na tukiwa katika shubha ya kwamba Qur'an iliyopo katika mikono ya Waislamu Qur'ani hii kwa mashia inaonekana kwamba ni pungufu Katika darsa ya kwanza tulizungumzia nafasi ya Qur'ani katika jamii ya Kiislamu na athari mbaya ya madai ya kwamba Qur'ani imepungua. Katika darsa ya pili tukaeleza maana ya tahrif kilugha na kisheria, lakini tukamulika hasa ile maana ambayo inayozungumzwa na ndugu zetu. Na darasa iliyofuata tukawa tumetoa dalili za kubatilisha madai ya wanaodai ya kwamba Qur'ani imepungua, na kuleta maneno ya wanazuoni wa upande wa madhhabu ya Shia Ithna Asharia, pamoja na kutilia nguvu na baadhi ya wanazuoni wa kiahli sunnati wal jamaa. Katika hali halisi ya kupinga madai hayo na kuonesha ya kwamba Qurani iliyoko mikononi mwa Waislam ambayo inayosomwa ndiyo ile ile Qurani iliyoteremka katika zama za Bwana Mtume sallallahu alayhi wa alihi kutoka kwa Mwenyezi Mungu Allah subhanahu wa Ta'ala, kupitia kwa malaika mwaminifu kabisa Jibril alayhi afdhalu salati wa salam. Oh, Allahumma, Allahumma salli ala Muhammad wa wa ala Muhammad. Lakini tukatoa mulahadha ya kwamba pamoja na ndugu zetu kututupia shubha ya kuhusu mapungufu ya Qur'an na kwamba Shia itnaasharia nyinyi mnaamini ya kwamba Qur'ani iliyopo katika mikono ya Waislamu ni pungufu. Tukasema ya kwamba shubha kama hii vile vile inawaelekea wasiokuwa Mashia, inawaelekea ndugu zetu Ahli Sunnati wal Jamaa, ya kwamba na nyinyi katika vitabu vyenu mnadai ya kwamba Qurani hii ambayo ipo katika mikono ya Waislamu kuna aya hazipo, aya zile zilikuwa zikisomwa katika zama za Bwana Mtume sallallahu alaihi wa alihi bali si katika zama za mtume tu, bali kwa tasrihat za baadhi ya watu ni kwamba aya ile ilikuwa inasomwa mpaka mtume anaingia katika kaburi lake. Sasa hivi ukifunua msahafu huwezi ukakuta aya ambazo zinazozungumzwa tayeb. Aya zimeenda wapi, ikiwa zinahesabika kwamba ni aya, na katika zama za mtume zilikuwa zikisomwa hizi aya? Sasa hivi ziko wapi katika misahafu iliyopo kwa Waislamu? Na ndio maana tulitoa mulahadha ya kwamba unapotaka kutoa tuhuma, kwanza isafishe nyumba yako, ijenge nyumba yako vizuri, itengeneze nyumba yako vizuri, ili uweze kuelekeza tuhuma kwa mwingine, wa ila yatakuwa ni yale yale. Ya kwamba unamwona jirani yako ana nyumba ya kigai na wewe una nyumba ya kigai, halafu unachukua jiwe unairushia katika nyumba ya jirani yako ambaye ni ya kigai, matokeo yake ni nini? Ni kwamba nyumba ya jirani yako itaharibika, na yule jirani naye, kwa kujua kwamba na wewe una nyumba ya kigai, atachukua jiwe lile na atalirudisha katika nyumba yako. Matokeo yake nini? Matokeo yake ni kwamba na nyumba yako nayo itabomolewa. Sasa, shubha ya kwamba Mashia wanadai kuna taharifu al-Quran. Shubha hiyo hiyo inakugeukia wewe vile vile, kwamba na nyinyi katika vitabu vyenu kuna baadhi ya ahadith ambazo zinazoweka wazi ya kwamba kulikuwepo na aya zilikuwepo katika kitabu cha Mwenyezi Mungu na katika zama za Bwana Mtume, hivi sasa hazipo. Hii maana yake nini? Maana yake ni kwamba kuna mapungufu katika