huwa maudhuu tahrifil Qur'an katika mawadhii ambazo maneno yamezidi na mijadala imezidi, kilichopelekea mpaka vitabu kuandikwa bali semina mbalimbali huweza kufanyika, ni maudhui ya baadhi ya kauli zilizopo, ya kwamba Qurani tuliyonayo kuna mikono isiyokuwa salama imeivamia Qurani hiyo kuna mikono ambayo sio aminifu imeivamia Qur'ani ya Mwenyezi Mungu Allah subhanahu wa Ta'ala na kutoa baadhi ya aya ambazo zilikuwepo katika Qur'ani zikawa hazipo tena katika kitabu kile. Ni maudhu ambayo ni hasas lilghaya, ni maudhui yenye hasasia kubwa kabisa katika jamii ya Kiislamu. Hasasia hiyo inachukua nafasi pale unapofahamu nafasi ya Qur'ani katika jamii ya Kiislamu Daur ya Qur'an katika jamii ya Kiislamu ndipo utajua ya kwamba mada hii ina hasasia ya aina gani. Na mimi katika bahthi hii ambayo ni moja ya shubuhat zinazoelekezwa katika madhhab ya Shia Itnaashariya Imamia na ni katika mlolongo wa baadhi ya shubuhati ambazo tumeahidi kuzizungumza na kuzijadili. Ni shubha ambayo inayoelekezwa kwa Mashia ya kwamba Mashia wanayo Qur'ani. yao. Si hivyo tu, bali wanasema mashia hii Qur'ani ambayo ipo katika mikono ya Waislamu ambayo inazunguka katika nyumba za Waislamu na ambayo imejaa katika misikiti ya Waislamu, Qur'ani hii kuna baadhi ya aya zimeondolewa, ikawa imebaki ni pungufu hii Qur'ani ni moja ya shubha ambazo zinazoelekezwa katika madhhab ya Shia Ithna Ashariya Imamiya. Kabla ya kuingia fi lubi lmaudhu, katika maudhui yenyewe, kuna baadhi ya nukat hatuna budi kuweza kuzibainisha na kuzieleza. Taban, ili tujue hassasia ya maudhu tahrif al-Quran. Quran, sote tunatambua ya kwamba ni kitabu cha Mwenyezi Mungu Allah Subhanahu wa Ta'ala. Kama ambavyo Mwenyezi Mungu Allah Subhanahu wa Ta'ala Anavyoeleza katika sura Fussilat aya ya 41 mpaka 42, ya kwamba innal ladhina kafaru bidhikri lamma jaahum wa innahu lakitabun aziz, hii Qur'an ni kitabu kitukufu kilichotoka kwa Mwenyezi Mungu Allah Subhanahu wa Ta'ala ni kitabu cha Mwenyezi Mungu Allah Subhanahu wa Ta'ala, ambacho la yaatihi al-batilu min bayni yadayhi, ambacho batili ya aina yoyote haiwezi kukipata kitabu cha Mwenyezi Mungu Allah Subhanahu wa Ta'ala. Batil ya aina yoyote, la yaatihi al-batil, ayu batili Batil ya aina yoyote haiwezi ikaifika Qur'an, kupungua au kuvamiwa na mikono isiyokuwa salama, ni batil, na uvamizi huo haukubaliki katika kitabu cha Mwenyezi Mungu Allah Subhanahu wa Ta'ala, kwa sababu ni batil na Qur'ani imekataa ya kwamba, la yaatihi lbatilu min baini yadayhi wala min khalfih. Batil ya aina yoyote haiwezi ikaipata Qur'an, mikono isiyokuwa salama ya aina yoyote haiwezi ikaipata Qur'an na ikaleta athari iliyokuwa mbaya katika kitabu cha Mwenyezi Mungu Allah subhanahu wa Ta'ala. Wala min khalfih. Katika pande zote Qur'an haiwezi ikapatwa na dosari na aibu na batili ya aina yoyote. Tazama, Mwenyezi Mungu Allah Subhanahu wa Ta'ala, na hii ni nukta ambayo tunatakiwa tuitilie mwanga kidogo. Mwenyezi Mungu