na kumtakia rehma na amani kiongozi wa umma huu mtukufu wa daraja Bwana Mtume Muhammadin sallallahu alayhi wa alihi wasallam Allah. Allahumma salli ala Muhammadin tukiwa katika mwendelezo wa darasa zetu ambazo zinazohusu shubuhat zinazoelekezwa katika madhhab ya Shia Ithnaashariya na tukiwa katika shubha ambayo itakuwa ni shubha nzito sana kuweza kuingizwa katika Uislamu kwa ujumla nasema kuingizwa katika Uislamu kwa sababu shubha hii ijapokuwa imeelekezwa sana kwa Mashia, lakini shubha hii hii ipo hata katika madhhab ya ndugu zetu Ahli Sunnati wal Jamaa, kama ambavyo tutakavyoona shubha ya tahriful Qur'an. Katika darsa iliyopita tulijaribu kuweka baadhi ya nukta sawa, ikiwepo suala la umuhimu wa Qur'an katika jamii ya Kiislamu, nafasi ya Qur'an katika jamii ya Kiislamu na tukaeleza baadhi ya nukta lakini, katika darsa hii nadhani tutaingia katika maudhui yenyewe ambayo ni taharifu l-Qur'an, na kama tulivyo kariri katika darsa ambazo zilizopita ya kwamba neno lolote la Kiarabu huwa lina pande mbili upande wa kilugha, lakini vile vile upande wa kiistilaha. Kwa hivyo, ili kuweza kujua uhalisia wa neno, ni lazima neno lile lipite katika maana hizi mbili, maana ya kilugha na maana ya kiistilah. Sasa tahrif, kama yalivyokuwa maneno mengine ya kiarabu nalo vile vile limebeba pande mbili: upande wa kilugha na upande wa kiistilahi. Na tutaeleza pande zote mbili, upande wa kilugha na upande wa kiistilahi, kama ambavyo ilivyoelezwa katika vitabu mbalimbali tahrifu Maana yake ni kwamba nakihamisha kitu kutoka katika sehemu nyingine, sehemu yake ya uhalisia, kukipeleka na kukiweka katika sehemu nyingine ambayo siyo sehemu yake maalum. wa tahrifu lkalam, yani huwa tafsiruhu ala ghairi wajhihi ala ghairi wajhihi, unaposema kwamba nimefanya taharif katika maneno yoyote maana yake ni kwamba unayatafsiri yale maneno, unayaelezea yale maneno tofauti na yalivyokusudiwa katika maana yake ya asili tofauti na vile ambavyo ilivyokusudiwa katika maana yake ya asili, ai taawiluhu bima la yakunu dhahiran fihi taawilan min ghairi dalilin, kwa maana kwamba unayaelezea, unayaawil, unayatafsiri yale maneno kwa tafsiri ambayo si yake tena tafsiri ambayo haiegemei na wala haitegemei dalili ya aina yoyote. Na maana hii, tunaporejea Quran kitabu cha Mwenyezi Mungu Allah Subhanahu wa Taala, tunamkuta Mwenyezi Mungu Allah Subhanahu wa Taala anatuelezea juu ya kupatikana kwa maana hii alipokuwa akisifu au akielezea hali ya Mayahudi, anasema mina alladhina hadu yuharifuna alkalima an mawadhihi. Mwenyezi Mungu anaelezea hali ya Mayahudi, anaelezea tabia ya Mayahudi. Ya kwamba Mayahudi walikuwa na desturi gani na walikuwa na mchezo gani katika vitabu vya Mwenyezi Mungu Allah Subhanahu wa Ta'ala, walikuwa wana tabia ya kwamba wanajua kwamba hiki kitu kiko namna hii, hili neno maana yake ni hii, lakini kwa maksudi kabisa, ili kutimiza dhamira zao na malengo yao Mwenyezi Mungu anasema minaladhina hadu yuharifuna alkalima an mawadhihi. Ni yani, miongoni mwa wale ambao ni Mayahudi walikuwa wana tabia ya kubadilisha maana asili ya maneno ambayo yaliyotoka kwa Mwenyezi Mungu Allah Subhanahu wa Ta'ala yuharifuna alkalima an mawadhihi ya kwamba Mayahudi walikuwa wana tabia ya kubadilisha baana ya