Qur'ani ambayo ipo katika mikono ya Waislamu. Na Qur'ani ambayo inayozunguka katika miji yote ya Kiislamu kuna mapungufu. Na mapungufu hayo, sisemi kwamba ndiyo itikadi ya Ahli Sunnati Waljamaa, kama ambavyo mapungufu yaliyopatikana katika baadhi ya vitabu vya Shia Ifna Asharia kwa kuwepo baadhi ya riwaya ya maudhua zikidai ya kwamba Qurani iliyopo imepungua kwamba ile siyo itikadi ya Shia Itnaasharia. fakam min kutubin kutibat wala tuabbir illa an rayi katibiha wa muallifiha, vitabu ni vingi, vimeandikwa lakini vitabu vile vingi vinatoa mawazo ya watunzi na wala siyo itikadi ya kundi maalumu lakini tujaribu kutupa macho katika baadhi ya vitabu vya Waislamu ili tuweze kubainisha baadhi ya zile aya ambazo zinazodaiwa ya kwamba zilikuwepo katika kitabu cha Mwenyezi Mungu na zilikuwa zikisomwa katika maisha ya bwana Mtume, Bwana Mtume sallallahu alayhi wa ale, lakini leo ukifungua Qurani aya zile hazipo. Aya ya mwanzo ni ayatul rajmi, ayatu arrajmi, ambayo imenukuliwa katika vitabu mbalimbali kama ambavyo imenukuliwa katika kitabu Sahihul Bukhari, Sahihul Muslim. Na mpokezi akiwa ni Ibn Abbas hibru al-umma, riwaya inasema iliyopo katika Sahihu al-Bukhari juzuu ya nane ukurasa wa mia mbili na nane mpaka mia mbili na kumi na moja katika mlango ulioandikwa babu rajmul hubla Mlango wa kumrujumu au kumpiga mawe mwanamke ambaye aliyebeba ujauzito kwa njia ya haramu. Al-Bukhari ametaja hadithi iliyopokelewa na Umar ibn al-Khattab, alipokuwa amesimama Wa anzala alayhi lkitaba, na akamteremshia kitabu akamshushia kitabu ambacho nini ni Quran. Fakana mima anzala llahu ayata rajmi, ikawa katika yale ambayo au katika aya ambazo zilizomteremkia waaalnaha wa na tukaizingatia aalnaha wawaainaha ni kwa maana moja kwamba kuifadhi na kuidhibiti ile aya falidha rajama Rasulullah. Na kwa mantiki hiyo ndiyo maana Mtume alikuwa anafanyaje? ha anapiga watu mawe pindi inapoonekana kwamba amezini. Warajamna ba'dahu, na tumepiga mawe baada ya Bwana Mtume sallallahu alayhi wa alih ba'd, asema fa akhsha in tala binnasi zaman an yaqula qailun wallahi Ma najidu ayata rajmi fi kitabillah ninaogopa mimi Umar ninaogopa ya kwamba pindi zama zitakavyokuwa zinasogea mbele itafika kipindi watu watakuja kusema sisi mboni hatukuti ayata rajmi katika kitabu cha Mwenyezi Mungu Allah subhanahu wa ta'ala Fayudhillu bitarki faridhatin anzalaha Allah, kitu ambacho kitakuja kupelekea watu wale wapotee kwa sababu gani? Kwa sababu wameacha faridha, wameacha wajib ambao ameuteremsha Mwenyezi Mungu Allah subhanahu wa ta'ala katika nini? Katika Qur'an. Wa rajmu fi kitabillah haqun ala man zana, na rajmu katika kitabu cha Mwenyezi Mungu Allah subhanahu wa taala, yani katika Qurani ni haqi na ni stahili kwa yule ambaye anayezini, idha uhsina min arrijali wannisa, pindi yule ambaye atakaezini atakuwa ni mtu ambaye ameoa au ni mwanamke ambaye ameolewa, rajmi ni lazima. Tayib, hii ni aya. Aya yenyewe ni ile aya inayosema ashaikhu washaikhatu Aya inaendelea hiyo hiyo, ni aya inahesabika ya kwamba mzee