Allah Subhanahu wa Ta'ala anasema la yaatihi al-batilu min baini Yadaihi Qur'ani, na mikono haina mikono Qur'ani, na mbele na nyuma haina mbele na nyuma. Tayyib, ni kitu gani ambacho alichokilenga Mwenyezi Mungu Allah Subhanahu wa Ta'ala? Alichokilenga Mwenyezi Mungu Allah Subhanahu wa Ta'ala ya kwamba Qur'ani hii la yaatihi albatilu min haythu naqis wa min haythu ziyada, ya kwamba hii Qur'an haitapatwa na dosari ya aina yoyote, haitapatwa na batil ya aina yoyote, batil itakayo ihusisha Qur'an na mapungufu au itakayo ihusisha Qur'an na ziada. Maana hapa kuna bahthi mbili, kuna bahthi ya kwamba Qur'an ni pungufu, na kwamba kuna bahthi ya kwamba Qur'an ina ziada, yaani zaidi ya hii ambayo ipo katika mikono ya Waislam, kuna nyingine. Sasa, Mwenyezi Mungu Allah Subhanahu wa Ta'ala anatubainishia ya kwamba la yaatihi lbatil min baini yadaihi, yani min haithu naqisa wala min khalfihi, yani min haithu azziyada, haina mapungufu wala haina ziyada, kilichoteremka kutoka kwa Mwenyezi Mungu Allah Subhanahu wa Ta'ala ndicho hichi hichi ambacho kipo mabaina daffatain, kati ya majalada mawili, ndiyo ambayo iliyoteremka kutoka kwa Mwenyezi Mungu Allah Subhanahu wa Ta'ala. Sasa nukat ambazo tunapaswa kuzibainisha kabla ya kuingia katika maudhui yenyewe ni hizi zifuatazo. lakini kabla ya nukat tuna swali ambalo tunapaswa kujiuliza. Je, kuna umuhimu wowote wa kuizungumza nukta hii ya taharifu l-Quran au hakuna umuhimu? kuna haja gani inayopelekea ya kwamba sisi tukae na tuanze kuzungumzia nukta hii ya tahrifu alquran ambayo ni nukta hasasa yenye hasasia kama tulivyosema, taban aljawabu naam, na kuna haja tena haja ya msingi sana kuweza kukaa na kuzungumzia hii maudhu ya tahrifu al-Quran haja yenyewe ipo katika baadhi ya nukat ambazo tutaashiria. Kwanza kabisa waislamu wote ala ikhtilafi madhahibihim wa masharibihim, pamoja na kukhtalifiana kwao katika dini ya Mwenyezi Mungu Allah subhanahu wataala ni chanzo miongoni mwa vyanzo, tena ni chanzo kikubwa katika vyanzo vya kupata sheria ya Kiislamu. Kwa hivyo kuna haja ya kuizungumza hii Quran na kuna haja ya kuijadili hii maudhui ya tahrifu lQuran kwa sababu kama tutaiacha maana yake ni kwamba chanzo katika vyanzo vikubwa vya, vya sheria ya Kiislamu tayari vitavamiwa vyanzo vile. Kwa hivyo kuiacha Qur'an ni kwamba tunaiacha katika mikono vamizi, ambapo kidogo kidogo mikono ile itaendeleza uvamizi wake na matokeo yake ni kwamba hii Qur'ani ambayo tunaiona kwamba ni masdar na ni chanzo cha kupata sheria ya Mwenyezi Mungu Allah Subhanahu wa Ta'ala, haitakuwa na ule umuhimu haitakuwa na ile nguvu ambayo iliyokuwepo wakati wa Bwana Mtume Muhammadin sallallahu alayhi wa alihi wasallam ni moja ya hatua ya kwamba tunaipoteza masdar tashri'i, tunaipoteza na tunapoteza chanzo cha kisheria. Nani ambaye yupo tayari kupoteza chanzo katika vyanzo vya kisheria? Hatman hakuna katika Waislamu ambaye yupo tayari kupoteza moja ya vyanzo vikubwa vya kisheria