Sehemu ya kwanza kuhusiana na Abdullahi ibn Saba, tuliona ya kwamba ni namna gani baadhi ya wanazuoni walivyotoka na natija kuhusiana na bwana huyu sio wale tu ambao tuliowataja, lakini wako wengi wanazuoni ambao waliozungumzia ishu ya Abdillahi Ibn Saba na kutoka na natija kama ambayo iliyoelezwa na baadhi ya wanazuoni kama tulivyoona katika darsa iliyopita. Na hiyo ilikuwa ni sehemu ya kwanza. Sehemu ya pili kuhusiana na Abdullah ibn Saba ni kuhusiana na tuhuma na vazi analopewa bwana huyu ya kwamba yeye ndiye mwanzilishi wa madhhab ya Shia ithna asharia na kwa dhamira hii wanapita wanaopita katika misikiti mbalimbali mbali, na wanaweka semina mbalimbali, wakiudanganya umma wa Kiislamu, wakiidanganya jamii ya Kiislamu, jamii ambayo ni mara chache sana inasoma wanaidanganya kwa sababu hiyo, ili kuweza kuchafua madhhabu hii ambayo ina historia ndefu kutoka kwa Bwana Mtume Muhammadin sallallahu alayhi wa alihi wasallam Allah. Sasa kwa kutumia baadhi ya njama ambazo wanazozitumia na baadhi wana wana ya fikra ambazo walizokuwa nazo wanaidanganya jamii ya Kiislamu kuhusiana na kadhia ya Abdullah ibn Saba, pamoja na kumvisha vazi la kwamba yeye ndiye muasisi na ndiye mwanzilishi wa madhhab ya Shia Ithna Asharia taba kuna baadhi ya vitabu wanavyovitumia wakisema ya kwamba vitabu vile ni vya mashia. Sasa tizameni kwamba mashia wenyewe wanakubali ya kuwa Abdullahi ibn Sabah ndiye mwanzilishi wa madhahabu yao. Namna anavyotumia mughalata katika kuidanganya hadhira na katika kuwadanganya wanajamii, hakuna kauli hata moja iliyotoka katika ulimi wa mwanazuoni wa Kishia, achilia mbali mwanazuoni, mtu yeyote tu hata ambaye si mwanazuoni. Hakuna ambaye aliyesema ya kwamba mwanzilishi wa madhhabi ya Shia nasharia ni Abdillahi ibn Saba. Hakuna hata mmoja. Lakini anajaribu kutumia mughalata wa fulani ambao tutaubainisha katika darasa hili ili kuweza kuidanganya hadhira ina, ina na hadhira ile inadanganyika na kuamini ya kwamba kweli mwanzilishi wa ushia ni Abdillahi ibn Saba. Katika ushia kuna kitabu kinachoitwa Rijalu Alkashi, Rijalu Lkashi huwa rijaliyun. Yani, kitabu rijaliyun, yaani ni kitabu ambacho kilichobezi, ni kitabu ambacho kinachozungumzia wapokezi wa hadithi Amenukuu baadhi ya mapokezi ambayo yanayomzungumza Abdullahi ibn Saba, lakini ningeomba tuwe makini, ili tuweze kubaini mughalata ambao anaohutumia bwana aliyejivika vazi la kutangaza na kutaka kubomoa Ushia. Khabari za Abdullahi ibn saba zimetajwa kwa wanazuoni wetu kama ambavyo tulivyoona, kwamba baadhi ya wanazuoni wamezitaja pia. Kwa upande wa Ahli Sunnati wal Jamaa wametaja habari za Abdullahi ibn saba, na baadhi ya wanazuoni wetu wa Shia Itna Asharia wamezitaja habari za Abdullahi ibn saba Al-Kashi. Na Rijalul Kashi ndicho kitabu cha kwanza kwa mashia ambacho kilichotaja habari za nani? Za Abdullah ibn Saba. Labda ningependa kunukuu riwaya mbili kama sio moja kuhusiana na kadhia ya Abdullah ibn Saba. Mwenyezi Mungu amlaani yeyote mwenye kutusemea uongo. Inni dhakartu abdullahi ibn saba faqamat kullu sha'ratin fi jasadi, asema nimemtaja Abdullahi ibn Saba nywele zote ambazo zipo katika mwili wangu zikalisisimka. Yani alipotaja habari za Abdullahi ibn Saba mwili ukamsisimka, kiasi nywele za mwili wake zikawa zimesimama. Kwa sababu