au mtu mzima na mwanamke mtu mzima watakapo zini wapigwe mawe mpaka wafe, ambayo ni rajmul almuhsin au almuhsana, kwamba wanapigwa mawe mpaka wanakufa. Hiyo ni aya ambayo kwa madai ya khalifa wa pili, Sayyidna Umar anasema ya kwamba hii ni aya ilikuwepo katika kitabu cha Mwenyezi Mungu Allah Subhanahu wa Taala, qaranaha ala ahdi rasulillah wa aqalnaha wawaainaha, mtume alirujumu na sisi baada yake tukafanyaje? Tukarujumu. Tayib, fungua hii Qurani kuanzia mwanzo mpaka mwisho, hii aya hautaikuta. Tuwaulize ndugu zetu, aya hii imeenda wapi? na kama haipo katika misahafu tuliyokuwa nayo, hivi hii haina maana ya kwamba Qurani tuliyokuwa nayo haijatufikia kikamilifu. Maana yake haipo. Sasa tunatafsiri gani sisi hapa? Kwa sababu aya inayosomwa, aya inayotajwa haipo katika kitabu cha Mwenyezi Mungu, Allah subhanahu wa taala. Toyib, tunaitafsiri vipi sisi hiyo fikra? Hilo ni swali la kwanza na namwachia mwenye akili. Aya ya pili ni ayatu arghba, ayatu arghba. Ayatu arghba ni ipi? naipo katika ukirejea sahihul Bukhari itaja juzu tuliyohitaja, juzuu ya nane ukurasa wa mia mbili na nane mpaka mia mbili na kumi na moja unaikuta riwaya hii ikiitaja hii aya ya kwamba ni ukafiri kutowapenda wazazi wenu, kutowapenda baba zenu ni ukafiri. Ni aya iko wapi sasa hivi katika Qurani? Haipo. Aya nyingine ni kauli inayosema au riwaya ambayo inayosema ya kwamba qad dhahaba minhu quranun kathirun, qurani nyingi sana imepotea. kad dhahaba minhu qur'anun kathirun walakin liyaqul kad akhadhtu minhu ma dhahar, asije akasema mmoja wenu ya kwamba ibn Umar Abdullah ibn Umar amechukua Qur'ani nzima, yani vile ilivyoteremka kwa Bwana Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam Abdullah ibn Umar amechukua Qur'ani nzima, yeyote asije akasema maneno haya. Kwa sababu gani? Anasema ma yudrihi ma kullah, kitu gani kinachokufahamisha ya kwamba tumechukua Qur'ani nzima, tumechukua Qur'ani yote? Kwani vipi, ewe Abdullah ibn Umar? Anasema qad dhahaba minhu Qur'anun kathirun, Qur'ani nyingi sana imepotea Walakin liyakul, lakini semeni, na mtu anaposema aseme ya kwamba kad akhadtu minhu ma dhahar, tumechukua zile aya ambazo zilizopatikana tu. Nini maana ya hii tafsiri? Ya kwamba tumechukua zile aya tu ambazo zilizodhihiri zilizoonekana. Maana yake kuna nyingine ambazo, ah, zimeachwa na zingine ambazo zimepotea tayeb. Hiyo ni ya tatu. Ya nne ni ayatul radhaat, aya ya kunyonya, aya ya kunyonya. katika sheria ya Kiislamu kuna hukumu ambazo zinazozungumzwa ahkamu ar-radhaa, kwamba ni manyonyo mangapi ambayo yanayojenga uharamu, yani kwamba ili kupatikane unasaba kati ya mtoto fulani na mtoto mwingine Inatakiwa wanyonye ziwa moja, inatakiwa wanyonye ziwa moja. Tayeb, ni manyonyo mangapi ambayo yanayozingatiwa ili yaweze kujenga ule uharamu? Haya ni masala ambayo yapo katika sheria ya Kiislamu. Sasa mwana Aisha ilikuwa ni ayatul radhaat al ashar aya ya kwamba manyonyo yanayoharamisha au yanayojenga uharamu ni manyonyo mangapi? manyonyo kumi yani mtu anyonye mtoto yule, anyonye kwa yule