maneno ya Mwenyezi Mungu, ni kwamba anasema al-muradu min al-mawadhi' hiya al-maani wal maqasid, mawadhi' iliyokusudiwa. Yuharifuna al-kalima an mawadhi'ihi, mawadhi', mawadhi' iliyokusudiwa, hiya al-maani, ni maana ya yale maneno ambayo yaliyoteremka, ni makusudio ya yale maneno ambayo yaliyoteremshwa ya yaliyo. Qur'an ina alfaz na ina maani, imebeba pande mbili, alfadhun wa maani, matamko imebeba maneno lakini vile vile imebeba maana. Sasa Mayahudi, mchezo ambao waliokuwa wanaucheza, sio kwamba walikuwa wanabadilisha maneno, bali walikuwa wanabadilisha maana, yuharifuna alkalima an mawadhiihi Anasema yuharifuna alkalima an mawadhihi ay yufassirunahu ala ghairi ma unzila, kwamba wale Mayahudi ambao walikuwa wanabadilisha maana ya aya za Mwenyezi Mungu Allah Subhanahu wa Ta'ala, ni kwamba walikuwa wanazitafsiri kwa maana ambazo Qur'ani ile haikushuka kwa maana ile. Qur'an imeshuka kwa maana hii, lakini wenyewe wanaleta maana inayo inayo yao inayoendana na inayokidhi dhamira zao na matakwa yao, wanaitafsiri kwa ajili ya kukidhi matakwa yao mbalimbali. Al-Imam Al-Baqir Muhammad ibn Ali kutoka katika familia na kizazi cha Bwana Mtume Muhammadin sallallahu alayhi wa alihi wasallam, ana maneno mazuri kuhusiana na mchezo mchafu ambao waliokuwa wakiucheza Mayahudi, lakini vilevile vile mchezo mchafu ambao waliokuwa wakiucheza baadhi ya watawala waliokuja kukalia dola za Kiislamu ambao hawakuwa na malengo sahihi, hawakuwa na malengo mazuri katika kuiongoza dini ya Mwenyezi Mungu na katika kuwaongoza Waislamu. Al-Imam Al-Baqir salawatullahi wa salamuhu alayhi anasema, wa kana min nabdhihimul kitab an aqamu hurufahu wa harafu hududahu Na hii riwaya yake inatupatia taswira juu ya mabadiliko ambayo yaliyokuwa yanafanywa kuhusiana na maana halisi za Qur'ani ya Mwenyezi Mungu. Allah Subhanahu wa Ta'ala asema wa kana min nabdhihimul kitab ilikuwa katika kule kukitupa kile kitabu cha Mwenyezi Mungu Allah Subhanahu wa Ta'ala, sio kwamba walibadilisha aya za Mwenyezi Mungu, sio ba, sio kwamba walileta aya zile za Mwenyezi Mungu wakazichakachua, la bali, wa anasema al-Imam al-Baqir, an aqamu hurufahu wa harrafu hududa Walizisoma aya za Mwenyezi Mungu kama zilivoteremka, walizihifadhi aya za Mwenyezi Mungu kama zilivoteremka. Lakini kosa walilolifanya nini? Asema an aqamu hurufahu wa harrafu hududa. Alhudud bi maana almaani -al walmaqasid, ya kwamba walizilinda zile herufi zao, walizisimamisha herufi za Qur'an alfadhi za Quran, wakazitetea wakazisoma kama zilivyoteremka, waharrafuu hududa, lakini maana ya Quran wakawa wana tabia ya kuzipindisha pindisha. Huu ndio mchezo ambao ulikuwa ukichezwa, fahum yarunahu, wanaipokea ya Quran wala yaraunahu wala hawaichungi kimaana. Wanaipokea ki alfaz matamko ya Qurani, wanayalinda matamko ya Qurani, wanayatetea wana, lakini maana ya qurani wanaipindisha pindisha vile ambavyo inavyoendana na matakwa yao ili waweze kuwapotosha waislamu na kuipotosha Qurani na dini ya Mwenyezi Mungu Allah Subhanahu wa Ta'ala. Na mifano iko mingi ambayo iliyotokea katika kuipotosha Qurani ya Mwenyezi Mungu Allah Subhanahu wa Ta'ala. Mfano mzuri ni ule mfano ambao unaotolewa au unaopigwa kuhusiana na Samra ibn Jundub. Samra ibn Jundub, moja ya masahaba