gani? Ya ibn Rasulillah asema laqad daa amran adhima, huyu bwana alitaja au alidai madai ambayo ni makubwa sana. Madai gani? alidai ya kwamba Ali ibn abi Talib ni nani? ni Mungu. Moja katika madai masahaba wote wa Bwana Mtume sallallahu alayhi wa aalihi alayhi, alafu akambakisha Ali ibn Abi Talib alayhi salam. Alipoingia tu katika mji wa Madina, akatengeneza udugu kati ya masahaba zake, akamfanya fulani akawa ni ndugu na fulani, fulani akawa ni ndugu na fulani, fulani akawa ndugu na fulani. Na ukisoma ule udugu ambao uliotengenezwa na Bwana Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam Halafu ukija ukiangalia waliyoyafanya baada ya bwana Mtume muhammadin sallallahu alayhi wa alihi wasallam, utagundua ni kwa sababu gani Mtume aliwatengenezea udugu wa aina ile. Wanafanana sifa, wanafanana na waliokuja kuyafanya, yanafanana vile vile. Kwa hivyo, Mtume sallallahu alihi wa alihi wasallam Laqad akhayta baina ashabik, umewafanya kuwa ni ndugu mashahaba zako wote, umewatengenezea kila mtu akawa na ndugu yake. Wala mtu akhi baini wa baina ahadin min ashabik, na huja nifanya mimi nikawa ni ndugu na yeyote katika masahaba zako. Bwana Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam akamwambia Ali, ya Ali, laqad dakhartuka li nafsi, nimekufanya wewe ubaki ili uje kuwa ni ndugu yangu wewe, yaani, mimi niwe niwe ni ndugu na wewe ewe Ali. Na ndivyo ilivyotokea, Bwana Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam akawa amemfanya Ali ibn Abi Talib alayhi salam akawa ni ndugu na Bwana Mtume Muhammadin sallallahu alayhi wa alihi wasallam. Sasa Alimamu Sajjad anaeleza ya kwamba Ali ibn Abi Talib wasifu wake kwamba ni ndugu wa Bwana Mtume sallallahu alayhi wa alayhi wa alayhi. Ma nala lkaramata, hajapata ule utukufu aliyoupata Ali. Tunajua fadhaili za Ali, tunajua matukufu aliyokuwa nayo Ali, tunajua ni kwa sababu gani mtume katika kila kitu alikuwa anasema Ali aqdhakum Ali alamukum Ali ahkamukum Ali, katika kila nyanja a'dalukum Ali. Mtume alifikia, anasema kwamba kafi wakafu ali fil adli sawabu. Kwa hiyo mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam alitengeneza mazingira fulani ya kwamba kuna kitu fulani alichokuwa anakidhamiria kwa Ali Ibn Abi Talib alayhi salam sio tu kwamba ni kwa sababu ni ndugu yake, lakini Ali alikuwa na mambo mengi ambayo aliyoyapata. Sasa alimamu Sajjad anaeleza, anasema alimamu Ali ibn Abi Talib hajapata aliyoyapata katika matukufu illa bi ta'atihi lillahi wa lirasuli, isipokuwa ni kwa sababu ya ukaribu wake na toa yake illa bi taatihi lillah, isipokuwa ni kwa wingi wa kumtii Mwenyezi Mungu Allah Subhanahu wa Ta'ala. Hii ni riwaya ambayo alimamu Sajjad anamtaja Abdullahi ibn Saba. Mtu anaweza akauliza, ikiwa kule mwanzo tumethibitisha ya kwamba Abdullahi ibn Saba ni shakhsiyatun wahmiya inakuwaje hapa tena tumkuta Alimamu Sajad anamtaja huyu bwana na anamlaani? Na hapa ndipo nitakueleza ni nini siri Alimamu Sajad alimtaja Abdillahi bin Salam na akamlaani kuonesha ya kwamba Abdullahi Ibn Saba yuko mbali na Shia, yuko mbali na madhhabu ya Shia Ashariya waila. Lau kama Abdullahi Ibn Saba angelikuwa ndiyo mwanzilishi wa Ushia, kwa nini Alimamu Sajjad amlaani mwanzilishi wa Ushia? Kwa nini kusingekuwa na sababu ya kumlaani lakini amemlaani kwa