tulizungumzia chanzo cha ushia na tukaeleza rai tano ambazo zilizobainishwa na wanazuoni kuhusiana na chanzo cha ushia, lakini tukaishia kutaja rai iliyokuwa sahihi, rai iliyokuwa na dalili, rai inayotegemewa katika kubainisha chanzo halisi cha ushia, tukatoka na natija ya kwamba aliyepanda mbegu ya ushia mwanzilishi wa fikra ya ushia na ambaye aliyepanda hii mbegu alikuwa ni mtukufu wa daraja Bwana Mtume Muhammadin sallallahu alihi waalihi wasallam kwa kuwapointi na kuwataja baadhi ya watu na kuwahusisha, ya kwamba watu hawa ya kwamba kuna baadhi ya fikra ambazo zimeingizwa katika ushia na kunisabishwa na ushia, bali na kupigiwa mstari ya kwamba mtu yule ndiye mwasisi wa madhhabi ya Shia itna asharia. Tulisema ya kwamba hatuna haja ya kumjadili na ili kujua uwepo wake au kutokuwepo kwake. Lakini baadaye niliona kwamba kuna haja kwa sababu ya fikra ambazo zilizoenezwa mitaani, watu wakipita hapa na pale wakiutangaza ushia na kuunisabisha na mtu ambaye ushia uko mbali na mtu yule ambaye ni Abdillahi Ibn Saba Alyahudiyi au Alyamani, nikapendelea tuzungumze japo kwa kifupi fikra hii ya Abdillahi Ibn Saba, kwa sababu ni fikra ambayo imeandikiwa vitabu, imewekewa vikao, imewekewa semina mbalimbali kwa ajili ya kutawanywa na kuenezwa fikra hii, na kwamba mtu huyu ndiye mwasisi wa madhhab ya Shia Ithna Ashariya. Katika kumjadili Abdullahi ibn Saba tuna mapito mawili na tuna njia mbili. Mara nyingine kwamba tunamjadili Abdullahi ibn Saba kama ni mtu kama watu wengine aliyewahi kuwepo katika historia kama walivyowahi kuwepo watu wengine katika historia. Lakini mara nyingine la tunamjadili Abdillahi ibn Saba, tunamzungumza Abdillahi ibn Saba kama ni mtu ambaye aliyekuwepo katika historia na akawa na fikra fulani katika historia. Hii njia ya kwanza ni kwamba ni mtu tu ambaye aliyekuwepo katika historia, alikuwepo na fikra fulani, la hakuwepo na fikra hizo. Lakini njia ya pili ni kwamba mtu yule alikuwepo katika historia na alikuwa na fikra fulani. Hizo ndio njia ambazo tutakazozitumia katika mazungumzo yetu juu ya Abdillahi ibn Saba ambaye anayenisabishwa na kuwa yeye ndiyo chanzo cha madhhab ya Shia Ithna Asharia, ambapo wanazunguka wanaozunguka na kueneza propaganda hizo na kunisabisha ushia na bwana huyo ambaye ni Abdillahi ibn Saba, ili tu ionekane kwamba fikra za kishia I'tikadi za Kishia, sheria za Kishia sio sheria za Kiislamu, bali ni sheria ambazo ma'khudhatun min al-yahudi, Abdullah ibn Saba, kwamba ni sheria ambazo zimechukuliwa kutoka kwa muyahudi huyu ambaye ni Abdullah ibn Saba. tukianza na njia ya kwanza ya kwamba Abdullahi ibn Saba ni nani, katika kumjua Abdullahi ibn Saba ni nani, ni vyema tukajua chanzo kilicholeta habari za Abdullah ibn Saba kwamba ni nani? Ambaye aliyemuumba huyo Abdullah ibn Saba katika historia ni nani? Aliyemtengeneza huyo Abdullah ibn