumu Mashia na kuwaeleza ya kwamba madhhabu yenu chanzo chake ni huyu Myahudi, ni wazi kwamba wanataka kuwabainishia watu madhhab ya Shia ithnaasharia imejengeka kwa misingi ya Kiyahudi, kwa sababu mwanzilishi wake ni Myahudi. Kwa hivyo misingi yote ambayo iliyoijenga madhhab ya Shia ithnaasharia ni misingi ya Kiyahudi. Hivyo yule ambaye anayefuata madhhabi ya Shia ithna asharia, kwa mujibu wa madai ya maadui hawa wa Shia ithna asharia namna wanavyouelezea wa Ushia, maana yake atakuwa anafuata Uyahudi na hii ni katika misiba mikubwa ambayo iliyowakumba baadhi ya watu wenye maradhi katika nyoyo zao. Kutokufahamu na kutokuwa munsifini, kutokuwa waadilifu, kumewafanya watu wale wakawa ni vipofu hawaoni isipokuwa lile ambalo linaloandikwa na maadui wa Shia Itna Ashariya, na wala hawana habari na kurejea vitabu vya Shia Itna ashariya ya kwamba wenyewe wanajieleza vipi, chanzo chao ni nini. Hii ni katika misiba ambayo iliyowakumba baadhi ya watu hao na ndio maana tukaonelea kwamba kwa kuwa tayari imekwisha kuwa ni shubha katika vichwa vya watu, kwa kuwa tayari ni kitu kimeshajijenga katika akili za watu na kimetangazwa katika jamii za Kiislamu ya kwamba shia chanzo chake ni myahudi ajulikanaye kama Abdullah ibn Saba na watu wanachukua ahdha lmusallamat pasina kuingiza katika meza ya uchunguzi katika, pasina kuzichunguza zile habari ambazo wanazopewa, kwa sababu jamii husika imezoea kupokea, haijazoea kutafuta yenyewe, na hiyo ni msiba mwingine wa kijamii ambao unaochangia baadhi ya propaganda kuonekana kwamba ni za kweli. Wakati ambapo jamii zile zingetenga muda wao kwa ajili ya kutafuta yale ambayo wanayopelekewa, basi ingebainika ukweli ni upi, na je, unaozungumzwa ni ukweli ama ni uongo? Tukaonelea kwamba ni vema tukabainisha ni nani aliyepanda mbegu ya ushia, ni nani aliyeleta fikra ya ushia katika vichwa vya watu, ni nani ambaye aliwapointi baadhi ya masahaba kwa majina yao fulani fulani fulani, akawaita kwamba hawa ni katika mashia. Tunatakiwa kumtafuta ni nani huyo mtu. Je, ni Abdillahi ibn Saba kama huwasemavyo mawahabi mamboleo, au huyo mtu ni nani ambaye aliyepanda hii mbegu ya ushia katika akili za watu. Bila shaka wengi watakuwa wanasubiria kisa cha Abdullahi Bin Saba, huyu mtu ni nani? na huyu mtu alikuwa na nafasi gani katika jamii kiasi kwamba dhehebu kama Shia Ithna Ashariya likawa linanisabishwa chanzo chake na mtu huyu? Lakini binafsi sipendi kuingia katika mambo hayo, kwa sababu nayaona ni ngano ya kale ambayo haina uhalisia wowote na mtu kumaliza muda wake katika kuwaz kuwaz kumzungumzia mtu kama huyu, au kuzungumzia fikra kama hii ya Abdullah ibn Saba, binafsi huwa naona ni kupoteza muda, kwa sababu ni mtu ambaye hajacheza daur na nafasi kama ambavyo inavyozungumzwa. Lakini binafsi ambalo ninalolipenda ni kutaka kubainisha baadhi ya ara baadhi ya rai za wanazuoni kuhusiana na chanzo cha ushia, halafu humo humo katika rai hizo za wanazuoni itabainika kwamba Abdillahi ibn Saba yumo ndani au hayumo, pasina kupoteza muda katika kumzungumza Abdillahi ibn Saba na wanazuoni