katika mambo ambayo imekuwa kama ni bomu ambalo linalotumiwa visivyo na maadui wa kishia kwa ajili ya kushambulia ushia lakini pasina kujua ya kwamba bomu lile wanaloliita kwamba ni bomu sio bomu. Shubha miongoni mwa shubha zinazoelekezwa kwa mashia ni shubha ya takiya, ya kwamba nyinyi mashia hata mseme msemavyo, hata mpinge myepingayo, mnayepinga huku mkifanya nini? Mkifanya takia. Katika darsa ya jana, au darsa iliyopita ambayo ilikuwa ni shubuhat taharifi lquran, pamoja na kutoa dalili Muwahabi na kila mwenye chuki katika nafsi yake atakuijilia na kukuambia ya kwamba hayo uliyoyasema ya kupinga masala ya taharifu al-Qur'an, laqad qultahu taqiyatan, umeyasema kwa kufanya nini? Kwa kufanya taqiya ndiyo umepinga lakini tunajuaje kwamba kweli hayo unayoyasema ndiyo sahihi? Na je, hawa wanazuoni ambao waliopinga masala ya tahrifu lquran, je, hawakuipinga kwa kufanya takiya tu? Ni shubha ambayo inayoelekezwa kwa Shia Itna ashariya. Na ndio maana katika shubha ambazo tulizozipangilia kuzibainisha na kuzieleza ni shubha ya taqia, ambapo pasina kujua maana ya taqia, pasina kuelewa maana ya taqia watu wanaoshambulia ushia kwamba ni ukafiri. Kwa sababu gani? Kwa sababu tu kwamba mashia wanaamini nini? Taqia. Na shubha hii kama zilivyo shubha zingine, kutokana na uchache wa wanaotuhumu, uchache wao wa kuvifungua vitabu, walidhani ya kwamba shubha hii ni shubha ya mashia maalasaf, unaweza ukadhani kwamba ni watu ambao hawasomi Qur'an. Wanasoma Qur'an lakini hawaielewi Qur'ani ya Mwenyezi Mungu Allah Subhanahu wa Ta'ala. Sasa, ili kuweza kuondoa utata huu na shubha hii vile vile ni lazima tueleze maana ya taqiya kilugha na maana ya taqiya kiistilah. Taqiya Kilugha ni neno linalotumika kwa maana ya alhita walhadhar min aldharar watawaqi minhu, yani ninaposema ya kwamba ana attaqi fulanan, maana yake ni ya kwamba namwogopa fulani ana attaqi dhararan, kwamba mimi ninachukua tahadhari kuepukana na madhara fulani ambayo huenda yakanikumba. Ndio maana yataqiya yatakia ki lugha ni kuchukua tahadhari, ni kujikinga, kuepukana na madhara ambayo yanayotabiriwa au yanayokadiriwa kutokea. ama taqiyya ki istilah, na mimi nitatoa maana tatu, maana mbili zikiwa ni za wafuasi wa madhhab Ahlilbaiti alaihim salam, na maana moja ikiwa inatoka kwa moja ya wanazuoni wa ki ahli sunnati wal jamaa, ambaye nitamtaja taqiyya haki wa sitri liitiqad, na kuificha sitri, maana yake ni kuficha na kuificha itikadi iliyokuwa sahihi, unayoitakidi wewe, unayoiamini wewe, unaificha ile itikadi wa mukatamatil mukhalifin wa tarki mudhaharatihim na kuwaficha watu ambao unaokhalifiana nao, ambao hamkubaliani nao kiitikadi, ambao hamkubaliani nao kifikra, unaficha yale ambayo unayoyaitakidi. bima yuaqibu dhararan fi ddini wa dunia, unaacha kuyadhihirisha wa tarki mudhaharatihim. Unaacha kuyadhihirisha yale ambayo unayoyaitakidi. Kwa sababu gani? Kwa sababu ikiwa utayadhihirisha, yatakuletea madhara ima katika dini au katika dunia yako. Utapata madhara ambayo yanaweza yakatokea katika upande wa kidini au upande wa kidunia. Rejea tashihul i'tiqad juzu amini safha au kurasa wa sitini na sita. As-Sarkhasi, moja katika wanazuoni wa ahli sunnati wal jamaa, ambaye yupo katika