kuwa huyu bwana Abdullahi bin Saba aliyekuwa anayedai siyo madai sahihi, aliyekuwa anayesema sio sahihi, itikadi yake haikuwa sahihi, na ndio maana Alimamu Sajjad anamlaani. Lakini vile vile katika ushia kuna kundi linaloitwa Assabaiya kuna kundi linaloitwa Assabaiya. Kundi hili ni kundi la Abdullahi ibn Saba. Ningependa kunukuu maneno ya Ashahrustani as katika kitabu chake Al-Milal wa Nihal akizungumzia kundi la Assabaiya, ambalo ni kundi lililotokea katika wale maghulat ambao waliokuwa wanaitakidi ya kwamba imamu katika maimamu wa Ahlul Baiti anakuwa na sifa za nani, za uungu, yani wanamtoa katika sifa za ubinadamu. Sasa Ash-Shahrustani as katika kitabu chake Al-Milal wa Nihal, yeye anaeleza ya, ya, ya kwamba As-Sabaiya kundi hili As-Sabaiya sio Ithnai Ashariya. Kuna vitu viwili na ndio maana siku moja nilimwambia bwana moja katika hao mabwana wanaozunguka, ya kwamba mara nyingine unapozungumzia kwamba e, ng'ombe ni haramu, unatakiwa huo unabainisha ng'ombe yupi. Unaweza ukazungumzia ng'ombe kwamba ni haramu, kumbe unazungumzia ng'ombe wa wapi wa porini, sio ambaye baadhi ya wanazuoni wana wana kauli zao kuhusiana na ng'ombe wa porini. Ukasema tu kwamba ng'ombe ni haramu, mimi nitajua ni ng'ombe yupi ha? Kwa hivyo unapozungumzia kwamba kitu fulani ni haramu, ng'ombe ni haramu, lazima ubainishe ni ng'ombe yupi unapozungumzia Mifano ni mingi lakini hatuna haja ya kuitaja sana, almuhimu kwamba asabaiya as ni moja ya makundi ya Shia. Sasa mtu anaweza akawa anazungumzia ya kwamba Abdullah ibn Saba ni mwanzilishi wa Ushia, lakini asijue ni ushia upi, shia itna asharia, shia zaidia, shia sabaia. Lazima ubainishe kwamba ni mwanzilishi wa ushia gani. Sahib <laughs> almilali wa nihal yeye alipokuja kuzungumzia hawa watu Asabaiya amewabainisha vizuri akasema ya kwamba ni ashabu Abdullahi ibn Saba. Asabaiya as, kundi hili ni la wafuasi wa Abdullahi ibn Saba. Wafuasi wa nani? Bahi, wafuasi wa Al Imamu Ali ibn Abi Talib au wafuasi wa Abdullahi ibn Saba, wafuasi wa Abdullah ibn Saba, kwa sababu yeye ndiye alikuwa kichwa, yeye ndio alikuwa nini, mwanzilishi wa fikra hiyo, na wafuasi wake nao wakafuata vile vile itikadi ambazo alizokuwa akizilingania, fikra alizokuwa anazilingania, na mambo aliyokuwa anayasambaza katika jamii. Wafuasi wake nao wakafanyaje? Wakazifuata, sio fikra za Shia ibn Asharia wa kana yaqulu wa huwa ala yahudiyatihi fi yusha bni nun wasiyu musa bilghuluwi. Tizama hizi sentensi ambazo zipo na hizi ibara ambazo zipo katika kitabu hiki, anasema Abdullahi Ibn Saba, baadhi ya watu wenye elimu wamemtaja ya kwamba alikuwa ni Myahudi, akaslimu akawa anamtangaza Ali akawa anamtangaza Ali. Lakini kwa fikra ipi? Kwamba Ali imamu au Ali nani ha? Ali Mungu, ambao wanajulikana ni maghulat. Wakana yakulu, na alikuwa anasema, fi aliyin, kwa Ali, wa huwa ala yahudiyatihi kama alivyokuwa akisema akiwa katika uyahudi wake, alikuwa ni Myahudi. fi yusha ibn nun, katika kuhusiana na yusha ibn nun, annahu wasiyu Musa, kwamba ni wasii wa nabiyullah Musa, tena bil ghuluwi, kwa ghulu, yani kwa kuchupa mpaka. faqala fi islamihi, akawa anasema katika uislamu wake wale ambao walio khalif Ahli Albayt alayhimus salam ni mambo ya kina nani, ni mambo ya Abdullah ibn ibn Saba. Sasa, nukta ya msingi ni hii hapa, ambayo