mama mara kumi huku akishiba. Manyonyo yale ndiyo ambayo yanayojenga nini, uharamu na yanaleta unasaba kati ya mtoto yule na mtoto yule kiasi kwamba huyu mtoto ambaye ni mwanaume na huyu mtoto ambaye ni mwanamke tena hawawezi kufanyaje? Kuoana. Ni manyonyo kumi ambayo yanaharamishwa na manyonyo mangapi? Hmm, na manyonyo tano. Yani aya ya mwanzo iliyoteremka iliteremka na manyonyo kumi, halafu ikaja aya inayozungumza manyonyo matano, na yeye mwenyewe anasema bibi Aisha, hadithi ambayo inayopokelewa na Amrat binti Abdurrahman ana Aisha, hadithi ambayo ipo katika Muwatta ya al-Imamu Malik, ambapo anasema ya kwamba kanat fi ma unzila min alquran, ili kuwepo miongoni mwa yale ambayo yaliyoteremshwa katika Qur'ani tukufu, ashru radhaatin ma'lumatin yuharrimna, ni manyonyo kumi maalumu ambayo yanayojenga uharamu, thumma nusikhna bi khamsin ma'lumatin Ikisha manyonyo yale kumi yakaja yakafutwa na manyonyo mangapi? Matano. Fatuufi ya Rasulullah, tizameni hii aya, hii aya. Bibi Aisha mke wa Bwana Mtume sallallahu alayhi wa alihi wa sallam, ambaye ndugu zetu wanasema ya kwamba nusu ya dini yao, nusu ya dini yao imechukuliwa kutoka kwa mwana Aisha. Yaani, riwaya nyingi ambazo zilizopokelewa zinazoleta mafundisho ya kidini zimechukuliwa kutoka nani? Kwa mwana Aisha. Sasa Aisha anasema ya kwamba aya hizo tunazozizungumza ambazo zilikuwa zikisomwa katika kitabu cha Mwenyezi Mungu Allah Subhanahu wa Ta'ala, fatuwfi ya Rasulullah, Mtume amefariki wa hunna mimma yuqra'u min alquran. Mtume amefariki hali ya kuwa aya zile ni katika zile ambazo zinazosomwa katika Qur'an. Tunaenda sambamba hapo eh? Yaani, kwamba bwana Mtume sallallahu alayhi wa alihi waihi wasallam amefariki aya zile zikiwa ni zenye kuendelezwa kusomwa. Wazihi masala tayib, katika riwaya nyingine ambayo ipo katika sahihu Muslim juzuu ya 4 ukurasa wa 167 na Sunanu Daramii juzuu ya 2 ukurasa wa 157 wa Sunan Abu Daud juzuu ya pili ukurasa wa mia mbili na ishirini na nne. Inapokelewa riwaya nyingine mwana Aisha anasema ya kwamba walaqad kana fi sahifatin tahta sariri, aya zile zilikuwepo tahta sahifatin au fi sahifatin, katika ukurasa fulani hivi. Tahta sariri, chini ya kitanda changu. Aya zile mwana Aisha alikuwa ameziweka chini ya nini? Ya kitanda chake. Asema falamma mata rasulullah, mtume alipofariki mtume alipofariki, watashaghalna bimautihi, tukawa tunajishughulisha na kifo kile, yaani tukawa tumepumbazwa na kile kifo cha bwana mtume sallallahu alaihi wa ali, na kushughulika na kifo cha bwana mtume sallallahu alaihi wa ali, kutaka kumstiri, kumzika, kumkosha. Kilichotokea nini? Asema, dakhala dajinul bait fa akalaha, aliingia mnyama katika wanyama wanaofugwa nyumbani, akala na akatafuna zile ile sahifa ambayo ilikuwepo na aya. Kwa hivyo aya nyingine ilikuwepo na imesomwa wakati wa Mtume, bali Mtume amefariki, aya ile ikiwa inasomwa imepotea. Lini imepotea? Baada tu ya kufariki Bwana Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam, na tukashughulika na mazishi ya