madhhabia ili isipate maudhi na mateso ya aina yoyote, wa inkana yudhmiru khilafa, hata kama katika moyo wake kuna itikadi tofauti ya ile ambayo anayoidhihirisha. Hiyo ndiyo takia ya kwamba unaficha itikadi yako sahihi unaficha itikadi yako ambayo ndiyo unayoiamini wewe, halafu unadhihirisha itikadi nyingine, lakini kwa sababu maalum, kwa sababu maalumu ambazo wamezitaja nayo ni kuogopa madhara ambayo yanaweza yakakupata wewe ima katika upande wa kidini au katika upande wa kidunia, madhara ambayo yanaweza yakapelekea ukafa, ukapoteza maisha, bali madhara ambayo yanaweza yakapelekea familia yako ikaingia katika matatizo, ikauawa au madhara ambayo yanaweza yakaipata mali yako wewe mali yako ikawa imepotezwa imetaifishwa, kwa sababu tu unaonekana kwamba wewe ni mpinzani wa fikra ambayo iliyoenea katika jamii. Kwa hivyo, ili kuweza kulinda nafsi yako, ili kuweza kulinda mali zako na ili kuweza kulinda familia yako, unafanya nini? Unafanya taqiya, ambapo unadhihirisha imani isiyokuwa ya kwako, lakini ile imani yako sahihi unaiacha, inabaki katika katika moyo wako. Hii ndiyo maana ya taqia. Na maana ya tatu ambayo ni ile ile aliyoitaja al-Sheikh al-Mufid vile vile al-Sheikh al-Ansari na humo humo vile vile anajaribu kuelezea masala ya ikrah. Hilo tutalibainisha katika darasa yetu. Alsheikh Alansari naye vile vile katika kitabu chake Altaqiya anasema altaqiyatu huwa lhifdhi an dharari lghair, ni kujilinda kuepukana au kujiepusha na madhara ya kutoka upande wa pili. Bimuwafakatihi fi qaulin au fiilin mukhalifin lilhaqi, unaifanya takia kwa kukubaliana naye, kwa kuendana naye, kwa kukubali fikra zake, kwa kukubali maneno yake bali hatako kukubali vitendo ambavyo vinavyoendana na vitendo vyake. Lakini ukiwa au ukiwa unayafanya mambo yale, ni mukhalifin lilhaqi, mambo yale yanakuwa ni kinyume na haki ambayo uliyokuwa nayo wewe moyoni. Sasa hiyo ni taqia kilugha na kiistilah, mtu anaweza akajiuliza ya kwamba je, taqiya kwa maana hii ya kiistilah ya kwamba unaficha itikadi yako iliyokuwa sahihi ikisha unadhihirisha itikadi nyingine kwa kuogopa madhara kutokea upande wa pili. Je, taqiyya kwa maana hii, Mwenyezi Mungu Allah Subhanahu wa Ta'ala ameizungumza katika Qur'ani? Bwana Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam ameizungumza katika hadithi zake au ni katika mambo ambayo waliyokuja nayo mashia itna asharia tu? Hatman, unaporejea quran unakutana na aya mbalimbali zikiwa zinazungumzia masala ya taqiya, na mimi mtazigawa aya zile katika makundi mawili. ya kwamba katika umma uliopita katika zama zilizopita kulikuwa na watu ambao waliofanya taqia na Mwenyezi Mungu Allah Subhanahu wa Ta'ala akawazungumza katika kitabu chake katika Qur'ani tukufu. Kundi la pili la aya ni zile aya ambazo zilizokuja kwa ajili ya kuipitisha takiya, kwa ajili ya kuipitisha takiya katika zama za Bwana Mtume Muhammadin sallallahu alayhi wa alihi wa sallam, zama zinazojulikana kwamba ni zama za Uislamu. Aya ya kwanza ni aya tuliyotangulia kuisoma ambayo ipo katika Suratul Kahfi aya ya kumi na tisa mpaka ishirini. Mwenyezi Mungu Allah Subhanahu wa ta'ala anazungumzia kisa cha ashabul kahf. Ashabul kahf kisa chao kimekuwa ni maarufu, ni kisa ambacho