wana rai nyingi kuhusiana na chanzo cha ushia. Rai ya kwanza ni rai ambayo inayosema ya kwamba shia katika ambao wanaobeba rai hii kuna Ibn Khaldun kuna Dkr Ahmad Amin kuna Ali Yaqubi na wengine wengi ambao waliobeba dhana hii ya kwamba ushia Anaeleza ya kwamba ni lini ushia ulipatikana, ni lini ushia ulikuweko katika mgongo wa ardhi. Anasema bwana huyu na alimu huyu wa kisuni ya kwamba, inna shiata dhaharat lama tuwufiya rasul Hiyo ni dhana ambayo iliyokuwepo baada tu ya kufariki bwana mtume Muhammad sallallahu alayhi wa ali, kama ambavyo anavyoeleza Ibn Khaldun katika kitabu chake Taarikhu Ibn Khaldun, juzu ya tatu ukurasa wa 364 <tusappad> Walamma kana jama'atun minas sahaba ni mmoja katika maskola wakubwa wa, wa Kisuni na ambaye alikuwepo katika nchi ya Misri. Ni daktari amepewa lakabu ya udaktari. Bwana huyu ana, ana vitabu vingi sana ambavyo ameviandika ana kitabu kinachoitwa Dhuha l-Islam, ana kitabu kiitwacho Asru l-Islam na ana kitabu kiitwacho Fajru l-Islam na ana vitabu vingi vingine. Sasa bwana huyu au dokta huyu, katika kitabu chake alichokiita Fajru l-Islam katika ukurasa wa 266 anaeleza dhana ambayo tuliyoitaja ya kwamba ushia ulipatikana baada ya kufariki Bwana Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam. oh. Bwana huyu anasema wa kanatil badhratul ula lishia Hao ndio watu bora ambao tunatakiwa kuwapa jukumu la uongozi yaani, kwamba Ahlulbeiti alaihim assalam ndio ambao waliopaswa kuwa viongozi baada ya bwana Mtume Muhammadin sallallahu alayhi wa alihi wasallam, na watu hawa walijulikana kwamba ndiyo mashia wa mwanzo kabisa. Hiyo ni rai ya Dr. Ahmad Amin katika kitabu chake Fajrul Islam ukurasa wa 266. Rai ya tatu au kauli ya tatu katika rai ya mwanzo ya kwamba ni nani ambaye anatakiwa apewe ukhalifa, walakhtalifiana, kukatokea makundi mawili kwamba ni nani ambaye anayepaswa kupewa uongozi. Asema wantaha al-amru, mwisho wa mambo yale, mwisho wa ikhtilafu ile ni kwamba Abu Bakri ibn Abi Qahafa alichaguliwa kuwa ni kiongozi. Baada ya kuchaguliwa Abu Bakr ibn Abi Qahafa kuwa ni kiongozi, asema adda dhalika, kuchaguliwa kule kwa Abu Bakr ibn Abi Qahafa kuwa ndiye kiongozi baada ya Bwana Mtume Muhammadin sallallahu alayhi alaihi wa alihi wasallam adda ila nkisami lumati larabiya, kulipelekea kukawa na mgawanyiko mkubwa na mpasuko mkubwa katika umma wa Kiislamu. Kulitokea mpasuko mkubwa katika umma wa Kiislamu, na kuanzia hapo ndipo lilipopatikana kundi hili la Shia. Akasema adda dhalika ila nqisami lummati larabiya ila fariqain jamaiyatan wa shiiya. Kundi ambalo lililompa utawala Abubakr ibn abi Qahafa na kundi jingine lililofahamika kwa jina la Shia. Haya makundi mawili ndiyo yaliyotokea katika tukio la kufariki tu Bwana Mtume Muhammadin sallallahu alayhi wa alihi wasallam, na hapo ndipo mbegu ya ushia ilipoanzia. Hii ni kauli ya tatu ambayo ni ya Doktor Hassan Ibrahim katika kitabu Tarikhul Islam juzuu ya kwanza ukurasa wa 371. Lakini qauli ya nne katika rai ya kwanza inayosema ya kwamba ushia ulianza baada tu ya kufariki bwana Mtume muhammadin sallallahu alayhi