Saba akamwingiza katika historia Masdar na chanzo cha kuwepo Abdillahi ibn Saba katika historia ni Tarikhu Tabari. Tarikhu Tabari ndicho chanzo cha kwanza kuweza kumleta Abdillahi ibn Saba katika historia. Tabari yeye amenukuu kutoka kwa mtu fulani akiitwa Saif ibn Umar At-Tamimi. Saif ibn Umar At-Tamimi. Kwa hivyo, Tabari aliponukuu kisa cha Abdillahi ibn Saba alikitoa kwa Saif ibn Umar At-Tamimi, mmoja katika wapokezi wa hadithi mbalimbali mbali, ambaye aliyewahi kuwepo katika mgongo wa ardhi. Saif Ibn Umar, unaporejea vitabu vya rijal ni yani vitabu ambavyo vinavyozungumzia wapokezi wa hadithi na kuwapasisha ya kwamba huyu ni thiqa, huyu ni dhaifu, huyu ni wadhaun, huyu ni kadhabun. Ukirejea vitabu vile utakuta ni namna gani Ni mtu ambaye ana sifa ya kutengeneza matukio, ni mtu ambaye anajulikanwa kwa sifa ya kutengeneza hadithi. Ametengeneza ametengeneza hadithi nyingi, akizinisabisha na bwana Mtume Muhammadin sallallahu alayhi wa alihi wasallam. Allahumma salli ala moja ya hadithi ningependa kunukuu ni kadhia ya ndoa ya mutaa. Bwana huyu Saif ibn Umar Tamimi alinukuu hadithi tena hadithi ile akinisabisha na Ali ibn Abi Talib alayhi salam ali ibn Abi Talib akionekana kwamba akipinga ndoa ya muta'a, akiharamisha ndoa ya muta'a, lakini mpokezi aliyepokea hadithi ile ni Saif ibn Umar At-Tamimi. Wanazuoni wakamzungumza katika hadithi ile, na mwisho wa siku akaonekana kwamba ni mtu ambaye ni wadhaun lilahadith, ni mtu mwenye kuweka hadithi, ni mtengenezaji mzuri wa hadithi. Sasa Tabar amenukuu kisa cha Abdullah ibn Saba kutoka kwa Saifu ibn Umar al-Tamimi, mtu ambaye anajulikanwa kwa uongo, mtu ambaye anajulikanwa kwa uwekaji na utungaji na utengenezaji wa hadithi ukirejea tarjama yake katika vitabu kama Lisanu al-Arab, Tahdhib al-Tahdhib Yani, hadithi ambazo hazijulikani ni hadithi ambazo haziko wazi. Lam yutaba alaiha, mtu yule hafuatiliwi katika hadithi zile anazozinukuu. Hafuatiliwi kivipi? Yani hatiliwi maanani Yani, hana nafasi katika wapokezi ambao wanaohesabika kwamba wanapokea hadithi kutoka kwa Bwana Mtume Muhammadin sallallahu alayhi wa alihi wasallam sallallahu ala Muhammad. Mtu wa tatu ni sahibu sunan an-Nasa'i, yeye anasema waneno moja tu ya kwamba Saif ibn Umar at-Tamimi dhaifu, ni mtu dhaifu. Kwa hiyo kila ambacho anachokipokea huwa ni kitu ambacho hakichukuliwi na huwa ni kitu ambacho hakitiliwi maanani na ni kitu ambacho hakipewi umuhimu wa aina yoyote katika ulimwengu wa wanahadithi. As-Suyuti yeye anasema innahu wadhaun Saifu ibn Umar kazi yake ilikuwa ni mtu wa kutengeneza matukio, ni mtu wa kutengeneza hadithi, siyo mpokezi ambaye anayehesabika katika ile listi ya wapokezi wa hadithi za Bwana Mtume Muhammadin sallallahu alayhi wa alihi wasallam na hadithi zao zikawa ni hadithi sahihi bali hadithi zake ni maudhua hawa ni baadhi ya wa wazungumzaji