wa bwana mtume Muhammadin, sallallahu alayhi wa alihi wa sallam, ambaye kisa chake kidogo kinachonukuliwa kwamba alibwana huyu alikuwa na mtende mbele ya nyumba yake mtende ule, la afwan, bwana huyu alinunua mtende ambao ulikuwa katika nyumba ya moja ya maanswari wa Madina. Baada ya kununua ule mtende ambao uko mbele ya nyumba ya yule ansar, bwana yule ikawa kila anapoenda kuutizama mtende wake akawa anaingia tu katika ile nyumba au katika geti la yule Ansar pasi na kugonga hodi. Yule Ansar akampelekea mashtaka bwana Mtume Muhammadin sallallahu alayhi wa alihi wasallam, kwa kuwa ndiyo hakimu. Alipompelekea mashtaka bwana Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam akamwita Samra ibn Jundub, akamwambia: Samra, nimepokea mashtaka yako kutoka kwa sahaba mmoja analalamika ya kwamba kila unapoenda kutizama mtende wako huwa unaingia pasi na kugonga hodi, wakati ambapo pengine ahli na familia ya sahaba huyu wanakuwa wamekaa kwa raha zao katika nyumba yao kwa sababu hakuna anayewabughudhi familia. Kama ni wanawake wanakaa pasi na hijabu, kwa sababu wako kwao. Sasa mara nyingine unaingia unawapa tabu ile familia ya sahaba huyu. Sasa nakuomba ule mtende niuzie mimi, halafu mimi nakudhamini mitende mitatu. Mtende mmoja uliyoko wapi? Peponi. Samra akakataa ofa ile iliyotolewa na Bwana Mtume salallahu alihi waaleh. Mara ya pili Mtume salallahu alaihi waalh akamwambia nakudhamini mitende miwili badala ya huu mtende wako ambao upo duniani. Mimi nakudhamini mitende miwili ya peponi. Samra akakataa, akasema mimi nautaka huu huu ambao uko hapa hapa duniani sina haja ya kusubiri huu ambao uko peponi. Ndio maana yake a ya, ni maneno yake haya bwana mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam akamwambia, basi Samra, mimi ninakudhamini mitende hii mitatu ambayo iko peponi, lakini niuzie huu mtende wako ambao uko hapa duniani. Samra akakataa. Bwana Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam akaona huyu ni mpumbavu, akaamrisha masahaba zake akawaambia nendeni mkaukate huo mtende ambao uko katika nyumba ya Ansar na ambao ni mtende wa Samra. Halafu akatoa kaida la dharara wala dhirara fil Islam, akaamrisha mtende ukakatwe na mtende ukao umekatwa. Halafu akawaambia Waislamu ya kwamba la dharara wala dhirara fil Islam, hakuna madhara wala hakuna kudhuriana katika Uislamu kwa kisa tu kwamba mimi na kitu fulani uanze kuwanyanyasa na kuwadhuru waislamu wengine, mtende ukaamrishwa kukatwa na ikawa yeye ndio sababu ya kaida hii kuwepo, mpaka hii leo inafanya kazi kaida hii ambayo ipo katika milango ya kifiqhi na kisheria. Sasa Samra katika utawala wa Muawiya Ibn Abi Sufyan, bwana huyu aliitwa na Muawiya, baada ya kujulikana kwamba ni mtu ambaye anauadui sana na Ali ibn Abi Talib alayhi salam. Halafu vile vile, alikuwa na mchezo wa kutengeneza tengeneza hadithi za bwana mtume sallallahu alayhi wa ale, na kuzinisabisha na bwana mtume, wakati siyo hadithi za bwana mtume sallallahu alayhi wa ale. Muawiya akamuita. Kuna aya mbili, aya ya kwanza ni kwamba wa minan nasi mayujibu ka kauluhu fil hayati dunia wa fil akhirati wa huwa aladdul khisam, na aya nyingine ni ile ayatul mabit wa minan nasi mayashri la Muawiya alipomwita Samra, akampa ofa ya kwamba