wa alihi wasallam ni rai au ni qauli ya alyaqubi katika kitabu chake tarikhu lyaqubi juzuu ya pili ukurasa wa mia moja na nne bwana huyu n baiati abi bakri, humu nuwatu lula litashayo. Asema wanahesabiwa baadhi ya watu ambao jamaa, kundi la watu. Na inaposemwa kundi la watu, sio lazima wawe mia moja, bali kundi la watu ni kuanzia watu wa wawili, kuanzia watu watatu na kuendelea. Sasa asema wa yuaddu jamaatun wanahesabiwa baadhi ya watu, kundi la watu ambao waliyotakhalafa an baiati abi Bakri, ambao hawakutoa kiapo cha utiifu kumpa nani? Kumpa kiongozi wa kwanza aliyochaguliwa na watu ambaye ni Abi Bakri ibn abi Tahafa, ya kwamba awe ni kiongozi wao. Wanahesabika watu hao waliyopinga uongozi ule na waliyopinga uteule ule, ya kwamba humu nuwatu lula litashayo, ile ndiyo mbegu ya kwanza inayohesabika iliyopandwa katika mgongo wa ardhi, ikawa ni mbegu ya ushia. Ni yakina nani? Lyaqubi lam yabkhal, hakuwa bakhili ambao walikuwa wanaonekana kwamba ndio waliobeba sifa ya ushia katika kipindi cha Abu Bakari ibn Abi Qahafa baad, wa Abu Dharr al-Ghifari. Abu Dharr al-Ghifari, sahaba mwenye kisa ambacho ni cha kusikitisha fi lhaqiqa sahaba ambaye yeye hakukaa kimya, bali kila mara alikuwa anawakemea wale watawala ambao waliotawalishwa na watu wakawa ni viongozi wa watu wakawa wanawaongoza watu kwa namna ambavyo walivyokuwa wanataka wenyewe, sio kama ambavyo alivyokuwa akitaka Mwenyezi Mungu Allah Subhanahu wa Ta'ala, watawala ambao walikuwa na kawaida ya kujilimbikizia mali. Abu Dharr al-Ghifari alikuwa ni mwiba kwa watawala wale. Sababu iliyopelekea sahaba huyu mtukufu akahamishwa kutoka katika mji wa Madina akapelekwa katika mji wa Sham na kule nako akaendeleza mwiba wake ule ule. Muawiya ibn abi Sufyan akashindwa kuvumilia, akamwambia khalifa wa tatu Uthman ibn Affan ya kwamba mtu wako bwana, nakurudishia. Akamrudisha Abi Dharr al-Ghifari mpaka katika mji wa Madina, hakunyamaza Matokeo yake mwisho wa siku sahaba huyu akawa amepelekwa uhamishoni, akawa amepelekwa uhamishoni. Ni siasa, wala anatullahi ala siasa, ni siasa chafu, ya kwamba anapopatikana mtu katika jamii, mtu yule anakuwa ni mtetezi wa wanyonge mtu yule anakuwa anapiga kelele na anawapigia kelele wale watawala waovu, yule mtu anaonekana ni adui, na dawa yake ni moja tu: kupelekwa wapi? Uhamishoni, aende akaishi sehemu isiyojulikana alimuhamisha. Abu Dharr al-Ghifari akampeleka uhamishoni, sehemu inayojulikana ni Rabdah. Abu Dharr al-Ghifari akaishi katika sehemu ile akiwa ni wahidan faridan, hata tawaffatuhu al-maniyya, mpaka mauti yalipomfika akiwa ugenini na akiwa uhamishoni, kwa sababu tu alikuwa ni mkweli katika ulimi wake. bad mwingine ni Miqdad ibn al-Aswad. kwa mtizamo wa Ahli Sunnati wal Jamaa Abu Bakr ibn Abi Qahafa ya kwamba watu wale walikuwa ni wafuasi na ni mashia wa al-Imam Ali ibn Abi Talib sallallahu alayhi wasallam. Hiyo ni kauli ya nne katika rai ya kwanza, bila shaka Annaubakhti na vile vile anaitilia nguvu Ibnunadim katika kitabu chake Alfaharast, ambapo anazungumzia mambo hayo katika ukurasa wa 175. Rai ya