Al-Allama Al-Kashi alitoa katika kitabu chake asema, famin huna mughalata wa bwana yule uko hapa, famin huna qala man khalafa shi'a mpaka hapa. Na kuanzia hapa, baada ya maneno haya aliyo yanukuu Al-Allama al-kashi anasema: famin huna qala man khalafa shia. Amesema, amesema nani ha? Man khalafa ashia, wapinzani wa shia, maneno yanayofuata maneno yaliyosemwa ni maneno ya Shia au ni maneno ya nani? Wapinzani wa Shia. Maneno ya wapinzani wa Shia, yasikilize, asema faminu huna qala man khalafa shia. Kutoka hapo sasa ndipo wakaanza kusema wale wapinzani wa Mashia, wanasema nini anna asla tashayyi maakhud warrafdu maakhud minal yahudiyya Ma. Sikiliza maneno ya upinzani wa mashia, baada ya kisa cha Abdullah Ibn Saba na yale aliyokuwa anayefanya, wapinzani wa ushia walisemaje? walimvisha yule bwana vazi la kwamba yeye ndiyo mwanzilishi wa nini, wa fikra ya Ushia, anna asla tashayyui warrafdi ma'khudhun min alyahudiya. Wapinzani wa Shia wakawa wanasema maneno haya ya kwamba asili ya Ushia umechukuliwa wapi umechukuliwa kutoka katika Uyahudi, yani kutoka kwa Abdullah ibn, ibn Saba. Tayeb, huyu bwana ambaye anaizunguka katika misikiti, anapofika katika nukta hii anairudia rudia kutaka kuwahadaa watu, anawaambia mnasikia maneno ya mashia haya ya kwamba asili yao nini? Asili yao ni Uyahudi, wakati kauli ya al-Allama al-Kashi Sidhani kama kuna nafasi kwa mtu kutumia kitabu cha rijalul kashi katika kutaka kuleta hizi propaganda za kwamba Ushia asili yake ni Uyahudi, kwa sababu al-allama al-kashi ametaja katika kitabu chake. Kutaja si hoja, kutaja si hoja. Amemtaja rijalul kashi Bali amewataja wakina abu Lahabi, amewataja wakina fulani, amewataja wakina fulani. Je, hawa ni wanahusiana na dini? Hawahusiani na dini. Kwa hivyo anamtaja Al-Allama Al-Kashi al kumtaja Abdullahi Ibn Saba sio kwamba ana nafasi katika ushia, bali anamtaja kama ni mtu ambaye aliyokuwepo katika historia, kama ambavyo walivyokuwepo watu wengine katika katika historia. Sasa tuje kwa baadhi ya wanazuoni kuhusiana na bwana huyu Abdullahi ibn Saba. Je, ana nafasi katika kuanzilisha ushia? Ana nafasi yoyote? Ana athari yoyote aliyoiacha kuhusiana na ushia, au hakuna athari yoyote? Muhammad Kurdi Ali, moja katika wanazuoni wa abna al-amma, wanazuoni wa Kisuni, anasema katika kitabu chake khutwatu Sham, juzuu ya kwanza, ukurasa wa 251 wa qillatu ilmin bi tahqiq madhhabihim Muhammad Kurd Ali anasema ibara ifuatayo ya kwamba, ama hatua walioichukua baadhi ya wa waandishi baadhi ya wa waandishi wala hawaiti kwamba ni wanazuoni, hawaiti kwamba ni maulama, ni waandishi amma. <tipa> ma dhahaba ilayhi ba'dhu alkuttabi Rai ambayo waliotoka nayo baadhi ya waandishi wa vitabu kuhusiana na kusema ya kwamba madhhabu ya ushia min bid'ati Abdullah ibn sabah Al ma'rufu bibni Sauda, asema fahuwa wahmun wa qillatu ilmin bitahqiqi madhhabihim wahmun. Asema hawa walioandika kwamba asili ya ushia ni kutokana na Abdillahi ibn Saba na kwamba yeye ndiye mwanzilishi wa ushia, anasema fahuwa wahmun, ni wahamu waham katika ile nisba ilmiya ni sehemu katika ilmu. Waham, kuna wahamu, kuna shakkun, kuna dhannun na kuna yaqinun. Hivi ni vigawanyo vinne vya elimu. Alyaqin kama wanavyosema watu wa mantiki ya kwamba ni asilimia mia moja. Yani, kuwa na uhakika wa