Samra, bwana huyu alikataa mitende ya peponi. Lakini tizama ofa alizopewa na Muawiya ibn Abi Sufyan. Akaambiwa Samra, mimi na shida, nataka aya hii ambayo iliyoshuka Sasa Samra anaambiwa na Muawiya ya kwamba hii aya ifanye na itengeneze mazingira ijulikane kwamba imeteremka kuhusiana na nani, na Ali ibn Abi Talib, halafu nakupa nini? Nakupa dinari mia moja. Samra akakataa. Muawiya akamwambia nakuongezea dinari mia mbili, akakataa. Akaambiwa nakupa dinari mia tatu, Samra akakubali Aya hiyo akaiweka kwamba ni aya na sababu yake ya kuteremka nani, ni Ali ibn Abi Talib alayhi salam. Halafu ile aya wa minan nasi mayashri nafsahu ibtigha'a mardati llah, aya iliyoshuka kuhusiana na Ali siku aliyolala katika kitanda cha bwana mtume sallallahu alayhi wa, alayhi wa alay, samra akaibadilisha ikawa imeshuka kwa nani? Kwa Abdurrahman ibn Muljim al-Muradi qatil Ali ibn Abi Talib alaihi la'inullah, akaifanya aya ile eti imeteremka kwa Abdurrahman ibn Muljim, na dharba ile ikawa inasifika kwamba ni dharba ambayo mpigaji hakutaka isipokuwa radhi za Mwenyezi Mungu Allah Subhanahu wa Ta'ala. Samra akabadilisha na ikawa ni mtindo wake kuichezea Qur'ani ya Mwenyezi Mungu Allah Subhanahu wa Ta'ala anabadilisha maana, anabadilisha sababu za kuteremka aya, ili mradi tu ya kwamba matakwa yake yaweze kutimia. Sasa hii ndiyo maana ambayo al-Imamu al-Baqir alayhi afdalu salati wassalam anaizungumza, bali mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam alishaizungumza na kuwakataza watu kufasiri Qur'an kwa namna ambavyo wewe unavyotaka ili tu matakwa yako yatimie, hiyo inaitwa ni tahrifun. Bwana Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam akasema ya kwamba kathura alayya alkadhaba, waongo wamezidi katika kipindi changu, faman kadhiba alayya mutaammidan falyatabawwa maq'adahu minan nar na katika hadithi nyingine Bwana Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam akasema man fassara alqurana birayihi falyatabawa maq'adahu min an-nar, ya kwamba mtu atakaye itafsiri Qurani kwa rai yake kwa matakwa yake, vile anavyoona kwamba tafsiri hii ndiyo itakayokidhi mahitaji yangu na matakwa yangu Bwana Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam anasema falyatabawwa maq'adahu minan nar, ajiandalie makazi yake, kwamba yatakuwa ni katika moto wa jahannam. Aljuhal yujibuhum wahifdhuhum liriwaya, watu wajinga siku zote wanapenda sana kudhibiti, kuhifadhi alfadh Lakini ulamaa, linawahuzunisha sana kupotea maana ya zile riwaya ambazo zinazohifadhiwa. Unahifadhi riwaya, lakini unahifadhi na maana yake vile, sio kwamba unahifadhi riwaya halafu maana ya ile riwaya inatupwa pembeni, unaitafutia maana nyingine ile riwaya, bali unatakiwa kuhifadhi riwaya unahifadhi na maana ya ile riwaya ili uweze kubalance na iweze kwenda sambamba katika kufikisha ujumbe wa Mwenyezi Mungu na mtume wake, Bwana Mtume Muhammadin sallallahu alayhi wa alihi wasallam. Allahumma salli ala Muhammadin. Hiyo kwa kifupi ilikuwa ni taarifu ya at-tahrif kilugha. unahamisha unabadilisha maana ya maneno na, ambayo tumesema, hiyo ndiyo tafsiri ya rai, yani unaitafsiri Qur'ani kwa rai yako wewe, wahuwa manhiyon anin nabiyyil akram sallallahu alayhi wa ali na maana hii imekatazwa na imekemewa na