nne ni rai inayosema ya kwamba ushia ulipatikana na mbegu yake ya kwanza ilipatikana baada ya tukio la Ashura, baada ya tukio la kuuawa kwa kikatili mjukuu wa Bwana Mtume Muhammadin al-Imam al-Husein ibn Ali salawatullahi wa salamuhu alayh. Kana kwamba watu walikuwa wamepigwa sindano ya ganzi, kana kwamba watu walikuwa wameeleweshwa, walikuwa wamepewa madawa ya kulevya, wakawa hawajielewi. Lakini baada ya tukio la Ashura la kuwawa kikatili mjukuu wa Bwana Mtume Muhammadin sallallahu alaihi wa ale, ndipo akili za watu zilirudi, sasa zikaanza kufanya kazi ee hey. Kwamba hawa jamaa wamefikia mpaka hatua ya kumchinja mjukuu wa Bwana Mtume sallallahu alaihi waalihi wasallam. Sasa akili zao zikaanza kufanya kazi. Sasa pale, anasema ya kwamba ndipo rai ya kwamba ushia ulianzia pale, na watu wakawa wanajulikana kwamba hawa ni wafuasi wa nani? Wa Alimamu Alhusein salawatullahi wasalamuhu alaihi. Sio kwamba ushia ulipatikana baada ya kufariki Bwana Mtume Muhammadin sa h w wslam, wala sio kwamba ushia ulipatikana katika uongozi wa Khalifa watatu Uthman ibn Affan, wala sio kwamba ushia ulipatikana katika utawala wa Ali ibn Abi Talib alayhi salam Wala ushia haujapatikana baada ya tukio la Ashura, bali ushia ulipatikana, na aliyeupatisha ule ushia, aliyeupanda au aliyepanda ile mbegu ya ushia, alikuwa ni mtukufu wa daraja, bwana mtume Muhammadin sallallahu alayhi wa alihi wasallam. Allahumma salli ala hizo ni rai tano ambazo zilizotajwa na ndizo rai ambazo zipo kwa na wanazuoni. Naposema wanazuoni namaanisha wanazuoni, watu wenye elimu zao. Hizi ndizo rai ambazo walizozitaja tano. Hakuna rai ya kwamba mwanzilishi wa ushia ni Abdullah ibn Saba ambayo imekubalika kwa mwanazuoni hata mmoja. Sasa rai ya ta, rai ya tano hiyo ndiyo rai ambayo ni ya Shia ithna Asharia hatma kwamba sisi kama mashia lazima tuna rai, lazima tuna mtizamo wetu sisi, na mara nyingine tunapoleta na kutaja rejea za kisuni sio kwamba sisi labda ni mafakiri na ni maskini wa rejea la, lakini mimbabi madha alzimuhum bima alzamu bihi anfusahum. Kwa hivyo rai ya shia ithna sharia ya kwamba ushia ulipatikana lini ni rai ya tano, kwamba ushia ulipatikana na ulizaliwa katika zama za bwana Mtume Muhammadin sallallahu alayhi wa alihi wasallam. Umezaliwa vipi ushia huo? Umezaliwa kutokana na riwayati mbalimbali mbali, ambazo zilizotoka kwa bwana Mtume Muhammadin Sallallahu alayhi wa alihi wa sallam zikiueleza ushia na mashia, na moja ya kauli ile au moja ya riwaya ile ni hadithi ya bwana mtume Muhammadin sallallahu alayhi wa alihi wa sallam, ambayo iliyopokelewa katika vitabu vingi chini ya aya ya Mwenyezi Mungu Allah subhanahu wa ta'ala amezungumza hadithi nyingi sana ambazo hadithi nyingi hizo zipo katika maswadir na katika rejea za ndugu zetu Ahli Sunnati wal Jamaa. Rejea nzuri ni Ad-Durrul Manthur ya Jalaluddin Suyuti, katika aya hiyo, aya ya sita na ya saba katika Suratul Bayina. waamilu lsalihati ulaika hum khairu lbariya, ya kwamba wale walio amini na wakafanya amali zilizokuwa njema watu hao ndiyo viumbe bora katika mgongo wa