Bwana Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam. Kilichotokea ni kwamba tukiwa tuko bize, aliingia mnyama katika nyumba ya Bibi Aisha kama ni mbuzi, kama ni kondoo, almuhimu kwamba ni wale wanyama wanaofugwa katika nyumba. Akaingia akawa amekula ile karatasi ambayo ilikuwepo na aya. aya geni? aya gani? ayatu radaat. Hii ni moja ya vitu ambavyo vinaweza vikatushangaza. Aya nyingine ni hadithi ambayo inayosema ya kwamba Suratul baqara Afwan, suratul Ahzab ilikuwa na ukubwa sawa na suratul Bakara. Suratul Ahzab ilikuwa na aya zinazoendana sawa na suratul na suratul Bakara. Hivi sasa ziko wapi? Hatujui. Ahmad ibn Hanbal katika kitabu chake Musnad Ahmad juzu ya tano, ukurasa wa 219 ananukuu hadithi hii, anasema ya kwamba: Qala Ubay ibn Ka'b Suratul Baqara aya 286, ina maana, Suratul Ahzab hii ambayo tunaiona iko na aya 73, ilitakiwa iwe na aya ngapi? Aya 286. Hiyo ni aya ambayo inahesabika ya kwamba ilikuwepo katika suratul Ahzab. Na ni katika aya ambazo zilizoondolewa au zilizosahaulika, hazipo tena katika kitabu cha Mwenyezi Mungu Allah Subhanahu wa Ta'ala. Katika Muntakhab Kanzil Umal yeye anasema ya kwamba suratul Ahzab innaha kanat iko aya sabini na tatu Ina maana upungufu uliyopo katika Suratu Lahzab kwa mujibu wa maneno haya ni takriban aya mia mbili na ngapi? Na kumi na sita. Aya mia mbili na kumi na sita hazipo katika Suratu Lahzab kwa sababu aya za Suratu Lbaqara zipo ngapi? 286. Tayyib, Suratul Ahzab aya mi aya ngapi 73, zitakuwa mapungufu ni ngapi 210 na ngapi, na 13, afwan, 213 aya katika Suratul Ahzab hazipo. Tayyib, baad, sio ayatul, sio Suratul Ahzab tu bali vile vile suratu Baraa ilikuwa inalingana na sura gani? Na suratu Al-Baqara. Bali baadhi wanasema ya kwamba Suratul Tauba au surat Baraa imeondolewa robo yake, yani robo ya Suratul Baraa haipo. Jalaluddin Suyuti katika kitabu chake Al-Itqan fi Ulum al-Quran juzu ya kwanza ukurasa wa 184 anazungumza akisema ya kwamba qala Malik inna awwalaha awwal madha awwal surat Baraa. Inna awaluha lama sakata sakata, ma'ahu lbasmala, mwanzo wa Suratu Baraa ilipoondolewa na bismillahi nayo ilifanyaje? Iliondolewa na, ili na hileo bismillahi hatuyone katika Suratu Baraa sindiyo? Sasa wanadai wanaodai ya kwamba bismillahi iliondolewa katika suratu baraa pamoja na aya ambazo au robo ya suratu tauba au suratu baraa ambazo zilizoondolewa robo ya sura nzima. Suratu baraa ina aya ngapi? Yalla, fungueni misafu mashekhe, suratu baraa almaarufu bisurati tauba ina aya 129 robo ya sura hii iliondolewa, sasa ni aya ngapi? Allahu a'lam, hazipo katika nini? Katika kitabu cha Mwenyezi Mungu, Allah Subhanahu wa Ta'ala, wa fi riwayatin ukhra akhraj al-hakim bi isnadin Haipo. Tayib, ikiwa hizi aya hazipo, nini maana yake hivi? Kutokuwepo kwa aya hizi hakutoi au hakutupi mwanga sisi? Swali wenyewe wanajibu madai yao nini? na nataja nukta hii kwa kumalizia bahthi yangu ya taharifu al-Qur'an, ya kwamba wanadai katika Qur'an kuna kitu kinachoitwa naskhu tilawa. Kufutwa nini? Kufutwa aya ambayo ipo wazi wazi katika Qur'an, huwa kuna