ya ya dini ya Kiislamu bali atatoa kila nguvu na atafanya kila juhudi ili aweze kukibakiza chanzo hiki kikiwa katika nguvu yake aliyoiacha nayo Bwana Mtume Muhammadin sallallahu alayhi wa alihi wasallam, Allahumma salli ala Muhammad. wow. wow. Nukta ya pili ni kwamba Waislamu wote tunakubaliana ala anna alquran desturin samawiyun. Waislamu wote tunakubaliana ya kwamba Quran ni katiba ya kwamba Quran ni desturi desturi, maana yake ni katiba ni katiba ambayo Bwana Mtume Muhammadin sallallahu alaihi wa alihi wa wasallam aliyache katika migongo yetu, na akatilia mkazo ya kwamba ikiwa tutahitaji kuishi katika amani, ikiwa tutahitaji kuishi katika salama, ikiwa tutahitaji kuishi katika maisha ambayo hapa duniani tutafaidika na kesho akhira tutafaidika, ni lazima tushikamane na katiba hii ambayo ni Qur'an. Bwana Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wa sallam akazungumza akisema, inni tarikun fikum thaqalain au thiqlain, ya kwamba mimi ninawaachieni vizito viwili. Hiyo ni katiba ambayo Bwana Mtume Muhammadin sallallahu alayhi wa alihi wa alihi wasallam anatupatia katiba hiyo. Ndiyo itakayoulinda Uislamu, katiba hiyo ndiyo itakayowalinda Waislamu, na katiba hiyo ndiyo itakayoendesha maisha yote ya wanadamu. Katiba hiyo ni kitabu cha Mwenyezi Mungu Allah Subhanahu wa Ta'ala, inni tarikun fikumu athiklain, nawachieni vizito viwili. Ahaduhuma, katika baadhi ya riwaya ahaduhuma akbar min alakhar, vizito hivyo viwili, kimoja ni kikubwa kushinda kingine. Kimoja ni kizito kushinda kingine, vyote ni vizito, lakini kuna ambacho kina nguvu kushinda kingine. Kitu hicho ni hablun mamdudun min alsamai ila lardh, ni kamba ambayo iliyotoka mbinguni mpaka katika mgongo wa ardhi. Bal baadhi ya riwayati zinasema ila tuhumil ard mpaka ndani kabisa mpaka chini kabisa ya ardhi hii. Qurani inahukumu sio tu kwamba hapa katika mgongo wa ardhi, bali mpaka ndani ya ardhi, ikithibiti kwamba kuna viumbe ambao wanaoishi. Qurani inahukumu hiyo, ndiyo desturi na ndiyo katiba ambayo inayoendesha maisha ya wanadamu ambayo inayoendesha maisha ya Waislamu. Bwana Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam, pamoja na kwamba kutuachia katiba ambayo ndiyo kubwa ambayo ni katiba mama, akatuachia katiba nyingine ambayo ni nini? Ni ahlulbait salawatullahi wasalamuhu alaihim wa itrati ahla baiti. Halafu mtume akatoa garanti. Tizama ili ujue kwamba ni namna gani hii katiba tuliyokuwa nayo inavyotuokoa na inavyotulinda na inavyoendelea kutuhukumu. Bwana Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam akatoa garanti akasema: Ma in tamassaktum bihima lan tadhillu ba'di abada, ikiwa mtashikamana, ikiwa mtashikamana na viwili hivyo, basi mtume anatoa garanti ya kwamba hamtapotea baada yangu mimi milele. Bwana Mtume Muhammadin sallallahu alayhi wa alihi wa sallam katika riwaya yake katumia vitu viwili. Ya kwanza katumia lan, ambayo inaitwa ni harfun tufidul ha alabadiya, herufi ambayo