kitu kwa asilimia mia moja. Adhanu ni kuanzia asilimia ngapi? Kuanzia asilimia hamsini kwenda juu. Halafu kuna ashaku, yani asilimia hamsini kwenda juu mpaka tisini mpaka tisini na tisa, ile nini, ni dhanu. Halafu shak ni 50 bi 50 au 50 50, yaani nusu kwa nusu. Inaitwa nini? Shakkun. Halafu kuna wahmu. Wahmu ni chini ya nini? Chini ya 50. Kwa hivyo mabwana hawa ambao walioandika kuhusiana na chanzo cha ushia na wakamvisha vazi Abdullah ibn Saba, na kwamba yeye ndiye mwanzilishi wa ushia, hawajatumia shak, hawajatumia dhan wala hawajatumia yaqini katika uchunguzi wao, bali walitumia nini? Walitumia wahmun, ambayo ni asilimia ndogo sana ya elimu. Wa qillatu ilmin, na vile vile ni uchache wa elimu yao, ni kutokana na uchache wa elimu yao. Fi tahqiqi madhhabihim, katika kuyafanyia tahqiq, katika kuyafanyia uchunguzi madhhabu yao, ambayo wanakofanyia bahth kujiepusha kwao, kujiweka kwao mbali na mtu huyu, kama tulivyoona katika riwaya ya al-Imamu Sajjad alayhi salam, akimlaani moja kwa moja Abdullah ibn ibn Saba. Ile laana ni kwamba Shia Ithnaashariyah wako mbali na Abdullah ibn Saba, Shia Ithnaashariyah wako mbali na fikra za Abdullah ibn Saba, Shia Ithnaashariyah wako mbali na itikadi mbalimbali alizokuwa nazo Abdullah ibn ibn Saba na ndio maana Alimamu Sajadi akawa anamlaani. Sasa ibaki habari ya kudhibiti na kutokudhibiti. Je, alikuwepo au hakuwepo? Haya mambo tunayarudisha katika nini? Katika vyanzo vya kihistoria, vyanzo vya uchunguzi ambao upo kwa wanazuoni mbalimbali, wabaraatuhum minhu wa min aqwalihi wa a'malihi wakalamu ulamaihim, na maneno ya wanazuoni wao. Wanazuoni wa nani? Wa Kishia. Huyu anayezungumza ni Msuni, Muhamad al Kurdi Ali, katika kitabu chake Khutatu Sham. Ni kitabu kizuri. Sasa anasema ya kwamba wanazuoni wao ni namna gani walivyomrudu bwana huyu, ni namna gani walivyomtwaani bwana huyu ni namna gani walivyomsema vibaya bwana huyu. wa kalamu ulamaihim fi ta'ani fihi bila khilafin bainahum, pasina kuwepo nini? Khilaf katikati yao, yani pasina kuwepo mgongano katika wanazuoni wa kishia juu ya qadhia ya Abdullah Ibn Saba. Wote wamemfanyaje? Wamemtaan, wote wamemsema vibaya na ndio maana napenda kurudia maneno yangu ya kwamba walete kauli ya mwanazuoni wa Kishia ambaye anayesema ya kwamba Abdullahi ibn Saba ndiye mwanzilishi wa Ushia, mimi naachana na Ushia, natangaza kabisa, narudi tena, sirudi katika Usuni, bali naenda kwenye nini, kwenye Uwahabi moja kwa moja. na hakuna atakayeleta kauli ya mwanazuoni walau mmoja, sio mwanazuoni, mtu hata wa kawaida tu, ambaye anayesema ya kwamba madhhabi ya Shia Ithnasharia mwanzilishi wake nani? Ni Abdullahi bin Sabah. Hakuna kauli ya namna hiyo katika ulimwengu wa Mashia. Mwanzilishi wa kundi la Assabaia, haya mambo mengine. Lakini mwanzilishi wa Shia Itinaasharia, ambao ndio sisi tunaogongana na nyinyi katika mitaa yenu, tunaokusanyika na nyinyi katika sherehe mbalimbali, katika maulidi mbalimbali, hakuna bila khilafin bi bainahum fi dhalika alima mablagha hadha lqaul min alsawab, atajua kwamba haya maneno ya kwamba Abdullahi ibn Saba shakhsiyatun wahmiya ni mtu ambaye hakuwahi kuwepo katika ulimwengu yana ukweli wa aina gani? Ndugu zangu Waislamu, maneno au nukuu kuhusiana na kadhia ya Abdullah ibn Saba ni nyingi sana, lakini