Bwana Mtume Muhammadin sallallahu alayhi wa ali katika hadithi tuliyoisoma man fassara alquran bi ra'yihi faliyatabawa maq'adahu min an-nar. Bwana Mtume kaikemea na kaikataza maana hii ya kuweza kuitafsiri Qurani kwa rai zako wewe, vile unavyoona kwamba rai hii ndiyo itakayokidhi mahitaji yangu, unaitafsiri Qurani. Bwana Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam ameikemea maana hiyo. Maana ya pili ambayo wanaieleza, na mimi nitaeleza kwa haraka haraka, tahrifu lmaudhii. Tahrifu lmaudhii ni ile inayobadili inayozungumziwa, kwamba kubadilisha au kuitoa aya au kutoa kalima, neno, kipande katika aya, unaenda unakiweka kitu sehemu nyingine tofauti na vile ilivyoteremka kutoka kwa Mwenyezi Mungu Allah Subhanahu wa Ta'ala. Nayo taarifu hii kama wanavueleza ni batilun li'annaha mukhalifatan liqira'ati al-ma'huda lada jamhuri al-muslimin. Taarifu hii vile vile ni batil, haiwezi kuingia katika kitabu cha Mwenyezi Mungu Allah Subhanahu wa Ta'ala kwa sababu gani? kwa sababu maana hiyo na taharifu hiyo inakingana na kisomo kilichozoeleka katika jamhuri ya Waislamu. Qurani iliyopo ni wazi, ndiyo Qurani iliyoshuka kwa Bwana Mtume Muhammadin sallallahu alaihi wa alihi wasallam. mpangilio uliyopo ni mpangilio ambao Bwana Mtume sallallahu alayhi wa alihi wa sallam yeye ndiye aliyoupangilia. Hawezi akaja mtu akaipangilia Qur'an tofauti ilivyo na ilivyopangiliwa na Bwana Mtume Muhammadin sallallahu alayhi wa alihi wa sallam mpangilio wa kisura kwamba sura fulani aiweke sehemu gani iwe ni sura ya ngapi, ni mpangilio aliyoweka bwana mtume Muhammadin sallallahu alayhi wa alihi. Hakuna mtu mwenye mamlaka ya kuja kubadilisha utaratibu uliowekwa, yeye akapanga utaratibu wake na akaunisabisha kwamba huu ndio utaratibu wa Qurani. Hakuna mtu mwenye mamlaka hayo zaidi ya bwana mtume Muhammadin sallallahu alayhi wa alihi wasallam. Allahumma salli ala Muhammad wa ala Muhammad. Vile vile taharifu nyingine inayozungumzwa ni at taharifu lahji. Taharifu lahji ni taharifu ya kilahaja. Tunajua ya kwamba katika zama za Bwana Mtume Muhammadin sallallahu alayhi wa alih waaleh kulikuwa na makabila tofauti na Qur'an ilipokuwa ikishuka, baadhi ya Makuraish ya makabila ya kikuraish walikuwa wanaisoma Qur'an kwa mujibu wa lahja yao ya kikabila inavyoruhusu. Jambo hili la at-tahrifu llahji lina sehemu mbili. Mara nyingine wale Makuraish na yale makabila ya Quraysh yanaisoma ile Qurani kwa mujibu wa lahja yao maa baqai buniyatil Quran, pamoja na kusalia lile umbile la ile aya ya Quran, wasiitoe ile aya ya Quran wakaipeleka katika umbile la kabila yao, bali wanasoma kwa lahja ya kabila yao pamoja na kubaki lile umbile la ile aya ya Mwenyezi Mungu Allah Subhanahu wa Ta'ala. Maana hii ya tahrif haina matatizo na wanazuoni wa pande zote mbili, ahlisunnati waljamaa pamoja na shia ithna ashariya wamezungumza wa na wamejuzisha, na ndio maana kukawepo baadhi ya qiraati mbalimbali kutokana na lahja za yale makabila ambayo yaliyokuwepo katika zama za Bwana Mtume sallallahu alayhi wa ali alay, wakati wa kuteremka Qur'ani ya Mwenyezi Mungu Allah subhanahu wa ta'ala, unakuta baadhi ya makabila au baadhi ya qiraa wanaposoma mfano wa suratu wadhuha wanaisemaje? Wadhuhe. Hii ni qiraa, haina tatizo kwa