ambao wa wanaozungumza kuhusiana na saif ibn umar at-Tamimi na hicho ni kitambulisho ni kitambulisho, cha saif ibn umar at-Tamimi mtu yule alikuwa ni ituhima bizandaqa alituhumiwa kwamba yeye ni zindiq Abdullah ibn Saba, kama nassi ya tarikhi ya Tabari inavyomweleza, na mimi nanukuu kama ilivyo katika tarikhi Tabari ya kwamba ni Yahudi ambaye alitokea katika nchi ya Yemen Sanaa. Mama yake ni mwanamke ambaye alikuwa na rangi nyeusi, Sauda. Alisilimu katika zama za Uthman ibn Affan. Abdullah ibn Saba Alisilimu katika zama za Uthman ibn Affan. Baada ya kusilimu, akaanza kuzunguka katika miji ya Kiislamu, akizunguka katika miji mbalimbali, akaanza na miji ya Hijaz. Hijaz yani Saudia ya kwa sasa, miji ambayo imehodhiwa, badala ya kuitwa Hijaz, ikawa inaitwa kwa jina la nani? Kwa jina la familia ikawa inaitwa ni mji wa Saudia. Baada ya kutoka katika mji wa Hijaz, akaingia katika mji wa Basra, Iraq. Kisha alipotoka Iraq, akaingia katika mji wa Sham. Tabari anasema ya kwamba katika maeneo yote aliyokuwa akizunguka Bwana huyu Abdullahi ibn Saba, lam yakdir ala ma yuridu inda ahadin min ahli sham. Lile ambalo alikuwa anadhamiria kulitangaza ni lipi? Tutalijua lile ambalo alilokuwa anataka kulitangaza na ambalo alilokuwa analitangaza Ab nani Abdullahi ibn Saba katika miji ya Sham akaingia katika miji ya mji wa Basra, akaingia katika miji ya Hijaz. Anasema kwamba hakufanikiwa, akalazimika Abdullah ibn Saba kuelekea katika mji wa Masra. Nabiyullah Isa atarudi. Halafu mtu huyo huyo anakanusha yukadhib, anakanusha ya kwamba Muhammad hatarudi. Yaani, unakubali kwamba Nabiyullah Isa atarudi, lakini unapinga ya kwamba Muhammad hatarudi. Wakati ambapo Mwenyezi Mungu Allah Subhanahu wa Ta'ala Ar-raja. Kwa mujibu wa propaganda za Abdullahi ibn Saba al-Yahudi. Hiki ni kitambulisho cha Abdullahi ibn Saba, ni mtu aliyezaliwa katika nchi ya Yemen Sanaa, aliyesilimu katika zama za Uthman ibn Affan khalifa watatu kwa mujibu wa Ahli Sunnati wal Jamaa. Halafu baada ya pale, akaanza kuzunguka katika miji mbalimbali. Alianza na mi- miji ya Hijaz, akaingia katika miji ya Basra, ikisha akaingia katika miji ya Sham. Katika miji yote hiyo aliyozunguka, hakufanikiwa kuweza kueneza propaganda hiyo mpaka alipoingia katika miji ya, ya Misri. Huyo ni Abdullah ibn Saba katika Tarikhu At-Tabari, ambaye ndiye chanzo cha kwanza cha kunukuu kisa cha Abdullah ibn Saba, na baada yake watu wakaanza kunukuu kutoka katika Tarikhu At-Tabari. Sasa upande wa kwanza au njia ya kwanza ambayo tunapenda kuizungumzia ni hiyo kwamba Abdullah ibn Saba kama mtu aliyekuwepo katika historia, kama mtu ambaye aliyezaliwa, wanazuoni wana kauli mbili kuna baadhi wanasema kwamba ni mtu ambaye aliyekuwepo katika historia alizaliwa na akaishi katika mgongo wa ardhi, na kuna baadhi wanasema la, Abdillahi ibn Saba sio mtu ambaye