ardhi, ndiyo viumbe waliokuwa bora katika mgongo wa ardhi. Bwana Mtume sallallahu alayhi wa alihi wa sallam alimwambia Ali ibn abi Talib alayhi ssalam, ya kwamba hum anta washiatuka ya Ali, watu hao waliomwamini Mwenyezi Mungu Allah subhanahu wataala na wakafanya matendo yaliyokuwa mema, na watu hao wakawa ndiyo viumbe waliyokuwa bora, ni wewe pamoja na wafuasi wako, hum anta wa shiaatuka ni wewe pamoja na wafuasi wako, ewe Ali. Tuda mauidi wa mauidakum lhaudha, makubaliano yetu mimi na nyinyi ni kwamba tutakutana katika haudh. Makubaliano yangu mimi na nyinyi Mtume na, na pamoja na Ali ibn abi talib na wafuasi wa, wa al ali alimamu ali ibn abi Talib alaihi salam, ni kwamba watakutana katika hawd, katika ile haud, idha jaat lumamu lilhisab, pindi umma zote zitakapoletwa kwa ajili ya kuhesabiwa, na shia nao watakuwepo. Bwana Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam asema, tudauna ghurran muhajalin mtaitwa nyinyi mashia kutokana na alama zenu za zile sehemu ambazo mlikuwa mkitawadha. Mtajulikana kwamba nyinyi ni mashia na nyinyi ni wafuasi wa ahli Ahlilbeiti alaihim assalam, kutokana na mnyao ambao utakaokuwa unatokea katika sehemu za udhu, katika viungo vya udhu Mikono itakuwa ikionekana iking'aa, uso utakuwa ukionekana uking'aa, kichwa ulichokuwa ukikipangusa kitaonekana kiking'aa, miguu ambayo ilikuwa ukiipangusa itaonekana iki iking'aa. Anajulikana kwamba yule ni mfuasi wa nani? Wa al-Imam Ali ibn Abi Talib alayhi salam, unaitwa njoo. Hiyo ni hadithi ya kwanza. Hadithi ya pili ni ambayo anaipokea mwenye kitabu kinachoitwa Taarikhu Baghdad. Bwana huyu katika kitabu chake Taarikhu Baghdad juzuu ya 12 ukurasa wa 289 ananukuu hadithi hii akisema: Wasiatihi fa innahum yud'auna bi asma'ihim wa asma'i abaihim li sihhati wiladatihim, kwamba itakapokuja, itakapokuwa siku ya Kiyama, watu wote waliohudhuria katika uwanja wa hisabu kila mmoja atakuwa anaitwa kwa jina lake na jina la mama yake duiya nnasu biasmaihim wa asmai ummahatihim, kwamba kila mmoja atakuwa anaitwa kwa jina lake na jina la mama yake illa man illa hadha, isipokuwa huyu, yani aliyan, akikusudiwa Ali washiatahu na wafuasi wake kwa sababu gani? Asema fa innahum yudauna bi asma'ihim wa asma'i abaihim, wafuasi wa Ali watakuwa wanaitwa kwa jina lao, yani kwa majina yao na majina ya baba zao. Kwa sababu gani? asema lisihati wiladatihim, kwa sababu ya kusihi na usahihi wa mazazi yao. Kuna baadhi ya riwaya nyingi kutoka kwa bwana Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam, alipokuwa akimzungumza Ali ibn Abi Talib alayhi salam, na akawa anamweka Ali kwamba ni mizan ni kipimo cha iman na unafiki, na kwamba wazazi kipindi cha masahaba, pindi mzazi yule alipokuwa anaruzukiwa mtoto, walikuwa wanamsogeza mtoto yule kwa Ali ibn Abi Talib alayhi salam. Pindi mtoto yule anapomtizama Ali ibn Abi Talib alaihi salam, riwaya zinasema kwamba wazazi wale walikuwa wakiona mtoto akikunja uso tu, wanajua kwamba huyu mtoto sio riski, huyu mtoto si, si wa halali. Mtoto ilikuwa akionekana akitabasamu katika uso wa alimamu Ali ibn