nashi ambayo ni naskhul hukmi duna tilawa, naskhul hukmi maa tilawa, wa naskhu tilawati duna lhukm. Hivi ni vigawanyo vitatu ambavyo wanavyovitaja ndugu, katika naskhul ahkam, babu alnashi ya kwamba mara nyingine kwamba Mwenyezi Mungu Allah Subhanahu wa Ta'ala anafuta hukumu ambayo ipo katika Qur'ani lakini aya anaithibitisha katika Qur'ani. Yaani aya inakuwepo katika Qur'ani inaendelea kufanyajwe kusoma. Mfano nini? Mfano ni ya ayyuha alladhina amanu la taqrabu salata wa antum sukara. Hii aya ilifutwa, lakini ipo katika nini? Katika Qur'ani Ilifutwa nini? Ilifutwa hukmu. Hicho ni kigawanyo ambacho wanazuoni wote wa makundi yote ya Kiislamu wanakubaliana ya kwamba kuna huk, kitu kinachoitwa naskhul al hukmi duna atilawa, kwamba hukumu tu inaondolewa lakini kisomo kinakuwepo. Wanazuoni wote wanakubaliana pamoja na Shia Ithna Ashariya Imamia. Kigawanyo cha pili ni kwamba wanaamini kuna kitu kinachoitwa naskhul hukmi watilawati, maan kwamba hukmu inaondolewa vivyo hivyo, aya inaondolewa, yani aya inatolewa katika msahafu na vile vile hukmu nayo inafanyaje? Inatolewa. Kigawanyo cha pili ambacho Shia Itnaasharia Imamia hawakubaliani na fikra ya namna hiyo. Kigawanyo cha tatu la wanasemaje? wanasema bali inafaa naskhu tilawati duna lhukum, kwamba Mwenyezi Mungu anaweza akafuta aya ikaondolewa katika nini? Katika msahafu, isiwepo katika msahafu, lakini hukumu yake ikawa ni thabit katika nini? Katika Qur'an. Sasa aya zote tulizozisoma, aya tulizozisoma wanatoa sababu hiyo ya kwamba aya tulizozisoma zote zinaingia katika mlango naskhu lhukmi, amin naskhu ltilawati duna lhukmu, kwamba kisomo kilifutwa, aya ya kusoma hivi katika Qurani ilifutwa, lakini hukmu yake ilibaki, kama ayatu rajmi, hukmu yake ipo wadhi almas'ala ayatu lrajmi hukumu yake ipo, ayatu lradhaa hukumu yake ipo, pamoja na kwamba kwenye Qur'ani haipo. Hayo ndiyo madai yao ambayo wanayo wanayodai, lakini billahi alaikum, kwa insafu kabisa, kwa uadilifu, riwaya ambazo zipo katika vitabu ha, zinasema ya kwamba hizo aya ambazo hazipo katika msahafu tulikuwa tunazisoma katika zama za bwana Mtume sallallahu alaihi waalihi wasallam, kama ayatu rajmi, tukaihifadhi aya ile, tukaizingatia aya ile, tukawa tunafanyaje? Tunatoa hukmu za rajmi katika zama za Mtume na katika zama zake nani? Sayidna Umar. Wadhihi lmasala, tayib na yeye mwenyewe anasema kama katika riwaya tulivyoona ya kwamba lau kama sio kuogopa, lau kama sio watu wasije wakasema huyu Omar amezidisha katika kitabu cha Mwenyezi Mungu, asema la katabtuha, ningeliandika hii aya. Sasa swali: kama ingelikuwa imefutwa hii aya, Omar alitakaje kuiandika tena? Hilo swali la kwanza. Swali jingine lipo katika ayatu radhaa, aya ya kunyonya mwana. Aisha anasema ya kwamba aya iliyoshuka ile ilishuka katika zama za Bwana Mtume sallallahu alaihi wa aale, na tukaisoma katika zama za Bwana Mtume sallallahu alaihi wa aale, na mimi nilikuwa nimeiweka wapi ha? fi sahifatin tahta sariri, nilikuwa nimeiweka ilikuwa katika karatasi na nikaiweka chini ya kitanda