inapokuja inaonyesha ya kwamba jambo lile linalozungumzwa ni kwamba halitatokea milele. Mwenyezi Mungu Allah Subhanahu wa Ta'ala akatumia sana katika Qur'ani yake, alimwambia Nabiyullahi Musa ala nabiyina wa alihi wa alayhi salam, Bani Israil walipomtaka Mwenyezi Mungu Allah Subhanahu wa Ta'ala a walipomtaka bwana mtume Nabiyullah Musa ya kwamba wanataka wamuone Mwenyezi Mungu Allah Subhanahu wa Ta'ala walipomwambia lan numina La, bali mpaka akhira hautaniona. Kama huamini Mwenyezi Mungu, akamwambiaje? Akamwambia walakin ndur ila aljabal fa in istaqarra makanahu fasawfa tarani, litizame lile jiwe. Ikiwa utalitizama lile jiwe na likaendelea kuwepo lile jiwe, in istaqarra makanahu fasawfa tarani, utaniona. Lakini nabii Allah Musa alipolitizama lile jiwe, lilitulia sehemu yake? La, lilifanyaje? Lilipasuka. fa kharra Musa saiqa, Musa naye akafanyaje? Akazimia, akapoteza fahamu. Ni ishara ambayo tunaitoa katika herufi ya lani. Bwana Mtume sallallahu alayhi wa alihi katika hadithi yake akatumia lan, lan tadhillu baadi. Lakini hakutosheka tu na kutumia lan, baadhi ya watu wanaweza wakaja wakaichezea ile lan, wakasema la, lan kweli inafidisha alabadiya. Lakini kuna baadhi ya vitu ambavyo vinakata makali ya ile lan, inabaki tena haifidishi nini, al abadia Bwana Mtume sallallahu alayhi wa alihi wa sallam akaweka neno abadan katika mwisho wa riwaya ili kuondoa ule mzizi wa fitna ambao unaotarajiwa kuwepo katika kuijadili hadithi ya Bwana Mtume Muhammadin sallallahu alayhi wa alihi wa sallam. Kwa hivyo kunyamazia maudhui hii ya taharifu al-Quran ikaendelea kuenea katika jamii ya Kiislamu, na watu wakazidi kuitangaza. Taban, watu wenye maradhi katika nini? Maradhi ya akili na, lakini vile vile wana maradhi ya tumbo. Fi uqulihim ah maradhun wa fi butunihim gharadhun katika ufahamu wao wa akili wana maradhi, lakini vile vile katika matumbo yao wana malengo ambayo wanataka kuyatimiza, lakini hayawezi, hawawezi kuyafikia malengo yale mpaka wapitie mambo kama haya. Na wapo mashaallah, watu wameajiriwa, watu wametengenezwa watu wamekodiwa kwa lengo la kueneza propaganda ya kwamba hii Qur'ani tuliyonayo, nayo kwa mashia sio hii. Akishasema hivyo, anapata nini? Donge nono eh? anapata kitu kizito, anaishi masha allah, kama alikuwa anaishi katika nyumba ya kupanga, ananunuliwa na nyumba kabisa. Kwa sababu nini? Kwa sababu ya kile ambacho anachokifikisha, anatekeleza malengo ya baadhi ya watu ambao wanachuki na Uislamu wa Mwenyezi Mungu na mtume wake, Bwana Mtume Muhammadin sallallahu alayhi wa alihi wasallam. Hii ni nukta ya pili. Nukta ya tatu, kuleta fikra ya kwamba hii Qurani ambayo tuliyokuwa nayo kwa baadhi ya watu wengine ina mapungufu. Mwajua inapelekea nini? Inapelekea an yuaddi ila ittihamillahi subhanahu wa ta'ala bil kidhb wal iyad ni kwamba kusema hivyo moja kwa moja unamtuhumu Mwenyezi Mungu Allah Subhanahu wa Ta'ala. Kwa kusema nini? Kwa kusema uongo. Kivipi? Tunaposoma