Abi Talib, akionyesha furaha kwa alimamu Ali ibn Abi Talib Anafahamika ya kwamba huyu nani ni mtoto wa halali. Sio maneno yangu, ni maneno ya bwana Mtume Muhammadin sallallahu alayhi wa alihi wasallam, lakini pia ni maneno ya baadhi ya masahaba wa bwana Mtume Muhammadin, kama Ibn Abbas anavyoelezea tukio lile. Ali ibn Abi Talib alikuwa ni kipimo kati ya unafiki na imani na ndiyo mpaka Mtume sallallahu alayhi wa alihi akawa anasema ya kwamba hubbu aliyin imanu wa bughdhuhu nifaq, ya kwamba kumpenda Ali ni iman na kumchukia nini ni sifa katika sifa za nini za unafiki ya kwamba anta wa shiatuka, wewe Ali na wafuasi wa wako fil janna, mtakuwa peponi. Bali katika hadithi nyingine ambayo aduru lmanthur katika kitabu chake Asuyuti, katika kitabu chake aduru lmanthur anainuku hadithi ile, ni hadithi ambayo inayosema ya kwamba akitafsiri aya tukufu ya Mwenyezi Mungu Allah Subhanahu wa Ta'ala, ya kwamba watu wale ambao ni viumbe bora, hum anta wa shi'atuka ya Ali, kwamba ni wewe na wafuasi wako ewe Ali. Katika maneno mengine, Bwana Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam anasema ya kwamba hum vitabu hivyo Ad-Durrul Manthur ya Jalaluddin As-Suyuti, na katika vitabu vingine kama Muruju Dhahab na kama Tarikh Baghdad, Majma'u Zawaid, hadithi nyingi zimetaja tukio na kutafsiri aya tukufu ya Mwenyezi Mungu Allah Subhanahu wa Ta'ala, aya ambayo iliyopelekea wanazuoni wa Kishia wakaichagua rai hii ya tano ya kwamba ushia ulizaliwa katika zama za bwana Mtume Muhammadin sallallahu alayhi wa alihi wasallam, kwa mujibu wa hadithi hizi ambazo zilizotajwa, na kwamba bwana Mtume Muhammadin sallallahu alayhi wa alihi yeye ndiye alikuwa wa kwanza kuipanda mbegu ya ushia kwa kuwataja baadhi ya mashahaba. Alihi wa bwana mtume sallallahu Muhammad alayhi wa alihi wasallam, na kuwa pointi baadhi ya masahaba ya kwamba watu wale walikuwa ni wafuasi wa al-Imam wa wa wa al Ali ibn Abi Talib sallallahu alayhi wa salam. Kwa nini tumechagua rai ya tano? Kwa nini tusichague rai ya kwanza, rai ya pili, rai ya tatu, rai ya nne, rai zote hizo zilizopita ni ara ni rai ghair mustanada ila adillatan naqliya, ni rai ambazo hazitegemei dalili zozote za kunukuu. Yani rai ya kwanza haina dalili ya kunukuu rai ya pili haina dalili, rai ya tatu haina dalili wala rai ya nne haina dalili ya kunukuu. Rai ya tano ndiyo iliyobeba nukuu mbalimbali ya kwamba suala la shia lilikuwepo katika zama za Bwana Mtume Muhammadin sallallahu alaihi wa alihi wasallam, na yeye ndiye ambaye aliyekuwa anazungumza hili suala Mtume alikuwa anazungumza shia shia shia shia. Hum anta wa shi'atuka ya ali hadha wa shi'atuhu hum alfaizuna yawm alqiyama. Kwa hivyo ni hadithi ambazo zinazoonesha ya kwamba neno shia kwanza, halikuwa ni geni katika midomo ya Bwana Mtume sallallahu alayhi wa alihi. Bwana Mtume alikuwa akilitaja na alikuwa Yaduru ma'ahu haithuma, Ali pamoja na haki na haki i pamoja na Ali ibn Abi Talib alayhi salam. Haki ile inazunguka anapozunguka Ali ibn Abi Talib, sio kwamba Ali ibn Abi Talib anaifuata nini ila haki la lazima ieleweke