kilichotajwa katika Qur'an kwa urefu zaidi. Ashabul Kahafu waliishi katika zama ambazo kulikuwa na mtawala ambaye alikuwa anawataka watu waamini miungu iliyokuwa mingi miungu iliyokuwa mingi tofauti na Mwenyezi Mungu Allah Subhanahu wa Ta'ala. Na watu wakawa wanaishi katika hali hiyo hiyo. Wakawa wanaamini ya kwamba kuna miungu waliokuwa wengi sio mmoja. Lakini likatokea kundi ambalo lililopingana na itikadi ile. Kundi lililokuwa limeonyesha ya kwamba miungu si wengi bali Mungu ni mmoja tu. Watu wale wakawa wanaishi katika ile jamii wakichanganyikana na watu kwa muda mrefu sana. Sasa imani yao ilipoanza kujulikanwa imani yao ilipoanza kujulikanwa katika mji ule, mabwana wale wakaamua kukimbilia katika nini? Katika mapango. Wakawa wanaishi katika mapango maisha yao yote, wakawa wameyamalizia katika mapango yale kwa ajili ya kuogopa dhulma ambayo wanaweza wakaipata, mateso ambayo wanaweza wakayapata kutoka katika utawala ule wa kidhalimu, utawala ambao unaolingania kwenye miungu au kwenye itikadi ya miungu waliokuwa wengi. Sasa nyinyi ambao mnaoonekana ya kwamba ni waumini wa Mungu mmoja, ni lazima mtapata matatizo. Mabwana wale walipojulikanwa itikadi yao, waliamua kukimbilia katika mapango ambayo yapo milimani, hivyo wakawa wanajulikanwa kwamba ni Ashabul Alkahf kwa kuwa walikuwa wanaishi katika mapango yale. Lakini mabwana hawa, maisha ambayo walioishi, maisha ambayo walioyamaliza wakiwa wanaishi pembezoni mwa watu wale, wakiwa wanajichanganya na watu wale ambao wanaamini miungu iliyokuwa mingi. Waliishi maisha marefu sana, waliishi miaka mingi wakiwa na imani ya kwamba Mungu ni mmoja, wakishirikiana na mabwana wale ambao wanayoamini miungu mingi wakihudhuria katika sikukuu zao, wakishirikiana katika mambo mengi na watu wale ambao wanaoamini imani ya miungu iliyokuwa mingi. Na ndio maana katika aya hii tukufu tuliyoisoma, aya ambayo inayoanza wakadhalika baathnahum liyatasaalu bainahum. Hii aya inazungumzia mabwana wale walipokuwa wamelala katika yale mapango, walipokaa katika yale mapango kwa muda mrefu sana. Mwenyezi Mungu Allah Subhanahu wa Ta'ala aliwafufua. Baada ya kuwafufua wale mabwana wakaanza kuulizana, hivi tumekaa muda, muda gani sisi katika haya mapango, tumelala muda gani? Baadhi wakawa wanasema labithna yauman au baadha yaumin, tumekaa siku au chini ya siku moja. Lakini Mwenyezi Mungu Allah subhanahu wa Ta'ala, kupitia ulimi wa baadhi ya watu ambao wako pamoja, qalu rabbukum a'lamu bima labithtum, wakasema Mungu wenu tu ndiye anayejua ya kwamba nyinyi mmekaa muda gani katika haya mapango mmelala muda gani katika haya mapango. Lakini ili kujua, tufanye zoezi moja, zoezi ambalo wanalotaka kulifanya ni kwamba wale mabwana walikuwa na moja ya pesa za zamani ambazo zilikuwa zinatumika katika kipindi cha yule mfalme. Yaani kabla hawajakimbilia pangoni na kabla Mwenyezi Mungu Allah Subhanahu wa Ta'ala hajawafisha watu wale, ikabidi wafanyaje? Walikuwa na ile pesa ambayo walikuwa wanaitumia. Sasa zoezi ambalo walilodhamiria kulifanya ni kwamba walimteua mmoja au watu wawili, lakini aya inasema ya kwamba fabaathuu ahadakum biwaraqikum wahadhihi ila almadina, chukueni hii noti yenu, hii pesa ambayo ilikuwa