Qur'an katika suratul Hijr aya ya 9 Wa inna lahu lahafidhun, Sisi ndiyo wenye mamlaka ya kuiteremsha hii Qur'an, sisi ndiyo tuliochukua jukumu la kuishusha hii Qur'an. Yani wenye Qur'ani ni nani? Ni sisi. Sisi kina nani? Sio mimi Abdul Latif na wengine la, bali Mwenyezi Mungu Allah Subhanahu wa Ta'ala. Wa inna lahu la hafidhun, na sisi ndiyo wenye dhamana, sisi ndiyo tuliobeba dhamana ya kuilinda hii Qur'an. Tayeb, inapotokea fikra ya kwamba baadhi ya Waislamu wanaamini ya kwamba Qurani tuliyokuwa nayo ni pungufu. Maana yake ni nini? Maana yake ni kwamba unamtuhumu Mwenyezi Mungu Allah Subhanahu wa Ta'ala kwa kusema uongo na unamtuhumu Mwenyezi Mungu Allah Subhanahu wa Ta'ala, bila ajzi, kwa kushindwa, sifa ambazo hazipo kwa Mwenyezi Mungu Allah Subhanahu wa Ta'ala. Kushindwa kivipi? Ya kwamba Mwenyezi Mungu huyu ambaye aliyahidi ya kwamba ataihifadhi na atailinda hii Qurani ameshindwa kuilinda. Matokeo yake ni nini? Matokeo yake ni kwamba wametokea baadhi ya watu wamedai ya kwamba katika Qurani kuna mapungufu. Maana yake Mwenyezi Mungu ameshindwa kuilinda Qurani yake, na aliposema ya kwamba sisi tumeiteremsha Qurani na sisi ndio tuliobeba dhamana ya kuilinda. Maana yake Mwenyezi Mungu amesema nini? Amesema uongo? Tayib, kuna Muislamu yoyote ambaye yuko tayari kumtuhumu Mwenyezi Mungu Allah Subhanahu wa Ta'ala kwa sifa ya uongo? Hakuna. Kuna Muislamu wa aina yoyote ambaye yuko tayari kumtuhumu Mwenyezi Mungu na sifa ya kushindwa? Hakuna. Tayeb, hizi tuhuma zinatoka wapi? Ndio ujue kwamba nyuma ya hizi tuhuma kuna malengo maalum. Sio watu wanatuhumu bure bure tu, kuna malengo yao ambayo wanataka yatimizwe. Na malengo hayo ni katika kutaka kuipiga Qurani na kuipiga sheria ya Kiislamu ili isiweze kufanya kazi. Ili ikija ikitokea kwamba mwislamu unaleta aya fulani ya kuonesha ya kwamba Qur'ani au sheria ya Kiislamu ni kali, atatokea mtu anakuambia, ah, kwanza hii Qur'ani inashaka ndani yake hii. Kwa hiyo hata hiyo hayo anayoileta hiyo, kwanza tuiangalie vizuri, inaweza ikawa ni katika zile aya ambazo zilizoingizwa katika hii Qur'ani, kwa maana inaweza ikawa hii aya ni katika zile ambazo zilizoingizwa katika Qur'an. Kwa hiyo tuiangalie vizuri. Amekisha upiga Uislamu au bado? Tayari amekuisha upiga Uislamu. Kwa hivyo kila ambaye anayeleta fikra za kwamba Qur'ani ina mapungufu ni kwamba ana malengo yake. Si bure hawa mawahabi ambao kila kukicha wanapiga kelele ya kwamba Shia Ithna Ashariya wanayo Qurani yao, bali hii Qurani ambayo tuliyokuwa nayo wanaitakidi kwamba ina mapungufu, huyo mtu ana malengo yake. Anataka kutimiza malengo na matakwa ya mabwana zao ambao waliowajiri kwa ajili ya kazi hiyo maalum ya kutaka kuupiganisha na kuugonganisha Uislamu. Madha asihir alasa, sio uchawi. Baadhi wakizungumzia khabari ya Nabiullahi Musa kwamba alikuwa na mujiza, wanasema mujiza wake ilikuwa ni uchawi. Mujiza wa Nabiullahi Musa haukuwa uchawi, bali ilikuwa ni nini? Ni fimbo