sababu pamoja na kuwepo qiraa hii lakini lile umbile la aya umbile la Qur'ani limebaki vile vile, imebaki ni wadhuha. Wewe ulichokuja kukifanya ni kwamba umesema wadhuhe, lakini umbile ni lile lile. Hii inahesabika kwamba ni taharifu, lakini ni taharifu ambayo haina matatizo. Na imepatikana katika Qur'ani taharifu nyingine au upande wa pili wa at-tahrifu lahji ni ule unaozungumzwa ikiwa fima idha kana mughayyiran lima'na aya, taharifu hiyo itakapokuja ikawa ina lengo la kubadilisha maana ya aya, maana ya neno, ikabadilisha umbile la aya. Wanazuoni wakasema taharifu ya aina hii haifai na haijawahi kutokea katika kitabu cha Mwenyezi Mungu Allah Subhanahu wa Ta'ala. Hii ni aina ya pili. Aina ya tatu ya taharifu, aina ya nne asema ni at-taharifu bitabdili al-kalima. Hiyo yote ni maana ya kiistilah atahrifu At bitabdili lkalima kufanya tahrifu kwa kubadilisha neno. Kivipi? Yani kwamba katika Quran kuna neno fulani, mfano kama ambavyo wanavyotolea mfano wanazuoni wa wana ulumu lquran wanapozungumzia mabahathi wana haya ya kwamba, unakuta katika Quran kuna neno al alalimu, sifa hii ya Mwenyezi Mungu wa Allah subhanahu wa Ta'ala. Kuna neno alhakim sifa ya Mwenyezi Mungu Allah subhanahu wa Ta'ala, na jina la Mwenyezi Mungu Allah subhanahu wa Ta'ala. Sasa wanasema ya kwamba ukabadilisha neno, umekuta aya mwisho wake imekuja ikataja wallahu aliyun hakimun, wewe ukaja ukasema wallahu aliyun alimu badala ya nini? Badala ya hakimu. Yaani sehemu ya hakimu ukaweka alimu, na sehemu ya alimu ukaweka nini? Ukaweka hakimu. Maana hii wanazuoni wa pande zote mbili muhakikini wanasema ya kwamba maana hii haifai kutokea katika Qur'ani na itaingia katika neno la Mwenyezi Mungu, yuharifuna al-kalima an mawadhi'ihi, utakuwa unabadilisha. Kwa hivyo haifai, lakini wapo ambao walioenda katika upande wa ndugu zetu ahli sunnati wal jamaa, wakasema jambo hilo linafaa kwa sababu ni maani mu, alfadhun mutaradifa alimun hakimun. Bali baadhi wakaenda wakasema haina hata shida, unaweza ukaweka aya inayozungumzia adhab ukaiweka sehemu ya aya inayozungumzia nini, nema, na haina tatizo. Lakini hiyo ni kwa nani? Kwa baadhi ya wanazuoni. la kuiweka wazi aya ya Mwenyezi Mungu Allah Subhanahu wa Ta'ala, kwa lengo la kuitafsiri aya ya Mwenyezi Mungu Allah Subhanahu wa Ta'ala, la aqidatan bi annaha min annafsi Qurani, sio kwa kuwa na itikadi ya kwamba neno lile unalolizidisha ndiyo itikadi ya kwamba neno lile ni katika Qurani, pasina kuwepo itikadi ya namna hiyo bali maneno ambayo uliyoyaingiza umeyaleta min babi tafsir min babi lidhah ni kwa lengo la kuiweka wazi ile aya. Na mambo haya yametokea katika kitabu cha Mwenyezi Mungu Allah subhanahu wa taala na baadhi ya wanazuoni wa, wa pande zote mbili jambo hilo wanaliona ya kwamba sio jambo ambalo ni baya, maadamu tu kwamba jambo lile au kuzidisha kule haf, ile ziada haihesabiki kwamba ni katika Qur'an. Unaweza ukaisoma Qur'an, ukaisoma aya, kabla ya kumaliza ile aya ukaikata katikati, ukaweka ziada fulani, ile ziada ikawa inahesabika kwamba ni katika kuisherehesha aya ni katika kuitafsiri aya, sio kwamba ile ziada ni katika Qur'an. Jambo hili limetokea na jambo hili wanazuoni wanasema la ba'sa bihi, halina ubaya wa aina yoyote, kwa sababu jambo