aliyekuwepo katika mgongo wa ardhi, ni mtu wa kutengenezwa. ni mtu ambaye aliyetengenezwa, aliyebuniwa, akawekwa katika mgongo wa ardhi ya Mwenyezi Mungu Allah Subhanahu wa Ta'ala. Na inshallah tutanukuu baadhi ya maneno ya wanazuoni mbalimbali kuhusiana na uwepo wa Abdillahi ibn Saba au kutokuwepo kwa Abdillahi ibn Saba alyahudi. Lakini baadhi ya mambo ambayo au nukta ambayo tunatakiwa tuitizame katika kisa hiki cha Abdullahi ibn Saba, kama ambavyo Tabari alivyeleza, na propaganda za Abdullahi ibn Saba, kama ambavyo anavyoeleza, anavyoendelea kueneza akisema ya kwamba thumma inna muhammadan ahaqqu birraj'ati min Isa, ya kwamba Muhammad mtume wetu ana haki ya kurejea ana haki ya kurudi kabla ya kiyama kuliko Nabiyullah Isa. Ikisha anaendeleza propaganda zake akisema innahu kana alfu nabiyin, ya kwamba kulikuwa na mitume elfu moja walikulli nabiyin wasiyun, na kila mtume alikuwa na wasii, wa aliyun wasiyu muhammadin Na Ali ibn Abi Talib yeye ndiye wasii wangapi wa mwisho, kwa sababu kila mtume alikuwa na wasii, na Mtume Muhammad ni mtume wa mwisho, na Ali ibn Abi Talib ni wasii wa nani wa mtume, hivyo atakuwa Ali ibn Abi Talib ni wasii wangapi ni wasii wa mwisho katika mausia ambao walikuwa wanaachwa kwa mitume wa Mwenyezi Mungu Allah Subhanahu wa Ta'ala. Sasa kuna baadhi ya nukta ambazo tunatakiwa tuziangalie kwa insaf, kwa uadilifu kabisa pasina kuwepo zile chuki za kimadhehebu. Tayeb, Kusema ya kwamba Mtume Muhammadin khatamul anbiya, hii ni propaganda? Siyo propaganda. Kwa hivyo ikiwa itathibiti ya kwamba Abdullah ibn Saba alikuwa na propaganda hiyo hiyo, siyo propaganda kwa mujibu wa sheria ya Kiislamu, bali kwa mujibu wa Qur'an, hiyo ndiyo kauli sahihi. Sallallahu alayhi wa alihi wa sallam. Na kauli hiyo mwenyewe Tabari anainukuu katika kitabu chake, na hii ni katika maajabu kwamba ni namna gani mtu unapokuwa umefunga ile milango yake ya fahamu, halafu ukaondoa ile insaf na uadilifu katika kunukuu, ni namna gani unapokuwa unajigonga ndio maana baadhi ya watu wanasema ya kwamba idha kunta kadhuban fakun dhakura, unapokuwa muongo na lazima uwe na kumbukumbu, yaani ujitahidi kuwa na kumbukumbu. Maana yake Waswahili wanasema njia ya muongo ni fupi, sio? Kwa hivyo utasema uongo utajisahau kwamba huyu ni ndugu yangu, vile vile ni washii wangu, vile vile ni warithi wangu, lakini vile vile ni khalifa wangu kwenu nyinyi. Allahu a'lam. at-Tabari mwenyewe anaitafsiri vipi hii hadithi? Sasa kadhia ya kwamba Abdullah ibn Saba alikuwepo katika hii ardhi au hakuwepo ni suala ambalo linawarudia watafiti na bahithin na wachunguzi wa kihistoria katika Uislamu. Ningependa kunukuu baadhi ya kauli na ya wanazuoni na ningeanza na kauli ya doktor Abdulaziz Al-Halabi. Abdulaziz Al-Halabi alikuwa ni mhadhiri wa chuo kikuu ambacho kipo Riyadh, Saudia. Ana kitabu chake kinachoitwa