ambayo ilikuja kubatilisha uchawi uliokuwa unatumika katika zama zake. Jamii yake ilikuwa imetangaa, ilikuwa imeenea. Kwa sifa gani? Kwa sifa ya uchawi. Mwenyezi Mungu Allah Subhanahu wa Ta'ala akamtuma Nabiyullah Musa ala nabiyina wa alihi waalaihi salam kwa sifa ambayo itaenda kubatilisha ule uchawi wao. Ilifikia hata Firaun alimwita Nabiyullah Musa ya kwamba nane Ha? Mchawi alimwambia, innahu lakabirukum alladhi allamakum as-sihr, huyu Musa ndio mkubwa wenu na ndiyo mwalimu wenu ambaye aliyofundisha nini? Uchawi. Kwa hivyo hata Firaun alikuwa na ile dhana na taswira ya kwamba huwa anautumia Nabii Allah Musa nini, ni uchawi, kumbe sio uchawi. Nabii Allah Isa vile vile naye alikuwa na muujiza muujiza wake ilikuwa nini? Yubri'ul akmaha wal abras wa yuhyil mauta bi idhnillah. Huo ulikuwa muujiza wake, kuwaponya watu wenye matatizo kama yambalanga yaweupe, vipofu kuwaponya, viziwi kuwaponya kina ufasaha kushinda ufasaha wa watu wale, na hata baadhi walipoenda kuisikiliza siku moja moja, katika wale ambao ni bulagha na katika fusaha al arab, alipoisikiliza alirudi, akaenda akawambia jamaa zao, akawambia hii Qur'ani siyo maneno ya Muhammad, Qur'ani siyo maneno ya Muhammad. Kwa sababu gani? anasema hii Qur'ani ina harufu nyingine kabisa. balagha yake ufasaha wake ni tofauti na maneno ya wanadamu, wakashindwa. Na ndio maana Mwenyezi Mungu Allah Subhanahu wa Ta'ala, tahadda al-Arab, la alikuwa anawapa challenge wale wa Arabu Makuraish, mushrikini, alikuwa anawapa challenge kwamba ikiwa mnadai na ikiwa mna shaka juu ya hii Qur'an leteni mfano wake. Leteni mfano wa nini? Wa Qur'an. Waliweza walishindwa, walishindwa, ambao ndio fusaha al-arab. Yaani ukitajua fusaha al-arab ni watu ambao walikuwa hawazidi nini? Hawazidi watu nane katika jamii nzima ya Kiarabu. Mwenyezi Mungu Allah Subhanahu wa ta'ala liuayida bihi nubuwatahu, yaani ni kitu ambacho anachokuja nacho mtume yeyote, kitu kile kinakuwa kiko nje ya maumbile ya wanadamu, kinaonekana ni tofauti na maumbile ya wanadamu. Kwa nini anakuja nacho? Kwa ajili ya kutia nguvu yale madai ya kwamba yeye ni mtume. tutaruhusu mikono isiyokuwa salama kuendelea kuichafua hii Qur'an ambayo iliyokuja kuusadikisha utume wa Bwana Mtume Muhammadin sallallahu alayhi wa alihi wa sallam, ni kwamba tunatoa mwanya wa kuanza kutilia shaka utume wa Bwana Mtume Muhammadin sallallahu alayhi wa alihi. Nani ambaye yuko tayari kuanza kuutilia shaka utume wa bwana mtume Muhammadin sallallahu alihi wa alihi wasallam wa wa utume ambao aliyopewa ni Mwenyezi Mungu Allah subhanahu wa ta'ala. Hatman, hakuna mtu ambaye yuko tayari kuweza kuachia utume wa bwana mtume Muhammadin sallallahu alihi wa alihi uingie katika mikono isiyokuwa salama. Tuna kila sababu ya kuweza kuzungumzia mambo haya, tuna kila sababu ya kuweza kuyajadili mambo haya, na tuna kila sababu ya kuweza kuipinga shubha hii ambayo inayoelekezwa katika madhhabi ya Shia Ithnaashariya kwa lengo