ikitumika, nendeni nayo mpaka mjini mkafanyaje, mkanunue chakula. Falyandhur ayyuha azka taama falyatikum birizqin minhu, aende akanunue chakula awalete mpate riziki ya kula. Mwenyezi Mungu Allah Subhanahu wa Ta'ala mahalu shahid anasema, wali yatalattaf wala yush'iran bikum ahada, wali yatalattaf, na mwingie kimya kimya mwingie kimya kimya, msifanye haraka yoyote, msifanye jambo lolote ambalo litawashtua watu wale ya kwamba nyinyi bado mko hai. Matokeo yake mtafanyaje? Mtafuatiliwa na mtauawa. Sasa Mwenyezi Mungu Allah subhanahu wa Ta'ala anawaambia watu wale kwamba waliyatalataf, fanyeni mpango mnaofanya uwe ni kimya kimya. wala yushiranna bikum ahada, na wala mmoja wenu asioneshe au asimonyeshe ishara mtu yoyote ya kwamba nyinyi mpo, yaani asifanye jambo lolote ambalo linaweza likawashtua watu wale na wakaamini kwamba nyinyi mko hai. Kwa sababu gani? Kwa sababu maisha yenu yatakuwa kwenye nini? Kwenye hatari. Kwa hivyo Mwenyezi Mungu Allah Subhanahu wa Ta'ala hapa tunamuona ni kwamba anawaamrisha ashabul kahf wafanye nini? Wafanye takiya, waingie katika mji lakini wakiwa wamejificha, wala yushiranna bikum ahada. Kwa sababu gani? Asema, innahum in yadhharu alaykum yarjumukum au yu'idukum fi millatihim walan tuflihu idhan abada, mwingie mkiwa mmejificha, msifanye jambo ambalo litawashtua watu hawa. Kwa sababu gani? anasema kwa sababu ikiwa watawajua Innahum iyadhharu alaikum, ikiwa watawafahamu, ikiwa watawakamateni, yarjumukum, watawapigeni kwa mawe ha? au yuidukum fi milatihim, au watawarudisha katika mila yao. Mila yao, mila yao, mila yao ipi? Mila ya kuamini miungu waliokuwa wengi. Kwa hivyo Mwenyezi Mungu w Allah, subhanahu wa ta'ala, anawafundisha ashabu al-kahf juzuu ya pili ukurasa wa 174 mpaka 175, katika mlango unaojulikana kwa mababu taqiyya. Alimamu Sadiq alaihi salam anasema yakwamba, ya kwamba ma balaghat taqiyatu ahadin, haijawahi kufikia taqiyya ya mmoja wenu, taqiyat ashabil kahfi In kanu layashhaduna al ayad ashabul kahf, moja katika mambo ambayo walikuwa wakiyafanya kwa takiya ni kwamba walikuwa wanasherehekea sikukuu za wale makafiri. Walikuwa wanasherehekea nini? Sikukuu za wale makafiri, walikuwa wanaungana na wale makafiri, walikuwa wanaingia katika kanisa la wale makafiri wanasherehekea sikukuu yao, wanakula pamoja ha? Lakini hali yakuwa wao wanaamini nini? Wanaamini itikadi ya Mungu mmoja, lakini kwa sababu wanaogopa madhara, kwa sababu wanaogopa kudhuriwa, madhara ambayo ima yanaweza yakawapata wenyewe au madhara ambayo yanaweza yakapata mali zao au madhara ambayo yanaweza yakaipata familia yao. Watu wale walikuwa wanafanya nini? Wanafanya taqia. Hiyo ni aya ya kwanza ambayo inayohusiana na ashabul kahf. Aya ya pili ni aya inayohusiana na mu'minu ali firaun, kama ambavyo Qur'ani tukufu ilivyomuita kwamba ni mu'min Yaidukum inna allaha la yahdi man huwa musrifun kadhab Mwenyezi Mungu Allah subhanahu wa ta'ala anatupa habari za mmoja ya watu ambao walikuwa katika zama za Nabiyullahi Musa wa alihi wa alihi wa wa wa Mwenyezi Mungu Allah subhanahu wa ta'ala anasema ya kwamba akasema, mtu ambaye ni mumin katika ali Firaun yaktumu imanah, aliyekuwa kuwa anaificha imani yake Mwenyezi Mungu saraha, yani