hili lilikuwepo tangu enzi za Bwana Mtume Muhammadin sallallahu alayhi wa alihi wasallam, kama ambavyo baadhi ya mufassirin wanavyonukuu katika vitabu vyao kama Jalaluddin Suyuti katika kitabu chake Ad-Durrul Manthur fi tafsiri bil Ma'thur anapoizungumza aya ya Mwenyezi Mungu Allah Subhanahu wa Ta'ala, ya ayuha rasulu balligh ma unzila ilayka min rabbik, kuna ziada ambayo ameiweka. Halafu anasema akinukuri riwaya ya kwamba, namna hii ndivyo tulivyokuwa tukisoma katika zama za Bwana Mtume Muhammadin sw alayhi alayhi. Ziyada aliyoiweka ni ipi? Asema fi anna aliyan amiral mu'minin. Hii ziada fi, fi anna aliyan amiral mu'minin ni ziada, lakini siyo katika Quran, siyo katika mambo ambayo yaliyoshuka kutoka kwa Mwenyezi Mungu Allah subhanahu Ta'ala na yakahesabika kwamba ni Quran, Bali hii ziada imekuja ni kwa lengo la kuitafsiri Qur'an, kwa lengo la kuielezea Qur'an, kwa lengo la kuiweka wazi aya ya Mwenyezi Mungu Allah Subhanahu wa Ta'ala. Asema la ba'sa bi hadha al ma'na ma'a iltizam shart, hakuna ubaya lakini pamoja na kulinda sharti, sharti ambalo ni kwamba ziada ile isihesabike nini, ni katika kitabu cha Mwenyezi Mungu na ni katika Qur'ani. Lakini ikiwa itahesabika kwamba ile ziada inayopatikana ni katika Qur'ani, basi jambo hilo na maana hiyo itakuwa ni marufuku na ni mamnu, bali ni muharamu kuweza kutokea katika kitabu cha Mwenyezi Mungu Allah Subhanahu wa Ta'ala. Maana nyingine ni at-tahrifu bin naqsi ni kusema ya kwamba hii Qurani tuliyonayo imevamiwa na mikono isiyokuwa salama na vile ilivyoshuka katika zama za Bwana Mtume sallallahu alayhi wa ale haiko vile tena, kuna mikono isiyokuwa salama imeivamia hii Qurani na kudai ya kwamba kuna baadhi ya aya hazipo katika Qur'ani ambazo zilikuwepo. Kwa hivyo kukaja tuhuma ya kwamba Qur'ani tuliyokuwa nayo inatuhumiwa kwamba ni Qur'ani pungufu. Na nukta hii ndicho kitovu cha bahathi yetu sisi kuzungumzia upungufu wa Qur'an au madai ya kuwepo mapungufu katika nini? Katika kitabu cha Mwenyezi Mungu Allah Subhanahu wa Ta'ala, madai haya ni madai ambayo yaliyopatikana katika Uislamu. Baadhi ya watu wasiokuwa waadilifu na munsifini wanatuhumu madhhabi ya Shia Ithnaashariya Imamia ya kwamba wanaamini Qurani iliyopo katika mikono ya Waislamu ambayo ipo kati ya majalada mawili, hii Qurani ni pungufu. Kwa sababu gani? Kwa sababu ya kuwepo kitabu kimoja tu katika madhhab ya shia itnashariya, mtunzi wa kitabu kile alipoandika akaita kile kitabu ni Faslul Khitab fi Tahrif Kitabi Rabbil Arbab, ambaye ni Alhaj Nuri. Kwa kuwepo kitabu hiki, baadhi ya wasiokuwa munsifin moja kwa moja wakaiegemeza na kuitumia fursa ile kuweza kuwatuhumu mashia ya kwamba, nyinyi mnadai kwamba Qur'ani yenu ina mapungufu na Qur'ani tuliyokuwa nayo sisi sio ile Qur'ani iliyochuka wakati wa Bwana Mtume sallallahu alayhi wa ali, bali Qur'ani hiyo imeivamiwa na mikono isiyokuwa salama, na hatimaye kupindisha pindisha na kutoa baadhi ya aya ambazo zilizokuwepo, sasa hivi hazipo. Wakasahau vile vile katika upande wao alipatikana mtu mfano wao alipatikana mtu mfano wa Alhaji Nuri, mtu yule ambaye alikuja akaandika kitabu kinachoitwa Alfurqan na alikuwa katika nchi ya Misri alitunga kitabu hiki, na kitabu kikasambazwa katika mwaka wa 1948 sawasawa