changu fatuufia rasulullah, mtume akafanyaje? Akawa amefariki, ina maana mtume amefariki hali ya kuwa zile aya ziko wapi? Zinasomwa wazi. Mtume amefariki hali ya kuwa aya zile ayatur radhaat zinafanyaje? Zinasomwa. Bibi Aisha mwenyewe anathibitisha, anasema ya kwamba fatashaghalna bi mauti rasulillah, sisi tukao tuko bize sana na kumstiri nani, kumstiri bwana mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam. Kilichotokea kwamba nini, aliingia mnyama katika nyumba yangu akafanyaje, akazitafuna na akazila zile aya ambazo zilikuwepo katika Qur'ani na zilikuwa zikisomwa katika zama za Bwana Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam. Tayyib, ni nani ambaye anaweza kufuta aya za Mwenyezi Mungu Allah subhanahu wa Ta'ala? Shia itna sharia, rai yetu ni kwamba mwenye masuhulia mwenye jukumu la kufuta aya kufuta aya kwa maana ya hukumu ya aya ni nani? ni Mwenyezi Mungu Allah Subhanahu wa Ta'ala, kwa kauli yake mwenyewe ma nansakh min ayatin au nunsiha madha naati bi khairin minha au, au mithliha. Kwa hivyo mwenye jukumu la kuifuta hukumu ya aya ni nani? Ni Mwenyezi Mungu Allah Subhanahu wa Ta'ala. Mtume sallallahu alayhi wa alihi wa sallam, je ana jukumu la kufuta aya Mtizamo wa Shia Itna Asharia Imamia ni kwamba Mtume hana jukumu la kufuta aya ambayo iliyoteremka kutoka kwa Mwenyezi Mungu Allah Subhanahu wa Taala, bali Mtume yeye ni mufassir wa Quran na sio wa kupanga kwamba aya hii aifute, aya hii aithibitishe. Ndugu zetu, kwamba Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam anafitaji aya kitu ambacho anachoteremshiwa na Mwenyezi Mungu Allah Subhanahu wa Ta'ala, yeye anafutaje aya? Lakini hiyo ni itikadi yao, na ukirejea kitabu kama Al-Itqan fi ulum al-Quran cha Jalaluddin Suyuti, babu naskhu tilawa, utayakuta mambo haya wakiyajadili. Kwa hiyo sababu ambayo wanayoitoa watu hawa, ikiwa utawabana, ni kwamba aya zile zimefutwa, ndio maana hazipo katika nini hazipo katika kitabu cha Mwenyezi Mungu Allah Subhanahu wa Ta'ala. Swali, hivi kwa mtu mwenye akili, kwa mtu mwenye insafu, kwa mtu mwenye kufuatilia mambo, hivi akiwaambia ya kwamba hiyo naskhu tilawa ndiyo ainu tahrifi, mtaopinga vipi? Kwamba kudai kwamba kuna kufutwa aya na kubaki hukumu, hiyo ndiyo taharifu yenyewe, nyinyi mtamjibu vipi? na sisi tunachodai tuna ni kitu gani? Ni kwamba huu msahafu ambao tunao upigie kelele, ambao tunaoungangania huu msahafu ndio ule ule ambao ulioteremka katika zama za nani? Katika zama za Bwana Mtume sallallahu alayhi wa alihi. Tayib, aya ambazo inayoitwa kwamba ayatur rajmi haipo katika msahafu, na ni aya ambayo Sayidna Umar anasemaje? Anasema, lau kama sio kuogopa watu wasije wakadhani kwamba Umar nimezidisha katika Qurani, ningeiandika hii aya. Maana yake ni aya ilikuwepo. Ayatu radhaa ni aya ambayo ilikuwepo hii, leo iko wapi? Tukiwaambia kwamba msahafu wenu huu una mapungufu, nyinyi mtatoa sababu gani? Mtatoa wajibu gani? Tumwombe mwenyezimungu Allah subhanahu wa taala atupe taufik katika kuisoma Qurani na kuielewa Qurani kupitia