Abdullah ibn Saba, dirasatun lirriwayat at-tarikhiyya an dawrihi fil fitnah ameandika mwenyewe akisema ya kwamba alladhi nulakhisu ilaihi fi bahthina hadha, tunataka kumwangalia Abdullahi ibn Saba katika upande wa kihistoria, alikuwepo au hakuwepo. Ikisha thibiti kwamba alikuwepo au hakuwepo, halafu tutakuja upande wa pili. Je, vazi analovishwa ya kwamba yeye ndiye muasisi wa madhhabi ya Shia ni vazi sahihi na kwamba alikuwa nalo hilo vazi au hakuwa nalo sasa abdulaziz al halabi anasema ya kwamba alladhi nulakhisu ilayhi fi bahtina hadha, hatua ambayo tunayoishiliza sisi katika uchunguzi wetu kuhusiana na Abdullah ibn Saba, anasema anna Abdullah ibn Saba Wujudun.. Ni shakhsia ambayo haikuwepo katika mgongo wa ardhi. Hayo sio maneno ya mshia, bali ni maneno ya mfuasi wa madhhab ya kiwahabi Abdulaziz Al-Halabi, muhadhiri wa chuo kikuu cha Kiislamu kilichopo Riyadh. Ikisha anasema fa in wujida shakhsun bihadha al- ismi Natija ya kwanza kwamba ni mtu ambaye ni wakutengeneza, ni mtu ambaye hakuwepo. Lakini faradhan kwamba alikuwepo, anasema fa in wujida shakhsun bi hadha alismi fa min almuakkadi annahu lam yaqum bidawri alladhi asnadahu ilayhi saifu Ikiwa atapatikana mtu kwa jina la Abdullahi ibn Saba, lakini famina lmuakkad, ni jambo linalopopotezwa, ni jambo linalohimizwa tufahamu ya kwamba mtu huyu lam yaqum bidauri ladhi, hakuwahi kufanya au hakuwahi kutekeleza majukumu ambayo aliyoyatekeleza Daur ambayo aliyoicheza role ambayo aliyoicheza katika jamii ya Kiislamu alladhi asnadahu ilayhi Saif, ambayo Saif ibn Umar al-Tamimi tuliyomzungumza kwamba ni rajulun kadhabun, rajulun wadhaun, rajulun dhaifun, rajulun ittuhima bizandaka anasema ni, ni kwamba hakuwahi kusimama na majukumu hayo, hakuwahi kufanya mambo ambayo Wala min annahiyati alaqadiyya, hakuna role aliyoicheza Abdullahi Ibn Saba, hakuna nafasi aliyoicheza Abdullahi Ibn Saba, sio ya upande wa kisiasa wala ya upande wa kiakida. Kwa hivyo mambo ambayo anayetuhumiwa na mambo ambayo yanayoegemezwa kwa Abdullahi Ibn saba ya kwamba alikuja akawa na propaganda fulani. Abdulaziz Al-Hallabi mwenyewe anasema ya kwamba bwana huyu, mambo yote ambayo yanayoegemezwa kwake ni uongo. kwa sababu gani? kwa sababu ni mtu ambaye hakuwepo katika mgongo wa ardhi. Hiyo ni kauli ya Abdillahi au ya Abdulaziz Al-Hallabi kuhusiana na Abdillahi ibn Saba. tukasema ana vitabu vingi. Moja katika vitabu vyake vingi alivyokuwa navyo, ana kitabu kinachoitwa Aliyon wa Banuhu. Aliyon wa Banuhu, ali na watoto wake, anaeleza historia zao. Daktari Taha Hussein katika kitabu hiki akimzungumza Abdullah ibn Saba yeye anasema, amma ana, hapa ni mwanzo wa mazungumzo yake mwenyewe na rai yake mwenyewe baada ya kunukuu mitizamo ya watu wengine. Sasa Daktari Taha Hussein am, anasema, amma ana fala uallilu lamrayni illa biillatin wahida radiyallahu