na mwaka 1367 Hijria. Kitabu hiki kilisambazwa kikaangukia katika mikono ya watu wengi, kikaenea katika nchi ya Misri na nje ya Misri. Kabineti ya ulama wa Al Azhari Sharif walipopata habari hizi, wakaungana wakaifuata serikali ya Misri wakaiomba serikali ile iipe iwape kibali cha kuweza kunyang'anya kopi zote ambazo zilizosambazwa za kitabu kile. Serikali ikatoa kibali kile, kwa sababu hauza ya Al-Azhar Sharif ni hauza mutarafa alamiyan, ni hauza ambayo inayokubalika kimataifa, ni hauza kubwa ya ndugu zetu Ahli Sunnah wal Jamaa wakapewa kibali kile, na hatimaye wakao wamepora zile kopi zote zilizokuwa zimeangukia katika mikono ya jamii. Lakini jambo lile lilibadilisha hali halisi halikubadilisha, wanazuoni wa Al-Azhar wakapiga kelele, kama ambavyo walivyopiga kelele wanazuoni wa wapi, wa hauza ya Najaful Ashraf kufuatia kuwepo kitabu cha faslul khitab fi tahrifi kitabi rabi larbab cha Alhaji Nuri ambaye aliyekiandika al. Kwa hivyo kuwepo vitabu hivi viwili, haina maana kwamba ndiyo rai ya wanazuoni na ndiyo rai ya kundi lile. Kuwepo kitabu faslul khitab Qur'ani ya Mwenyezi Mungu Allah Subhanahu wa Ta'ala ya kwamba ina mapungufu na walipingwa vikali, kama ambavyo baadhi ya barua ziliandikwa, risala mbalimbali ziliandikwa, vitabu viliandikwa kwa lengo la kupinga kitabu cha Faslul Khitab, na vile vile vitabu viliandikwa kwa lengo la kupinga kitabu cha Alfurqan Fi Tahrifi Lquran. Kwa hivyo, hiyo ni maana ilikuwa ya kilugha na maana ya kisheria, kuhusiana na qadhia ya tahrifu lquran, ili ya kwamba tunaposema hii Quran imepotoshwa tuwe na elimu kwamba imepotoshwa kivipi? Imepotoshwa kilugha au imepotoshwa kiistilahi? Imepotoshwa kilugha kwa maana ya kwamba maana yake yamepotoshwa au alfadhu vile vile zimepotoshwa? Ilikuwa ni maelezo, ili tuweze kuwa na elimu na tuweze kuwa na ubainifu kuhusiana na tuhuma hii ambayo inayoelekezwa katika madhhabi ya Shia Ithna Asharia Imamia ya kwamba wanaitakidi ya kuwa Quran iliyopo katika mikono ya Waislam siyo Qurani salama bali ni Qurani ambayo iliyopotoshwa na kuna baadhi ya aya ambazo hazipo. Hiyo ni tuhuma ambayo ni tuhuma tasa, kama ambavyo tutakavyoeleza rai za wanazuoni wa Kishia Itna Ashariya Imamia kuhusiana na qadhiya ya taharifu al-Quran, na wanaizungumza vipi hii Qurani ambayo ipo katika mikono ya Waislamu wote, Qurani ambayo inayozunguka katika nchi zote za Waislamu, Qurani ambayo inayosomwa na Waislamu wote, wanaizungumza vipi wanazuoni wale. Halafu katika upande mwingine tutaelezea ni ipi rai ya wanazuoni wa Ahli Sunnati wal Jamaa kuhusiana na tuhuma hii inayoelekezwa kwa Shia Itna Asharia Imamia, lakini vile vile tutupe mwanga kidogo tu kuhusiana na vitabu vya ndugu zetu Ahli Sunnati wal Jamaa ambavyo vimejaa aya mbalimbali zinazohesabika kwamba zilikuwepo katika Qurani ya Mwenyezi Mungu Allah subhanahu wa Ta'ala, lakini leo hii kila tukifungua misahafu tuliyokuwa nayo aya zile hazionekani, kama ayatu rajmi, ayatu radhaat alashra, na aya zingine ambazo zilipotea katika kitabu cha Mwenyezi Mungu Allah subhanahu wa Ta'ala, kama ambavyo tutakavyoona katika darsa zijazo. nasallallahu alaihi wa sallam wa tawfiqa lima yuhibbu wa yarda wyrdah innahu waliyyut tawfiq wa bihi nasta'in walhamdulillahirabbil alamin