kwa kuwa muda wetu unakuwa mfinyi, mara nyingine tunalazimika kufupisha baadhi ya mawadhi. lakini kwa kifupi, khulasatu alqawl, ya kwamba Abdullah ibn Saba, kwa mujibu wa wanahistoria, kwa mujibu wa wachunguzi wa habari mbalimbali, wametupa natija ya kwamba hiya shakhsiyatun wahmiya. Nukta ya pili ya kwamba Abdullahi Ibn Saba, je, ni mwanzilishi wa ushia au sio mwanzilishi wa ushia? Vile vile tumetoka na natija ya kwamba yeye si mwanzilishi wa ushia, na kauli ya Muhammad Kurdi Ali katika kitabu chake Futatu Sham imetubainishia na kutuweka wazi ya kwamba ambao wanaodai ya kwamba madhhabi ya shia madhhab asili yake ni Abdullahi ibn Saba. Watu hawa kwanza wana nini, ha fahuwa wahmun, kwanza wana sifa ya waham, ni watu ambao hawatumii sio shaka, yani bahthi yao haijafikia katika kiwango cha shaka, wala haijafikia hata katika kiwango cha dhan, wala haijafikia katika kiwango cha nini, cha yaqini, bali bado wapo katika kiwango cha nini, cha waham lakini vilevile akatobainishia akasema, wa qillatu ilmin bitahqiqi madhhabihim, na watu hawa vilevile wana elimu ndogo katika uchunguzi wao na katika bahthi zao ili kuthibitisha baadhi ya mambo. Ama tukitaka kutafuta na kutaka kung'oa zile propaganda, kuvunja zile propaganda za Abdullahi bin Saba ambazo anazonisabisha kwazo kama al-Imamu Ali ni wasii wa mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam, kama vile isma kwa maimamu katika nyumba ya bwana mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam, na sifa nyingine ambazo zinahesabika kwamba ni propaganda kwa baadhi ya watu, tukitaka kuzithibitisha tutazithibitisha kielimu kwa hoja mbalimbali mbali. Tena hoja za pande zote mbili, pasina kuwepo aina yoyote ya chuki ya kimadhehebu, na kama tulivyosema ya kwamba bahati yetu ni bahati huru. Ni bahati ambayo iko huru, mtu yoyote anaweza akauliza swali lake kutoka katika ubongo wake, kutoka katika akili zake, wala bahati yetu haimfungi mtu, bahati yetu iko huru kabisa, mtu aje na fikira yake aje na hoja zake kuhusiana na mada ambazo tunazozijadili. Kama Abdullahi ibn Saba aje atuambie ya kwamba bwana huyu yupo na hoja zake alete, halafu tuweze kujadiliana na kumuuliza baadhi ya maswali ambayo yanayohusika na bwana huyu Abdullahi ibn Saba, kama ambavyo al-allama al-doktor Ahmad al-Waili anavyoishiliza kwa kusema ya kwamba kukubali ya kwamba Abdullah ibn Saba alikuwepo, asema yufudhi ila ilghai uqulina inapelekea kwanza akili zetu tuzipeleke likizo, tuzipeleke wapi? Likizo tuzipe utla, sio kwa sababu kama mtu ana akili sawa sawa halafu ukamsomea kisa cha Abdullah ibn Saba na mambo aliyokuwa anayefanya na vitu alivyokuwa anavifanya na athari alizokuwa anazifanya, hakuna akili ya mwanadamu ambayo itakubaliana na mambo hayo. Na ndio maana akasema ya kwamba taslimana biujudihi, yufdi ila ilghahi uqulina, kwamba kukubali bwana huyu alikuwepo katika historia ni kwamba inatulazimu akili zetu tuwe tumezipeleka likizo na tuwe tumezipa utla fupi au pengine ni utla ndefu. Baadhi ya watu mpaka hii leo bado wapo katika utla ambayo ni ndefu, na wengine alhamdulillah walikuwa katika utla, lakini utla yao ilikuwa ni fupi natayari, kazizao, na tayari wamesharudi katika kazi zao na wamesharudi katika ufahamu wao wa akili uliokuwa salama. wa akhir da'wana