ameweka wazi kabisa kwamba kana ka yaktumu imana, alikuwa anaificha imani yake, alikuwa anaificha imani yake, huku akiishi migongoni, yani akiishi pamoja na Firaun, adui wa Mwenyezi Mungu, pamoja na wafuasi wa Firaun mpaka siku ile Firaun alipotaka kumuua nabiyu llahi Musa ala nabiyina wa alihi walaihi salam, mtu yule ndipo akajitokeza. Alisemaje? Alisema, ataktuluna rajulan an yaqula rabbiya llah, hivi kweli mnataka kumuua mtu ambaye ati anasema tu rabbiya llah, kwamba Mungu wangu ni Allah kwa sababu hiyo tu ndo mnataka muue. wakad jaakum bilbayinati min rabbikum, hali ya kuwa mtu huyo amewaijilieni na uongofu na ubainifu kutoka kwa mola wenu. wa iyaku kadhiban faalaihi kadhibuhu, ikiwa anasema uongo urongo huo utamrudia yeye. wa inyaku sadikan yusibkum ba'da alladhi yaidukum, na ikiwa bwana huyu anasema kweli, basi yale ambayo anayowaahidi lazima yatawapata. Yale ambayo anayowaahidi lazima yatafanyaje? Yatawapata. inna allaha la yahdi man huwa mushrifun kadhab, hakika Mwenyezi Mungu hamuongoi yule ambaye ni mushrifun, ni mtu mwenye israf kisha kadhab ni mtu ambaye mwenye uongo wa hali ya juu. Huyu bwana ambaye anaitwa ni mumin ali Firaun, yeye kama Qurani ilivyoeleza ni kwamba alikuwa anaficha imani yake, lakini alikuwa ni mumin wa Mungu mmoja ambaye ni Mwenyezi Mungu Allah Subhanahu wa Ta'ala. Hakuwa anaamini ya kwamba Firaun ndiyo Mungu, bali alikuwa anaamini ya kwamba Allahu Subhanahu wa Ta'ala Mungu wa Nabiyullahi Musa ndiye Mungu pekee anayepaswa kuabudiwa kwa kwa haki. Lakini pamoja na hivyo, alikuwa anaishi katika jamii ya watu wale maisha yake yote ambayo kama Ibn al-Jawzi alivyopokea an Muqatil bi sha'ni mu'min ali Firaun anasema ya kwamba innahu katama imanahu min firaun mi'at sana, ya kwamba bwana yule alificha itikadi yake, alificha imani yake kuepukana na Firaun akiwa anaishi na Firaun, akiwa anaishi katika jamii ambayo anayoiongoza Firaun kwa muda wa miaka mia moja, miaka mia moja bwana yule alikuwa anafanyaje? Anaficha itikadi yake. Na Mwenyezi Mungu Allah subhanahu wa taala anakuja kumsimulia Bwana Mtume sallallahu alayhi wa waaleh akisema, wa qala rajulun muminun min ali firaun yaktumu imana. Na sisi tulisema taqiya nini? Ha, tulisema at altaqiyatu huwa kitmanu al-haqi, ni kuificha nini haki uliyokuwa nayo. Na Mwenyezi Mungu Allah subhanahu wa ta'ala ananukuu katika kitabu chake akisema, waqala rajulun mu'minun min ali fir'auni yaktumu imana, anayeficha imani yake. Kwa hivyo hapo, Mwenyezi Mungu Allah Subhanahu wa Ta'ala ni kwamba anatusimulia kisa cha bwana yule, lakini akamsifu kwa mawaqifi yake aliyokuwa nayo. Sasa hii inaonyesha ya kwamba takia sio jambo ambalo walilolileta Shia Ithnasharia bali ni jambo ambalo lilikuwepo kabla hata ya ujio wa bwana Mtume sallallahu alaihi waalihi wasallam. Mwenyezimungu Allah subhanahu wa taala anayesifu mawaqifu ya bwana yule. Sasa lau kama takiya ingelikuwa haifai au kuficha iman kungelikuwa hakufai basi Mwenyezimungu Allah subhanahu wa taala angemkosoa bwana yule na wala asingelimsifu. na hiyo ni dalili ya kwamba takia ni jambo ambalo linalosifiwa na ni jambo ambalo linalofanyika katika jamii yoyote, muda wowote, pindi jamii ile inapokuwa imekumbwa na matatizo