la kuchafua ushia, lakini pia basi na kujua ya kwamba wale ambao wanaotoa shubha na kuielekeza kwa Shia Ithnaasharia wanasahau ya kwamba shubha hiyo hiyo ipo katika upande wao vile vile. Hatuna haja sana ya kueleza mambo haya, lakini mara nyingine, inabidi mara nyingine inabidi kuweza kuyazungumza zungumza. Hatuhitaji kuwafungulia waislamu wenzetu vitabu vyao namna vinavyosema kuhusiana na Qurani, lakini mara nyingine inabidi min babi rudal hajara min haithu ata, ya kwamba lirudishe jiwe kule kule lilikofanyaje lilikotoka. Umetoa jiwe umenirushia katika nyumba yangu ambaye ni ya kigai, na mimi nalichukua jiwe lile lile nalirudishe katika nyumba yako ambayo ni ya kigai vile vile. Vijana wa mtaani wanasema kwa hiyo umemwaga mboga na mimi namwaga nini? Ugali hatutaki kufikia katika hatua hiyo, lakini mara nyingine inapobidi, hatuna budi, isipokuwa tuweze kubainisha mambo ambayo yaliyojificha, fi tayyatil kutub, katika baadhi ya vitabu, liyahlaka man halaka an bayyina wa yahya man hayya kwa lengo la kubainisha ukweli, ili asije akatoka mtu akaanza kupiga kelele ya kwamba nyinyi Shia mna hivi mna hivi mna hivi. Mara nyingine tunawaambia nyinyi mawahabi mna hivi mna hivi, min babi rudd alhajar min ai, hata kwa sababu unayesema kwangu na kwako kwa yapo kilichobaki ni kwamba tu haya ambayo yanayosemwa kuhusu mimi na ambayo yanayosemwa kuhusu wewe, tuyaingize katika mawazini ilmiya, mawazini aqliya, yako sahihi au hayako sahihi, ili tutoke na natija iliyokuwa sahihi, ya kwamba haya ambayo yanayoingizwa, haya ambayo yanayosemwa kuhusu wewe Suni na haya ambayo yanayosemwa kuhusu mimi Shia yapo katika mawazini ya ilmia, katika vipimo vya kielimu au hayapo. Na wale ambao wanaosema ni watu ambao wanao, wanaozingatiwa katika ile kabineti ya maulamaa au sio watu wanaozingatiwa, ni mambo ambayo ni ya kuyaweka mezani ili tuweze kuyajadili na tutoke na natija ambayo iliyokuwa sahihi na insha allah katika darasa yetu tutayajadili mambo hayo, kwa sababu ni mambo ambayo yanapigiwa kelele na ni mambo ambayo imekuwa kama ni tuhuma ya kawaida sasa hivi kwa mashia. Shubha ambayo inayotupwa kwa mashia ya kwamba mashia wanadai Qurani iliyopo mikononi mwa waislam imepungua, bali la Quran, mashia wana Qurani nyingine. Ni katika mambo ambayo hatuna budi kuyabainisha na tutakavyoeleza yule ambaye anayewatuhumu Mashia aje aseme ya kwamba ni na sisi Mawahabi nasi mbona tuna Qurani nyingine? Inshallah tutaibainisha ni Qurani gani hiyo, ni sura gani hizo, tutazibainisha na ni aya gani ambazo wanadai ya kwamba aya zile zilikuwa ni katika Qurani, lakini hii leo ukifunua Qurani aya zile hazipo Zimeenda wapi? Ni katika mambo ambayo hatuna budi kuyabainisha ili kuweza kuweka sawa na kuiweka sawa jamii ambayo inayodanganywa na propaganda mbalimbali kuhusiana na ushia ambao ni madhhabu safi kabisa, madhhabu tahara kabisa, madhhabu ambayo hayaingiliwi na shaka ya aina yoyote katika madhahib za Kiislamu.