anhu. Daktari Taha Huseini anasema alikuwa anajiuliza kwamba kwa nini baadhi ya wanahistoria wanahistoria wengi hawajazungumza kisa cha Abdullahi bin Saba. Yani, rejea kama kitabu Alkamilu fi Tarikh, huwezi ukakuta kisa cha Abdullahi bin Saba, rejea vitabu vingine kama Al-Imamatu wa siyasa huwezi ukakuta kisa cha Abdillahi ibn Saba. Rejea kama kitabu Al-Khilafa au Al-Khulafa huwezi ukakuta. Tarikhu Al-Khulafa huwezi ukakuta kisa cha Abdillahi ibn Saba. Sasa najiuliza kwamba ni kwa sababu gani hawa wanahistoria wakubwa wa hawajazungumza kisa cha Abdillahi ibn Saba. Alafu anaishiliza katika natija, anasema mimi binafsi sipati natija wala sitoki na natija isipokuwa kwamba huyu bwana Abdullah ibn Saba ambaye ni ibn Sauda, lam yakun illa wahman, hakuwa isipokuwa ni mtu wa kutengenezwa. Habari hii tumeikuta kwa nani? Kwa Abdul, daktari Abdul Aziz al-Halabi Abdullah ibn Saba ni mtu mtu gani asema, iddakharahu khusumu shia, wamemwandaa watu ambao ni wapinzani wa mashia. shakhsun iddakharahu khusumu shia lishia wahdahum, yani ni mtu ambaye waliyomtengeneza wapinzani wa Shia itnaashariya ili kuweza kuchafua madhhab ya Shia itnaashariya. Ukirejea Al Fitnatul Kubra juzuu ya kwanza, amini, juzuu ya pili, afwan, ukurasa wa 98 mpaka 99, utayakuta maneno haya ya Daktari Taha Hussein katika kitabu chake hicho. Sasa hawa ni wanazuoni wawili na ambao ni madokta wakithibitisha kadhia ya Abdillahi ibn Saba upande wa kihistoria, je, alikuwepo au hakuwepo? Natija ambayo waliotupatia ni kwamba bwana huyu hakuwepo. Na hiyo ndiyo kauli ana vitabu viwili ana kitabu kinaitwa Abdullahi Abdullahi ibn Saba, halafu ana kitabu kingine kinachoitwa Abdullahi ibn Saba wa asatir ukhra, naye vile vile unaporejea Kitabu chake amebainisha mambo hayo hayo ya kwamba Abdullahi ibn Saba ni ngano ya kale, sio mtu ambaye aliyekuwepo katika mgongo wa ardhi, na mpaka akafikia hatua kutunga kitabu kinachoitwa Abdullahi ibn Saba wa asatir ukhra, kwamba Abdullahi ibn Saba na ngano nyingine ambazo zilizotengenezwa katika jamii ambazo zilizotengenezwa katika historia, hali ya kuwa hazikuwepo katika historia. Yaani ni vitu ambavyo filwae kwa watu ambao ni munsifini, haina haja ya kukaa kujadili habari za watu hawa kama Abdullahi ibn Saba. Lakini ala kulli hal, kwa kuwa ni kitu ambacho kimekuwa ni shubha katika Uislamu na maadui wa Ushia kila wanapozunguka, wa wanamnisabisha Abdullah ibn Saba na madhhabu ya Shia, ikawa ni lazima, hatuna budi isipokuwa kuweza kueleza japo kwa kifupi, kadhia ya ki Abdullah ibn Saba kwa upande wa kuthibitisha kadhia ya Abdullah ibn Saba, ambayo tutaiita kwamba ni sehemu ya kwanza ya mazungumzo kuhusiana na Abdullah ibn Saba. Tutakomelea hapa, tutaendelea na sehemu ya pili, kuangalia tuhuma ambayo, na vazi ambalo analovishwa Abdullah ibn Saba, ya kwamba yeye ndiye mwanzilishi wa madhhab ya Shia