ambayo yanaweza yakapelekea kuharibika kwa maisha yao, kuvurugika kwa mali zao, au kuuawa na kuangamizwa kwa familia zao. Na kutokana na bwana huyu ambaye ni mu'min ali Firaun kuna hadithi nzuri ambayo ipo katika kitabu Kanzul Ummal cha al-Muttaqi al-Hindi ambacho naye amepokea vile vile kutoka kwa, kwa Ataktuluna rajulan an yaqula rabbiya Allah wathalith Ali ibn Abi Talib wa huwa afdhaluhum, ya kwamba wasema kweli asiddiquna wasema kweli ni wangapi? Ni watatu. Haina maana kwamba hakuna wasema kweli wengine. Yani, hawa ambao waliotajwa ndio watu ambao Bwana Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam anawaita ya kwamba hawa ni as-siddiqun. Amma as-sadiqun fakathirun, lakini as-siddiqun, wasema kweli ambao hata siku moja hawaongopi, ni watu hawa watatu wa kwanza. ni watatu. Ukimpata mtu anayeitwa asiddiqu as ambaye hayupo katika riwaya hii, ujue huyo nani. Amesingiziwa, amepewa sifa isiyokuwa yake. Bwana Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam anasema alsiddiquna thalatha, akamtaja habibu Najjar, akamtaja mumin ali firaun kipengele kingine anasema, wa ana alfaruq baina alhaqi walbatil, halafu anasema, wala yadai baadi illa kadhabun. Mimi hadithi ni ndefu ile, ya kwamba mimi nimeamini kabla ya watu hawajaamini, nimeswali kabla ya watu hawajaanza kuswali kwa miaka mingapi? kwa miaka saba ha? Yani, watu wote walikuwa hawajaanza kuswali kwa muda wa miaka saba. Ali ibn Abi Talib alikuwa na swali na nani na bwana mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam. Halafu akaja akasema na mimi ndiye msema kweli pekee, na hakuna atakayedai ya kwamba ana sifa hiyo isipokuwa atakuwa nani? Atakuwa ni mwongo. Ali ibn Abi Talib huwa Siddiq al-Akbar. Ali ibn Abi Talib huwa man mu'min al firaun ambaye alikuwa akifanya taqiya na alikuwa akijificha akificha itikadi yake katika jamii ya wana wa Israeli, kitu kilichopelekea al Jawhari katika kitabu chake al muharrir al wajiz cha ibn Atiya, al Jawhari anapokea anasema ya kwamba wa qad athna Allahu ala rajulin mu'minin min ali fir'aun, Mwenyezi Mungu Allah subhanahu wa ta'ala amemsifu mwanaume ambaye aliyeficha imani yake, wa asarrahu, na akaendelea kuificha faja'alahu Allahu Ta'ala fi kitabe, Mwenyezi Mungu Allah subhanahu wa ta'ala akamthibitisha akamzungumza katika kitabu chake, wa athbata dhikrahu fi lmasahif, na akathibitisha jina lake na sifa yake katika vitabu mbalimbali mbali, ikiwepo kitabu cha Mwenyezi Mungu Allah subhanahu wa ta'ala asema, likalamin qalahu fi majlisin min majalisi lkufri kutokana na maneno tu ambayo aliyoyasema katika kikao miongoni mwa vikao vya kikafiri alipowazuia watu wale, ya kwamba wasimuue Nabiyullah Musa ambaye walikuwa wamedhamiria kumuua na kumwondoa katika ulimwengu, kwa kuwa tu alikuwa analingania imani ya Mungu mmoja. Hii ni sehemu ya kwanza. Pindi anapokuwa ameangukia katika mikono isiyokuwa salama na anaogopea imma, nafsi yake inaweza ikateketezwa, au mali zake zinaweza zikataifishwa, au familia yake inaweza ikateketezwa ikatekelezwa. Inshallah, aya hizo taziona katika sehemu ya pili na mwisho kabisa, nas'alullaha launa wa taufiqa lima yuhibbu wa yarda, innahu waliyut tawfiq wa bihi nasta'in walhamdulillahirabbil alamin